ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    Need not to know
    กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ: 134

ลอยกระทง มันสำคัญตรงไหนครับ งง?

มันมีข้อดีตรงไหนเหรอที่นอกจากที่ผมรู้
    1. รักษาวัฒนธรรมไทยอันดีงาม(ซึ้งไม่รู้มีประโยชน์ยังไง)
    2. ส่งเสริมการท่องเที่ยว การหมุนเวียนเงินในชุมชน (มั้ง)
    3. เป็นการ ขอบคุณ/ขอโทษ แม่นํ้าลำคลอง (จริงๆก็แค่การหลอกตัวเอง เพราะยังไงพฤติกรรม พวกทิ้งขยะ ปล่อยนํ้าเสีย ก็ยังเหมือนเดิม)

ป.ล. สมมุติว่าไม่ลอยกระทงแต่หันมา ลดการปล่อยนํ้าเสีย เพิ่มโทษของโรงานที่ปล่อยนํ้าเสีย อะไรแบบนี้มันไม่ดีกว่าเหรอ แถมไม่ได้มีผลแค่วันเดียวแบบลอยกระทงแต่จะมีผลตลอดระยะเวลาที่ออกกฎหมายมาเลยนะ
    ป.ล.2 ทำใจประเทศ ไทx
    ป.ล.3 ที่ผมบ่นนี้ เป็นวิธีแก้เครียดผมนะ 55+

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Turbosapien อ่านกระทู้
    จงพยายามทำความเข้าใจซะเถอะ แม้มันจะยากเกินความเข้าใจของนายก็ตาม
    ก็ผมพยายามเข้าใจอยู่นี้ไงครับ
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ thaiemotion อ่านกระทู้
    ไม่ดีใจหรอครับ ที่ประเทศไทยเรามีวัฒนธรรมแบบนี้
    ผมโคตรภูมิใจเลย สงกรานต์ ลอยกระทง
    มีก็ดีครับผมแค่มอง เรื่องผลลัพธ์
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ vanpersie10 อ่านกระทู้
    จขกท.หัดมองในมุมกว้างซะมั่งนะครับ อย่ามองแบบแคบๆ
    ผมมองด้วยเหตุและผลครับ มอง มุมกว้างนี้ยังไงครับ แบบเดี่ยวกับการมองโลกสวยปะ ถ้าเหมือนกันไม่ต่างจากการหลอกตัวเองเท่าไหร หรอก ผมว่า
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ piekie อ่านกระทู้
    เด็กไทยนี่มันโง่ขึ้นทุกวันจริงๆหว่ะ.....
    ผมไม่ได้คิดในสถานะ เด็กไทยผมคิดในสถานะ มนุษย์ คนหนึ่ง ที่มองแบบเหตุแล้วผล

ป.ล.เสริม จริงๆผมอยากให้คนใส่ใจ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย seedofriots : 29th November 2012 เมื่อ 17:42

2. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

SCP

กล่าวขอบคุณ
    2,070
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,554
    1.มันก็ประมาณที่จขกท.พูดแหละ เค้าทำมาแต่รุ่นปู่ รุ่นย่า เราก็ต้องรักษาสืบต่อกันไป มันก็ส่งผลไปข้อ2นั้นแหละ ทำให้ชาวต่างชาตรู้ว่าบ้านเราเป็นอย่าง
    2.ก็ที่ว่านั้นแหละ
    3.เค้าขอบคุณแม่คงคาที่มีน้ำให้เราใช้ ที่วันหลอกตัวเองอ่ะ ก็คนสมัยนี้มักไม่ค่อยมีสำนึกกันยังไงละ

คนไทยเค้าก้มีความเชื่อเรื่องแบบนี้มานานแล้วนิ(มันไม่ผิดที่จะเชื่อ)

ปล.ผมรักประเทศไทยครับ ถึงมันจะยังไงก็เหอะ แหะๆๆ
    Alexandra Daddario

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

I'm a N.E.E.T
    กล่าวขอบคุณ
    393
    ได้รับคำขอบคุณ: 981
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ seedofriots อ่านกระทู้
    มันมีข้อดีตรงไหนเหรอที่นอกจากที่ผมรู้
    1. รักษาวัฒนธรรมไทยอันดีงาม(ซึ้งไม่รู้มีประโยชน์ยังไง)
    2. ส่งเสริมการท่องเที่ยว การหมุนเวียนเงินในชุมชน (มั้ง)
    3. เป็นการ ขอบคุณ/ขอโทษ แม่นํ้าลำคลอง (จริงๆก็แค่การหลอกตัวเอง เพราะยังไงพฤติกรรม พวกทิ้งขยะ ปล่อยนํ้าเสีย ก็ยังเหมือนเดิม)

ป.ล. สมมุติว่าไม่ลอยกระทงแต่หันมา ลดการปล่อยนํ้าเสีย เพิ่มโทษของโรงานที่ปล่อยนํ้าเสีย อะไรแบบนี้มันไม่ดีกว่าเหรอ แถมไม่ได้มีผลแค่วันเดียวแบบลอยกระทงแต่จะมีผลตลอดระยะเวลาที่ออกกฎหมายมาเลยนะ
    ป.ล.3 ที่ผมบ่นนี้ เป็นวิธีแก้เครียดผมนะ 55+
    มันมีมานานแล้วตั้งแต่ยุคในโดเสา ประโยชน์ที่ได้คือ ทำให้น้ำเต็มไปด้วยกระทงซึ่งมันจะดูสวยงาม พอเช้ามามันก็จะตรงกันข้าม ซึ่งลำบากคนเก็บ 5555 //เผ่น
    ปตรี.ผมไม่ได้ลอยมาหลายปีละ
    อย่ากดนะ
    บอกว่าอย่าไง
    แน่ะ
    ไม่ฟังกันเลย
    อิอิ
    ยอมและ
    บอกว่ายอมและยังจะกดอีก
    ต้องการอะไรอี๊ก
    เอิบ..
    ^

กล่าวขอบคุณ
    38
    ได้รับคำขอบคุณ: 17
    ตอบตอนนี้ทันไหมนิ สำหรับผมมันคือช่วงเวลาที่ได้เอาไปใช้กับครอบครัวแล้วก็แฟนครับ (ฮา)
    ไม่ว่าจะเห็นอะไรก็ตามแต่ถ้าอยากจะให้คนรอบข้างมีความสุข... ก็จงยิ้ม

กล่าวขอบคุณ
    348
    ได้รับคำขอบคุณ: 169
    ความจริงการลอยกระทงมันมีความหมายแฝงมากกว่านั้นครับ ต้องตามไปอ่านดู 55
    https://www.facebook.com/photo.php?f...levant_count=1

กล่าวขอบคุณ
    358
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,005
    ขอบ่นบ้าง ๆ ๆ

กินเจ กินทำไม ยืดอายุสัตว์ไป10วัน หมดเจก็กินเหมือนเดิม เผลอๆจัดฉลองใหญ่ แ-กตะบี้ตะบันหนักกว่าเดิม
    คริสมาสต์-ปีใหม่ จะเอาโน่นนี่มาตกแต่งทำไม ดูแล้วรกตา พอหมดช่วงก็กลายป็นขยะ ลำบากคนมาตามเก็บอีก
    สงกรานต์ รู้มั้ยน้ำที่คุณเอาไปสาดเล่นกันเนี่ย รู้มั้ยมีค่ามากแค่ไหนกับประเทษที่ขลาดแคลน จะดีกว่ามั้ยถ้าเอาไปให้พวกเค้า
    และอื่นๆ

ยุบทิ้งให้หมดๆไปเล้ย ^^

อันนี้ความคิดส่วนตัวผมจริงๆนะ

มันคือการสืบสานวัฒนธรรม เป็นเทศกาล ให้คงอยู่ และผมชอบเทศกาลต่างๆพวกนี้ด้วยสิ
    ชอบบรรยากาศงานเทศกาล และความเป็นมา ถึงจะมีไม่กี่วันต่อปี มันทำให้เห็นว่าทุกๆวันไม่จำเจ

และก็เห็นด้วย(ข้อเดียว)ที่ว่าจะไปเพิ่มมลภาวะไป ผมไม่ค่อยได้ลอย แต่เดินเที่ยวมากกว่า
    ถ้าลอยก็ใช้ขนมปังลอยล่ะนะ ซึ่งตอนนี้ก็เห็นรณรงค์กันอยู่ มาเน้นตรงนี้แทนดีกว่า
    เพราะจะให้ยกเลิกไปนี่ไม่สมควรแน่ๆครับ

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

VFX#Sripathum University
    กล่าวขอบคุณ
    29
    ได้รับคำขอบคุณ: 68
    แต่ละคน ไม่มีไรดีหรอกครับ แต่รักษาไว้ซึ่งประเพณีอันดีงามของไทย

มีที่เดียวในโลก จะให้มันสูญหายไปหรอครับ ?
    B A R C E L O N A

กันดั้ม บึ้มม
    กล่าวขอบคุณ
    898
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,473
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ helos อ่านกระทู้
    ขอบ่นบ้าง ๆ ๆ

กินเจ กินทำไม ยืดอายุสัตว์ไป10วัน หมดเจก็กินเหมือนเดิม เผลอๆจัดฉลองใหญ่ แ-กตะบี้ตะบันหนักกว่าเดิม
    คริสมาสต์-ปีใหม่ จะเอาโน่นนี่มาตกแต่งทำไม ดูแล้วรกตา พอหมดช่วงก็กลายป็นขยะ ลำบากคนมาตามเก็บอีก
    สงกรานต์ รู้มั้ยน้ำที่คุณเอาไปสาดเล่นกันเนี่ย รู้มั้ยมีค่ามากแค่ไหนกับประเทษที่ขลาดแคลน จะดีกว่ามั้ยถ้าเอาไปให้พวกเค้า
    และอื่นๆ

ยุบทิ้งให้หมดๆไปเล้ย ^^

อันนี้ความคิดส่วนตัวผมจริงๆนะ

มันคือการสืบสานวัฒนธรรม เป็นเทศกาล ให้คงอยู่ และผมชอบเทศกาลต่างๆพวกนี้ด้วยสิ
    ชอบบรรยากาศงานเทศกาล และความเป็นมา ถึงจะมีไม่กี่วันต่อปี มันทำให้เห็นว่าทุกๆวันไม่จำเจ

และก็เห็นด้วย(ข้อเดียว)ที่ว่าจะไปเพิ่มมลภาวะไป ผมไม่ค่อยได้ลอย แต่เดินเที่ยวมากกว่า
    ถ้าลอยก็ใช้ขนมปังลอยล่ะนะ ซึ่งตอนนี้ก็เห็นรณรงค์กันอยู่ มาเน้นตรงนี้แทนดีกว่า
    เพราะจะให้ยกเลิกไปนี่ไม่สมควรแน่ๆครับ
    โอ้ว งั้นวันหยุดยาวก็คงไม่มีนะสิ *-*
    ไม่ค่อยได้เล่น เจอกันใน Steam : G0ck7
    ไม่ก็ Origin : nakabbbbb (เล่น BF1 กัน) ครับ

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ที่ไหนซักที่แหละ
    กล่าวขอบคุณ
    120
    ได้รับคำขอบคุณ: 210
    จงพยายามทำความเข้าใจซะเถอะ แม้มันจะยากเกินความเข้าใจของนายก็ตาม

14. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 211
    Blog Entries
    1
    ส่วนใหญ่จะข้อสอง มันเป้นการสนับสนุนให้เงินหวุนเวียนในระบบน่ะ โปรโมทการท่องเที่ยวของหลายๆจังหวัดได้ดี

ข้อสามนี่ปฏิบัติมานาน คนที่เชื่อจริงๆก็มี ก็เลยสืบสานไปตามนั้น

นั่นคือข้อดี ส่วนข้อเสียคือ ทำให้แม่น้ำสกปรก เพราะมันคือการโยนขยะลงน้ำดีๆนี่เอง

ป.ล. ฝรั่งไม่รู้จักลอยกระทง รู้จักแต่สงกรานต์กับฟูลมูนปาร์ตี้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Neotridagger : 29th November 2012 เมื่อ 10:57

Your beautiful is true
    Portland, Oregon
    กล่าวขอบคุณ
    2,117
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,803
    มันเป็นวัฒนธรรมของเรานี่ครับ ในเมื่อมันเป็นสิ่ง มีความดีงาม มีความเจริญ และเป็นสิ่งที่สังคมยอมรับเราก็ไม่เห็นจะต้องไปเปลี่ยนแปลงมัน
    เพราะว่าไม่ใช่แค่วัยรุ่นที่ลอยกระทงแต่คนทุกเพศทุกวัยลอยกระทง มันเป็นเรื่องที่อยู่ในใจของพวกเราและเรื่องนี้ พวกเราทุกคนก็ถูกปลูกฝังมาตั้งแต่เล็กๆแล้วอยู่ที่ว่าใครจะลืมมันไปมากกว่า
    และที่สำัคัญที่สุดมันเป็น"เอกลักษณ์"ของไทย มันคือความเป็นไทย ไม่ว่าประเทศไหนมันก็ต้องมีประเพณีมีเอกลักษณ์ของตนเองทั้งนั้น บางทีการกระทงมันก็เป็นเหมือนการพักผ่อนสำหรับบางคน ที่นานๆทีจะได้มีเวลาว่างมาทำอะไรที่มันให้ความรู้สึกสบายใจ

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    GpS Cosplay Ganji Suzuran
    กล่าวขอบคุณ
    215
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,079
    คนโบราณเชื่อว่า 15ค่ำเดือน12 เป้นวันที่ทุกคนจะต้องมาบูชาเจ้าแม่คงคาแห่งลุ่มน้ำต่างๆด้วยการลอยกระทงเพื่อเป็นสิริมงคล ไห้กับเจ้าแม่ที่คอยปกปักรักษาผืนแม่น้ำของพวกเค้าเอาไว้ (ซึ่งคนโบราณใช้ใช้ในการอุปโภคอยุ่บ่อยๆ) ทุก15ค่ำเลยต้องมีประเพญีลอยกระทงเพื่อบูชาเจ้าแม่คงคาแห่งลุ่มน้ำให้อยุ่กะเราๆตลอดไปปปปปไงครับตราบจนปัจจุบัน^^

เรป!!!!!!!!ผมคงหายคาใจแล้วสิน่ะ จ.ข.ก.ท

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    132
    ได้รับคำขอบคุณ: 14
    2
    ไปลอยกันเถอะครับ ผมแค่คิดจะไปก็ไม่ได้ไปแ้ล้ว

ชื่อน้ำตาลแล้วดีใจจัง
    กล่าวขอบคุณ
    732
    ได้รับคำขอบคุณ: 576
    แล้วแต่คนจะคิดครับ เหมือนกับกระทู้นึงที่ามว่า บวชทำไม เพื่อะไร นั่นแหละ จำไม่ได้ว่าใครตั้ง

ค่าของคนอยู่ที่ผลของงาน
    กล่าวขอบคุณ
    494
    ได้รับคำขอบคุณ: 114
    ไม่ดีใจหรอครับ ที่ประเทศไทยเรามีวัฒนธรรมแบบนี้
    ผมโคตรภูมิใจเลย สงกรานต์ ลอยกระทง
    AMD FX-8120 3.2ghz / Gigabyte GA-970A-D3 / 8 gb x1 / Gigabyte radeon HD7870 2gb DDR5

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    152
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,034
    ผมจะมองเป็นเรื่องตลกร้ายเสียมากกว่า วันหนึ่งเราไปขอขมา/ขอบคุณ พระแม่คงคาที่มีน้ำให้เราใช้/ทำให้น้ำเสีย

แต่วันรุ่งขึ้น ไอ้กระทงนั้นก็กลายเป็นขยะไปในทันใด เหมือนเป็นการลูบหลังแล้วตบหัวซ้ำไงไม่รู้

ถ้าผมเป็นเป็นพระแม่คงคา ผมคงบอกกับพวกคนไทยทั้งหลายว่า ถ้าเอ็งจะมาขอโทษแล้วทำแบบนี้ เอ็งอย่ามีวันนี้เลยดีกว่า เห็นแล้วจี๊ดไปถึงหัวใจ

ปล. มันคือความเชื่อ
    0000000000000000000000

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    GpS Cosplay Ganji Suzuran
    กล่าวขอบคุณ
    215
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,079
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ maxkungg704 อ่านกระทู้
    ผมจะมองเป็นเรื่องตลกร้ายเสียมากกว่า วันหนึ่งเราไปขอขมา/ขอบคุณ พระแม่คงคาที่มีน้ำให้เราใช้/ทำให้น้ำเสีย

แต่วันรุ่งขึ้น ไอ้กระทงนั้นก็กลายเป็นขยะไปในทันใด เหมือนเป็นการลูบหลังแล้วตบหัวซ้ำไงไม่รู้

ถ้าผมเป็นเป็นพระแม่คงคา ผมคงบอกกับพวกคนไทยทั้งหลายว่า ถ้าเอ็งจะมาขอโทษแล้วทำแบบนี้ เอ็งอย่ามีวันนี้เลยดีกว่า เห็นแล้วจี๊ดไปถึงหัวใจ

ปล. มันคือความเชื่อ
    บางที่เค้าลอยเสร็จก็มีพวกเจ้าที่หน้าผุ้ดูแลสถานที่นั้นต่างๆ ช่วงดึกๆตี2-3 ไม่ก็เช้าๆก่อน7โมง เค้าจะมาไล่เก็บพวกเศษกระทง ตามน้ำต่างๆออกไปกันน่ะครับ เช่นแถวบ้านผมจัดงานอลังการมีเวที จ้างโคโยตี้มาเต้นกัน กระทงเต็มน้ำ แต่รุ่งเช้า6โมง เศษกระทงแทบไม่เหลือให้เห็นเลยน่ะครับ เพราะลอยแล้วก็อนูรักษ์เหมือนเดิมเท่านี้ก็ตอบแทนพระแม่คงคาได้แล้วถ้ารุ้จักช่วยกันกำจัดขยะหลังเลิกงาน

ผู้บันทึกประวัติศาสตร์
    กล่าวขอบคุณ
    78
    ได้รับคำขอบคุณ: 486
    ถ้าแถวชนบทวัฒนธรรมแบบนี้ยังรักษารูปแบบเก่าๆไว้อย่างน่าภูมิใจเลยครับ จุดโคมลอยกระทงต้นกล้วย (ย้ำว่าต้นกล้วยล้วนๆ) ซึ่งถ้าเป็นแถวในเมืองก็คงจะเป็นอย่างที่เราๆ ท่านๆ เห็นกันอยู่

กล่าวขอบคุณ
    904
    ได้รับคำขอบคุณ: 400
    สำหรับ ผมคือ จะได้ซั่มสาวที่พึ่งจีบ วันรุ่งขึ้นจะได้หาข้ออ้างไม่ทำงาน แค่นี้ละครับ - -

สงครามเท่านั้น
    กล่าวขอบคุณ
    184
    ได้รับคำขอบคุณ: 210
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ seedofriots อ่านกระทู้

ข้อ3คิดได้ยังไง สมง สมอง ไปหมดและ เด็กไทย

ประเทศไทยนี่แหละจ้า...
    กล่าวขอบคุณ
    63
    ได้รับคำขอบคุณ: 89
    จขกท.หัดมองในมุมกว้างซะมั่งนะครับ อย่ามองแบบแคบๆ

N.A.C
    กล่าวขอบคุณ
    289
    ได้รับคำขอบคุณ: 420
    ทำให้โรงแรม รีสอร์ท ห้องพัก ฯลฯ มีรายได้เพิ่มขึ้นในวันนั้น

กล่าวขอบคุณ
    33
    ได้รับคำขอบคุณ: 140
    เป็นวันแห่งครอบครัว ครับ กิจกรรม1 วันที่ พ่อ แม่ ลูก ทำจะกิจกรรม ร่วมกัน -.- หัวข้อผมกินขาด มีเหตุผลทางเชิง + ดีที่สุด
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย thanakom03 : 29th November 2012 เมื่อ 14:30

กล่าวขอบคุณ
    266
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,651
    เด็กไทยนี่มันโง่ขึ้นทุกวันจริงๆหว่ะ.....

31. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    827
    ได้รับคำขอบคุณ: 249
    ลอยในเวปมันก็เหมือนกันอ่ะครับ ไม่ส่งผลกระทบต่อสิ่งแวดล้อม : )
    [/url]