ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

>>คนรากหญ้า<<
    กล่าวขอบคุณ
    4,413
    ได้รับคำขอบคุณ: 61,000

ทำไมเด็กไทย ต้องตัดผมสั้น

ทำไมเด็กไทย ต้องตัดผมสั้น

ประเทศไทยรับทรงผมทรงนักเรียนทั้งเครื่องแบบต่างๆ จากญี่ปุ่นในช่วงสงครามโลกครั้งที่ 2 ซึ่งในช่วงสงครามนั้นเกิดเหาระบาดมาก ประชาชนจึงนิยมตัดผมสั้นเกรียน (ไม่มีอะไรจริงๆ เหตุผลมีแค่นี้ เหาระบาดในไทย)

แล้วเคยสงสัยไหมว่า?ทำไมไม่ยกเลิกกฎนี้สักที? ตอนวัยรุ่นก็อยากผมยาวเน่อะ ไม่ต้องยาวมากก็ได้รองทรงก็ยังดี ก็เลยไปหาข้อมูลมาอีกนิดหน่อย

คุณเชื่อรึเปล่าที่บางโรงเรียนบังคับให้ไว้ผมสั้นเนี่ย ผิดกฎหมายรัฐธรรมนูญ !!!

เดี๋ยวจะแยกให้ดูเป็นข้อๆนะ

1.ขัดต่อบทบัญญัติของรัฐธรรมนูญ เพราะการเลือกทรงผมไม่ละเมิดสิทธิเสรีภาพผู้อื่น ไม่เป็นปฏิปักษ์ต่อรัฐธรรมนูญไม่ขัดต่อศีลธรรมอันดีของประชาชน

(เห็นด้วยนะ หัวก็หัวของเรา ใช่ว่าผมเราไปขึ้นบนหัวคนอื่นซะเมื่อไหร่^^)

2.ไร้ซึ่งความจำเป็น เดิมกฎทรงผมเป็นกฎของทหารเพื่อใช้ปลูกฝังการเชื่อฟังคำสั่ง ปลูกฝังอำนาจนิยมและเพื่อความสะดวกในการดูแลรักษา แต่การปลูกฝังอำนาจนิยมทำให้เด็กมีทัศนคติที่เป็นอันตรายต่อบ้านเมืองและนักเรียนนักศึกษาไม่ต้องรีบร้อนในชีวิตประจำวัน สามารถดูแลทรงผมได้

3.การใช้กฎทรงผมบังคับเป็นการสร้างภาพลักษณ์เสมือนมีวินัย เนื่องจากระเบียบวินัยที่แท้จริงไม่ได้เกิดจากการบังคับให้ทำแต่หากเป็นการกระทำออกมาด้วยจิตสำนึก

4.ทำให้เยาวชนคิดไม่เป็นว่าสิ่งที่ทำอยู่ผิดหรือถูก ได้แต่รับคำสั่งไปวันๆ

5.ส่งเสริมให้เยาวชนไม่รักษาสิทธิ เนื่องจากการเลือกทรงผมเป็นสิทธิอันชอบธรรมของบุคคลนั้นๆแต่สถานศึกษากลับเพิกเฉยและตั้งกฎระเบียบอันเข้มงวด ทำให้นักเรียนไม่สามารถรักษาสิทธิของตัวเองได้นับวันก็จะมีแต่คนหมดหวัง หมดอาลัย ทั้งที่เป็นสิทธิของบุคคลนั้นๆ

6.ปลูกฝังให้เยาวชนละทิ้งเหตุผล เยาวชนหลายคนมีคำถามอยู่ในใจ แต่เมื่อได้รับคำตอบว่า"มันเป็นกฎ" หรือ "เธอไม่พอใจที่จะทำตามกฎ ก็ไม่ต้องเรียน" ซึ่งไม่ใช่คำตอบที่ดีของคนที่มีการศึกษาและกำลังให้การศึกษาต่ออนุชนรุ่นหลัง เพราะแสดงถึงความไร้เหตุผลอย่างยิ่งยวดส่วนคนที่ยึดมั่นในเหตุผลและรอคอยคำตอบก็จะถูกมองเป็นพวกก้าวร้าว แล้วจะค่อยๆ ถูกหล่อหลอมเป็นพวกยอมรับกฎโดยที่ไม่รู้เลยว่าเพราะอะไร เดินไปโดยปราศจากเป้าหมาย เป็นส่วนจากการทิ้งเหตุผลของผู้ใหญ่

7.เป็นการส่งเสริมให้ใช้อำนาจโดยมิชอบ จากการที่เยาวชนซึมซับการใช้อำนาจของครูของเขาที่ใช้อำนาจอย่างไร้เหตุผลให้เขาตัดทรงผมสั้นโดยไม่มีเหตุผล เขาจะทำตามโดยใช้อำนาจอย่างผิดๆ ทำร้ายคนอื่น

8.ทำให้เกิดการเหยียดหยามดูหมิ่นศักดิ์ศรีความเป็นมนุษย์ บางคนอาจได้ยินผู้ใหญ่ด่าว่าไว้ผมยาวเหมือนฮิปปี้จะไปเป็นนักเลงหรือ นั่นคือการเหยียดหยาม ความเป็นคนไม่ได้อยู่ที่ทรงผม จะเป็นคนดี จะสั้นยาวก็ไม่มีปัญหา

9.ทำให้ชื่อเสียงของโรงเรียนเป็นสิ่งจอมปลอมและมองข้ามชื่อเสียงที่แท้จริงไป คือคุณภาพของนักเรียนไม่ได้อยู่ที่ทรงผม แต่อยู่ที่คุณภาพของการศึกษาเรียนรู้และคุณภาพจิตใจ

10.ปลูกฝังให้เยาวชนไม่ยอมรับความคิดเห็นผู้อื่น หรือขาดความมั่นใจในตัวเองไปเลย จากที่เห็นได้ว่าเยาวชนต้องการหลุดจากแอกของกฎทรงผม แต่ไม่สามารถทำอะไรได้ เพราะผู้ใหญ่ไม่รับฟังความคิดเห็น เยาวชนจะถูกหล่อหลอมให้เชื่อมั่นความคิดตัวเองมากเกินไปจนไม่ฟังความคิดเห็นผู้อื่น ซึ่งเป็นภัยต่อระบอบประชาธิปไตย หรืออีกทางหนึ่งสูญเสียความมั่นใจ ทำอะไรก็ผิด เหตุผลดีแค่ไหนก็เท่านั้น เป็นอันตรายกับระบอบการปกครองเช่นกัน..

อ้างอิงจาก postjung

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    GpS Cosplay Ganji Suzuran
    กล่าวขอบคุณ
    215
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,079
    ต้องถามว่า ทำไมเด็กไทยอายุ18 ถึงไม่โตเป็นผุ้ใหญ่ซักที บางกลุ่มทำไมถึงเป็นขยะสังคม!!!!!!!!

Game Reporter
    กล่าวขอบคุณ
    1,277
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,058
    วันๆก็ไม่เรียนหรอก เอาแต่อวดผมกันอยู่นั้น

ที่ให้ตัดนี้เขาฝึกระเบียบนะ ถ้าคุณลองเปลี่ยนความคิดดูซักหน่อย คุณก็จะรู้ว่าทำไมต้องบังคับ

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 7 คนที่กล่าวขอบคุณ:

IT Hardware
    กล่าวขอบคุณ
    5,163
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,101
    ขอตอบในความคิดมั่งนะ

1.เพราะว่าต้องการให้เด็กสนใจในเรื่องเรียน ไม่ต้องการให้เด็กไปสนใจเรื่องทรงผม
    2.ต้องการให้ช่างตัดผมมีรายได้ประจำทุกเดือนที่เด็กต้องมาตัดผม
    3.ฝึกระเบียบวินัย

ประมาณนี้มั้งครับ
    ไส่ลายเซ็นไม่ได้

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

JokergameTH
    กล่าวขอบคุณ
    1,316
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,153
    ผมไม่มีปัญหาอะไร ผ่านมาจะครบ19ปีได้ละ ก็ยังทนได้ ถ้ามันไม่มีงี่เง่าจนเกินไป

กว่าจะได้เปลี่ยนกฎก็ไม่ทันรุ่นผมพอดี ต้องรอให้พวกไดโนเสาร์แก่ๆตายให้หมดซะก่อน

ปล.จะจบรด.ละเหลือแค่เขาชนไก่ ทีนี้ก็ยาวรุงรังได้ละ
    . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    135
    ได้รับคำขอบคุณ: 121
    ไปอ้างซะไกลเลย ต้องบอกว่าชักแม่น้ำทั้งห้ามาก

แต่ส่วนตัวไม่้เห็นด้วยกับการบังคับเรื่องทรงผมนะ หรือเรื่องอื่นๆด้วย
    เพราะ มันเป็นการบังคับนั่นแหละ หากมองว่าการมาเรียน เป็นการหาความรู้ แต่ในปัจจุบันเพื่อเกรดดีๆ วิธีการที่ใช้อยู่คือการเ้สนอทางเลือกให้นักเรียน
    เรื่องทรงผมก็เหมือนกัน ถ้าเราไม่เสนอว่า ทรงผมสั้นมันราคาถูก มันรักษาความสะอาดง่าย นั้นหมายถึงว่า คนไว้ผมยาวกำลังเสี่ยงต่อความโง่
    แบบนี้จะดีมากกว่าการบังคัีบ

ผมยกตัวอย่างเรื่องนี้่ให้ฟังนะ
    สมมุติว่าเขาไม่บังคับ เด็กส่วนใหญ่ก็อยากจะตัดให้สวย
    แต่เด็กที่อยากจะเก่งด้านคอมก็จะใช้เงินในการแต่งตัวทุกบาท เอามาซื้อคอม หรือเครื่อง DEV ต่างๆราคาแำพงได้ คิดว่าถ้าจบออกมาจะสุดยอดยังไง
    หรือเด็กที่เป็นนักกีฬาที่มีอนาคตถึงขนาดโกนผมเืพื่อสร้างความแต่กต่้างทางสถิติได้ จบออกมาดังระดับประเทศแน่
    ส่วนเด็กที่ตัดสวย ก็...

อย่าเถี่ยงกันเลยว่า คนสวย คนใช้ของหรูหรา นั้นจบมาก็เก่งได้
    ้เพราะมันไม่ได้สะท้อนว่า เราทุ่มให้กับเรื่องอะไรเต็มที่
    เพราะถ้าเต็มที่จริง แม้แต่แฟน อาจจะมีได้ แต่คงไม่มีเวลาดูแลใครหรอกครับ

กล่าวขอบคุณ
    105
    ได้รับคำขอบคุณ: 335
    นี้แหละ "ใช่" โครตอยากเอาไป แปะหน้าครูให้อ่านอ่ะ 10 ข้อนี้

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สงครามเท่านั้น
    กล่าวขอบคุณ
    184
    ได้รับคำขอบคุณ: 210
    Blog Entries
    1
    หัวเกรียนน่ะดีแล้ว ผมยาวแล้วดูสกปรก เหมือนกุ้ย ผมสั้นดูสะอาดสะอ้านดีจะตาย อย่าไปเครียด เด่วเราก้อไม่มีโอกาสได้ผมสั้นอีกเมื่อเราโต

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    30
    ได้รับคำขอบคุณ: 476
    แค่นี้ยังทำกันไม่ได้ ละโตขึ้นไปจะไปทำไรได้ จะอยู่ในระเบียบได้ยังไง

15. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

I'm a N.E.E.T
    กล่าวขอบคุณ
    393
    ได้รับคำขอบคุณ: 981
    สั้นๆง่ายๆ เพราะประเทศไทยไม่ยอมคิดนอกกรอบซักทีถึงไม่เจริญ
    อย่ากดนะ
    บอกว่าอย่าไง
    แน่ะ
    ไม่ฟังกันเลย
    อิอิ
    ยอมและ
    บอกว่ายอมและยังจะกดอีก
    ต้องการอะไรอี๊ก
    เอิบ..
    ^

17. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    467
    ได้รับคำขอบคุณ: 335
    กะแค่หัวเกรียนนี่จะอะไรนักหนา ? คุณทนแค่ผ่านช่วงมัธยมได้จะไว้ทรงอะไรมันก็เรื่องของคุณแล้ว

ไม่ต้องอ้างว่าเมืองนอกทำอย่างนู้นได้ อย่างนี้ได้ เพราะประเทศเค้ามีระเบียบวินัยกว่าเราเยอะครับ

กล่าวขอบคุณ
    624
    ได้รับคำขอบคุณ: 885
    คนไทยเองยังไม่รู้จักหน้าที่ของตัวเองเลยนะครับ อ้างแต่สิทธิ แต่หน้าที่นะทำไม่ได้ คนไทยเลยไม่สามารถเป็นประชาธิปไตยเต็มใบได้ เหมือนคนบางที่กลุ่มที่เรียกร้องประชาธิปไตย
    นั่นแหละ แต่ดันไปละเมิดคนอื่น เช่นเผาร้านเขา ขโมยของซะงั้น(ผู้ใหญ่ถึงแก่แล้วด้วยนะ) ซึ่งผมว่า ยังอีกไกลกว่าคนไทยจะฉลาดทางอารมณ์มากกว่านี้ เพราะงั้น ตัดสั้นไปเหอะ อย่าบ่น จบ

สาธารณรัฐประประชาธิปไตยประชาชนคนกาม
    กล่าวขอบคุณ
    1,907
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,835
    2
    ผมสั้นๆก็ดูดีนะครับ
    แต่สั้นเกินไปแบบทรงนักเรียนนี้มันน่าเกลียดรับไม่ได้จริงๆ

ปล.ทรงนักเรียนมันประยุกต์มาจากทรงโมฮ๊อกรึยังไงหว่า?

21. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Catch me if u can !!
    กล่าวขอบคุณ
    584
    ได้รับคำขอบคุณ: 243
    บางคนอ้างฝรั่งไว้ผมยาวได้ ก็หน้าเค้าให้อะ ดู นร.ไทยไว้ผมยาวแล้วใส่ชุดนักเรียนดิ -.-

กล่าวขอบคุณ
    624
    ได้รับคำขอบคุณ: 885
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bankvocal อ่านกระทู้
    บางคนอ้างฝรั่งไว้ผมยาวได้ ก็หน้าเค้าให้อะ ดู นร.ไทยไว้ผมยาวแล้วใส่ชุดนักเรียนดิ -.-
    คุณรู้หรือเปล่าครับ โรงเรียนพวกดัง ๆ ระดับแนวหน้าของฝรั่งเขานะ ระเบียบจัดมาก แทบใส่สูทเรียนกันเลยทีเดียว กะอีแค่ทรงผมของบ้านเรา เทียบเขาไม่ติดหรอกครับ
    ส่วนโรงเรียนที่ใส่ชุดไพรเวตไปเรียนได้ ส่วนมากคือโรงเรียนแบบบ้าน ๆ นะครับ ไม่ใช่โรงเรียนระดับหรู ๆ

Taylor Swift
    กล่าวขอบคุณ
    1,637
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,332
    2
    เค้าให้ตัดก็ตัดไปครับ ไม่อยากตัดก็เรียนเก่งๆสอบชิงทุนไปเรียนนอกดิ
    หรือไม่ก้ไปเรียน เอกชน ไม่เห็นต้องซีเรียซอะไรมากเลย กับอีแค่เรื่อง
    ทรงผมแค่นี้ หัวเกรียนมันก็ไม่เห็นจะน่าเกลียดตรงไหนเลย

ปล.คนเขียนบทความนี่สงสัยจะเป็นเอามากแล้วนะครับแค่ผมเกรียนมันจะส่งผลกระทบระดับชาติ เลยรึไงเขียนมาได้เหอะๆ

25. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,155
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,568
    เคยมีประเทศไรนี้แหละคับมาขอไห้ประเทศเราเลิกไห้เด็กตัดผมสั้น เลิกไห้ใส่ชุดประจำ รร แต่สุดท้ายก็ไม่ได้ผล อันนี้ผมฟังมาจากอาจาร

27. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    75
    ได้รับคำขอบคุณ: 527
    แค่ทรงผมยังทนไม่ได้ เจอความลำบากกว่านี้คงตายแต่เริ่ม

29. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

เมียดี ผัวดี ก็ไปกันรอด
    ดวงอาทิตย์ซีกซ้าย
    กล่าวขอบคุณ
    1,444
    ได้รับคำขอบคุณ: 538
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ oLiquiDo อ่านกระทู้
    แค่นี้ยังทำกันไม่ได้ ละโตขึ้นไปจะไปทำไรได้ จะอยู่ในระเบียบได้ยังไง
    โดนใจ

ช่วงผมอยู่มัธยมผมตัดสั้นเกรียนตลอด

แต่ตอนนี้ปัจจุบัน กำลังไว้ยาวเพื่อให้รวบผมมัดได้ ตอนนี้เกือบมัดได้ละ พอไว้ยาวๆ จะเริ่มรู้สึกรำคาญ - -
    ตาแกบอด มองไม่เห็น ร้องเพลงขอทานด้วยความจำเป็น ชีวิตลำเค็ญหนอ ยายสำอาง

กล่าวขอบคุณ
    234
    ได้รับคำขอบคุณ: 318
    ก็ฝึกระเบียบนั่นแหละ ถ้าเกิดไม่มีการตัดผมสั้น นร.ไว้ผมยาวๆไว้หนวดไว้เครากัน เหมือนกุ้ยเหมือนโจรมั้ย

ครูก็ต้องตัดผมเรียบร้อย ไปผมเท่ๆ แต่งตัวเด่นๆได้มั้ย ก็ไม่ได้ .. ถ้าไม่มีระเบียบ โลกนี้จะแย่ไปหมดหนะสิ

จบไปทำงานเขาก็ให้แต่งตัวสุภาพ .. และมันก็ไม่ใช่ข้ออ้างอะไรเลยว่าทำไมต้องตัดด้วยมันขัดกับกฏหมาย ..

เพราะถ้าคนเราไม่รู้จักระเบียบวินัย ประเทศชาติจะเจริญได้ยังไงกัน .. ลองเปลี่ยนเถอะความคิดแบบนี้นะ

โพนี่จะครองโลก ฮ่าๆๆๆ
    กล่าวขอบคุณ
    592
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,542
    ผมว่าตัดไปนั้นแหละดีแล้ว บ้านเราเมืองร้อน ไว้ยาวๆโครตคันเลย
    Origin:Uplay:Steam = Warhead_TH

กล่าวขอบคุณ
    135
    ได้รับคำขอบคุณ: 121
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ oLiquiDo อ่านกระทู้
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jeditrainer อ่านกระทู้
    คนไทยเองยังไม่รู้จักหน้าที่ของตัวเองเลยนะครับ อ้างแต่สิทธิ แต่หน้าที่นะทำไม่ได้ คนไทยเลยไม่สามารถเป็นประชาธิปไตยเต็มใบได้ เหมือนคนบางที่กลุ่มที่เรียกร้องประชาธิปไตย
    นั่นแหละ แต่ดันไปละเมิดคนอื่น เช่นเผาร้านเขา ขโมยของซะงั้น(ผู้ใหญ่ถึงแก่แล้วด้วยนะ) ซึ่งผมว่า ยังอีกไกลกว่าคนไทยจะฉลาดทางอารมณ์มากกว่านี้ เพราะงั้น ตัดสั้นไปเหอะ อย่าบ่น จบ
    เอามารวมกัน

ถ้าทำอะไรโดยไม่รู้เหตุผลที่แท้จริง ทำแบบทนๆกันไป โตขี้นก็สามารถเผาบ้านเผาเมืองได้ไง

34. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Nasuhara Anastasia
    กล่าวขอบคุณ
    1,396
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,853
    ผมผ่านช่วงหัวเกรียนมานานพอสมควรละ และก็ไม่คิดจะกลับไปตัดเกรียนแน่ๆ

ถ้าในความคิดผมนะครับ ทำไมคนโตๆบางคนถึงด่าเด็กที่ไม่ชอบตัดเกรียนว่าไม่เชื่อฟังระเบียบอย่างนู้นอย่างนี้ โตไปทำไรกินได้กะอีแค่ตัดผมยังทำไม่ได้ ก็เพราะพวกเขาเหล่านั้นไม่ได้โดนบังคับตัดเกรียนไงครับ เลยพูดได้ ลองไปบอกให้คนพวกนั้นตัดเกรียนสิ ไม่มีใครอยากตัดซักคนหรอก ใครจะตัดให้โง่ละจริงไหม

ผมก็ไม่ได้ชอบหรอกนะครับตัดเกรียน แต่ทำไงได้ละครับอยู่ในประเทศที่ชาตินี้ยังไงก็ไม่เจริญ ก็ต้องทำใจไป ทนมาตลอดถึงทุกวันนี้ไว้ผมยาวได้แล้ว ผมก็ยังหาคำตอบไม่ได้ว่า ตัดเกรียนมันช่วยให้คุณภาพคนมันเพิ่มขึ้นได้ตรงไหน เพื่อนผมที่มันก็ตัดเกรียนตามระเบียบตอนนี้มันติดยาไล่ขอเงินเพื่อนไปซื้อยาอยู่เลย

สรุปคือทรงผมไม่ได้เกี่ยวอะไรกับคุณภาพคนเลยครับ ขึ้นอยู่กับตัวบุคคลทั้งนั้น

นี่คือความเห็นส่วนตัวล้วนๆเลยครับ ผมอนุญาตให้ด่าผมได้ตามสบายถ้าไม่พอใจความเห็นของผม โดยผมจะไม่ตอบโต้อะไรทั้งสิ้น

36. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    279
    ได้รับคำขอบคุณ: 10
    เราเคยไปถามเด็กแถวบ้านเรา ว่า "ขึ้นมัธยมมาจะไปเรียนที่ไหน ??"
    เด็กเค้าตอบมาว่า (ขอใช้นามสมมุตินะ)
    รร A เป็น รร เป็นชื่อดัง เรียนดี นักเรียนเก่ง แต่ม.1 ต้องตัดผมสั้น ผู้หญิงต้องตัดผมสั้น ผู้ชายไว้หัวเกรียนๆ
    ส่วน รร B เป็น รร เป็น รร ที่มีชื่อเสียงรองลงมา ไม่ค่อยเคร่งเรื่องทรงผมมากเท่าไร

เด็กตอบว่า "เข้า รร B สิ หนูไม่อยากตัดผมสั้น"

ปล ดูสิเด็กยังคิดเรื่องทรงผมขนาดนี้เลย

38. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    469
    ได้รับคำขอบคุณ: 644
    เคยไว้ยาว เหมือนที่เด็กวัยรุ่นไทยทั่วไปพยายามจะไว้กัน (จอนยาว ลากไทร)

ตอนนี้ 24 จะ 25 ละ มานั่งคิด แข่งกันไว้จอนไว้ลากไทร เพื่ออะไรวะ เสี่ยวแดก -.-

ในที่สุด ก็กลับสู่สามัญครับ ซอยสั้น ทรงแบบ หนุ่มออฟฟิศ ทำผมตั้งๆหน่อย ตั้งแบบธรรมชาติ ไม่ใช่ตะบี้ตะบันตั้งจนชี้ไปข้างหลังแบบเด็กเกรียนทำกันนะครับ

ผมว่าดูดีกว่า แข่งกันไว้ผมยาวอีก มันจะเห่อแรกๆเท่านั้นแหละ หลังๆจะเริ่มรำคาญ และ จะเิริ่มคิดว่า มันดูโทรมๆ ไม่สดใส

สำหรับผม เรื่องการตัดผมทรงนักเรียน มันไม่สมควรครับ แต่มันก็ดูเป็นระเบียบดีนะครับ