ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

หัวข้อ: .:: BASKETBALL CLUB ::.

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    https://t.me/pump_upp
    กล่าวขอบคุณ
    3,212
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,085

.:: BASKETBALL CLUB ::.

.::BASKETBALL CLUB::.

ประวัติความเป็นมาของบาสเกตบอล

กำเนิดที่ : ประเทศสหรัฐอเมริกา ค.ศ. 1891 (พ.ศ. 2434)

ผู้คิดค้น : ดร. เจมส์ เอ เนสมิท (JamesA.Naismith)

กฏกติกาขั้นพื้นฐาน

1. ผู้เล่นห้ามถือลูกบอลแล้ววิ่ง

2. ผู้เล่นจะส่งบอลไปทิศทางใดก็ได้ โดยใช้มือเดียวหรือสองมือก็ได้

3. ผู้เล่นจะเลี้ยงบอลไปทิศทางใดก็ได้ โดยใช้มือเดียวถ้าจับบอลขึ้นมาแล้วสามารถขยับขาได้แค่ข้างเดียวโดยทิ้งขาหนึ่งเป็นขาหลักถ้าก้าว จะกลายเป็น Travel และถ้าเดาะบอลลงพื้นจะกลายเป็น Double Dribbling

4. ผู้เล่นต้องใช้มือทั้งสองเข้าครอบครองบอล ห้ามใช้ร่างกายช่วยในการครอบครองบอล

5. ในการเล่นจะใช้ไหล่กระแทก หรือใช้มือดึง ผลัก ตี หรือทำการใดๆให้ฝ่ายตรงข้ามล้มลงไม่ได้ แต่สามารถบียดหรือกระแทกได้

6. หากผู้เล่นกระโดดแล้วไม่ปล่อยบอลจากจะฟาวล์

Credit : Wikipedia

ทักษะในการเล่นบาสเกตบอล

1. การถือลูกให้มั่นคง

2. การเลี้ยงลูกบาสเก็ตบอลทั้งสองมือ

3. การส่งและการรับ

4. รู้วิธีที่จะทำให้ลูกลงห่วง ไม่ว่าทางใดก็ตาม(เลย์อัพ,ชู๊ตใต้แป้น,จัมป์ช็อท เป็นต้น)

* การเลี้ยงบาสถือว่าเป็นสิ้งที่สำคัญที่สุดในการเล่นบาส

ตำแหน่ง 5 ตำแหน่งในการเล่นบาส

1. พอยท์การ์ด (Point Guard) พอยท์การ์ดจะเหมือนเป็นผู้บังคับบัญชาของสนาม

ทักษะที่ต้องมีทางฝีมือและร่างกาย

1. เลี้ยงบอลคล่องแคล่วว่องไว ทั้งมือซ้ายและมือขวา เนื่องจากท่านได้รับมอบหมายให้เลี้ยงบอลข้ามฝั่ง ท่านต้องเป็นคนที่เลี้ยงลูกได้ดี

2. การส่งต้องแม่นยำ รวดเร็ว ที่สำคัญคือคนรับต้องรับได้ พอยท์การ์ดต้องตัดสินใจได้ดี ส่งถูกคน ถูกที่ ถูกเวลา ไม่จำเป็นต้องมีลีลาลูกเหนือชั้น

3. ต้องเป็นคนที่มีฝีเท้าฟุตเวิร์คที่ว่องไว เนื่องจากต้องเป็นคนคุมลูกบาสปกติพอยท์การ์ดจำเป็นต้องรวดเร็ว เช่น หากมีฟาสเบรค ท่านต้องรับลูกเอาท์เล็ทพาสหลังการรีบาวน์ จากคนที่รีบาวน์ได้ ท่านจะต้องเป็นคนเลี้ยงลูกและคอยรันลูก โดยจะมีปีกหรือการ์ดสองวิ่งควบคู่กัน เมื่อถึงอีกฝั่งท่านเข้าเขตแดนจะได้มีเวลาตัดสินใจที่จะส่งคนถูกเวลาถูกที่

4. เป็นคนที่สามารถทำแต้มยามจำเป็น สามารถเลย์อัพถ้าข้างในมีช่องทางพอ ต้องชู๊ตจัมป์ช็อทจากระยะต่างๆได้ 3แต้มก็ต้องได้เช่นกัน หรือจะดึงฟาวล์ไปชู๊ตจุดโทษ เมื่อถึงเวลาจำเป็นต้องทำแต้มหรือว่ามีโอกาส

5. การป้องกันPGทีมอื่นต้องแน่น ท่านต้องไวพอๆกับการ์ดทีมอื่น เพื่อป้องกันสิ่งต่างๆ เช่น ลดระยะการส่งบอลและลดโอกาสการทำแต้ม และต้องรู้วิธีแย่งลูกโดยเราไม่ฟาวล์

6. พื้นฐานบาสเกตบอล

สิ่งที่พอยท์การ์ดจำเป็นต้องมีทางจิตใจและสมอง

1. มีความเป็นผู้นำ

2. เป็นผู้ที่ฉลาดเล่น

3. เป็นคนที่ตัดสินใจได้รวดเร็วและถูกต้อง

4. มีความตั้งใจในชัยชนะ

5. เป็นคนที่มีความตั้งใจที่จะทำให้ทีมทั้งทีมเก่งขึ้น

6. ไม่เห็นแก่ตัวหวงลูกเป็นอันขาด

7. อย่าคิดจะส่งลูกที่คิดว่าทำให้เราเท่

8. เป็นคนที่มองไกลทั้งสนาม สามารถจดจำการเคลื่อนไหวทั้งของทีมเราและฝ่ายตรงข้าม คนนี้จะปิดคนนั้น คนนั้นจะตัดบอลเราถ้าเราส่งคนนี้ คนนี้กำลังวิ่งไปรอลูกเราเพื่อทำแต้ม คนนั้นยังไม่พร้อมรับลูก จดจำให้ได้

9. ใจเย็นมากๆ

2. ชู๊ตติ่งการ์ด (Shooting Guard) เป็นตำแหนงที่เหนื่อยมาก การชู๊ตระยะเกิน 4 เมตรได้แม่นก็เป็นทักษะที่สำคัญชู้ตติ้งการ์ดบางคน จะเป็นคนที่ชอบกระแทกหาห่วงเพื่อเลย์อัพหรือทำการดังก์ส่วนใหญ่ได้รับมอบหมายให้เป็นตัวทำแต้มหลัก

ทักษะที่ต้องมีทางฝีมือและร่างกาย

1. เป็นคนที่ชู๊ตจัมป์ช็อทแม่นยำ ไม่ว่าระยะไหน ควรฝึกความแม่นยำเอาไว้มาก ต้องเป็นคนที่ชู๊ตลงเวลาที่เราว่างและมีช่องทางชู๊ต

2. เป็นคนที่มีความรวดเร็ว ต้องเป็นคนที่ขยันวิ่งไปทั่วสนาม ฝ่าสกรีน หรือเพื่อไปในที่ที่เรามั่นใจว่าจะสลัดการป้องกันฝ่ายตรงข้าม

3. เป็นคนที่เลี้ยงบอลได้คล่องแคล่วว่องไว สามารถเลี้ยงบอลได้ไม่ว่าอยู่ความเร็วไหน ชู๊ตติ้งการ์ดบางคนอาศัยสิ่งนั้นเพื่อการวิ่งเข้าไปทำแต้มแต้ม แต่พื้นฐานชนิดนี้มีมากกว่านั้น

4. เป็นคนที่ทำแต้มได้ทุกรูปแบบ ไม่ว่าจะเป็นการทำแต้มแบบชู๊ต เลย์อัพ หรือการทำแต้มใต้แป้น

5. เป็นคนที่จ่ายบอลได้ดี ชู๊ตติ้งการ์ดใช่ว่าจะต้องฝึกแต่การทำแต้ม ชู๊ตติ้งการ์ดที่เก่งต้องมีสถิติการทำแต้มที่ดีควบไปกับการจ่ายบอลให้เพื่อนร่วมทีมที่ยอดเยี่ยม

6. การป้องกัน ต้องพยายามลดระยะการทำแต้มและการส่งของ SG ตรงข้าม

7. พื้นฐาน

สิ่งที่ต้องมีทางจิตวิทยาและความคิด

1. เป็นคนที่มีไหวพริบ

2. เป็นคนที่มีความกล้าและมั่นใจ กล้าชู๊ต

3. เป็นคนที่มุ่งมั่นใจการทำให้ลูกลงห่วงไม่ว่าจะด้วยวิธีไหน

4. ใจเย็นเสมอ ไม่รีบร้อน

5. คิดเสมอว่ายังมีอีก 4 คนที่ทำแต้มได้

Credit : http://www.u-basketball.com

วิดีโอการเลี้ยงลูกมีอยู่ 15 คลิบครับ http://bit.ly/VJDRAw

★ ★ ★ ★ ★ ★ ★ ★ ★ ★ ★ ★ ★ ★ ★ ★ ★ ★ ★ ★ ★ ★ ★

มีอะไรแนะนำบอกได้นะครับ เด๋วมาเขียวตำแหน่งต่อครับ เรื่องกฏเด๋วแก้ไขเรื่อยๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย bionicle99 : 26th December 2012 เมื่อ 21:27

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 14 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    303
    ได้รับคำขอบคุณ: 343
    เเต่ก่อนผมอคติกับกีฬานี้มาก เพราะพวกนักบาสโรงเรียนผมมันขี้เก็ก เเต่พอผมได้ไปดู nba นะ ขอบอกคำเดียวว่า มันส์มาก เดี๋ยวนี้ดูอย่างน้อยอาทิตย์ละครั้ง ผมชอบ เลอบรอน เท่ดี

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    3,212
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jovkinm4 อ่านกระทู้
    เเต่ก่อนผมอคติกับกีฬานี้มาก เพราะพวกนักบาสโรงเรียนผมมันขี้เก็ก เเต่พอผมได้ไปดู nba นะ ขอบอกคำเดียวว่า มันส์มาก เดี๋ยวนี้ดูอย่างน้อยอาทิตย์ละครั้ง ผมชอบ เลอบรอน เท่ดี
    เมื่อก่อนผมไม่สนใจกีฬานะแต่เห้นทักษะ การโยนของการรับของแม่นมอง ผมทึ่งเลยมาลองเล่นดูเป็นกีฬาที่เกมพลิกไปพลิกมา เน้นทีมเวิร์คอย่างมาก

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

The_Nine
    กล่าวขอบคุณ
    2,094
    ได้รับคำขอบคุณ: 723
    อยากลองแข่งครับสมุทรปราการ แข่งเล่นๆ ใน รร ส่วนมาก 3 3 อยาก 5-5
    อยากรู้ใครยิงบาสแบบไหนมั่งครับ ที่ให้ตรงๆอะครับ T^T
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย newchamea : 12th December 2012 เมื่อ 20:50

กล่าวขอบคุณ
    303
    ได้รับคำขอบคุณ: 343
    ดูธรรมดาก็มันส์ เเต่ถ้าเเทงด้วยหนิ มันเป็นอะไรที่สุดยอดมากกกกกกกกกกกกกกก
    (เเต่การพนันไม่ดีนะครับ ผมไม่มีตังกินข้าวบ่อยมาก ใครอยากลดน้ำหนักไม่ว่ากัน อิอิ)

กล่าวขอบคุณ
    660
    ได้รับคำขอบคุณ: 326
    ผมเล่นบาสไม่เป็นแต่ชอบบาสเล่นเกมส์NBA 2k

ทีมที่ผมชอบ oklahoma city thunder ดูทีมนี้แข่งตลอด

นักบาสที่ชอบ russell westbrook , kevin durant
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย markmj149 : 10th December 2012 เมื่อ 03:28

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

— The Twilight Saga —
    # Bangkok,Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    823
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,591
    บาสเป็นกีฬาที่ผมชอบที่สุดและ 55 !

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Chantaburi, Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    20
    ได้รับคำขอบคุณ: 30
    กฏเนี่ยคุณเขียนเองรึเปล่าหว่า สำหรับถือบอลแล้ววิ่งนะครับเรียกว่า "Traveling" >> Walking มีแต่ประเทศไทยเท่านั้นแหละที่ใช้
    แล้วก็เบิ้ลบอลเรียกว่า Double Dribbling Violation >> Ble Ball เป็นศัพท์ใหม่เหรอครับเนี่ย = =
    แล้วผมก็งงด้วยว่าทำไมบาดเจ็บระหว่างแข่งขันถึงเปลี่ยนตัวไม่ได้ :3

แต่ยังไงก็ดีแล้วหละครับ ผมอยากให้กระทู้บาสเกิด เพราะผมเห็นมีแต่บอลหน้ะ _ _"
    все, что я делаю, только для вас

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เสียใจด้วย ผมยังไม่โดนแบน
    กล่าวขอบคุณ
    136
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,820
    สองคนนี้ เมื่อเทียบกับส่วนสูงของพวกเค้าแล้ว ดั๊งโหดสุดใน 3 โลก

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jovkinm4 อ่านกระทู้
    ดูธรรมดาก็มันส์ เเต่ถ้าเเทงด้วยหนิ มันเป็นอะไรที่สุดยอดมากกกกกกกกกกกกกกก
    (เเต่การพนันไม่ดีนะครับ ผมไม่มีตังกินข้าวบ่อยมาก ใครอยากลดน้ำหนักไม่ว่ากัน อิอิ)
    ลองแทงดูสิครับ จนหนักกว่าบอลครับ ขนาดบาสเล่นไปถึงกลางเกมส์แต้มห่างกัน 40 กว่าแต้มยังโดนแซงแล้วแพ้ท้ายเกมส์เลย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย portroyal111 : 15th December 2012 เมื่อ 09:46
    เมื่อความน่ารังเกียจของผมยังไม่หมด

The Walker
    กล่าวขอบคุณ
    1,242
    ได้รับคำขอบคุณ: 119
    มาแล้วววว กีฬาที่อยู่ในใจผมเสมอ +1 เป็นshaq o'neal !เพื่อนที่ดีที่สุดทุกเวลาเลยครับบ ไม่ว่าช้ำรัก สนุก เครียด . โชร์สาว 5555 ฝันไว้ว่าสักวันผมจะสูงเท่า

กล่าวขอบคุณ
    3,212
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Bytes อ่านกระทู้
    กฏเนี่ยคุณเขียนเองรึเปล่าหว่า สำหรับถือบอลแล้ววิ่งนะครับเรียกว่า "Traveling" >> Walking มีแต่ประเทศไทยเท่านั้นแหละที่ใช้
    แล้วก็เบิ้ลบอลเรียกว่า Double Dribbling Violation >> Ble Ball เป็นศัพท์ใหม่เหรอครับเนี่ย = =
    แล้วผมก็งงด้วยว่าทำไมบาดเจ็บระหว่างแข่งขันถึงเปลี่ยนตัวไม่ได้ :3

แต่ยังไงก็ดีแล้วหละครับ ผมอยากให้กระทู้บาสเกิด เพราะผมเห็นมีแต่บอลหน้ะ _ _"
    โทษทีครับเขียนเอง 555

กล่าวขอบคุณ
    78
    ได้รับคำขอบคุณ: 70
    จริงๆชอบเลคเกอร์กับไบรอันมากครับ แต่ช่วงนี้สงสัยอาวุโสแล้ว เล่นแปลกๆไป

ตอนนี้ชอบทีม นิวยอก นิคส์ ฮ่าๆ

กล่าวขอบคุณ
    20
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ portroyal111 อ่านกระทู้
    สองคนนี้ เมื่อเทียบกับส่วนสูงของพวกเค้าแล้ว ดั๊งโหดสุดใน 3 โลก

ลองแทงดูสิครับ จนหนักกว่าบอลครับ ขนาดบาสเล่นไปถึงกลางเกมส์แต้มห่างกัน 40 กว่าแต้มยังโดนแซงแล้วแพ้ท้ายเกมส์เลย
    ผมว่าถ้าเทียบตามส่วนสูงแล้วดังค์โหดสุดคงยกให้ Nate Robinson นะครับ สูงแค่ 175 เองลองหาดูในยูทูปหน้ะครับ
    ไบรอันท์ตอนนี้อายุคงเยอะเล่นสไตล์ โพส หรืดสเตปแบ็คยิงเฟดอย่างเดียวเลยครับ =___=
    แล้วก็ Shannon Brown ย้ายไป phoenix sun แล้ว
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Bytes : 26th December 2012 เมื่อ 20:51
    все, что я делаю, только для вас

กล่าวขอบคุณ
    3,212
    จะให้ผมทำไรบอกนะ ไม่รู้จะทำไรเหมือนกัน

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    248
    ได้รับคำขอบคุณ: 213
    Blog Entries
    2
    ผมรอ clubนี้มานานมากเเล้วสุดท้ายก็มีคนตั้ง

เย้ๆๆ ผมเชียร์laker ครับ kobe โหด มว๊าากกก

23. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

The Walker
    กล่าวขอบคุณ
    1,242
    ได้รับคำขอบคุณ: 119
    ผมแนะนำครับบท่านน . เอาคลิปที่ท่านคิดว่าเจ๋ง แจ่ม หรือไม่ก็ผู้เล่นที่ชอบมาโชร์กันครับบ

ปล.จะได้ไม่เงียบบบ ผมมจัดก่อนน นี่คือ Shaq o'neal ยักษ์ใหญ่ใจร้ายย

25. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    20
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bionicle99 อ่านกระทู้
    จะให้ผมทำไรบอกนะ ไม่รู้จะทำไรเหมือนกัน
    น่าจะโพสกฏคร่าวๆ แต่ให้มันกระจ่างกว่านี้หน่อยนะครับ
    กฏข้อ 2 ผมสงสัยเลยว่า เคาะบอลสองมือมันเคาะยังไง + +a ,, แล้วก็ถ้าผมจับบอลแล้วผมชู้ตไม่ได้เหรอ ต้องส่งอย่างเดียว :3
    ก็เลยน่าจะเปลี่ยนเป็นแค่ประมานว่า ถ้าคุณจับบอล คุณจะสามารถขยับขาได้แค่ข้างเดียว โดยทิ้งขาหนึ่งเป็นขาหลัก ถ้าก้าว จะกลายเป็น travel และถ้าเดาะบอลลงพื้นจะกลายเป็น double dribbling
    แล้วก็กฏ ข้อที่ 5 ถ้าเป็นจังหวะ post move โดยต้องเป็นจังหวะ Back 2 Basket จะสามารถกระแทกโดยใช้หลังและไหล่ได้ อันนี้พวกเซ็นเตอร์รู้กันครับ

แล้วก็น่าจะอธิบายกฏทั่วไปอย่าง shot clock , backcourt violation , 5 secs inbound , off 3 secs , พวกนี้ด้วยนะครับ ถ้าอยากจะเล่นแบบจริงจัง

กล่าวขอบคุณ
    3,212
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Bytes อ่านกระทู้
    น่าจะโพสกฏคร่าวๆ แต่ให้มันกระจ่างกว่านี้หน่อยนะครับ
    กฏข้อ 2 ผมสงสัยเลยว่า เคาะบอลสองมือมันเคาะยังไง + +a ,, แล้วก็ถ้าผมจับบอลแล้วผมชู้ตไม่ได้เหรอ ต้องส่งอย่างเดียว :3
    ก็เลยน่าจะเปลี่ยนเป็นแค่ประมานว่า ถ้าคุณจับบอล คุณจะสามารถขยับขาได้แค่ข้างเดียว โดยทิ้งขาหนึ่งเป็นขาหลัก ถ้าก้าว จะกลายเป็น travel และถ้าเดาะบอลลงพื้นจะกลายเป็น double dribbling
    แล้วก็กฏ ข้อที่ 5 ถ้าเป็นจังหวะ post move โดยต้องเป็นจังหวะ Back 2 Basket จะสามารถกระแทกโดยใช้หลังและไหล่ได้ อันนี้พวกเซ็นเตอร์รู้กันครับ

แล้วก็น่าจะอธิบายกฏทั่วไปอย่าง shot clock , backcourt violation , 5 secs inbound , off 3 secs , พวกนี้ด้วยนะครับ ถ้าอยากจะเล่นแบบจริงจัง
    ครับผม จะแก้ไขให้เวลาเล่นกับเพื่อนที่ รร คงไม่ต้องจริงจังมากขนาดนั้น ยกเว้นตอนเเข่ง

กล่าวขอบคุณ
    21
    ได้รับคำขอบคุณ: 109
    ผมส่งถนัดกว่าชู๊ตอะแต่ไม่ชอบส่ง = =

กล่าวขอบคุณ
    20
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bionicle99 อ่านกระทู้
    ครับผม จะแก้ไขให้เวลาเล่นกับเพื่อนที่ รร คงไม่ต้องจริงจังมากขนาดนั้น ยกเว้นตอนเเข่ง
    อ้อ เล่นกับเพื่อนที่โรงเรียนคงเล่นครึ่งสนามสินะครับ :\
    เล่นครึ่งสนามไม่น่าจะมีไรมาก ก็ดึงจังหวะโยกขวา ครอสกลับซ้าย กระชากจังหวะเดียวก็หลุดแล้ว
    แต่ถ้าจะเน้นทีมเวิร์คหน่อยก็ลองดูพวก Pick & Roll กับ Give & Go ดูนะครับ

30. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เสียใจด้วย ผมยังไม่โดนแบน
    กล่าวขอบคุณ
    136
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,820
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ shadowrealms อ่านกระทู้
    ผมแนะนำครับบท่านน . เอาคลิปที่ท่านคิดว่าเจ๋ง แจ่ม หรือไม่ก็ผู้เล่นที่ชอบมาโชร์กันครับบ

ปล.จะได้ไม่เงียบบบ ผมมจัดก่อนน นี่คือ Shaq o'neal ยักษ์ใหญ่ใจร้ายย

จัดไปครับ

คนนี้สอนให้รู้ว่า "ไช้สมองเล่นด้วย"

อีกคนสอนให้รู้ว่า "ใช้ความพยายามในการเล่น"

32. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    20

IDOL ของใครหลายๆคนถึงตอนนี้จะบาดเจ็บอยู่ แต่ก็กำลังรักษาตัวเต็มที่ครับ !

กล่าวขอบคุณ
    73
    ได้รับคำขอบคุณ: 61
    น่าจะมีฟุตซอล บ้างนะครับ แต่ผมก็ชอบบาสด้วย
    ไม่ได้ขี้เกียจ.....แต่แค่ตอนนี้ไม่ได้ขยัน

กล่าวขอบคุณ
    248
    ได้รับคำขอบคุณ: 213
    Blog Entries
    2

คนนี้ คล้ายjordan มากถึงมากที่สุด

My idol เลยครับ

kobe ถึงตอนนี้อาจจะแก่ไปมากอยู่อายุ34 ก็ยัเจ๋งอยู่

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    4
    ได้รับคำขอบคุณ 1