ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    3,661
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,889

Unhappy ฟันหน้าผมแตกครับ

คือว่าเมื่อวันก่อนผมประสบอุบัติเหตุรถมอเตอร์ไซล้มครับ แล้วฟันหน้าผมก็แตก แตก2ซี่เลย อ่ะครับ กินอะไรนี่ยากมากครับ คืออยากรู้ครับว่าจะมีวิธีรักษารึป่าวครับ กลัวมากๆ ช่วยทีครับ

Game Tester
    กล่าวขอบคุณ
    192
    ได้รับคำขอบคุณ: 550
    แตกยังไงครับ ถ้าแตกแบบร้าวถึงราก หรือแตกกระจุยแหลกหายไปเลย ถ้าเป็นฟันแท้มีแววว่าต้องใส่ฟันปลอมครับ

แนะนำให้ปรึกษาหมอฟันอย่างด่วน

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

! ~ • < a:aๅe CLUB> • ~ !
    กล่าวขอบคุณ
    1,081
    ได้รับคำขอบคุณ: 258
    ฟันหน้าผม หักครึ่งครับ แต่ไม่แตกนะ หักเลย ผมไปคลินิกฟันมา เขาก็ต่อให้ใช้ไรไม่รู้ต่อ เสียวมาก อิอิ

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Narcos
    กล่าวขอบคุณ
    5,181
    ได้รับคำขอบคุณ: 15,257
    ยังไม่หัก แต่แตกหรอครับ ถ้ายังไม่หักแต่แตกมาก ผมแนะนำไปถอนครับ ถ้าเป็นฟันจริงต้องไปใส่ฟันปลอม

แต่ถ้ายังไม่มากผมไม่รู้มันมีวิธีรักษาไหม น่าจะมีนะครับ ลองหาหมอดู

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    606
    ได้รับคำขอบคุณ: 30
    Blog Entries
    2
    ฟันผมก็แตกนะ แต่ไม่มากครับ ว่ายน้ำแ้ล้วฟันมันเฉาะกะขอบสระ - -'
    I am not Super star

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    616
    ได้รับคำขอบคุณ: 212
    ฟันหน้าผมก็แตกครับ แตกครึ่งนึงเลย เล่นสเก้ตบอร์ดแล้วล้ม ทั้ง2ซี่เหลืออยู่ครึ่งนึง รีบไปหาหมอหมอเขาทำให้เหมือนสร้างมันขึ้นมาใหม่อะครับ แบบเหมือนหล่อให้มันคล้ายๆฟันเดิมเลยอะครับ ตอนนี้ใช้ไอฟันนี่มา2ปีกว่าละ
    ฟันข้างในปกติดีครับ ฟันที่หล่อออกมาก็ทำท่าใกล้แตกแล้วล่ะเหมือนต้องไปหล่อใหม่ แนะนำให้ไปหาหมอฟันครับ

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    3,661
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,889
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Kellidev อ่านกระทู้
    แตกยังไงครับ ถ้าแตกแบบร้าวถึงราก หรือแตกกระจุยแหลกหายไปเลย ถ้าเป็นฟันแท้มีแววว่าต้องใส่ฟันปลอมครับ

แนะนำให้ปรึกษาหมอฟันอย่างด่วน
    หักนั่นแหละครับ หักครึ่งซี่เลย

ผมนี่เข้าเว็ป JKG เลย!!
    กล่าวขอบคุณ
    2,195
    ได้รับคำขอบคุณ: 816
    ถึงขั้นฟันหัก ฟันแตก ควรไปพบหมอ ผู้เชี่ยวชาญดีที่สุดครับ ถ้าปล่อยไปอาจเกิดอันตรายได้....

★★อ่อนโยน แต่อย่าอ่อนแอ★★
    กล่าวขอบคุณ
    1,605
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,869
    เเปปนะรอผมหน่อย

ถ้าหัก แล้วไม่เก็บฟันส่วนที่หักไปพบหมอในทันที
    คงจะใช้วิธีต่อฟันไม่ได้...เซลล์มันตาย

แต่ให้หมอทำครอบฟันให้ได้
    ไม่ต้องถอนนะครับ...ย้ำว่าอย่ายอมให้ถอน
    หมอบางคนขี้เกียจจะถอนทิ้งให้ใส่ฟันปลอม
    มีคนโดนมาแล้ว...มารู้ทีหลังว่าจริงๆ แล้ว
    หมอจะรักษารากฟันให้ แล้วทำครอบฟัน
    ราคาประมาณ2000-4000 บาทต่อซี่
    ขึ้นอยู่กับว่าเป็นฟันซี่ไหน...หมอคนไหนด้วย
    ถ้าหมอจะถอนทิ้ง แนะนำให้เปลี่ยนหมอ
    .
    เพราะเราเองพอถอนฟันด้านหน้าออก 2 ซี่
    ริมฝีปากเราเป็นรอยยับเหมือนคนแก่ที่ไม่มีฟัน
    หมดหล่อแน่ๆ...
    เลือกหมอหน่อยก็แล้วกัน

จากคุณ : แวะมาบอก

กรณีที่หนึ่ง รอยหักไม่ถึงโพรงประสาทฟัน และ เอกซเรย์แล้วว่า รากฟันไม่มีรอยแตก

การบูรณะทำได้ 2 วิธีคือ อุดด้วยวัสดุพวก Light cured composite หรือ ครอบฟัน

เปรียบเทียบกันแล้ว Light cured composite ทำได้ง่ายกว่า ใช้เวลาน้อยกว่า ( เสร็จในครั้งเดียว ) มีค่าใช้จ่ายน้อยกว่า

แต่ ความแข็งแรงก็น้อยกว่าด้วย ครับ ต้องระวังมากซักหน่อย

การครอบฟันให้ความแข็งแรงมากกว่าการอุดฟัน แต่ ค่าใช้จ่ายก็สูงกว่าด้วยครับ

กรณีที่สอง รอยหักถึงโพรงประสาทฟัน และ รากฟันไม่มีรอยร้าว

ต้องรักษาคลองรากฟันก่อน แล้วถึงจะทำเดือยและครอบฟันได้

กรณีที่สาม รากฟันแตก หรือร้าว

คงต้องแนะนำให้ถอนละครับ

ในกรณีที่หนึ่ง อาจจะ...นะครับ อาจจะ..พบว่า

ในบางคนมีการอักเสบหรือตาย ของรากฟันเกิดขึ้น หลังจากผ่านไประยะหนึ่ง

ซึ่งมักเป็นผลต่อเนื่องจากแรงกระแทกจากตอนได้รับอุบัติเหตุ ทำให้เส้นเลือดที่ไปเลี้ยงฟันได้รับความกระทบกระเทือน

ก็คงต้องมีการรักษาคลองรากฟันต่อด้วยครับ

เรื่องค่าใช้จ่าย ลองสอบถามจากทันตแพทย์ที่รักษาเองจะดีกว่าครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย {s-c-p} *man* : 18th December 2012 เมื่อ 17:43

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สาธารณรัฐประประชาธิปไตยประชาชนคนกาม
    กล่าวขอบคุณ
    1,907
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,835
    Blog Entries
    2
    ใส่ฟันปลอมแบบยึดถาวรครับ(ใช้กาวพิเศษ)

ถ้ามีเงินเยอะก็ทำรากฟันเทียมเลยครับถาวรกว่าอันข้างต้นมาก
    แต่รู้สึกว่าซี่นึงจะแพงน่าดู(ซี่นึงน่าจะตกที่25,000-30,000)

อันนี้คือถ้าถอนฟันออกไปแล้วนะ

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    73
    ได้รับคำขอบคุณ: 259
    หักแค่ครึ่งซี่ อย่าถอนเด็ดขาด เพราะรากฟันสำคัญมาก คุณยังครอบฟันได้ครับ ราคาก็แล้วแต่วัสดุที่นำมาครอบครับ ลองปรึกษาทันตแพทย์ดูนะครับ

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: