ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

G Dragon
    กล่าวขอบคุณ
    992
    ได้รับคำขอบคุณ: 10,868

[Review] Don't Starve คุณจะเอาชนะความหิวได้หรือไม่ ?

ชื่อเกม : Don't Starve
    แนวเกม : Survival & World Exploration
    เครื่องเล่น : PC
    ผู้พัฒนา : Klei Entertainment (กำลังอยู่ในช่วงพัฒนา)
    รองรับการเล่น : Single Player

มาอีกแล้วกับเกมดีๆ จากค่าย Klei Extertainment ซึ่งคราวที่แล้วผมก็ได้ Review เกม Mark of the Ninja ของเกมค่ายนี้มา (อ่านได้ที่นี่ :www.online-station.net/news/review/736) แต่คราวนี้ได้เปลี่ยนแนวมาเป็นสไตล์ Survival เอาตัวรอดจากป่าอันลึกลับซึ่งมีสิ่งต่างๆ ซ่อนเร้นอยู่มากมายกับเกม Don't Starve นี่เอง!!

Story

เริ่มแรกมาเราจะได้รับบทเป็น Wilson นักวิทยาศาสตร์ที่ถูกปีศาจจับมาขังในดินแดนลึกลับ ซึ่ง Wilson จะต้องเรียนรู้และสำรวจดินแดนนี้เพื่อค้นหาทางออกจากดินแดนนี้ไปให้ได้ ซึ่งภายในดินแดนนี้เราจะได้พบกับตัวประหลาดมากมายทั้งเป็นมิตรและไม่เป็นมิตร นอกจากนี้เรายังต้องคอยเก็บของเพื่อมาผสมผสานสร้างเป็นอุปกรณ์ต่างๆ เพื่อเอาตัวรอดจากดินแดนนี้ให้ได้ รวมไปถึงการหาของกินเพื่อไม่ให้ตัวเองหิวตายด้วย (แต่ส่วนใหญ่จะโดนสัตว์ประหลาดฆ่าตายมากกว่า...)

----------------------------------------------------------

Gameplay

ในส่วนของการเล่นนั้นจะเป็นสไตล์การเอาตัวรอดและสำรวจเกาะไปเรื่อยๆ ซึ่งเราจะต้องเก็บของสำคัญๆ ต่างๆ เพื่อนำมาสร้างขวาน จอบ ฯลฯ และที่ขาดไม่ได้เลยคือ แคมป์ไฟเพื่อป้องกันไม่ให้เราถูกสัตว์ร้ายโจมตีในตอนกลางคืนด้วย ซึ่งในคืนแรกๆ จะยังไม่ค่อยมีปัญหาอะไรมาก แต่เมื่อผ่านไปสักพักจะเริ่มมีสัตว์ที่ไม่กลัวไฟเข้ามาทำร้ายเราตอนกลางคืนได้เช่นกัน ดังนั้นแล้วต้องคอยสร้างอุปกรณ์ต่างๆ เพื่อป้องกันไว้ด้วย ซึ่งตัวเกมจะมีคำสั่งในการคราฟไอเทมบอกทำให้ไม่ต้องยุ่งยากเดาสุ่มว่าจะต้องใช้อะไร ขอแค่เพียงให้หาของเจอก็พอ

----------------------------------------------------------

Graphics and Sound

ในส่วนของเรื่องภาพค่าย Klei Extertainment ยังทำออกมาในรูปแบบ 2D ออกแนวการ์ตูน ซึ่งเข้ากับธีมของเกมได้อย่างดี เรื่องระยะการมองเห็นตอนกลางคืนเวลาจุดไฟก็ทำได้อารมณ์เหมือนอยู่ในป่ามืดๆ จริงๆ และยังมีเสียงที่ช่วยบ่งบอกบรรยากาศได้ แม้บางทีการสำรวจบางอย่างอาจจะมีเสียงขึ้นมาให้รำคาญบ้างเล็กน้อย แต่ก็ไม่ได้มากมายอะไร อยู่ในระดับที่รับได้

Overall

โดยรวมแล้วตัวเกมทำออกมาได้ดีเหมาะสำหัรบคนที่ชอบเล่นเกมแนวเอาตัวรอดอย่างมาก ทั้งยังได้สำรวจค้นพบความลับของเกมซึ่งมีมากมาย แต่สำหรับคนที่ไม่ชอบแนวนี้ก็อาจจะไม่เหมาะเท่าไหรเพราะตัวเกมจะค่อนข้างน่าเบื่อ เพราะเกมดำเนินค่อนข้างช้า แถมการเล่นยังต้องระมัดระวังตลอดเวลาเพราะถ้าตายก็ต้องมานั่งเล่นใหม่หมด แต่สำหรับคนที่ชอบความท้ายทายก็ถือว่าเป็นอีกหนึ่งทางเลือกที่ดีเลยเช่นกัน ซึ่งตอนนี้ตัวเกมยังไม่สมบูรณ์ 100% (Beta อยู่) แต่เท่าที่ได้สัมผัสมาก็ถือว่าเป็นอีกเกมที่ทำได้ดีไม่แพ้เกมอื่นๆ ในค่ายเลย

เครดิตเว็บ online-station

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 4
    ผมเล่นอยู่ครับ ^ ^ สนุกดีครับเล่นเรื่อยๆ ^ ^

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

「Kurumi Tokisaki」
    くるみ Kurumi !!!!!!
    กล่าวขอบคุณ
    1,912
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,832
    ผมก็ เล่นนะ แต่ ตายบ่อยมากมาย
    ใครมีวิธีเล่น แนะนำมั้งสิ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    140
    ได้รับคำขอบคุณ: 56
    ผมไม่ถึง 10 วันตายละ TT

Defense Of The Ancients
    กล่าวขอบคุณ
    305
    ได้รับคำขอบคุณ: 256
    เล่นตายหลายรอบ ครั้งนี้อยู่ถึงวันที่ 36 ละไม่รู้จะไปได้อีกสักกี่น้ำ T^T

เอาคร่าวๆนะครับ ทุกๆ 7 วัน หมาจะไล่กัดเรา ทุกคืนจันเต็มดวงหมูกลายเป็น

หมูป่าหรือถ้ากินเนื้อมอนสเตอร์เยอะไปก็กลายร่างเช่นกัน

แนะนำให้สร้างกองไฟหลักใกล้ๆหมู่บ้านหมู เพราะเวลาหมามาจะได้วิ่งไปหาหมูทัน

มันช่วยได้เฉพาะตอนเช้านะครับตกดึกก็วิ่งรอบๆกองไฟจนเช้าเอาละกัน

รายละเอียดมีอีกเยอะครับ แต่เอาแค่นี้ก่อนละกัน จัดแท้เรียบร้อยละเกมนี้
    ย๊าก ก ก ก ! ! ?

Just a L!ttle Girl :\
    กล่าวขอบคุณ
    3,932
    ได้รับคำขอบคุณ: 337
    สนุกมากขอบอกๆๆ ซื้อแท้เลยๆ

สบาเดโฮ้ สบาเดเฮ้
    กล่าวขอบคุณ
    522
    ได้รับคำขอบคุณ: 467
    เกมส์เเม้งอินดี้ ไม่มีใครเหมือน ><

กล่าวขอบคุณ
    102
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,440
    ชอบค่าย Klei มาก เกมนี้รอเล่นบน Steam อยู่ ปีหน้าเลย - -*

กล่าวขอบคุณ
    17
    ได้รับคำขอบคุณ: 111
    ปัจจุบัน 90 วันแล้ววว แพทใหม่มี พญาแมงมุมด้วย ร้องโอยเลย

Reloading...
    กล่าวขอบคุณ
    1,624
    ได้รับคำขอบคุณ: 411
    Blog Entries
    1
    ผมว่าอยู่กับควายสบายใจสุดนะ มีปุ๋ยให้ด้วย แถมพอมีหมาป่า(หรือหมูฟะ)วิ่งไล่เราเราก็ขอให้ควายช่วยได้ แต่ตอนกลางคืนก็รอบกองไฟหนีไปเรื่อยๆ

ผมตายเพราะปิศาจต้นไม้หลายทีเหมือนกัน ตัดต้นไม้เพลินๆมันกลายร่างเฉยเลย แต่ดีที่มันวิ่งช้าเลยตอดๆไปทีละสองสามทีไปเรื่อยๆก็รอด

ผมเคยเจอมอนสเตอร์ตัวนึกอะครับ รู้สึกว่ามันถือขวานแล้วก็มีเขี้ยวมาวิ่งไล่ฟันผมอะ วิ่งโครตเร็วเลย ตีโดนทุกทีด้วย ไม่รู้มันตัวอะไรแล้วก็ไม่รู้ว่ามันออกมาทำไม -*- ใครรู้ก็่ช่วยบอกทีนะครับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Elotickz อ่านกระทู้
    เกมส์เเม้งอินดี้ ไม่มีใครเหมือน ><
    ผมว่าเหมือนกับเกมส์ที่ชื่อ Stranded มากๆเลยนะ เอาชีวิตรอดบนเกาะเหมือนกัน คราฟของ สร้างนู่นสร้างนี่เหมือนกัน อะไรหลายอย่างเหมือนกันมาก แต่เกมส์นี้ตต่างตรงมีอะไรทำมากกว่า สร้างของได้แปลกกว่า มีมอนสเตอร์ประหลาดๆ กดดันมากกว่า แต่เล่นแล้วนึกถึง Stranded ก่อนเลยจริงๆ

เคล็ดลับเล็กๆน้อยๆที่ค้นพบครับ

1.วันแรกหากิ่งไม้ flint หญ้า แล้วก็ผ่าต้นไม้เอา Log เก็บอาหารอื่นๆที่กิน ที่สำคัญขุดเอารากต้นหญ้าและรากที่เอาไว้เก็บกิ่งไม้เก็บไว้ด้วย พอเจอที่ที่จะอาศัยแล้วเราก็เอามาปลูกให้ปุ๋ย จะได้ไม่ขาดของสองอย่างนี้ครับ(ของสำคัญเลย)

2.ถ้าเจอหลุมศพก็รีบขุดเลยเพราะนำไปหาค่า Reserch ได้ดีมาก

3.พอถึงกลางคืนวันแรกจะจุดไฟอยู่กับที่หรือวิ่งถือคบเพลิงสำรวจแมพไปก็ได้ครับ แล้วก็วิ่งหาสถานที่เหมาะสมสำหรับอาศัย แนะนำหมู่บ้านหมููกับฝูงควาย

4.ที่เหลือก็แล้วแต่สไตล์การเล่นครับ อยากสร้างอะไรก็หาวัตถุดิบอันนั้น ถ้าแถวนั้นหาอาหารยากก็พยายามหาแหล่งกระต่าย เอากับดักวางไว้ใกล้ๆหลุมรับรองสบาย(แต่อย่าฆ่ากระต่ายติดกันหลายตัวใน 1 วันนะครับ ไม่งั้น krampus อาจจะออกมาได้)

5.ถ้าเจอหมาออกมาก็ใจเย็นๆ มันกัดเราไม่ทันถ้าเราวิ่งอย่างเดียวแต่ต้องดูทิศทางด้วย อย่าวิ่งสวนมัน ให้มันวิ่งตามเราไปเรื่อยๆแล้วก็รอเช้าให้หมูหรือวัวมารุมมันโดยเราวิ่งไปแถวๆพวกวัวกับหมู ก็รอดแล้วครับ

6.ถ้าเจอปิศาจต้นไม้ก็ไม่ยากเลยที่จะฆ่ามัน สร้างหอกมาแล้วเราก็วิ่งวนๆรอบมันอะครับ ถ้าเราไปใกล้มันมันจะง้างมือตีเรา เราก็รีบหลบตอนนั้นแล้วก็วิ่งไปสน 3 ทีแล้ววิ่งหลบออกมาเรื่อยๆ ถ้าจังหวะแบบนี้ตลอดแปปเดียวก็ตายแล้ว (แต่ถ้าใช้ไฟสู้ก็ไม่รับรองนะครับว่าตัวมันจะติดไฟ)

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ๛KID1412๛^__^ : 19th December 2012 เมื่อ 20:37

12. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

"สวนกุหลาบวิทยาลัย"
    กล่าวขอบคุณ
    4,459
    ได้รับคำขอบคุณ: 525
    เล่นอยู่ครับผม ตอนนี้เก็บเงินว่าจะซื้อแท้ใน Steam อยู่ ^^

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    7
    ได้รับคำขอบคุณ: 16
    เซงตอนตาย
    TT^TT
    ของหายหมดเลย
    (ตัดไม้อยู่ดีดี****มี กลายเป็นต้นไม้ยักสะงั้น ^^" )
    หาอึไม่เจออะ แพทใหม่ นะ

กล่าวขอบคุณ
    2,906
    ได้รับคำขอบคุณ: 49
    เล่นแล้วครับเกมนี้ ตายบ่อยมาก

กล่าวขอบคุณ
    383
    ได้รับคำขอบคุณ: 37
    Blog Entries
    1
    แล้วเราจะหาอ่ที่เป็นรูป หลอดไฟได้ไงอะครับ