ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    3,254
    ได้รับคำขอบคุณ: 11,424
    Blog Entries
    1

สุดยอด!! 6 เกมดัง! ที่มีภาษาไทยแฝงอยู่ในเกม มีอะไรบ้างมาดูกัน!!

...[สุดยอด!! 6 เกมดัง! ที่มีภาษาไทยแฝงอยู่ในเกม มีอะไรบ้างมาดูกัน!!]...

เกมในสมัยปัจจุบันนั้นมีการนำข้อมูลสถานที่ต่างๆ มาใช้มากมาย ประเทศไทยก็เป็นหนึ่งในสถานที่ซึ่งบางทีก็ถูกนำไปใช้ในเกมเช่นเดียวกัน
    ทำให้มีคำไทยต่างๆ โผล่มาในเกมเหล่านี้ด้วย จะมีเกมอะไรบ้างนั้นไปดูกันเลย!!

Just Cause 2

ใน Just Cause 2 นั้นก็มีคำไทยอยู่เช่นเดียว กัน แต่คำไทยในเกมนี้ยังทำการบ้านมาไม่ค่อยดีเท่าไหร เพราะป้ายแต่ละป้ายนั้น มั่วมาก!! พอคนไทยมาเห็นถึงกับอ่านไม่รู้เรื่องกันเลยทีเดียว ถ้าจะให้มีจุดเด่นนอกเหนือจากคำไทยก็จะมีรถตุ๊กๆ เนี่ยแหละนะ

"ตุ๊กๆ ใน Just Cause 2"

Einhander

Einhander เกมเก่า สมัยเครื่อง Ps1 กับสไตล์การเล่น Side Scrolling โดยในฉากแรกๆ จะมีการบินผ่านเมืองซึ่งจะมีป้ายไฟติดคำว่า "ส่วนลด" เต็มไปหมด ถือได้ว่าเป็นเกมแรกๆ ที่มีคำไทยอยู่ในเกมเลยก็ว่าได้

"

ลดทุกร้านเลยมั้งเนี่ย"

Tekken 5

"โจ๊กและบะหมี่ฮ่องกง" ป้ายชื่อร้านอาหารในเกม Tekken 5 ในฉากจบของ Lei ซึ่งจริงๆ แล้วฉากนี้เกิดขึ้นที่ฮ่องกง
    แต่ก็เป็นไปได้ที่จะมีชาวไทยมาเปิดร้านอาหารในประเทศฮ่องกงก็ได้ มั้ง....

โจ๊กและบะหมี่ แบบชัดๆ

Call of Duty : Modern Warfare 3

หลายคนคงจะเคยเห็นเรื่องนี้มาแล้วในวิดีโอเปิดตัวโหมด Multiplayer ของเกม Call of Duty : Modern Warfare 3 ซึ่งมีป้ายชื่ออาหารพร้อมกับคำไทยอยู่ในนั้นด้วย เหตุผลที่มีคำไทยในนี้เพราะทาง Infinity Ward ผู้พัฒนาเกมมีคนไทยอยู่ด้วยนั่นเอง ก็เลยทำฉากในไทยขึ้นมาซะเลย

"อาหารไทย!"

Far Cry 3

ใน Far Cry 3 นั้นจะมีฉากที่เราเข้ามาอยู่ผับในกรุงเทพนั่นเองซึ่งชื่อผับนั้นคือ "ไกลตะโกน" ซึ่งขาดว่าน่าจะแปลมาจากชื่อเกม Far Cry นั่นเอง
    (คำว่า Cry สามารถใช้ในความหมายเชิงตะโกนได้เช่นกัน) นอกจากนี้ยังมีคำว่า Farang (ฝรั่ง) ในเกม
    ซึ่งพูดออกมาจากปากคนไทยอีกด้วย ถือได้ว่าทำการบ้านมาค่อนข้างดีเลยทีเดียว

"ระวังตัวไว้ให้ดี Farang!!"

Grand Theft Auto 4

สำหรับ GTA 4 เราจะได้ยินคำไทยพูดออกมาตั้งแต่เปิดเกมกันเลยทีเดียว ซึ่งจะเป็นฉากที่พระเอกของเรากำลังเรียกเพื่อนชื่อ Dave แต่ Dave นั้นกำลังสนุกกับการรับบทหนุ่มซาดิสต์โดนหวดด้วยแส้จากสาวไทย ซึ่งเราจะได้ยินคำว่า "ฟาดดิ ฟาดดิ Bitchessss" "ชอบอย่างนี้เหรออ" "นี่แน่ะ นี่แน่ะ" เรียกได้ว่าคนไทยที่เปิดเกม GTA 4 มานั้น ต้องตกใจกันบ้างหละ

"นี่แน่ะ นี่แน่ะ" เพี๊ยะ!!"

ก็ถือได้ว่าในเกมดังหลายๆ เกม ก็มีภาษาไทยสอดแทรกมาด้วยเช่นกัน

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ asiazasd อ่านกระทู้
    เป็นอะไรที่น่าภูมิใจมากเลยล่ะครับ
    ท่านประชดเปล่าครับเนี่ย

Credit: online-station

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย PEEIII : 25th December 2012 เมื่อ 19:25

กล่าวขอบคุณ
    1,117
    ได้รับคำขอบคุณ: 522
    Einhander อย่างมันส์
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย BNCC41 : 26th December 2012 เมื่อ 10:11

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

นักแปลอนิเมะ
    ค่ายอนิเมะ Akiraz-FS
    กล่าวขอบคุณ
    1,504
    ได้รับคำขอบคุณ: 757
    เป็นอะไรที่น่าภูมิใจมากเลยล่ะครับ

Translator ประจำค่าย Akiraz-FS

Mirrorless
    กล่าวขอบคุณ
    1,342
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,019
    1
    ผิดที่ผิดเวลา - - ( หมวด )

กล่าวขอบคุณ
    717
    ได้รับคำขอบคุณ: 66
    เล่น Tekken 5 บ่อยๆไม่เคยสังเกตูเลยแฮะ
    PS3 Dark บล็อกสำหรับทุกคนhttp://8057f736.linkbucks.com
    เว็บเกมโหลด Bit แบบเร็วมีทุก Platformhttp://465ec334.linkbucks.com

สมาชิกเต็มตัว
    Bangkok , Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    4,708
    ได้รับคำขอบคุณ: 610
    gta iv มันพูดว่า อะไรวะ ชอบถูกตีหรอ 5555

เกิดมาเพื่อเล่นเกม-ดูหนัง
    กล่าวขอบคุณ
    5,824
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,374
    1
    GTA 4 นี่เรื่องจริง เปิดตัวมาก็คิดว่ามันพูดภาษาไทยอะนะ แต่ก็คิดว่ามันอาจเป็นคำพูดอังกฤษที่คล้ายคำพูดนี้ ... ฮ่าๆ รู้แจ้งและ "อะไรวะ ชอบถูกตีเลยฝรั่งบ้า"

กล่าวขอบคุณ
    469
    ได้รับคำขอบคุณ: 644

Exclamation

พูดถึงเกม Einhander นะครับ

ตอนนั้นผม ป.3 ผมเถียงกับเพื่อนว่า กูเห็นคำว่า "ส่วนลด" ในเกม มันบอกว่า ***มั่วป่าว มันจะมีภาษาไทยได้ไง

แม้กระทั้งรุ่นพี่ แม่มก็บอกว่า ไม่เห็น

ด้วยความที่ผมเป็นเด็ก มันก็เรยรู้สึกว่า ไม่มั่นใจในตัวเอง ว่าเราอ่านมาผิดเองรึเปล่า แต่ก็ขัดแย้งกับสิ่งที่เราสัมผัสจากสายตา ว่ามันต้องใช้

วันนี้ผมได้คำตอบแล้ว (15 ปีผ่านไป 555)

ผมขอพูดคำเดียวเลยนะว่า เหลือเชื่อมาก ที่ได้บังเอิญมาเจอกระทู้แบบนี้ และ จะมีคนหยิบยกเอาเกมที่โบราณ และเหมือนจะถูกลืม(ไม่เคยเห็นคัยเล่นกันอีกเลย) พร้อมกับคำตอบที่ค้างคาแบบลึกๆอยู่ในใจ เหลือเชื่อๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sydyon : 25th December 2012 เมื่อ 19:32

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    System of Live operation
    กล่าวขอบคุณ
    2,831
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,021
    Farcry 3 นี่ชัดมากๆเลยครับ ภาษาไทยเนี่ย ต่อให้คุณไม่สังเกตุมันก็เห็นอยุ่ดี 555555+

นับความผิดของตัวเองไว้ซะ!
    กล่าวขอบคุณ
    813
    ได้รับคำขอบคุณ: 177
    James bond 007: Blood stone ก็มีฉากในไทยนะ
    แต่ก็เขียนแบบเพี้ยนๆ

ฺBangkok:Thailand

12. รายชื่อสมาชิกจำนวน 9 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    424
    ได้รับคำขอบคุณ: 34
    ทำไมไม่มีเกม 007 อ่า
    เกมนี้ก็มีนะภาษาไทย แต่มั่วมาก

กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 69
    รู้สึก Just Cause 2 เค้าจะใช้ธีมหลักที่ อินโดนีเซีย หรือ มาเลเซีย ไม่ใช่เหรอครับ
    เห็นมีตึกสูงๆสองตึกเรียงกันแล้วมีทางเชื่อมข้างบนอ่ะ

กล่าวขอบคุณ
    122
    ได้รับคำขอบคุณ: 161
    3
    จริงๆ ด้วย ผใเล่นมาแล้ว GTA IV
    คุณได้ใช้ Email ปลอม ทำให้มีจดหมายแจ้งเตือนต่างๆ ตีกลับมาเป็นจำนวนมาก เป็นผลทำให้ระบบของเวปไซท์ทำงานหนักขึ้นโดยไม่จำเป็น จึงขอให้คุณเปลี่ยน Email ที่สามารถใช้งานได้จริง หากคุณยังเพิกเฉย จะทำการระงับการใช้งาน ID นี้โดยไม่แจ้งให้ทราบล่วงหน้า: ผู้ดูแลระบบ

!!{Falling Away}!!
    กล่าวขอบคุณ
    744
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,735
    ผมหละหน่าย 007 ตำรวจใส่เสื้อซับ นศท. - -"

กล่าวขอบคุณ
    999
    ได้รับคำขอบคุณ: 902
    GTAIV "อ่ะไรวะ ชอบถูกตีเหรอฮะ ฝรั่งบ้า นี่แน่ะ นี่แน่ะ เพี๊ยะ"

ตอนเล่นครั้งแรกก็ตกใจเหมือนกัน 555+

Assasin's
    กล่าวขอบคุณ
    357
    ได้รับคำขอบคุณ: 997
    Just Case 2 นี่ ผมว่าน่าจะเป็นภาษาของประเทศเพื่อนบ้านเรามากกว่านะ
    ขอฝากเพจ โคมัตสึ ไว้ด้วยนะครับ ^ ^

กล่าวขอบคุณ
    125
    ได้รับคำขอบคุณ: 264
    อยากให้มีพากษ์ไทยแล้วอ่ะ มันคงเป็นอะไรที่เข้าใจแล้ว อลังการจริงๆ

โยนเหรียญ
    กล่าวขอบคุณ
    123
    ได้รับคำขอบคุณ: 784
    พึ่งรู้ว่ามีหลายเกมส์ขนาดนี้

ชอบเกรียนเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    2,313
    ได้รับคำขอบคุณ: 223
    civilization v เห็นมีประเทศสยามนะครับ แถมถ้าไปทัก ก็จะพูดภาษาไทยด้วยนะครับ

22. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

(눈œŸ_눈 ) ?
    กล่าวขอบคุณ
    865
    ได้รับคำขอบคุณ: 632
    ถ้าคุณไ่ม่บอกผมไม่รู้เลยนะนิ ว่าฉากแรก GTA4 เป็นเสียงไทยด้วย ตอนแรกคิดว่าผมฟังผิดสะอีก
    [I5 3450—Hyper 212 evo—P8Z77-M—HyperX 8 GB— STRIX GTX 970—NZXT V2S 750W]

กล่าวขอบคุณ
    467
    ได้รับคำขอบคุณ: 335
    Burnout Takedown ของ Ps2 ก็มีแมพไทยครับ ภาษาไทยตามป้ายนี่โอเคเลย

ใช้การ์ดจอไม่เคยหมดประกัน
    กล่าวขอบคุณ
    54
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,212
    ใช่ ผมก็จำได้ว่า burnout ภาค ps2 มีภาษาไทยเป็นป้ายชื่อร้าน
    อดีตคนเคยแรง i7-2600K@4.3ghz / RAM 16GB / Transcend 370s 256GB / WD Black 2+1TB
    EVGA GTX980 SC 4GB / Seasonic 1000w / Sound Blaster ZXR / ACER XB270HU Gsync 144hz

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    74
    ได้รับคำขอบคุณ: 17
    เกมบางเกมผมเคยเล่นมาแล้วแต่ไม่เคยสังเกตเลย ในกระทู้นี้มีแค่ GTA4 ที่ผมรู้มาก่อนแล้วที่เหลือไม่รู้เลย

ยิ่ง Tekken 5 ยิ่งอึ้งเลยครับ เล่นจนได้ DevliJin แล้ว และชอบนั่งดูฉากของตัวละครเล่นด้วย ไม่เคยสังเกตเลย 555

กล่าวขอบคุณ
    90
    ได้รับคำขอบคุณ: 194
    Far cry3 อันนี้มันแน่อยู่แล้วก็มันอยู่ในประเทศไทย
    COD:MF3 มัแมพไทยแต่พิมไทยไม่ได้

!!{Falling Away}!!
    กล่าวขอบคุณ
    744
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,735
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ hight007 อ่านกระทู้
    civilization v เห็นมีประเทศสยามนะครับ แถมถ้าไปทัก ก็จะพูดภาษาไทยด้วยนะครับ

คุณคิดเหมือนผมหรือป่าว B1 - -"

29. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: