ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    179
    ได้รับคำขอบคุณ: 130

ขอถามเรื่อง เมนบอร์ด GIGABYTE GA-970A-D3

ขอถามเรื่อง เมนบอร์ด GIGABYTE GA-970A-D3

1. ถ้าเอา VGA 1GB (V) PCIe ATi 7770 'SAPPHIRE' Over Clock มาทำ Crossfire ความแรงจะเป็น 2 เท่าไหมครับ
    2. แล้ว AMD FX-8120 สำหรับบอร์ดตัวนี้จะลากไปได้ประมาณเท่าไรครับ (ไม่ใช่ห้องแอร์ครับ) (Sink ของผมคือ Hyper 212 EVO - Cooler Master)
    3. Ram G.SKILL DDR3 8GB XM 1600(8GBx1) ถ้าใช้บอร์ดตัวนี้ ลากได้ประมาณเท่าไรครับ แบบว่าใช้งานจริงหนะครับ
    4. ลืมถามไปครับ แล้วการ์ดจอของผม มันลากได้อีกไหมครับ แล้วถ้าลากนี่ ได้ประมาณ เท่าไรหรอครับ

ขอบคุณครับ

รับประกอบ จัดสเป็ค
    กล่าวขอบคุณ
    407
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,544
    Blog Entries
    1
    ขอตอบแค่ข้อ 1.นะ

แรงพอๆ HD7950

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    179
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ dasakorn อ่านกระทู้
    ขอตอบแค่ข้อ 1.นะ

แรงพอๆ HD7950
    ขอบคุณครับ ขอถามอีกนิดนะครับ บอร์ดตัวนี้ เวลาทำ Crossfire จะวิ่ง x16 ทั้งสองตัวเลยไหมครับ

กล่าวขอบคุณ
    507
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,488
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nuttakarn2012 อ่านกระทู้
    ขอบคุณครับ ขอถามอีกนิดนะครับ บอร์ดตัวนี้ เวลาทำ Crossfire จะวิ่ง x16 ทั้งสองตัวเลยไหมครับ
    ไม่ครับตัวแรกจะวิ่ง x16 แต่ตัวสองจะเป็น x4

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    179
    ดันๆ ครับ ยังเหลือ อีก3 ข้อช่วยตอบทีนะครับ

- [ The Gang ] -
    RAMAIX BangNa Phathumtani
    กล่าวขอบคุณ
    55
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,062
    1.ไม่ได้แรงขึ้น 2 เท่าครับ เพระามัน x16 x4 วิ่งไม่เต็มเม็ด ถ้า x16 x8 ก็ยังใกล้ๆเคียงคำว่า 2 เท่าอยู่
    2.ถ้าถามว่าลากไปได้เท่าไหร่ เต็มที่น่าจะ 4.5-4.7 นะครับ คงจะสุดแล้ว อยุ่ที่แรมด้วย (ผมใช้ x6 ไป 4.0 ใช้งานได้ 4.3 ไปไม่ไหวแรมไม่อำนวย ถ้าเป็น fx ก็น่าจะไกลกว่าเยอะ)
    3.ถ้าเป็นแบบแรมแถวเดี่ยว ไม่ใช่แรมคู่ คงจะลากยากหน่อยครับ แถวคู่ลากได้สเถียรกว่า ไกลกว่า
    4.การ์ดจอลากได้อีกครับ แต่คงได้อีก นิดหน่อยครับ เพราะเดิมๆมามันก็ oc มาแล้วครับ เต็มกลืนแล้ว นอกซะจากเพิ่มไฟ แต่การ์ดระดับกลางๆ ส่วนใหญ่เพิ่มไฟไมได้ มันล้อกไฟไว้

ขอเพิ่มเติมนะครับ ถ้าบอร์ดซื้อมาตั้งแต่ช่วงแรกๆ ที่บอร์ดชิบ 970 ออก แนะนำให้อัพไบออสเป็นเวอร์ชั่นใหม่ด้วยนะครับ เพราะ เวอร์ชั่นแรกๆ ไฟมันจะกระโดดครับ ไฟไม่นิ่ง ผมซื้อช่วง กลางๆเหมือนกัน บอร์ดตัวนี้ อัพไบออสใช้ f10 อยุ่เค้าว่านิ่ง ก็ยังไฟโดดอยู่เล็กน้อยครับ แนะนำอัพ อันล่าสุดไปเลยครับ เป็นเวอร์ชั่น f11 ครับ ลองแฟลชดูครับ ไฟอาจจะนิ่งกว่าเดิม ไม่โดดไปมา
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Guszo : 30th December 2012 เมื่อ 11:03

9. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    179
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Guszo อ่านกระทู้
    1.ไม่ได้แรงขึ้น 2 เท่าครับ เพระามัน x16 x4 วิ่งไม่เต็มเม็ด ถ้า x16 x8 ก็ยังใกล้ๆเคียงคำว่า 2 เท่าอยู่
    2.ถ้าถามว่าลากไปได้เท่าไหร่ เต็มที่น่าจะ 4.5-4.7 นะครับ คงจะสุดแล้ว อยุ่ที่แรมด้วย (ผมใช้ x6 ไป 4.0 ใช้งานได้ 4.3 ไปไม่ไหวแรมไม่อำนวย ถ้าเป็น fx ก็น่าจะไกลกว่าเยอะ)
    3.ถ้าเป็นแบบแรมแถวเดี่ยว ไม่ใช่แรมคู่ คงจะลากยากหน่อยครับ แถวคู่ลากได้สเถียรกว่า ไกลกว่า
    4.การ์ดจอลากได้อีกครับ แต่คงได้อีก นิดหน่อยครับ เพราะเดิมๆมามันก็ oc มาแล้วครับ เต็มกลืนแล้ว นอกซะจากเพิ่มไฟ แต่การ์ดระดับกลางๆ ส่วนใหญ่เพิ่มไฟไมได้ มันล้อกไฟไว้

ขอเพิ่มเติมนะครับ ถ้าบอร์ดซื้อมาตั้งแต่ช่วงแรกๆ ที่บอร์ดชิบ 970 ออก แนะนำให้อัพไบออสเป็นเวอร์ชั่นใหม่ด้วยนะครับ เพราะ เวอร์ชั่นแรกๆ ไฟมันจะกระโดดครับ ไฟไม่นิ่ง ผมซื้อช่วง กลางๆเหมือนกัน บอร์ดตัวนี้ อัพไบออสใช้ f10 อยุ่เค้าว่านิ่ง ก็ยังไฟโดดอยู่เล็กน้อยครับ แนะนำอัพ อันล่าสุดไปเลยครับ เป็นเวอร์ชั่น f11 ครับ ลองแฟลชดูครับ ไฟอาจจะนิ่งกว่าเดิม ไม่โดดไปมา
    ขอบคุณครับ

ส่องอย่างเดียว ^^
    กล่าวขอบคุณ
    130
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,132
    อยากลากแรม เอาของAVEXIRแหล่มกว่าครัย สำหรับG.SKILLแล้วแต่Lot บางLotก็ลากไม่ค่อยไป

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,697
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,389
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nuttakarn2012 อ่านกระทู้

1. ถ้าเอา VGA 1GB (V) PCIe ATi 7770 'SAPPHIRE' Over Clock มาทำ Crossfire ความแรงจะเป็น 2 เท่าไหมครับ
    2. แล้ว AMD FX-8120 สำหรับบอร์ดตัวนี้จะลากไปได้ประมาณเท่าไรครับ (ไม่ใช่ห้องแอร์ครับ) (Sink ของผมคือ Hyper 212 EVO - Cooler Master)
    3. Ram G.SKILL DDR3 8GB XM 1600(8GBx1) ถ้าใช้บอร์ดตัวนี้ ลากได้ประมาณเท่าไรครับ แบบว่าใช้งานจริงหนะครับ
    4. ลืมถามไปครับ แล้วการ์ดจอของผม มันลากได้อีกไหมครับ แล้วถ้าลากนี่ ได้ประมาณ เท่าไรหรอครับ

ขอบคุณครับ
    - ไม่ถึงกับ 2 เท่าครับ แรงกว่าจากเดิมมาก พอๆ hd 7950 แต่กินไฟ 2 เท่า
    - อันนี้ไม่มีใครบอกได้ถูกหรอกครับ ถ้าจะลากเนี่ยคงไม่สุดหรอกครับ แต่ก้ไปได้ไกลอยู่ถ้าอยาก ไปไกลๆ ต้องใช้ น้ำครับ บอกได้แค่นี้นะผมไม่ค่อยได้ลากหรอก
    - ก็ต้องดูที่บอรด์จำกัดไว้เท่าไรครับ ลากนี่ลากได้อยู่แล้ว แต่ท่านจะลากยากหน่อยเพราะ 8gb*1 คนที่เขาลากแรมเขาจัดพวก 2gb*4 ด้วยซ้ำครับ บัส 1600 cl ต่ำ ประมาณนี้
    - ลากได้อยู่แล้วครับ สุดไม่ได้หรอก ภาพแตก ก็ค่อยๆไปทีละนิด ของแบบนี้ถามกันตอบยากครับ บอกตรงๆต้องลองด้วยตนเอง แต่ก่คอยอธิบายให้ได้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Kooh : 31st December 2012 เมื่อ 01:55
    รับจัดสเปค, ให้คำแนะนำ หรือ ปัญหาเกี่ยวกับ pc line : ballysosmile

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 104
    CPU มันแล้วแต่ บางตัวนะครับ รุ่นเดียวกัน แต่ลากไปได้แค่ไหน มันไม่เหมือนกันครับ
    i3 370m 2.4 ati 545v
    ความอดทนจะหล่อหลอมคนให้ทนทาน

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    179
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ arthur_cg อ่านกระทู้
    อยากลากแรม เอาของAVEXIRแหล่มกว่าครัย สำหรับG.SKILLแล้วแต่Lot บางLotก็ลากไม่ค่อยไป
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Kooh อ่านกระทู้
    - ไม่ถึงกับ 2 เท่าครับ แรงกว่าจากเดิมมาก พอๆ hd 7950 แต่กินไฟ 2 เท่า
    - อันนี้ไม่มีใครบอกได้ถูกหรอกครับ ถ้าจะลากเนี่ยคงไม่สุดหรอกครับ แต่ก้ไปได้ไกลอยู่ถ้าอยาก ไปไกลๆ ต้องใช้ น้ำครับ บอกได้แค่นี้นะผมไม่ค่อยได้ลากหรอก
    - ก็ต้องดูที่บอรด์จำกัดไว้เท่าไรครับ ลากนี่ลากได้อยู่แล้ว แต่ท่านจะลากยากหน่อยเพราะ 8gb*1 คนที่เขาลากแรมเขาจัดพวก 2gb*4 ด้วยซ้ำครับ บัส 1600 cl ต่ำ ประมาณนี้
    - ลากได้อยู่แล้วครับ สุดไม่ได้หรอก ภาพแตก ก็ค่อยๆไปทีละนิด ของแบบนี้ถามกันตอบยากครับ บอกตรงๆต้องลองด้วยตนเอง แต่ก่คอยอธิบายให้ได้
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ BestMagic อ่านกระทู้
    CPU มันแล้วแต่ บางตัวนะครับ รุ่นเดียวกัน แต่ลากไปได้แค่ไหน มันไม่เหมือนกันครับ
    ขอบคุณครับ

กล่าวขอบคุณ
    179
    ขอถามเพิ่มอีก 1 เรื่องนะครับ คือว่า 7770 ของผม Crossfire กับตัวไหนได้บ้างครับ

แล้ว Ram ของผม ถ้าซื้อเพิ่มอีก 1 ตัว เอามาลาก นี่จะเสี่ยงไหมครับ แล้ว มันน่าจะได้ประมาณเท่าไรหรอครับ

( อยากลากจริงๆครับ แต่อยากถามไว้เป็นความรู้เยอๆก่อน อิอิ ไม่งั้นเดี๋ยวทำมั่วซั่วพังไปเสียดายแย่เลย รบกวนยังไงก็ขอโทษด้วยนะครับ )
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nuttakarn2012 : 5th January 2013 เมื่อ 20:36

- [ The Gang ] -
    RAMAIX BangNa Phathumtani
    กล่าวขอบคุณ
    55
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,062
    ขอถามเพิ่มอีก 1 เรื่องนะครับ คือว่า 7770 ของผม Crossfire กับตัวไหนได้บ้างครับ

แล้ว Ram ของผม ถ้าซื้อเพิ่มอีก 1 ตัว เอามาลาก นี่จะเสี่ยงไหมครับ แล้ว มันน่าจะได้ประมาณเท่าไรหรอครับ

( อยากลากจริงๆครับ แต่อยากถามไว้เป็นความรู้เยอๆก่อน อิอิ ไม่งั้นเดี๋ยวทำมั่วซั่วพังไปเสียดายแย่เลย รบกวนยังไงก็ขอโทษด้วยนะครับ )
    แรมแถวเดี่ยวจิงๆก็ลากได้ครับ แต่มันเล่นบัสแรมไปไกลๆไม่ได้ ส่วนใหญ่ลากกันก็เอาบัสแรมโหดๆอยุ่แล้ว แถวคู่แน่นอนไปไกล ถ้าจะเพิ่ม ก็เป็นรุ่นเดียวกันนะครับ ยี่ห้อเดียวกัน จำไม่ได้รุ่นอะไรก็เอา ที่ใช้ไปเทียบเลยก่อนซื้อ

ส่วน 7770 cf ได้กับตัวไหนบ้าง ก็ตัว 7770 เองละครับ ไม่มีตัวอื่นแล้ว ถ้าจะเล่น cf ผมว่าเอาการ์ดจอใบเดียวแรงๆเลย ที่เดียวจบครับ cf มันเอาไว้ปั่นคะแนนมากกว่า ส่วนใหญ่เล่นเกมส์ จะมีปัญหานิดหน่อยครับ เพราะบางเกมส์ก็ไม่รับ cf อ่านตัวเดียวบ้าง บางเกมส์เข้าเกมส์ไม่ได้ก็มี ที่ผมรุ้คือเกมส์ที่มีปัญหาคือ bf3 ผมเคยใช้ 6850*2 เข้าเกมส์ได้เล่นสักพักจอมืด ซึ่งก็แก้หลายวิธีละ จนหมดปัญญา จะเล่นได้ก็ต้องปิดไว้ตัวนึง เกมส์อื่นๆพวก gta ผมเล่นแล้ว cf กระตุก แต่เปิดตัวเดียวไม่กระตุก อันนี้ก็ไม่รุ้ทำไม คนอื่นอาจจะไม่มีปัญหาแบบผมก็ได้ แต่ด้วยซอฟแวร์หลายๆคนไม่เหมือนกันอยู่แล้ว สรุป ตัวเดียวแรงๆ จบเลย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Guszo : 5th January 2013 เมื่อ 23:37