ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    THAILAND , BANGKOK
    กล่าวขอบคุณ
    622
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,083

Unhappy สุดจะทนเก็บกดมาหลายปีขอบ่นหน่อยเหอะ

ขออนุญาติบ่นอย่างเป็นทางการ

คือผมเซงกับที่บ้านมากเลย เครียดบ่อยมาก ถึงมากที่สุด ตอนผมอยู่ ป.5 ผมเคยไปนอนคลินิก เพราะความดันสูง หมอบอกผมว่าไม่เคยเจอ เด็กที่ใหนเป็นความดันสูงมาก่อน ผมเครียดบ่อยจนเป็นเครียดลงกระเพราะบ่อยๆสุดๆไปหาหมอบ่อยจนหมอจำหน้าได้แล้ว ว่าเครียดอะไรนักหนาหรอ?
    ผมก็ยิ้มๆตอบไม่ได้ว่าเครียดกับที่บ้าน เพราะแม่ผมนั่งอยู่ข้างๆ แม่ผมก็ หมอไปว่า ผมเครียดเพราะเล่นเกมส์

ผมเครียดเพราะอะไร?
    ทุกวันนี้ผมเหมือนเป็นกาฝาก เหมือนไม่ใช่ลูก ผมมีพี่ สาว เป็นที่รักของพ่อกะแม่ผมมากกก พี่ผมเรียนจบ วิทย์-คณิต เกรด 4 ไม่เคยทำให้พ่อแม่ผิดหวัง เรียนโรงเรียนมีชื่อเสียง

ผิดกับผมที่เรียนไม่ค่อยเก่ง เกรด 2-3 ไม่ค่อยได้ดั่งใจคนในบ้าน พี่ผมได้ โทรศัพท์มือถือ เครื่องแรกรุ่นๆแบบดีที่สุดในยุคนั้น ตอนพี่ผมอู่ ม.2-3 แล้วก็เปลี่ยนไปเรื่อยๆตาม ยุคสมัย จนล่าสุดใช้ Iphone อยู่ ผมก็ใช้ของมือ 2 จากพี่ผมมาเรื่อย

แล้วคิดดูว่ายุคผมกับพี่มันไม่เหมือนกันตอนผมอยู่ ม.2 พี่ผม ยู่มหาลัย ปี 3 ผมใช้มือถือจอ ดำ-ส้ม ทำแป๊ะไรไม่ได้เกมส์ยังไม่มีให้เล่นเลย
    ระกว่างนั้นพี่ผมใช้ HTC Touch Screen อย่างหรู

ผมไม่กินเหล้า สูบบุหรี่ ไม่มีแฟน ไม่เคยมีเรื่องชกต่อยกะใคร(นอกจากจะถูกกระทำก่อน) แต่ที่บ้านว่าผมว่า ลูกทรพี คำๆนี้มันทำร้ายจิตใจผมสุดๆ
    ผมไม่รู้จะทำยังไง จะเถียงกลับไป ก็โดนเค้า ด่าหนักหน่อยก็โดนเตะโดนตี

ทุกวันนี้ผมอายุ 19 อยู่ มหาลัย ปี 2 ล่าสุดที่บ้านบอกจะ ซื้อ NoteBook ให้เพราะเอาไว้ใช้ที่มหาลัย ผมก็พาพ่อผมไปดู Notebook ไปเลือกเอง ที่ราคาถูกๆ แล้ว พี่ผมก็ไปด้วย พี่ผมเค้าไปเห็น NoteBook ตัวใหม่ของ Acer สวยเลย Window 8 TorchScreen อย่างสวย แต่ผมไม่สนใจเพราะ สเปคมันไม่ดี ราคาก็แพง

พี่ผมพูดขึ้นมาว่า "นี้ไงซื้อเครื่องนี้ให้หนู แล้วเอาเครื่องเก่าให้(ผม)ใช้"
    พอผมได้ยินผมก็ ฉุน กึกเพราะทุกวันนี้อะไรๆก็ของ มือ 2 จากพี่ มันรู้สึกเหมือนผมไม่มีศักดิ์ศรีเลย ใช้แต่ของเก่า เหมือนผมเป็น ขอทาน
    พ่อผมก็บอก "เออก็ดี" ตอนนั้นผมก็เลยเดินออกจากร้านไปเลย แล้วพี่กับพ่อผมก็ยืนคุยกับ พนักงาน อย่างจริงจัง

จากที่จะซื้อให้ผม กลายเป็น จะซื้อให้พี่ผม ด้วยเหตุผลเพราะ พี่ผมอยากได้ ใน ขณะที่ เหตุผลของผมคือ เอาไปทำงานที่ มหาลัย
    เครื่องเก่าพี่ผม มันมีปัญหาบ่อยๆ ผมถึงไม่อยากใช้

ในอดีตยังมีเรื่อง ปวดหัวเยอะมากถึงมากโคตรๆ ผมเคยไปนั่ง ร้องไห้ฟูมฟายอยู่ที่ รร ตอนอยู่ ม.6 ไปนั่งระบายให้เพื่อนฟัง
    โดนที่บ่านด่า เพราะ เกรดตก ทีเวลาผมได้เกรดดีๆแบบ 3.7 - 3.5 เค้าไม่พูดอะไร แต่พอตก เค้าด่าผมยับเลยด่าแบบไล่ให้ไปตายเลย

ขอจบแค่นี้ดีกว่า กลัวมันเลยเถิดไปกว่านี้

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ THE DarkLight อ่านกระทู้
    ทำให้เขาเห็นสิครับ ว่าคุณน่ะ ไม่ได้เป็นอย่างที่เขาว่าหรอก ไอ้ของมือสองเนี่ย ผมยอมรับเลยนะ โคตรเจ็บอ่ะ โดนแบบนี้ แต่เชื่อผมนะครับ ชีวิตคุณยังมีอะไรอีกเยอะ เชื่อผม สู้ต่อไปนะครับ
    ขอบคุณครับ ทุกวันนี้ผมพยายามคิดแบบที่คุณบอกนะพยายามเรียนให้จบ จะได้เป็นอิสระ จากโซ่ตรวน

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tff007 อ่านกระทู้
    เห็นในบอดก็ดูร่าเริงปกติดีนิน่าาา ไม่คิดว่าจะเป็นแบบนี้ 2 มาตาฐานงะลำเอียงจัง
    ใจร้าย ใจร้าย ใจร้ายที่สุดดดด พี่ก็ไม่สงสานน้องเลยเน้ออออออออ - -
    วิธีที่จะทำให้พ่อแม่นายมองนายใหม่คือนายต้องเป็นนักแสดงงงงง 555
    ขอบคุณครับ บางทีคนเราก็ต้องสนุกสนานเพื่อลืมอดีตนะ ผมพยายามไม่นึกถึงมันแต่ มันเป็นเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นกับผมบ่อยจนบางทีก็อดนึกถึงอดีตไม่ได้
    _____________________________________________________________________________________________

เพื่อนผมก็เคยถามผมว่าทำไม ไม่ไปหางานทำ? ผมเคยไปหางานทำของ Major แต่ที่บ้าน ห้ามเด็ดขาด ว่าไม่ให้ทำงาน
    เค้าบอกให้เรียนอย่างเดียว

เหตุการณ์หลังจากผมโดนด่าว่า ลูกทรพี ผมไม่ได้คุยกับพ่อผม ปีกว่าๆ เลย
    ตัวผมเองก็รักพ่อแม่ผมนะ แต่บางทีผมแค่ต้องการให้เค้าสนใจผมบ้างแค่นั้นเอง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ckdh : 25th May 2014 เมื่อ 21:08

กล่าวขอบคุณ
    1,902
    ได้รับคำขอบคุณ: 363
    ทำให้เขาเห็นสิครับ ว่าคุณน่ะ ไม่ได้เป็นอย่างที่เขาว่าหรอก ไอ้ของมือสองเนี่ย ผมยอมรับเลยนะ โคตรเจ็บอ่ะ โดนแบบนี้ แต่เชื่อผมนะครับ ชีวิตคุณยังมีอะไรอีกเยอะ เชื่อผม สู้ต่อไปนะครับ

ขอบคุณครับ ทุกวันนี้ผมพยายามคิดแบบที่คุณบอกนะพยายามเรียนให้จบ จะได้เป็นอิสระ จากโซ่ตรวน
    ดีมากครับ สู้ต่อไปนะเชื่อผม

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ dojo123753951 อ่านกระทู้
    ออกแนวน้อยใจมากเลยนะเนี่ย เชื่อสิความน้อยใจนี่แหละจะทำให้คุณผงาดขึ้นมาเหนือคนอื่นๆได้แน่นอนครับ

สมมติเมื่อเราโตหาเลี้ยงตัวเองได้แล้ว ผู้ใหญ่ที่บ้านก็แก่ชรากันไป ถึงตอนนั้นคุณจะทำำอย่างที่เคยโดนมารึปล่าว เพื่อประชด แก้แค้น ฯลฯ ผมอยากรู้จริงๆๆ
    นอกเรื่องนิดนะครับ ผมรู้สึกว่าเกิดเดจาวูกับความเห็นท่านนี้อ่ะครับ = = สงสัยช่วงนี้ผมจะนอนน้อยไปมั้ง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย THE DarkLight : 2nd January 2013 เมื่อ 22:12
    I SEE BLOOD A YOU

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

欅坂46
    กล่าวขอบคุณ
    62
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,836
    เห็นในบอดก็ดูร่าเริงปกติดีนิน่าาา ไม่คิดว่าจะเป็นแบบนี้ 2 มาตาฐานงะลำเอียงจัง

ใจร้าย ใจร้าย ใจร้ายที่สุดดดด พี่ก็ไม่สงสานน้องเลยเน้ออออออออ - -

วิธีที่จะทำให้พ่อแม่นายมองนายใหม่คือนายต้องเป็นนักแสดงงงงง 555

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

I Love Movie
    กล่าวขอบคุณ
    1,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,072
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tff007 อ่านกระทู้

+1 ครับ ต้องหัดเป็นนักแสดงนิดนึง

7. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Go Let It Out ~
    Krabi , Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    1,956
    ได้รับคำขอบคุณ: 257
    แหม่ พอมาอ่านมุมมองแบบนี้แล้วรู้สึกแปลกๆยังไงไม่รู้แฮะ

ผมยอมรับเลย ตอนนี้ผมม.4 น้องสาวม.1

พอเวลาซื้ออะไรใหม่ทีนึง ผมก็ปล้นเป็นของผมหมดอะนะ แล้วน้องก็ใช้ของเก่าต่อจากผมไป

แต่พ่อแม่ผมก็พูดว่า ไม่เคยซื้ออะไรให้น้องเป็นของตัวเองซักชิ้นเลย ขนาดมือถือที่น้องเก็บเงินซื้อเอง ยังโดนแม่ยึดเอาไปใช้เอง

แต่ก็นะ ทุกๆครั้ง ผมถามน้องตลอด ว่าขอได้เปล่า งู้งงี้งั้น แรกๆก็บอกไม่ให้ หลังๆตื้อบ่อยจนได้ คอมที่ใช้อยู่ตอนนี้เขากะซื้อให้น้อง ผมก็ปล้นมาอีก

คิดๆอยู่ว่ามันจะรู้สึกยังไงน้อ เดี๋ยววันเกิดมันตอนเดือนพค.นี้ กะจะซื้อหูฟังให้ซักตัว พันกว่าบาท คงจะพอใจน่าดู [แอบมาใช้V2 ผมทุกวันเลย กลับถึงบ้านนี่ไม่ต้องสืบ]

แต่น้องผมกำลังจะได้แจ็คพ็อตชิ้นใหญ่คือ มอเตอร์ไซต์ ผมไม่แย่งแน่นอน เพราะเหมือนน้องจะเอาสีชมพูซะด้วย แหม่

แต่ผมก็ไม่ได้แย่ขนาดที่แย่งทุกสิ่งทุกอย่างหรอกนะ ส่วนน้อยด้วยซ้ำ ไม่ได้เหมือนพี่ของ จขกท.แน่นอน ผมว่าผมดีกว่านั้นเย๊อะ

ลองพิสูจน์ตัวเอง ทำตัวเองให้เด่นดูครับผม

EDIT : พ่อกับแม่ ผมไม่เคยว่าผมคนเดียวหรือน้องคนเดียวแรงขนาดนั้นนะ แต่ในบ้านผมจะประมาณว่า ผมอยากเป็นน้อง น้องอยากเป็นพี่ ต่างคนต่างคิดคนละแบบ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย BoomSuperNoob : 2nd January 2013 เมื่อ 22:10
    เดี๋ยวนี้ทำไมคนสมัครเข้ามาเพื่อชื่อน้ำตาลเยอะจัง...

9. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Narcos
    กล่าวขอบคุณ
    5,181
    ได้รับคำขอบคุณ: 15,257
    ผมก็เข้าใจนะครับแม้ผมไม่เคยสัมผัสความรู้สึกในตัวนายแบบนั้น

ผมว่าเราทำตัวเราให้ดีที่สุดก็พอแล้วครับ ใครจะว่าไงก็ช่าง

ชีวิตเป็นของเราครับ ไม่ใช่ไม่มีศักศรี คนที่มีศักศรีคือคนที่มีจุดยืนของตัวเอง ไม่ได้หวังพึ่งใคร

ไม่จำเป็นต้องขอตังพ่อแม่ซื้อเหมือนพี่หรอกครับ เก็บซื้อเองนั่นแหละ ตัวจริงครับ

ความเสมอภาคและยุทติธรรม มันไม่มีบนโลกหรอก = =

11. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

สาวนิ่งน่ารัก!!
    กล่าวขอบคุณ
    645
    ได้รับคำขอบคุณ: 704
    มันคือแรงกระตุ้นครับ ท่านก็ต้องคิดไว้ว่า สักวันตูจะมีเป็นของตนเองโดยไม่ง้อพ่อแม่ให้ได้ แล้วก็ทำมันให้ได้ เมื่อวันนั้นมาถึงครับ
    ผมก็มีบ่อยไปครับ แต่ผมรู้สึกชินแล้วก็ปลงกับมันแล้ว คิดเอาแค่ว่าสักวันต้องเป็นของเรา โดยที่ไม่ต้องไปง้อขอของใคร ตัง้ใจเรียน หางานทำ เก็บเงินแล้วซื้อเองไปลเยครับ
    ทุกวันนี้ผมก็คิดแบบนั้น แต่ผมก็ยังไม่จบ

เอาใจช่วยครับ

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

You're like a Dead Sea!
    กล่าวขอบคุณ
    2,595
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,114
    ไม่เข้าใจ พ่อ-แม่ แบบนี้เหมือนกัน ไม่ได้คิดเลยว่าลูกถึงจะดีจะเลว จะกี่คนกี่คนก็มีหัวจิตหัวใจกันทุกคน ไม่เข้าใจเลยจริงๆ
    Intel Core i5-2500 CPU @3.30GHz, 8.0GB RAM, NVIDIA GeForce GT 750

15. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    16
    ได้รับคำขอบคุณ: 48
    อีก2-3ปีถ้าเรียนจบหางานได้หนีไปคอนโดสัก5เดือนดูดิ
    ประมานเดือนเเรกไม่โดนด่านินทาให้มันรู้ไป
    เเต่อีกสัก5เดือนเขาก็คงขอให้กลับมาเอง
    เเต่ไอของมือ2นี่ผมก็เคยนะ
    ยิ่งกว่านั้นด้วย ผมจะได้หน้าจอคอมlcdปกติใช้crt
    พี่ผมอยากได้ตอนเเรกหน้าจอเขาเสียเเย่งผมไปเชยอะ
    พอได้lcdมาเขาเสือกเอาไป เจ็บใจจริงๆ!
    เเต่เป็นผมนี่ไม่ไหวนะ ไอลูกทรพีอะพูดงี้คงต้องเคลียเเล้วอะ
    ถ้าเป็นผมคงไม่พูดกับเขาอะ ถ้าเขาด่าตีก็คงมีเคลีย
    พ่อเเม่เป็นอย่างนี้ต้องทำใจ

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    50
    ได้รับคำขอบคุณ: 81
    เหมือนผมเลยแต่ของผมก้ไม่หนักเท่าแต่ก้ใกล้เคียง เข้าใจเลยความรู้สึกเลยว่าเปนยังไงขนาดของผมเบากว่ายังรู้สึกไม่ดีเอามากๆเลย
    จนผมคิดว่า พยายามหาเงินใช้เอง พยายามพิสูจตัวเองถึงเค้าจะไม่สนใจแต่เราก้ยังได้อะไรกับตัวเองอยู่ ถ้าเค้าจะชมก้ถือว่าเปนของแถม
    ถ้าเค้าไม่ชมก้อย่าเอามาเปนอารมณ์
    สู้ๆ

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    215
    ได้รับคำขอบคุณ: 569
    ออกแนวน้อยใจมากเลยนะเนี่ย เชื่อสิความน้อยใจนี่แหละจะทำให้คุณผงาดขึ้นมาเหนือคนอื่นๆได้แน่นอนครับ ทำความเคยชินกับมัน ทุกคนไม่มีใครเท่าเทียมกันหลอก

สมมติเมื่อเราโตหาเลี้ยงตัวเองได้แล้ว ผู้ใหญ่ที่บ้านก็แก่ชรากันไป ถึงตอนนั้นคุณจะทำำอย่างที่เคยโดนมารึปล่าว เพื่อประชด แก้แค้น ฯลฯ ผมอยากรู้จริงๆๆ
    i5-2500 3.30GHz,DDR3 4GB/1333 kingston,GTS 450 GDDR5 1GB,Asus P8H61-MLX,Neolution Phonix 500W

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

I'M THE RED ARMY !
    กล่าวขอบคุณ
    1,603
    ได้รับคำขอบคุณ: 976
    ชีวิตนายแอบเหมือนกันหนังเรื่อง แรงเงา เลยอ่ะ 5555

วิธีนี้มันแก้ไม่ได้นะครับ ผมก็ไม่รู้นะครับ เพราะว่าที่บ้านผมเขาค่อนข้างปล่อย แต่ก็ต้องอยู่ในกรอบ

ถ้าเป็นอย่างงี้ผม ทนไม่ใหวผมด่าแล้วล่ะครับ เพราะว่าเรื่องนี้เคยเกิดกับผมมาก่อน ตอนอยู่ ป.3

ผมทนไม่ใหว(ผมเป็นคน โมโหง่าย) ผมตะโกนด่าเลย แล้วก็ไปอยู่บ้านเพื่อน(บ้านมันพ่อแม่ปล่อยลูกมันมาก) วันนึง

แล้วพอ ตื่นเช้ามา ผมก็เดินกลับบ้าน แล้วก็ขอโทษแม่ พร้อมด้วยน้ำตา แม่ก็ให้อภัย(ตอนแรกที่คิดในใจ คิดว่าตายแน่ตู !)

แล้วก็อยู่กันอย่างมีความสุขเหมือนเดิม ^^ แต่ถ้าในกรณีคุณผมแนะนำให้หางานทำด้วยตัวเอง แล้วไม่ต้องยุ่งกับครอบครัวซักพัก

"ให้เขารู้ว่าเราก็สามารถยืนด้วยลำแข้งตัวเองได้ !!!!"

.:: DAVID DE GEA ::.

23. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    144
    ได้รับคำขอบคุณ: 190
    น้องผมอยากได้ไรก็ได้อะ๕๕๕ต่างกันมากแต่สำหรับผมเรื่องโทรศัพท์ไม่เท่าไรทุกวันนี้nokia 2730อยู่เลย๕๕๕เปลี่ยนหน้าจอเปลี่ยนกรอบมั่งจอแตก แต่ขอให้นายสู้ต่อไปละกันเป็นกำลังใจให้

25. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    616
    ได้รับคำขอบคุณ: 212
    ที่เป็นอยู่ตอนนี้ผมก็รู้สึกเหมือนจขกท.นะ ที่บ้านผมน้องผมได้ไอโฟนใช้ง่ายๆ ขอวันเดียววันรุ่งขึ้นได้ ขอดัดฟันได้ ขอบีบีแปบเดียวได้ ฯลฯ เวลาผมขออะไรบ้างผมขอนานมากๆ ผมก็ต้องรอแล้วรออีก แต่ก็ได้นะ แต่อย่างน้อยต้องโดนเลื่อน

น้องผมมันทำอะไรให้แม่นิดๆหน่อยแม่ชมใหญ่เลย แต่แม่ใช้ผมเยอะแยะมากมายผมทำให้ทุกอย่าง ไม่เคยจะชมผมสักนิด อยู่โรงเรียนผมไม่เคยมีปัญหา ไม่เคยสร้างปัญหาให้ครอบครัว เกรดก็3+มาตลอด ไม่เคยชมผมเลยสักนิด

แถมชอบว่าผมเหมือนผมเป็นตัวปัญหาอยู่บ่อยๆ น้องผมมันอะไรอะ ม.1เทอมแรกเกรดล่อไป1.8 ไม่มีใครว่าสักคำ ชอบสร้างปัญหาตลอด มีปัญหากับเพื่อนบ่อยมากๆ เล่นโทรศัพท์ในห้องก็โดนยึด งานก็ไม่ส่ง ไม่เคยจะโดนว่าเลย

คิดแล้วก็เจ็บ ตอนนี้ผมอยากได้คอมใหม่มากๆ แม่ก็เลื่อนไปเดือนหน้าไม่รู้จะได้จริงรึเปล่า ขอ****บก็ได้ไม่มาก ไม่กล้าขอมากเพราะน้องมันก็ขอไปอย่างเยอะละ ตอนนี้ผมเซ็งมากๆเหมือนกัน

ถึงผมเป็นไม่ถึงกับแบบจขกท. แต่ผมก็พอรู้ครับว่าโดนแบบนั้นมันรู้สึกยังไง เป็นกำลังใจให้ครับ แสดงด้านที่จขกท.ถนัดให้เขาเห็น

27. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    69
    ได้รับคำขอบคุณ: 540
    Blog Entries
    1
    ที่บ้านเราก็มีเหตุการณ์คล้ายงี้ ม.6 ตอนนี้เครียดเรื่องพ่อและญาติๆเหมือนกันละครับ

เราต้องทำให้เขาดูไม่ว่าจะใช้เวลากี่ปี ต้องทำให้เขาเห็น ถึงแม้ผมจะบอกว่าหาเงินให้ได้เยอะกว่าพี่มันไม่ใช้ทางออก

แต่ผมก็อยากบอกว่า- -* มันเอาไปข่มได้อยู่ ไม่รู้สิครับแล้วแต่แนวทางคน

แต่ผมตอนนี้ ผมคล้ายๆคุณ แต่มีเรื่องญาติมาปวดหัวอีก- -*

ผมพยายามที่จะทำให้เห็น ด้วยเงินในบัญชีก่อนนี้ละ- -*

29. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 32
    เพื่อนผมก็เป็นแต่เป็นแนวเห็นน้องดีกว่าพี่เพราะฉลาดกว่า-_- ก็คล้ายๆกับท่านนะแหละ ตอนนี้อยู่ ม6 เค้าก็มีที่เรียนดีๆ "แม่ก็สนับสนุน สิ่งที่สําคัญคือพ่อแม่ให้เรามาทั้งชีวิต พ่อแม่ไม่ต้องการอะไรนอกจากเห็นลูกตัวเองได้ดี อนาคตเป็นสิ่งทีมองไม่เห็น จบไปมีงานอย่าลืมกลับมาเลี้ยงดูพวกท่านด้วย" ถึงจะไม่เข้าใจหัวอกแต่ผมก็มีเพื่อนแบบนี้ก็พอเข้าใจบางนิดหน่อย บางครั้งเพื่อนผมคิดจะฆ่าตัวตายก็มี-_-ยังมีรอยกรีดที่ข้อมือลางๆอยู่เลย แต่มันก็ดันตัวเองให้ดี ไม่สนใจที่พ่อแม่ด่ามาก และมันก็ดี ทุกสิ่งอย่างอยู่ที่เราจะเลือกเดิน

31. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    7
    ได้รับคำขอบคุณ: 3
    เรื่องของนายคล้ายๆของผมเลย แต่ของนายแรงกว่ามากเลย ผมก็ไม่เข้าใจพ่อแม่แบบนี้นะครับที่ตั้งความหวังให้ลูกคนโตสูงๆ พอลูกคนโตได้ดิบได้ดี ความกดดันทุกสิ่งทุกอย่างจะตกมาที่ลูกคนต่อไป บางครั้งมันไม่ก็ไม่สมบูรณ์แบบไปทั้งหมดหรอกครับ ยิ่งท่านใช้คำว่า"ลูกทรพี"มันยิ่งไม่เหมาะเลย เป็นผม ผมร้องไห้+กลายเป็นคนเก็บตัวไปแล้ว แต่ผมเชื่อนะครับถ้าคุณผ่านมันมาได้ คุณจะแข็งแกร่งมาก(สภาวะจิตใจ)กว่าคนปกติ ช่วงนี้คุณก็ลองหางานพิเศษทำดูครับ ถ้าคุณเรียนในคณะที่ไม่ยากมาก ผมแนะนำร้านขายของต่างๆที่สวนจตุจักร เสาร์-อาทิตย์ ลองเดินถามงานเลยครับมีอยู่เยอะแยะ ผมเคยทำตอนม.6(ผมเดินถามไปเรื่อยๆเลย) ^^ คุณจะได้เก็บเงินซื้อของเองโดยไม่ต้องขอใคร เป็นการพิสูจน์ตัวเองอีกทางหนึ่งด้วยครับ

ผมก็อายุเท่าคุณนั้นและแต่ตอนนี้ไม่เป็นอะไรแล้วพวกเราต้องรู้จักการพูดครับ รู้จักการเจรจา รู้จักการจัดการความคิด ว่างๆลองไปซื้อหนังสือตามร้านหนังสือมือ 2 หรือ มือ1 ก็ได้ครับ เยอะแยะเลย มันช่วยเราได้มากเลยนะครับ และคนอย่างเราๆ จะมีอะไรที่พิเศษกว่าคนปกติในสังคมครับ ผมเชื่อแบบนี้นะ

สู้ๆครับ ยังมีคนในโลกอีกหลายคนที่เป็นเหมือนแบบเราหรือแย่กว่าเราก็มี อย่าพึ่งน้อยใจไปนะครับ อย่างน้อยคุณก็รู้ว่า มีผมและคนอื่นที่คล้ายๆกับคุณ ; )
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย JeeSimpson : 2nd January 2013 เมื่อ 22:31

33. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Bayou Country
    New Orleans, LA, United States
    กล่าวขอบคุณ
    4,555
    ได้รับคำขอบคุณ: 8,950
    อย่าหาว่าผมอะไรเลยนะ แต่ถ้าผมโดนแบบนี้ ผมด่ากลับหมดแล้ว จริงๆ 2 มาตรฐาน ลำเอียงขิงๆ

เป็นผมผม ASD+_$()@#(@ORPDFL{<%#+_) 1 พี่สาวไปละ แหม่

อ่านแล้วมันขึ้นๆๆๆๆ

35. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

คอมเมนต์เป็นชีวิตจิตใจ
    ( '/w')/( '/w')/\(' w ')/\('w\' )\('w\' )
    กล่าวขอบคุณ
    380
    ได้รับคำขอบคุณ: 721
    ผมเข้าใจครับ ถึงแม้จะไม่ได้เป็นแบบคุณก็ตาม แต่คนเราก็คงเห็นแก่ประโยชน์ส่วนตัวเหมือนๆกันหมดแหละครับ

ที่พ่อแม่ตั้งใจเลี้ยงดูพี่คุณขนาดนั้น คงเพราะต้องการให้ได้ดีนั้นแหละครับ แต่ในทางกลับกัน คือพ่อแม่คุณต้องการให้เขาสามารถเลี้ยงดู

พ่อแม่ของคุณเองได้นั้นแหละครับ

ครอบครัวคุณว่าคุณว่า ลูกทรพี อาจเป็นเพราะมองในแง่มุมเดียวครับ และ เป็นโอกาศของคุณแล้วที่เดินตามความฝันของตนเอง

เพราะ พ่อแม่คุณไม่ได้บังคับอะไร ถึงเวลาเราสามารถชูตนเองได้ พ่อแม่คุณก็อาจจะกลับมาสนใจ(เพราะผลประโยชน์)เองก็ได้ครับ

37. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

-Music Gamer-
    กล่าวขอบคุณ
    269
    ได้รับคำขอบคุณ: 242
    เข้าใจ จขกท เป็นคล้ายๆกัน พี่ผมอยากได้อะไรได้หมด
    ส่วนผมถึงจะเรียนดีแค่ไหนก็รอไปก่อนไม่ก็ใช้ของเหลือเค้า
    สุดท้ายเก็บเงินซื้อเองทุกอย่างไปเลย รอพ่อแม่ซื้อให้ก็เศร้าเปล่าๆ

39. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ: 51
    อย่าเครียดไปเลย เมื่อตอนผมเด็ก ผมก็ใช้ของมือสอง หรือ สาม นี่แหละ แต่ไม่ได้เหตุผลแบบคุณนะ คือบ้านผมตอนนี้นค่อนข้างจน เสื้อผ้านักเรียน กระเป๋า รวมทั้งหนังสือเรียนผมก็ได้รับมาจากพี่อีกทีนึง (เรียกว่าไงนะ ลูกของลุง) ผมก็ไม่เครียด มือถือจับครั้งแรกตอน ม. 4 ตอนผมมาเรียนในเมือง น่าจะ 1ุ6 มั้ง ตอนนี้ 21 ผ่านมาไม่กี่ปีเอง จะมีก็แอบบน้อยใจ ทำไมเราไม่มีอย่างเขาหรือเรียกง่ายๆว่าอิจฉานั่นแหละ แต่เรื่องเกรดนี่ พ่อแม่ ผมเขาเข้าใจ เพระาผมเรียนไม่ค่อยเก่งอยู่แล้ว สุดท้าย จขกท. ไม่ต้องเครียดเลยปวดจิต แฮปปี้กับปีใหม่ดีกว่า ลัน ล๊า.....

41. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    3,194
    ได้รับคำขอบคุณ: 383
    ผมก็เป็นนะคับ ที่เครียด แม่ผมชอบบอกว่า ก็***เล่นเกมส์ก็เลยเครียดไง แต่ความจริงคือ ผมเครียดแม่ผมมากกว่า แต่ด้วยความที่เถียงไม่ได้เลยเงียบๆไป

ไอ่เรื่องเกรดตก ผมก็เป็นแบบ จขกท.เลยคับ ผมก็ไม่เข้าใจ คือแบบว่า ครอบครัวเป็นพื้นฐานที่สำคัญของสังคม เจอครอบครัวแบบนี้ พื้นฐานเสียหมด ตอนนี้ผมเหมือนเป็นเด็กมีปัญหาในครอบครัวเลยคับ
    คนอื่นๆเข้าใจเรา แต่คนในครอบครัว ไม่เข้าใจหอกอะไรเลย พอผิดละก็มาว่าๆ

43. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เสพกราฟฟิกขั้นเทพ
    กล่าวขอบคุณ
    2,381
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,560
    ดูเหมือนจะคล้ายๆชีวิตผม แต่ชีวิตผมรันทดกว่าคุณมาก

พ่อแม่ผมหย่าขาดกันตั้งแต่ผมยังเด็ก ผมย้ายมาอยู่กับแม่กับพวกญาติๆ ชีวิตไม่ต่างจากลูกเมียน้อย มีอะไรก็เสียเปรียบตลอด

จขกท ยังดีที่ได้ใช้ของเก่า แต่ผมไม่มีอะไรให้ใช้เลย ผมยังไม่รู้จัก Notebook ด้วยซ้ำว่ามันคืออะไร = =

แม่ผมทำงานเลี้ยงผมมาและส่งผมเรียนจนจบปริญญาตรี ด้วยเงินเดือนแค่ 8000 บาท ต้องกู้หนี้ยืมสินมาส่งผมเรียน จนจบมาเนี่ย

ผมไม่เคยได้ของขวัญหรือของกำนัลอะไรทั้งสิ้น อาจจะเป็นเพราะเจียมกะลาหัวตัวเอง ก็ผมมันเด็กบ้านแตก จะหวังอะไรให้มันมากมาย

มาตอนนี้ผมอายุ 33 ปีแล้วครับ ทำงานแล้ว ตอนนี้กำลังผ่อนบ้านอยู่ อยากได้อะไรก็ต้องหาด้วยตัวเองทั้งหมด จนผมชินซะแล้วล่ะครับ

อยากจะบอก จขกท ว่าคุณยังโชคดีกว่าผมมากมายที่ยังมีพ่อแม่คอยดูแล ถึงจะลำเอียงไปบ้างแต่ผมก็เชื่อว่า พ่อแม่ทุกคนรักลูกหมดแหละครับ ดังนั้นคุณสบายใจได้

ที่ผมอยู่ได้มาทุกวันนี้เพราะผม ''พอใจในสิ่งที่เป็นอยู่'' ครับ ผมไม่เคยอิจฉาใคร ไม่เคยเปรียบเทียบกับใคร

มันคือเคล็ดลับการใช้ชีวิตให้มีความสุขแบบง่ายๆครับ ลองเอาไปปรับใช้กับชีวิตคุณดู ^_^
    Intel Core i7 4790k / MSI Z97 Gaming 5 / GALAX GTX980 SOC 4GB
    AMD Phenom II X6 1090T / Asrock 890GX Extreme 3 / Power Color HD5970 2GB

45. รายชื่อสมาชิกจำนวน 9 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Game Tester
    กล่าวขอบคุณ
    192
    ได้รับคำขอบคุณ: 550
    ไปเปิดใจคุยกับพ่อแม่บ่อยๆครับ เก็บไว้ในใจไม่ได้ไรหรอก เขาจะด่าให้เขาด่าถ้าเขาอยากใช้อารมณ์มากกว่าความคิด
    แต่อย่าเอาความคิดตัวเองเป็นใหญ่นะคุณต้องคิดด้วยว่าสิ่งที่คุณจะพูดไปมันมีเหตุผลมั้ย พอเขาเริ่มใช้อารมณ์คุณก็หยุดอย่าไปเถียง
    รอให้เขาเริ่มสงบใจแล้วค่อยคุยต่อ ทำไปเรื่อยๆแล้วจะเข้าใจกันมากขึ้น

แต่ถ้ามันเลวร้ายขนาดเขาไม่เห็นคุณอยู่ในสายตา ก็ห่างๆออกมาดึงตัวเองออกจากกรอบที่พ่อแม่ร่างไว้
    ให้เขาเห็นว่าเขาบังคับคุณไม่ได้อีกต่อไป คุณมีอิสระที่จะเลือกเส้นทางชีวิตประมาณว่า ผมอยู่ของผมได้แล้วอย่ามาง้อ
    พอเรียนจบหางานทำ ไปใช้ชีวิตของตัวเองเลยครับ สุดท้ายถึงคุณจะได้แต่ของเก่า แต่จงภูมิใจว่าดีกว่าพี่คุณ จบไปมีงานทำแต่ยังมาขอเงินพ่อซื้อโน้ตบุคใหม่

47. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,836
    คุณก็ลองสวนไปตอนเขาซื้อของให้พี่อ่ะครับ ! 55555555 เล่ายาวๆเลยก็ได้ครับ

49. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: