ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

Hello!!
    กล่าวขอบคุณ
    8,476
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,728

Lightbulb ชุดนักเรียนไทยอยู่ตรงไหน

.
    .
    .
    .
    .

จากภาพ หากเราแบ่งประเภทการบังคับใช้เครื่องแบบออกเป็น[1]:

สีเขียว = เครื่องแบบนักเรียนไม่เป็นที่นิยมหรือบังคับใช้ในโรงเรียนรัฐ

สีเหลือง = มีการบังคับใช้เครื่องแบบในโรงเรียนรัฐหรือโรงเรียนทั่วไปในระดับการศึกษาพื้นฐาน (เช่น ประถม - มัธยมศึกษา)

สีแดง = มีการบังคับใช้เครื่องแบบจนถึงระดับมหาวิทยาลัย

เราพบว่า ประเทศไทยเป็นเพียงหนึ่งในสี่ประเทศในโลกที่มีการบังคับใช้เครื่องแบบนักศึกษา (ไทย ลาว กัมพูชา เวียดนาม) นอกจากนี้หลายประเทศที่มีการบังคับใช้เครื่องแบบนักเรียนเป็นเพราะผลพลอยได้ของการเคยเป็นประเทศอาณานิคม (เช่น อินเดีย ฮ่องกง ประเทศแถบอาฟริกา ประเทศแถบแคริบเบียน)

ทั้งนี้ เหตุผลในการบังคับใช้เครื่องแบบนักเรียนอาจมีหลายประการ เช่น เป็นตัวบ่งชี้ว่าเป็นนักเรียนระดับชั้นใด มาจากโรงเรียนใด สร้างความเป็นเอกภาพในนักเรียนโรงเรียนเดียวกันโดยการลดหลั่นความเหลื่อมล้ำทางสังคมซึ่งอาจจะเกิดจากการเครื่องแต่งกาย ลดความฟุ่มเฟือยและสิ่งเร้าในทางแฟชั่นซึ่งอาจจะส่งผลกระทบต่อสมาธิในการเรียน สั่งสมวินัยซึ่งเป็นสิ่งจำเป็นต่อการเติบโตเป็นผู้ใหญ่ในสังคมในอนาคต และนอกจากนี้การบังคับใช้เครื่องแบบอาจจะเป็นส่วนหนึ่งของการถ่ายทอดทางวัฒนธรรมที่ทำสืบเนื่องกันมา

ในบางประเทศนั้น เครื่องแบบอาจเป็นส่วนสำคัญส่วนหนึ่งในการศึกษาเบื้องต้น เช่น ในประเทศญี่ปุ่นซึ่งสังคมผู้ใหญ่นั้นเต็มไปด้วยความเคร่งเครียดทั้งทางวินัยและกฏระเบียบของสังคม การสั่งสมเยาวชนให้พร้อมต่อการเป็นส่วนหนึ่งของวินัยในสังคมนั้นอาจจะเป็นเรื่องที่จำเป็น ในบางประเทศที่มีความเหลื่อมล้ำทางสังคมมาก เช่น อินเดีย เครื่องแบบอาจจะเป็นสิ่งที่จำเป็นต่อการลดความแตกต่างระหว่างชนชั้นในโรงเรียน ในขณะที่บางประเทศการบ่งบอกถึงสถานภาพการเป็นนักเรียนอาจจะเป็นสิ่งจำเป็นต่อความปลอดภัยในตัวนักเรียนเอง

ในทางกลับกัน กลับมีอีกหลายประเทศที่ไม่มีการบังคับใช้เครื่องแบบนักเรียน ประเทศฝรั่งเศสไม่มีการใช้เครื่องแบบในโรงเรียนเนื่องจากความเชื่อในอิสรเสรีภาพของปวงชนเหนือสิ่งอื่นใด ประเทศอิตาลีและเยอรมนียังคงมองเรื่องของเครื่องแบบเป็นเรื่องที่สะท้อนถึงประวัติศาสตร์ทางการทหารที่โหดร้ายของประเทศ และนอกจากนี้ยังมีอีกหลายประเทศที่เคยมีการบังคับใช้เครื่องแบบ แต่ยกเลิกการใช้เครื่องแบบไปในภายหลัง

อาจกล่าวได้ว่า ปัจจัยสำคัญอย่างหนึ่งของการเลือกใช้เครื่องแบบนักเรียนหรือไม่เป็นเรื่องของการเรียงลำดับความสำคัญระหว่างความเป็นปัจเจกบุคคลกับความเป็นเอกภาพในโรงเรียน อย่างไรก็ตาม เป็นที่เห็นได้ชัดว่าประเทศส่วนมากในโลกไม่มีการบังคับใช้เครื่องแบบในระดับอุดมศึกษา แม้กระทั่งในประเทศญี่ปุ่นเองที่การใช้เครื่องแบบแทบจะเป็นส่วนสำคัญส่วนหนึ่งในทุกระดับของสังคม อาจเป็นเพราะสังคมเหล่านี้ให้ความสำคัญต่อความเป็นเอกเทศและอิสระเสรีภาพมากกว่าวินัยและความเป็นเอกภาพในระดับอุดมศึกษาก็เป็นได้

CREDIT : เพจประเทศไทยอยู่ตรงไหน

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    13,749
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,391
    แล้วสีเทานี่หมายความว่ายังไงหรอครับ ไม่ได้เรียนหรอ?

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 18 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    304
    ได้รับคำขอบคุณ: 202
    โดยส่วนตัวแล้วผมว่าเครื่องแบบก็ดีอ่ะนะ เห็นแล้วได้รู้ว่าเป็นนักเรียน/นักศึกษานะ มาเรียนหนังสือ มาจากที่ไหน

แต่ถ้าใส่ชุดไปรเวทแบบอเมริกามันรู้สึกไม่เหมือนไปเพื่อเรียนยังไงไม่รุ้ ดูมันชิวๆ
    แถมคนนอกเข้าไปง่ายด้วย ในเมื่อใส่ชุดอะไรไปก็ได้พวกโรคจิตเลยเข้าไปยิงในมหาลัยตั้งหลายครั้ง(ยามจะไปแยกออกได้ไงเนอะ)

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 6 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    848
    ได้รับคำขอบคุณ: 346
    จากทรงผม ก็จะเลยเถิดไปถึงชุดนักเรียน

7. รายชื่อสมาชิกจำนวน 6 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    603
    ได้รับคำขอบคุณ: 13
    เวลาตีกัน แยกพวกง่ายดี 555+

9. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    หน้าเซ้นทรัล เวิร์ล ถถถ
    กล่าวขอบคุณ
    6,401
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,965
    ภาคภูมิใจในความเป็นไทยและหัวหน้าแก๊งค์ AEC จริงๆ

กล่าวขอบคุณ
    13
    ได้รับคำขอบคุณ: 199
    ปัญหาระดับชาติเลยนะเนี่ย ฮ่าๆ

ปราบเกรียนคุง
    ปราบเกรียนออฟฟิส
    กล่าวขอบคุณ
    452
    ได้รับคำขอบคุณ: 687
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ alonekaoka อ่านกระทู้
    แล้วสีเทานี่หมายความว่ายังไงหรอครับ ไม่ได้เรียนหรอ?
    น่าจะนะครับ ก็ดูดิ อเมกาตอนไต้ งี้ อาฟานิสถานยังงี้

£†_PerSeuS_†£
    กล่าวขอบคุณ
    4,207
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,455
    มีไว้เวลายกพวกตีกัน จะได้รู้ว่าพวกไหนคือคู่อริ

อย่าจริงจัง...
    ในบ้านหลังหนึ่ง....
    กล่าวขอบคุณ
    44
    ได้รับคำขอบคุณ: 343
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ alonekaoka อ่านกระทู้

แผนภาพส่วนใหญ่สีเทาคือ N/A ครับ ไม่มีข้อมูลชัดเจน หรือ ไม่ได้ไปเก็บข้อมูลที่นั้นๆ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Prometheus อ่านกระทู้
    เครื่องแบบนักเรียนผมไม่มีปัญหาอยู่แล้ว

นร.หญิงใส่แล้วยิ่งดูดี น่ารัก น่ามอง

คิดเหมือนกันเลยครับ ฮ่าๆๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย TBFlFaPaPb : 6th January 2013 เมื่อ 21:56

15. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

JokergameTH
    กล่าวขอบคุณ
    1,316
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,153
    เครื่องแบบนักเรียนผมไม่มีปัญหาอยู่แล้ว

นร.หญิงใส่แล้วยิ่งดูดี น่ารัก น่ามอง
    . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .

17. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    266
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,651
    ทุกอย่าง ทุกทาชีพ มันก็ต้องมีเครื่องแบบครับ
    เราเป็นนักเรียน นักศึกษา ก็ต้องมียูนิฟอร์มเป็นของตัวเองครับ
    ผมเรียนจบป.ตรีมา ยังชอบใส่ชุดนักศึกษาทุกวันเลยครับ
    รู้สึกว่าแต่งแล้ว ตัวเราเอง มันดูสะอาด ดูดี
    ไม่ต้องไปเลือกเหมือนประเทศอื่นว่า วันนี้เราจะใส่ชุดไหนไปเรียน
    ไม่ต้องไปเปลืองตัง ไม่ต้องตามแฟชั่น
    แต่งชุดนักศึกษาไปเรียน มันทำให้เราทุกคน ดูเท่าเทียมกันครับ
    อยากแต่งแฟชั่น มีให้แต่งกันข้างนอกถมเถไป

19. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Avalanche's Fanboy
    กล่าวขอบคุณ
    574
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,138
    เอาอีกแล้วแรกๆก็ผม หลังๆจะเอาเครื่องแบบ ชักจะเบื่อๆแล้ว

กล่าวขอบคุณ
    78
    ได้รับคำขอบคุณ: 70
    จริงๆมันก็ไม่มีปัญหาหรอกครับ จะใส่ไม่ใส่ก็ไม่มีผลอะไรอยู่แล้วถ้าคนเรามีประสบการณ์ในชีวิตมากพอแล้วก็น่าจะรู้นะครับ
    การกระทำมันอยู่ที่ความรู้ของตัวบุคคลครับ ถ้าเด็กๆรู้จักเรียกร้องหรือมีการคุยกับผู้ใหญ่ก็ดีครับถือเป็นการรู้จักสิทธิของตนเอง
    แต่ถ้าจะฉลาดก็ฉลาดให้ทุกเรื่องก็แล้วกัน ไม่ใช่ทำเก่งอ้างสิทธิแล้วแต่งตัวเท่ๆไปอวดกันไม่ร่ำไม่เรียนสังคมมันก็ลงเหวเหมือนเดิมน่ะแหละ

กล่าวขอบคุณ
    72
    ได้รับคำขอบคุณ: 666
    Blog Entries
    1
    ไม่นานหรอกครับ เดี๊ยวไทยเราก็ยกเลิกผมเกรียน ยกเลิกเครื่องแบบ (แต่ไทยเราก็ต้องมีกฎระเบียบคือ ถ้ายกเลิกก็ห้ามใส่ขาสั้น )ไม่นานเด็กได้ดั่งใจเหมือนในหนังฝรั่งแน่นอน

กล่าวขอบคุณ
    275
    ได้รับคำขอบคุณ: 294
    ผมว่ามีเครื่องแบบนักเรียนมันก็ดีอย่างนึง ถ้าเด็กแว้นแต่งตัวมามันก็ไม่น่าดูอะครับ

กล่าวขอบคุณ
    443
    ได้รับคำขอบคุณ: 43
    อะไรที่มันเข้าที่ ผมว่าอย่าไปเปลี่ยนมันเลย ไป ๆ มา ๆ มันจะหนักกว่าเดิมนะผมว่า
    บ้านเรามันไม่เหมือนบ้านเขา จะตามประเทศอื่นไปทุกเรื่อง ผมว่ามันไม่ได้หรอกครับ
    อีกอย่างผมว่าเราควรจะภูมิใจมากกว่านะ "ว่าเราคือไม่กี่ประเทศในโลกที่มีเครื่องบ่งบอกฐานะ" น่ะ
    "Some dream of worthy accomplishments, while others stay awake and do them."
    - - [Anonymous] - -

25. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    155
    ได้รับคำขอบคุณ: 47
    ผมว่าก็ดีนะ ดูดีไปอีกแบบ ตีกันแยกพวกง่าย เรียนช่างใส่ช็อปสถาบัน พลังเจี๊ยๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย liltc : 6th January 2013 เมื่อ 22:32

กล่าวขอบคุณ
    1,206
    ได้รับคำขอบคุณ: 216
    ใส่เครื่องเเบบดีเเล้วครับ เเต่ไม่ควรให้มันเกินไป
    Dempsey Roll

......
    กล่าวขอบคุณ
    367
    ได้รับคำขอบคุณ: 124
    เด็กถ้าไม่สนใจการเรียนใส่อะไรมันก็ไม่เรียนครับ ทรงผมก็เหมือนกัน
    コアラ!!!

กล่าวขอบคุณ
    905
    ได้รับคำขอบคุณ: 128
    55555555555555555555555555555

Kyrie Irving <3 !!
    กล่าวขอบคุณ
    344
    ได้รับคำขอบคุณ: 112
    ดีแล้วครับแต่บางคนอะที่หน้าตาโจรๆทำทรงผมไรก็ไม่รู้ทำเหมือนจะนัดมาล่อกันอย่างงี้

มาเรียนหรือปล่าวยังไม่รู้เลย

กล่าวขอบคุณ
    2,872
    ได้รับคำขอบคุณ: 170
    ผมว่ามีเครื่องแบบแหละดีแล้วหล่ะครับ จะได้แยกแยะออกว่าเป็นนักเรียนหรือคนนอกนี่ก็จริง แถมเรามาเรียน มาหาความรู้นะครับ จะมาแต่งตัวเอาสวยเอาหล่อไปทำไม มาเรียนไม่ใช่มาหา"สามี"หรือ"ภรรยา"กันนะครับ

32. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    443
    ได้รับคำขอบคุณ: 438
    อาจจะไม่มีข้อมูลนะครับ

-Music Gamer-
    กล่าวขอบคุณ
    269
    ได้รับคำขอบคุณ: 242
    ชุดนักเรียนดีออก สำหรับคนแต่งตัวไม่เป็นแบบผม

35. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: