ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

>>คนรากหญ้า<<
    กล่าวขอบคุณ
    4,413
    ได้รับคำขอบคุณ: 61,000

ชุดนักเรียนไทยอยู่ตรงไหน?

ชุดนักเรียนไทยอยู่ตรงไหน?

เครื่องแบบนักเรียนไม่เป็นที่นิยมหรือบังคับใช้ในโรงเรียนรัฐ

Canada
    Denmark
    France
    Germany
    Italy
    Russia
    Spain
    United States

มีการบังคับใช้เครื่องแบบในระดับประถม-มัธยม

Argentina
    Australia
    Brazil
    Burma
    Burundi
    Chile
    China
    Cuba
    Dominican Republic
    Ghana
    Hong Kong
    India
    Indonesia
    Israel
    Jamaica
    Japan
    Lesotho
    Malaysia
    Mauritius
    New Zealand
    Nigeria
    Pakistan
    Philippines
    Singapore
    South Africa
    South Korea
    Sri Lanka
    Taiwan
    Tonga
    Turkey
    United Arab Emirates
    United Kingdom
    Venezuela

มีการบังคับใช้เครื่องแบบจนถึงระดับมหาวิทยาลัย

Cambodia
    Laos
    Thailand
    Vietnam

จากภาพ หากเราแบ่งประเภทการบังคับใช้เครื่องแบบออกเป็น[1]:
    สีเขียว = เครื่องแบบนักเรียนไม่เป็นที่นิยมหรือบังคับใช้ในโรงเรียนรัฐ
    สีเหลือง = มีการบังคับใช้เครื่องแบบในโรงเรียนรัฐหรือโรงเรียนทั่วไปในระดับการศึกษาพื้นฐาน (เช่น ประถม - มัธยมศึกษา)
    สีแดง = มีการบังคับใช้เครื่องแบบจนถึงระดับมหาวิทยาลัย

เราพบว่า ประเทศไทยเป็นเพียงหนึ่งในสี่ประเทศในโลกที่มีการบังคับใช้เครื่องแบบนักศึกษา (ไทย ลาว กัมพูชา เวียดนาม) นอกจากนี้หลายประเทศที่มีการบังคับใช้เครื่องแบบนักเรียนเป็นเพราะผลพลอยได้ของการเคยเป็นประเทศอาณานิคม (เช่น อินเดีย ฮ่องกง ประเทศแถบอาฟริกา ประเทศแถบแคริบเบียน)

ทั้งนี้ เหตุผลในการบังคับใช้เครื่องแบบนักเรียนอาจมีหลายประการ เช่น เป็นตัวบ่งชี้ว่าเป็นนักเรียนระดับชั้นใด มาจากโรงเรียนใด สร้างความเป็นเอกภาพในนักเรียนโรงเรียนเดียวกันโดยการลดหลั่นความเหลื่อมล้ำทางสังคมซึ่งอาจจะเกิดจากการเครื่องแต่งกาย ลดความฟุ่มเฟือยและสิ่งเร้าในทางแฟชั่นซึ่งอาจจะส่งผลกระทบต่อสมาธิในการเรียน สั่งสมวินัยซึ่งเป็นสิ่งจำเป็นต่อการเติบโตเป็นผู้ใหญ่ในสังคมในอนาคต และนอกจากนี้การบังคับใช้เครื่องแบบอาจจะเป็นส่วนหนึ่งของการถ่ายทอดทางวัฒนธรรมที่ทำสืบเนื่องกันมา

ในบางประเทศนั้น เครื่องแบบอาจเป็นส่วนสำคัญส่วนหนึ่งในการศึกษาเบื้องต้น เช่น ในประเทศญี่ปุ่นซึ่งสังคมผู้ใหญ่นั้นเต็มไปด้วยความเคร่งเครียดทั้งทางวินัยและกฏระเบียบของสังคม การสั่งสมเยาวชนให้พร้อมต่อการเป็นส่วนหนึ่งของวินัยในสังคมนั้นอาจจะเป็นเรื่องที่จำเป็น ในบางประเทศที่มีความเหลื่อมล้ำทางสังคมมาก เช่น อินเดีย เครื่องแบบอาจจะเป็นสิ่งที่จำเป็นต่อการลดความแตกต่างระหว่างชนชั้นในโรงเรียน ในขณะที่บางประเทศการบ่งบอกถึงสถานภาพการเป็นนักเรียนอาจจะเป็นสิ่งจำเป็นต่อความปลอดภัยในตัวนักเรียนเอง

ในทางกลับกัน กลับมีอีกหลายประเทศที่ไม่มีการบังคับใช้เครื่องแบบนักเรียน ประเทศฝรั่งเศสไม่มีการใช้เครื่องแบบในโรงเรียนเนื่องจากความเชื่อในอิสรเสรีภาพของปวงชนเหนือสิ่งอื่นใด ประเทศอิตาลีและเยอรมนียังคงมองเรื่องของเครื่องแบบเป็นเรื่องที่สะท้อนถึงประวัติศาสตร์ทางการทหารที่โหดร้ายของประเทศ และนอกจากนี้ยังมีอีกหลายประเทศที่เคยมีการบังคับใช้เครื่องแบบ แต่ยกเลิกการใช้เครื่องแบบไปในภายหลัง

อาจกล่าวได้ว่า ปัจจัยสำคัญอย่างหนึ่งของการเลือกใช้เครื่องแบบนักเรียนหรือไม่เป็นเรื่องของการเรียงลำดับความสำคัญระหว่างความเป็นปัจเจกบุคคลกับความเป็นเอกภาพในโรงเรียน อย่างไรก็ตาม เป็นที่เห็นได้ชัดว่าประเทศส่วนมากในโลกไม่มีการบังคับใช้เครื่องแบบในระดับอุดมศึกษา แม้กระทั่งในประเทศญี่ปุ่นเองที่การใช้เครื่องแบบแทบจะเป็นส่วนสำคัญส่วนหนึ่งในทุกระดับของสังคม อาจเป็นเพราะสังคมเหล่านี้ให้ความสำคัญต่อความเป็นเอกเทศและอิสระเสรีภาพมากกว่าวินัยและความเป็นเอกภาพในระดับอุดมศึกษาก็เป็นได้

กระทู้นี้ว่าด้วยเรื่อง การแต่งกาย ควรหลีกเลี่ยงการเปรียบเทียบกับระบบการสอน

ที่มา: http://www.whereisthailand.info/2013/01/school-uniform/
    http://www.dek-d.com/board/view.php?id=2657125

อ้างอิงจาก http://board.postjung.com/650550.html โดย: F e e l G o o d

Bayou Country
    New Orleans, LA, United States
    กล่าวขอบคุณ
    4,555
    ได้รับคำขอบคุณ: 8,950
    แล้วหัวเกรียนละะะะะ

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,155
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,568
    กฏแบบนี้แหละที่ทำไห้อาจารที่สอนพละได้เป็นหัวหน้าปกครองแล้วทำโรคจิตใส่เด็ก

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

"Thank You"
    กล่าวขอบคุณ
    11,566
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,104
    เรื่องหัวเกรียนผมว่า Thailand Only อยู่แล้ว 55555

7. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 720
    ชุดนักศึกษาไทยน่ารักดีครับผมชอบมอง ^^

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

(づ。◕‿‿◕。)づ
    www.jokergameth.com
    กล่าวขอบคุณ
    3,296
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,439
    Blog Entries
    3
    ชุดนักเรียนและทรงผมไม่ทำให้เรียนเก่งขึ้น

กล่าวขอบคุณ
    2,950
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,219
    สีเทานี่คงไม่ไส่อะไรไปเรียนสินะ 555555555555+

เกือบเซียน
    กล่าวขอบคุณ
    517
    ได้รับคำขอบคุณ: 746
    Blog Entries
    1
    บร๊ะไทยครองเกือบทุกตำแหน่งครับงานนี้

ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ
    กล่าวขอบคุณ
    14,834
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,727
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jamebanjen อ่านกระทู้
    ชุดนักเรียนและทรงผมไม่ทำให้เรียนเก่งขึ้น
    ถ้าแค่ตัดผมสั้น ใส่ชุดนักเรียนยังทำไม่ได้ โตไปจะปฏิบัติตามกฎหมายได้มั้ย

กล่าวขอบคุณ
    2,950
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ babymaster อ่านกระทู้
    ถ้าแค่ตัดผมสั้น ใส่ชุดนักเรียนยังทำไม่ได้ โตไปจะปฏิบัติตามกฎหมายได้มั้ย
    ประเทศอื่นไม่ทำแบบนี้ ทำไมเขาเจริญกว่าเราเป็นร้อยเท่า

ผมว่าอยู่ที่่คุณภาพของหลักสูตร+กับครูผู้สอนมากกว่านะ ที่่ทำให้เด็กไทยเป็นแบบนี่้

15. รายชื่อสมาชิกจำนวน 9 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    14,834
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jinzo อ่านกระทู้
    ประเทศอื่นไม่ทำแบบนี้ ทำไมเขาเจริญกว่าเราเป็นร้อยเท่า

ผมว่าอยู่ที่่คุณภาพของหลักสูตร+กับครูผู้สอนมากกว่านะ ที่่ทำให้เด็กไทยเป็นแบบนี่้
    หลักสูตรการศึกษาของไทย ผมคิดว่ามันง่ายไป แต่ทำไมเด็กยังตกกันเป็นกองทัพ
    ผมว่าผิดที่เด็ก ไม่เชื่อลองไปดูว่าพวกเกรดต่ำๆ มันทำตัวดีแค่ไหน

เรียนง่ายๆ ก็ได้ เกรด 3.5up ถ้าขยันอีกนิดก็3.8up แต่นี้ยังมีต่ำกว่า2 อีก มันคงผิดที่เด็กแหละ ที่ไม่ขยันเรียนแล้วโทษอย่างอื่น

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    3,089
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,048
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ babymaster อ่านกระทู้
    หลักสูตรการศึกษาของไทย ผมคิดว่ามันง่ายไป แต่ทำไมเด็กยังตกกันเป็นกองทัพ
    ผมว่าผิดที่เด็ก ไม่เชื่อลองไปดูว่าพวกเกรดต่ำๆ มันทำตัวดีแค่ไหน

เรียนง่ายๆ ก็ได้ เกรด 3.5up ถ้าขยันอีกนิดก็3.8up แต่นี้ยังมีต่ำกว่า2 อีก มันคงผิดที่เด็กแหละ ที่ไม่ขยันเรียนแล้วโทษอย่างอื่น
    เพราะหลักสูตรมันบังครับไงครับ ไม่เหมือนของต่างประเทศที่เขาเปิดเสรี ใครอยากเรียนอะไร เก่งอะไรก้เรียนแบบนั้น ไม่ใช่เหมือนของไทย บังคับเด็กเรียน กดดันเด็ก ทำให้เด็กไม่อยากเรียนขึ้นทุกวัน แล้วก้โง่ๆลง
    ไทยติดอันดับท็อปห่วยของโลกไม่รู้หรอครับ

คนคิดอย่างนี้ ต่างชาติเขาไม่ยอมรับหรอกครับ เขารังเกียจ
    เขาคิดว่าเป็นเหมือน.....เหมือนใครคงรู้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย alexsamui2 : 7th January 2013 เมื่อ 21:37

18. รายชื่อสมาชิกจำนวน 11 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,950
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ alexsamui2 อ่านกระทู้
    เพราะหลักสูตรมันบังครับไงครับ ไม่เหมือนของต่างประเทศที่เขาเปิดเสรี ใครอยากเรียนอะไร เก่งอะไรก้เรียนแบบนั้น ไม่ใช่เหมือนของไทย บังคับเด็กเรียน กดดันเด็ก ทำให้เด็กไม่อยากเรียนขึ้นทุกวัน แล้วก้โง่ๆลง
    ไทยติดอันดับท็อปห่วยของโลกไม่รู้หรอครับ

คนคิดอย่างนี้ ต่างชาติเขาไม่ยอมรับหรอกครับ เขารังเกียจ
    เขาคิดว่าเป็นเหมือน.....เหมือนใครคงรู้
    ใช่ๆพูดได้ดี เห็นด้วยๆ คนนั้นเขาคงความคิดแคบไปอะนะ

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Gom team
    กล่าวขอบคุณ
    189
    ได้รับคำขอบคุณ: 279
    หัวเกรียนอยากหล่อสินะ 55555

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,950
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ BL!TZ อ่านกระทู้
    หัวเกรียนอยากหล่อสินะ 55555
    ไม่ได้อยากหล่อ แต่อายคน มั้งนะ

Narcos
    กล่าวขอบคุณ
    5,181
    ได้รับคำขอบคุณ: 15,257
    ผมชอบชุดนักเรียนหญิงครับ ไม่ก็เนตรนารี 5555

กล่าวขอบคุณ
    14,834
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ alexsamui2 อ่านกระทู้

ดูแบบเกาหลีหรอครับ ที่เด็กเรียนหนักที่สุดในโลก แล้วก็เด็กฉลาดวิทย์คณิตเยอะด้วย

แค่ตัดผมสั้นยังทำไม่ได้ก็ไม่ต้องบ่น ก็เลี่ยงไปเรียนสายอาชีพแทนสิ ไม่ต้องตัดหัวเกรียนด้วยนะ

กล่าวขอบคุณ
    170
    ได้รับคำขอบคุณ: 699
    ผมก็นักเรียนไทยนะครับ
    ให้ตายเถอะ

ผมไม่เข้าใจว่าเขาคิดอะไรกันอยู่นะครับ
    หรือเขาอยากให้มัน Unique หรือยังไง

ความจริงทั้งเสื้อผ้าและทรงผม มันไม่เกี่ยวอะไรกับการเรียนเลยนะครับ

ทุกวันนี้ประเทศแย่ลง ครู และผู้ใหญ่ โทษแต่เด็กครับ
    มันไม่คิดจะดูตัวเองเลยครับ แล้วก็ใช้เหตุผลโง่ๆ+กะลาๆเอามาพูด
    ผมว่ามันจบแล้วแหละครับ

แต่ทำไมเรื่องที่ควรจะปรับเขาไม่ปรับ อย่างหลักสูตรงี้ คุณภาพครูงี้

27. รายชื่อสมาชิกจำนวน 7 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ขอรวยบ้างเถอะ
    กล่าวขอบคุณ
    1,991
    ได้รับคำขอบคุณ: 417
    ชุดนักเรียนใส่ได้ เเต่ขอให้อัพเดทหน้าต้าหน่อย

ตัดสั้นทนได้ เเต่เกรียนทนบ่ได้.............
    A8-6600K/GSKILL:8GBDDR3:1333/HD:BLUE500GB/GTX950/LOW720PALLGAMES

29. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

you're no good to me dead
    กล่าวขอบคุณ
    152
    ได้รับคำขอบคุณ: 888
    แล้วประเทศสีเทานี่มันคืออะไร = =

SNOWBALL
    กล่าวขอบคุณ
    2,302
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,594
    เป็นนักเรียนมันก็เหนื่อยครับ เฮ้อออ

... " JOKERGAMETH " ...

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    3,089
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,048
    ดูแบบเกาหลีหรอครับ ที่เด็กเรียนหนักที่สุดในโลก แล้วก็เด็กฉลาดวิทย์คณิตเยอะด้วย

แค่ตัดผมสั้นยังทำไม่ได้ก็ไม่ต้องบ่น ก็เลี่ยงไปเรียนสายอาชีพแทนสิ ไม่ต้องตัดหัวเกรียนด้วยนะ
    ทำไมต้องวิทย์คณิตครับ มันเป็นสิ่งสูงสุดในชีวิตที่มนุษย์พึงจะมีหรอครับ
    บอกให้ คนไม่มี EQ ตายเร็วนะครับ

ปล.เกาหลีเรียนหนักสุดในโลก แล้วเขาบังคับให้เรียนเหมือนเราหรือป่าวล่ะครับ ถ้าผมเรียนสิ่งที่ผมชอบแล้วเรียนหนัก มันก็ไม่แปลกหรอกครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย alexsamui2 : 7th January 2013 เมื่อ 22:05

33. รายชื่อสมาชิกจำนวน 6 คนที่กล่าวขอบคุณ:

-AnU3IZ-
    พิษณุโลก/เชียงใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    106
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,063
    อีกหน่อยพวกคุณมีลูกมีหลาน พวกคุณคงเป็นคนบ่นเรื่องพวกนี้เองนั่นแหละ

กล่าวขอบคุณ
    170
    ได้รับคำขอบคุณ: 699
    ทำไมต้องวิทย์คณิตครับ มันเป็นสิ่งสูงสุดในชีวิตที่มนุษย์พึงจะมีหรอครับ
    บอกให้ คนไม่มี EQ ตายเร็วนะครับ

ปล.เกาหลีเรียนหนักสุดในโลก แล้วเขาบังคับให้เรียนเหมือนเราหรือป่าวล่ะครับ ถ้าผมเรียนสิ่งที่ผมชอบแล้วเรียนหนัก มันก็ไม่แปลกหรอกครับ
    ใช่เลยครับ ทำไมต้องวิทย์คณิตด้วย
    เพราะค่านิยมเน่าๆของสังคมรึเปล่าครับ

ใช่ว่าเกาหลีจะไม่มี เด็กหนีออกมาเล่น StarCraft 2 จนเป็นแชมป์ WCG นะครับ

36. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    73
    ได้รับคำขอบคุณ: 255
    เบื่อความคิดของคุณจังเลย ผมรู้คับว่ากฎหมายอะไรสมควรทำอะไรไม่สมควร คดีฆาตรกรรม ชิงทรัพย์ไรเงี้ย ผมรู้ว่าไม่สมควร
    แต่กฎที่ทำไปแล้วไม่มีประโยชน์เนี่ย จะทำไปทำ...อะไรครับ พูดแค่นี้ก้พอมั้งน่าจะคิดได้แล้ว

ทำไมกันครับ ถ้าผมอยากเรียนสายวิทย์งี้ผมต้องตัดเกรียนหรอ ตัดทำไมครับครับถามหน่อย ตัดสั้นน่ะทำได้ครับแต่ตัดทำไม ตัดไปทำไม ตัดไม่ได้ให้ไปเรียนอย่างอื่นเหตุผลเส็งเคร็งมากครับ
    ตอบผมให้ได้ก้พอว่าตัดไปทำไมขอแค่นี้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย gamenuzaa43 : 7th January 2013 เมื่อ 22:23

38. รายชื่อสมาชิกจำนวน 8 คนที่กล่าวขอบคุณ: