ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

สาวนิ่งน่ารัก!!
    กล่าวขอบคุณ
    645
    ได้รับคำขอบคุณ: 704

ปัญหากับเน็ต Wireless ครับ

พอดีว่าผมติดตั้งเน็ต ได้เล้าเตอร์ ที่เป็น Wireless มาครับก็มีแลนให้ 1 Port ผมก็ใช้เเลนเน็ตก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ
    แต่มันจะมีปัญหากับตัวโน๊ตบุคทั้ง 2 เครื่อง ของผมและพี่ผม
    คือปกติมันก็ใช้ได้ครับ แต่ว่าวันดีคืนดีพี่ผมกลับมาจากที่ทำงานมันก็บอกว่าไม่เห็นสัญญาณเน็ตทั้งๆที่ผมไม่ได้ปิด Wireless เลยผมเปิดไว้ตลอดทั้งวันแต่มันกลับมองไม่เห็นสัญญาณครับ
    ผมจึงต้องรีเร้าเตอร์บ่อยๆไม่ก็รีโน๊ตบุคหลายครั้งถึงจะเห็น ผมก็งงมากๆไม่รู้ว่ามันเกิดขึ้นเพราะอะไร

วานผู้รู้ช่วยผมด้วยครับ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    9
    ได้รับคำขอบคุณ: 818
    ไม่ทราบว่า ยี่ห้อและรุ่นอะไรครับ

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 25
    น่าจะเป็นที่ chanal ของ Wireless นะครับ ไม่ควร ตั้งค่าเป็น auto นะครับ ควรตั้งเป็น 1,6 หรือ 11 ครับ

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    9
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ aeksomeone อ่านกระทู้
    น่าจะเป็นที่ chanal ของ Wireless นะครับ ไม่ควร ตั้งค่าเป็น auto นะครับ ควรตั้งเป็น 1,6 หรือ 11 ครับ
    ไม่น่าเกี่ยวนะครับ chanal เป็นแค่ย่านความถึ่เฉยๆครับ ซึ่งถ้าบริเวณไหนมีสัญญาณเยอะ แต่ CH เดียวกันมันจะเป็นสัญญาณรับกวนกันน่ะครับ พูดง่ายๆว่า CH ไม่ควรตรงกัน
    อย่างกับที่เมาส์ไวเลส สังเกตุดูว่าเค้าจะเขียนว่าไม่ไปรบกวนสัญญาณอื่นเพราะความถี่ไม่ตรงกันแค่นั้นเอง

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    645
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ 17791 อ่านกระทู้
    ไม่ทราบว่า ยี่ห้อและรุ่นอะไรครับ
    3bb รุ่น NT3BB-1PWN ครับผม

อีกนิดครับ มีิวธีหา Mac Adress ของเครื่อง Macbook ไหมครับพอดีพี่ผมมันใช้ Mac อะครับ

กล่าวขอบคุณ
    9
    พิมพ์ช่อง address ว่า 192.168.1.1 นะครับ จะมีป็อบอัพมา ใส่ username ว่า admin พาสเวิด 3bb นะครับ

กล่าวขอบคุณ
    645
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ 17791 อ่านกระทู้
    พิมพ์ช่อง address ว่า 192.168.1.1 นะครับ จะมีป็อบอัพมา ใส่ username ว่า admin พาสเวิด 3bb นะครับ
    ครับตอนนี้เข้าหน้านั้นได้แล้วครับ

กล่าวขอบคุณ
    9
    ลองเข้าหน้า interface setup ลองดูว่า ไวเลสเปิดอยู่หรือปล่าวครับ ถ้าเปิดอยู่ลอง ปิดเราน์เตอร์ทิ้งไว้สิบนาทีครับ แล้วเปิดใหม่

กล่าวขอบคุณ
    645
    หมายถึงให้ผมเข้าหน้า interface setup แล้วก็ปิดเล้าเตอร์ก่อนใช่ไหมครับ เพราะตอนนี้ผมเปิดไวเลสอยู่ให้อีกเครื่องลองเข้าอยู่ก้เข้าได้ปกติครับ

กล่าวขอบคุณ
    645
    ครับผมจากการที่ปิดไว้ 10 นาทีแล้วพอลองเปิดเล้าเตอร์ใหม่ ตอนนี้ โน็ตบุคผมมองไม่เห็นสัญญาณไวเลสแล้วครับ

กล่าวขอบคุณ
    9
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ double6 อ่านกระทู้
    ครับผมจากการที่ปิดไว้ 10 นาทีแล้วพอลองเปิดเล้าเตอร์ใหม่ ตอนนี้ โน็ตบุคผมมองไม่เห็นสัญญาณไวเลสแล้วครับ
    ขอโทษครับพอดีรีบไปทำธุระน่ะครับ ประหม่าพิมพ์ผิดประโยค

ผมจะให้ดูอินเตอร์เฟสของไวเลสว่ายังเปิดอยู่หรือปล่าวถ้าไม่ได้เปิดอินเตอร์เฟสนั้นก็เปิดซะครับแต่หากเปิดอยู่แล้วลองดูด้วยว่าไปบล็อค MAC Address หรือปล่าว ถ้าเช็คแล้วทุกอย่างปกติ ให้ปิดเราน์เตอร์ซัก 10 นาที
    แล้วเปิดใหม่นะครับ ถ้าทำทุกอย่างแล้วไม่เห็นผลก็หาอะไรมากดปุ่มรีเซ็ทซะนะครับแล้วให้เข้าไปเซ็ทเราน์เตอร์ใหม่ จะใช้แผ่นของ 3bb ก็ได้เพราะต้องใส่ username กับ password ใหม่หมด

ทั้งหมดนี้ถ้าทำไม่สำเร็จก็แปลว่าเสียครับ ผมโดนมาแล้วของ D-link ตอนนี้ผมใช้ zyxel กับ Cisco อยู่

กล่าวขอบคุณ
    645
    ขอบคุณครับพอดีว่าผมตั้งค่า MAC Address ไว้อะครับ ให้ใช้แค่เครื่องของที่บ้านกลัวข้างบ้านแอบใช้
    แต่มันน่าแปลกตรงที่ ทุกเครื่องที่ใส่ แมคแอดเดรสเนี้ยใช้ได้ปกติ แต่ถ้าปิดเครื่องไปนานๆแล้วเปิดมาบางวันมันก็ไม่เห็นสัญญาณครับ แปลกดีเหมือนกันผมก็เลย งงๆ

กล่าวขอบคุณ
    9
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ double6 อ่านกระทู้
    ขอบคุณครับพอดีว่าผมตั้งค่า MAC Address ไว้อะครับ ให้ใช้แค่เครื่องของที่บ้านกลัวข้างบ้านแอบใช้
    แต่มันน่าแปลกตรงที่ ทุกเครื่องที่ใส่ แมคแอดเดรสเนี้ยใช้ได้ปกติ แต่ถ้าปิดเครื่องไปนานๆแล้วเปิดมาบางวันมันก็ไม่เห็นสัญญาณครับ แปลกดีเหมือนกันผมก็เลย งงๆ
    อ่อครับ MAC ADDRESS FILLTER นั่นเอง งั้นอย่าไปใช้ครับ เราตั้งรหัส AP ก็ได้ครับ รหัสของไวเลสน่ะครับ เอาแบบเข้ารหัส WPA2 ไปเลยครับจะได้ไม่โดนแฮก

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    645
    ขอบคุณท่าน 17791 มากๆเลยครับตอนนี้ผมก็ยกเลิกระบบ MAC ADDRESS FILLTER ไปก่อน แต่ส่วนตัวก็ยังอยากใช้อยู่น่ะครับ เดี๋ยวจะลองดูอีกสัก 2 - 3 วัน ถ้ายังเจอปัญหาอีกคงใส่แค่พาสอย่างเดียวและครับ
    ขอบคุณมากครับ

กล่าวขอบคุณ
    9
    แนะนำให้ใชพาสดีกว่าแต่เอาการเข้ารหัสแบบ wpa2 เพราะถ้าหากเราไม่ใช้ไวเลสจะไม่มีโอกาสถูกแฮกรหัส แต่ถ้าเราใช้คนที่จะแฮกรหัสต้องอยู่ในรัศมีจากเราน้อยกว่า 10 เมตร โอกาศนั้นยากมากเพราะเราอยู่ในบ้านเราเอง
    ผมรู้ดีเพราะผมก็แฮกได้ยอมรับว่าเคยพยายามแฮก wpa2 ต้องลองทำกันเป็นเดือนๆ เหอๆๆๆ