ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ดูผลการโหวต: ยกเลิกการเกณฑ์เปลี่ยนมาเป็นระบบสมัครใจ เห็นด้วยหรือไม่ ?

ผู้โหวต
295. คุณอาจจะไม่ได้รับอนุญาตให้คะแนนในสำรวจความนิยมนี้
  • เห็นด้วย

243 82.37%
  • ไม่เห็นด้วย

52 17.63%
    ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    70
    ได้รับคำขอบคุณ: 45
    บอกไม่ถูกนะ รด ตอนเรียนก้เบื่อๆนั่นล่ะ แต่พอจบมาได้ประสบการณ์และความทรงจำล้ำค่า ได้ไปบุกตลุยกับเพื่อนๆ มันประเมิณค่าไม่ได้จิงๆ

2. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Korat In Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    1,931
    ได้รับคำขอบคุณ: 37
    การเรียน รด. เป็นประสบการณ์หนึ่ง ในชีวิต ที่หาไม่ได้แน่นอน จากโลกภายนอก (เพราะการฝึกมันใกล้เคียงกับการเป็นทหาร แต่ไม่หนักเท่า)

การเรียน รด. ไม่ได้เป็นการหนีทหารครับ เพราะคุณเรียน รด. เท่ากับว่า คุณเป็นทหารไปแล้ว เป็นว่าที่สิบเอก (ถ้าจบปี3) ว่าที่ร้อยตรี (ถ้าจบปี5)

ผมว่ากฏนี้ มันเอื้อประโยชน์แค่คนบางกลุ่มนะ ไม่ครอบคลุมเท่าไหร่ มาตรฐานหลายๆอย่างเรายังเทียบต่างประเทศไม่ได้ครับ

แต่สิ่งที่ผมเห็นจากคนใกล้ตัวคือ บางคน นักเลงหัวไม้ มีเรื่องมีราวไปทั่ว พอไปเป็นทหารเกณฑ์ กลับมา เปลี่ยนไปอย่างกับคนละคน

ผมว่า การเกณฑ์ทหาร หรือไม่เกณฑ์ มีทั้งข้อดี และเสีย แล้วแต่คนจะมอง

ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย cantaloupes : 16th January 2013 เมื่อ 02:57
    Jokergameth >>> เหมือนบ้านหลังที่ 3

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Performance
    กล่าวขอบคุณ
    117
    ได้รับคำขอบคุณ: 583
    ต่างคนต่างมีเหตุผลของตัวองนะครับทุกท่าน

Fuuu' ..

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Narcos
    กล่าวขอบคุณ
    5,181
    ได้รับคำขอบคุณ: 15,257
    คนเราจะทำอะไรเพื่อประเทศชาติ จริงๆไม่ต้องเป็นแค่ทหารเป็นคนดีสังคมก็พอแล้วครับ

ผมว่าดีตรงที่มีการสมัครใจ

เพราะว่าทหารที่อยากเป็นจริงๆจะทุ่มเทและมีคุณภาพกว่ามาก

แล้วช่วงนี้ประชาชนเยอะมากที่สมัครเป็นทหาร เพราะเศรษฐกิจที่ไม่ค่อยดี

อย่างที่บอกว่าแรงงานขั้นต่ำ300โรงงานไม่รับ. ก็ยิ่งแย่ลง

ในขณะที่เงินเดือนทหารจะเพิ่มสูงขึ้น ใครๆก็อยากไปเป็นทหารครับ มั่นคงด้วย

และได้ข่าวว่าคนสมัครเขาได้นายสิบด้วยน่าจะดีนะครับ

คนไม่มีงานทำเยอะมากในประเทศไทย. มีโอกาสแบบนี้ทำไมเขาจะไม่เลือก

และการเกณทุกคน ทำให้ต้องเสียเงินหลวงกรือภาษีจากประชาชนมาก

ถ้าเป็นการสมัครและเต็มใจพร้อมฝึกเป็นทหาร ผมว่าเราจะบริหารเงินได้คุ้มกว่า

เสียเงินให้กับคนที่พร้อมรับใช้ชาติ ดีกว่าเสียให้กับคนที่ถูกบังคับครับ

การยกเลิกผมว่าไม่ได้ทำให้ทหารน้อยลง

เพราะปกติเกณ2ปีออก แต่รับสมัครนี่คือเข้ารับราชการนะครับต่อไป

นั่นคือทำให้มีทหารที่มีหัวใจรักอาชีพนี้จริง และพร้อมจะเสียสละ. มีมากขึ้นตังหากครับ

คุณภาพทหารก็จะสูงมากขึ้นครับ

พี่ผมก็เป็ทหาร โตขึ้นผมก็จะเป็นครับ

แต่จะเป็นนายร้อยตามพี่

ผมขอบอกทหารสบายมาก ทหารมีหน้าที่รบก็จริง แต่ทุกวันนี้ไม่มีสงครามครับ

พี่ผมฝึก3เดือนจบ

พี่ผมไปนั่งเฉยๆ่นเฟสบุ้คในค่าย รามอินทรา17 4โมงเย็นกลับบ้าน 8โมงทำงาน

รอรับเงินวันละ 500บาท หรือเดือนละ 15000. ดีขนาดไหนแล้ว

ผมไปเล่นกับพี่ที่ค่ายอย่างชอบ. เทพจริงงานไม่มีอะไรเลย รอรับตัง. เลิกงานไปเที่ยวสุดยอดสบายแล้วครับ+ +

นี่ยังเป็นแค่เงินเดือนนายร้อยใหม่ๆ

ผมพยายามรีบเรียนจบตามพี่ไปเลย 555

อยากไปใส่ชุดอ่อนสีเขียว ติดดาว นั่งเกาตูด. แล้วไปเที่ยวบ้าง

ทุกวันนี้ผมใส่ได้แค่ ชุดขาว ชุดกลม ชุดสัม ชุดแดง ขาดสีเขียวกับกากีจะไปเอามาให้ได้

ทุกสีเพื่อชาติและประชาชน

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ballba : 16th January 2013 เมื่อ 04:05

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 16 คนที่กล่าวขอบคุณ:

-[S]upremE [D]e [A]cE-
    กล่าวขอบคุณ
    1,442
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,446
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ BaCk To NaTuRe อ่านกระทู้
    ระดับนายกเลยครับ ท่านนี้ ฮ่าๆ หล่อๆหน่อย ใช่มั้ยครับ
    งี้แหละ คนรักคนชอบของตัวเอง ไม่มีใครอยากจะพูดถึงหรอกครับ เชื่อไหมว่าคนไทยลำเอียง ฮ่าๆๆ

กล่าวขอบคุณ
    1,463
    ได้รับคำขอบคุณ: 126
    ผมเรียนจบ ปี3 เมื่อปีที่แล้ว เป็นยังไงก็รอดูต่อไป
    ทำวันนี้ให้ดีที่สุด และอย่าหยุดถ้ายังไม่ถึงจุดสุดยอด

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,302
    เห็นด้วยให้คนพร้อมสมัครเป็นจะมีประสิทธิภาพมากกว่า
    สมมุติถ้าเกณท์ได้พวกไม่มีประสิทธิภาพมาจะเปลื่องงบประมาณ
    และบ้างคนไม่พร้อม แต่ทำอย่างอื่นได้ เช่น บ้างคนสมัครเป็นอาสากู้ภัย

อเมริกา เขายกเลิก เพื่อให้ทหารมีความสามารถและมีสิทธิเสรีภาพมากกว่า

IT Hardware
    กล่าวขอบคุณ
    5,163
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,101
    ก็แล้วแต่คนอยากเป็น ไม่ได้เกี่ยวเลย ผมก็ไม่อยากเป็น เพราะมันจะเสียเวลาหาเงินจริงๆ ตั้ง 2 ปี
    ไส่ลายเซ็นไม่ได้

The One
    :. Jitra Villa .:
    กล่าวขอบคุณ
    395
    ได้รับคำขอบคุณ: 753
    ตามความคิดผมเลยนะ เรื่องนี้หน่ะผมว่าดีนะที่เราจะยกเลิกไปเลย เพราะว่าอะไร? เพราะแถวบ้านผมมีเด็กคนนึงเรียนดีมากแต่ครอบครัวเขาไม่มีฐานะเค้ามีโอกาสที่จะเรียนต่อได้อีก

แต่ติดอย่างเดียวเค้าติดทหาร ผมรู้จักกับเขามาตั้งแต่เด็ก ๆแล้วครับเค้าบอกว่ากลัวการเป็นทหารเพราะตัวเขานั้นเป็นเด็กเรียนและคุณก็รู้ใช่ไหมครับเด็กเรียนนั้นไม่ชอบการกดขี่หรือบังคับอยู่แล้ว

ที่สำคัญเด็กพวกที่เรียนดี ๆเหล่านี้สังเกตุครับเค้าเป็นคนไม่สู้คน และไม่ค่อยกล้าที่จะทำอะไรอยู่แล้ว ตัวเค้านั้นต้องไปเป็นทหาร 2 ปี แต่ต้องเสียโอกาสอย่างหนึ่งในชีวิตเลยหล่ะ

ลองคิดดูครับมีเด็กแบบนี้หลายคนที่โดนการจับใบดำ-แดงและได้ไปเป็นทหาร พวกเขาสมควรที่จะเรียนสูง ๆเพื่อที่จะพัฒนาประเทศมากกว่า แต่มีคนที่เรียนสูง ๆจบมาตอนอายุ 25 26 นั้นเป็นพวกคนมีตัง

ยัดทหารทั้งนั้นแหละ แต่เด็กบางคนบ้านไม่มีฐานะอย่างเขาอาจจะเรียนดีกว่าพวกเด็กพ่อแม่มีตังก็ได้ แค่เขาเสียโอกาส 2 ปี ทำให้ชีวิตเขาไม่ได้อย่างที่เขาหวังให้กับพ่อแม่เลยครับ

เรื่องนี้ก็น่าคิดนะครับ คุณจะพูดไม่ได้หรอกว่าคนที่แต่งชุดทหารนั้นรักประเทศทั้งหมด การรักประเทศจำเป็นด้วยเหรอที่จะต้องเป็น ทหาร เรียนสูงแล้วไปพัฒนาประเทศไม่ดีกว่าหรอ

คนที่เป็นทหารนั้นอย่างที่ผมคิดเลยคือ ครอบครัวบรรพบุรุษเก่า ๆเป็นทหารทั้งนั้น จึงทำให้ตนมีความฝักใฝ่อยากเป็นทหารตั้งแต่เด็ก ๆคนพวกนี้เวลาได้เป็นทหารจะดีใจมากครับ และเวลาฝึกสอน

พวกเขาจะมีกะจิตกะใจที่จะเรียนวิชาทหาร ต่างกับคนที่ฝักใฝ่อยากเรียนสูงแต่ดันติดทหารพวกนี้จะเสียโอกาสในชีวิตเลยครับ เขาจะเศร้ามากและพออยู่ค่ายทหารก็จะไม่กล้าที่จะทำอะไร

เพราะสมองและร่างกายเขาหรือจิตใจเขาไม่ได้กำหนดมาว่าอยากจะเป็นทหารเค้าอยากเป็นคนเรียนสูง มีอนาคตที่ดี ลองคิดดูนะครับ

ปล.ความคิดเห็นส่วนตัว
    Breakeven

14. รายชื่อสมาชิกจำนวน 6 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2,070
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,554
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ matsushiro อ่านกระทู้
    พวกเราล้วนแล้วแต่ต้องผ่านการเกณฑ์ทหารหรือแม้แต่เรียน รด. แต่มีนักการเมืองท่านหนึ่ง รด. ท่านก็ไม่ได้เรียน ทหารท่านก็ไม่ได้เกณฑ์ ... น่าเสียดายนะครับ คนรักประเทศเขาก็เกณฑ์ก็รด.กันหมด ไม่รู้นับถือนักการเมืองท่านนี้กันไปได้อย่างไร น่าเสียดายจริงๆครับ . . . น่าเสียดายครับ
    กดไปสัก 8.00 อะครับ

ก็ไม่อยากจะพูดเรื่องการเมืองมากนะ แต่เห็นคุณพูดถึงก็อ่ะนะ

ปล.เลิกเกณฑ์ก็ดีครับ ได้เอาคนสมัครใจจริงๆๆไป แหะๆๆ
    Alexandra Daddario

Missing Top
    RTC+ Sattahip+Chonburi
    กล่าวขอบคุณ
    46
    ได้รับคำขอบคุณ: 465
    นี่ครับทหารใน ศูนย์ฝึกทหารใหม่ ที่ผมอาศัยอยู๋เนี่ยครับ จะมีทหารเกณฑ์ ทุกขนาดเลย ตั้งแต่ ผอมๆ แห้งๆ ไปจนถึง คนที่อ้วนมากๆ ซึ่งทหาร
    บางคนก็ร่างกายอ่อนแอ บางคนก็อ่าน-เขียนหนังสือ หรือ ตอบคำถามง่ายๆ ก็ไม่ได้ และที่เห็นได้ชัดสุดคือ ทหารบางคนก็ติดยา แอบเมาบ้าง

ชัดๆ สุดเลยก็สูบบุหรี่จัดมาก จนไอ แคกๆ บางคนก็ไม่ค่อยเท่าไรล่ะนะครับ ซึ่งทหารที่ร่างกายฟิตจริงๆ นี่มีอยู่น้อยมาก หรือมีความรู้ ก็มีไม่เยอะเช่นกัน
    ทหารบางคนก็ว่ายน้ำไม่เป็น บางคนก็วิ่งได้ ไม่เกิน 30 เมตรก็เหนื่อยละครับ ซึ่งจะเห็นได้ว่า ร่างกาย+ความรู้ ของทหารบางคนนี่ ไม่ได้พร้อมเลยครับ

แล้ว บวก กับ อุปกรณ์ อะไรที่ชำรุดไปอีก ทำให้มันยิ่งไม่พร้อมครับ ปืนบางกระบอกที่ใช้ฝึกก็ปลดระวางไปประมาณ 10 ปีได้ละครับ บางทีก็ยิงได้บ้างไม่ได้บ้าง
    เนี่ยระครับ ที่ผมเห็นอยู่บ่อยๆ ไม่รวมทหารที่ถูกจับแล้วถูก ขังกักกันอยู่ใน วิวัฒพลเมือง(เหมือนเรือนจำทหาร) ผมเห็นว่า ใช้ระบบสมัครเถอะครับ

เพราะผมไม่ได้เรียน รด. ครับ ฮ่าๆ
    WiTcast.|รายการ พอดแคส ของคนรักวิทยาศาสตร์ฟังกันเยอะๆนะครับ แล้วคุณจะรักวิทยาศาสตร์มากขึ้น

" Waiting for The End "
    " In Heart who love us "
    กล่าวขอบคุณ
    1,285
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,983
    ถึงเวลาสงครามผมเชื่อ ว่าคนไทย ไม่อยู่เฉยๆ แน่ครับ

Skyfall
    กล่าวขอบคุณ
    1,369
    ได้รับคำขอบคุณ: 551
    Blog Entries
    1
    ทำไมคิดว่าเรียน รด.แล้วต้องหนีทหาร อยากจะบอกนะครับ คำวว่า "นศท" มันคือการสมัครเข้ามาเป้นทหารรับใช้ชาติโดยตรง

ถ้าใครเรียนจะรู้เพราะครูฝึกเค้าจะพูดไว้ช่วงปี1-2 แล้วจะพูดบ่อยมาก เข้าใจไว้ซะนะครับ ว่ามันไม่ได้เป็นการหนีทหาร

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Shall we?
    .::PiC POst::. .:: Main Forum ::.
    กล่าวขอบคุณ
    7,859
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,541
    ถึงยกเลิกเกณฑ์ทหารผมก็จะเรียน รด. เห็นพี่บอกว่าสนุกมาก ถ้าได้เรียนก็จะรู้เอง

.::งอลเล่า::.
    กล่าวขอบคุณ
    193
    ได้รับคำขอบคุณ: 607
    ผมเพิ่งจะเข้า รด. ปี1เอง สรุปจะไม่มี เกณฑ์ทหาร อีกแล้วสินะตามหลังการยกเลิกตัดผมทรงนักเรียนมาติดติด - -
    .::CPU FX-4100/MB 970A-D3/RAM 4GB*2/VGA XFX r7770::.

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    17
    ได้รับคำขอบคุณ: 9
    ร.ด.เรียนมันก็ดี แต่ผมไม่ชอบที่ตัดเกรียน 555
    ปี3แล้วกำลังจะเข้าค่าย ถ้ายกเลิกนี่ผมขี้เกียจไปเลยนะ ผมยังไม่ตัดเลย
    อารมณ์ดีเพราะมีความสุข

ทัณฑ์บน ครั้งที่ 1
    กล่าวขอบคุณ
    938
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,126
    Blog Entries
    3
    เรื่อง รด. ก็ส่วน รด. มันเกี่ยวอะไรกับร่างยกเลิกเกณทหาร เรียนไปแล้วก็้เรียนไปเลยสิ

ส่วนคนที่กำลังจะจบ ปี3 แต่ทำไมต้องออกมาดิ้นด้วยจ๊ะ

มันยิ่งน่าสมเพจ ถ้ารู้จุดประสงค์ที่แท้จริงของการเรียน รด. เพื่อ.....อย่างคุณ

24. รายชื่อสมาชิกจำนวน 11 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    822
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,946
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jabbawockeez70 อ่านกระทู้
    ทำไมคิดว่าเรียน รด.แล้วต้องหนีทหาร อยากจะบอกนะครับ คำวว่า "นศท" มันคือการสมัครเข้ามาเป้นทหารรับใช้ชาติโดยตรง

ถ้าใครเรียนจะรู้เพราะครูฝึกเค้าจะพูดไว้ช่วงปี1-2 แล้วจะพูดบ่อยมาก เข้าใจไว้ซะนะครับ ว่ามันไม่ได้เป็นการหนีทหาร
    หรอครับ ส่วนมากเขาก็เรียนเพื่อหนีทหารทั้งนั้น......

กล้ายอมรับความจริงหน่อยครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย aspirineth : 16th January 2013 เมื่อ 12:27

26. รายชื่อสมาชิกจำนวน 7 คนที่กล่าวขอบคุณ:

「Kurumi Tokisaki」
    くるみ Kurumi !!!!!!
    กล่าวขอบคุณ
    1,912
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,832
    ยังไงก็เถอะ ผมก็เป็นอยู่ดี ตอนนี้ก็ รอ 21 ^ ^Y

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สาวนิ่งน่ารัก!!
    กล่าวขอบคุณ
    645
    ได้รับคำขอบคุณ: 704
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ aspirineth อ่านกระทู้
    หรอครับ ส่วนมากเขาก็เรียนเพื่อหนีทหารทั้งนั้น......

กล้ายอมรับความจริงหน่อยครับ
    เพื่อนผม 95 เปอร์เซ็นเรียน รด. เพราะไม่อยากเป็นทหารครับ เพราะเมื่อจบปี3มันก็ออกกันหมดแล้วไม่ต่อกันหรอก
    ส่วนอีก 4 เปอร์เซ็นต์อยากได้ยศครับเลยเรียนต่อจนถึง ปี5
    และ 1 เปอร์เซ็นต์อยากเป็นจริงๆแต่ร่างกายไม่ให้ (มันตาบอดสี) แต่มันอยากเป็นมันเลยเรียนถึงปี 5

แค่นี้แหละครับ

30. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

WhitePony
    กล่าวขอบคุณ
    198
    ได้รับคำขอบคุณ: 871
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ piekie อ่านกระทู้
    ไม่ได้เกณฑ์ทหาร ชายไทยเสียชาติเกิดจริงๆ...นี่ประเทศนี้มันเกิดอะไรขึ้น อีกที่หนึ่งก็จะให้นักโทษชั้นดี ไปรับโทษอยู่ที่บ้าน...
    ประเทศไทยน้อ ประเทศไทย ทำไมไม่คนคิดที่จะเอาเด็กอาชีวะตีกัน เด็กแว้นกวนเมือง ไปเป็นทหารลงใต้บ้างว่ะ
    ไม่ได้ว่าไม่ดีน่ะครับแต่เรื่องนี้มันพูดยังไงก็ไม่มีใครผิดใครถูกหลอกครับบางคนอยากเป็นบางคนไม่อยากเป็น มันสิทธ์ของเขาที่จะชอบไม่ชอบสิ่งเหล่านั้น คนรู้จักผมคนหนึ่งช่วงนั้นเค้าเรียนจบ ยังไม่ทันรับปริญญาก็ได้งานได้การทำดีๆเลยครับ แต่พอถึงวันต้องคัดเลือกทหาร สรุปได้ไปทหารเรือผลัด 4 ครับ ผลัด 4 นี่ต้องรอกว่าจะได้ไปต้องข้ามปีกันเลยทีเดียว แล้วเวลาที่รอก็ทำงานโอกาสทางหน้าที่การงานมันก็น้อยลงเรื่องสัญญาเงินเดือนพวกนี้ เพราะรู้ทั้งรู้ต้องไปเกณฑ์ทหาร บางที่ยังไม่ผ่านการจับใบดำใบแดงนี่ไม่รับสมัครงานเลยน่ะครับ ก็เป็นได้แต่ลูกจ้างทั่วไปอะครับ

32. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Missing Top
    RTC+ Sattahip+Chonburi
    กล่าวขอบคุณ
    46
    ได้รับคำขอบคุณ: 465
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jabbawockeez70 อ่านกระทู้

ความเข้มงวดมันต่างกันราวฟ้ากับเหวล่ะครับ คนที่มาเรียนนี่ก็ไม่อยากเป็นทหารกันทั้งงั้น
    บอกเหตุผลที่มาสมัครเพื่อเรียนได้ไหมอ่ะครับ ที่ไม่ใช่ว่้า ผมจะได้ไม่ต้องเกณฑ์ทหารอีกแล้ว

ส่วนตัวผมก็ไม่อยากเรียน รด. ไม่อยากเกณฑ์ ไม่อยากเป็นทหาร เพราะผมขี้เกียจโดยสันดาร
    บวกกับผมอยู่กับ เรื่องทหารมาตั้งแต่เกิดด้วย แต่ถ้าได้เกณฑ์ผมก็เกณฑ์ล่ะครับ

ผมรอลุ้นดวง อย่างเดียว ฮ่าๆ ผมไม่ได้ว่าคนเรียน รด. นะเรียนก็เรียนไปเหอะครับ แต่อยากให้รู้ว่า
    ความเข้มงวดในการฝึก และ อะไรอีกหลายๆ อย่าง มันแตกต่างกันลิบลับ อย่าเอาไปเทียบกันเลยครับ
    WiTcast.|รายการ พอดแคส ของคนรักวิทยาศาสตร์ฟังกันเยอะๆนะครับ แล้วคุณจะรักวิทยาศาสตร์มากขึ้น

ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ
    กล่าวขอบคุณ
    14,834
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,727
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ piekie อ่านกระทู้
    ไม่ได้เกณฑ์ทหาร ชายไทยเสียชาติเกิดจริงๆ...นี่ประเทศนี้มันเกิดอะไรขึ้น อีกที่หนึ่งก็จะให้นักโทษชั้นดี ไปรับโทษอยู่ที่บ้าน...
    ประเทศไทยน้อ ประเทศไทย ทำไมไม่คนคิดที่จะเอาเด็กอาชีวะตีกัน เด็กแว้นกวนเมือง ไปเป็นทหารลงใต้บ้างว่ะ
    ไม่เสียครับ ทำไมคุณต้องดูถูกคนที่ไม่ได้ไปเกณฑ์ทหารด้วย คนที่เสียชาติเกิดคือคุณเอง เอาแต่ดูถูกคนในชาติตัวเอง เคยคิดเรื่องส่วนตัวของคนอื่นมั้ย
    ไปเรียนรด ยังดีกว่าไปเกณฑ์ทหาร คนเรียนรด เขาคิดถึงอนาคต
    เป็นผม ผมเรียนรด เพื่อไม่ให้เสียเวลาเรียนในอนาคต

การเป็นชายไทยที่ดีไม่จำเป็นต้องไปเกณฑ์ทหาร แต่มันสำคัญที่ว่าคุณทำอะไรให้ประเทศ
    ส่วนตัวผม เรียน รด ไม่ต้องไปเกณฑ์ทหาร เอาเวลาไปเรียนเพื่อนำมาพัฒนาประเทศ

ที่สำคัญประเทศไทยไม่ได้อยู่ในภาวะสงคราม

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jomemy อ่านกระทู้
    เกิดเป็นลูกผู้ชายแต่กลัวการเป็นทหาร ผมแนะนำ ให้คนเหล่านั้นที่กลัวการเป็นทหารไปเป็น ตุ๊ดแทน ซะเถอะครับ
    ไม่เป็นคุณจะทำไม คิดว่าเป็นลูกผู้ชายแล้วมาดูถูกคนอื่น นี่คุณใช่คนไทยมั้ย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย babymaster : 19th January 2013 เมื่อ 18:05

35. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Avalanche's Fanboy
    กล่าวขอบคุณ
    574
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,138
    กระทู้นี่มีแต่เด็กกลัวอนาคตจริงๆ

37. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    48
    ได้รับคำขอบคุณ: 139
    เรียนรด.สนุกดีออกนะผมว่า น่าเบื่อไปบ้างเวลานั่งฟังครูฝึกสอน แต่เวลาเข้าค่ายภาคสนามนิ ผมว่ามันเป็นประสบการณ์อะไรที่แทบจะหาไม่ได้อีกแล้ว นอนก็นอนกับเพื่อน กินก็กินกับเพื่อน อาบน้ำก็แก้ผ้าอาบด้วยกัน ขนาดไปเข้าส้วมยังให้มันไปเฝ้าเลย 555 ยังไงผมก็ผ่านช่วงเวลานั้นมาได้ด้วยดี เป็นประสบการณ์ดีๆครับ
    แล้วการเรียนรด.คุณก็เป็นเสมือนกำลังสำรองของชาติแล้วหนิครับ คนที่เรียนรด.สูงขึ้นไปอีก ยศที่มีก็จะเพิ่มนิครับ ส่วนจะว่าเรียนรด.เพื่อหนีทหารมั้ย ผมถามหน่อย แล้วการจับได้ใบแดงแล้วยัดตังมันเป็นวิธีที่ถูกหรือเปล่า . . .
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Breakboyz : 16th January 2013 เมื่อ 12:53
    PhenomII X4 945, Ram4GDDR3, VGA:HIS 6850, Tagan TG600-U37 600w