ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ดูผลการโหวต: ยกเลิกการเกณฑ์เปลี่ยนมาเป็นระบบสมัครใจ เห็นด้วยหรือไม่ ?

ผู้โหวต
295. คุณอาจจะไม่ได้รับอนุญาตให้คะแนนในสำรวจความนิยมนี้
  • เห็นด้วย

243 82.37%
  • ไม่เห็นด้วย

52 17.63%
    ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    77
    ได้รับคำขอบคุณ: 110
    เดี๋ยวนี้ ใคร ตัวใหญ่ๆ สูงๆ แล้วโดนเป็นทหาร เขาจับลง 3 จังหวัดหมดแหละครับ

╰☆╮╰☆╮╰☆╮╰☆╮╰☆╮
    สิงอยู่ในเมะฮาเร็มทั่วๆไป =w=b
    กล่าวขอบคุณ
    239
    ได้รับคำขอบคุณ: 303
    แล้ว รด. ที่เราเรียนจบมามันคืออาร๊ายยยย................

จอมโจร 1412 แห่ง JKG
    กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 943
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ FROZEN อ่านกระทู้
    ตามความคิดผมเลยนะ เรื่องนี้หน่ะผมว่าดีนะที่เราจะยกเลิกไปเลย เพราะว่าอะไร? เพราะแถวบ้านผมมีเด็กคนนึงเรียนดีมากแต่ครอบครัวเขาไม่มีฐานะเค้ามีโอกาสที่จะเรียนต่อได้อีก

แต่ติดอย่างเดียวเค้าติดทหาร ผมรู้จักกับเขามาตั้งแต่เด็ก ๆแล้วครับเค้าบอกว่ากลัวการเป็นทหารเพราะตัวเขานั้นเป็นเด็กเรียนและคุณก็รู้ใช่ไหมครับเด็กเรียนนั้นไม่ชอบการกดขี่หรือบังคับอยู่แล้ว

ที่สำคัญเด็กพวกที่เรียนดี ๆเหล่านี้สังเกตุครับเค้าเป็นคนไม่สู้คน และไม่ค่อยกล้าที่จะทำอะไรอยู่แล้ว ตัวเค้านั้นต้องไปเป็นทหาร 2 ปี แต่ต้องเสียโอกาสอย่างหนึ่งในชีวิตเลยหล่ะ

ลองคิดดูครับมีเด็กแบบนี้หลายคนที่โดนการจับใบดำ-แดงและได้ไปเป็นทหาร พวกเขาสมควรที่จะเรียนสูง ๆเพื่อที่จะพัฒนาประเทศมากกว่า แต่มีคนที่เรียนสูง ๆจบมาตอนอายุ 25 26 นั้นเป็นพวกคนมีตัง

ยัดทหารทั้งนั้นแหละ แต่เด็กบางคนบ้านไม่มีฐานะอย่างเขาอาจจะเรียนดีกว่าพวกเด็กพ่อแม่มีตังก็ได้ แค่เขาเสียโอกาส 2 ปี ทำให้ชีวิตเขาไม่ได้อย่างที่เขาหวังให้กับพ่อแม่เลยครับ

เรื่องนี้ก็น่าคิดนะครับ คุณจะพูดไม่ได้หรอกว่าคนที่แต่งชุดทหารนั้นรักประเทศทั้งหมด การรักประเทศจำเป็นด้วยเหรอที่จะต้องเป็น ทหาร เรียนสูงแล้วไปพัฒนาประเทศไม่ดีกว่าหรอ

คนที่เป็นทหารนั้นอย่างที่ผมคิดเลยคือ ครอบครัวบรรพบุรุษเก่า ๆเป็นทหารทั้งนั้น จึงทำให้ตนมีความฝักใฝ่อยากเป็นทหารตั้งแต่เด็ก ๆคนพวกนี้เวลาได้เป็นทหารจะดีใจมากครับ และเวลาฝึกสอน

พวกเขาจะมีกะจิตกะใจที่จะเรียนวิชาทหาร ต่างกับคนที่ฝักใฝ่อยากเรียนสูงแต่ดันติดทหารพวกนี้จะเสียโอกาสในชีวิตเลยครับ เขาจะเศร้ามากและพออยู่ค่ายทหารก็จะไม่กล้าที่จะทำอะไร

เพราะสมองและร่างกายเขาหรือจิตใจเขาไม่ได้กำหนดมาว่าอยากจะเป็นทหารเค้าอยากเป็นคนเรียนสูง มีอนาคตที่ดี ลองคิดดูนะครับ

ปล.ความคิดเห็นส่วนตัว
    แล้วทำไมเค้าไม่เรียนรด.ล่ะครับ เด็กปวช.ส่วนใหญ่เรียนรด.ส่วนนึงผมไม่เถียงเลยว่าเพราะเค้าต้องการที่จะไม่ต้องไปเสียเวลากับการโดนเกณท์ทหาร ถ้าไม่อยากเอาอนาคตที่คุณเห็นแน่ๆว่าสดใสไปเสี่ยงก็เป็นทหารตั้งแต่ตอนเรียนด้วยการเรียนรด.มันไปเลยซะก็จบ ไม่ต้องเอาอนาคตไปฝากไว้กับใบดำที่เราไม่รู้จะได้รึเปล่า พวกเราเด็กสายอาชีพล้วนแต่ต้องการจบแล้วมีงานทำเลยทั้งสิ้นไม่งั้นไม่เรียนสายอาชีพให้เหนื่อยหรอก

Kill Me Baby
    กล่าวขอบคุณ
    11,069
    ได้รับคำขอบคุณ: 940
    ผมไม่ดีใจ เพราะ ผมอยากเป็น ทหาร T T

มาถึงวันนี้แล้ว ความฝันยังไม่สำเร็จสักที
    ชีวิตผมรายล้อมไปด้วยกำลังใจและคำคมรอบกาย แต่สิ่งเหล่านั้น ไม่เคยผลักดันให้ผม "ต่อสู้" ได้เลย

กล่าวขอบคุณ
    421
    ได้รับคำขอบคุณ: 520
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ chayatorn อ่านกระทู้
    แล้วทำไมเค้าไม่เรียนรด.ล่ะครับ เด็กปวช.ส่วนใหญ่เรียนรด.ส่วนนึงผมไม่เถียงเลยว่าเพราะเค้าต้องการที่จะไม่ต้องไปเสียเวลากับการโดนเกณท์ทหาร ถ้าไม่อยากเอาอนาคตที่คุณเห็นแน่ๆว่าสดใสไปเสี่ยงก็เป็นทหารตั้งแต่ตอนเรียนด้วยการเรียนรด.มันไปเลยซะก็จบ ไม่ต้องเอาอนาคตไปฝากไว้กับใบดำที่เราไม่รู้จะได้รึเปล่า พวกเราเด็กสายอาชีพล้วนแต่ต้องการจบแล้วมีงานทำเลยทั้งสิ้นไม่งั้นไม่เรียนสายอาชีพให้เหนื่อยหรอก
    ผมเข้าใจว่านายคนนี้เขาอาจไม่ผ่านตอนคัด รด. เขาเลยได้เกณฑ์ทหาร

ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ
    กล่าวขอบคุณ
    14,834
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,727
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ chayatorn อ่านกระทู้
    ก็เพราะติดเรียนหนังสือ อ่านหนังสือ เรียนพิเศษไง ธรรมชาติของเด็กเรียน

กล่าวขอบคุณ
    292
    ได้รับคำขอบคุณ: 326
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kaakkung อ่านกระทู้
    ดีมากเลย ใครอยากเป็นก็เป็น ใครไม่อยากเป็นก็ไม่ต้องเป็น เพิ่มเงินเดือนทหารให้มากขึ้น เพิ่มสวัสดิการให้ทั่วถึง เดี๋ยวคนก็สมัครทหารกันเองแหละ

ใช่ครับผมว่า ทหาร 100 คนที่ถูกบังคับเทียบ ไม่ได้กับ 10 คนที่มาด้วยใจเลย
    " เขาว่ากันว่าความฝันเป็นจริงได้ แต่เขาคงลืมนึกไปว่าฝันร้ายก็เป็นความฝันเหมือนกัน "

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    3,194
    ได้รับคำขอบคุณ: 383
    ก็ยัง ศึกษาอะนะ ไม่ได้เลิกจริงๆ

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    292
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bassurachar อ่านกระทู้
    ก็ยัง ศึกษาอะนะ ไม่ได้เลิกจริงๆ
    ก็ต้องรอดูต่อไปครับ .
    " เขาว่ากันว่าความฝันเป็นจริงได้ แต่เขาคงลืมนึกไปว่าฝันร้ายก็เป็นความฝันเหมือนกัน "

PONY is magic
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 758
    ผมสนับสนุนให้สำเร็จครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย qqweew : 19th January 2013 เมื่อ 12:44

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Good Gamer
    กล่าวขอบคุณ
    382
    ได้รับคำขอบคุณ: 197
    ถามว่ามันดีไหม?...มันก็ดีนะเพื่อรับเฉพาะคนที่พร้อมจะเป็นจริงๆอยากเป็นจริงๆไม่ใช่การบังคับจิตใจกัน เพราะคนที่มาสมัครใจเป็นเขาต้องคิดไว้บ้างแล้วอาจจะมีซักวันที่ต้องตายในหน้าที่ คงจะมีไม่กี่คนที่คิดจะเป็นทหารแล้วสบายๆไม่ต้องตายหรอก โดยเฉพาะปัจจุบันนะครับ

ถามว่ามันไม่ดีรึเปล่า?....มันก็คงจะไม่ดีมั้งถ้า ไม่มีใครมาสมัครเลยแล้วจะเอากำลังพลจากไหนไปปกป้องประเทศรั้วประเทศอ่อนแอแล้วอะไรจะเกิดขึ้นล่ะทีนี้

ถามถึงตัวผม...ผมก็ว่ามันดีนะเพราะผมไม่ได้เรียน ร.ด. 55555+ ไม่ชอบออกกำลังกายไม่ชอบเหนื่อยทุกวันนี้ลงพุงแล้วว 5555 แหมก็นะผ่อนผันไปแล้ว จบ ป.ตรี ครุ ค่อยว่ากัน

ถ้าจะยกเลิกก็ต้องเพิ่มสวัสดิการให้ทหารเยอะๆเลยเงินเดือนก็ต้องเพิ่ม เพื่อจูงใจและเป็นกำลังใจแรงใจให้คนที่เป็นอยู่และอยากเป็น ไหนจะครอบครัวต้องมีหลักค้ำประกันให้เค้าวางใจได้หากเขาเป็นอะไรไป ครอบครัวเขาจะต้องได้รับการตอบแทนให้สมกับที่เขาสละชีพเพื่อชาติ ไม่ใช่เพียงแค่ มาช่วยจัดงานศพให้ยิ่งใหญ่ แต่หลังจากนั้นล่ะครอบครัวเขาจะอยู่อย่างไร? ก็ต้องคิดเช่นกัน

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ youthgts อ่านกระทู้
    สาเหตุที่ยกเลิก เห็นว่า เป็นการใช้งบประมาณประเทศ เยอะมาก ปีๆ นึง คนเกนฑ์ทหารตั้งเท่าไร ประเทศเราก็สงบอยู่แล้ว ไม่มีศัตรูที่ไหน ควรจะเอางบที่ใช้กับการเกนฑ์ทหาร มาบริหารประเทศให้ดีกว่าเดิม เหมือนสหรัฐอะไรอย่างงี้ ตัวผมเองก็ว่าดีนะ
    จริงเหรอครับ เห็นปฏิวัติทีก็ขนกำลังพล ขนรถถังกันมาที จนแทบจะไม่แน่ใจอยู่แล้วว่าประเทศเรานี่มันประชาธิปไตยหรือเผด็จการทหารกันแน่
    คำสั่งยิงก็มี มีการกำหนดfire zone แถมมีการออกกฏอัยการศึก อนาคตก็ร่ำๆว่าจะมีอีกรอบ ตราบใดที่เมืองไทยยังล่าแม่มดกันอยู่
    ทหารเมืองไทยไม่ได้มีไว้ยิงข้าศึกครับ แต่เอาไว้ยิงประชาชนนี่แหละ โจรใต้ทุกวันนี้ยังทำอะไรไม่ได้ แต่ยิงประชาชนตัวเองนี่ตายกันเกลื่อนวัดแถมปิดข่าวไม่มิดอีกต่างหาก อิ๊ๆๆๆ

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    3
    ได้รับคำขอบคุณ: 25
    บอกได้คำเดียว.....ขอ + ไว้ก่อน

กล่าวขอบคุณ
    559
    ได้รับคำขอบคุณ: 183
    ผม จะจบ ม.6 อยุ่แล้ว จะไป สมัคร ทหารอากาศ ครับ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    4
    ได้รับคำขอบคุณ: 48
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jomemy อ่านกระทู้
    เกิดเป็นลูกผู้ชายแต่กลัวการเป็นทหาร ผมแนะนำ ให้คนเหล่านั้นที่กลัวการเป็นทหารไปเป็น ตุ๊ดแทน ซะเถอะครับ
    ตามนั้น

กลัวกันจังเป็นทหาร แต่อยากเป็นนักเลง ให้เด็กมันยกมือไหว้ แต่การเป็นทหารแค่6เดือนยังกลัว ตุ๊ดวะ

ชายไทย ย้ำนะว่าชายไทย สิ่งที่ต้องทำให้ครบคือ 1.เรียนจบ 2.เกณฑ์ทหาร 3.บวชแทนคุณบิดา-มารดา 4.แต่งงาน ?

ทำครบแล้วค่อยเรียกตัวเองว่าผู้ชาย

พิมพ์ภาษาไทยผิดอยู่เรื่อย
    พืษณุโลก/LA/Tokyo
    กล่าวขอบคุณ
    2,108
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,794
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ optionz อ่านกระทู้
    ตามนั้น

กลัวกันจังเป็นทหาร แต่อยากเป็นนักเลง ให้เด็กมันยกมือไหว้ แต่การเป็นทหารแค่6เดือนยังกลัว ตุ๊ดวะ

ชายไทย ย้ำนะว่าชายไทย สิ่งที่ต้องทำให้ครบคือ 1.เรียนจบ 2.เกณฑ์ทหาร 3.บวชแทนคุณบิดา-มารดา 4.แต่งงาน ?

ทำครบแล้วค่อยเรียกตัวเองว่าผู้ชาย
    แล้วคนดีที่ไม่ได้เป็นนักเลงและไม่อยากเป็นทหารละครับ? เอาเวลาตรงนั้นไปทำมาหากินหรือไปช่วยเหลือครอบครัวดีกว่า ถ้าโดนส่งลงใต้โดยโดนบังคับละ ถ้าตายขึ้นมาละก็ เสียหายเลยนะครับ

แล้วผู้ชายต่างประเทศละครับ ผู้ชายที่อยู่ในประเทศที่ไม่มีเกณฑ์ทหาร เขาไม่อยากเป็นทหาร เขาเลยไม่เป็น คุณจะบอกว่าพวกเขาเป็นตุ๊ดหรอครับ

21. รายชื่อสมาชิกจำนวน 9 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    21
    ได้รับคำขอบคุณ: 35
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ saman14 อ่านกระทู้
    ถ้า จขกท. มาเรียนรด.เพราะหนีทหาร ก็ออกไปเลยครับ อยู่ไปก็ไม่มีความสุขหรอก

ผมเรียนรด.จบปี3แล้ว อยากบอกว่า เรียนรด.มันมีอะไรมากกว่าที่คุณคิดว่าจะมาเพราะหนีทหา

ตอนแรกผม ก็คิดแบบ จขกท.นะ เข้าไปเรียนเพื่อหนีทหาร แต่เข้ามาเรียนจริงๆ ก็สนุกดี อาจจะฝึกหนัก น่าเบื่อบ้าง แต่เชื่อผมสิ เรียนจบแล้ว ประสบการณ์และผลตอบแทนที่ได้ มันคุ้มครับ

ส่วนเรื่อง จะยกเลิกเกณฑ์ทหาร จริงๆก็ดีนะ จะได้คนที่พร้อม เรื่องจิตใจเข้าไปรับใช้ชาติ

ปล.ขอนับถือคนที่เรียนรด.หรือตั้งใจสมัครทหารเพื่อไปรับใช้ชาติอย่างเต็มใจนะครับ
    ทำไมนายหล่อจังอะ ตอบเอาเท่จริงๆ ^^ ล้อเล่นครับๆๆ สุดยอดจริงๆนายนี้

กล่าวขอบคุณ
    292
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ optionz อ่านกระทู้
    ตามนั้น

ขอแสดงความคิดเห็นนะครับ

ผมว่าคนที่ ไม่อยากเป็นทหารเนี่ย เค้าคงไม่ได้ กลัวการเป็นทหาร หรือ อยากเป็นนักเลงกันทุกคนหรอกครับ
    ในความคิดของผมนะ ผมไม่ได้กลัวการเป็นทหารหรอก เพราะ รด. ผมก็เรียนแต่ว่า ผมมีความถนัดทางด้านภาษามากกว่า ผมว่าเรียนจบม.6 ผมจะไปเรียนต่างประเทศ ใช้ความถนัดของผมให้ได้คุ้มค่าที่สุด
    พออายุ 21 ผมจะได้ตั้งใจเรียนให้จบจะได้ไม่ต้องมาห่วงด้านนี้ ผมว่าหลายคนก็คิดอย่างนี้นะ ที่เค้าไม่อยากเป็นอาจเป็นเพราะว่า เค้ามีความสามารถด้านอื่นมากกว่านะครับ

"สู้ให้คนเหล่านั้นตั้งใจร่ำเรียนวิชาสาขาที่ถนัดไปพัฒนาประเทศด้านอื่นดีกว่า"

24. รายชื่อสมาชิกจำนวน 11 คนที่กล่าวขอบคุณ:

มุ่งหน้าหาความลับของโลกต่
    กล่าวขอบคุณ
    26
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,716
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pongboyza อ่านกระทู้

ผมว่าคนที่ ไม่อยากเป็นทหารเนี่ย เค้าคงไม่ได้ กลัวการเป็นทหาร หรือ อยากเป็นนักเลงกันทุกคนหรอกครับ
    ในความคิดของผมนะ ผมไม่ได้กลัวการเป็นทหารหรอก เพราะ รด. ผมก็เรียนแต่ว่า ผมมีความถนัดทางด้านภาษามากกว่า ผมว่าเรียนจบม.6 ผมจะไปเรียนต่างประเทศ ใช้ความถนัดของผมให้ได้คุ้มค่าที่สุด
    พออายุ 21 ผมจะได้ตั้งใจเรียนให้จบจะได้ไม่ต้องมาห่วงด้านนี้ ผมว่าหลายคนก็คิดอย่างนี้นะ ที่เค้าไม่อยากเป็นอาจเป็นเพราะว่า เค้ามีความสามารถด้านอื่นมากกว่านะครับ

"สู้ให้คนเหล่านั้นตั้งใจร่ำเรียนวิชาสาขาที่ถนัดไปพัฒนาประเทศด้านอื่นดีกว่า"
    พูดได้ถูกใจมากท่าน
    "จงทำในสิ่งที่เชื่อและจงเชื่อในสิ่งที่ทำ
    Space & Future Club เข้ามาได้ครับ

26. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    572
    ได้รับคำขอบคุณ: 61
    คงไม่มีคนเรียนเลยอ่ะครับ

ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ
    กล่าวขอบคุณ
    14,834
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,727
    ตามนั้น

แล้วคนนับถือคริสต์ไม่ใช่ผู้ชายหรอ เพราะไม่ได้บวชให้บิดามารดา
    กรุณาอย่าเอาเหตุผลเล็กๆมาตัดสินเรื่องใหญ่

29. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    171
    ได้รับคำขอบคุณ: 11
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ piekie อ่านกระทู้
    ไม่ได้เกณฑ์ทหาร ชายไทยเสียชาติเกิดจริงๆ...นี่ประเทศนี้มันเกิดอะไรขึ้น อีกที่หนึ่งก็จะให้นักโทษชั้นดี ไปรับโทษอยู่ที่บ้าน...
    ประเทศไทยน้อ ประเทศไทย ทำไมไม่คนคิดที่จะเอาเด็กอาชีวะตีกัน เด็กแว้นกวนเมือง ไปเป็นทหารลงใต้บ้างว่ะ
    ทำอย่างงั้นไม่ได้หรอกครับ ต้องคิดถึงหัวอกพ่อแม่ เค้าด้วย ท่าเอาลงไปใต้เกิดตายขึ้นมาคนที่ไจสลายคือ พ่อแม่ ตายไม่เท่าไหร่ ท่าพิการขึ้นมานี้สิ เป็นภาระพ่อแม่ เค้าอีก เรื่องอย่างี่ต้องรอบคอบ ครับ

ขอรวยบ้างเถอะ
    กล่าวขอบคุณ
    1,991
    ได้รับคำขอบคุณ: 417
    เพื่อนผมหลายจะเป็นจะตาย เเต่ต้องไปสอบ จะได้ยศดีๆหน่อย เเต่สอบก็มีเส้นมียัดกัน เเบบนี้ก็ดี เพื่อนผมจะได้สมัครเอาเลย เเล้วค่อยไปเลื่อนยศเอา

ปลล. +ค่าเสี่ยงภัย+เบี้ยเลี้ยงเยอะๆ ไปกันพรึบเเน่นอน 55+
    A8-6600K/GSKILL:8GBDDR3:1333/HD:BLUE500GB/GTX950/LOW720PALLGAMES

กล่าวขอบคุณ
    287
    ได้รับคำขอบคุณ: 300
    เดือนหน้าผมกำลังใจะไปเขาชนไก่ปีสุดท้าย เป็นงี้ผมก็โดดได้สินะ 5555555555555555555555555555555555+
    อาวุธดี ไม่ได้ทำให้คนเก่ง ปากกาดี ไม่ได้ทำให้ ฉลาด

กล่าวขอบคุณ
    4
    ได้รับคำขอบคุณ: 48
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pongboyza อ่านกระทู้

แค่ 6 เดือน ? มันไม่ทำลายชีวิตคุณทั้งชีวิตมั้ง ? ไมใช่2ปี ? ผมผ่านมาแล้ว ฝึก3เดือน ขึ้นกองพันทำงานเอกสารอีก3เดือน ปลด ออกมาทำงานต่อ ?

ผมก็ไม่ได้ว่า การเล่น ร.ด. เนี่ย ไม่ได้ว่านะ เห็นมากับตามีแต่ เก กับ ตุ๊ด ผมยังคิด " เนี่ยนะกำลังสำรองของชาติ "

แแล้วบอกไม่กลัวหรอกทหาร แล้วทำไม กับแค่สละความสบาย6เดือนมารับใช้ชาติ มันจะทำลายชีวิตคุณทั้งชีวิตเหรอ ? คิดเอาเอง

แล้วไอ้พวกบอก เกิดสมัครไปแล้วโดนลงใต้ละ

ผมบอกเลยนะ พวกที่ลงนะเขาถามความสมัครใจ ไม่ได้บังคับ เพื่อนผมตอนนี้ก็อยู่ ในระหว่างที่คุณนั่งเล่นเกมส์ โหลดบิต ดูFacebook

พวกเขาต้องเดินลาดตะเวน จะโดนยิงตอนไหนก็ไม่รู้ ตายกันทุกวัน แต่ข่าวไม่ออก คุณรู้กันไหม ?

จะพูดอะไรก็คิดบ้างคับ คนไม่เคยเป็นทหาร ไม่รู้หรอก

ทหารมันไม่ได้ลำบาก อย่างที่คุณๆคิดหรอกนะครับ เด็กส่วนใหญ่จะมองว่า ทหาร = ลำบาก โหดแน่

จริงๆมันมีทุกอารมณ์ครับ ทั้งสุข มัน เศร้า โหด กดดัน ลำบาก ร้องไห้ เขาไม่พาคุณไปตายหรอก ฝึกนะไม่ใช่ไปรบ ไม่รู้จะกลัวอะไรกัน

ไม่ได้เข้ามาคุณไม่รู้หรอก ที่เขาเรียก วิทยาลัยผู้ชาย เป้นยังไง เวลากินเหล้าคุยเรื่องโดนไปทหาร คุยยังไงก็ไม่หมด

นี้ความคิดผม เข้าใจครับ ความคิดไม่ต่างสงครามไม่เกิด แต่ที่ผมพิมพ์เรื่องจริงทั้งนั้น ผ่านมาแล้วกล้าพูดครับ ว่าผมก็ผ่านจุดที่คนอื่นกลัวมาได้ ??? แล้งคุณละว่าไง

34. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: