ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ดูผลการโหวต: ยกเลิกการเกณฑ์เปลี่ยนมาเป็นระบบสมัครใจ เห็นด้วยหรือไม่ ?

ผู้โหวต
295. คุณอาจจะไม่ได้รับอนุญาตให้คะแนนในสำรวจความนิยมนี้
  • เห็นด้วย

243 82.37%
  • ไม่เห็นด้วย

52 17.63%
    ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    73
    ได้รับคำขอบคุณ: 255
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jamebanjen อ่านกระทู้

แล้วผมบอกตอนไหนว่าไม่จำเป็นต่อประเทศ
    เดี๋ยวผมจะเคลียร์ให้คุณเองครับ

ไปเรียนรด ยังดีกว่าไปเกณฑ์ทหาร คนเรียนรด เขาคิดถึงอนาคตและที่สำคัญประเทศไทยไม่ได้อยู่ในภาวะสงคราม
    ถ้อยคำที่คุณกล่าว มันทำให้เห็นว่าทหารไม่จำเป็นต่อประเทศและพวกเค้าไม่มีอนาคต (คุณเรียน รด.คุณมีอนาคตคุณก็เรียนไปคุณเอาการเกณฑ์ทหารมาเกี่ยวทำไม)

และถ้อยคำนี้"ก็รู้ว่าเสี่ยงตายไง ยังดีกว่าจับไปเป็นทหาร ให้ไปเสี่ยงตาย" แล้วคนที่ตายไปแล้วละครับ คุณคงคิดว่าพวกเขาโง่ละสิครับที่ไม่เป็นนักวิทยาศาสตร์เหมือนคุณ

เอาเด็กที่แข็งแกร่งทางสมองมาใช้กำลังมันไม่สมควร
    คุณเห็นทหารไม่มีการศึกษาหรอครับ และเค้ามีการฝึกครับรับรองแกร่งทางกายแน่นอน

(ส่วนตัว : คุณจำตอนน้ำท่วมมั้ยครับ ผมไม่เห็นนักวิทยาศาสตร์มาช่วยชาวบ้าน ผมเห็นแต่ทหารน่ะครับ)

อย่าเอานักวิทยาศาสตร์มาเปรียบเทียบกับทหารเลยครับ
    กรุณาให้เกียตริพวกเค้าเหล่านี้ด้วยครับ

ปล.ผมเห็นเค้าดูถูกทหารผมแค่กู้เกียตริให้ทหารเท่านั้น
    ปล.2 ที่ผมออกมากล่าว แน่นอนครับผมรู้ดี ผมเป็นทหารมา2ปี : อยู่กรมกอง1ปี อยู่ชายแดน1ปี จบป่ะ

อ่าวคุณพูดแบบนี้ก็ไม่ถูกนะ ใครอยากเป็นทหารก็เป็นไปสิคนสมัครไปเป็นก็มีเยอะแยะ คนที่เป็นเสาหลักของครอบครัว คนที่มีอนาคตจะได้เรียนที่ดีๆ มีงานทำดีๆ ต้องไปเป็นทหาร 2 ปีอย่างนี้เนี่ยนะ
    จะทำอะไรเพื่อประเทศชาติน่ะ ไม่ต้องไปตายเป็นซากอย่างเดียวหรอกนะ

มุ่งหน้าหาความลับของโลกต่
    กล่าวขอบคุณ
    26
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,716
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Nazgulz อ่านกระทู้
    ผมว่ายกเลิกไปดีแล้วครับสำหรับผมนะ ยังไงผมก็ไม่เป้นแน่นอน ต่อให้ยัดเงินก็เถอะ กำลังทำงานเก็บเงินไปยัดเนี่ยนๆ หึหึ
    ความคิดผมนะ ผมบอกได้เลยว่าป๊อดมากๆครับ ไม่มีความคิดที่จะเป้นทหารเลย ไม่ชอบมากๆ และอีกเหตุผลหนึ่งคือ มันเสียเวลา เสียโอกาศ ผมเอาเวลาทั้งหมดมาทำงานและเรียนรู้อะไรได้หลายๆอย่างมากกว่าการเป็นทหารครับ
    ถ้าบอกว่าเสียชาติเกิด ผมไม่สนหรอกครับ ชาติเกิดมันกินไม่ได้ ปัจจุบันมันมีอะไรให้คิดหลายๆอย่าง เช่น ทำงานเป็นพนักงานขายธรรมดาเงินเดือน หมื่นกว่าบาท แค่เงินเดือนก็เยอะกว่าแหละ คนขายพวกนี้ช้วยทำให้เงินหมุนเวียนในประเทศ เดือนนึงหลายแสน หลายล้านก็เป็นได้ เทียบเล่นๆกับที่ต้องไปเป็นทหาร รบกับผัก กับมดกับหญ้า เงินเดือนแปดพัน ผมว่าเนี่ยแหละครับเสียชาติเกิด ผมว่ามันก็ต้องมีคนแบบผมอยู่อีก ไม่มากก็น้อยแหละในประเทศนะ อีกอย่างยกเลิกไป จะได้ไม่มีพวกข้าราชการที่คอย เก็บค่าส่วยสำหรับคนที่ไม่อยากไปเป็นทหารอีกด้วย
    สนับสนุนครับ ^^

ผมคิดเหมือนท่านเลยไม่ว่าคุณจะเป็นยังไงดีแค่ไหนอย่าหลอกตัวเองเลยว่าเป็นคนดีสุดท้ายตามหลักชีวิตก็ต้องเอา"ตัวเอง"ให้รอดก่อน อีกอย่างปัจจัยในอนาคตสำคัญสุดก็ไม่พ้น"เงิน"ถึงจะบอกว่าข้าราชการมีสวัสดิการณ์แต่ประทานโทษครับเอกชนเขามีสวัสดิการแบบข้าราชการกันหมดแล้วเผลอๆบางอย่างดีกว่าอีก บำนาญก็ไม่จำเป็นถ้าคุณรู้ตัวว่าเก็บเงินไว้ใช้ตอนแก่//"ชาติเกิดมันกินไม่ได้" สมมติเหตุการณ์เช่น นายAอยากเป็นหมอ วิศวะ นักแสดง
    ครูหรืออะไรก็ว่าไปแล้วมีเหตุที่ต้องไปเกณทหารแแล้วโชคร้ายเกิดตายขึ้นมาแทนที่คนๆนั้นอาจจะเป็นคนที่มีความสามารถมากๆหรือสำคัญในประวัติศาสตร์คนหนึ่งก็ได้แต่กลับต้องมาตายในสนามรบกับสิ่งที่ตนเองไม่ชอบไม่สนใจหรอ มันไม่ใช่นะ หรือบางคนไปเรียนต่อนอกจึงไม่ได้เรียน รด กลับมาต้องมาเสียเวลากับเกณทหารเนี่ยนะมันไม่ใช่คุณค่าเขามีมากกว่ามาเป็นทหารที่ไม่ได้ทำบางอย่างตามฝันตนอีก//เอาคนที่อยากเป็นจริงๆไปเป็นเถอะ รับเขาไปเลย เผลอๆพวกนี้แหล่ะรบเทพกว่า 10 คนที่ไม่อยากเป็นอีก(ประมาณว่าพวกนี้จะสนใจและพัฒนาทักษะการรบของตนเองอะไรก็ว่าไป//สงครามน่ะถ้ามันเกิดมันไม่ได้เกิดแค่ 2 ประเทศหรอกแต่ละประเทศมันจะมีพวกอีกหลายๆประเทศรวมถึงประเทศจอมสาระแนก็เขามา เราไม่ได้รบคนเดียวหรอก

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ gamenuzaa43 อ่านกระทู้
    อ่าวคุณพูดแบบนี้ก็ไม่ถูกนะ ใครอยากเป็นทหารก็เป็นไปสิคนสมัครไปเป็นก็มีเยอะแยะ คนที่เป็นเสาหลักของครอบครัว คนที่มีอนาคตจะได้เรียนที่ดีๆ มีงานทำดีๆ ต้องไปเป็นทหาร 2 ปีอย่างนี้เนี่ยนะ
    จะทำอะไรเพื่อประเทศชาติน่ะ ไม่ต้องไปตายเป็นซากอย่างเดียวหรอกนะ
    Like เลยท่าน
    "จงทำในสิ่งที่เชื่อและจงเชื่อในสิ่งที่ทำ
    Space & Future Club เข้ามาได้ครับ

(づ。◕‿‿◕。)づ
    www.jokergameth.com
    กล่าวขอบคุณ
    3,296
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,439
    Blog Entries
    3
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ gamenuzaa43 อ่านกระทู้

อ่าวแล้วผมไปยุ่งอะไรกับคุณ

ไม่เข้าใจหรือไงเค้าดูถูกทหารผมก็กู้เกียตริให้ทหารเท่านั้น

ผมไม่ได้บังคับให้ใครไปเป็นทหารสักหน่อย ใครจะอยากเป็นหรือไม่อยากเป็นก็ช่าง มันไม่เกี่ยวกับผม

อ่านให้เข้าใจหน่อยแล้วค่อยมาว่า

จบป่ะ

ปล.ผมไม่ได้บอกให้คุณไปเป็นทหารแล้วตายซากสักหน่อย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jamebanjen : 22nd January 2013 เมื่อ 20:20

กล่าวขอบคุณ
    28
    ได้รับคำขอบคุณ: 63
    ไปเกณฑ์แล้วไม่ได้อะไรกลับมาใช้ในชีวิต ผมว่าอย่าไปเลยดีกว่า เอาเวลาไปหาอะไรที่มีผลต่อการใช้ชีวิตดีกว่านะ ใครอยากไปหรืออยากรู้ว่าเป็นยังไงก็น่าจะให้เขาไป ผมว่าสมัครใจเองดีกว่า

กล่าวขอบคุณ
    104
    ได้รับคำขอบคุณ: 160
    ผมไม่อยากเป็นทหารครับ ผมอยากเป็นนักโบราณคดี แล้วเรื่องอะไรผมถึงจะต้องยอมไปเป็นทหาร 2 ปีหล่ะ สิทธิของผมครับ ผมอยากทำอาชีพไหนก็เรื่องของผม = =

ปล. ความเห็นส่วนตัวน่ะอิอิ

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    33
    ได้รับคำขอบคุณ: 18
    ผมว่าดีนะ เพราะผมไม่อยากเป็นทหารอะแค่นั้นแหละเหตุผล
    แต่ผมว่าคนที่บอกให้จับพวกทำตัวไม่ดีไปเป็นทหารนี่ไม่เห็นด้วยแฮะ - -
    น่าเอาคนที่สมัครใจไปมากกว่า เพดี๋ยวเอาพวกไม่ดีไปเป็นทหารแล้วก่อกบฏ 555+
    แต่ถ่าไม่ยกเลิกก็ไม่เป็นอะไรอะนะ ชีวิตยังอีกยาวไกล มีอะไรผ่านมาก็ทำใจรับหมดอะนะ

กล่าวขอบคุณ
    901
    ได้รับคำขอบคุณ: 163
    ตอนนั้นเพื่อนผมจบ ปวช มันอายุ 20++ละ ตัวมันเองอยากเรียนมหาลัยมากแต่ติดอีกทางคือเกณฑ์ทหารถ้าได้ทหารกลับมาเรียนต่อจนจบคงจะ30กว่ามั้ง มันก็มาเล่าให้ผมฟัง ผมก็เครียดแทนนะ คิดดูบางคนไม่พร้อมๆจริงๆเมียท้องอยู่งี้ ตัวมันเองอุตส่ากลับตัวกลับใจตั้งใจเรียนอยากให้จบมหาลัยกับเขามัง

ปล.ผมก็เกณฑ์เดือนเมษาจะถึงนี้และเรียน ม.และแต่ไม่ได้ผ่อนหรอกจับแม้งเลยหมั่นไส้แม่อยากให้เป็นดีนัก ประชด 55. *(แล้วอีกอย่างส่วนตัวมีอคติกับทหารนิดๆไม่ค่อยชอบเท่าไหร่^^)

กล่าวขอบคุณ
    292
    ได้รับคำขอบคุณ: 326
    เอาน่าใจเย็น ๆ กันก่อนครับ ต่างคนก็ต่างความคิดนะครับ คุณไม่สามารถบังคับ ให้เค้ามาคิดเหมือนคุณได้หรอก
    เหมือนที่คุณ optionz กล่าวว่า ความคิดไม่ต่างสงครามไม่เกิด คงไม่มีใครถูกใครผิดหรอกครับ

" เขาว่ากันว่าความฝันเป็นจริงได้ แต่เขาคงลืมนึกไปว่าฝันร้ายก็เป็นความฝันเหมือนกัน "

10. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    76
    ได้รับคำขอบคุณ: 276
    รด. เรียนน้อยอะดีแล้วครับ เปลืองงบประมาณ
    Don't let 'em say you ain't beautiful , they can all get fucked just stay true to you.

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    4
    ได้รับคำขอบคุณ: 48
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ aoftc02 อ่านกระทู้
    ตอนนั้นเพื่อนผมจบ ปวช มันอายุ 20++ละ ตัวมันเองอยากเรียนมหาลัยมากแต่ติดอีกทางคือเกณฑ์ทหารถ้าได้ทหารกลับมาเรียนต่อจนจบคงจะ30กว่ามั้ง มันก็มาเล่าให้ผมฟัง ผมก็เครียดแทนนะ คิดดูบางคนไม่พร้อมๆจริงๆเมียท้องอยู่งี้ ตัวมันเองอุตส่ากลับตัวกลับใจตั้งใจเรียนอยากให้จบมหาลัยกับเขามัง

ปล.ผมก็เกณฑ์เดือนเมษาจะถึงนี้และเรียน ม.และแต่ไม่ได้ผ่อนหรอกจับแม้งเลยหมั่นไส้แม่อยากให้เป็นดีนัก ประชด 55. *(แล้วอีกอย่างส่วนตัวมีอคติกับทหารนิดๆไม่ค่อยชอบเท่าไหร่^^)
    ผ่อนผันมีก็ทำไปสิครับ ส่วนใหญ่เขาผ่อนผันยัน 23-24 จบป.ตรี พอดี แล้วค่อยไปจับ ก็วัดใจเอา จับโดนเป็น 1ปี สมัคร 6เดือน เลือกเหล่าได้อีก

ส่วนผมคิดว่าเรื่องยกเลิกเนี่ย ? ตลกสุดๆ ปล่อยให้เด็กมันๆดีใจไปเหอะ ยังไงมันก็ไม่ยกเลิกหรอก

นี้ก็ใกล้เมษาแล้ว ก็ขอให้ได้ขอให้โดนละกัน

กล่าวขอบคุณ
    4
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ momothedog อ่านกระทู้
    แล้วพวกผู้ใหญ่ที่เห็นด้วยหล่ะครับ คิดว่าเขายังไม่ได้เกณฑ์งั้นสิ ผมเองก็ไปจับใบดำ-แดงมาแล้ว
    ขอเดานะ คุณคงจับได้ใบดำ เพราะถ้าคุณได้เป็นทหาร คงจะไม่ถามผมแบบนี้ ?

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    9
    ได้รับคำขอบคุณ: 263
    โหย มาม่ากำลังอร่อยเลย ไฟล์นี้คงไม่จบง่ายๆๆ สู้ต่อไป ทาเคชิ

16. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

-AnU3IZ-
    พิษณุโลก/เชียงใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    106
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,063
    บอกตามตรง มีแต่คนเห็นแก่ตัว ข้ออ้างเยอะแยะไปหมด
    สงสารอาชีพทหารวะครับ

18. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    168
    ได้รับคำขอบคุณ: 857
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pinkie pie อ่านกระทู้
    เพ้อเจ้อครับ เพ้อเจ้อที่สุด
    อย่าแสดงความโง่ออกมา โดยไม่ศึกษาอะไรสิครับ กัมพูชาเนี่ยเจนสงครามมาก กรณีเขาพระวิหาร ในตอนแรกที่มีปัญหามันท้ารบกับเราเลยทีเดียวครับแต่เราไม่เอา อย่าลืมว่าตอนนี้ประเทศมันมีเสถียรภารมาก แม้จะมีความล้าหลังทางเทคโนโลยี แต่ไม่มีการแตกแยกใด ๆ แล้่วกรณีเขาพระวิหารก่อนศาลโลกจะเข้ามาเศึือกมันท้ารบกับเราเลยครับ แต่เราป๊อด ไม่เอาเอง ดึงเกมเพื่อให้เรื่องมันออกไปทางน้ำเน่าเอง ไปหาศึกษาข่าวสารเก่า ๆ นะ ดูข่าวบ้าง จริงอยู่เทคโนโลยีมันล้าหลัง แต่มันมีทหารประจำการที่ผ่่านสงครามจริง ๆ มากกว่าเรา "หลายเท่า" นะ แล้วพวกเทคโนโลยีทางการทหารของเราหน่ะ ส่วนใหญ่เป็นระบบชี้เป้าความร้อน และอิเล็กโทรนิคชั้นสูง ที่สามารถชี้เป้าแม่นยำได้ในพิ้นที่โล่ง หรือ เมืองหรือ ชานเมือง แต่ไม่สามารถใช้รบในพื้นที่นอกเขตเมืองหรือป่าทึบได้เท่าไรนะ (ดูง่าย ๆ ฮ.ของเรา บินพื้นที่แนวป่าทึบมันตกเปล่า ๆ ทั้งที่ยังไม่ได้รบกับใครกี่ลำกัน) พื้นที่ส่วนใหญ่ที่เป็นไปได้ว่าจะมีการรบเบื้องต้นก็มีแต่แนวชายแดนที่เป็นป่า แต่รูปแบบการรบของเขมรหน่ะ ใช้ทหารราบรบกองโจร ไม่ว่าจะรถถังส่วนใหญ่ของเรา (รุ่นคุณปู่) หรือต่อให้ล๊อตรถถังเซ็ตหลังที่สั่่งมา มันล๊อคเป้าความร้อนยานพาหนะทั้งนั้นครับ ไม่สามารถไปสู้กับทหารตัว ๆ ที่ถืออาพีจีได้ แต่ซุ่มดังยิงได้ หรือเครื่องบินรบที่ันสมัยแต่ดันเศีอกไม่รู้ว่าต้องทิ้งระเบิดที่ไหนในพื้นที่ป่าทึบหว่ ะ ดังนั้นทหารไทยที่ไม่มีการรบเต็มรูปแบบมานานไม่อาจพึ่งเทคโนโลยีทันสมัยได้เลยเมื่อต้องสู้กับทหารเขมรที่เจนสงครามกองโจร ไม่งั้นทำไมไม่รบไปเลยก่อนศาลโลกเข้ามาเศืือกหล่ะ กลัวอะไร นี่คือเหตุผลเดียวกันกับที่เราปราบโจรใต้ไม่ได้ ศึกษาดูนะครับ หรือตัวอย่างง่าย ๆ สงครามเวียดนาม-ไทย หรือสงครามเวียดนาม-มะกันจีน หรือสงครามเวียดนาม-จีน จีนที่ยิ่งใหญ่ไม่กล้าสู้เวียดนามน้อยนิดที่รบกองโจร ก่อนจะเถียงก็ศึกษาดี ๆ นะครับ เรื่องเขาพระวิหารน่ะ มันจะล่อกับไทย แต่ไทยไม่เอาเอง ควรศึกษาข่าวก่อนจะเถึยงอะไรที่มันเป็นความจริงนะครับ เพราะฉะนั้นศึกษาเรื่องยุทธศาสตร์สงครามและข่าวสารก่อนจะเถึยงมั่ว ๆ นะครับ ปัญญาอ่อน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย blacklotus55 : 23rd January 2013 เมื่อ 03:37

กล่าวขอบคุณ
    4
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ blacklotus55 อ่านกระทู้
    อย่าแสดงความโง่ออกมา โดยไม่ศึกษาอะไรสิครับ กัมพูชาเนี่ยเจนสงครามมาก กรณีเขาพระวิหาร ในตอนแรกที่มีปัญหามันท้ารบกับเราเลยทีเดียวครับแต่เราไม่เอา อย่าลืมว่าตอนนี้ประเทศมันมีเสถียรภารมาก แม้จะมีความล้าหลังทางเทคโนโลยี แต่ไม่มีการแตกแยกใด ๆ แล้่วกรณีเขาพระวิหารก่อนศาลโลกจะเข้ามาเศึือกมันท้ารบกับเราเลยครับ แต่เราป๊อด ไม่เอาเอง ดึงเกมเพื่อให้เรื่องมันออกไปทางน้ำเน่าเอง ไปหาศึกษาข่าวสารเก่า ๆ นะ ดูข่าวบ้าง จริงอยู่เทคโนโลยีมันล้าหลัง แต่มันมีทหารประจำการที่ผ่่านสงครามจริง ๆ มากกว่าเรา "หลายเท่า" นะ แล้วพวกเทคโนโลยีทางการทหารของเราหน่ะ ส่วนใหญ่เป็นระบบชี้เป้าความร้อน และอิเล็กโทรนิคชั้นสูง ที่สามารถชี้เป้าแม่นยำได้ในพิ้นที่โล่ง หรือ เมืองหรือ ชานเมือง แต่ไม่สามารถใช้รบในพื้นที่นอกเขตเมืองหรือป่าทึบได้เท่าไรนะ (ดูง่าย ๆ ฮ.ของเรา บินพื้นที่แนวป่าทึบมันตกเปล่า ๆ ทั้งที่ยังไม่ได้รบกับใครกี่ลำกัน) พื้นที่ส่วนใหญ่ที่เป็นไปได้ว่าจะมีการรบเบื้องต้นก็มีแต่แนวชายแดนที่เป็นป่า แต่รูปแบบการรบของเขมรหน่ะ ใช้ทหารราบรบกองโจร ไม่ว่าจะรถถังส่วนใหญ่ของเรา (รุ่นคุณปู่) หรือต่อให้ล๊อตรถถังเซ็ตหลังที่สั่่งมา มันล๊อคเป้าความร้อนยานพาหนะทั้งนั้นครับ ไม่สามารถไปสู้กับทหารตัว ๆ ที่ถืออาพีจีได้ แต่ซุ่มดังยิงได้ หรือเครื่องบินรบที่ันสมัยแต่ดันเศีอกไม่รู้ว่าต้องทิ้งระเบิดที่ไหนในพื้นที่ป่าทึบหว่ ะ ดังนั้นทหารไทยที่ไม่มีการรบเต็มรูปแบบมานานไม่อาจพึ่งเทคโนโลยีทันสมัยได้เลยเมื่อต้องสู้กับทหารเขมรที่เจนสงครามกองโจร ไม่งั้นทำไมไม่รบไปเลยก่อนศาลโลกเข้ามาเศืือกหล่ะ กลัวอะไร นี่คือเหตุผลเดียวกันกับที่เราปราบโจรใต้ไม่ได้ ศึกษาดูนะครับ หรือตัวอย่างง่าย ๆ สงครามเวียดนาม-ไทย หรือสงครามเวียดนาม-มะกันจีน หรือสงครามเวียดนาม-จีน จีนที่ยิ่งใหญ่ไม่กล้าสู้เวียดนามน้อยนิดที่รบกองโจร ก่อนจะเถียงก็ศึกษาดี ๆ นะครับ เรื่องเขาพระวิหารน่ะ มันจะล่อกับไทย แต่ไทยไม่เอาเอง ควรศึกษาข่าวก่อนจะเถึยงอะไรที่มันเป็นความจริงนะครับ เพราะฉะนั้นศึกษาเรื่องยุทธศาสตร์สงครามและข่าวสารก่อนจะเถึยงมั่ว ๆ นะครับ ปัญญาอ่อน
    ^^ สุดยอดครับ เรื่องรบแบบกองโจร รบในป่า เราสู้เขาไม่ได้จริงๆ ต่อให้มีอุปกรณ์เทพขนาดไหน ก็สู้มีประสบการณ์ไม่ได้

New York Midtown
    กล่าวขอบคุณ
    345
    ได้รับคำขอบคุณ: 447
    ติดตามข่าวสารครับ ท่าทีความเคลื่อนไหว ช่วยกัน update นะครับ

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    168
    ได้รับคำขอบคุณ: 857
    อ้าวเพิ่งมาหน้าหลัง ๆ กลับไปดูหน้าแรก ๆ มันดราม่ากันเดือด ๆ เลยนี่หว่า เอาหน่อย ๆ
    - มองย้อนไปจากอดีต ถ้าไม่มีัการเกณฑ์ทหารไพร่เลวสักเลข ชาติ "สยาม" สิ้นชาติไปนานแล้ว
    - ไม่ต้องมีการเกณฑ์ทหาร เพราะประเทศไทยไม่อยู่ในภาวะสงคราม
    anws ก็เพราะมีการเกณฑ์ทหารเนี่ยแหละ ประเทศไทยมันถึงไม่อยู่ในภาวะสงความเพราะมีกองกำลังป้องกันประเทศที่เข้มแข็ง จึงไม่มีประเทศไหนคิดรุกรานไทยต่างหาก
    - เอาเวลาไปหาความรู้เป็นนักวิทยาศาสตร์ ดีกว่าเอาเวลามาเป็นทหาร
    anws เมื่อคิดอย่างนี้กันมาก ๆ จนประเทศชาติขาดกำลังป้องกันตนเอง จนเมื่อถูกรุกรานสิ้นชาติ ก็จะคิดได้ตอนที่ปลายปืนจ่อกบาลว่า "ความรู้ของก รู ไม่ได้ช่วยหยุดลูกตะกั่วที่กำลังจะเจาะหัวได้แต่อย่างใด"
    - คิดดูถูกทหาร แม้แต่ทหารราบแนวหน้าที่เงินเดือนน้อยแต่พร้อมรับลูกกระสุนจนดินกลบหน้า ว่ามีศักดิ์ศรีน้อยกว่านักวิทยาศาสร์เงินเดือนมาก
    anws ..................... ที่ได้เป็นนักวิทยาศาตร์อยู่ได้นั่นเพราะชาติยังมีเอกราชเพราะมีทหารเป็นรั้วของชาติค้ำชูต่างหาก ขาดทหารค้ำชูเอกราชของชาติ นักวิทยาศาสตร์ก็ไม่ต่างจากคนไร้ค่า ที่ไม่มีสถาบันชาติให้ค้นคว้าอะไร แล้วอย่าคิดนะว่าจะไปทำอะไรที่ประเทศอื่นแทน เพราะถ้าคิดอย่างนั้น คุณก็เป็นคนไร้ศักดิ์ศรีที่ไม่มีคุณค่าพอที่จะเป็นคนชาติใดได้ (ถามจริงเถอะคุณมีสายเลือด "ไทย" อยู่ในตัวจริง ๆ เหรอ) ที่ว่าอย่างนี้ไม่ได้เข้าข้างใคร แต่อยากให้คิดว่าศักดิ์ศรีของคนเราไม่ได้ขึั้นอยู่กับว่าเราเป็นใคร เงินเดือนเรามากน้อยเท่าไร ทุกคนทุกอาชีพมีศักด์ศรีเท่าเทียมกัน มากกว่ากันที่ว่า คนเราจะทำหน้าที่ให้สมบูรณ์เพื่อความก้าวหน้าของประเทศชาติได้อย่างไรต่างหาก
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย blacklotus55 : 24th January 2013 เมื่อ 15:25

23. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    4
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ blacklotus55 อ่านกระทู้
    อ้าวเพิ่งมาหน้าหลัง ๆ กลับไปดูหน้าแรก ๆ มันดราม่ากันเดือด ๆ เลยนี่หว่า เอาหน่อย ๆ
    - มองย้อนไปจากอดีต ถ้าไม่มีัการเกณฑ์ทหารไพร่เลวสักเลข ชาติ "สยาม" สิ้นชาติไปนานแล้ว
    - ไม่ต้องมีการเกณฑ์ทหาร เพราะประเทศไทยไม่อยู่ในภาวะสงคราม
    anws ก็เพราะมีการเกณฑ์ทหารเนี่ยแหละ ประเทศไทยมันถึงไม่อยู่ในภาวะสงความเพราะมีกองกำลังป้องกันประเทศที่เข้มแข็ง จึงไม่มีประเทศไหนคิดรุกรานไทยต่างหาก
    - เอาเวลาไปหาความรู้เป็นนักวิทยาศาสตร์ ดีกว่าเอาเวลามาเป็นทหาร
    anws เมื่อคิดอย่างนี้กันมาก ๆ จนประเทศชาติขาดกำลังป้องกันตนเอง จนเมื่อถูกรุกรานสิ้นชาติ ก็จะคิดได้ตอนที่ปลายปืนจ่อกบาลว่า "ความรู้ของก รู ไม่ได้ช่วยหยุดลูกตะกั่วที่กำลังจะเจาะหัวได้แต่อย่างใด"
    - คิดดูถูกทหาร แม้แต่ทหารราบแนวหน้าที่เงินเดือนน้อยแต่พร้อมรับลูกกระสุนจนดินกลบหน้า ว่ามีศักดิ์ศรีน้อยกว่านักวิทยาศาสร์เงินเดือนมาก
    anws ..................... ที่ได้เป็นนักวิทยาศาตร์อยู่ได้นั่นเพราะชาติยังมีเอกราชเพราะมีทหารเป็นรั่วของชาติค้ำชูต่างหาก ขาดทหารค้ำชูเอกราชของชาติ นักวิทยาศาสตร์ก็ไม่ต่างจากคนไร้ค่า ที่ไม่มีสถาบันชาติให้ค้นคว้าอะไร แล้วอย่าคิดนะว่าจะไปทำอะไรที่ประเทศอื่นแทน เพราะถ้าคิดอย่างนั้น คุณก็เป็นคนไร้ศักดิ์ศรีที่ไม่มีคุณค่าพอที่จะเป็นคนชาติใดได้ (ถามจริงเถอะคุณมีสายเลือด "ไทย" อยู่ในตัวจริง ๆ เหรอ) ที่ว่าอย่างนี้ไม่ได้เข้าข้างใคร แต่อยากให้คิดว่าศักดิ์ศรีของคนเราไม่ได้ขึั้นอยู่กับว่าเราเป็นใคร เงินเดือนเรามากน้อยเท่าไร ทุกคนทุกอาชีพมีศักด์ศรีเท่าเทียมกัน มากกว่ากันที่ว่า คนเราจะทำหน้าที่ให้สมบูรณ์เพื่อความก้าวหน้าของประเทศชาติได้อย่างไรต่างหาก
    yep i like it

ไทยคนเก่งๆเยอะนะครับ แต่เขาทำงานให้ต่างประเทศนู้น ค่าตอบแทนมันสูงกว่า พวกนี้ฝรั่งมันมองตั่งแต่เด็กแล้ว พอเห็นแวว ก็ให้เงินทุนเรียน พาไปเรียนที่บ้านเขา

พอเรียนจบก็หางานให้ทำเลย (ทำที่บ้านเขานะไม่ใช่บ้านเรา) ฝรั่งมันฉลาด

กล่าวขอบคุณ
    2,736
    ได้รับคำขอบคุณ: 27
    Blog Entries
    1
    100 คน 100 เหตุผลครับ เถียงกันไปไม่ได้อะไรหรอก ยังไงมันก็ไม่สามารถไปลบล้างเหตุผลของแต่ละคนได้หรอกครับ

ปล. ผมไม่ได้เรียน รด. นะ
    ปล.2 จบ ป.ตรี ผมจะสมัครเป็นทหาร

กล่าวขอบคุณ
    4
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ suragant อ่านกระทู้
    100 คน 100 เหตุผลครับ เถียงกันไปไม่ได้อะไรหรอก ยังไงมันก็ไม่สามารถไปลบล้างเหตุผลของแต่ละคนได้หรอกครับ

ปล. ผมไม่ได้เรียน รด. นะ
    ปล.2 จบ ป.ตรี ผมจะสมัครเป็นทหาร
    ใช่ครับ คำพูดมากมาย ความหมายไม่มี ขอให้สนุกครับ6เดือนสำหรับลูกผู้ชาย

กล่าวขอบคุณ
    207
    ได้รับคำขอบคุณ: 852
    ดันครับ ...

กล่าวขอบคุณ
    83
    ได้รับคำขอบคุณ: 527
    ระบบใหม่ดีกว่า

กล่าวขอบคุณ
    85
    ได้รับคำขอบคุณ: 134
    ผมว่าก็ดี นะ

ผมก็เพิ่งจบ ร.ด. ปี 3 เมื่อปีที่แล้ว

พูดตรงๆ เสียเวลา เสียเงิน