ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

หัวข้อ: IT ComSci Engineer

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    262
    ได้รับคำขอบคุณ: 2

IT ComSci Engineer

ผมอยากรู้อะครับคือผมอยู่ ม.6 แล้ว
    คือ ผมอยากเข้า Comsci หรือ วิทยาการคอม อะครับ คือผมไม่แน่ใจว่า เห็นบางคนคนบอกว่า คอม sci กับ วิศวะ ก็เหมือนๆ กัน แต่จริงๆแล้วเรียนเหมือนกันป่าวครับ

แล้ว คอมsci กับ it อันไหนเรียนหนักกว่ากันอะครับ

แล้วคอม sci จบมา ทำงานได้เหมือนวิศวะ ไหมครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Mg1120 : 16th January 2013 เมื่อ 21:03

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 109
    ผมก็อยู่ ม.6 เหมือนเจ้าของกระทู้เลยครับ ตอนนี้ติด IT ที่ สจล. ไปแล้ว อิอิ
    ผมไม่รู้นะว่า Comsci เจออะไรบ้างแต่ที่คณะ IT จะไม่มีเรียนพวก ชีวะ ฟิสิกข์ เคมี เลยครับ คือตัดวิชาทางวิศวะออกหมด และเน้นที่คอมพิวเตอร์เป็นหลัก คือเข้าปี 1 ก็จับคอมแบบเต็มรูปแบบเลยครับ แต่ถ้าเป็นวิศวคอมเนี่ย จะต้องเจอวิชาทางวิศวะครับ พวกฟิสิกข์ เคมี ได้จับคอมจริงๆแบบเต็มเลยก็ประมาณปีสอง

Com sci - เป็นการเรียนเกี่ยวกับอัลกอริทึม (เน้นซอฟต์แวร์)
    Com Eng - เป็นการเรียนเกี่ยวกับการสร้างฮาร์แวร์
    IT - จะเป็นการนำซอฟต์แวร์และฮาร์ดแวร์มาประยุกต์ใช้ให้เกิดประโยชน์สูงสุด

สายงานจบออกมาจะคล้ายกันมากครับ เรียกได้ว่าแยกไม่ค่อยออก เพราะงานทางด้านนี้ในเมืองไทยส่วนใหญ่ทั้งสามสายจะทำได้หมดถ้าต่างประเทศก็ไม่แน่
    IT เนี่ยมีเน็ตเวิร์กด้วยนะเออ ที่ สจล. เค้ามี Cisco คอยสนับสนุนอยู่ครับ และก็มีโครงการจาก Microsoft และ Google อยู่ด้วย อิอิ
    PC : Intel core i5-4440 + CoolerMaster V8GTS / GTX 760 OC / Asrock H87m / HyperX 8Gb / Thermaltake Chaser A31

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    643
    ได้รับคำขอบคุณ: 872
    cs แนวเขียนโปรแกรม software เป็นส่วนใหญ่

ce น่าจะทั้ง software&hardware แต่หนักไปทาง hardware

it ก็พวกควบคุมระบบนู้นนี้นั้น มีเขียนโปรแกรมแต่ไม่เยอะเท่า cs

ผมเรียน it อยู่ครับ

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    71
    ได้รับคำขอบคุณ: 228
    ถามหน่อยสายไรเข้าได้มั่งอะ comsic อะ

กล่าวขอบคุณ
    262
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sanjiza02 อ่านกระทู้
    ผมก็อยู่ ม.6 เหมือนเจ้าของกระทู้เลยครับ ตอนนี้ติด IT ที่ สจล. ไปแล้ว อิอิ
    ผมไม่รู้นะว่า Comsci เจออะไรบ้างแต่ที่คณะ IT จะไม่มีเรียนพวก ชีวะ ฟิสิกข์ เคมี เลยครับ คือตัดวิชาทางวิศวะออกหมด และเน้นที่คอมพิวเตอร์เป็นหลัก คือเข้าปี 1 ก็จับคอมแบบเต็มรูปแบบเลยครับ แต่ถ้าเป็นวิศวคอมเนี่ย จะต้องเจอวิชาทางวิศวะครับ พวกฟิสิกข์ เคมี ได้จับคอมจริงๆแบบเต็มเลยก็ประมาณปีสอง

Com sci - เป็นการเรียนเกี่ยวกับอัลกอริทึม (เน้นซอฟต์แวร์)
    Com Eng - เป็นการเรียนเกี่ยวกับการสร้างฮาร์แวร์
    IT - จะเป็นการนำซอฟต์แวร์และฮาร์ดแวร์มาประยุกต์ใช้ให้เกิดประโยชน์สูงสุด

สายงานจบออกมาจะคล้ายกันมากครับ เรียกได้ว่าแยกไม่ค่อยออก เพราะงานทางด้านนี้ในเมืองไทยส่วนใหญ่ทั้งสามสายจะทำได้หมดถ้าต่างประเทศก็ไม่แน่
    IT เนี่ยมีเน็ตเวิร์กด้วยนะเออ ที่ สจล. เค้ามี Cisco คอยสนับสนุนอยู่ครับ และก็มีโครงการจาก Microsoft และ Google อยู่ด้วย อิอิ
    โอ้วว ติด สจล แล้ว ดังสุดของ it ก็ต้องที่นี่ อิอิ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Mg1120 : 16th January 2013 เมื่อ 21:03

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    262
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ geomanOo อ่านกระทู้
    ถามหน่อยสายไรเข้าได้มั่งอะ comsic อะ
    น่าจะวิทย์-คณิตอย่างเดียว ครับ ไม่มันใจ ว่าสายอาชีพได้ป่าว แต่สายศิล น่าจะหมดสิดครับ

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    262
    อืม ผมอยากเรียน สาย เน็ตเวิร์ค เรียน cs ได้ไหมครับ

หรือ cs ต้องเขียนโปรแกรมอย่างเดียวเลย แล้วจบมางานหาง่ายไหมครับ

กล่าวขอบคุณ
    5
    ลองเข้าไปดูหลักสูตรของมหาลัยที่เราอยากเข้านะครับ มันจะมีบอกอยู่ว่า เค้าเรียนอะไรกันบ้างตลอด 4 ปี
    PC : Intel core i5-4440 + CoolerMaster V8GTS / GTX 760 OC / Asrock H87m / HyperX 8Gb / Thermaltake Chaser A31

Game Tester
    กล่าวขอบคุณ
    192
    ได้รับคำขอบคุณ: 550
    วิศวะ-คอม ไม่ได้หนักทางฮาร์ดแวร์นะครับปรับความเข้าใจกันใหม่เลย
    วิศวะ-คอมนั้นจริงๆแล้วเรียนเกี่ยวกับการดูแลรักษาระบบคอมพิวเตอร์ การออกแบบระบบเครือข่าย การวางระบบ เน็ตเวิร์ค
    ไม่ได้เน้นเรื่องฮาร์ดแวร์คอมนะครับ ฮาร์ดแวร์พวกนี้เป็นแผงวงจร ไมโครชิบ สาขาที่ศึกษาคืออิเล็กทรอนิกส์ครับ

วิศวะ-คอม สจล. ไม่เจอวิชาหลักวิศวะนะครับ เรียนคอมกันปีแรกเลยครับ ส่วน ComSci นั้นจะเน้นด้านการใช้งานคอมพิวเตอร์ในภาพรวมซะส่วนใหญ่
    เช่น กราฟฟิคดีไซน์ โปรแกรมประยุกต์ Programming เพราะฉะนั้น ComSci กับ ComEng ต่างกันโดยสิ้นเชิงนะครับเหมือนกันนิดเดียวแค่เขียนโปรแกรมเท่านั้น
    จบมาถ้าได้งานตรงสาย(ยาก)คือวิทยาจะเป็นการใช้งานโปรแกรม เขียนโปรแกรมเพื่อให้ได้งานตามที่ผู้ว่าจ้างต้องการ ส่วนวิศวะจะดูแลออกแบบระบบคอมพิวเตอร์ทั้งหมด
    ซึ่งใช้ความชำนาญมากเพราะในระดับองค์กรระบบคอมพิวเตอร์นั้นถ้าพลาดไปมันเสียหายเยอะ

ComSci กับ IT อะไรหนักกว่า อันนี้แล้วแต่คนถ้าชอบและสนุกกับมันก็ไม่หนักหรอกครับ

สมาชิกใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    สายอาชีพก็เข้าได้ หนิครับ(ไม่แน่ใจว่าแต่ ละที่จะเหมือนกันหรือป่าวนะ)มันขึ้นอยู่กับเราว่าเรียนไหวหรือป่าว
    (ผมจบคอมธุรกิจ ตอนนี้เรียน CS จะขึ้นปี 2 แล้วครับ ^^)

กล่าวขอบคุณ
    5
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Kellidev อ่านกระทู้
    วิศวะ-คอม ไม่ได้หนักทางฮาร์ดแวร์นะครับปรับความเข้าใจกันใหม่เลย
    วิศวะ-คอมนั้นจริงๆแล้วเรียนเกี่ยวกับการดูแลรักษาระบบคอมพิวเตอร์ การออกแบบระบบเครือข่าย การวางระบบ เน็ตเวิร์ค
    ไม่ได้เน้นเรื่องฮาร์ดแวร์คอมนะครับ ฮาร์ดแวร์พวกนี้เป็นแผงวงจร ไมโครชิบ สาขาที่ศึกษาคืออิเล็กทรอนิกส์ครับ

วิศวะ-คอม สจล. ไม่เจอวิชาหลักวิศวะนะครับ เรียนคอมกันปีแรกเลยครับ ส่วน ComSci นั้นจะเน้นด้านการใช้งานคอมพิวเตอร์ในภาพรวมซะส่วนใหญ่
    เช่น กราฟฟิคดีไซน์ โปรแกรมประยุกต์ Programming เพราะฉะนั้น ComSci กับ ComEng ต่างกันโดยสิ้นเชิงนะครับเหมือนกันนิดเดียวแค่เขียนโปรแกรมเท่านั้น
    จบมาถ้าได้งานตรงสาย(ยาก)คือวิทยาจะเป็นการใช้งานโปรแกรม เขียนโปรแกรมเพื่อให้ได้งานตามที่ผู้ว่าจ้างต้องการ ส่วนวิศวะจะดูแลออกแบบระบบคอมพิวเตอร์ทั้งหมด
    ซึ่งใช้ความชำนาญมากเพราะในระดับองค์กรระบบคอมพิวเตอร์นั้นถ้าพลาดไปมันเสียหายเยอะ

ComSci กับ IT อะไรหนักกว่า อันนี้แล้วแต่คนถ้าชอบและสนุกกับมันก็ไม่หนักหรอกครับ
    ช่ายครับ ขออภัยไปที ผมเคยอ่านใน Born to be ครับ เค้าบอกว่า หลักสูตรวิศวะคอมของเมืองไทย ไม่เหมือนต่างชาติครับผม อิอิ

ผู้บันทึกประวัติศาสตร์
    กล่าวขอบคุณ
    78
    ได้รับคำขอบคุณ: 486
    ถึงหลายๆ คนจะมองว่า วิทคอม กะ วิศวะคอมเหมือนๆ กัน

แต่ความจริงมันต่างกันหลายขุมเลยละครับ

วิทคอม ส่วนมากเน้นไปที่การใช้งานซ่ะส่วนมากเลย เขียนโปรแกรม ประยุกต์ใช้ อะไรว่ากันไป ง่ายๆ คือ "ใช้"
    วิศวะคอม เน้นหนักไปที่การสร้าง เขียนโปรแกรมระบบ ออกแบบวงจร ง่ายๆ คือ "สร้าง"
    ไอทีก็ การใช้งานประยุกต์แยกย่อย คุมระบบ อะไรเทือกนั้นมั่ง ไม่แน่ใจ

วิศวะได้เปรียบกว่านะครับ เขียนโปรแกรมก็ได้ ออกแบบอุปกรณ์หรืองานฮาร์ดแวร์ ควบคุมระบบ สามารถทำงานที่วิทคอมและไอทีทำได้หมด(แต่ว่าส่วนใหญ่ก็ไม่ทำัหรอก 55+)

แต่ต้องยอมรับความเป็นจริงนะครับ เข้ายาก จบยากยิ่งกว่า ถ้าใจไม่รักคอมจริง มีแววซิ่วแน่นอนครับ