ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

欅坂46
    กล่าวขอบคุณ
    62
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,836

ผลวิจัยระบุ Facebook ทำให้คนรู้สึก “อิจฉา” เพิ่มขึ้น !!

ผลวิจัยระบุ Facebook ทำให้คนรู้สึก “อิจฉา” เพิ่มขึ้น !!

คุณเคยรู้สึกแบบนี้กันบ้างไหม...เวลาที่เห็นเพื่อนในเฟซบุ๊ก (Facebook) โพสต์รูปภาพที่ถ่ายเวลาไปเที่ยว หรือของกินอร่อย ๆ รวมทั้งบางคนที่ไม่ว่าจะโพสต์อะไรก็มีแต่คนให้ความสนใจ มากดไลค์หรือคอมเม้นท์กันเยอะแยะ แต่ตัวเรากลับไม่มีโอกาสได้เที่ยวได้กินอย่างเขา โพสต์อะไรก็ไม่ค่อยมีใครสนใจ มันช่างน่าน้อยใจจริง ๆ แต่ไม่ต้องกลัวว่าคุณจะโดดเดี่ยว เพราะล่าสุด ได้มีผลวิจัยเผยออกมาแล้ว ว่าการเล่นเฟซบุ๊กมีผลให้รู้สึกอิจฉาคนอื่นมากขึ้นและพึงพอใจในชีวิตตัวเองน้อยลงได้จริง ๆ

เมื่อวันที่ 22 มกราคมที่ผ่านมา แหล่งข่าวต่างประเทศได้เปิดเผยผลวิจัยของ Hanna Krasnova จากหลักสูตรระบบสารสนเทศ มหาวิทยาลัย Humboldt ที่สำรวจจากผู้ใช้เฟซบุ๊กในประเทศเยอรมนีจำนวน 600 คน พบว่ามีคนจำนวน 1 ใน 3 ของทั้งหมดรู้สึกอิจฉาเวลาเห็นสิ่งต่าง ๆ ที่คนอื่นโพสต์ลงบนเฟซบุ๊ก และทำให้รู้สึกพอใจในชีวิตตัวเองน้อยลง

สำหรับการกระทำบนเฟซบุ๊กที่ทำให้คนอื่นรู้สึกอิจฉาได้มากที่สุดก็คือการแชร์รูปภาพที่ถ่ายตอนไปท่องเที่ยวสถานที่ต่าง ๆ นั่นเอง รองลงมาคือปฏิสัมพันธ์ต่าง ๆ กับเพื่อนในเฟซบุ๊ก ไม่ว่าจะเป็นการอวยพรวันเกิด, มีคนการกดไลค์และคอมเม้นท์มาก ๆ ส่วนสิ่งอื่น ๆ ที่มีผลรองลงมา ได้แก่ การแสดงถึงความอบอุ่นในครอบครัวที่มีผลกับคนอายุ 30 กว่า ๆ มากที่สุด และการแสดงรูปร่างหน้าตาที่ดูดี ซึ่งมีผลกับผู้หญิงเป็นส่วนใหญ่

นอกจากนี้ ผลวิจัยยังได้ระบุอีกว่า คนส่วนใหญ่มักสนองความอิจฉาด้วยการโพสต์เรื่องราวดี ๆ ของตัวเอง ไม่ว่าจะเป็นกับความสำเร็จ, ความเก่ง หรือสิ่งต่าง ๆ ที่น่าชื่นชม และทำให้ตัวเองดูดี โดยผู้ชายมักชอบโพสต์เกี่ยวกับความสำเร็จของตัวเอง ส่วนผู้หญิงมักชอบโพสต์รูปภาพและชีวิตประจำวันของตัวเอง

ทั้งนี้ ผู้วิจัยได้กล่าวว่า คนเล่นเฟซบุ๊กที่รู้สึกอิจฉาบางคนจะเล่นเฟซบุ๊กน้อยลงหรืออาจจะเลิกเล่นไปเลย แล้วคุณล่ะ...เคยรู้สึกอิจฉาคนอื่นในเฟซบุ๊กกันบ้างหรือเปล่า? หากคุณรู้สึกแบบนั้น แนะนำให้เลี่ยงการดูรูปภาพที่คนเหล่านั้นโพสต์ ซึ่งอาจช่วยให้คุณรู้สึกมีความสุขและพึงพอใจกับชีวิตของคุณมากขึ้นก็ได้ แต่ทางที่ดีที่สุดคือการพึงพอใจในสิ่งที่ตัวเองมีอยู่และไม่เอาชีวิตของตัวเองไปเปรียบเทียบกับคนอื่นนะ

เครดิต http://www.kroobannok.com/56012

ส่วน จขกท อิจฉาไหมก็ไม่ค่อยหรอกแต่เหงาอ่าาา แอดเพื่อนมาก็ไม่คุยกันเลยจะแอดมาทำไมมม อยากจะลบก็กลัวโดนด่า T___T

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 12 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Narcos
    กล่าวขอบคุณ
    5,181
    ได้รับคำขอบคุณ: 15,257
    ผมว่าเฉยๆนะ ไม่ได้จริงจังอะไรกับเฟสบุ้คมาก

มันคนละโลกกับชีวิตจริง = = ผมก็ไม่เข้าใจจะมาอิจฉากันทำไม

เรื่องไลท์เรื่องคอมเมนต์อะไรไม่ค่อยเท่าไหร่

แต่ถ้าโพสรูปตอนอยู่เมืองนอก หรือ ไปเที่ยวทะเลกับเมีย ไรงี้ จะมีพวกอินดี้มาโพส

เมื่อไหร่จะมีแบบนี้บ้างวะ บ่นๆบลาๆ อยากรู้่ว่าไอเวลาที่เล่นเฟสบุ้คเนี่ย

ทำไมมันไม่ไป ใฝ่หาหรือพัฒนาชีวิตตัวเองให้ดี กว่าที่จะมา นั่งอิจฉาและวิจารณ์คนอื่น นี่สิ = =

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 7 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ
    กล่าวขอบคุณ
    14,834
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,727
    ผมรู้สึกดีกว่าเดิมด้วยซ้ำ
    เพื่อนไปฝรั่งเศสมา มันถ้ายรูปทุกมุมมองของที่ที่ได้ไป จนจะเขียนแผนผังเมืองได้
    ดูแล้วเหมือนเราได้ไปเองเลย

Kill Me Baby
    กล่าวขอบคุณ
    11,069
    ได้รับคำขอบคุณ: 940
    ไม่คิดไรมาก ชินแล้ว T T
    ชีวิตผมรายล้อมไปด้วยกำลังใจและคำคมรอบกาย แต่สิ่งเหล่านั้น ไม่เคยผลักดันให้ผม "ต่อสู้" ได้เลย

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,155
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,568
    ส่วนหนึ่งผมว่าไม่นะ ปกติผมจะเอาแทบเฉพาะ แชท ไว้ข้างๆ ไม่ค่อยเข้า face อะ 2 เดือน กด LIKE 1 ครั้ง จริงๆนะ

Game Tester
    กล่าวขอบคุณ
    192
    ได้รับคำขอบคุณ: 550
    ว่างวิจัยกันจัง - -'' ผมชินละตอนนี้เอาเฟสไว้ตามงานตามข่าวอย่างเดียว ไม่ส่องใครไม่สนฟีดคนอื่นแต่คนใกล้ตัวอย่างน้องสาวนี้หนักเลย
    ขี้อวดสุดๆ ไปเที่ยวกับมันกินร้านอาหารไรงี้แบบที่โน้ตอุดมพูดเลย "เฮ้ยๆอย่าเพิ่งกินถ่ายก่อนๆ" รำคาญสุดๆ -*-

Gom team
    กล่าวขอบคุณ
    189
    ได้รับคำขอบคุณ: 279
    ไม่ได้อิจฉาอะ แค่หมั่นใส้ 5555

--ChelseaFC--
    Udon Thani , Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    102
    ได้รับคำขอบคุณ: 123
    ผมว่ามันก็ปกติ หนะ ดูคนอื่นโพสแล้วเพลินดี
    จนก็ '' ย่ำยี '' มีก็ '' อิจฉา ''

- ::NOTEALEX:: -
    กล่าวขอบคุณ
    1,512
    ได้รับคำขอบคุณ: 494
    แต่ก่อนอะคิด เด๋วนี้ไม่คิด ใครด่าไรก็ไม่ค่อยได้สนใจเท่าไหร่
    < HEISENBERG >

Team Fortress 2 Player
    กล่าวขอบคุณ
    6
    ได้รับคำขอบคุณ: 693
    ใครพอใจไม่พอใจไม่รู้ แต่เราพอใจละแค่เข้าเฟซไปอ่านดราม่าสดรายวันเนี้ย

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    458
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,510
    อยากจะบอกกับคนที่มีคอมเม้นเยอะๆ กับไลค์เยอะๆ "ทำไมต้องหยิ่ง"