ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 28

ช่วยด้วยครับเครื่องบูตไม่ไป สอบถามผู้รู้หน่อยครับ

คอมน้องผมพอเปิดเครื่องติด จอติด พอเข้าถึงหน้าโลโก้เมนบอร์ด SVOA อะไรเนี่ยและ แล้วเครื่องก็ค้างไปเลยครับ ไฟบูตที่หน้าเครื่องก็ค้างครับ ผมลองรอ ครึ่งชั่วโมงก็ไม่ไป ทั้งๆที่เพิ่งจะลงวินโดว์ใหม่ไป อยากจะทราบหน่อยครับว่าสาเหตุมาจากตรงไหนบ้างครับ ฮาร์ดดิส เพิ่งซื้อมาเปลี่ยนใหม่ เพาเวอร์ซัพพาย 300w 5 ปี ที่บ้านไฟดับ ไฟตกบ่อย ก็มีเท่านี้ล่ะครับ ขอบคุณมากครับ

เล่นเกมส์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,358
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,408
    น่าจะเป็นกับวินโดว์นะครับ -0- 55555555555555555555555

กล่าวขอบคุณ
    0
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ vongola17 อ่านกระทู้
    น่าจะเป็นกับวินโดว์นะครับ -0- 55555555555555555555555
    วินโดว์ที่ลงเป็นวินโดว์ XP ของแท้เลยนะครับ ไม่น่าจะใช่แล้วล่ะ

กล่าวขอบคุณ
    183
    ได้รับคำขอบคุณ: 274
    Blog Entries
    4
    ผมก็ไม่รู้สาเหตุจริงๆนะครับ ยังไงก็ลอง

- แรม :ถอดแรมมาถูกับยางลบดูก่อน ถูให้ถูกที่นะครับ
    - HDD : เข้าไปดูในไบออส ว่าเห็น HDD หรือเปล่า ถ้าไม่เห็นน่าจะมีปัญหาตรง HDD นี่ละครับ ลองขยับสายที่ต่อกับ HDD ดู รึลองถอดแล้วเสียบใหม่ รึลองเอาสายใหม่มาแทนดู รึเอาสายจาก DVD มาเปลี่ยนแทนดูก่อนก็ได้ครับ
    : มีแผ่น hiren / win PE หรือเปล่าครับ แล้วลองเข้าไป เช็ค HDD ดู (เพราะ จขกท. บอกว่าไฟตก ไฟดับบ่อย อาจเป็นสาเหตุนึงก็ได้ครับ) หรือ......ลองเข้า Dos (ถ้าเข้าได้) ใช้คำสั่ง chkdsk /f แล้วก็รอรันจนเสร็จ เพื่อความชัวร์ ตามด้วย chkdsk /r รอรันจนเสร็จ ลองเข้าวินฯดูครับ

อืม..........ถ้านึกออกจะมาบอกอีก

กล่าวขอบคุณ
    0
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ moss2u4u02 อ่านกระทู้
    ผมก็ไม่รู้สาเหตุจริงๆนะครับ ยังไงก็ลอง

- แรม :ถอดแรมมาถูกับยางลบดูก่อน ถูให้ถูกที่นะครับ
    - HDD : เข้าไปดูในไบออส ว่าเห็น HDD หรือเปล่า ถ้าไม่เห็นน่าจะมีปัญหาตรง HDD นี่ละครับ ลองขยับสายที่ต่อกับ HDD ดู รึลองถอดแล้วเสียบใหม่ รึลองเอาสายใหม่มาแทนดู รึเอาสายจาก DVD มาเปลี่ยนแทนดูก่อนก็ได้ครับ
    : มีแผ่น hiren / win PE หรือเปล่าครับ แล้วลองเข้าไป เช็ค HDD ดู (เพราะ จขกท. บอกว่าไฟตก ไฟดับบ่อย อาจเป็นสาเหตุนึงก็ได้ครับ) หรือ......ลองเข้า Dos (ถ้าเข้าได้) ใช้คำสั่ง chkdsk /f แล้วก็รอรันจนเสร็จ เพื่อความชัวร์ ตามด้วย chkdsk /r รอรันจนเสร็จ ลองเข้าวินฯดูครับ

อืม..........ถ้านึกออกจะมาบอกอีก
    ขอบคุณมากครับ ตอนนี้ผมได้ลองเอาแรมมาถูแล้ว ส่วนข้อที่ 2 เข้าไบออสไม่ได้เลยครับมันค้าง ส่วนข้อ 3 ไมมีแผน Hiren ครับ - -"

กล่าวขอบคุณ
    183
    ได้รับคำขอบคุณ: 274
    Blog Entries
    4
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mintada อ่านกระทู้
    ขอบคุณมากครับ ตอนนี้ผมได้ลองเอาแรมมาถูแล้ว ส่วนข้อที่ 2 เข้าไบออสไม่ได้เลยครับมันค้าง ส่วนข้อ 3 ไมมีแผน Hiren ครับ - -"
    งั้นเอาง่ายๆเลยครับ เช็ค HDD

ถ้ามีแผ่น win7(รึ xp ก็น่าจะได้นะ) ก็ทำเหมือนเราจะลงวินฯใหม่ แล้วพอถึงขั้นตอนที่ให้เราเลือก patition น่ะ ดูว่าเห็น HDD อยู่หรือเปล่า ถ้าเห็นก็เบาใจได้ว่า HDD ยังไม่ตายจากเราไป....

****************************************************************************************************************

ส่วน hiren เนี่ย ถ้าพอมีเวลาก็โหลดเก็บเอาไว้นะครับ มีประโยชน์มากเวลาคอมฯเรามีปัญหา http://www.hirensbootcd.org/category/all-versions/

ถ้าต้องการ Ghost แนะนำ Hiren’s BootCD 10.6 ครับ http://www.hirensbootcd.org/hbcd-v106/

ScarJO ♥♥#!
    SCARLETT'S HOUSE
    กล่าวขอบคุณ
    245
    ได้รับคำขอบคุณ: 482
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mintada อ่านกระทู้
    คอมน้องผมพอเปิดเครื่องติด จอติด พอเข้าถึงหน้าโลโก้เมนบอร์ด SVOA อะไรเนี่ยและ แล้วเครื่องก็ค้างไปเลยครับ ไฟบูตที่หน้าเครื่องก็ค้างครับ ผมลองรอ ครึ่งชั่วโมงก็ไม่ไป ทั้งๆที่เพิ่งจะลงวินโดว์ใหม่ไป อยากจะทราบหน่อยครับว่าสาเหตุมาจากตรงไหนบ้างครับ ฮาร์ดดิส เพิ่งซื้อมาเปลี่ยนใหม่ เพาเวอร์ซัพพาย 300w 5 ปี ที่บ้านไฟดับ ไฟตกบ่อย ก็มีเท่านี้ล่ะครับ ขอบคุณมากครับ
    HDD ใหม่ Windows ใหม่ เพราะฉะนั้นแล้วเป็นที่ PSU รีบเปลี่ยนด่วนครับ PSU พวกคอมเซ็ตมันกระจอกอยู่แล้ว SVOA ยิ่งไปกันใหญ่เลย ไฟดับ ไฟตก มันจะทำให้ไฟกระชากแล้วจะพาอุปกรณ์อื่นเสียไปด้วย แล้วยิ่ง 300 Watt นี่ไฟก็ไม่พอ ให้ 500 Watt จะดีมาก
    Make everthing as simple as possible, but not more simple.