ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    462
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,084

จวกโรฮิงญาหลังยาว "ได้คืบจะเอาศอก" แถมใช้แรงงานเด็ก

ฉะชาวโรฮิงญา “ได้คืบจะเอาศอก” เริ่มขี้เกียจไม่ช่วยงานเจ้าหน้าที่ ใช้งานแต่เด็กเล็ก เจ้าหน้าที่เริ่มเครียด อยากให้รัฐเร่งจัดการปัญหาโดยด่วน
    วันนี้ 2 ก.พ. ที่บ้านพักเด็กและครอบครัวจังหวัดตรัง ถนนโคกขัน ต.ทับเทียง เขตเทศบาลนครตรัง ซึ่งเป็นสถานที่พักฟื้นของชาวโรฮิงญาทั้งชายและหญิง 13 คน แยกเป็นเด็กและเยาวชนอายุต่ำกว่า 18 ปี 12 คน และผู้หญิงอายุราว 40 ปีอีก 1 คน โดยทั้งหมดถูกส่งตัวมาจากบ้านพักและครอบครัวจังหวัดสงขลา ตั้งแต่วันที่ 14 ม.ค.ที่ผ่านมา โดยเจ้าหน้าที่ให้การช่วยเหลือทั้งในเรื่องที่พักและอาหารการกินเป็นอย่างดี โดยครั้งแรกกลุ่มชาวโรฮิงญาจะช่วยเหลือและทำตามข้อปฏิบัติของเจ้าหน้าที่ด้วยดีเสมอมา แต่เมื่อเริ่มมีผู้สงสารหรือมีจิตศรัทธา กลุ่มชาวโรฮิงญาเริ่มไม่ค่อยยอมปฏิบัติตามกฎของเจ้าหน้าที่ ทั้งที่ก่อนหน้านี้เด็กโตที่พอจะสามารถช่วยเหลือเจ้าหน้าที่ในงานเล็ก ๆ น้อย ๆ ได้ทุกอย่าง ไม่ว่าจะเป็นการกินข้าวแล้วล้างจานช้อนกันเอง แต่ระยะหลังกลุ่มชาวโรฮิงญาไม่ยอมช่วยอะไรเลย

นางภารวี วัตตะสิงห์ หัวหน้าบ้านพักเด็กและครอบครัวจังหวัดตรังเปิดเผยว่า บ้านพักเด็กและครอบครัวจังหวัดตรัง มีสถานที่ค่อนข้างคับแคบ ที่ผ่านมาเคยรับกลุ่มคนต่างด้าว เช่น พม่าและลาวเข้ามาพักได้ไม่กี่คน เนื่องจากเรามีเจ้าหน้าที่จำนวนจำกัด แถมยังมีเจ้าหน้าที่ผู้ชายเพียงคนเดียวเท่านั้น แต่ช่วงหลังชาวโรฮิงญาได้พยายามสร้างเงื่อนไข ข้อต่อรองและไม่ยอมปฏิบัติตามกฎ โดยมักทำอะไรตามใจตัวเอง โดยเฉพาะชอบใช้แรงงานเด็กเล็กเกือบทุกเรื่อง เรียกได้ว่าพอเห็นคนหรือหน่วยงานหลายฝ่าย เข้ามายื่นมือช่วยเหลือ เลยได้คืบจะเอาศอก

หัวหน้าบ้านพักเด็กและครอบครัวจังหวัดตรังระบุต่อว่า ช่วงแรกชาวโรฮิงญาส่วนใหญ่จะช่วยเจ้าหน้าที่ปรุงอาหาร ทำกับข้าว ล้านจาน หรือทำความสะอาด แต่ขณะนี้บางคนไม่ยอมทำหรือแตะงานอะไรเลย นอกจากลงมากินข้าวและอาหารว่าง จากนั้นกลับเข้าไปนอนในที่บ้านพัก ปล่อยให้ภาระทั้งหมดตกอยู่ที่เจ้าหน้าที่ เพราะไหนต้องจัดอาหารให้กินวันละ 3 มื้อ แถมของว่างอีก 2 มื้อ ตลอดจนต้องเก็บกวาดสถานที่ จนทำให้ขณะนี้เจ้าหน้าที่บางคนเริ่มมีอาการเครียด และไม่รู้ว่าเราต้องแบกรับภาระอย่างนี้ต่อไปอีกนานแค่ไหน อยากให้ทางรัฐบาลรีบหาทางแก้ไขโดยด่วน

cr.clipmass

นั่นๆๆ เอาแล้วไงๆ

Jon Bon Jovi
    กล่าวขอบคุณ
    47
    ได้รับคำขอบคุณ: 235
    เกินไปละ ตอนแรกเห้นข่าวก็สงสารอยู่หรอก แต่ทำแบบนี้มัน.....

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    97
    ได้รับคำขอบคุณ: 110
    โห ไม่สำนึกบุญคุณเลยไทยเราก็ใจดีเกินไปนะช่วยแบบไม่คิดหน้าคิดหลังเลย

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    ช่วยอย่างผิดวิธีก็จะเป็นแบบนี้ ไม่ใช่แค่โรฮิงญาที่อื่นก็เป็น

7. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    327
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,162
    ผมว่าตอนนี้เราต้องให้พวกนี้ออกจากประเทศเราให้เร็วที่สุด อาจจะมองว่าใจดำก็ได้ เพราะหากปล่อยไว้จะยิ่งเป็นปัญหา โรฮิงญาบางส่วนหนีออกจากตรังไปสามจังหวัดแล้วนะครับ คิดดูว่าหากพวกนี้ไปเข้ากับโจรใต้ ไทยเราจะยิ่งแย่กว่าเดิม เพราะพวกนี้อยากได้ดินแดนเป็นของพวกมันจะได้อยู่เป็นหลักเป็นแหล่ง พวกนี้ก็รู้ด้วยว่าสามจังหวัดเรากำลังมีปัญหาเรื่องชิงดินแดน หากพวกโรฮิงญาไปเข้ากับโจรใต้เพื่ออยากได้ดินแดนด้วย ไทยเรามีแต่เจ๊งกับเจ๊งครับ ตอนนี้ก็แทบสู้โจรไม่ได้แล้วถ้าพวกมันได้โรฮิงญาไปเป็นกำลังเสริมอีก จบข่าวเลยครับ นี่แหละไทยเราใจดีไม่เป็นเรื่อง
    My PC Spec : AMD FX-6100 ,Gigabyte GA-990FXA-UD5,Asus GTX 560TI Top Overcloked,G.skill DDR3 4GB/1600*2,Raidmax 650Watt

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    175
    ได้รับคำขอบคุณ: 615
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ oat_hohoho อ่านกระทู้
    ผมว่าตอนนี้เราต้องให้พวกนี้ออกจากประเทศเราให้เร็วที่สุด อาจจะมองว่าใจดำก็ได้ เพราะหากปล่อยไว้จะยิ่งเป็นปัญหา โรฮิงญาบางส่วนหนีออกจากตรังไปสามจังหวัดแล้วนะครับ คิดดูว่าหากพวกนี้ไปเข้ากับโจรใต้ ไทยเราจะยิ่งแย่กว่าเดิม เพราะพวกนี้อยากได้ดินแดนเป็นของพวกมันจะได้อยู่เป็นหลักเป็นแหล่ง พวกนี้ก็รู้ด้วยว่าสามจังหวัดเรากำลังมีปัญหาเรื่องชิงดินแดน หากพวกโรฮิงญาไปเข้ากับโจรใต้เพื่ออยากได้ดินแดนด้วย ไทยเรามีแต่เจ๊งกับเจ๊งครับ ตอนนี้ก็แทบสู้โจรไม่ได้แล้วถ้าพวกมันได้โรฮิงญาไปเป็นกำลังเสริมอีก จบข่าวเลยครับ นี่แหละไทยเราใจดีไม่เป็นเรื่อง
    เอาง่ายๆคือพวกนี้คล้ายๆชาวยิวหรอ

11. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

แสดงความคิดเห็นทั่วๆไป
    กล่าวขอบคุณ
    488
    ได้รับคำขอบคุณ: 547
    Blog Entries
    1
    พอมันมาเรื่อยๆตั้งถิ่นฐาน มันก็จะยึดที่ตรงนั้นไปก ลายเป็นประเทศเล็กๆของพวกมัน ไม่เข้าใจ ทำไมใจดีกันอย่างนี้ ทีเรื่องคนภายในประเทศที่ช่วยได้ทำไมไม่ช่วย ยกตัวอย่างเช่น น้ำมัน...
    . ..

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,657
    เชียร์พม่า!

พลักดันออกจากโลกเลยครับ
    "ชอบหันหลังกลับทุกครั้ง.. เมื่อตอนเวลาหันหลังหนีศัตรู"

15. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,078
    ช่วยเหลือเด็กๆที่ยากไร้ในไทยก่อนดีกว่าไหม ช่วยเหลือคนไร้บ้านดีกว่าไหม ช่วยเหลือเด็กกำพร้าของเราให้ดีๆดีกว่าไหม เปลืองงบประมาณที่จะช่วยพวกมัน เราไม่รู้หรอกครับว่าลึกตื้น หนาบาง พวกเขาเป็นยังไง พวกเขาคิดอะไรกันอยู่ ยิ่งเราก็กำลังมีปัญหาในประเทศ ทำให้อ่อนแอลงในบางส่วน เกิดพวกนี้อยากได้ภาคใต้ขึ้นมาก็จะซวยไม่ใช่น้อย คนในชาติเขาเสียภาษี ทำงานให้ชาติ ตายเพื่อชาติ แต่พวกนี้ไม่ได้ทำอะไรให้เราเลย และคิดจะเอาของเราด้วย

ฝากไว้ว่า : แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์ มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด ไม่เคี้ยวคดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน

17. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    131
    ได้รับคำขอบคุณ: 148
    ส่งกลับประเทศจะดีที่สุดครับ

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ไม่มีประเทศไหนยอมรับพวกเขาเลยต้องมาพึ่งพาประเทศไทย น่าจะช่วยเหลือด้านอื่นมากกว่าจะขับไล่นะ สร้างที่พักพิงชั่วคราว-ให้งานทำน่าจะดีกว่าเลี้ยงข้าวไปวันๆแบบนี้

กรณีแบบนี้ก็เคยมี เมื่อก่อนนี้ก็มีชนเผ่าที่รบกับพม่าโดนพม่าไล่ต้อนจนต้องหนีมาพึ่งประเทศไทย สุดท้ายช่วยไทยรบจนได้สัญชาติไทยมาจนทุกวันนี้

อย่าดูถูกคนกลุ่มนี้ ไม่แน่วันนึงอาจได้มาเป็นเพื่อนร่วมชาติกันก็ได้

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    315
    ได้รับคำขอบคุณ: 13
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ BoonTew อ่านกระทู้
    ไม่มีประเทศไหนยอมรับพวกเขาเลยต้องมาพึ่งพาประเทศไทย น่าจะช่วยเหลือด้านอื่นมากกว่าจะขับไล่นะ สร้างที่พักพิงชั่วคราว-ให้งานทำน่าจะดีกว่าเลี้ยงข้าวไปวันๆแบบนี้

กรณีแบบนี้ก็เคยมี เมื่อก่อนนี้ก็มีชนเผ่าที่รบกับพม่าโดนพม่าไล่ต้อนจนต้องหนีมาพึ่งประเทศไทย สุดท้ายช่วยไทยรบจนได้สัญชาติไทยมาจนทุกวันนี้

อย่าดูถูกคนกลุ่มนี้ ไม่แน่วันนึงอาจได้มาเป็นเพื่อนร่วมชาติกันก็ได้

คงจะเป็นไปได้ยากที่จะมาช่วยไหยรบ เพราะแทบจะป้อนข้าวป้อนน้ำให้กินกันแล้ว นอกจากนี้คงเป็นผลกระทบต่อความมั่นคงทางประชากรเพราะมาแบบไม่มีอะไรเลย
    ทั้งความรู้ ความสามารถต่างๆ ที่มีประโยชน์ต่อประเทศไทยเลย (พัฒนาความรู้ความสามารถแบบชาวยิวยังว่าไปอย่าง)
    แล้วยังจะกลายเป็นปัญหาสังคมเสียด้วยซ้ำเพราะ ไร้ความรู้ ไร้ความสามารถ บวกลักษณะนิสัยที่ขี้เกียจแล้ว คงเป็นอะไรไปไม่ได้นอกจากมิจฉาชีพ ปล้นชิงทรัพย์ และคดีอื่นๆ (มีเกินพอแล้วแค่ในประเทศ)
    แล้วอยู่วันดีคืนดีอยากมีที่เป็นของตนเองขึ้นมาแล้วไปรวมพวกกับโจรใต้แล้วจะซ..กันทั่งประเทศ ทำให้แทบเป็นไปไม่ได้เลยที่จะช่วยไทยทำอะไร
    อาจมองโลกในแง่ร้าย แต่ลองนึกดูแล้วกันถ้าจะสร้างที่พักพิงชั่วคราวจริง สมมุดว่าหลังบ้านคุณมีที่ว่างๆอยู่แล้วหน่วยงานรัฐอยากสร้างที่พักพิงตรงนั้น แล้วคุณและคนรอบๆที่นั้นตรงนั้นจะรู้สึกยังไง

กล่าวขอบคุณ
    68
    ได้รับคำขอบคุณ: 339
    โห เเต่ละเรป ทำไมใจดำกันจังเลย ทำยังกะชาวโรฮิงญาไม่ใช่คน

กล่าวขอบคุณ
    18
    ได้รับคำขอบคุณ: 70
    ข่าวนี่เฉยๆ เเต่มาตกใจลายเซ็น จขกท.

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Magma Blast อ่านกระทู้
    คงจะเป็นไปได้ยากที่จะมาช่วยไหยรบ เพราะแทบจะป้อนข้าวป้อนน้ำให้กินกันแล้ว นอกจากนี้คงเป็นผลกระทบต่อความมั่นคงทางประชากรเพราะมาแบบไม่มีอะไรเลย
    ทั้งความรู้ ความสามารถต่างๆ ที่มีประโยชน์ต่อประเทศไทยเลย (พัฒนาความรู้ความสามารถแบบชาวยิวยังว่าไปอย่าง)
    แล้วยังจะกลายเป็นปัญหาสังคมเสียด้วยซ้ำเพราะ ไร้ความรู้ ไร้ความสามารถ บวกลักษณะนิสัยที่ขี้เกียจแล้ว คงเป็นอะไรไปไม่ได้นอกจากมิจฉาชีพ ปล้นชิงทรัพย์ และคดีอื่นๆ (มีเกินพอแล้วแค่ในประเทศ)
    แล้วอยู่วันดีคืนดีอยากมีที่เป็นของตนเองขึ้นมาแล้วไปรวมพวกกับโจรใต้แล้วจะซ..กันทั่งประเทศ ทำให้แทบเป็นไปไม่ได้เลยที่จะช่วยไทยทำอะไร
    อาจมองโลกในแง่ร้าย แต่ลองนึกดูแล้วกันถ้าจะสร้างที่พักพิงชั่วคราวจริง สมมุดว่าหลังบ้านคุณมีที่ว่างๆอยู่แล้วหน่วยงานรัฐอยากสร้างที่พักพิงตรงนั้น แล้วคุณและคนรอบๆที่นั้นตรงนั้นจะรู้สึกยังไง
    เมื่อก่อนคนไทยก็คิดแบบคุณแหละครับ ลองค้นประวัติศาสตร์เก่าๆดูครับ

Hala Madrid!!!
    Santiago Bernabeu ซานเตียโก เบร์นาเบว>>>>>>>>
    กล่าวขอบคุณ
    2,764
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,262
    ส่งกลับประเทศเก่าไปเลยครับ หรือไม่ก็ยิงทิ้งไปเลย ฆ่าหมกป่าหมกคลองก็ได้

ปล.ผมโหดไปหน่อย 5555+

กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 152
    ผมสงสัยว่ากลุ่มคนพวกนี้ใช่พวกที่มาเป็นผู้ก่อการ้ายภาคใต้หรือเปล่า? เพราะพวกผู้ก่อการ้ายก็ไม่พูดไทย พูดไม่รู้เรื่อง..
    หนีไปประเทศมาเลย์ได้แล้วก็ย้อนกลับเข้ามาเป็นผู้ก่อการร้ายในไทยเพื่อให้ได้ดินแดนที่อยู่อาศัยเป็นของตนเอง? น่าคิดๆ..

กล่าวขอบคุณ
    6,059
    ได้รับคำขอบคุณ: 93
    มีนิสัยแบบนี้เองทางการพม่าถึงไม่รับเอามาเป็นพลเมืองบังกลาเทศประเทศติดกันหน้าตาคล้ายๆกันยังไม่ช่วยเหลือ ที่บอกว่าจะมาหางานทำจานข้าวตัวเองยังขี้เกียจล้างถามหน่อยใครอยากได้ไปทำงาน ทุกวันนี้ประเทศไทยมีภาระเลี้ยงดูให้ที่พักต่างด้าวมากพอแล้วผมว่ารัฐบาลเลิกช่วยและรีบผลักดันออกไปให้เร็วที่สุดก่อนที่จะเป็นปัญหามากไปกว่านี้เถอะครับ

......
    กล่าวขอบคุณ
    367
    ได้รับคำขอบคุณ: 124
    ใจดีเกินไป ในอนาคตจะมีปัญหา
    コアラ!!!

กล่าวขอบคุณ
    2,070
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,554
    ผมเป้นคนตรัง ไม่รู้เกี่ยวไม่แต่อยากบอก // เผ่น แหะๆๆ
    Alexandra Daddario

๐ แมวขนขาวหัวไก่แดง ๐
    กล่าวขอบคุณ
    406
    ได้รับคำขอบคุณ: 565
    อยากทราบแหล่งข่าวที่แน่นอนครับ เรื่องแบบนี้อาจถูกแต่งขึ้นมาก้เป็นได้

เมี๊ยววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววววว !!!!!

พิมพ์ภาษาไทยผิดอยู่เรื่อย
    พืษณุโลก/LA/Tokyo
    กล่าวขอบคุณ
    2,108
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,794
    ได้ข่าวมาว่า อินโดนีเซียรับคนพวกนี้นะครับ แต่ไม่รู้คุยกับรัฐบาลไทยหรือยัง

เมืองฝนแปดแดดสี่
    กล่าวขอบคุณ
    787
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,947
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ DragonB อ่านกระทู้
    ช่วยเหลือเด็กๆที่ยากไร้ในไทยก่อนดีกว่าไหม ช่วยเหลือคนไร้บ้านดีกว่าไหม ช่วยเหลือเด็กกำพร้าของเราให้ดีๆดีกว่าไหม เปลืองงบประมาณที่จะช่วยพวกมัน เราไม่รู้หรอกครับว่าลึกตื้น หนาบาง พวกเขาเป็นยังไง พวกเขาคิดอะไรกันอยู่ ยิ่งเราก็กำลังมีปัญหาในประเทศ ทำให้อ่อนแอลงในบางส่วน เกิดพวกนี้อยากได้ภาคใต้ขึ้นมาก็จะซวยไม่ใช่น้อย คนในชาติเขาเสียภาษี ทำงานให้ชาติ ตายเพื่อชาติ แต่พวกนี้ไม่ได้ทำอะไรให้เราเลย และคิดจะเอาของเราด้วย

ฝากไว้ว่า : แล้วสอนว่าอย่าไว้ใจมนุษย์ มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด ไม่เคี้ยวคดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน
    เห็นด้วยจริงๆครับ เอาคนในชาติให้ดีก่อนเถอะ ผมเห็นไอพวกนักวิชาการด้านมนุษย์ชนเที่ยวออกมาพูดว่า รัฐบาลควรช่วยเหลือตนพวกนี้ไม่งั้นจะผิดหลักมนุษย์ธรรม มันก็จริงอยู่นะแต่ถามว่าทำไมไม่ีพูดกับพวกประเทศใหญ่ๆ หรือสหประชาติก็ได้ให้แก้ที่ต้นเหตุซิครับให้พม่าต้องรับคนโรฮิงยาเป็นชาติพม่าด้วยก็เขาอยู่มาตั้งนานแล้วจะบอกว่าไม่ใช่คนชาติเดียวกันแหม่ๆๆ..พูดแล้วก็มีอารมห์ครับ รับได้ดูแลได้แต่ไม่ใช่ดูแลตลอดสุดท้ายหากไม่มีประเทสที่สามมารับไปก็ต้องส่งกลับอยู่ดีกลับไปมันก็แอบมาอยู่ดี ดังนั้นต้องแก้ที่ประเทสพม่าเองนั้นเหละ ช่วยคนไทยเองก่อนดีกว่าครับไม่มีคนชาติไหนจะมารักแผ่นดินไทยเท่าคนไทยเองหรอกครับ