ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

(づ。◕‿‿◕。)づ
    www.jokergameth.com
    กล่าวขอบคุณ
    3,296
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,439
    Blog Entries
    3
    เด็กรักษาดินแดน เจอของจริงแล้ว ฮาๆ ++

เจาะลึกเด็กไทย

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jamebanjen : 4th February 2013 เมื่อ 21:51

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 6 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    4
    ได้รับคำขอบคุณ: 48
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ [Really~Nuts] อ่านกระทู้
    เอาเวลาที่พวกคุณนั่งกระแทกคีย์บอร์ดสบถอารมณ์ใส่กันไปๆมาๆไปทำอย่างอื่นดีกว่ามั้ย? ปัญหามันจะได้ไม่เกิด แล้วเนื้อหาข่าวก็เขียนอยู่ว่า "เตรียมเสนอ" ไม่ใช่ "อณุมัติแล้ว" ครับ จะร้องแรกแหกกระเชอกันไปทำไม? มัวแต่ชักแม่น้ำทั้ง5มาเถียงกันแล้วมันจะได้อะไร?
    อืมมมมมมม ตามนั้น

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Grand_MIIM
    กล่าวขอบคุณ
    574
    ได้รับคำขอบคุณ: 488
    งามล่ะ = ="
    #คุณย่าสวมชุดเกราะไอร่อนแหมน

ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ ҳ̸Ҳ̸ҳ
    กล่าวขอบคุณ
    14,834
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,727
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ optionz อ่านกระทู้
    ถ้าโตๆกันแล้ว คุณก็ควรระงับอารมณ์บ้าง ผมเห็นบ้าง comment ที่ผมไม่พอใจ อยากจะพิมพ์ด่าแบบหยาบๆ ผมยังไม่ทำเลย ระงับบ้าง โตๆกันแล้ว

เรื่องตัวอักษร ผมอยากให้รู้ว่าผมรำคราญคุณ ผมจงใจ ถ้ามันใส่ซัก50ได้ผมทำไปแล้ว

ถ้าคุณโตแล้วจริง ผมว่าเราคุยกันหลังไมค์เถอะ เรื่องบ้างเรื่องพิมพ์ไม่ถนัด เข้าใจนะ ไม่ต้องมานั่งพิมพ์แล้วเสียดายพื้นที่ในserver
    แล้วทำไมคุณถึงคิดว่าผมไม่ระงับอารมณ์ล่ะครับ ทำไมคุณถึงอยากจะพิมพ์ด่าหยาบๆ แต่คุณไม่ทำ ผมไม่แม้กระทั่งอยากพิมพ์หยาบๆด่าใครสักคน เพราะมันเป็นการเสียมารยาทและเป็นการกระทำที่ไม่เหมาะสม และที่สำคัญทำไมผมต้องคุยหลังไมค์ครับ ผมไม่ใช่คนที่ต้องหลบๆซ่อนๆ ผมชอบคุยแบบเปิดเผย จะได้มีพยานรู้เห็นเรื่องทั้งหมด ทำไมคุณถึงอยากคุยหลังไมค์แล้วอ้างเสียดายพื้นที่sever เพราะอะไรครับ

คำว่ารำคาญคุณพิมพ์ผิดครับ

7. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    4
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ babymaster อ่านกระทู้
    แล้วทำไมคุณถึงคิดว่าผมไม่ระงับอารมณ์ล่ะครับ ทำไมคุณถึงอยากจะพิมพ์ด่าหยาบๆ แต่คุณไม่ทำ ผมไม่แม้กระทั่งอยากพิมพ์หยาบๆด่าใครสักคน เพราะมันเป็นการเสียมารยาทและเป็นการกระทำที่ไม่เหมาะสม และที่สำคัญทำไมผมต้องคุยหลังไมค์ครับ ผมไม่ใช่คนที่ต้องหลบๆซ่อนๆ ผมชอบคุยแบบเปิดเผย จะได้มีพยานรู้เห็นเรื่องทั้งหมด ทำไมคุณถึงอยากคุยหลังไมค์แล้วอ้างเสียดายพื้นที่sever เพราะอะไรครับ

คำว่ารำคาญคุณพิมพ์ผิดครับ
    ผมไม่หาเรื่องคุณหรอก เด็กๆเขาทำกัน ท้าตี ท้าต่อย โตๆกันแล้ว ปืนผาหน้าไม้มี

หลังไมค์เถอะ ไหว้ละ จบนะ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    123
    ได้รับคำขอบคุณ: 65
    Blog Entries
    1
    หยุดทะเลาะกันเถิดครับผม

ต่างคนก็ต่างความคิดอะนะ คนบางคนก็ชอบเกณฑ์ทหาร บางคนก็ไม่ชอบ

ส่วนตัวผมเอง ก็เป็นอีกคนหนึ่งที่เข้าเรียนรด.เพราะไม่อยากไปเกณฑ์ทหาร เพราะต้องทนลำบากเสียเวลาปล่าวๆ
    เพราะถ้าเกิดสงครามจริงๆ พวกทหารราบที่ฝึกไปก็ไดแต่ไปตายปล่าว สมัยนี้เขาใช้นุคยิงกันครับ ยิงทีหายหมดทั้งประเทศ

แต่ผมก็ชื่นชมทหารนะ โดยเฉพาะทหารภาคใต้เนี่ย บางคนฝึกมาทั้งชีวิตยังไม่ทันทำอะไรก็โดนระเบิดตายไม่รู้ตัว

สรุปเลยละกันครับ "เมื่อเราได้รับหน้าที่อะไร ควรทำหน้าที่ันั้นให้ดีที่สุดครับ"

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

You're like a Dead Sea!
    กล่าวขอบคุณ
    2,595
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,114
    ทำไมถึงคิดว่าคนเรียน รด. เขาไม่มีความคิดจะเป็นทหารกันแม้แต่คนเดียวเลยล่ะ

ตัวผมเองก็เรียน รด. กับเพื่อนๆ แต่สุดท้ายจบมาก็จูงหางกันไปสมัครทหารกันอยู่ดี

คอมเมนต์แต่ละเรปที่เกณฑ์ทหารกันมา เหมือนดูถูกนักเรียนที่สมัครเป็น นศท. กันยังไงก็ไม่รู้ เห็นแล้วไมเกรนขึ้นปรี๊ดด!!
    Intel Core i5-2500 CPU @3.30GHz, 8.0GB RAM, NVIDIA GeForce GT 750

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    4
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ romeWarrier อ่านกระทู้
    หยุดทะเลาะกันเถิดครับผม

ต่างคนก็ต่างความคิดอะนะ คนบางคนก็ชอบเกณฑ์ทหาร บางคนก็ไม่ชอบ

ส่วนตัวผมเอง ก็เป็นอีกคนหนึ่งที่เข้าเรียนรด.เพราะไม่อยากไปเกณฑ์ทหาร เพราะต้องทนลำบากเสียเวลาปล่าวๆ
    เพราะถ้าเกิดสงครามจริงๆ พวกทหารราบที่ฝึกไปก็ไดแต่ไปตายปล่าว สมัยนี้เขาใช้นุคยิงกันครับ ยิงทีหายหมดทั้งประเทศ

แต่ผมก็ชื่นชมทหารนะ โดยเฉพาะทหารภาคใต้เนี่ย บางคนฝึกมาทั้งชีวิตยังไม่ทันทำอะไรก็โดนระเบิดตายไม่รู้ตัว

สรุปเลยละกันครับ "เมื่อเราได้รับหน้าที่อะไร ควรทำหน้าที่ันั้นให้ดีที่สุดครับ"
    ที่ผมต้องการสื่อก็แค่เนี่ย มันเป็นหน้าที่ ? มีคนบางกลุ่มไม่เข้าใจ

กล่าวขอบคุณ
    2,070
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,554
    เอาแล้วถ้าคนที่จับได้ใบดำก่อนๆๆมาก็เป็นตุ๊ดหรอครับ?? ที่เค้าไม่ไปเกณฑ์นั้นก็ตุ๊ดหรอครับ ผมถามหน่อย(อยากจะถามนานละ) เห็นคนด่ามาหลายกระทู้ละพวกที่ด่าตุีดเนี่ย

ผมเรียนรด.เพื่อหนีทหาร ผมยอมรับ ใจมันไม่ชอบ ทำไปมันก็ไม่ชอบอยุ่ดี

ปล.ข่าวนี้จริง
    แหะๆๆ
    Alexandra Daddario

15. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    5,070
    ได้รับคำขอบคุณ: 399
    เอาเข้าไป คือกะจะให้ ม.ต้นไว้รองทรง ม.ปลายตัดเกรียนงั้นเหรอ? ****

ปีหนึ่งตัดเกรียนไปน่ะถูกแล้ว ส่วนเรื่องใครจะมาเป็นทหารนั้นมันก็ต้องอยู่ที่ความสมัครใจจริงๆไม่ใช่มาบังคับๆๆๆๆยัดๆๆๆให้ไปเป็นนู่นนี่นั่น ถ้าประท้วงแล้วไม่โดนจับเข้าคุกคงทำไปแล้วล่ะครับ.

ไม่รู้ว่าข่าวจริงหรือเท็จนะแต่ถ้าจริงล่ะก็ ทหารกับรัฐบาลทำงานร่วมกันไม่ได้แน่ๆ
    DIRT 3 ตำนานความเก๋าของรถซิ่งถนนลาดยาง

กล่าวขอบคุณ
    55
    ได้รับคำขอบคุณ: 46
    ผมคิดว่า จับใบดำใบแดงกับสมัครใจอ่ะดีสุดแล้วละเป็นทหาร2ปีดีว่านอนอยู่บ้านเฉยๆเหมือนคนบางคน ตอนผมจับนี้ลุ้นใจอยู่ตาตุ่ม จะดำหรือแดงก็อยู่ที่ดวงนะ ไม่ใช่ว่ากลัวนะแต่มันโคตรตื่นเต้นอะ ผมจับคนที่4คนที่ 1-3 มันดำหมด พอมาผม ก็ดำอีก55555+ พอคนที่5มันได้แดง ท.บ1 มันตื่นเต้นจริงๆ ใครลองจับแล้วจะรู้ ว่ามันลุ้นขนาดไหน ขนาดพระมาจับยังโดนเลย 5555+
    PKTz

.JUST BE ALIEN.
    กล่าวขอบคุณ
    56
    ได้รับคำขอบคุณ: 297
    สอนให้เด็กไทยรักชาติสิครับ ใส่ในระดับประถมอะ แล้วคนอาจจะไปเป็นทหารเพิ่ม เหมือนกับซักประเทศนี่แหละที่เคยได้ยินมา

ชอบส่องไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    1,090
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,919
    ดีนะที่ผมรด.ไม่ผ่าน

Nobody's Perfect
    กล่าวขอบคุณ
    1,618
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,067
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ optionz อ่านกระทู้
    การเกณฑ์ทหารมันเป็นหน้าที่ ไม่ได้บังคับ จำใส่กะโหลกไว้

เรียนจบ เกณฑ์ทหาร บวชแทนคุณ ทำงาน แต่งเมีย = ชีวิตผู้ชาย ?

ผมทำครบแล้วกล้าพูด
    วิธีรับใช้ชาติของแต่ละคนมันก็ไม่เหมือนกันนะครับผม อย่างบางคน เกิดมาเป็น นักดนตรี จะเอาไปเป็นทหาร มันก็ไม่ใช่ (ถึงจะแค่ 6 เดือน แต่ใน 6 เดือนนั้นเขาจะพลาดโอกาศสำคัญๆในชีวิตไปบ้างละ ?) ส่วนบางคนอยากเป็นทหาร ทำไมไม่เพิ่มสวัสดิการให้คนพวกนั้นไปละ เตรียมความพร้อมให้คนเหล่านั้นไปสิ คนที่มีความสามารถด้าน ดนตรี ก็ไป ดนตรีเผลอๆดัง สร้างชื่อเสียงให้ประเทศชาติ มีความรู้ด้านโปรแกรมเมอร์ ก็ไปทางด้านโปรแกรมเมอร์สร้างโปรแกรมไหม่ๆ สร้างเว็บไซต์รูปแบบต่างๆออกมา เผลอๆโปรแกรมที่ใช้ดัง สร้างชื่อเสียงให้ประเทศชาติ ทุกอาชิพมีความสำคัญต่างกัน ผู้ชายบางคนมีวิธีรับใช้ชาติต่างกัน ไม่จำเป็นว่าไม่เป็นทหารแล้วจะไม่รักประเทศนะครับ = = (เรื่องบวช ไม่ต่อต้าน เพราะเราจะบวชตอนเวลาที่เราว่างก็ได้ ไม่จำเป็นต้องเปะว่าเวลานี้ๆต้องบวช ห้ามผิดพลาดเด็ดขาด) ไม่ได้อยากจะจิกกัดนะครับ อันนี้ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ

ส่วนไอ่ที่บอก "จำใส่กระโหลกไว้" ผมว่ามันดูเกินไปนะครับ เหมือนประมาณว่า " เห้ นาย นายเป็นผู้ชายนะ แกต้องจำใส่กะโหลกไว้ว่าเกิดมาต้องเป็นทหาร ต้องอย่างงุ้นอย่างงี้ " มันเหมือนยัดเยียดกันเกินไปนะครับ ประเทศเราไม่ใช่ เผด็ชการไม่ใช่หรอ ?
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย NightTheHCG : 4th February 2013 เมื่อ 23:04

21. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Gom team
    กล่าวขอบคุณ
    189
    ได้รับคำขอบคุณ: 279
    ปากก็พร่ามไปทั่ว วิชาการจริง ๆ สรุปที่แท้ปอดแหก 55555555555 น่าอนาถเด็กใทย

นักร้องนำ Nirvana
    กล่าวขอบคุณ
    1,979
    ได้รับคำขอบคุณ: 298
    งั้นไม่ต้องไปเรียนแล้ว รด. ไปรอทหาร เลยดีกว่า
    Nirvana Nevermind
    King Of Grunge Kurt Cobain

กล่าวขอบคุณ
    975
    ได้รับคำขอบคุณ: 908
    ม.ต้นไว้ผมยาวได้ ม.ปลายตัดเกรียนแลกกับการไม่เป็นทหารเกณฑ์ ผมถือว่ามันคุ้มนะ แต่พอทีนี้ ม.ต้นไว้ยาวได้ ม.ปลายตัดเกรียนไปก็ยังได้เป็นทหารเกณฑ์อยุ่ดี แล้วแบบนี้ จะมีสักกี่คนกันที่จะเรียน รด.???

ผมก็ยอมรับนะ ว่าเป็นอีกคนหนึ่งที่ลง รด.หนีทหารเกณฑ์ เพราะว่า 1.อย่างที่คนอื่นๆบอก เสียเวลาไปตั้งสองปี
    2.กลัวตาย ไม่สิ ผมรู้ว่าทุกคนต้องตาย แต่ผมไม่อยากตายในสนามรบ ไม่อยากตายตอนยังหนุ่ม บางคนว่าตายเพื่อชาติ แต่ผมว่าตายไปแล้วชาติก็ไม่ได้เจริญขึ้นนะ เพราะว่าเราก็ไม่ได้สละชีวิตของเราเพื่อ ไปทำลายฝ่ายตรงข้ามเสียหน่อย(แบบทหารญี่ปุ่น) บางคนโดนซุ่ม บางคนเหยียบระเบิดตายแล้วหาคนผิดไม่ได้บ้าง สู้มีชีวิตอยู่เพื่อพัฒนาประเทศชาติต่อไปดีกว่า
    <<คลุมครับ (เนื้อความอาจมีข้อหารุนแรง ไม่เหมาะสำหรับผุ้ที่จะก่อดราม่า)

ความเห็นส่วนตัวนะครับ กรุณาอย่าดราม่า แล้วผมก็ไม่ได้ว่าจะหยามเกียรติทหารที่สิ้นชีพอะไรหรอกนะครับ ผมยังเชิดชูและเคารพพวกเขาอยู่ แต่ก็อย่างว่าหนะแหละครับ ถ้าผมเลือกได้ ผมขอไม่ไปเดินในเส้นทางนั้นจะดีกว่า

Change is not good
    กล่าวขอบคุณ
    435
    ได้รับคำขอบคุณ: 571
    ข่าวนี้จริงครับตอนนี้กำลังหาลือกันอยู่อาจจะได้ใช้หรือไม่ได้ใช้ก็ได้ ถามว่าทำไมผมถึงรู้เอาเป็นว่าครอบครัวผมเป็นทหารละกันทั้งพ่อทั้งแม่

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    458
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,510
    เอาง่ายๆกรุณาอย่าดราม่า

ผมต้องบอก กรุณาอย่าเถียงกันดีกว่าครับ

คอมเม้นตามความคิดกันไปเลย ไม่ต้องอ้างอิงดีที่สุด

กล่าวขอบคุณ
    7
    ได้รับคำขอบคุณ: 20
    จับไปสิ ครั้งนึงของ ผู้ชาย

ลุ้นๆไป
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย love102013 : 5th February 2013 เมื่อ 02:49

I'm still looking for you
    กล่าวขอบคุณ
    1,416
    ได้รับคำขอบคุณ: 418
    พอจะจับเข้าจริงๆมันรู้สึกไปอีกอย่างนะ ไม่เหมือนที่เรามาเถียงกันอยู่นี่หรอก อยากเห็นพวกคุณที่ว่า เรียน รด. เสียเวลาบ้าง อะไรบ้าง ลองไปอยู่ในสถานการณ์ตอนนั้นจริงๆ

กล่าวขอบคุณ
    55
    ได้รับคำขอบคุณ: 78
    ผมก็เป็นอีกคน ที่เรียน ร.ด. เพราะไม่อยากเป็นทหารน่ะครับ แต่ไม่ได้หมายว่า ไม่รักชาติ นะครับ ผมน่ะรัก แต่ผมไม่ได้ชอบอะไรแนวทหารซักเท่าไรน่ะครับ
    ผมไม่ค่อยชอบอยู่ในกฏระเบียบที่เคร่งครัด ขนาดนั้น แต่ก็ไม่ได้ว่าจะแหกกฏ คือ ใจผมไม่ชอบในด้านนี้ ก็แค่นั้นเองครับ

ปล.ผมก็ขอชื่นชนคนที่ ไปสมัครทหาร ด้วยล่ะกันนะครับ คุณสุดยอดมากครับ

Chiangmai, Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    47
    ได้รับคำขอบคุณ: 149
    ถ้าจะโดน 2 รอบแบบนี้ ตอนเรียน รด. ก็ขอให้ครูฝึก ใช้คำพูดเหมือนครูทั่ว ๆ ไป สุภาพหน่อยก็คงจะดี *-* แต่ผมเรียนจบมานาน ๆ จำได้ไปเรียนวันแรก ถึงกับ งง เจอภาษาครูฝึกเข้าไป 555+ อย่างเถื่อน

กล่าวขอบคุณ
    800
    ได้รับคำขอบคุณ: 20
    ตอนแรกไม่อยากไป แต่ตอนไปแล้วไม่อยากกลับ ทหารคือสิ่งที่ถึงกึ๋นถึงติ่งสำหรับผู้ชายที่สุดแล้วครับ คุณจะได้รับการฝึกที่ดีที่สุด และคุณต้องเสียวส้านไปทั้งตัวแน่ ผมเชียร์ทุกคนครับ

กล่าวขอบคุณ
    4
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ NightTheHCG อ่านกระทู้
    วิธีรับใช้ชาติของแต่ละคนมันก็ไม่เหมือนกันนะครับผม อย่างบางคน เกิดมาเป็น นักดนตรี จะเอาไปเป็นทหาร มันก็ไม่ใช่ (ถึงจะแค่ 6 เดือน แต่ใน 6 เดือนนั้นเขาจะพลาดโอกาศสำคัญๆในชีวิตไปบ้างละ ?) ส่วนบางคนอยากเป็นทหาร ทำไมไม่เพิ่มสวัสดิการให้คนพวกนั้นไปละ เตรียมความพร้อมให้คนเหล่านั้นไปสิ คนที่มีความสามารถด้าน ดนตรี ก็ไป ดนตรีเผลอๆดัง สร้างชื่อเสียงให้ประเทศชาติ มีความรู้ด้านโปรแกรมเมอร์ ก็ไปทางด้านโปรแกรมเมอร์สร้างโปรแกรมไหม่ๆ สร้างเว็บไซต์รูปแบบต่างๆออกมา เผลอๆโปรแกรมที่ใช้ดัง สร้างชื่อเสียงให้ประเทศชาติ ทุกอาชิพมีความสำคัญต่างกัน ผู้ชายบางคนมีวิธีรับใช้ชาติต่างกัน ไม่จำเป็นว่าไม่เป็นทหารแล้วจะไม่รักประเทศนะครับ = = (เรื่องบวช ไม่ต่อต้าน เพราะเราจะบวชตอนเวลาที่เราว่างก็ได้ ไม่จำเป็นต้องเปะว่าเวลานี้ๆต้องบวช ห้ามผิดพลาดเด็ดขาด) ไม่ได้อยากจะจิกกัดนะครับ อันนี้ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ

ส่วนไอ่ที่บอก "จำใส่กระโหลกไว้" ผมว่ามันดูเกินไปนะครับ เหมือนประมาณว่า " เห้ นาย นายเป็นผู้ชายนะ แกต้องจำใส่กะโหลกไว้ว่าเกิดมาต้องเป็นทหาร ต้องอย่างงุ้นอย่างงี้ " มันเหมือนยัดเยียดกันเกินไปนะครับ ประเทศเราไม่ใช่ เผด็ชการไม่ใช่หรอ ?
    ส่วนตัวผมก็เหมื่อนกัน เป็นทหารแค่6เดือน ผมว่ามันไม่ลำบากขนาดนั้นหรอกมั้ง ของแบบนี้มันอยู่ที่คน แทนที่จะเอาเวลาที่เรียน รด.ไปติวหนังสือ
    จบมหาลัย อายุ21-22 ก็สมัครไปเลย6เดือน ปลดมามีเงินก้อน จะหางานทำก็ยังไม่สายหรอกอายุยังน้อย เงินทุนก็มี ไม่ต้องแบมือใครด้วย พ่อ,แม่ไม่ลำบากด้วย
    แต่เด็กสมัยนี้กลัวลำบากกันซะเหลือเกิน บางคนจบแล้วยังไม่คิดจะหางานทำเลย เพราะกลัวจะลำบาก
    แค่6เดือนยังไม่เอา แล้วก็อ้างนู้นนี้นั้น " ผมไม่อยากเป็น เพราะเสียเวลา เอาเวลาไปทำงาน ช่วยทางบ้านดีกว่า " เรียน รด. 3 ปี ค่าใช้จ่ายเท่าไร ใครออก ใครลำบาก
    แล้วก็พวกที่มีความสามารถด้านต่างๆ พวกนี้เขาไม่ทำงานในประเทศเราหรอกครับ ค่าตอบแทนมันน้อย พวกนี้ต่างชาติเขาดูแววตั่งแต่เด็กๆ แล้วให้ทุนเรียน ไปเรียนบ้านมัน
    ทำงานให้มัน เขาไม่กลับมาประเทศเราหรอก ค่าตอบแทนมันต่างกัน

เรื่องเผด็ชการ ยังไม่ใครบอกเลยเรื่องเผด็ชการ มันเป็นการปลูกฝังอุดมการ ตั่งแต่เด็กๆว่า เออ เกิดมาแล้ว"ควร"รับใช้ชาติซักครั้งนึ่ง ไม้ได้บังคับนะครับ
    ผมย้ำแล้วว่าเขาไม่ได้บังคับ แต่มันเป็นหน้าที่ ไม่อยากเป็นก็ไปเรียน รด. 3ปี ค่าใ่ช้จ่าย ให้พ่อ,แม่ออก เราก็ไม่ต้องลำบากสบานจะตาย พ่อ,แม่ลำบาก
    เอาเถอะครับ ความคิดไม่ต่างสงครามไม่เกิด พูดกันไปก็เท่านั้น
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย optionz : 5th February 2013 เมื่อ 07:18