อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pongboyza อ่านกระทู้
55555 ไม่เอาน่าท่าน เรียนให้จบปี 3 ไปเลย ถ้าเขาให้เกณฑ์เราก็ไปเกณฑ์ อย่าลืมสิจบปี 3 เราได้ ยศนายสิบนา
อย่างน้อยมันก็น่าจะดีกว่าพลทหารนาว่ามั้ย ถ้าเรียนไปปีสองปีลาออกผมว่ามันไม่คุ้มหรอก

ปล. ส่วนตัว ผมก็พึ่งเข้าค่ายรด.ปีสองเสร็จ สนุกชะมัด โดนแถกปลาไหลไหล่แตกเลย 555 ถ้าเค้าอยากให้เราเกณฑ์ก็สมัครใจเลย
ไปเป็นทหารเกณฑ์ครับ แต่มีใบจบของ ร.ด. สามารถยื่นลดหย่อนเหลือประจำการแค่ 6 เดือน
ไอ้เรื่องถ้าอยากลาออกเพราะเรียนไปแล้วยื่นเรื่องขอยกเลิกการเกณฑ์ไม่ได้ ผมว่ามันก็เป็นเหตุผลที่ฟังขึ้น เพราะคนที่มาเรียน ร.ด. เพราะไม่อยากเกณฑ์ทหารมีเป็นภูเขาเลากาซึ่งมันก็ไม่แปลก
ส่วนตัวผมเองนั้นผมไม่ทราบหรอกว่าความรู้สึกของคนเรียน ร.ด. เป็นเช่นไรเมื่อมีข่าวนี้ เพราะผมไม่ได้เรียนหรอกครับไอ้ของแบบนั้น(ได้ สด. เพราะจับใบดำ)แต่ถ้ากฏใหม่จะส่งผลกระทบให้คนเรียน ร.ด. น้อยลงเพราะตอบโจทย์ของผู้เรียนไม่ได้ มันก็เป็นเรื่องธรรมดาครับที่จะมีคนลาออกและมันก็ไม่ได้เป็นความผิดแต่อย่างใดที่เลือกจะเลิกเรียน