ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

โลกนี้กำลังป่วย
    กล่าวขอบคุณ
    264
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,357
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ maxk4255k อ่านกระทู้
    คนเรียน ร.ด. จบไปแล้วก็พูดได้สิครับ

ทุกคนรักตัวกลัวตายกันหมดแหละครับ

ไม่มีใครมาบ้าเอาชีวิตไปทิ้งซะเฉยๆที่ภาคใต้หรอก

คุณตอบผมได้มั้ยละครับ ทุกวันนี้ที่ทหารแนวหน้าที่ภาคใต้ที่ตายๆกันเกือบทุกวัน

มันมีประโยชน์ขึ้นมั้ย? ใช่ เค้าเสียชีวิตเพื่อเพื่อชาติ แล้วยังไงครับ??

"เสียชีวิตเพื่อเพื่อชาติ" มันก็เหมือนกับคำพูดสวยหรู ที่แท้ก็เหมือนกับส่งแมลงเม่าบินเข้ากองไฟไปแหละครับ

แล้วคิดว่าส่งคนเกณฑ์ทหารไปเยอะๆมันจะทำให้สถานะการที่ภาคใต้มันดีขึ้น???

อันนี้ก็ไม่ค่อยเข้าใจความคิดคุณนะ

ไม่ใช่ไม่เห็นด้วยกับความคิดของ ผบ. นะ

แต่ถ้าส่งทุกคนไปภาคใต้นี้มันก็ทำใจอยากเหมือนกัน

สงสัยต้องสั่งเสียกับพ่อแม่ก่อนจะไปภาคใต้ซะแล้ว

-0-

ไม่ต้องห่วงหรอกครับ คงไม่มีใครกล้าเอาความคิดผมไปใช้จริงหรอก คุณไม่ต้องกลัวอะไรขนาดนั้น
    ความคิดผมอาจจะฮาร์ดคอร์ไปบ้าง ต้องขอโทษด้วยนะ แต่ผมคิดแบบนั้นจริงๆ

ที่ปัญหาภาคใต้ทุกวันนี้มันไม่จบ ก็เพราะ ผู้อยู่เบื้องหลังไม่ต้องการให้มันจบ
    ถ้าจบ มันจะหมดงบประมาณ จะไม่มีรายได้เข้าบัญชีงบประมาณให้ผลาญเล่นอีกต่อไป
    ถ้าปล่อยต่อไปแบบนี้ อีก100ปี ก็ไม่จบ ครู หมอ เด็ก คนบริสุทธิ์จะถูกเข่นฆ่ามากขึ้นเรื่อยๆ จาก 3 จังหวัดชายแดน รามไปเป็น 5 หรือ 7 หรือ 10 จังหวัด
    สุดท้ายกรุงเทพอาจจะโดนบอมบ์เหมือนตอนปีใหม่ตอนโน้นก็ได้ พ่อแม่ญาติพี่น้องใครไปชอปปิ้งสยามพาราก้อน เซนทรัลเวิล อาจโดนระเบิดตาย และก็จับมือใครดมไม่ได้สักคน!!

ถ้ายึดตามหลักที่ผมบอก เอามาใช้จริง ทหารเกณฑ์แต่ละปีจะมีเยอะมาก เพราะเด็กอายุขึ้น 20 ปี มีเป็นล้าน
    งบหลายส่วนก็จะถูกนำมาลงตรงส่วนนี้ ทำให้ใช้จ่ายฟุ่มเฟือยมากไม่ได้ ซื้อบอลลูนมาบินเล่นไม่ได้ ซื้อgt200ไม่ได้ สร้างสนามกอล์ฟในเขตป่าสงวนไม่ได้
    เพราะงบต้องมาใช้กะเด็กเกณฑ์เข้าใหม่กว่าล้านชีวิต ในส่วนของอาวุธ ยุทธภัณฑ์ ที่พัก ที่ฝึก อาหาร ยา ฯลฯ

และในอนาคต หากเด็กรุ่นใหม่ๆนี้ทำสำเร็จ คือ ปราบโจรใต้หมดไม่เหลือสักคน
    หรือ โจรใต้ยอมเลิกเอง เพราะกลัวตาย หลังจากโดนถล่มรังไปหมดแล้ว ซึ่งมีความเป็นไปได้สูง เพราะทหารของเรามีมากกว่าหลายเท่า บวกกับเด็กยุคใหม่ไฟแรง กล้าลุย กล้าแลก
    หากโชคเข้าข้างประเทศไทย เราอาจจะจับหัวโจกโจรใต้ตัวเป็นๆมาได้ แล้วจับมาเค้นความจริงว่าใครอยู่เบื้องหลังเรื่องทั้งหมด
    เมื่อความจริง เป็นที่ประจักษ์ต่อหน้าสาธารณะชน ประชาชนจะไปเป็นผู้ปิดบัญชีกับผู้อยู่เบื้องหลังนั้นเอง
    ปัญหาโจรใต้ก็จะจบไป ไม่มีการแบ่งแยกดินแดน ทุกอย่างสมานฉัน

คนเรากลัวตายได้ แต่อย่ากลัวที่จะเป็นคนดี

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    26
    ได้รับคำขอบคุณ: 789
    ปัญหาภาคใต้ แก้ไม่ได้หรอก ถ้าเอาความคิดว่าจะฆ่าหัวโจก หรือผู้นำ อย่างเดียว
    ตัวอย่างเช่น บินลาเดน ตาย กลุ่มก่อการร้าย ก็ยังคงมีอยู่ และมีคนใหม่มาอีกเรื่อยๆ USA มันทำสงครามนอกประเทศก็เหมือนสู้กับคนประเทศนั้นทั้งประเทศ
    ไทยอยู่ในประเทศตัวเอง คนส่วนใหญ่ไม่มีความคิดจะแบ่งแยกดินแดน จึงแก้ไขได้ง่ายกว่า เพราะเป็นเพียงกลุ่มคนจำนวนหนึ่งเท่านั้น

เขาก็บอกอยู่ว่า เข้าใจ เข้าถึง พัฒนา แต่ตอนนี้มันไม่เด็ดขาดพอ ที่จะเอามาใช้ได้ ขาดผู้นำ ใครจะทำ
    เมื่อ คนใน 3 จังหวัดมีดีกินดีอยู่ดี เขาจะจับปืนมาทำอะไรอีก นอกเสียจากว่า มีประเทศอื่นคอยหนุนหลังและมีดีกว่าประเทศไทย พอแยก 3 จังหวัดได้ก็เข้าไปรวมตัวกับประเทศนั้น
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย newvisions : 7th February 2013 เมื่อ 01:42

欅坂46
    กล่าวขอบคุณ
    62
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,836
    อยากรู้เบื้องหลัง 3 จังหวัดจังเลยอะรู้แต่ว่าพวกนั้นมันพวกแขกชื่อแปลกๆทั้งนั้น

กล่าวขอบคุณ
    121
    ได้รับคำขอบคุณ: 68
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ topperioz อ่านกระทู้
    ไม่ต้องห่วงหรอกครับ คงไม่มีใครกล้าเอาความคิดผมไปใช้จริงหรอก คุณไม่ต้องกลัวอะไรขนาดนั้น
    ความคิดผมอาจจะฮาร์ดคอร์ไปบ้าง ต้องขอโทษด้วยนะ แต่ผมคิดแบบนั้นจริงๆ

ที่ปัญหาภาคใต้ทุกวันนี้มันไม่จบ ก็เพราะ ผู้อยู่เบื้องหลังไม่ต้องการให้มันจบ
    ถ้าจบ มันจะหมดงบประมาณ จะไม่มีรายได้เข้าบัญชีงบประมาณให้ผลาญเล่นอีกต่อไป
    ถ้าปล่อยต่อไปแบบนี้ อีก100ปี ก็ไม่จบ ครู หมอ เด็ก คนบริสุทธิ์จะถูกเข่นฆ่ามากขึ้นเรื่อยๆ จาก 3 จังหวัดชายแดน รามไปเป็น 5 หรือ 7 หรือ 10 จังหวัด
    สุดท้ายกรุงเทพอาจจะโดนบอมบ์เหมือนตอนปีใหม่ตอนโน้นก็ได้ พ่อแม่ญาติพี่น้องใครไปชอปปิ้งสยามพาราก้อน เซนทรัลเวิล อาจโดนระเบิดตาย และก็จับมือใครดมไม่ได้สักคน!!

ถ้ายึดตามหลักที่ผมบอก เอามาใช้จริง ทหารเกณฑ์แต่ละปีจะมีเยอะมาก เพราะเด็กอายุขึ้น 20 ปี มีเป็นล้าน
    งบหลายส่วนก็จะถูกนำมาลงตรงส่วนนี้ ทำให้ใช้จ่ายฟุ่มเฟือยมากไม่ได้ ซื้อบอลลูนมาบินเล่นไม่ได้ ซื้อgt200ไม่ได้ สร้างสนามกอล์ฟในเขตป่าสงวนไม่ได้
    เพราะงบต้องมาใช้กะเด็กเกณฑ์เข้าใหม่กว่าล้านชีวิต ในส่วนของอาวุธ ยุทธภัณฑ์ ที่พัก ที่ฝึก อาหาร ยา ฯลฯ

และในอนาคต หากเด็กรุ่นใหม่ๆนี้ทำสำเร็จ คือ ปราบโจรใต้หมดไม่เหลือสักคน
    หรือ โจรใต้ยอมเลิกเอง เพราะกลัวตาย หลังจากโดนถล่มรังไปหมดแล้ว ซึ่งมีความเป็นไปได้สูง เพราะทหารของเรามีมากกว่าหลายเท่า บวกกับเด็กยุคใหม่ไฟแรง กล้าลุย กล้าแลก
    หากโชคเข้าข้างประเทศไทย เราอาจจะจับหัวโจกโจรใต้ตัวเป็นๆมาได้ แล้วจับมาเค้นความจริงว่าใครอยู่เบื้องหลังเรื่องทั้งหมด
    เมื่อความจริง เป็นที่ประจักษ์ต่อหน้าสาธารณะชน ประชาชนจะไปเป็นผู้ปิดบัญชีกับผู้อยู่เบื้องหลังนั้นเอง
    ปัญหาโจรใต้ก็จะจบไป ไม่มีการแบ่งแยกดินแดน ทุกอย่างสมานฉัน

คนเรากลัวตายได้ แต่อย่ากลัวที่จะเป็นคนดี
    คุณอย่าลืมนะครับถ้าคุรทำงั้นมันก้จะมีพวกเรียกร้องสิทธินู้นนี่ ประเทศนู้นประเทศนี้เราไม่ได้เหมือนจีนนะครับที่ยืนด้วยขาตนเองได้จะทำตามใจได้ แล้วถึงคุณมีกำลังรบมากแต่มันก็ไม่ได้ช่วยเพราะมันรบแบบกองโจรคุณไม่รู้ว่าใครคือผู้ร้ายวันดีคืนดีเด็กเล็กๆอาจวิ่งมาระเบิดตัวเองแบบตะวันออกกลางก็ได้

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    ผมจบ รด มาหลายปี ละ (ปี 50) จากที่อ่านผมว่ามันก็จริงนะ เราเรียนแต่ทฤษฏีเยอะเกินไป แต่ด้าน ปฏิบัติ ไม่ค่อยได้เจาะลึกเลยอ่ะ

สำหรับผมเปลี่ยนกฎใหม่ก็ได้นะ ผมก็เรียนมา 3 ปี จะให้เกณฑ์ย้อนหลังผมก็ไม่เกี่ยงนะ มันเป็นความรับผิดชอบของชายไทยอยู่แล้ว

ผมก็มีการมีงานทำดีอยู่แล้วหละ ไม่ได้มาพูดทำเป็นเก่งนะ (กลัวโดนเด็ก Drama ใส่) ผมคิดอย่างงี้จริงๆ

ปล. น้องๆคนไหนจะเรียน รด เพราะว่าไม่อยากเป็นทหารอ่ะ อย่าเรียนเลยครับมันไม่คุ้มหรอก ลำบาก ไหนจะคำว่ากำลังพลสำรองทติดตัวตลอดชีวิตี่ ไม่รู้เค้าจะเรียกไปฝึกเมื่อไหร สู้จับใบแดงใบดำดีกว่า หรือใช้เงินยัด (- -a) ดีกว่า ถ้าไม่รักไม่ชอบอย่าทำดีกว่า

โปรแกรมเมอร์ขอเวลานอน
    กล่าวขอบคุณ
    2,412
    ได้รับคำขอบคุณ: 109
    ภาคสนามเสร็จ มกรา นี้เอง จะรอดไหมน้อ?

กล่าวขอบคุณ
    29
    ได้รับคำขอบคุณ: 160
    ประมาณว่าเน้นปริมาณ ไม่เน้นคุณภาพสินะครับ จริงๆสำหรับผมยังไงก็ได้นะ เรียนก็เรียนมาแล้ว ส่วนค่าเสียเวลากับค่าใช้จ่ายช่วงเรียน ก็... มันก็มีทั้งข้อดีและข้อเสียนะ สำหรับเรื่องนี้ แต่ผมว่าจะมองเห็นข้อเสียซะมากกว่า เกาหลีเหนือ เกาหลีใต้ ไม่ต้องไปดูเป็นตัวอย่างหรอก... พวกเรื่องทางทหารนี้ ถ้าถามว่ารักชาติไหม ถามใครส่วนมากก็ตอบรักว่า แต่ถามว่ารักจริงไหม คำตอบที่แน่ชัดคงไม่เท่ากับการกระทำ แต่การกระทำ ไม่จำเป็นต้องเป็นทหารครับ ดูอย่างพวกเสื้อแดง เสื้อเหลือง เขาก็ยังบอกว่ารักชาติ เพื่อชาติ(?) อีกอย่างทหารมันไม่ช่วยให้ประเทศชาติเจริญขึ้นหรอกครับ ต่อให้ทหารเหลือน้อยลงก็ตาม ยังกับว่าใครจะมาบุกประเทศ หรือเราจะไปบุกใคร มันไม่ขาดแคลนหรอก อย่างมากก็แค่ พวกจังหวัดภาคใต้เท่านั้น พวกกัมพูชา พม่า ? ต่อให้ไม่มีทหารในชาติแดน มันก็ไม่กล้าบุกเข้ามาหรอก โลกเรามันก้าวหน้ากว่านั้นเยอะ มันยุคของสงครามเศรษฐกิจและความสามารถด้านอื่นแล้ว ไม่ใช่รบราฆ่าฟันกัน ส่วนคนที่เข้าไปสมัครทหาร ผมก็ว่ามันเยอะนะ ถึงจะบอกว่าลดน้อยลงทุกปี ผมก็ว่ามันปกตินี้ครับ ปีหนึ่งเราไปสมัครแล้วไม่ได้ รอปีสองก็ยังไม่ได้ ปีที่สามเราก็ต้องไปหางานทำแล้ว ดีกว่ามานั่งรอสมัครแบบนี้ เอาเป็นว่ามุมมองใครก็ต่างกันออกไปละกันครับ ผมองว่าการเกณฑ์ทหาร ปีหรือสองปี ช่วยลดความสามารถของผู้ที่จบการศึกษามาใหม่ๆนะ หรือถึงขั้นตกงานไปเลย คงไม่ค่อยมีใครอยากรับพวกที่ห่างเรื่องเกี่ยวกับงานเป็นปีๆ สองปี ไปเกณฑ์ทหาร แถมประสบการณ์ก็ยังไม่มี จริงไหม? อีกอย่างไม่กี่ปีก็เปิดอาเซียนแล้ว เข้ามาแย่งงานก็เยอะ... แต่ก็นะครับ ถ้าหางานไม่ได้จริงๆ ก็กลับไปเข้าเป็นทหารละกัน อย่าไปเป็นโจรกันเลย บางคนผมก็ไม่ได้ดูถูกนะ แต่บางคนเขาก็กู้เงินเรียน บางคนเรียน ร.ด ก็ยังต้องยืมเงินคนอื่น ไม่เกี่ยวกับตัวเด็กนะ พ่อแม่เขาอยากให้เรียน ผมก็เหมือนกัน ไม่อยากเรียน แต่พ่อแม่บังคับให้เรียน ไม่อยากให้เป็นทหาร หรอืไปเสียเวลากับส่วนนั้น แล้วอีกอย่างถึงบอกว่าเงินกู้ยืมเรียน ไม่จำเป็นต้องจ่ายเลย อาจใช้เวลาสิบปี หรือหลังที่ตัวเด็กมีงานทำ แต่คงไม่มีคนมีความสุขหรอก ที่ติดหนี้นานๆ แม้แต่คนอื่นยังดูถูก เรียนจบซะสูงงานไม่มี ไปทำงานเล็กๆ ที่คนไม่ต้องเรียนก็ทำได้ แถมยังติดหนี้อีก การศึกษาไทยเป็นความบกพรองอีกอย่างของชีวิต ว่าไปนั้น ฮะๆ

ส่วนทหารแตกแถวจะมีมากไหม เพราะไปด้วยใจไม่ยินยอม วินัย ก็อาจเคร่งนะ แต่ถ้ามองไกลออกไป ก็อย่าให้เข้าเป็นพวกที่สามแล้วกันนะครับ นักการเมือง ตำรวจ... ก็หวังว่าจะไม่มีทหารเข้ามาเสริม เพราะสมัยนี้ยัดเงินทหารก็มีถมเทไป ถึงอาจน้อยกว่าตำรวจ แต่ก็ถือว่ามากแล้ว อีกอย่างช่องทางมันไม่อำนวยเท่าตำรวจด้วยละ แต่ถ้าอำนวย ก็นะ...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย dekdee852 : 7th February 2013 เมื่อ 10:24

กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 152
    น่าสงสัยว่าโจรภาคใต้น่าจะเป็นพวกชาวโรฮิงยาด้วยส่วนหนึ่ง อันเนื่องมาจากปัจจัยหลายๆอย่างประกอบกัน..
    ไม่มีแผ่นดินอยู่อาศัยเป็นของตนเอง ลี้ภัยไปมาเลย์ฯที่เดียวกับที่โจรใต้เข้ามาก่อการร้ายในบ้านเรา
    ไม่พูดภาษาไทย การกระทำโหด*****มเกินกว่าที่ชาวไทย-มาเลย์ฯที่มีอารยธรรมจะทำได้
    ทุกอย่างเป็นข้อสงสัยเท่านั้น แต่น่าจะมีความเป็นไปได้สูง เพราะจะได้มีประเทศเป็นของตัวเองไง..

ปล. ถ้าคิดจะส่งคนไปตายที่ภาคใต้เรื่อยๆ ผมว่าท่าน ผบ.ทบ. ลงไปตายเองดีกว่าไหมครับ เผื่อจะคิดแก้ปัญหาอะไรๆออก..
    ถ้าแก้ไม่ได้ก็ต้องลาออกเพื่อเปิดโอกาศให้คนต่อๆไปขึ้นมาลองแก้ดูบ้าง อย่ายึดติดกับตำแหน่งครับ คนดีเขาไม่ทำกัน แรง...

10. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

มุ่งหน้าหาความลับของโลกต่
    กล่าวขอบคุณ
    26
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,716
    ผมว่าฝึกคนให้เทพๆไปเป็นคนๆดีกว่า เอาแบบ 1 คนเราสู้ได้สัก 10 คนเลย จำนวนเอาไปทำไมเปลืองงบ ไหนจะค่าเงือนเดือน อาหาร สวัสดิการเอย หรือไม่ก็สนับสนุนอาชีพนี้เต็มที่แบบให้คนมันอยากจะเป็นกันทั้งประเทศไปเลย

คนทุกคนใช่ว่าจะอยากเป็นหรอกนะ คนเรามันต้องมีทางเดินของตัวเอง

ภาคใต้น่ะอย่าส่งไปเยอะเลยถ้าคิดว่าจะตายเปล่า สงสัยคงต้องสั่งเสียพ่อแม่ก่อนจะไปแบบที่คุณmaxk4255kว่าซะแล้ว

*แนะนำ พวกที่เรียนผ่านหรือจบไปแล้วก็จบไปไม่ต้องมาปลูกฝังให้เด็กรุ่นใหม่เป็นทหารหรอกครับเรื่องของเขา "รักชาติก็ส่วนรักชาติ รักตัวเองก็ส่วนรักตัวเอง" ส่วนเด็กรุ่นใหม่ก็อย่าไปดูถูกทหารล่ะอย่างน้อยๆสมัยก่อนทหารก็ปกป้องประเทศมาเยอะแล้ว ส่วนจะนับถือทหารสมัยนี้ยังไงไม่ขอยุ่งครับ(คงต้องพิจารณาเป็นรายคนไปเพราะส่วนนึงก็ไม่ดีส่วนนึงก็ดี)
    "จงทำในสิ่งที่เชื่อและจงเชื่อในสิ่งที่ทำ
    Space & Future Club เข้ามาได้ครับ

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    71
    ได้รับคำขอบคุณ: 25
    โอ้..... เรียน5ปีเอา รต มันไปเลยดีมั้ยเนี่ย
    ————————————————————SNSD————————————————————

それはそれ、これはこれ。
    Somewhere on Earth :D
    กล่าวขอบคุณ
    2,962
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,023
    เยอะเนอะ..... (โอ๊ย อะไรก็ช่างเถอะ )

ทุกคนรักตัว กลัวตายกันทุกคนครับ รักชาติก็รักชาติอยู่แล้ว แต่เวลาในสนามรบจริงผมไม่รู้หรอกนะ

สุดท้าย กฏมันยังไม่ได้เปลี่ยนไปบังคับ แต่อยู่ในขั้นพิจารณาเองนินะ

ปล.งดดราม่า ใครจัดใส่ผม ผมเมินเลยนะ ไม่อยากให้เรื่องยาว

กล่าวขอบคุณ
    78
    ได้รับคำขอบคุณ: 113
    แล้วพึ่งจบเนี้ย ต้องเกณป่ะน่ะ -0-
    จุ๊ๆ !! โดนดุแล้ว

เกิดมาโหลด
    กล่าวขอบคุณ
    1,669
    ได้รับคำขอบคุณ: 348
    กฏออกมา รด. คงเหลือน้อยลง

Nothing
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,050
    ประเทศนี้มันประชาธิปไตยจริงไหมนิ หรือแค่จอมปลอม

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    149
    ได้รับคำขอบคุณ: 277
    เค้าจะเอาปริมาณเยอะๆ เหมือนตอนเราเล่น Yuri
    ใจผมหล่อมาก

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ซอมบี้ยาจก
    กล่าวขอบคุณ
    23
    ได้รับคำขอบคุณ: 407
    ว่าที่ร้อยตรีกันถ้วนหน้า

กล่าวขอบคุณ
    93
    ได้รับคำขอบคุณ: 56
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ harrison อ่านกระทู้
    ไปเปลี่ยนสัญชาติกว่า
    ไปเป็นเขมรเลยสิ

กล่าวขอบคุณ
    93
    ได้รับคำขอบคุณ: 56
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ หนุ่มหน้าหวาน อ่านกระทู้
    ประเทศนี้มันประชาธิปไตยจริงไหมนิ หรือแค่จอมปลอม
    แค่เกณฑ์ทหารอย่างซีเรียส คำว่าประชาธิปไตยอย่าเอามาพูดพร่อยๆ ประเทศอื่นประชาธิปไตยใช้ได้ดีเพราะประชาชนเคารพกฏหมายเคร่งครัด

ประเทศไทยเห็นขนาดในโรงเรียน ยังไม่เคารพกฏโรงเรียนเลย ประชาธิปไตยใช่ว่าจะทำอะไรก็ได้ตามใจมีสิทธิส่วนบุคคล

กล่าวขอบคุณ
    4
    ได้รับคำขอบคุณ: 43
    ผมว่าเอางบที่จะมาใช้เกณฑ์ทหาร เอาซื้อยุทธอุปกรณ์ที่มันทันสมัยดีกว่าไหมครับให้คนที่เป็นทหารจริงไก้ใช้เพื่อความปลอดภัยดีหว่า ส่งคนเก่งๆอุปกรณ์กาก
    ไปตายฟรีๆเพราะกระสุนมันทะลุชุดเกราะกากๆ กับปืนสมัยสงครามโลกครั้งที่สองที่มันใส่กระสึนทีละนัดเนี้ย แล้วมาให้ผมเรียนเจริญจริงๆผมว่ามันผิดตั้งแต่
    คนกำหนดหลักสูตรของทหารละใช้หละกสูตรสมัยสงครามโลกครั้งสองมาขุดหลุดเอาตัวลงไปนอนเล่นในหลุดเนี้ยเดียวหนึ่งเขมรมันมีขีปนาวุธนิวเคลียร์
    เครื่องบินรบที่ดีกว่าไทย นะนอนรอขุดหลุมฝัีงหัวหน้าตอเลยไทยเอางบไปทำไรหมดออกค่าข้าวให้นายกันหรอเครื่องบินยังมืดสองคิดดูเอาเองละกันนะ

Bangkok , Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    119
    ได้รับคำขอบคุณ: 13
    เหมือนผมได้ยินแว่วๆ มาว่ากำลังศึกษาถึงการยกเลิกการเกณฑ์ทหาร
    ไหง กลับพลิกซะงั้นอ่ะ

(ไม่อยากดราม่าแต่ผมขอสองคำคือ งี่เง่า...)

กล่าวขอบคุณ
    25
    ได้รับคำขอบคุณ: 87
    ทหารเกณทุกวันนี้ส่วนมากได้ลงใต้หมดนะครับ ไม่ต้องมาต้มมาม่ากันแถวนี้หรอก เพราะเรื่องจริงคือทหารที่ปกป้องภาคใต้อะส่วนใหญ่เป็นทหารเกณ ถึงสู้โจรตายไม่ได้สักทีไง
    CPU : i5-2400 3.10GHz VGA : AMD HD 6790 RAM : ddr3 1600 8gb

กล่าวขอบคุณ
    170
    ได้รับคำขอบคุณ: 699
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ topperioz อ่านกระทู้
    ผมว่าต่อไป ประเทศไทยไม่ต้องมีเรียน รด. หรอก
    ไม่ต้องมีจับใบดำใบแดงด้วย

ชายไทยพออายุ 20 ปี ทุกคนต้องไปเป็นทหารทันที ไม่มีสิทธิผ่อนผัน ต้องเป็นทหารอย่างน้อย 2 ปี (เอาแบบเกาหลีใต้ไปเลย)
    ต้องจับปืนออกไปรบกับโจรใต้ ปราบมันให้สิ้นซาก ใครปอดก็แอบอยู่หลังเพื่อนซะ แต่ยังไงก็ต้องออกไปรบ

ฝึกเข้าแถวตอน สวนสนามไร้สาระไม่ต้องฝึกมาก ฝึกยิงกับฝึกวินัยอย่างเดียว ให้เป็นคนดี พอฝึกครบ 1 เดือน ให้ลงสนามรบได้เลย
    แจกปืนคนละกระบอก กระสุนไม่จำกัด ใช้หมดกลับมาเติมใหม่ได้
    ใครฆ่าโจรใต้ได้เยอะ เก็บได้มาก ก็ลดจำนวนวันที่ต้องเป็นทหารลง เช่น ฆ่าได้ 1 ศพ ลดลง 1 วัน
    เด็กไทยมีเป็นล้าน โจรใต้จะมีสักกี่พัน มันจะสู้ยังไงไหว
    ผมว่าไม่เกิน 3 ปี ปัญหาโจรใต้จบ ไม่มีการแบ่งแยกดินแดนอีกต่อไป

ใครเก่งคอม เก่งทำอาหาร เก่งด้านอื่น ที่ไม่ใช่การสู้รบ ก็ไปเป็นกองหนุน แต่ยังไงก็ต้องลงสนามรบด้วย
    ใครที่มีผลการเรียนดี เกรด4.00 พูดง่ายๆคือฉลาด จะได้รับสิทธิพิเศษ ได้เรียนขับเครื่องบิน หรือ ขับรถถังออกไปถล่มรังโจรใต้ ฯลฯ
    ทำแบบนี้ชายไทยทุกคนจะได้รักชาติ ใครหนีทหาร ออกกฎเลย ห้ามบริษัทไหนรับเข้าทำงาน ห้ามเป็นนายก ห้ามทำงานใดๆทั้งสิ้น
    ถ้าคนที่หนีทหาร แอบไปมีรายได้จากการทำธุรกิจส่วนตัว ก็ต้องจ่ายภาษี 70%ของรายได้ทั้งหมด ห้ามขัดขืน เพราะเสือกหนีทหารเอง
    ไม่ยอมไปช่วยเพื่อนรบ ถือเป็นการเอาเปรียบเพื่อน หักหลังชาติ

ลูกนายพล ลูกสส ลูกใครมีเส้น ใหญ่มาจากไหน ก็ต้องลงสนามรบด้วย
    ถ้าหากจับได้ว่าเล่นเส้น จะหนีทหาร ให้จับไปอยู่กองหน้าทันที
    เมื่อไม่มีการแบ่งแยก มีแต่ความเท่าเทียมกัน เด็กรุ่นใหม่ที่ผ่านประสบการณ์นี้ไปได้จะโคตรรักชาติ
    ประเทศไทยจะโคตรสงบสุข และไม่มีการโกงกินอีกต่อไป เพราะทุกคนต่างร่วมรบเคียงบ่าเคียงไหล่ในสมรภูมิเดียวกันมา

เด็กแว๊น เด็กช่างยกพวกตีกัน เด็กติดยา เด็กขายยา วัดดง โอรสห่าอะไรไม่เรียนหนังสือทั้งหลายแหล่
    จะต้องไปเป็นทหารออกไปรบแนวหน้าอย่างน้อย 5-7 ปี ตามแต่คดีที่เคยก่อ
    ต่อไปก็จะไม่มีปัญหาไอพวกนี้ อีกต่อไป

พิมมาได้ ยาวโคตร
    แต่ผมคิดแบบนั้นจริงๆนะ
    ผมละชอบแนวคิดท่านจริงๆ ถึงมันจะเผด็จการไปก็เถอะ

แต่ไม่เห็นด้วยเลยครับ มันบีบกันเกินไปนะครับ
    คนที่อยากเป็นทหารก็มี ผมอยากให้พัฒนาระบบดีๆแล้ว
    เลือกด้วยความสมัครใจดีกว่า

ตัวผมเคยอยากเป็นทหาร แต่คอนนี้ไม่อยากละครับ
    เพราะผมมีอคติบางอย่าง แล้วผมเชื่อว่าการที่ผมหรือคนอื่นไม่ต้อง
    เป็นทหาร มันจะทำให้อาชีพและชีวิตมีความก้าวหน้ามากกว่านะครับ

ไม่ต้องเป็นทหารก็พัฒนาชาติได้นะครับใช้ความรู้ที่มาอยู่
    ขอแค่มีจิตสำนึก แต่ตัวผมอยากหนีไปจากประเทศนี้ครับ

แล้วผมว่าเรื่องภาคใต้มันซับซ้อนกว่าที่คิด

กล่าวขอบคุณ
    31
    ได้รับคำขอบคุณ: 14
    ปี 3 โดนเกณแล้ว ปี 5 ไม่โดน เชื่อดิ เดียวพวกที่ไม่ได้คิดอย่างจะเป็นทหารหรือ เรียน รด อยู่แล้ว ก็แห่กันมาเรียนปี 5 กันหมด(ส่วนใหญ่เป็นที่ไม่ค่อยตั้งใจเรียนกัน)

.::. So Far Away .::.
    กล่าวขอบคุณ
    77
    ได้รับคำขอบคุณ: 902
    ไหนบอกจะยกเลิกเกณฑ์ทหาร - -
    ** กรุณาเปลี่ยนขนาดของภาพในลายเซ็น **

กล่าวขอบคุณ
    8
    ได้รับคำขอบคุณ: 15
    คิดแค่ตื่นๆ เรียน 5ปี ได้ตังมหาสารก็จริง แต่ถ้าพวกเอ็งตั้งกฏนี้มาจริงๆ เอ็งจะขาดทุนยิ่งกว่านี้อีก เพราะ****ไม่มีใครไปเรียน รด ไง