ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

พิมพ์ภาษาไทยผิดอยู่เรื่อย
    พืษณุโลก/LA/Tokyo
    กล่าวขอบคุณ
    2,108
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,794

โอเน็ตผิดอีก ข้อสอบม.6 แจก24แต้ม

โอเน็ตผิดอีก ข้อสอบม.6 แจก24แต้ม

ผอ.สทศ.ขอโทษนักเรียนข้อสอบโอเน็ตวิชาวิทยาศาสตร์ ม.6 ผิดพลาด ย้ำไม่รั่วไหล แต่ผิดพลาดจากระบบคอมพ์รวนทำให้ดึงข้อสอบมาซ้ำกัน อ้างเป็นเหตุสุดวิสัย เพราะไม่สามารถตรวจสอบข้อสอบก่อนได้ เผย แจกฟรี 24 คะแนนให้กับผู้สอบทั้งหมด 4 แสนคน พร้อมตั้งกรรมการสอบข้อเท็จจริง

เมื่อวันที่ 11 ก.พ. ที่สถาบันทดสอบทางการศึกษาแห่งชาติ รศ.ดร.สัมพันธ์ พันธุ์พฤกษ์ ผู้อำนวยการสถาบันทดสอบทางการศึกษาแห่งชาติ (สทศ.) แถลงข่าวถึงผลการตรวจสอบข้อสอบแบบทดสอบทางการศึกษาแห่งชาติขั้นพื้นฐาน หรือ โอเน็ต วิชาวิทยาศาสตร์ ระดับชั้น ม.6 ซึ่งสอบวันที่ 10 ก.พ.เวลา 11.30-13.30 น. โดยมีการร้องเรียนว่ามีข้อผิดพลาด ว่า รู้สึกเสียใจและต้องขอโทษที่การจัดสอบมีปัญหา ซึ่งทันทีที่ สทศ.ทราบเรื่อง ก็ได้ตั้งกรรมการขึ้นวินิจฉัยข้อสอบ โดยเปิดข้อสอบต้นฉบับที่เก็บอยู่ในห้องมั่นคงของ สทศ.ซึ่งพบว่า ข้อสอบโอเน็ตวิชาวิทยาศาสตร์ ซึ่งปีนี้จัดข้อสอบ 2 ชุด ได้แก่ รหัส 100 และ รหัส 200 ซึ่งถูกต้องทั้ง 2 ชุด จึงได้ให้ศูนย์สอบต่างๆ ได้แก่ ศูนย์สอบ จ.อุบลราชธานี เชียงใหม่ พิษณุโลก ส่งข้อสอบที่มีปัญหามาให้ สทศ. ภายหลังการตรวจสอบ ยืนยันว่า ข้อสอบไม่ได้รั่ว แต่เกิดปัญหาผิดพลาดจากระบบคอมพิวเตอร์ที่รวน ทำให้เกิดการดึงข้อสอบออกมาซ้ำ และเนื่องจากระบบการรักษาความปลอดภัยกำหนดให้เราไม่สามารถตรวจสอบเนื้อหาข้อสอบ จึงใช้วิธีตรวจนับจากจำนวนเลขหน้าของข้อสอบ ปัญหาที่เกิดขึ้นจึงถือเป็นเหตุสุดวิสัย

"จากการตรวจสอบข้อสอบที่ผิดพลาดรหัส 200 พบว่า มีโจทย์ที่พิมพ์ซ้ำกัน 16 ข้อ และในจำนวน 16 ข้อเป็นโจทย์ที่ซ้ำกับข้ออื่น 9 ข้อ ข้อละ 1 คะแนน รวม 9 คะแนน และพบว่าโจทย์หายไป 13 ข้อ ข้อละ 1 คะแนนจำนวน 11 ข้อ ข้อละ 2 คะแนน จำนวน 2 ข้อ คิดเป็น 15 คะแนน รวมทั้งหมด 24 ข้อ โดยปีนี้มีนักเรียนที่เข้าสอบวิชาวิทยาศาสตร์ ทั้งรหัส 100 และ 200 จำนวน 4 แสนคน และเพื่อให้เกิดความยุติธรรมกับผู้เข้าสอบทุกคน สทศ.ก็จะให้คะแนนฟรี ทั้ง 4 แสนคน คนละ 24 คะแนน" รศ.ดร.สัมพันธ์ กล่าวและว่า

นอกจากนี้ยังได้ตั้งคณะกรรมการสอบข้อเท็จจริง ว่าปัญหาที่เกิดขึ้นเกิดจากความประมาทของคนหรือระบบ โดยหากพบว่าปัญหาเกิดจากคน ตนก็จะไม่เอาไว้แน่ และในฐานะผอ.สทศ. จะแสดงความรับผิดชอบโดยจะพยายามหาวิธีป้องกันและสร้างความมั่นใจไม่ให้เกิดปัญหาขึ้นอีก และขอพิสูจน์ด้วยผลงานในอนาคต.

Credit : Thairath

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 13 คนที่กล่าวขอบคุณ:

JokergameTH
    กล่าวขอบคุณ
    1,316
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,153
    Oh Lucky !!!
    . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .

_SaBasTaiN_
    กล่าวขอบคุณ
    4,034
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,530
    ของฟรีใครๆก็ชอบ

-Music Gamer-
    กล่าวขอบคุณ
    269
    ได้รับคำขอบคุณ: 242
    ต้องเป็นไอ้ข้อ ผังโปรแกรม แน่ๆ มั่วสุดๆ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    631
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,921
    ข้อสอยระดับประเทศนะเนี้ย
    KEEP WALKING

それはそれ、これはこれ。
    Somewhere on Earth :D
    กล่าวขอบคุณ
    2,962
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,023
    ปีหน้าก็พลาดอีกนะครับ ผมสอบพอดี

กล่าวขอบคุณ
    51
    ได้รับคำขอบคุณ: 81
    เหอๆๆ คะแนนเฟ้อแน่***เอ๊ยย พวกซิ่วก็ลำบากหน่อยนะจ๊ะ 555+

เล่นเกมส์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,358
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,408
    โอ้! ไทยแลนด์ -3-

my house,not my home
    กล่าวขอบคุณ
    97
    ได้รับคำขอบคุณ: 146
    เวรกรรม คะแนนตรูปรทีแล้วดีซะด้วย ฮ่าๆ - -

กล่าวขอบคุณ
    65
    ได้รับคำขอบคุณ: 288
    Blog Entries
    3
    โกงข้อสอบ ยุค 4G [ยังไม่มีนี่หว่า]

แฮ็ก เจาะระบบ โรงพิมพ์ สลับข้อสอบซะเลย ได้กันทุกคน เนียนไม๊เนี๊ยะ

กล่าวขอบคุณ
    1,155
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,568
    Thailand Only ทำไมรู้สึกรุ่นนี้มันดีจังวะได้ของ Free

my house,not my home
    กล่าวขอบคุณ
    97
    ได้รับคำขอบคุณ: 146
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ G-man อ่านกระทู้
    โกงข้อสอบ ยุค 4G [ยังไม่มีนี่หว่า]

แฮ็ก เจาะระบบ โรงพิมพ์ สลับข้อสอบซะเลย ได้กันทุกคน เนียนไม๊เนี๊ยะ
    จะแฮคทำไม เทคโอเวอไปเลยรวมตังเด็กทั่วประเทศคนละ 1000 -..-

กล่าวขอบคุณ
    234
    ได้รับคำขอบคุณ: 318
    ผมเจอมากับตัว ได้ชุด 200 ฮ่วยย พอเจอข้อสอบรวนมันทำให้ผมไม่อยากทำมันเลย (แต่ก็ต้องทำ )

แจกคะแนนแบบนี้ก็ดีอย่างเสียอย่างอ่ะนะ ดีตรงที่คะแนนเยอะ และไม่ดีตรงที่ใช้วัดอะไรเด็กไม่ได้เลย ฟรีไปตั้ง 24 คะแนน

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    995
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,550

CD : 9GAG IN THAI

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

- End Of Line -
    กล่าวขอบคุณ
    442
    ได้รับคำขอบคุณ: 240
    โห แล้วรุ่นผมหละครับ ไหนพวกที่จะซิ่วอีก เสียเปรียบเเย่เลย = =

24 คะแนน นี่ เกือบเท่าคะแนนปีก่อนผมเลยนะครับ 555+

We ~ Love ~ JKG
    กล่าวขอบคุณ
    317
    ได้รับคำขอบคุณ: 754
    ไปสอบมาละชุด 200 างศุนย์สอบประกาศโน้นประกาศนี้ มั่วไปหมด 55 +

แต่ก็ผ่านมาได้ด้วยดี อิอิ
    .: Assasin's - Creed - RevelationS :.

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 2
    ผมก็ชุด 200 มั่วเพียบเลยอ่ะ เห็นแต่ละข้อนี่ปวดหัว

-=::_GreaN_::=-
    กล่าวขอบคุณ
    891
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,709
    หรือนี่จะเป็นโยบายใหม่ ที่จิรงเขาอาจจงใจทำก็ได้เพราะบางพื้นที่เด็กได้ 0 ก็มี พอแจกอย่างนี้คะแนนรวมระดับประเทศก้จะสูงขึ้น

บ้านของเสียงหัวใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,166
    ได้รับคำขอบคุณ: 171
    ตกลง ส.ท.ศ. แจกกี่คะแนน ข่าวออกบอกมาว่าแจก 40 คะแนน แล้วมาเจอนักข่าวอีกช่องอ่านข่าว
    ส.ท.ศ. บอกแจก 24 คะแนน ตกลงแจกกี่คะแนน งง...???
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย l2note : 11th February 2013 เมื่อ 22:26

กล่าวขอบคุณ
    37
    ได้รับคำขอบคุณ: 57
    "ในฐานะผอ.สทศ. จะแสดงความรับผิดชอบโดยจะพยายามหาวิธีป้องกันและสร้างความมั่นใจไม่ให้เกิดปัญหาขึ้นอีก และขอพิสูจน์ด้วยผลงานในอนาคต"
    ----เป็นประเทศอื่นเขาลาออกกันนะครับ -_-

กล่าวขอบคุณ
    18
    ได้รับคำขอบคุณ: 70
    ไม่รู้สินะ ว่ามันจะเป็นผลดีผลเสีย รึว่าที่เค้าพูดมันจะเป็นจริงเท็จเเค่ไหน
    เเต่สำหรับชีวิตเด็ก ม.6 ที่กะลังเข้ามหาลัย กมันก้อจะดีกับทุกๆคนนะผมว่า

=''=:Taylor Swift:=''=
    =.เจียงใหม่เจ้า.=
    กล่าวขอบคุณ
    1,506
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,241
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ boye อ่านกระทู้

(ผมหมายถึงในภาพน่ะ) ผมนี่แหละจะมีปัญหากับ สทศ. สถาบันทดสอบความล้มเหลวแห่งชาติ

L o V e You

=''=:Taylor Swift:=''=
    =.เจียงใหม่เจ้า.=
    กล่าวขอบคุณ
    1,506
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,241
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ l2note อ่านกระทู้
    ตกลง ส.ท.ศ. แจกกี่คะแนน ข่าวออกบอกมาว่าแจก 40 คะแนน แล้วมาเจอนักข่าวอีกช่องอ่านข่าว
    ส.ท.ศ. บอกแจก 24 คะแนน ตกลงแจกกี่คะแนน งง...???
    คือเท่าที่ผมทราบ คือ จะมีอยู่2ชุด ชุด100(ไม่เกิดปัญหา) กับ200(200เกิดปัญหาข้อสอบผิด40ข้อ) ทาง สทศ.ก็เลยจะรับผิดชอบ แจกคะแนนฟรี 24คะแนน ทั้งคนที่ทำข้อสอบชุด100และ200 มันเลยเป็นประเด็น ของเด็ก200กับเด็กซิ่ว ที่อยากจะมาเรียกร้องกับ ทาง สทศ. ถ้าผมเขียนผิดประการใดก็ขอโทษด้วย

L o V e You

กล่าวขอบคุณ
    304
    ได้รับคำขอบคุณ: 202
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ boye อ่านกระทู้

ไม้ในรูปนี่มัน...เหมือนกับอะไรบางอย่างที่ขายเยอะๆแถวญี่ปุ่นเลย

27. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Biomedical Engineering
    กล่าวขอบคุณ
    95
    ได้รับคำขอบคุณ: 135
    ที่จริง เห็นว่ามีผิดมากกว่า 13 ข้อนะครับ (เห็นคนที่มีปัญหาบอกว่ามีผิดรวมเป็นคะแนนแล้ว 40 คะแนน) แต่ทางสทศ.ยืนยันว่ามีผิดประมาณ 13ข้อ

ของผมก็ได้ชุด 200 ครับ แต่โรงเรียนที่ผมสอบนั้น ข้อสอบที่ได้ไม่มีปัญหาเลย(แสดงว่าเป็นบางศูนย์สอบ) ก็เลยรอดตัวไปครับ
    แต่วิชาการงาน ของผมก็มีปัญหานะ Flowchart โยงมั่วไปหมดเลย

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ worakorn3 อ่านกระทู้
    ปีหน้าก็พลาดอีกนะครับ ผมสอบพอดี
    ไม่พลาดนั่นแหล่ะดีแล้วครับ

ลองคิดเล่นๆดูนะครับว่า ถ้าคุณสอบปีหน้า แล้วได้ข้อสอบชุดที่มีปัญหา(เช่น ข้อสอบชุด200มีปัญหา)
    พบปัญหาว่า ข้อสอบที่ได้ ข้อซ้ำ,ไม่มีช้อยให้เลือก,บางข้อหายไป แล้วเราจะฝนอย่างไรครับ ? และเห็นว่าบางศูนย์สอบ กรรมการให้ฝนลงในกระดาษคำถาม
    ทั้งๆที่กฏของสทศ.คือ การทำข้อสอบ ต้องทำตามกฏของสทศ.ที่ระบุในข้อสอบเท่านั้น(คืออย่าทำตามที่กรรมการบอก) คนที่ฝนลงในกระถามคำถามก็หน้าซีดเลยครับ อย่าลืมนะครับว่า ชุด100 ก็ได้ฟรี 24 คะแนนด้วย(แถมตอนทำก็ทำแบบไม่มีปัญหา)

ทีนี้ก็จะมีปัญหาดราม่ากันเกิดขึ้นตอนนี้ก็คือ คนที่มีปัญหาชุด 200 บอกว่า ที่จริงแล้วมีผิดเยอะกว่านี้ รวมแล้ว 40คะแนน(แสดงว่าใครทำได้เต็มก็จะได้แค่ 60 คะแนน) และสทศ.ให้คะแนนฟรี 24 คะแนน แสดงว่า คนที่ทำได้เต็มก็ได้รวมแค่ 84 คะแนน แต่เทียบกับชุด 100 กลับได้ 100 คะแนนเต็ม คนก็เลยโวยกันใหญ่เลยครับตอนนี้

สรุปคือ อย่าพลาดเลยครับ ปัญหามันใหญ่(มาก)
    - รณรงค์งดให้ความช่วยเหลือแก่ผู้ที่ใช้ภาษาไทยไม่ถูกต้อง -
    - กรุณาตั้งกระทู้ให้ถูกหมวด เพื่อความง่ายในการตอบกระทู้ -
    * กรุณาอ่าน มารยาทและวิธีใช้บอร์ด เพื่อประโยชน์ของตัวท่านเอง *

29. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: