เรื่องมีอยู่ว่า ผมใช้กล้องวงจรปิด แบบมีอินฟาเรท ที่ไม่สามารถถ่ายย้อนแสงได้ ทีนี้ผมเอามาใส่กล่องกันฝุ่น เพราะจะติดแถวๆชายคาบ้านกลัวว่าฝนจะสาดใส่ ได้จัดการใส่กล้องเรียบร้อย เมื่อคืนได้ทำการลองกล้อง ปรากฎว่าเวลา แสงอินฟาเรท ที่กล้องไม่ทำงาน ภาพจะชัดปรกติ
แต่ เมื่อหันกล้องไปที่มืด ไฟอินฟาเรทจะติดแดงๆ ไปกระทบกับกระจกของกล่องใส่ ที่อยู่หน้ากล้องวงจรปิด ทำให้แสงย้อนกลับมา เข้าเลนส์กล้อง ทำให้เกิดภาพมัวๆ มอง ไม่ชัดเลย จะแก้ยังไงดีครับ ผมขยับเลนส์กล้องมาติดกระจก แล้วเลื่อนๆห่างออกไปเรื่อยๆก็ไม่หายครับ
หรือจะเอากระจกของกล่องใส่ออก แต่ก็ไม่กันฝุ่นอีก งง 5555555555 มือใหม่หัดทำเอง ช่วยๆ ผมทีครับผม