ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

กันอินชาวปทุมธานี ?
    กล่าวขอบคุณ
    437
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,192
    Blog Entries
    5

Exclamation แห่ไหว้!'ปลาไหลเผือก'มีหู-เขี้ยว

แห่ไหว้!'ปลาไหลเผือก'มีหู-เขี้ยว
    ชาวขอนแก่นตื่นแห่กราบไหว้ปลาไหลเผือกประหลาดมีหูและเขี้ยว เชื่อเป็นย่าพญานาคมาให้โชค เจ้าของบอกจะรักษาแผลให้หายก่อนนำไปปล่อยแม่น้ำโขง
    20ก.พ.2556 ผู้สื่อข่าวได้รับแจ้งจากชาวบ้านชุมชนมิตรภาพซอย 5 ถนนศรีจันทร์ อ.เมือง จ.ขอนแก่นว่ามีคนจับปลาไหลเผือกลักษณะพิเศษมีหูและมีเขี้ยว นำมาเลี้ยงไว้ และได้มีชาวบ้าน ที่เชื่อสิ่งศักดิ์สิทธิ์และเห็นเป็นสิ่งแปลกประหลาดมากราบไหว้ขอพรจำนวนมาก จึงได้ไปตรวจสอบ
    พบว่าบริเวณที่ว่างกลางชุมชนได้มีชาวบ้านจำนวนมากกำลังจุดธูปกราบไหว้ปลาไหลเผือกซึ่งอยู่ในตู้กระจกเลี้ยงปลา เป็นปลาไหลเผือกขนาดความยาวประมาณ 75 ซม. มีลักษณะพิเศษกว่าปลาไหลทั่วไป นอกจากจะมีผิวหนังสีขาวแล้ว ที่บริเวณหัวยังมีรูปร่างแปลกประหลาด โดยมีหูทั้งสองข้าง และมีติ่งที่ริมฝีปากเหมือนเขี้ยว ตาสีดำสนิทไม่เหมือนปลาไหลทั่วไป ซึ่งชาวบ้านพากันเรียกว่าย่า เนื่องจากเชื่อกันว่า ปลาไหลตัวนี้เป็นย่าพญานาคชื่อว่าศรีปทุมมา

นายเติม กลิ่นประเสริฐ อายุ 63 ปี อยู่บ้านเลขที่ 9/54 ชุมชนมิตรภาพ เล่าว่า ได้ปลาไหลเผือกขณะที่ไปดักลอบที่คลองน้ำใกล้บ้าน ช่วงประมาณสี่โมงเย็น ของวันที่ 16 ก.พ.ที่ผ่านมา แค่เห็นเป็นปลาไหลสีขาวตนก็แปลกใจจึงเรียกให้ชาวบ้านมาดู ต่างก็พากันประหลาดใจเพราะมีลักษณะเชื่องกว่าปลาไหล และยังมีหัวใหญ่มีหูทั้งสองข้างอีก จึงนำมาเลี้ยงไว้ในตู้ปลา คืนก่อนหน้าที่จะจับปลาไหลได้ตนได้ฝันเห็นผู้หญิงมาขอกินข้าวกระยาสารท ก็ไม่คิดอะไรมากแต่พอได้ปลาไหลเผือกนี้มา และมีคนเชื่อหลายคนว่าเป็นย่าพญานาค จึงได้ทำบุญตักบารตกระยาสารทไปแล้ว และก็ไม่ฝันอะไรอีก แต่ก็เห็นชาวบ้านหลายคนมากราบไหว้จุดธูปบูชา ซึ่งก็เป็นความเชื่อของแต่ละคน

น.ส.สุมา กลิ่นประเสริฐ อายุ 32 ปี ลูกสาวและเป็นคนคอยดูแลให้อาหารปลาไหล กล่าวว่า จะไปห้ามความเชื่อของคนไม่ได้ สำหรับตนตอนนี้มีหน้าที่คอยดูแลให้อาหาร โดยให้เศษเนื้อหมูและหอยเชอรี่ทุกวัน ตอนนี้ปลาไหลมีแผลที่ผิวหนัง จึงได้ซื้อยาเหลืองรักษาแผลปลามาทาให้ทุกวันจนกว่าแผลจะหาย หลังจากนี้ก็คงจะมีการปรึกษาหารือกับเพื่อนบ้านชุมชนว่าจะทำอย่างไรต่อ จะเลี้ยงไว้ในอ่างหรือตู้กระจกนานๆก็คงจะไม่เหมาะกับธรรมชาติของปลาไหล แต่หากเชื่อกันว่าเป็นย่าพญานาค เมื่อแผลหายก็จะนำไปปล่อยที่แม่น้ำโขง ที่เชื่อว่าสถานที่ศักดิ์สิทธิ์เป็นที่อยู่ของพญานาค

ว่าที่ร้อยตรีนวรัตน์ จิตร์ภิรมย์ศร ประมงจังหวัดขอนแก่น กล่าวว่า ปัจจุบันมีผู้ที่นิยมเลี้ยงปลาไหลแปลกจำนวนมาก ซึ่งปลาไหลมีหลายสายพันธุ์ บางชนิดเป็นประเภทที่อาศัยอยู่ในน้ำกร่อย ซึ่งอาจจะหลุดออกมา จนชาวบ้านจับได้ และปลาไหลเผือกที่ชาวบ้านในจังหวัดขอนแก่นจับได้นี้ก็เป็นอีกชนิดหนึ่ง มีลักษณะเหมือนปลาไหล 2 น้ำที่มีอยู่มากทางภาคใต้ ของไทย หรือพบเห็นบ้างที่ภาคตะวันออก รวมทั้งประเทศพม่า มาเลเซีย ซึ่งสามารถอาศัยอยู่ในน้ำเค็มหรือน้ำกร่อยและน้ำจืด แต่จะชอบน้ำกร่อยมากกว่า ปกติจะมีสีออกน้ำตาลหรืออ่อนกว่าปลาไหลทั่วไป แต่ที่เป็นสีเผือกก็ถือว่าไม่ใช่เรื่องที่แปลกประหลาดเพราะว่ามีโอกาสพบเห็นปลาไหลจะเผือกได้ประมาณ 5 เปอร์เซ็นต์ ส่วนที่เห็นคล้ายหู เป็นลักษณะภายนอกของครีบที่เปิดออกเพื่อช่วยหายใจ ส่วนเขี้ยวจะต้องมีเพราะธรรมชาติปลาไหลเป็นสัตว์กินเนื้อเป็นอาหาร และที่ชาวบ้านในขอนแก่นจับได้อาจจะเป็นเพราะว่าปลาไหลหลุดออกมาหรือมีผู้ที่เลี้ยงนำมาปล่อยมิใช่สัตว์ประหลาดแต่อย่างใด

แถมคลิป

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ BlueFriday อ่านกระทู้
    !!!!! หวังว่าคงไม่ดราม่า เห็นคอมเมนต์ว่ารำคาญพวกผู้คนที่งมงาย

ผมว่ามันคือเรื่องของความเชื่อนะครับ ความเชื่อคือความมั่นใจต่อสิ่งนั้นๆว่าเป็นความจริง
    ซึ่งความเชื่อบางอย่างอาจสืบต่อกันมาเป็นเวลานาน ความเชื่อเป็นสิ่งที่อยู่คู่กับมนุษย์มาตั้งแต่ยุคโบราณ
    ตอนที่ยังไม่มีความรู้ทางด้านวิทยาศาสตร์ ไม่มีการพิสูจน์ถึงความจริงของเรื่องนั้นๆ Credit:Wiki

ผมคิดว่าไม่จำเป็นต้องโยงไปถึงเรื่องของประเทศชาติหรอกครับ พวกเขาก็คือคนกลุ่มหนึ่งในประเทศ
    และก็มีคนอีกกลุ่มที่ไม่น้อยกว่าเลยที่ว่าคนกลุ่มแรกงมงาย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย BlueFriday : 21st February 2013 เมื่อ 13:20

It's only after we've lost everything that we're free to do anything.

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 22 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    300
    ได้รับคำขอบคุณ: 241
    คนไทยก็แปลกเห็นอะไรประหลาดหน่อยก็กราบไหว้ล่ะ- -
    What is this????

Sometime life's Suck.
    Kisarazu-shi,Shibagen
    กล่าวขอบคุณ
    153
    ได้รับคำขอบคุณ: 840
    Thailand only (เหมาะกับคำนี้จริงๆ )

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 11 คนที่กล่าวขอบคุณ:

NO PAIN NO GAIN !!!
    กล่าวขอบคุณ
    2,125
    ได้รับคำขอบคุณ: 834
    บ้านเรานี่มันยังไงเห็นของ แปลก แม่มไหว้กันหมดเลย -*-
    ~ THE IRON NEVER LIE ~

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 85
    แค่นี้ ก็ กราบไหว้ เมื่อไหร่ ประเทศ เรา จะ พัฒนา กัน ล่ะ เนี่ย

มัน เป็น ของธรรมชาติ ก็ ไปหาว่าเป็น พญานาค ซะงั้น

กล่าวขอบคุณ
    460
    ได้รับคำขอบคุณ: 650

9. รายชื่อสมาชิกจำนวน 7 คนที่กล่าวขอบคุณ:

[ EVA01 ]
    กล่าวขอบคุณ
    406
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,232
    คนในประเทศเดียวกันยังอายแทนเห็นปลาไหลเป็นพญานาค แล้วกราบไหว้ปลาไหลกัน - -"

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    ทำบุญไหว้พระดีกว่ามั้ย

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    6,155
    ได้รับคำขอบคุณ: 134
    ถ้ามี ก็อตซิล่า เผือก หลุด มา จะ ไหว้ กัน ไหม นิ ฮี๊ยยยยย~~~~~~~~

กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,811
    ต้องใช้เวลาอีกซักพักครับ เราถึงจะยอมรับได้ว่า เรื่องเหล่านี้ มันเป็น วิทยาศาตร์ ไม่ใช่ ไสยศาสตร์

ต้องให้เวลาพวกเขาซักพัก หรือไม่ก็รอพวกเขาเหล่านั้นล้มหายตายจากไปซะก่อน แล้วรอคนรุ่นใหม่ๆ

กล่าวขอบคุณ
    55
    ได้รับคำขอบคุณ: 485
    ผมก็เบื่อกับเรื่องพวกนี้เหมือนกันมันอะไรนักหนาเห็นอะไรแปลกไหว้ขอหวยด่ะถ้าเห็นว่าแปลกแล้วตื่นกลัวหรือสะดุ้งแบบว่าไม่ใช่มา งมงายกราบไหว้เป็นสิ่งศักสิทธิ์หมดแบบนี้ - -*

I<3BodYSlaM
    กล่าวขอบคุณ
    270
    ได้รับคำขอบคุณ: 56
    แม่ผมบอกว่ามันเป็นปลาไหลที่แก่แล้ว
    I LOVE CHELSEA

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    20
    ได้รับคำขอบคุณ: 5
    เป็นปลาไหลที่แปลกดีแฮะ ไม่เคยเห็น
    ปล.คนบ้างกลุ่มก็แปลกนะครับ เห็นคนอื่นเขาทำอะไรก็ไปว่าเขา ยังโน้นยังงี้ เขาผิด? ความคิดนายถูก? ถ้านายบอกว่า เบื่อกับเรื่องพวกนี้ ประเทศไม่พัฒนา บอกคนอื่นให้พัฒนามันยาก พวกนายก็พัฒนาไปสิครับ ประเทศจะได้พัฒนาขึ้น...มั้งนะ

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    186
    ได้รับคำขอบคุณ: 111
    ผมมองว่ามันบ่งบอกระดับการศึกษาในประเทศไทยจริงๆครับ ว่าการศึกษาไม่ว่ายุคไหนสมัยไหน มันไม่เคยเข้าถึงทุกคนในประเทศไทย

คำถามคือ? เมื่อไหร่สักทีที่ทุกคนจะมีระดับการศึกษาขั้นพื้นฐานติดตัว เป็นสกิล passive ไม่ใช่สกิล active แบบทุกวันนี้ แล้วยัง active แบบไม่มีหลักยึดลอยลอยมา ไม่มีคำอธิบาย

กล่าวขอบคุณ
    266
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,651
    มันไม่ผิดครับ คนที่กราบไหวสิ่งที่ไม่เคยเห็นมาก่อน มันไม่ผิดครับ มันไม่ผิด
    เพราะฉะนั้น อย่ามองคนอื่นแบบนั้นครับ เค้าเชื่ออย่างนั้น คุณจะไปเปลี่ยนความคิดเค้า นั้นมันไม่ได้
    พวกคุณคิว่าตัวคุณเองดี ก็ทำแต่ต่อไปเถอะครับ แค่ไปดูถูกเค้า มันก็ผิดแล้ว
    ทุกอย่างมันมีเหตุผลในตัวของมัน ขนาดแฟนผมจะจบปริญญาตรีอยู่ละ มันยังเชื่อเรื่องหมองูอยู่เลย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย piekie : 21st February 2013 เมื่อ 11:48

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    220
    ได้รับคำขอบคุณ: 302
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Metatron อ่านกระทู้
    ผมมองว่ามันบ่งบอกระดับการศึกษาในประเทศไทยจริงๆครับ ว่าการศึกษาไม่ว่ายุคไหนสมัยไหน มันไม่เคยเข้าถึงทุกคนในประเทศไทย

คำถามคือ? เมื่อไหร่สักทีที่ทุกคนจะมีระดับการศึกษาขั้นพื้นฐานติดตัว เป็นสกิล passive ไม่ใช่สกิล active แบบทุกวันนี้ แล้วยัง active แบบไม่มีหลักยึดลอยลอยมา ไม่มีคำอธิบาย
    ลองซื้อไอเทมเทพทรูให้เขาสิครับ....

กล่าวขอบคุณ
    748
    ได้รับคำขอบคุณ: 304
    ไม่เป็นไรครับ การศึกษากำลังไป และคนพวกนี้ก็...เดี๋ยวก็ไปละ ดังนั้นอีกไม่เกิน70-100 ปี คนพวกนี้จะหายไปหมดครับ ถ้าสมมติว่าการศึกษามันพัฒนาจนทั่วถึงได้จริงๆนะ

Lie To Me
    กล่าวขอบคุณ
    1,573
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,610
    ว่าแล้วทำไมไม่เจริญซักที - -

กล่าวขอบคุณ
    5,746
    ได้รับคำขอบคุณ: 572
    ไหว้ไม่พอ เอาไปแทงหวย

เห้อ คนไทย - -!

วันๆ สมองคิดได้แค่นี้หรอ
    ♥ Las Vegas
    ♥ ตัวเอง พ่อแม่ และสังคม

27. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

โลกนี้กำลังป่วย
    กล่าวขอบคุณ
    264
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,357
    เห็นแล้วนึกถึงข้าวหน้าปลาไหล

หิวง่ะ

All my loving...
    from the new world, in thailand.
    กล่าวขอบคุณ
    2,670
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,930
    Blog Entries
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ thizo อ่านกระทู้
    ไหว้ไม่พอ เอาไปแทงหวย

เห้อ คนไทย - -!

วันๆ สมองคิดได้แค่นี้หรอ
    เนอะ พวกหัวโบราณก็คงคิดได้แค่นี้แหละ lol

--ChelseaFC--
    Udon Thani , Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    102
    ได้รับคำขอบคุณ: 123
    Thailand Only ^^
    จนก็ '' ย่ำยี '' มีก็ '' อิจฉา ''

กล่าวขอบคุณ
    374
    ได้รับคำขอบคุณ: 41
    คงไม่พ้นขอหวยหลอกนะครับ แหม่
    แมวเป็นสิ่งมีชีวิตที่บินได้
    "มั้ง"

กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,811
    คือต้องยอมรับพวกเขาบ้างนะ พวกคุณอยู่ในเมือง มีโอกาสทางการศึกษา แต่พวกเขาไม่มีครับ แค่จะหาเงินมาใช้จ่าย ยังไม่ค่อยจะพอเลย ขาดโอกาสทางการศึกษาด้วย เพราะฉะนั้นก็เลยเชื่อเรื่องไม่เป็นเรื่องได้ง่าย ต้องเข้าใจในจุดนี้ด้วยนะ แต่กระนั้นบางทีผมเองก็รู้สึกหงุดหงิดเหมือนกัน ที่เห็นข่าวแบบนี้ แต่เราก็ต้องยอมรับความจริงว่า เขาไม่มีโอกาสทางการศึกษา โอกาสต่างๆ เหมือนกับคนในเมืองอย่างเรา เขาเลยเชื่อแบบนั้น ก็ต้องเข้าใจกันนะ ติได้ พูดคุยได้ แต่อย่าไปดูถูกเขาเลย เพราะเขาไม่รู้จริงๆ เขาเลยเชื่อแบบนั้น

33. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

สาวนิ่งน่ารัก!!
    กล่าวขอบคุณ
    645
    ได้รับคำขอบคุณ: 704
    ลองสีมันไม่เผือกดูดิ
    บางทีโดนเอาไปแกงเป็นกับข้าวไปแล้ว ตัวใหญ่น่าดู กินกันได้หลายคนเลยน่ะ