ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    4
    ได้รับคำขอบคุณ: 0

คือผมสนใจจะส่ง Xbox 360 ไปแปลงที่ร้านพี่โจ๊กอะครับ

พอดีป้าของผมเขาหิ้วเครื่องมาฝากจากอเมริกาเป็นของขวัญอะครับ

แล้วพอดีผมก็ไม่อยากจะเสียเงินซื้อแผ่นแท้เท่าไหร่ เพราะว่าดันอยากเล่นหลายเกมเกิน

......................................................................................

ตัวเครื่องเป็นรุ่น Slim 4 gb ที่ยังไม่เคยเปิดเครื่องเลยสักรอบ เพราะเห็นพี่ผมบอกว่ามันใช้กระแสไฟคนละกระแสกัน

ตอนนี้ผมก็เลยยังไม่รู้ dashboard มันเลย - -

แต่ไม่นานมานี้ก็เห็นข่าวที่พี่โจ๊กลงว่า slim แปลงได้ทุกรุ่นแล้ว

ผมก็เลยตัดสินใจมาแปลงกับพี่เลยดีกว่า ปลอดภัยดี

เพราะเพื่อนผมมันก็แนะนำมาด้วย

.......................................................................................

สรุปเลยละกัน ผมอยากทราบเรื่องค่าใช้จ่ายทั้งหมด ถ้าจะแปลงแล้วก็อัพเกรด LT3.0

+ ตัวผมก็เล็ง HDD 1tb ไว้ด้วยอะครับ

รวมหมดแล้วจะประมาณเท่าไหร่ รบกวนช่วยตอบทีนะครับ

Administrator
    กล่าวขอบคุณ
    1,672
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,349
    Blog Entries
    1
    ก่อนส่งเครื่องมาแปลง ขอข้อมูลต่อไปนี้ก่อนครับ
    - เครื่อง Slim เป็นสีอะไร ?
    - เครื่อง Slim เครื่องนั้นมี Serial Number เป็นอะไร ? (ดูได้จาก Sticker สีขาวด้านหลังเครื่อง)
    - ที่หน้ากล่องเขียนว่า 4gb หรือ 250gb หรือ 320gb ?
    - ถาดของ DVD drive มีลักษณะเป็นแบบไหน ?

ตัวเครื่องเป็นรุ่น Slim 4 gb ที่ยังไม่เคยเปิดเครื่องเลยสักรอบ เพราะเห็นพี่ผมบอกว่ามันใช้กระแสไฟคนละกระแสกัน
    หากซื้อเครื่องมาจากอเมริกา จะใช้ไฟแบบ 110V ครับ ซึ่ง power brick จะใช้กับไฟบ้านเราไม่ได้ครับ หากต้องการใช้ Power Brick ตัวนี้ ต้องหาซื้อ Stepdown Converter หรือตัวแปลงไฟ 220v <-> 110v เพิ่มครับ ลองสอบถามกับร้านไฟฟ้าดู

ผมอยากทราบเรื่องค่าใช้จ่ายทั้งหมด ถ้าจะแปลงแล้วก็อัพเกรด LT3.0
    จำเป็นต้องรู้ก่อนครับว่า เครื่องเป็นชนิดไหน mainboard อะไร ซึ่งสามารถบอกได้จากข้อมูลที่ขอไปข้างต้นครับ เพราะเครื่องบางเครื่องไม่สามารถทำ LT+3.0 ได้ เพราะ Drive ไม่รองรับครับ

ตัวผมก็เล็ง HDD 1tb ไว้ด้วยอะครับ
    หากต้องการใช้ HDD ขนาด 1TB จะต้องแปลงเครื่องในระบบ RGH ครับ ถึงจะสามารถใช้ HDD แบบนั้นได้

รวมหมดแล้วจะประมาณเท่าไหร่
    รบกวนขอข้อมูลข้างต้นก่อนครับ จึงจะสามารถบอกราคาการแปลงเครื่องทั้งหมดได้ครับ
    -- งดให้ความช่วยเหลือแก่ผู้ใช้ ภาษาไทย ไม่ถูกต้อง --
    ฟอรั่มใหม่ BUY-SELL-TRADE ซื้อขายแลกเปลี่ยนสินค้า

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    4
    - เครื่อง Slim เป็นสีอะไร ?
    ตัวเครื่องเป็นสีดำครับ
    - เครื่อง Slim เครื่องนั้นมี Serial Number เป็นอะไร ? (ดูได้จาก Sticker สีขาวด้านหลังเครื่อง)
    154140624343 ครับ
    - ที่หน้ากล่องเขียนว่า 4gb หรือ 250gb หรือ 320gb ?
    พอดีกล่องป้าผมทิ้งไปแล้วตอนก่อนเจอด่านตรวจอะครับ แต่ถามป้าแล้วบอกว่า 4gb
    - ถาดของ DVD drive มีลักษณะเป็นแบบไหน ?
    Lite-ON ครับ

*หากมันแปลงไม่ได้ ไม่ทราบว่าผมจะสามารถหา DVD Drive รุ่นอื่นมาใส่แทนได้หรือเปล่าครับ

** แล้วที่ร้านมีตัว power brick ขายหรือเปล่าครับ?
    เพราะถ้ามี ผมก็กะจะซื้อใหม่้ที่ร้านพี่เลยครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย lostcause : 23rd February 2013 เมื่อ 22:05

กล่าวขอบคุณ
    1,672
    1
    เครื่องนี้มี DVD drive เป็นรุ่นใหม่ คือ DG-16D5S ซึ่งไม่สามารถอ่าน Original Firmware ได้ และไม่สามารถเขียน Firmware Copy เข้าไปในตัว Drive ได้ (Read protect / Write protect) วิธีทำให้เครื่องรุ่นนี้เล่น Copy ได้จะต้องใช้ PCB Replacement มาแทนของเดิม จะทำให้ใส่ Firmware เล่น Copy ได้ครับ (รายละเอียดของ PCB Replacement)

ค่าบริการที่ทางร้านจะคิดมีดังต่อไปนี้ครับ
    - ค่า Flash Firmware LTU หรือ LT Ultimate หรือ LT+4.0 ราคา 500 บาท
    - PCB Replacement board ราคา 2,900 บาทครับ
    - ค่าจัดส่งกลับ EMS 200 บาทครับ
    - Power Brick ของเครื่องรุ่น Slim ราคา 1,200 บาทครับ
    -- งดให้ความช่วยเหลือแก่ผู้ใช้ ภาษาไทย ไม่ถูกต้อง --
    ฟอรั่มใหม่ BUY-SELL-TRADE ซื้อขายแลกเปลี่ยนสินค้า

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    4
    ขอบคุณสำหรับคำตอบอีกครั้งครับ

ส่วนเรื่องส่งเครื่อง ผมกะว่าจะเอาเครื่องไปส่งเองกับไปรับกลับเองเลยอะครับ เนื่องจากตัวผมก็เรียนอยู่ม.เกษตร ไม่ใกล้ไม่ไกลกับร้านพี่เท่าไหร่นัก

อีกอย่างนึงคือพ่อไม่อยากให้ผมส่ง EMS ด้วยครับ

...............................................................................................................................

แล้วก็ ผมมีเรื่องสุดท้ายที่อยากจะถามพี่อีกนิดหน่อย

ไม่ทราบว่าเครื่องของผมจะแปลงเป็นระบบ RGH/JTAG ได้ไหมอะครับ

เพราะผมอยากเล่นเกมใน HDD มากกว่า จะต้องซื้อแผ่นมาเก็บไว้

ซึ่งในกรณีนี้ หากผมจะต้องเสียเงินซื้อ HDD เพิ่ม ผมก็พอจะมีตังเก็บของตัวเองอยู่พอสมควรครับ

...........................................................................................................................

ยังไงก็ขอขอบคุณพี่โจ๊กที่อุตส่าห์สละเวลามาตอบคำถามให้ผมนะครับ

ขอบคุณมากครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย lostcause : 24th February 2013 เมื่อ 18:58

กล่าวขอบคุณ
    1,672
    1
    ผมกะว่าจะเอาเครื่องไปส่งเองกับไปรับกลับเองเลยอะครับ
    หากต้องการรับเครื่องกลับเลยต้องโทรนัดเวลากันก่อนนะครับ เพราะคิวการติดตั้งที่ร้านในแต่ละวันมีลูกค้าเข้ามาติดตั้งตลอดครับ และการติดตั้งใช้เวลาประมาณ 3-5 ชั่วโมง โดยปกติแล้วลูกค้าที่ติดตั้งจะไว้ใจที่ร้านของเราครับ เอาเครื่องมาทิ้งไว้ให้ทางร้านทำแล้ววันรุ่งขึ้นก็มารับเครื่องกลับครับ เพราะนอกจากการติดตั้งแล้ว ทางร้านจะทำการทดสอบเครื่องให้ด้วยว่าไม่มีปัญหาอะไรหลังจากติดตั้งไปแล้ว หรือจะไม่มีปัญหาเมื่อลูกค้าเอาเครื่องกลับไปที่บ้านครับ แต่ทั้งนั้นทั้งนี้ขึ้นอยู่กับเจ้าของเครื่องว่าต้องการแบบไหนครับ (หากต้องการนั่งรอรับเครื่องกลับในเวลา 3-5ชม. ทางร้านจะทำให้ในส่วนของการติดตั้ง Hardware ในตัวเครื่องเท่านั้น ส่วน Software หรือการลงเกม เจ้าของเครื่องต้องไปจัดการเองครับ)

ไม่ทราบว่าเครื่องของผมจะแปลงเป็นระบบ RGH/JTAG ได้ไหมอะครับ
    เครื่อง Slim ในปัจจุบันทำได้แล้วทุกรุ่นครับ (รายละอียดเพิ่มเติม)

กล่าวขอบคุณ
    4
    รายชื่อเกมนะครับ

Anarchy Reigns
    Alice Madness Returns
    Assassin's Creed 3
    Assassin's Creed 2
    Assassin's Creed Brotherhood
    Assassin's Creed
    Blades of time
    Bayonetta
    Street Fighter IV
    Lollipop chainsaw
    Tenchu Z
    Lost Odyssey
    Tales of Vesperia
    Persona 4 The Ultimate in Mayonaka Arena
    Magna Carta II
    Resonance of fate
    Resident Evil 4
    Resident Evil 5
    Samurai Shodown Sen
    Castlevania: Lords of Shadow
    Dead Space
    Dead space 2
    Marvel vs. Capcom 3: Fate of Two Worlds
    Catherine
    Dante's Inferno
    Prince of Persia
    Ninja Gaiden II
    Crysis
    Crysis 2
    Crysis 3
    Ninja Gaiden 3
    N3 ninety-nine nights
    N3 ninety-nine nights II
    Ultimate Marvel vs. Capcom 3
    Final Fantasy XIII-2 Eng
    Soul Calibur IV
    Soul Calibur V
    Ougon Musou Kyoku X
    Rumble Roses XX
    Darksiders
    Darksiders II
    NeverDead
    Asuras Wrath
    Street Fighter X Tekken
    Naruto Shippuden: Ultimate Ninja Storm Generations
    Star Ocean The Last Hope
    Silent Hill: Downpour
    Bullet Witch
    Need for Speed: Most Wanted (2012)
    FIFA Street
    Burnout Paradise
    No More Heroes: Heroes' Paradise
    Warriors Orochi 3
    Red Dead Redemption
    Red Dead Redemption Undead Nightmare
    Record Of Agarest War
    Record of Agarest War Zero
    Mass Effect 3
    Just Cause 2
    Dragons Dogma
    The Amazing Spider-Man
    Max Payne 3
    Tekken Tag Tournament 2
    Mortal Kombat
    Call of Duty: Black Ops II
    Call of Duty: Modern Warfare 3
    Dead or Alive 4
    Dead or Alive 5
    The Darkness
    FIFA 2013
    Resident Evil 6
    Winning 2013
    No Fate! Only the Power of Will
    Dishonored
    DMC: Devil May Cry
    Devil May Cry 4
    Onechanbara: Bikini Samurai Squad
    The Witcher 2: Assassins of Kings
    Gears of War Judgement
    Metal Gear Rising
    Dark Souls
    Borderlands 2
    X-Men Origins: Wolverine
    Batman: Arkham City
    Eternal Sonata
    The Last Remnant
    Final Fantasy XIII
    Infinite Undiscovery
    Nier
    Mirror's Edge
    Bioshock
    Halo 3
    Bioshock 2
    BioShock Infinite
    Street Fighter x Tekken
    Tekken 6
    Prototype
    Prototype 2
    Enchanted Arms
    DiRT
    Blue Dragon
    Batman: Arkham Asylum
    Grand Theft Auto IV
    The Walking Dead
    Kingdom Under Fire: Circle of Doom
    BlazBlue: Calamity Trigger
    Mortal Kombat vs. DC Universe
    Gear of war 1
    Gear of war 2
    Gear of war 3
    WWE '13
    Tomb Raider (2013 video game)

กล่าวขอบคุณ
    1,672
    1
    รับทราบครับ ทางร้านจะทำการลงเกมให้ตามที่ต้องการนะครับ แล้วจะแจ้งให้ทราบทางโทรศัพท์อีกครั้ง หลังจากเครื่องเสร็จเรียบร้อยแล้วครับ
    ปล. หากต้องการเกมเพิ่มเติม สามารถเขียนเพิ่มในกระทู้นี้ได้เลยครับ ขอบคุณครับ

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    4
    รายชื่อเพิ่มเติมครับ

Venetica
    Velvet Assassin
    End of Eternity
    Wet
    Battlefield 3
    Battlefield Bad Company 2
    Assassins Creed Revelations
    Pro Evolution Soccer 2013
    The Orange Box
    Fable 2
    Fable 3
    Perfect Dark
    Perfect Dark Zero
    Silent Hill HD collection
    Enslaved
    Dead or Alive Xtreme Beach Volleyball 2
    Phantasy Star Universe
    The Legend of Spyro: Dawn of the Dragon
    Ultimate Marvel vs. Capcom 3
    Prince of Persia: The Forgotten Sands
    Sonic Generations
    BlazBlue: Continuum Shift
    BlazBlue: Continuum Shift Extend
    Alan Wake
    Spider-Man: Edge of Time
    The Lord of the Rings: Conquest
    The Lord of the Rings: War in the North
    The Incredible Hulk
    Dynasty Warriors 7
    Dragon Ball: Raging Blast 2
    Aliens: Colonial Marines
    Aliens vs. Predator
    UFC Undisputed 3
    Afro Samurai
    Vanquish
    Kameo: Elements of Power

*ผมคิดว่ามันน่าจะเกินความจุของ HDD แล้ว

ถ้ายังไง พี่ลงได้ถึงเกมไหน รบกวนช่วยบอกด้วยนะครับ

ปล.ทุกเกมยังเอา DLC อยู่นะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย lostcause : 26th February 2013 เมื่อ 20:11

กล่าวขอบคุณ
    1,672
    1
    ตอนนี้ทางร้านแปลงเครื่องให้เสร็จเรียบร้อยแล้วครับ ทั้ง RGH2 และเปลี่ยนบอร์ด PCB replacement เพื่อให้เล่นเกม Copy จากแผ่นได้ การเล่นเกมสามารถเล่นโดยตรงจาก HDD ก็ได้ หรือจะเล่นจากแผ่นก็ได้ครับ และจะเล่นได้ทุกแผ่น, ทุกโซนโดยไม่มีปัญหา สำหรับเกมที่ List มาทั้ง 2 ชุด(ใหญ่) นั้น ทางร้านจะเริ่มทะยอยลงให้ครบจนเต็มความจุของ HDD นะครับ คาดว่าพรุ่งนี้น่าจะได้ครบถ้วนทั้งหมด สามารถมารับเครื่องกลับในวันพฤหัสที่ 28 ได้เลยครับ ยังไงทางร้านจะโทรศัพท์แจ้งยืนยันให้ทราบอีกครั้งครับ ขอบคุณครับ

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    4
    โห สรุปว่าพี่ลงได้ทุกเกมเลยสิครับเนี่ย

สุดยอดจริงๆ

ส่วนเรื่องไปรับเครื่อง ผมกะว่าจะไปตอนเย็นวันศุกร์น่ะครับ

เนื่องจากพรุ่งนี้คงจะไม่ค่อยสะดวกเท่าไหร่นัก เพราะแม่ไปต่างจังหวัด แล้วตัวผมก็ติดสอบที่มหาลัยครับ

กล่าวขอบคุณ
    1,672
    1
    รับทราบครับ เครื่องทดสอบเรียบร้อยแล้ว ไม่มีปัญหาอะไร พร้อมใช้งานได้ทันทีครับ

กล่าวขอบคุณ
    4
    ไปรับเครื่องแล้ว

ที่ร้านบริการดีมากเลยครับ แถมยังลงเกมให้ผมใหม่อีกรอบนึงด้วย

เกมเล่นได้ตามปกติทุกเกมครับ

(ยกเว้น Tomb Raider 2013

ผมคิดว่ามันน่าจะลงไม่ครบหรือไงนี่แหละเพราะมันขึ้นโชว์ใน HDD แค่ 3 GB)

นอกนั้นก็ครบสมบูรณ์ทุกอย่าง ไม่มีปัญหาอะไรเลย

ไว้โอกาสหน้าผมจะไปอุดหนุนใหม่ แน่นอนครับ

กล่าวขอบคุณ
    1,672
    1
    ต้องขออภัยด้วยครับ อาจจะเป็นไปได้ว่าลงไม่ครบครับ เพราะเกม Tomb Raider มีความจุของเกมขนาด 6.7Gb ครับ มาครั้งหน้าจะทำการแก้ไขเกมให้ฟรีครับ ขอบคุณครับ

กล่าวขอบคุณ
    4
    เอ่อ พี่ครับ ผม เจ้าของกระทู้ที่เพิ่งส่งเครื่องแปลงกับพี่นะครับ

คือว่ามีอะไรอยากจะถามอีกนิดหน่อย

เมื่อวาน หลังจากที่ผมลองเข้าเว็ปเรื่อยเปื่อย ก็ได้ไปสะดุดกับเรื่อง DGX>RGX Conversion ที่เว็ปของ Team Xecuter

เห็นว่า DGX มันสามารถเปลี่ยนเป็น RGX ซึ่งจะทำให้มันเร็วขึ้นมาก จนเป็นรองแค่ CR 3 Pro เท่านั้น

นี่ลิงค์ครับ http://team-xecuter.com/forums/showthread.php?t=100649

ผมก็ไม่รู้ว่าข้อเท็จจริงคืออะไรกันแน่เหมือนกัน

แต่หากสามารถทำได้ ไม่ทราบว่าวิธีการทำจะทำยังไง แล้วจะต้องเสียค่าใช้จ่ายหรือไม่ ยังไง

รบกวนพี่ช่วยดูให้ด้วยนะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย lostcause : 5th March 2013 เมื่อ 03:38

กล่าวขอบคุณ
    1,672
    1
    DGX คือตัวดึง CPU key ของเครื่องครับ แต่การแปลง DGX เป็น RGX นั้นจะทำในกรณีที่ต้องการเอา DGX มาใช้แทน Cool Runner เท่านั้น ในกรณีของเครื่องเรา มีการติดตั้ง Cool RUnner (CR) ในตัวอยู่แล้วครับ ดังนั้นไม่ต้องใช้ DGX <-> RGX แต่อย่างใด

ปล.จากการทดสอบของทีมงานเรา ได้ลองเอา DGX มาใช้แทน Cool Runner ผลปรากฎว่าไม่ได้แตกต่างกันเรื่องการ Boot หรือระยะเวลาเท่าไรนักครับ ดังนั้นหากเครื่องเคยติดตั้ง Cool Runner ไปแล้ว การเปลี่ยนเอา DGX มาใช้แทน โดยต้องเสียค่าใชจ่ายเพิ่มนั้น จึงไม่แนะนำให้ทำครับ เพราะทางฝั่งผู้ใช้ไม่เห็นความแตกต่างอย่างที่บอกครับ แต่หากต้องการเปลี่ยนจริงๆ ทางร้านก็สามารถทำให้ได้ครับ คิดค่าบริการและ DGX 800 บาทครับ