ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

(@)~Lime :)
    กล่าวขอบคุณ
    1,248
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,051

Thumbs up .:Space Frontier:.Season Pass!!!!หรือ DLC การตลาดเกมยุคใหม่ แสนสะเทือนใจผู้บริโภค~~~

.:Space Frontier-Special Scoop:.
    .:Season Pass!!!!หรือ DLC การตลาดเกมยุคใหม่ แสนสะเทือนใจผู้บริโภค~~~:.

กันยกใหญ่ซะด้วย.. มันเป็นยังไง ทำไมเกมเมอร์ถึงปวดใจ มาลองดูกันเลยครับ!!!!!!
    (บทความอาจจะยาวซักหน่อย ถ้าผิดผลาดประการใดขออภัย~ กระทู้อาจจะ เละเทะไปหน่อยนะครับ ฮ่า ฮ่า)

วิวัฒนาการของการตลาด ในวงการเกม

ก่อนอื่นเพื่อความเข้าใจในเรื่อง Season Pass ผมต้องขอย้อนความไปถึงการตลาดของเกมยุคเก่าๆ กันก่อน โดยเกมในสมัยก่อน
    เราจะซื้อกันเหมือนกับจ่ายตลาดทั่วไป เดินดูร้านเกม ถูกใจเกมไหนก็ซื้อ แล้วเอามาเล่นกัน หลังๆ มาในช่วงของเกม Gen ปัจจุบัน
    ได้มีการเพิ่มระบบ DLC (Downloadable Content) ซึ่งเป็นตัวเสริมของเกม เหมือนเป็นออฟชั่นเสริมของเกม
    เพิ่มเติมความสนุก มีเนื้อเรื่องพิเศษเสริม มีไอเทมใหม่ ให้แฟนๆ ซื้อกันไปเสริมความสนุกของเกม ตามกำลังศรัทธา ฯลฯ

วันเวลาผ่านไป การเล่นเกม Coppy มีมากยิ่งขึ้น Publisher จึงมีการตัดคอนเท้นบางอย่างจากเกม ไปเป็น DLC
    ที่แถม Code แทรกเข้ามาในกล่องเกม เพื่อให้เกมเมอร์ที่ซื้อแผ่นแท้ สามารถเข้าไปโหลดคอนเท้นเหล่านั้นได้
    สำหรับคนที่เล่นแผ่นผีนั้นก็อดไปตามระเบียบ รวมไปถึงเกมเมอร์ที่เล่นแผ่นมือ 2 ด้วย

แต่แล้ว... เจ้า DLC ที่เพิ่มเข้ามาเพื่อความสนุกสนานนั้น ได้กลายพันธุ์ไป เมื่อสิ่งเหล่านี้สามารถทำเงินได้จำนวนหนึ่ง
    ซึ่งก็มี Publisher หัวใส ตัดเอาคอนเท้นต์สำคัญออกไป เพื่อเอาไปขายเป็น DLC ในวันเดียวกับที่แผ่นเกมออก
    สร้างความปวดใจแก่เกมเมอร์ในระดับหนึ่ง แน่นอนว่าเกมเมอร์สามารถเลือกที่จะไม่ซื้อคอนเท้นต์เหล่านั้นได้
    แต่ก็เกิดความสงสัยและข้อกังขาอีกมากมายในใจของเกมเมอร์อยู่ดีว่า..
    "เกมที่ตูซื้อมา... มันใช่เกมที่สมบูรณ์แล้วหรอ ?" ทำให้เกมเมอร์ทั้งหลาย
    เริ่มรู้สึกขยะแขยงกับคำว่า DLC ไปซะแล้ว

"Season Pass" ระบบ DLC แบบตีบวก

แต่ฝันร้ายของ DLC สำหรับเกมเมอร์ทั้งหลายยังไม่จบลงง่ายๆ เมื่อมันอัพเกรดขึ้นมาเป็นระบบการตลาด
    แบบใหม่ที่เรียกว่า "Season Pass" ระบบนี้คืออะไร ผมจะัแจกแจงให้เป็นข้อๆ ครับ

1.เป็นการสั่งจอง DLC ล่วงหน้าก่อนเกมวางจำหน่ายจริง

2.DLC ที่ว่านี้จะมีตั้งแต่เนื้อเรื่อง, ตัวละคร, ฉากต่างๆ, ด่านต่างๆ ซึ่งขึ้นอยู่กับว่าแต่ละเกมจะใช้คอนเท้นแบบไหน

3.Season Pass ที่เปิดให้จองนี้ ส่วนใหญ่จะมีกำหนดเวลา ถ้าซื้อไม่ทันก็รอไปจนกว่าจะเปิดขายอีกครั้ง บางเกมต้องรอเป็นปี ย้ำ !! "รอเป็นปี!!!"

4.DLC ใน Season Pass ไม่มีกำหนดวันออกจำหน่ายที่แน่นอน และบางเกมก็ไม่มีรายละเอียดบ่งบอกว่า DLC ที่จะได้รับคืออะไร

5.เกมเมอร์ที่ซื้อ Season Pass จะได้ DLC ในรายการที่ระบุไว้คร่าวๆ ใน Season Pass ทันทีเมื่อมันเสร็จสมบูรณ์

ผมขอยกตัวอย่างการตลาดแบบ Season Pass ที่กำลังมีคนบ่นกันมากมายในขณะนี้คือเ้กม Bioshock Infinite

จากข้อมูลจะเห็นได้ว่าใน Season Pass จะมี DLC ต่างๆ ดังนี้..
    - เนื้อเรื่องเพิ่ม
    - อาวุธเพิ่ม
    - ตัวละครเพิ่ม

โดย DLC ทั้ง 3 อย่างนี้ มีมูลค่าคอนเท้นต์็ละ 10 เหรียญ หรือประมาณ 300 บาท แต่ถ้าซื้อแบบ Season Pass
    จะซื้อได้ในราคาถูกลง และสำหรับเกมเมอร์ที่ซื้อ Season Pass ตอนนี้ ในวันที่เกมออก จะได้โบนัส Day 1 พิเศษ
    เป็นพวก ไอเทมต่างๆ, อุปกรณ์อัพเกรดอาวุธ, สกินอาวุธ
    และพวกไอเทมพิเศษที่ช่วยให้เล่นเกมง่ายขึ้น

Note
    - Season Pass สามารถซื้อแบบแยกขายได้ในเดือนมีนาคมปี 2014
    - โบนัส Day1 จะได้เฉพาะคนที่ซื้อ Season Pass เท่านั้น

หมายเหตุ
    -DLC ใน Season Pass กับ โบนัส Day1 คือคนละอย่างกันนะครับ

ทำไมคนถึงด่ากัน ?????

1. สิ่งที่สมควรโดนด่ามากที่สุด อยู่ที่คอนเท้นของ DLC นั่นเองครับ "เนื้อเรื่อง, อาวุํธเพิ่ม และตัวละครเพิ่ม"
    ซึ่งก็ไม่มีใครตอบได้ว่ามันคืออะไร? เนื้อเรื่องตัวนี้สำคัญแค่ไหน ตัวละึครที่มาใหม่จะมีผลต่อเกมหรือเปล่่า และที่สำคัญคือ
    "มันจะออกเมื่อไร ?" ซึ่งคอนเท้นเหล่านี้ไม่มีอะไรรับประกันความคุ้มค่าหรือเนื้อหาภายในได้เลย
    เหมือนซื้อบ้านโดยที่เราไม่ได้เข้าไปเห็นรูปร่างภายในด้วยตัวเอง

2. เกมเมอร์รู้สึกเหมือนโดนมัดมือชกให้ซื้อแบบ Season Pass ทั้งที่เกมเมอร์บางคนอาจต้องการคอนเท้นเฉพาะไม่ีกี่อย่าง
    เช่น อยากได้แค่เนื้อเรื่องเสริมเพียงอย่างเดียว แต่ก็ต้องจำใจซื้ออาวุธกับตัวละครที่ไม่ต้องการมาด้วย ครั้นจะซื้อแยกก็ต้องรอถึงมีนาคมปีหน้า... (สลด)
    ซึ่งกับบางเกมที่ทำ Season Pass เหมือนกัน ก็ไม่ถึงกับต้องมีเนื้อเรื่องเสริมแบบนี้ จนบางทีก็รู้สึกว่า "เอ็งตัดเนื้อหาเกมออกไปเป็น DLC หรือไงฟระ"

3. DLC ที่ไม่รู้ว่าเมื่อไรกว่าจะได้ ยิ่งเกมเมอร์สมัยนี้มักจะเล่นเกมแบบรวดเดียวจบ เกิดต้องรออีก 3 - 4 เดือนกว่า DLC
    เหล่านั้นจะออกมา ก็คงเบื่อกันแล้ว หรือไม่อยากได้แล้วก็เป็นได้

4.เมื่อปลายปี 2012 ที่กำหนดเกมออกถูกเลื่อนออกไปเป็นมีนาคมปี 2013 นี้ แฟนๆ ต่างเป็นห่วงกันมากว่าจะเลื่อนเพื่อแอบทำ DLC ไหม
    แต่ทางผู้พัฒนาได้ประกาศออกมาอย่างชัดเจนว่า "ไม่มี DLC แน่นอน !!"

งามไส้เถอะ~~

โดยความคิดเห็นส่วนตัวของผมนั้น มีความเป็นไปได้สูงว่าการทำแบบนี้เป็นการกระตุ้นเม็ดเงินให้หลั่งไหลเข้าไปในบริษัทมากยิ่งขึ้น
    อาจจะเป็นเพราะว่าผลประกอบการย่ำแย่เพราะไม่สามารถปราบเกมเมอร์ที่เล่นแผ่นผีได้ หรืออาจจะเพราะความโลภเงินของทาง
    Publisher เองที่ต้องการกอบโกยเงินให้ได้มากที่สุดโดยใช้ประโยชน์จากชื่อเกมที่ดังๆ
    แต่ความจริงจะเป็นอย่างไรนั้นคนนอกอย่างพวกเราไม่สามารถฟันธงได้อยู่ดีครับ

และเหล่าเกมเมอร์หลายคนก็เริ่มออกมาประท้วงระบบการตลาดที่ไม่ชัดเจนแบบนี้อยู่มากมายเช่นกัน
    ซึ่งก็หวังว่าจะมีการคิดค้นระบบการตลาดที่ ทางผู้พัฒนาเกม, Publisher และเกมเมอร์ผู้บริโภค
    อย่างพวกเรา
    สามารถหันหน้ามายิ้มให้กันได้อีกครั้งในอนาคต...

Editor : PAPIYONGZ

Source : Barrettez , Online-Station

Design Post : Satisfaction Space

กด THANK เพื่อเป็นกำลังใจ ให้คนทำและทีมงานด้วยน่ะครับ

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    219
    ได้รับคำขอบคุณ: 76
    ก็อย่างว่าแหละครับถ้าไม่มีคนเล่นเถื่อนก็ไม่เป็นเเบบนี้ ปล.ผมเล่นเถื่อน

.::< Freedom JKG FC >::.
    กล่าวขอบคุณ
    995
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,478
    ก็น่าปวดใจไม่น้อยน่ะเนอะ ผมว่า แต่ก็เพื่อความอยู่รอดของเขาแหละมั้งครับ
    CPU : AMD FX-6100 3.3 GHz / M/B : Gigabyte 970A-D3-R3 / VGA : ZOTAC Geforce GTX960 2GB / RAM : Hyper-X DDR3 1600 Kingston 8GB /

กล่าวขอบคุณ
    2,047
    ได้รับคำขอบคุณ: 398
    Blog Entries
    1
    Season Pass เต็มไปหมด

<LAGD TEAM>
    กล่าวขอบคุณ
    291
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,095
    DLC แก้ปัญหาเถื่อนไม่ได้หรอก พอเกมออก DLC ใหม่ปุ๊บ วันต่อมา DLC ตัวนั้นก็จะมีต่อท้ายว่า SKIDROW
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย smokebigbite : 26th February 2013 เมื่อ 21:15

6. รายชื่อสมาชิกจำนวน 12 คนที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    กำลังชั่งใจจะซื้อ Season Pass ของ AC III เหมือนกัน
    29.99 ยูโร 1200 กว่าๆบาท แพงกว่าตัวเกมอีก แถมกังวล DLC4 กับ DLC5 อยู่ว่าจะออกมาเป็นยังไง
    DLC 1 กับ 3 สนใจและยอมรับได้ ส่วน 2 เป็น MultiPlayer ไม่สนอยู่แล้ว
    เจอกระทู้นี้เข้าไปแทงใจอย่างแรง

กล่าวขอบคุณ
    95
    ได้รับคำขอบคุณ: 165
    ธุรกิจครับ มันว่าเขาไม่ได้
    เขาออก DLC เราก็เลยจัดก๊อปซะ

เมื่อเขาไม่ได้ตังค์ก็ทำ DLC แต่พอเราไม่ได้เล่นเราก็เอาก๊อปมาเล่น จบ ต่างคนต่างคิด

Fabulous
    กล่าวขอบคุณ
    188
    ได้รับคำขอบคุณ: 763
    ผมก็ว่าจะจัด AC3 Season Pass เนี่ย รอให้ได้การ์ดจอใหม่ก่อน
    ส่วนเกมส์อื่นผมต้องลองเล่นเถื่อนก่อน ถ้าชอบค่อยซื้อจริงทีหลัง

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    1,178
    ได้รับคำขอบคุณ: 53
    DLC ดีๆก็แล้วไปครับแต่ส่วนใหญ่จะเห็นแต่ DLC กระจอกๆมาหลอกตังเน้อ
    หรือไม่ก็ตัวเกมหลักๆ จะไม่เต็มที่เหลือเนื้อเรื่องค้างๆไว้ ต้องเล่น DLC ต่อ...
    แล้วก็บางทีซื้อทุก DLC ของเกมนั้นๆทั้งหมดจะแพงกว่าซื้อตัวเกมอีก 5555

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,924
    ได้รับคำขอบคุณ: 383
    5
    blackops 2 นี้สิ ไอ้คนที่ชื้อ deluxe นี้คงเซงเป็ดไปอีกนาน เพราะ season pass ทำเอา พัง - -
    MeltDown

' va|kyrie...'
    กล่าวขอบคุณ
    642
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,253
    3
    DLC ชื่อเต็ม ๆ มันคืออะไรหรอครับ ??

กล่าวขอบคุณ
    327
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,162
    เห็นด้วยกับ จขกท นะครับ season pass นี่เป็นอะไรที่เหมือนซื้ออากาศมากๆ เพราะเราไม่รู้ว่า DLC จะออกมาวันไหน หน้าตารูปแบบเป็นยังไง บางที ออกมา 4 DLC ที่ถูกใจคนเล่นมีแค่ 1 DLC ที่เหลืออีก 3 เป็น DLC บ้าๆบอๆอะไรก็ไม่รู้ หนำซ้ำพอเกมส์ตกยุคผ่านไป 1-2 ปี publisher ก็จะเอาเกมส์ + DLC มามัดรวมกันเป็น Goty edition แล้วมาขายลดราคาใน steam 9-19$ (300-600บาท) ในขณะที่ถ้าซื้อตอนเกมส์มันออกมาใหม่ ตัวเกมส์ + season pass ราคาค่าตัวนี้ 1200+
    My PC Spec : AMD FX-6100 ,Gigabyte GA-990FXA-UD5,Asus GTX 560TI Top Overcloked,G.skill DDR3 4GB/1600*2,Raidmax 650Watt

กล่าวขอบคุณ
    365
    ได้รับคำขอบคุณ: 517
    โดนseason passกับdlcสูบตังไปหลายเกมละ บางเกมถ้าไม่ซื้อseason passหรือdlcเอาตังไปซื้อได้อีกเกมเลยนะ

กล่าวขอบคุณ
    365
    ได้รับคำขอบคุณ: 517
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ xaoninlove อ่านกระทู้
    DLC ชื่อเต็ม ๆ มันคืออะไรหรอครับ ??
    Downloadable contentครับ

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

-League of Legend-
    Khonkean,ขอนแก่น
    กล่าวขอบคุณ
    451
    ได้รับคำขอบคุณ: 84
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ xaoninlove อ่านกระทู้

DLC (Downloadable Content) ในข่าวก็มีเขียนด้วยนะ อิอิอิ

19. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    33
    ได้รับคำขอบคุณ: 15
    กะจะซื้อ BioShock Infinite - Season Pass เพราะสั่งตัวเกมไปละ เเต่ดูก่อนว่า เนื้อเรื่องของใคร ตัวละครใหม่อะไร อาจจะประกาศอีกที มั้ง
    ต้องเดินไปทางสว่าง Alan wake

++ฮู้ ฮ่า++
    กล่าวขอบคุณ
    1,828
    ได้รับคำขอบคุณ: 910
    T T พึงจัด Assassin’s Creed&#174; III Season Pass ไป กลับมานั่งคิดแล้วก็เศร้าใจ
    ID Origin : DOUBLE-U-TH --- ID Steam : DOUBLE U

ชอบโพสต์ไว้แล้วก็จากไป
    กล่าวขอบคุณ
    514
    ได้รับคำขอบคุณ: 300
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ smokebigbite อ่านกระทู้
    DLC แก้ปัญหาเถื่อนไม่ได้หรอก พอเกมของ DLC ใหม่ปุ๊บ วันต่อมา DLC ตัวนั้นก็จะมีต่อท้ายว่า SKIDROW
    สรุปแล้วมันมาจากความโลภของ Publisher ผมว่ามันทำให้ MOD ดูห่างหายไปเยอะเลยนะ

กล่าวขอบคุณ
    11
    ได้รับคำขอบคุณ: 175
    สงสัย คงต้องกลับไป พึ่งเถื่อนสักหน่อยแล้วแหะ จะให้จัดแท้ มาหมด ก็ไม่ดี เดียวเจอ บางเกมส์ บางค่าย กวน ตัด ไอ้ที่ สำคัญๆไปเป็นDLC แล้วจะเศร้า = ="

เรปล่างเป็นเกย์
    ดวงจันทร์ เเต่โดนNASAปกปิด
    กล่าวขอบคุณ
    3,264
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,636
    Season Pass Black Ops2 สะเทือนใจมาก ราคาเกือบเท่า(หรือเท่า)ตัวเกมหลัก...

' va|kyrie...'
    กล่าวขอบคุณ
    642
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,253
    3
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ NuTeiz อ่านกระทู้
    DLC (Downloadable Content) ในข่าวก็มีเขียนด้วยนะ อิอิอิ
    ขอประทานโทษครับ อ่านหมดนะ แต่ไม่ทันสังเกตุ

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 49
    DLC บางเกมซื้อคุ้มซื้อไป อันไหนไม่คุ้มก็เล่นก๊อปกันไป มีตังซื้อเล่นได้แค่ไหนก็เล่นกันไป

ซื้อแท้อุดหนุนเขาบ้าง จะได้มีเกมที่ดีๆ ออกมาให้เล่น

27. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

โลกนี้กำลังป่วย
    กล่าวขอบคุณ
    264
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,357
    จะไปว่าเขาหน้าเลือดแบบนั้นมันก็ไม่ถูก

บริษัทเขาพนักงานมีเป็นร้อย บางที่มีเป็นพัน ต้องเลี้ยงพนักงานทุกเดือน ปีหนึ่งผลิตเกมออกมาได้แค่1-2เกม ถ้าเก่งก็3-5เอ้า แล้วคนเล่นก๊อปเป็นล้าน
    ถ้ารายได้บริษัทไม่เพียงพอ ก็ต้องปลดพนักงานเพื่อลดค่าใช้จ่าย สุดท้ายพนักงานดีๆลาออกหมดเพื่อไปอยู่ค่ายเกมใหญ่ๆที่มั่นคงกว่า
    บริษัทเหลือแต่พนักงานห่วยๆ ค่ายเกมก็เจ๊ง

DLC มันไม่ใช่สิ่งที่จำเป็นอยู่แล้ว แค่เป็นส่วนเสริม extra content ไม่ใช่ส่วนสาระสำคัญหรือหัวใจหลักของเกม มีหรือไม่มี ก็เล่นจบได้
    ซึ่งถ้าเราไม่ชอบ ไม่มั่นใจว่ามันจะดี ก็ไม่ต้องโหลด ก็แค่นั้น
    ค่ายเกมมันไม่ได้บังคับเราซักหน่อยว่าจะต้องโหลด มันเอาปืนมาจ่อหัวคุณบังคับให้ซื้อหรือป่าว
    ความอยากได้ อยากมี มันเกิดจากกิเลศของผู้บริโภคเองทั้งนั้น

เพราะฉะนั้น การจะซื้อหรือไม่ซื้อมันขึ้นอยู่กับการตัดสินใจของผู้บริโภคเอง
    ถ้าอยากได้ก็ซื้อเอา ถ้าคิดเล็กคิดน้อยก็ไม่ต้องโหลด เก็บตังไว้กินข้าว ก็แค่นั้น

ถ้าสมมุติ เกมอะไรซักเกมที่ดังๆ มันออก DLC ใหม่มาแล้วเจ๋งมากๆ
    แต่ไม่มีใครซื้อสักคน
    เดี๋ยวบริษัทเกมมันก็เลิกใช้กลยุทธ์ทางการตลาดนี้เองแหละ

กล่าวขอบคุณ
    180
    ได้รับคำขอบคุณ: 64
    เดียวมาอ่านต่อเยอะจริงๆ
    \m/ (-.-) \m/