ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,952
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,658

คุณค่าของผมอยู่ตรงไหนดี

เพื่อนผมติดวิศวะจุฬา เล่นดนตรีก็เก่ง
    เพื่อนผมอีกคนติดแพทยศิริราช
    เพื่อนผมอีกคนหนึ่งก็เก่งไปทุกด้าน
    เพื่อนผมอีกคนบ้านรวยมากๆ
    อีกคนหนึ่ง ไปเรียนต่อเมืองนอก
    อีกคนหนึ่ง เล่นกีฬาเก่งมาก
    คนรอบข้างผมเหนือกว่าผมเกือบทุกอย่าง.. พวกเขามีเกือบทุกอย่างที่ผมไม่มี

ผมคิดเสมอว่าผมไม่มีค่า ใช้ชีวิตอย่างเจียมตัวมาตลอด
    ช่วงนี้ผมก็ไม่อยากเล่น Facebook เพราะผมคิดว่าผมไม่มีค่าพอ (ผมคนไร้ค่า ผมไม่ควรเล่น Facebook)
    พักนี้มา ผมไม่อยากซื้อเสื้อผ้า หรือ มีแฟน หรือ ไปเที่ยวดูหนัง เล่นเกม เพราะคิดว่าผมไม่มีค่าพอ
    ( คือประมาณว่า ผมคิดว่า ผมไร้ค่าแบบนี้ ยังจะมามัวทำสิ่งพวกนี้อยู่อีกหรอ ? พัฒนาตัวเองดิวะ ไร้ค่าแบบนี้ทุเรศสมเพชตัวเอง )

ผมไม่มีอะไรดีเลย ไม่มีข้อเด่นอะไรเลย
    ผมรู้ครับ ในหลายๆเรื่องเป็นเพราะผมไม่ตั้งใจเอง ผมมันไม่มีความรับผิดชอบ โทษใครไม่ได้ ผมทำตัวเอง
    แล้วผมก็ดาวน์มากๆ ( หมายถึงว่ารู้สึกตัวเองไร้ค่าตลอดเวลา )

ผมพยายามทำสิ่งที่ให้ตัวผมมีค่าขึ้นมาหลายๆอย่าง ผมพยายามแล้ว แต่บางทีมันก็มีอุปสรรคมากมาย มีอุปสรรคตลอด
    แม้ผมจะล้มเหลว แต่ผมก็พยายามล้มๆลุกๆ ทำในสิ่งที่คิดว่า มันจะชดเชยความเป็นขยะของผม
    แต่บ่อยครั้งที่ผมโดนคนรอบข้างเหยียบจนมิดดิน ผมมีค่าเท่ากับ0 จนบางก็อยากอยู่นิ่งๆ ปิดไฟอาบน้ำเอาฝักบัวรดหัวตัวเอง

ทุกวันนี้ผมยังไม่อยากมองตัวเองในกระจกเลยครับ สมเพชความเป็นเดนของตัวเอง

วันๆผมไม่อยากพูดกับใคร ผมอยากอยู่คนเดียวจนกว่าผมจะทำในสิ่งที่คิดว่ามันทำให้ผมมีค่าขึ้นมาบ้างได้
    ผมอยากออกไปจากจุดๆนี้มาก
    ผมไม่มีความสุขเลย..

ผมไม่ได้เรียกร้องความสนใจ ผมรู้สึกอย่างนี้จริงๆ ผมไม่ใช่ใจหิน ที่จะรับความเจ็บปวดแบบนี้ได้ตลอด
    แต่ผมก้จะสู้ครับ..

// ขอบคุณครับที่กดเข้ามา
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย L4ST7T4ND : 28th February 2013 เมื่อ 22:37

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 17 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    60
    ได้รับคำขอบคุณ: 48
    คุณมองโลกในแง่ร้ายเกินไปรึปล่าวครับ ทุกคนมีดีทั้งนั้นแหละถ้าจะมองหนะครับ

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 160
    ทุกคนมีข้อดี แล้วแต่ว่าจะเจอรึเปล่า คุณอาจโดนด่าว่าไร้ค่าแต่ห้ามว่าตัวเองเด็ดขาด

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Shockolate
    Rayong , Bangkok
    กล่าวขอบคุณ
    352
    ได้รับคำขอบคุณ: 368
    เริ่มจากเลิกดูถูกและให้เกียตริตัวเองก่อนครับ คิดว่าคุณคงมีครบ 32 นะ คนพิการยังสู้ชีวิตเลย คนที่จนมากๆไม่มีเงินเรียนยังสู้ชีวิตเลย แต่ทำไมคนที่้เกิดมาไม่พิการ มีเงินเรียน มีโอกาสได้เล่น Facebook
    กลับดูถูกและไม่ให้เกียตริตนเองแบบนี้ ผมว่าตรงนี้คือจุดด้อยของคุณ

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สบาเดโฮ้ สบาเดเฮ้
    กล่าวขอบคุณ
    522
    ได้รับคำขอบคุณ: 467
    ผมนี่ก้ไม่ได้เก่งไรเล๊ยย อยุ่ห้องท้ายสุดเเต่ทำไมไม่รุ้สึกไร้ค่าเลยก้เพราะผมมี ''เพื่อน'' ไงเพื่อนที่คุยด้วยกันรุ้เรื่องคุยเรื่องสนุก หาไร้พิเรนๆทำกัน
    ออกไปข้างนอก ไปเล่นกับเพื่อนคุยกับเพื่อนบ้างอย่ามัวเเต่อยู่คนเดียวเพราะยังไงคนเราก็อยู่บนโลกนี้ด้วยตัวคนเดียวไม่ได้หรอก

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    12
    ได้รับคำขอบคุณ: 3
    คุณไม่ได้ มองโลกในแง่ร้ายหรอกครับ มันเป็นความรู้สึกกับสิ่งที่เจอ "ถึงอย่างไร ก็ต้องสู้ครับ"
    ........ผมก็เป็นเหมือนคุณ....

12. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Agiantrytomorrow
    กล่าวขอบคุณ
    274
    ได้รับคำขอบคุณ: 369
    Blog Entries
    1
    ผมไม่เห็นจะสนใจ ใครดี ใครเก่ง ตรงไหนก็ไปทางที่เราชอบ ทางที่เราฝันไว้ ทางที่ตั้งใจจริง ๆ ที่จะเดินไปให้ถึงจุดหมาย คนเราล้วนเคยฝันกันทั้งนั้นแหละ หรือคุณไม่เคยฝันเลย ? เอาหล่ะ ลองนั่งคิดทบทวนดูชีวิตคุณต้องการอะไร เราอยากเป็นอะไร ไม่ยาก ๆๆ
    ปล. ไม่มีค่าพอแล้วเกี่ยวกับ facebook หว่า = ="

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,287
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,383
    ทุก คน มี ข้อดี คัรบ ท่านนน
    .....................................

คุณได้ใช้ Email ปลอม ทำให้มีจดหมายแจ้งเตือนต่างๆ ตีกลับมาเป็นจำนวนมาก เป็นผลทำให้ระบบของเวปไซท์ทำงานหนักขึ้นโดยไม่จำเป็น จึงขอให้คุณเปลี่ยน Email ที่สามารถใช้งานได้จริง หากคุณยังเพิกเฉย จะทำการระงับการใช้งาน ID นี้โดยไม่แจ้งให้ทราบล่วงหน้า: ผู้ดูแลระบบ

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    71
    ได้รับคำขอบคุณ: 8
    ผมเคยได้ยินมาว่าการเดินทางสำคัญกว่าจุดหมาย ลองหาเป้าหมายซักอย่างแล้วให้ประสบการณ์ระหว่างทางช่วยสอนอะไรซักอย่างก็น่าจะดีนะผมว่า
    ปล.แต่อย่างน้อยผมว่าคุณก็ทำกระทู้สวยแถมเล่าได้น่าสนใจดีนะ แหม่

18. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

All my loving...
    from the new world, in thailand.
    กล่าวขอบคุณ
    2,670
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,930
    2
    เวลาที่เราตกต่ำ... ให้มองคนที่ตกต่ำกว่าเรา และจึงมองคนที่สูงกว่าเราด้วยเช่นกัน..

เราสามารถกำหนดชีวิตตัวเองได้ครับ

20. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    198
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,972
    ทุกคนมีข้อดีและข้อไม่ดีอยู่ในตัวครับ

เพียงแต่ว่าคุณจะหามันเจอหรือปล่าว แค่นั้นครับผม
    การประสบความสำเร็จ<<<ประสบการณ์<<<ความพยายาม<<<ความอดทน<<<ความเชื่อ<<<ความพ่ายแพ้

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 128
    หากคุณได้อ่านคำตอบของผม แสดงว่า
    1.คุณอ่านหนังสือออก(ในขณะที่ยังมีคนโดนหลอกหมดเนื้อหมดตัวเพราะอ่านหนังสือไม่ได้ ไม่ได้เรียน)
    2.คุณเล่นเน็ทและเข้าเวปได้ (ในขณะที่ยังมีคนไทยอีกเกิน 60%เล่นเน็ทไม่เป็น)
    3.ไม่ว่าคุณจะเล่นที่ร้านหรือคอมตัวเองแสดงว่าคุณมีเงิน (ในขณะที่มีคนที่ยากจน วันๆแทบไม่มีกิน อีกมากในโลก)
    4.คุณยังมีบ้าน มีครอบครัว เพื่อนฝูง(ในขณะที่ มีเด็กกำพร้า ยากไร้ ไม่มีที่อยู่ อีกมากมายในโลก)
    5.คุณยังมีมือไว้พิมพ์ข้อความระบายได้ (ในขณะที่ มีคนพิการอีกมากที่ต้องเดือดร้อนทุกข์ทรมานกับปัญหาชีวิต)
    6.คุณยังมีชีวิต มีลมหายใจ (ในขณะที่คนอีกมาก เจ็บ ป่วย ล้มตาย แต่เค้าก็ไม่ย่อท้อที่จะมีชีวิต)

และวิธีที่ดีที่สุดคือ "เลิกมองแต่คนที่เหนือกว่า" หัดมองคนที่ด้อยกว่าบ้างครับ แล้วคุณจะเข้าใจว่า ปัญหาที่หนักหนาของคุณ มันก็เป็นเพียงเรื่องเล็กๆในสังคมใหญ่ๆเป็นธรรมดา
    แต่ไม่ได้หมายความว่ามันไม่สำคัญนะครับ แต่เราควรเอาเวลาและความเสียใจ กลับเป็นพลังในการสู้ชีวิตต่อไปดีกว่า หากคุณยังคิดจะสู้ ยังอยากพิสูจน์ตัวเอง
    ก็ลงมือทำเถอะครับ ไม่ว่าสิ่งนั้นจะเป็นอะไร ขอให้ทำด้วยใจและกำลังทั้งหมดที่มี พิสูจน์ว่าคุณไม่ได้ไร้ค่า

และสุดท้าย ผมอยากจะบอกว่า ไม่มีสิ่งใดในโลกที่ไร้ค่า ทุกอย่างมีค่าในตัวมันเองเสมอ ขึ้นอยู่กับหน้าที่ของสิ่งนั้นๆว่าจะทำหน้าที่ของตนได้เต็มที่แค่ไหน

"ทุกๆฟันเฟืองมีประโยชน์ด้วยกันทั้งนั้น หากขาดไป วงจรแม้ยิ่งใหญ่ซับซ้อนเพียงใด มันก็ไม่สมบูรณ์" #Aip studio

24. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    148
    ได้รับคำขอบคุณ: 212
    การเปรียบเทียบคนอื่น มันก็คล้ายกับการอิจฉา
    เรามีค่าถ้าเรารู้จักพอใจในสิ่งเรามีและพัฒนาอยู่เสมอ

ผมขอเอาคำพูดจากการ์ตูนเรื่อง "ไซตามะ" เป็นแง่คิดให้คุณละกันนะครับ

" ตัวนายหลังจากวันพรุ่งนี้น่ะจะไม่มีวันชนะนายในวันนี้ไปตลอดชีวิตเลยรึไง?
    เอาไอ้เวลาว่างที่มัวแต่ท้อถอยนั่น ก้าวไปต่อไปข้างหน้าดีกว่า "

สู้ๆนะครับถึงจะท้อถอยยังไง ยังมีคนที่คิดว่าคุณมีค่าตั้งแต่วินาทีที่คุณยังไม่เกิดจนเดี็ยวนี้ผมก็ยังเชื่อว่าเค้ายังคิดว่าคุณมีค่าที่สุดตลอดไป
    ไม่จำเป็น ต้อง เก่ง....

26. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    912
    ได้รับคำขอบคุณ: 59
    บอกไว้เลยครับ ผมก็เป็นแบบคุณนะ แต่ผมพยายามที่จะไม่ตามใครไม่มองใครให้เหนือกว่าเรา และไม่มองว่าเราเหนือกว่าใคร ผมคิดแบบนี้อ่ะครับ เลย ทำให้ตัวเองมีกำลังใจตลอดเวลา ^^

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

!Hollywood Undead!
    กล่าวขอบคุณ
    169
    ได้รับคำขอบคุณ: 113
    ''เริ่มต้นมันยังไง มันไม่สำคัญเท่าเราจบมันยังไง'' ทำให้ตัวเองดูมีคุณค่า คิดว่าทุกๆคนย่อมมีสิ่งดีในตนเอง แม้ว่าวันนี้เราจะยังไม่พบมันก็ตาม

สู้ต่อไปคับ อย่าท้อ อย่าหดหู่ มันดูดีซะที่ไหนล่ะ
    ..:: HOLLYWOOD UNDEAD ::..

30. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    401
    ได้รับคำขอบคุณ: 184
    เฮ้ยห้ามมันหน่อย เดี๋ยวก็ฆ่าตัวเลยหลอก

32. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Trancey
    กล่าวขอบคุณ
    329
    ได้รับคำขอบคุณ: 783
    1
    คนเรามีด้านที่เก่งกันทุกคน ต้องหาให้เจอ ว่าเราทำอะไรเก่งบ้าง เเล้วใส่ใจกับมัน อย่าไปเเยเเสกับสิ่งที่คนอื่นทำ อย่าสนใจในสิ่งที่เค้าเก่ง คนเรามันไม่เพอร์เฟคไปทุกๆอย่างหรอกครับ

34. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

เล่นเกมอย่าเสียการเรียน
    architecture16 NU ^___^
    กล่าวขอบคุณ
    1,197
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,129
    จงพอใจในสิ่งที่เราเป็นครับ อยู่อย่างทางสายกลาง ทุกคนล้วนมีคุณค่าเเละมีความหมาย
    มันไม่จำเป็นที่คุณจะไปวิ่งเเข่งกับใครๆ เเค่ทำวันนี้ให้ดีที่สุดก็พอ

36. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

先んずれば人を制す
    กล่าวขอบคุณ
    24
    ได้รับคำขอบคุณ: 305
    เข้ามาให้กำลังใจ จขกท. ครับ คุณไม่ใช่คนเดียวที่มีคนรอบข้างเหนือกว่าคุณ พี่สาวผมไม่ใช่พี่แท้นะสายเลือดเดียวกัน [ลูกป้า] เรียนแพทย์ มหิดล ตอนนี้เป็นหมอเงินเดือน 2แสนกว่า พี่ชายสอบเข้าเตรียมทหาร สอบชิงทุนไปเรียนต่ออเมริกาได้อีก ตอนนี้ยศ ร้อยเอก อายุแค่ 29 ปี ผมโดนเปรียบเทียบมาตลอดขนาดพ่อแม่ผมยังดูถูกผมเลย เข้าสตรีวิทยา 2 ได้จับฉลากได้จน ไม่มีเทอมไหนที่ไม่ 0 อย่างน้อย 2 ตัว ผมหน่ะ ปวช. 3ปี ผมจบมาได้เพราะอาจารย์ช่วยผม

ไม่งั้นผมก็ไม่จบหรอก ขร ไป 2 ตัว ผมก็มานั่งคิดถ้าขืนผมเรียนต่อไป ผมคงกลับไปเป็นแบบเดิมแน่ มหาลัยเสียเงินไม่ใช่น้อยๆ ผมคิดกับตัวเองตลอดว่าเราอยากเรียนหรอ ถ้าเรายังไม่มีความรับผิดชอบแบบนี้ ตอนนี้ผมมองดูพี่สาว พี่ชายผม เวลามาเยี่ยม ผมอดอิจฉาไม่ได้เลยครับเค้ามีเงิน มีรถมีทุกอย่าง มีนาฬิกาเรือนหลายหมื่น ใส่กัน มีร้องเท้าแบรนดีๆใส่ มีกระเป๋าใบเป็นแสน

ส่วนผมนั้นปัญญาแค่ผ่อนรถก็เจ็บแล้ว แต่ผมไม่ท้อครับ ชีวิตนี้ถ้ามันไม่ถึงที่สุดจริงๆผมไม่ถอยเด็ดขาด เพราะฉะนั้น จขกท. อย่าท้อนะครับ สู้ครับเพื่อสักวันนึง ที่เราจะได้ยืนกอด อก ภูมิใจที่ไม่เสียดายที่ในอดีตเราได้ฟันฝ่าอุปสรรค์มา ผมขอเป็นกำลังใจให้ท่านครับ ถ้าเราไม่เก่ง ไม่ฉลาด ออกไปหาประสบการณ์ครับ มันจะสอนเราเอเพื่อนในรุ่นเดียวกันกับผม เรียนมหาลับกันหมด มีผมที่ออกมาทำงานคนเดียว แต่ผมไม่เสียดายที่ผมไม่ได้เรียนไปกับพวกมัน เพราะผมคิดว่าในขณะที่มันใช้เวลา 4 ปีในการเรียน เจอสังคม เจอเพื่อนไหม่ แต่ผมเริ่มออกเดินก่อนพวกมัน ทีละก้าวๆ ก้าวเล็กๆ ไม่ยิ่งใหญ่ แต่มันสามารถที่จะแซงเค้าได้นะครับ อนาคตต้องดีกว่าที่เป็นอยู่ครับ เป็นกำลังใจให้ครับอยากให้สู้ เพราะผมก็กำลังสู้อยู่เหมือนกัน สู้ๆครับ

38. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

I am CoLLiinZ
    กล่าวขอบคุณ
    132
    ได้รับคำขอบคุณ: 141
    การที่คุณคิดว่าตัวเองไม่มีค่า แล้วจนไม่ทำนู่นทำนี่ มันผิดนะครับ บางครั้งการได้ทำ ได้ระบายออกมามันจะทำให้ดีขึ้น

แล้วการที่เอาตัวเองไปเปรียบเทียบกับคนอื่นที่สูงกว่า หรือต่ำกว่า = การไม่ให้เกียรติตัวเองนะครับ คนเราเกิดมามีรากฐานความเป็นมนุษย์เท่ากัน

ยากดีมีจน รวยล้นฟ้า โง่ หรือ ฉลาดปานไอน์สไตน์ ต่างก็เป็นคนพื้นฐานเดียวกันทั้งสิ้น แล้วถ้าหากเราไม่รู้จักคุณค่าของตัวเองแล้ว ใครจะรู้จักคุณค่าของเราล่ะครับ

ลองพิสูจน์ดูว่าตัวเองมีค่ามากกว่านั้นรึป่าว แทนที่จะคิดไปเอง และการที่ตัวเองจะอยู่ระดับต่ำสุด ในกลุ่ม หรือในห้อง สังคมข้างหน้าคุณต้องเจออีกเยอะครับ

ทั้งการงาน การใช้ชีวิตอีก ลองมองไกลๆดูครับ จะเข้ามหาลัยแล้ว คิดแบบผู้ใหญ่ วันข้างหน้าต้องเจอเรื่องราวอีกหลายเรื่องหลายแบบ มองกว้างๆดูบ้าง

ชีวิตคิด + ครับ จะได้ไม่เครียด
    INTEL Core i5 3450 @3.10GHz; Ram Kingstonhyper 4 GB 1600 ;VGA XFX 7770 1 GB DDR5 ;Hdd 1 Tb; Psu Coolermaster 750 watts;

40. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    133
    ได้รับคำขอบคุณ: 29
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ aip studio อ่านกระทู้
    หากคุณได้อ่านคำตอบของผม แสดงว่า
    1.คุณอ่านหนังสือออก(ในขณะที่ยังมีคนโดนหลอกหมดเนื้อหมดตัวเพราะอ่านหนังสือไม่ได้ ไม่ได้เรียน)
    2.คุณเล่นเน็ทและเข้าเวปได้ (ในขณะที่ยังมีคนไทยอีกเกิน 60%เล่นเน็ทไม่เป็น)
    3.ไม่ว่าคุณจะเล่นที่ร้านหรือคอมตัวเองแสดงว่าคุณมีเงิน (ในขณะที่มีคนที่ยากจน วันๆแทบไม่มีกิน อีกมากในโลก)
    4.คุณยังมีบ้าน มีครอบครัว เพื่อนฝูง(ในขณะที่ มีเด็กกำพร้า ยากไร้ ไม่มีที่อยู่ อีกมากมายในโลก)
    5.คุณยังมีมือไว้พิมพ์ข้อความระบายได้ (ในขณะที่ มีคนพิการอีกมากที่ต้องเดือดร้อนทุกข์ทรมานกับปัญหาชีวิต)
    6.คุณยังมีชีวิต มีลมหายใจ (ในขณะที่คนอีกมาก เจ็บ ป่วย ล้มตาย แต่เค้าก็ไม่ย่อท้อที่จะมีชีวิต)

และวิธีที่ดีที่สุดคือ "เลิกมองแต่คนที่เหนือกว่า" หัดมองคนที่ด้อยกว่าบ้างครับ แล้วคุณจะเข้าใจว่า ปัญหาที่หนักหนาของคุณ มันก็เป็นเพียงเรื่องเล็กๆในสังคมใหญ่ๆเป็นธรรมดา
    แต่ไม่ได้หมายความว่ามันไม่สำคัญนะครับ แต่เราควรเอาเวลาและความเสียใจ กลับเป็นพลังในการสู้ชีวิตต่อไปดีกว่า หากคุณยังคิดจะสู้ ยังอยากพิสูจน์ตัวเอง
    ก็ลงมือทำเถอะครับ ไม่ว่าสิ่งนั้นจะเป็นอะไร ขอให้ทำด้วยใจและกำลังทั้งหมดที่มี พิสูจน์ว่าคุณไม่ได้ไร้ค่า

และสุดท้าย ผมอยากจะบอกว่า ไม่มีสิ่งใดในโลกที่ไร้ค่า ทุกอย่างมีค่าในตัวมันเองเสมอ ขึ้นอยู่กับหน้าที่ของสิ่งนั้นๆว่าจะทำหน้าที่ของตนได้เต็มที่แค่ไหน

"ทุกๆฟันเฟืองมีประโยชน์ด้วยกันทั้งนั้น หากขาดไป วงจรแม้ยิ่งใหญ่ซับซ้อนเพียงใด มันก็ไม่สมบูรณ์" #Aip studio
    ตามนั้นเลย อย่าไปคิดมาก ขนาดผมเล่นดนตรีเป็น (ทรัมเปต เมโล ทรัมโบน กีต้า เบส) เค้ายังหาว่าผมไร้สาระเลย อนาคตจะไปทำอะไรกิน แต่ผมก็มีความสุขกับสิ่งที่ผมทำ ผมยังมีเพื่อน มีพี่ มีน้อง บางครั้งมันยังมีค่ามากกว่าค่าเงินตราและอะไรอีกหลายๆอย่างที่เราไม่มีเหมือนคนอื่นอีกด้วย ชีวิตยังต้องเดินต่อไป อย่าไปคิดมาก ^^

42. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

จะมีเพียงเธอ~
    กล่าวขอบคุณ
    2,783
    ได้รับคำขอบคุณ: 786
    จขกท. บอกว่าตัวเองไร้ค่า ไม่มีใครสงสารหรอก สมเพชมากกว่า

อย่าไปคิดมากเลย ใครๆก็มีคุณค่าในตัวเอง คุณก็ยังมีคุณค่าในความเป็นมนุษย์นะครับ

อย่าท้อไป ถ้าตอนนี้เราไม่ได้มีอย่างเขา เราก็ทำให้มีอย่างเขาสิ ต่อจะให้นานแค่ไหน

ก็ทำไป อยากรวยก็ตั้งใจเรียน อยากเก่งกีฬา ก็ฝึกบ่อยๆ

ผมก็เหมือนจขกท.นะ ญาติผมติดมช.กัน 3 คน แพทย์ด้วยมั้ง พี่สาวติดมสว. พี่ชายติดเกษตร

มีแต่ผมที่ยังเรียน ม.4 อยู่ ทุกคนกดดันผม ผมก็ไม่ได้ซีเรียสอะไรมากมายหรอก ทำใจสบายๆไว้ดีกว่านะ

สู้ๆครับ!

44. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    26
    ได้รับคำขอบคุณ: 789
    แค่คิดชีวิตก็เปลี่ยน

46. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Kill Me Baby
    กล่าวขอบคุณ
    11,069
    ได้รับคำขอบคุณ: 940
    หลาย คนคิดว่าตัวเอง มีค่า จนหลงตัวเองก็มีนะครับ

คิดว่าตัวเองไร้ค่า ก็ดีนะครับ แต่อย่าอยู่เฉยๆดีกว่า ออกไปหางานทำ

ผมก็เป็นเหมือนคุณนะ

แต่ผมรู้ว่าผมไร้ค่า ผมจึงพยายามไม่เป็นภาระของคนอื่น
    ชีวิตผมรายล้อมไปด้วยกำลังใจและคำคมรอบกาย แต่สิ่งเหล่านั้น ไม่เคยผลักดันให้ผม "ต่อสู้" ได้เลย

48. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    366
    ได้รับคำขอบคุณ: 80
    คนทุกคนมีข้อดีของตัวเองครับเพียงแต่ท่านหาเจอหรือยังแค่นั้น ที่ผมอ่านมาผมชอบคำหนึ่งของท่านมากที่สุดคือจะสู้ นั้นละมันหมายถึงตัวคุณมีคุณค่า

50. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: