ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

>>คนรากหญ้า<<
    กล่าวขอบคุณ
    4,413
    ได้รับคำขอบคุณ: 61,000

ทำไม เด็กไทยอ่อนวิทยาศาสตร์ แบบหลุดโลก ????

ทำไม เด็กไทยอ่อนวิทยาศาสตร์ แบบหลุดโลก ????

ดร.ศศิธารา พิชัยชาญณรงค์

วันที่ 28 ก.พ.ที่โรงแรมสีมาธานี จังหวัดนครราชสีมา สภาการศึกษา (สกศ.)โดยกระทรวงศึกษาธิการได้จัดการประชุมเชิงปฏิบัติการยุทธศาสตร์การศึกษา พ.ศ. 2556- 2558 เพื่อยกระดับคุณภาพการศึกษาและประสิทธิภาพการจัดการศึกษาของประเทศไทยตามนโยบายรัฐบาลครั้งที่ 3 โดยมีบุคลากรทางการศึกษาใน 17 จังหวัดภาคตะวันออกเฉียงเหนือเข้าร่วมกว่า 1,000 คน

โดยการพัฒนายุทธศาสตร์ดังกล่าวได้รับความร่วมมือจากองค์การศึกษาวิทยาศาสตร์และวัฒนธรรมแห่งสหประชาชาติ (UNESCO) และ องค์การเพื่อความร่วมมือทางเศรษฐกิจและการพัฒนา (OECD) ในการประเมินศักยภาพและร่วมวางยุทธศาสตร์ทางการศึกษาในระยะยาวโดยจะมีการประสานงานร่วมกับหน่วยงานอื่นๆด้วย อาทิ กระทรวงศึกษาธิการกระทรวงวัฒนธรรม สำนักนายกรัฐมนตรีรวมไปถึงกระทรวงมหาดไทยที่รับผิดชอบโรงเรียนในสังกัดองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น โดยจะพิจารณาจากเงื่อนไขการเปลี่ยนแปลงทั้งเศรษฐกิจสังคม และวัฒนธรรมรวมทั้งการยอมรับจากนานาประเทศ โดยเฉพาะในปี 2558ที่จะมีการเปิดประชาคมอาเซียนอย่างเป็นทางการ

ดร.ศศิธารา พิชัยชาญณรงค์ เลขาธิการสภาการศึกษา (สกศ.) กล่าวถึง กรอบยุทธศาสตร์การศึกษาพ.ศ.2556 -2558 ทั้ง 7 กรอบดังนี้ พัฒนาคุณภาพการศึกษาทุกระดับ ทุกประเภท โดยยกเลิกการตอบข้อสอบแบบเลือกตอบ, สร้างโอกาสทางการศึกษาแก่ประชาชนทุกกลุ่มอย่างเสมอภาคและเป็นธรรมโดยครอบคลุมคนทุกกลุ่ม,จัดการการศึกษาระดับอุดมศึกษาอาชีวศึกษาโดยเน้นการฝึกอาชีพให้สอดคล้องกับความต้องการของตลาดแรงงาน,ปฏิรูปครูเพื่อยกฐานะครูให้เป็นวิชาชีพ, พัฒนาการใช้เทคโนโลยีสารสนเทศเพื่อการศึกษาให้ทัดเทียมกับนานาชาติ,สนับสนุนการวิจัย, เพิ่มขีดความสามารถของทรัพยากรมนุษย์เพื่อรับประชาคมอาเซียน

เลขาฯ สภาการศึกษา กล่าวต่อไปว่า นอกจากยุทธศาสตร์ทั้ง 7 กรอบแล้วทางกระทรวงศึกษาธิการยังตั้งเป้าจะเลื่อนอันดับการประเมินผลนักเรียนนานาชาติ (PISA) ซึ่งเป็นการประเมินสมรรถนะของนักเรียนวัย15 ปีด้านการใช้ความรู้นำไปใช้ในชีวิตจริง3ด้านคือ การอ่าน คณิตศาสตร์และวิทยาศาสตร์ จากการวัดผลเมื่อปี 2009ที่ผ่านมานักเรียนไทยมีผลการประเมินต่ำกว่าค่าเฉลี่ยนานาชาติทุกวิชาอยู่ในอันดับที่ 42 ทางกระทรวงศึกษาธิการจึงตั้งเป้าหมายให้นักเรียนไทยติดอันดับ 1 ใน 20 ให้ได้ภายใน 6 ปี ซึ่งจำเป็นต้องพัฒนาครูและการจัดการศึกษาประกอบกันเพื่อให้ประเทศไทยพร้อมรับการเปลี่ยนแปลงและเป็นการเพิ่มขีดความสามารถของทรัพยากรมนุษย์เพื่อเปิดรับประชาคมอาเซียน

ทั้งนี้ สภาการศึกษาแห่งชาติจะจัดการประชุมเชิงปฏิบัติการยุทธศาสตร์การศึกษา พ.ศ. 2556- 2558 ในภาคกลางและภาคใต้ เพื่อรับฟังความคิดเห็นและข้อเสนอแนะของบุคลากรทางการศึกษาอย่างทั่วถึงต่อไป

ที่มา: "ประเทศไทยอยู่ตรงไหน"
    อ้างอิงจาก http://campus.sanook.com

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,100
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,585
    ดูมาหลายข่าว มันอ่อนทุกวิชาเลยนี่หว่า

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 17 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    300
    ได้รับคำขอบคุณ: 241
    ก็ให้เรียนแบบมีอะไรใส่มาให้หมดเลย - - เรียนฟิสิกส์งานเยอะไม่พอเจอการบ้านเลขด้วยก็อ้วกแตกสิครับ แหม่ - -
    What is this????

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    69
    ได้รับคำขอบคุณ: 540
    Blog Entries
    1
    แต่ก่อนผมโคตรชอบเลยนะวิทย์เนี่ย เป็นวิชาที่ผม4ตลอด

แต่พอมา ม.ปลายผมไม่ได้โทษการเรียนการสอนนะ แต่ผมไม่สนุกกับมันเลย

หลังๆผมเลยดูแต่สารคดีเอา พวกเกี่ยวกับทฤษฏีต่างๆ แมงสนุกกว่าเยอะ แถมเข้าใจง่าย ต่างจากที่ครูอธิบาย

ซึ้งมันน่าเบื่อ และก็เป็นสิ่งที่เขาสืบกันมา ไม่ได้เป็นสิ่งใหม่ที่นักเรียนทำให้เกิดขึ้นมาผมว่างั้น

7. รายชื่อสมาชิกจำนวน 9 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    430
    ได้รับคำขอบคุณ: 336
    ไม่แปลก ดู ละคร กับ รายการ แต่ ละ อย่าง

เก้ายอด บ้าง ดวง บ้าง

ไม่เชื่ออย่าลบ หลู่ บ้าง

คง เจริญ ละ

ผมว่าไม่เป็นทีการ ศึกษา แล้ว เป็น ที่ ระบบ สังคม ประเทส นี้ เลย ละ
    เราควรได้รับการสงวนสิทธิ์ที่จะคิด แม้ว่า การคิดผิด ก็ยังดีกว่าการไม่คิดเอาเสียเลย

-[Just Normal People]-| ™
    กล่าวขอบคุณ
    228
    ได้รับคำขอบคุณ: 616
    3
    มันจะมีซักกี่คนครับ ที่เก่งทั้ง physic chem bio astronomy
    ถ้ารวมว่ามันเป็นวิทย์ ก็อ่อนสิ
    ต่างประเทศเค้าให้เลือกเรียนวิทย์สาขาที่ชอบหรือ ถนัดจะทำได้ดีกว่ามาบัดทุกอย่าง
    บอกได้เลยผิดที่ระบบ ผมเลยหนีมาโปรแกรมอินเตอร์
    "Intellectual property infringement is a sin"

กล่าวขอบคุณ
    1,902
    ได้รับคำขอบคุณ: 363
    มันมีเรื่องตลกเกี่ยวกับการสอบวิชานี้อยู่นะครับ ตอนช่วงม.3ต้นๆอ่ะ ผมสอบได้ที่3เรื่องเกี่ยวกับโคโมโซมเลยล่ะ พอมาตอนช่วงปลายๆ เกี่ยวกับประจุไฟฟ้า เรื่อง งาน แล้วก็เรื่องดาวเคราะห์บ้าง ผมพอเดาออกเลยว่าผลจะเป็นยังไง (ยอมรับเลยว่าเก่งแต่เรื่องกับสิ่งมีชีวิต ฮ่าๆๆ)
    I SEE BLOOD A YOU

.:: ⒶⓂⒶⓏⒾⓃⒼ ! ::.
    กล่าวขอบคุณ
    1,480
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,344
    เป็นที่ครูครับ ตั้งแต่ผมจำความได้ที่เคยเรียน วิทยาศาสตร์มา ป.1 - ม.4 นี่ ไม่มีครูคนไหนที่สอนวิทยาศาสตร์เก่งเลยครับ

ไม่ใช่ผมโทษแต่ครู เป็นที่ผมด้วย แต่ซัก 70% ผมคาดว่าจะเป้นที่ครู

คอมเมนต์เป็นชีวิตจิตใจ
    ( '/w')/( '/w')/\(' w ')/\('w\' )\('w\' )
    กล่าวขอบคุณ
    380
    ได้รับคำขอบคุณ: 721
    ผมชอบเคมีนะ แต่เก่งมั้ยไม่อยากตัดสิน เพราะวืดไปหลายครั้ง

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    14
    ได้รับคำขอบคุณ: 14
    ต้องเลิกใช้คำว่า "ไม่เชื่ออย่าลบหลู่" ได้แล้ว

ถ้าไม่เชื่อ ก็ไปหาคำตอบมาซะ ว่าจริงหรือไม่ ถ้ายังสรุปหาข้อเท็จจริงไม่ได้ ก็ลิกเชื่ออย่างงมงายซะ

14. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

I'm still looking for you
    กล่าวขอบคุณ
    1,416
    ได้รับคำขอบคุณ: 418
    วิทยาศาสตร์เป็นเรื่องน่าสนุก ถ้าอาจารย์ผู้สอนมีเทคนิคในการสอน

บ้านของเสียงหัวใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,166
    ได้รับคำขอบคุณ: 171
    เด็กไทยไม่ได้อ่อนเลยนะครับ คุณเอาอะไรมาวัด เด็กแต่ละคนเขาก็เก่งไม่เหมือนกัน ตัวอย่างม.6 ส.ท.ศ ออกข้อสอบมา ล้วนแต่เป็นอาจาร์ยจากมหาลัยเป็นคนออก
    เด็กทำก็ทำได้คะแนนน้อย มันผิดด้วยเหรอครับบางเนื้อไม่มีในระดับม.ปลายเลย หาว่าเด็กไทยโง่อย่างนูอย่านี้ ผมละกุ้มใจจริงๆ

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

แอบมี Earth อยู่ในใจ ก็พอ
    กล่าวขอบคุณ
    1,636
    ได้รับคำขอบคุณ: 994
    1
    เคยถามตัวเองบ้างมั๊ยอ่ะว่าเวลาสอนน่ะสอนยังไง สอนให้เด็กรู้หรือสอนให้เด็กจำ
    เอิร์ธน้อยผู้น่ารัก อร๊ายยยย

Forward Thinking
    กล่าวขอบคุณ
    43
    ได้รับคำขอบคุณ: 590
    เอาอะไรมาสอนเด็กละ ..

กล่าวขอบคุณ
    14
    ได้รับคำขอบคุณ: 150
    ส่วนตัวชอบเรียน "ดาราศาสาตร์" สุด สารคดี ดูได้ หนังสืออ่านได้

ที่เหลือขอ ลาจาก ....

ส่วนเรื่องการสอน แต่ละคนสอนไม่เหมือนกัน บางคนได้ความรู้น่าเบื่อ ... บางคนได้ความรู้บางแต่ไม่น่าเบื่อ
    บางที่อาจจะอยู่กับตัวเด็กเอง ตอนครูสอน เฮย ... เล่นกับเพื่อน เล่นBB มันเป็นตามธรรมชาติ ที่เราไม่สนใจ ตอน ม.ปลาย ...

สรุป : ทั้งตัวเด็กเอง เบื่อ และครู สอนไม่รู้เรื่อง ...

เสรีชน คนธรรมดา
    กล่าวขอบคุณ
    188
    ได้รับคำขอบคุณ: 310
    ผมว่าเด็กไทยสมัยนี้ไม่กากนะครับ หรือไม่จริง??

กล่าวขอบคุณ
    37
    ได้รับคำขอบคุณ: 57
    ผมว่ามันอยู่ที่ครูผู้สอนนะ(ส่วนนึง) ลองดูคลิปนี้ครับอยากให้ครูทุกคนสอนแบบนี้

23. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    319
    ได้รับคำขอบคุณ: 429
    เพราะประเทศไทยยังมีความเชื่อเรื่องไสยศาสตร์อยู่เยอะวิทยาศาสตร์เลยล้าหลังฮ่าๆ

กล่าวขอบคุณ
    54
    ได้รับคำขอบคุณ: 188
    ไม่ได้เกิดจากอะไรหรอกก็สภาพสังคมไงครับ

☆ユークリウッド・ヘルサイズ☆
    Some where in galaxy
    กล่าวขอบคุณ
    2,582
    ได้รับคำขอบคุณ: 191
    ผมเรียนวิทย์กะครูฝรั่งเข้าใจง่ายกว่าครูไทยอีก = ="
    น้องสาวบันไซ~!!

BF4 > "Cpt-IIIusioN_TH"
    กล่าวขอบคุณ
    1,502
    ได้รับคำขอบคุณ: 222
    ถ้าใช้การเรียนแบบมหาวิทยาลัย คงจะทำให้เด็กกระตือรือร้น กว่านี้ ตอนเรียน มัธยมผมกากนะ หนังสือไม่อ่านงานไม่ทำ เกาะเพื่อนกิน ไปๆมาๆ ได้เรียน วิศวะ อ่านหนังสือ ทั้งคืน นอนแทบไม่นอน ก็เพราะระบบของการเรียนของมหาวิทยาลัยมันบีบบังคับ ถ้าไม่ทำ หรือทำไม่ได้ ก็คือออก(ไทน์)

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    170
    ได้รับคำขอบคุณ: 699
    เรียนเพื่อสอบไม่ได้เรียนเพื่อใช้
    แล้วแม่มให้เรียนทุกอย่าง คงจะเก่งละงานนี้
    ไม่รู้ประเทศดีๆ เขามีกวดวิชาเยอะๆแบบเราไหม

ประเทศนี้ใส่ใจกับเด็กมากครับ เพราะจัดวันสอบวันเดียวกับเลือกตั้ง

อีกอย่างประเทศไทย ใช้ ไสยาศาสตร์นำวิทยาศาสตร์
    นี่คือจุดสำคัญเลยนะผมว่า

กล่าวขอบคุณ
    193
    ได้รับคำขอบคุณ: 342
    ลองดูอันนี้ครับ จะรู้สักทีว่า แม้ อาจารย์เองยังบอกว่า การเรียนของประเทศไทยมันห่วยแค่ไหน
    อันดับโลกของการศึกษาไทย

ถึง Gameplay จะดีสักแค่ไหน ถ้า เนื้อเรื่องของเกม นั้นไม่ได้เรื่อง ถือว่าเกมนั้น ห่วย โคตร ๆๆๆ !!!!!

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    9
    ได้รับคำขอบคุณ: 71
    ประสาทดีประเทศนี้ แทนที่จะให้เด็กเรียนที่ตัวเองสนใจ ****บังคับให้เรียนหมดทุกอย่าง เด็กก็งงตายห่าเลยทีนี้ แล้วมาว่าเด็กอ่อน โถ่

ได้เรียนสิ่งที่ตัวเองอยากเรียนกับสิ่งทีคนอื่นบังคับให้เรียนแรงผลักดัน แรงจูงใจมันต่างกันเยอะนะครับ

คนที่ได้เรียนที่ตัวเองชอบ ถึงคะแนนออกมาไม่ดีแต่เชื่อเหอะใจรักไม่แ้พ้ใคร อย่างนั้นจะแปลว่าเด็กเหล่านี้อ่อนได้หรือ วัดคุณภาพกันชุ่ยๆแบบนี้ได้ยังไง

กล่าวขอบคุณ
    748
    ได้รับคำขอบคุณ: 304
    อืมก็คงงั้น วันนี้ผมก็รู้สึกฮาๆนะ นี่ตูสอบ PAT 2 เสร็จแล้วตูต้องไปเลือกตั้งต่อหรอเนี่ย ฮ่าๆ