ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    194
    ได้รับคำขอบคุณ: 381

Lightbulb [ความรู้] ทำไมทองจึงมีราคาแพง ? (หากซ้ำขออภัย)

มีเมืองเมืองนึง ใช้ทองคำทำโซ่ล่ามนักโทษ ทั้งนี้ทั้งนั้น ยังไม่มีใครยืนยันว่าเมืองนั้นมีจริงๆ แต่สำหรับบ้านนี้เมืองนี้ ทองเป็นสิ่งที่มีค่า และมันจะมีค่าต่อไปอีกนาน

ทำไมทองจึงมีค่า จากการถามผู้รอบรู้แห่งยุค คุณกู (เกิ้ล) พบว่ามีคำตอบมากมายสำหรับคำถามนี้ คุณวิกี้สรุปไว้ 4 เหตุผล ประมาณนี้

1.แวววาว (lustre) อันนี้คนชอบ และสนใจโดยสันชาตญาณ ดูอย่างน้องชินจังเป็นตัวอย่างสิคะ เห็นอะไรวิ้งๆ ต้องคลานตามทุกทีเลย

2.คงทน (durable) ทองคำไม่ขึ้นสนิม ไม่หมอง และไม่ผุกร่อน แม้ว่ากาลเวลาจะผ่านไป 3000 ปีก็ตาม เนื่องจากไม่ทำปฏิกิริยากับออกซิเจน นอกจากนี้ยังสามารถนำความร้อนได้ดี และมีคุณสมบัติที่เป็นประโยชน์ต่ดอุตสาหกรรมหลายอย่าง

3.หายาก (rarity) ทองเป็นแร่ที่หายาก กว่าจะได้ทองคำมาหนึ่งออนซ์ ต้องถลุงก้อนแร่ที่มีทองคำอยู่เป็นจำนวนหลายตัน และขุดเหมืองลึกทำให้มีค่าใช้จ่ายที่สูง เป็นเหตุให้ทองคำมีราคาแพงตามต้นทุนในการผลิต

4.ใช้ซ้ำได้ (reuseable) ทองคำเหมาะสมที่สุดต่อการนำมาทำเป็นเครื่องประดับเพราะมีความเหนียวและอ่อนนิ่มสามารถนำมาทำขึ้นรูปได้ง่าย อีกทั้งยังสามารถนำกลับมาใช้ใหม่โดยการทำให้บริสุทธิ์ (purified) ด้วยการหลอมได้อีกโดยนับครั้งไม่ถ้วน

Credit : YYY in yyy

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Ibanez อ่านกระทู้
    พอดีผมชอบผู้หญิงคนหนึ่งครับ แม่เขาบอกว่าท่าอยากได้ลูกสาวเค้าน่ะไปเอาทองมาเป็นสินสอด เป็นทองคำแท่ง 1 ล้านบาท หรือเงิน สด 1 ล้านบาท

ไม่รู้ว่าชาตินี้จะหาได้ไหม ผมมืด 8 ด้านครับ

แต่พอผมกลับมานั้งเล่นเกม call of duty ที่บ้าน แล้วไอเดียก็ปิ้งยังมีอีกวิธีหนึ่งคือต้องฉุดหนีไปอยู่ด้วยกัน 2 คน แต่ใครจะโง่ตามไปฟร่ะ

และผมก็ไม่โง่ฉุดไปหรอกคุกโต้งๆสงสัยดูไม่จืด ผมก็เลยพลาดรักแท้ตั้งแต่วันนั้นเป็นต้นมา
    อื้อ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย BreKFazT : 6th March 2013 เมื่อ 20:12
    ป่วนบอร์ดรุ่นที่ 1 ,, G20

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 13 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    5,746
    ได้รับคำขอบคุณ: 572
    เดี๋ยวนี้ทองถูกลงเยอะนะครับ 22750 แล้วครับ

เมื่อก่อนนะ 25000--26000 นู้นอะ (น่าซื้อมาเก็บไว้สัก 10บาท)
    ♥ Las Vegas
    ♥ ตัวเอง พ่อแม่ และสังคม

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

มี2บ้านก็วันเว้นวัน
    กล่าวขอบคุณ
    435
    ได้รับคำขอบคุณ: 461
    ผมซือไว้แล้ว หมดตูดเลย25สตารง ซื้อคอมหมด
    CPU I7 3770K OC 4.5 GHz GTX680 SLI OC 1109GHz RAM 8GB ASUS Z77P8L

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Metal Rock
    กล่าวขอบคุณ
    1,040
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,811
    Blog Entries
    1
    พอดีผมชอบผู้หญิงคนหนึ่งครับ แม่เขาบอกว่าท่าอยากได้ลูกสาวเค้าน่ะไปเอาทองมาเป็นสินสอด เป็นทองคำแท่ง 1 ล้านบาท หรือเงิน สด 1 ล้านบาท

ไม่รู้ว่าชาตินี้จะหาได้ไหม ผมมืด 8 ด้านครับ

แต่พอผมกลับมานั้งเล่นเกม call of duty ที่บ้าน แล้วไอเดียก็ปิ้งยังมีอีกวิธีหนึ่งคือต้องฉุดหนีไปอยู่ด้วยกัน 2 คน แต่ใครจะโง่ตามไปฟร่ะ

และผมก็ไม่โง่ฉุดไปหรอกคุกโต้งๆสงสัยดูไม่จืด ผมก็เลยพลาดรักแท้ตั้งแต่วันนั้นเป็นต้นมา

HENTAI คืออะไร?
    กล่าวขอบคุณ
    6,802
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,925
    ช่วงไหนทองถูก มันจะมีพวกชอบเล่นทองอะ มาซื้อ พอวันไหนทองขึ้นราคา รับซื้อราคาแพง ๆ ก็เอาไปขาย เหมือนเป็นธุรกิจอย่าง 1 เลย

มี2บ้านก็วันเว้นวัน
    กล่าวขอบคุณ
    435
    ได้รับคำขอบคุณ: 461
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Ibanez อ่านกระทู้

เชื่อไหมเขาก็พูดไป เพื่อตัวคุณและลูกของเขา เขาอยากรู้ว่านายจะดูแลลูกเขาได้ไหม พอเอาเข้าจริงคืนให้หมดเหละ เหมือนผมไง ทอง10บาท(16500ต่อ1บาท)เงิน2แสน อายุ17โครจะหาได้ แต่ผ่านมาเพียง3ปี ก็หาจนได้ และก็ซั่มแฟนทุกวันเป็นค่าเหนื่อยที่กว่าจะหาได้
    CPU I7 3770K OC 4.5 GHz GTX680 SLI OC 1109GHz RAM 8GB ASUS Z77P8L

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    88
    ได้รับคำขอบคุณ: 165
    ช่วงนี้รู้สึกว่าราคาจะตกลงเรื่อยๆตั้งแต่ตุลาปีที่แล้ว จาก 1700+ มาจนถึง ลงมา 157x USD per ounce แล้ว

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 45

เอาเพลงนี้ไปร้องให้ พ่อตาแม่ยายฟัง 555
    ไอ้ไข่นุ้ยเป็นหนุ่มมีหัวใจ ละแต่ไม่มีเงิน
    ก็เพลิดก็เพลิน เที่ยวไปพอได้งานทำ
    ก็แค่พอกิน ไม่มี เป็นกอบเป็นกำเจ็บป่วยประจำ
    เป็นโรคใจไม่มีวันสร่าง
    เป็นโรคใจอ่อนเป็นโรคความดันสูงขึ้นทุกวัน
    ดันทุรัง หนักแท้หนา
    ไอ้ไข่นุ้ยเป็นหนุ่มอยู่เดียว
    ก็เพราะใจละเปลี่ยวเปล่า
    ไปเจอะผู้สาว คนงามตรงตามใฝ่หา
    ก็จีบหลายปี ดูใจ ตั้งหลายเวลา
    ไปหาพ่อตา แม่ยายก็จะให้ร่วมเตียง
    เอาเงินสิบหมื่น เอาทองหกบาท
    แล้วต้อง ประกาศจัดงานเลี้ยงแพง แท้หนา

จะชักชวนคนงาม ให้หนีตามมันก็ไม่เข้าที
    พ่อแม่ก็คง หวังดีอยากให้มีหน้าตาขอต่อสักคำ ขำคมพอให้สมราคา
    ไม่น่ามีปัญหาเพราะสองเรานั้นก็เข้าใจกัน
    เงินดาวน์สองหมื่นจะยื่นให้ก่อน
    แล้วค่อยๆผ่อนเดือนละพันเนาะ พ่อเนาะ แม่

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: