ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    1,689
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,198

สาเหตุและวิธีป้องกันผีอำ ( เเล้วจะเเปลกใจ )

อาการที่นอนแล้วตื่นไม่ได้ หรือที่บางคนบอกว่าผีอำเนี่ย เราเป็นมาตั้งแต่ 7 ขวบ แล้ว เป็นมาตลอดเลยแย่มากๆ -*- (ไม่ได้เป็นทุกวันนะคะ นานๆทีเป็นอะ)

แล้วทีนี้ตอนแรกก็เข้าใจว่าเป็นผีอำเหมือนกัน สวดมนต์ ภาวนาใหญ่เลย แต่ก็….นะ ไม่เห็นจะช่วยอะไรเท่าไหร่คือมีอยู่ครั้งนึงไม่สวดก็ดิ้นหลุดได้เหมือนกัน จนเรางงว่าเป็นไรเนี่ย กลัวมากจนร้องไห้เลย และบอกกะตัวเองว่า ถ้ามาอีกนะ ฮึ่มมม จะปล่อยให้ตัวเองตายไปเลย เบื่อแล้วนะเนี่ยคือเราไม่ได้ไปหาหมอน่ะค่ะ ก็ถามคนรอบๆข้าง เค้าก็บอกกล้ามเนื้ออ่อนแรงกัน บอกว่าผีอำกัน ไรงี้ แต่ก็ไม่รู้สาเหตุที่แท้จริง หรือชื่ออาการจริงๆซะทีแล้วบังเอิญเมื่อปีที่แล้ว ตอนเราอายุ 18 ก็ช่วยแฟนทำงานเรื่อง sleep disorder ก็ไปค้นเวบต่างประเทศ

ทำให้ เจอข้อมูลของโรค Sleep Paralysis เข้า….ตอนนั้นอยากจะกรี๊ด ลั่นบ้านในที่สุดก็รู้ซะทีว่าตัวเองเป็นอะไร – -”แบบดีใจมากๆ หลังจากรอคอยมาเป็นสิบๆปี เฮ้ออาการโรคนี้ตรงกะเรา(เกือบ)ทุกอย่าง ลองไป Search ดูนะคะ Sleep Paralysisหน้าของประเทศไทยเราว่ามันไม่ค่อยมีนะ แล้วก็ไม่ละเอียดด้วย ดูของต่างประเทศดีกว่าค่ะ

อันนี้เราลองแปลบางส่วน มาจากเวบนี้นะคะ http://nc.essortment.com/paralysissleep_rauu.htm

Sleep Paralysis คืออาการที่จิตเราตื่นขึ้นมา และพบว่าร่างกายไม่สามารถขยับได้หรือเรียกว่าอยู่ในระยะ Paralyzed State ระยะอัมพาต (แปลน่ากลัวไปมั้ย -*-)อาการนี้ถือเป็นประสบการณ์ที่น่ากลัวมากทีเดียว และคนส่วนใหญ่ก็จะตระหนกเมื่อประสบเหตุการณ์เช่นนี้แต่มันก็ไม่ได้ส่งผลอะไรต่อร่างกาย อาการนี้ส่วนใหญ่จะอยู่แค่ สองสามนาที และในกรณีส่วนใหญ่อาการนี้ก็จะหายไปโดยเสียงหรือการสัมผัสร่างกาย

Sleep Paralysis แบ่งเป็น2ประเภทคือ
    1. The common sleep Paralysis
    2. The Hallucinatory Sleep paralysis ข้อแตกต่างระหว่างสองประเภทนี้ก็คือ Hypnogogic State (ระยะที่อยู่ระหว่างตื่นและหลับ)

1.The common sleep Paralysis (ส่วนใหญ่เกิดในช่วง REM state)
    เกิดเมื่อร่างกายหลั่งฮอร์โมนที่ทำให้ร่างกายขยับไม่ได้ เพื่อไม่ให้ร่างกายขยับตามความฝัน เพื่อลดโอกาสที่จะทำให้ร่างกายได้รับอันตรายระหว่างหลับ ฮอร์โมนนี้จะหมดไปก่อนที่ฝันจะจบ และบุคคลนั้นก็จะตื่นขึ้นมาพร้อมกับ อวัยวะทุกอย่างที่ใช้งานได้อย่างปกติ

สำหรับคนที่เป็น Sleep Paralysis ก็เพราะ ฮอร์โมนที่ว่านั้นยังคงยับยั้งการทำงานของร่างกายอยู่ และเมื่อคนนั้นตื่นมาก็จะพบว่าร่างกายขยับไม่ได้ชั่วคราว และไม่รู้สาเหตุว่าทำไมThe common sleep Paralysis จะอยู่ไม่เกิน 1 นาที หรืออาจนานกว่านั้นนิดหน่อย

2. The Hallucinatory Sleep paralysis คือ
    ไม่สามารถขยับได้ระหว่างหลับ และมีอาการเห็นภาพหลอนเกิดขึ้น ช่วงนี้คนผู้นั้นจะรู้สึกเหมือนว่ามีบางคน
    อยู่ในห้องกะเขา (ส่วนใหญ่ก็จะเป็น ปีศาจ หรืออะไรที่น่ากลัวๆปรากฏให้เห็น หรือยิ่งไปกว่านั้นก็รู้สึกเหมือนมีอะไรนั่งอยู่บนตัว และรู้สึกเหมือนว่าตนหายใจไม่ออก หรือจะตาย) ประสบการณ์นี้ทำให้ผู้ประสบกังวล และกลัว แต่ก็ไม่ก่อให้เกิดอันตรายต่อร่างกายแต่อย่างใด

The Hallucinatory Sleep paralysis ต่างจาก The common sleep Paralysisเพราะ The Hallucinatory Sleep paralysis อยู่ได้นานถึง 8 นาทีและก่อให้เกิดอาการประสาทหลอน
    วิธีหลีกเลี่ยง มีดังนี้
    – นอนเยอะๆ
    – หลีกเลี่ยงการนอนหงาย
    – พยายามนอนให้เป็นเวลาไม่ใช่วันนี้นอน 2 ทุ่ม อีกวันนอนตีสอง -*-
    – อย่าเครียด
    – ออกกำลังกายสม่ำเสมอ
    – กินอาการที่มีประโยชน์

PART II อาการเราจะเพิ่มเรื่อง Hypnagogic sensations ความรู้สึกครึ่งหลับครึ่งตื่น นะคะเพราะว่ามันเกี่ยวข้องกะ Sleep Paralysis อะค่ะHypnagogic sensations เป็นประสบการณ์ที่เหมือนฝัน เกิดเมื่อเรากำลงัจะหลับ หรือกำลังตื่น และถ้าเกิดพร้อมกะ Sleep paralysis ด้วยแล้ว จะยิ่งน่ากลัวขึ้นไปอีก T_Tรูปแบบของความรู้สึกครึ่งหลับครึ่งตื่นนี้ แต่ละคนก็มีอาการต่างกันไป เราจะบอกเฉพาะอาการนะคะ สาเหตุขี้เกียจแปลอะ ศัพท์ยาก T_T

อาการที่พบบ่อยมากสุด
    – Vividness
    – Falling Sensation
    – กลัว

อาการปกติ
    – รู้สึกว่ามีบางอย่างปรากฏขึ้น (ส่วนใหญ่จะมุ่งร้าย)
    – มีแรงกดทับบนร่างกาย (ส่วนใหญ่บนหน้าอก หรือหลัง)
    – มีความรู้สึกว่า ไม่สามารถหายใจได้
    – รู้สึกว่าใกล้ตาย

อาการที่พบเห็นปานกลาง
    – ความรู้สึกด้านการฟัง (เสียงเท้าเดิน หรือเสียงที่ไม่ชัดเจน หรือเสียงเป็นจังหวะ)
    – ความรู้สึกด้านการเห็น อย่างเช่น แสง ผู้คน หรือเงาเคลื่อนที่ไปรอบห้อง

อาการที่พบเห็นน้อย
    – ความรู้สึกว่าตัวลอย
    – Seamless transition into fully immersive lucid dreaming
    – ความรู้สึกทางด้านสัมผัส เช่น มีมือมาแตะ หรือจับ

อาการที่พบเจอยาก
    – สั่น
    – การเคลื่อนไหวโดยไม่ได้ตั้งใจ เช่น ลื่นหล่นจากเตียง หรือกำแพง
    – รู้สึกว่าถูกดึงในทิศทางต่างๆไป

PART III ประสบการณ์ตัวเอง

ไหนๆก็ขอเล่าประสบการณ์ตัวเองนิดนึง ตอนเราเป็นแต่ละครั้งมีอาการไม่เหมือนกัน แต่จะคล้ายๆกันค่ะ

ครั้งแรกที่เป็นตอน 7 ขวบ จำได้ว่า ตอนนั้นนอนหลับบนตักแม่ในรถ
    ครั้งนั้นอาการที่เกิดขึ้น ก็เป็นเหมือนอาการทั่วๆไปของเราที่จะเกิดขึ้นอีกเป็นร้อยครั้งค่ะ คือ ลืมตาไม่ได้ หายใจไม่ออก(มันอาจหายใจได้นะ แต่แบบแผ่วเบามาก เหมือนคนจะหมดลมหายใจยังไงยังงั้น) รู้สึกอึดอัด ขยับตัวไม่ได้เลย รู้สึกว่าถ้าไม่ตื่นต้องตายเพราะหายใจไม่ออกแน่ๆ วิธีแก้คือ สวดมนต์นะโม3จบ ถ้ายังไม่ได้ก็ดิ้นเลย ซึ่งต้องรวบรวมพละกำลังมาก จะมาค่อยๆขยับไม่ได้ ต้องสะบัดทีเดียวให้ตื่นเลย (ลำบากอะไรเช่นนี้ -*-)

มีอยู่ครั้งนึง เป็นตอนไม่สบาย (ส่วนใหญ่ถ้าเป็น แล้วอีกวันจะไม่สบาย บางทีก็เป็นขณะที่ไม่สบาย) คือครั้งนั้นกำลังนอนอยู่ เกิดมีอาการอย่างว่านี่อีก แต่คราวนี้ สามารถลืมตาได้นิดหน่อย ก็เห็นบรรยากาศรอบห้อง เห็นคุณยายเดินอยู่ จะเรียกให้ช่วยก็ออกเสียงไม่ได้ (เราอ้าปากได้เราตะโกนออกไปสุดเสียง แต่ไม่มีเสียงเลย…. )
    ตัวก็ขยับไม่ได้ วิธีแก้ก็แบบเดิม

ครั้งต่อมา เผอิญเรานอนเอามือวางบนท้อง ทำให้เรารู้อะไรบางอย่าง
    คือเมื่อเกิดอาการนี้ ท้องเราจะยุบขึ้นและลงเยอะมาก แบบตอนนั้นก็หายใจแผ่วเบานะ
    แต่ท้องมันเหมือนจะทำงานหนัก หายใจเข้าทีก็พองขึ้นมาก หายใจออกทีก็ยุบลงมาก (มากจนเราก็ตกใจ) ครั้งต่อๆมาก็ลองเอามือวางบนท้องอีก แต่ไม่เป็นแบบเดิมแล้ว คราวนี้เป็นแบบยุบขึ้นและลงนิดเดียวแต่ถี่มาก -*- (งงเลย)

มีอยู่ครั้งนึง อาการคล้ายๆเดิม แต่คราวนี้เราขยับได้ แต่ไม่ได้ขยับเหมือนคนปกตินะ คือแค่จะกระดิกนิ้ว ก็ใช้เวลานานมาก…เราลองยกแขนขึ้น ก็ยากมาก เหมือนกับว่า เราต้องเพ่งจิตไปที่ส่วนนั้นอย่างเดียว แล้วรวบรวมกำลังให้ยกได้ เราก็ค่อยๆขยับจากพื้นมาไว้ตรงอก (ซึ่งก็ไม่รู้จะทำไปเพื่อ???? ไม่ได้ช่วยอะไรเลย) อืม .. ก็อุตส่าห์เสียพลังไปมากกะการขยับแขนย้ายแขนนั่น เราก็เหนื่อย ก็พักแป๊บนึง ถึงจะสะบัดหลุดได้ (คือถ้าใช้กำลังไม่พอมันจะสะบัดไม่หลุด)

ครั้งต่อมา ทีนี้เราเริ่มสวดชินบัญชรเป็นแล้ว เราก็เลยเอามาใช้เวลามีอาการ ซึ่งพอถึงเวลาจริงๆเราสวดไปได้ 2-3 บท ก็ตื่นได้ แต่บางทีก็ตื่นไม่ได้ ก็ต้องดิ้นกันต่อไป

พอเป็นมากๆเข้า เราเริ่มเหนื่อยกับการดิ้นแล้ว มันเหนื่อยนะ ยากด้วย บางครั้งก็มานั่งคิดว่า เออ…ถ้าเราดิ้นไม่หลุด ตื่นไม่ได้ เราก็คงตายเพราะหายใจไม่ออกใช่มั้ยเนี่ย ครั้งต่อมาเราเลย เป็นไงเป็นกันไม่ดิ้นแล้ว ….. พอถึงตอนมีอาการจริงๆ มันอึดอัดจนทนไม่ไหว สุดท้ายก็ต้องดิ้นอยู่ดี บางทีดิ้นไม่หลุด เราก็กะจะนอนเฉยๆช่างมันแล้ว ตายก็ตาย( ตอนนั้นคิดอย่างนี้จริงๆนะ) แต่อยู่ดีๆก็ตื่นได้เอง เฉยเลย
    แต่พอนอนต่อก็เป็นอีก – -”

ช่วงระยะหลังมานี้ วิธีแก้ เราก็ไม่ดิ้นแล้ว เรานอนเฉยๆแทน เพราะมันก็ตื่นได้เหมือนกัน เพราะตอนเป็นมันก็ง่วงอะนะ จะให้มาดิ้นอะไรเราก็ขี้เกียจทำ บางทีเรานอนเฉยๆจนหลับไปเลยก็มี …..หลับไปซักพักก็เป็นใหม่เราก็นอนเฉยๆอีก มันก็ตื่นของมันเอง..เราก็จะนอนต่อ ก็เป็นอีก วนเวียนจนเรารำคาญต้องลุกจากเตียง

ที่เราเป็นมาถือเป็นอาการแบบ Common มากๆ เราโชคดีที่ไม่เห็นอะไรน่ากลัว หรือได้ยินเสียงอะไรแปลกๆ เพราะแค่ที่เราเป็นอยู่ก็แย่พอทนแล้ว เฮ้อ!!!!
    TIPS – ถ้าตื่นขึ้นมา แล้วพอหลับไปก็เป็นอีก ( ตอนที่เราเป็นอะ อุตส่าห์ดิ้นหลุดได้แล้ว พอตื่นมาได้มันก็ง่วงๆไง เราเลยหลับต่อ ทีนี้เลยเป็นอีกเลย (น่ารำคาญมากๆ T_T)
    บางทีเป็นติดกัน 5-6 ครั้ง -*- ) มี วิธีแก้คือ (อันนี้รวบรวมจากประสบการณ์ตัวเอง) คือถ้าตื่นมาได้จากอาการนั้น ให้ลุกมาจากเตียงเลยค่ะ ไปเข้าห้องน้ำ ดื่มน้ำ เดินรอบบ้าน ทำอะไรก็ว่าไป ซัก 15 นาที(เพื่อความชัวร์) แล้วค่อยกลับมานอนต่อ เราทำวิธีนี้แล้วก็ไม่เป็นอีกแบบต่อเนื่อง ค่ะ
    คลิป วิธีขยับตัวเมื่อโดนผีอำ

กล่าวขอบคุณ
    1,689
    ผมก็เพิ่งรู้วันนี้เเหละ 5555
    ว่าผีอำ มันเป็นอาการ ของทกๆ คน

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    698
    ได้รับคำขอบคุณ: 529
    ผมเคยโดนมาหลายรอบละ มีรอบนึงที่แปลกสุดคือ ผมตืนมาประมาณ8โมงเช้าตอนนั้นในห้องก็สว่างแล้ว แล้วอยู่ๆก็ขยับตัวไม่ได้หายใจไม่ค่อยออกแน่นหน้าอกเหงืออก ผมคิดว่าโดนผีอำอีกแล้วหรอวะเนี้ยแล้วก็มีเงามาอยู่บนตัวผมเป็นเงาคล้ายๆเปลวไฟแต่เป็นสีดำผมก็ตกใจนิดหน่อย แล้วผมก็ดิ้นจนหลุดแล้วเงามันก็หายไปผมลุกขึ้นมาเช็คเหงือจัดที่นอน แล้วก็นอนต่อ
    จะร้องไห่ก็ต่อเมื่อมันล้มเหลวจริงๆ

4. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ฟิัว~~~~~~~~~~~~~~
    กล่าวขอบคุณ
    7,203
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,087
    เคยเป็นบ่อยมากอะ ตอนนี้ไม่เป็นมา2ปีละ จำได้เลยตอนเป็นครั้งแรกงง แล้วก็ตกใจ แต่คิดว่านี่มันร่างกายผมเลยปล่อยพลังคลื่นเต่า(ในความคิด)จนหาย 5555
    แล้วก็เป็นอีกหลายครั้งเราก็แก้ด้วยการฝืนลุกแล้วก็เดินไปเข้าห้องน้ำหาย ตอนแรกก็คิดว่าเป็นผีอำจริงๆเพราะมีครั้งหนึ่งตอนเป็นได้ยินเสียงพระสวดข้างๆหูด้วย หลอนมากอะครั้งนั้น
    แต่พอได้อ่านบทความในเน็ตปุ๊ป ถึงบางอ้อเลยทีเดียว หลังจากนั้นถ้าเป็นก็จะ นอนเฉยๆแปปนึงแล้วมันจะหายเอง แล้วลุกไปเข้าห้องน้ำ แล้วมานอนต่อหายสนิท
    No Money . , . , . , . No Honey

.::[`CANDY—•(Group)~•]::.
    [Thailand - Bangkok - My House...~•~•~•]
    กล่าวขอบคุณ
    1,020
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,829
    Blog Entries
    1
    เคยเหมือนกัน

แบบตื่นมาแต่ขยับตัวไม่ได้

แล้วหน้าดันซุกหมอนอยู่ หายใจไ่ม่ออก อ๊ากกกกกกกกก แทบตาย

เป็น หลายรอบละ 5555
    Toradora!

โปรแกรมเมอร์ขอเวลานอน
    กล่าวขอบคุณ
    2,412
    ได้รับคำขอบคุณ: 109
    วันไหนดื่มหนักหน่อยรู้ล่ะมาแน่ ^^

กล่าวขอบคุณ
    16
    ได้รับคำขอบคุณ: 159
    ทำไม ผมไม่เคยโดนฟ่ะ- -

กล่าวขอบคุณ
    2,950
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,219
    ตอนเด็กๆเคยเป็นครับ งงมากๆ ดิ้นแทบตาย สุดท้ายก็ขยับไม่ได้ แล้วผมก็หลับไป จากนั้นก็ไม่มีไรเกิดขึ้น

Stephen Jerm
    กล่าวขอบคุณ
    1,456
    ได้รับคำขอบคุณ: 808
    ผมก็เป็นแต่นานๆที ส่วนใหญ่จะรู้สึกมีคนเข้ามาอยู่ใกล้ๆตัวเราหรือมีมือมาสัมผัสโดนตัวผมก็รู้เลยว่าตูโดนแล้ว
    พอรู้ตัวว่าตัวผมใกล้จะโดนผีอำแล้วก็รีบตื่นหรือขยับตัวทันทีแค่นี้มันก็ทำอะไรผมไม่ได้แล้ว
    ปล.ตอนเด็กๆโดนอำบ่อยเลยมีความรู้สึกตอบสนองทัน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย harnibal409 : 13th March 2013 เมื่อ 12:05
    ONE FOR ALL AND ALL FOR ONE

กล่าวขอบคุณ
    420
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,714
    4
    ความรู้ครับ เอาไป +10

บางครั้งผมต้องออกต่างจังหวัดต้องนอนโรงแรม...คิดว่าผีอำทุกทีเลย ...

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    28
    ได้รับคำขอบคุณ: 34
    ผมเคยเป็นครับ ขยับตัวไม่ได้ หายใจไม่ออก ลืมตาไม่ได้ บางครั้งก็เหมือนมีลมแรงๆ มาพัดใส่หน้า
    ทุกครั้งผมตอง พยายามสูดลมหายใจ ให้ได้ไม่งั้นไม่หายครับ ผมกลัวมากเลยเวลาเป็น

กล่าวขอบคุณ
    251
    ได้รับคำขอบคุณ: 598
    ผมเป็นบ่อยครับ ผมจะแนะนำให้ถ้าคุณโดนอะอย่าไปฝืนหลับต่อเลย ถ้ายิ่งฝืนขยับหรือลืมตามันจะยิ่งเห็นหรือได้รับรู้ครับ

ทางที่ดีนอนหลับต่อไปเลยสักพักเดี๋ยวก็หายเอง

All my loving...
    from the new world, in thailand.
    กล่าวขอบคุณ
    2,670
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,930
    2
    ผมนอน ตี 2-3 เกือบทุกวัน ไม่เห็นมีไรเลยครับ -*-

กล่าวขอบคุณ
    168
    ได้รับคำขอบคุณ: 857
    ผมก็เคยเป็นนะ วันรุ่งขึ้นมีสอบด้วย นอนไปแปบ ๆ เหมือนมีใครมากระซิบข้าง ๆ หู เหมือนผู้หญิงกะผู้ชายกระซิบคุยกัน พอลืมตาขึ้นเสียงมันก็หายไป หลับตานอนครั้งที่สองมันก็มาคุยกันข้าง ๆ หูอีก พอลืมตาก็เงียบอีกครั้งที่สามผมลุกขึ้นสุดตัวแล้วตะโกนลั่นหอพักว่า "กรุจะนอนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนน !!!!!!!!!!!!!!!!" ลั่นหอพักแล้วกระโดดลงจากเตียงก้มลงไปดูใต้เตียง แบบว่าถ้าเจอหน้าขาว ๆ อยู่ใต้เตียงทั้งผู้หญิงผู้ชาย นะจะลากออกมากระทืบให้ตายรอบสองเลย แ ม่ ง

17. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    24
    ได้รับคำขอบคุณ: 71
    เป็นเหมือนกันค่ะ แต่ไม่บ่อย
    รู้สึกทั้งชีวิตนี้เคยเป็นอยู่แค่ 2 ครั้งเอง
    ครั้งแรกนอนตะแคงหันข้างซ้ายแล้วู้สึกเหมือนเห็นลูกแก้วสีดงลูกใหญ่ๆกำลังขยับไปซ้ายขวา
    ตอนแรกลูกแก้วนั่นขยับไปมาช้ามากแล้วค่อยๆเร็วขึ้น ยิ่งเร็วขึ้นเท่าไหร่ก็ยิ่งเหมือนหายใจไม่ออก รู้สึกเหมือนจะตายอะค่ะ
    ตอนนั้นตกใจมาก รู้สึกตาลายเห็นลูกแก้วสีแดงหมุนไปหมุนมาแล้วเหมือนจะขาดใจตาย
    แต่พอเราปล่อยไปตามมีตามเกิด กะว่าตายก็ตายไปเลยเอ้า จู่ๆลูกแก้วก็หมุนช้าลงแล้วก็ขยับได้ซักที

ครั้งที่ 2 ครั้งล่าสุดนี้เรานอนหงาย แล้วรู้สึกขยับตัวไม่ได้ เหมือนมีอะไรมาทับอก แต่ไม่เห็นภาพหลอนอะไร
    ก็พยายามขยับ แต่ทำยังไงก็ไม่ได้ จากนั้นเราก็ค่อยๆเพ่งจิตไปที่นิ้วแล้วพยายามกระดิกนิ้วขึ้น แบบนิ้วมันหนักมากเลย
    พอพยายามมากๆในที่สุดก็กระดิกนิ้วได้ (จำได้แม่นว่ากระดิกนิ้วกลางขึ้น ฮา ) จากนั้นอาการทั้งหมดก็หาย
    ตอนนั้นเราก็ลืมตาขึ้น ภาพทุกอย่างเหมือนตอนที่รู้สึกว่าโดนผีอำเป๊ะๆ นอกจากมีหมอนข้างทับอกอยู่ (หมอนชั่ว แกนี่เองต้นเหตุที่ทำให้โดนผีอำ ****)

เมื่อก่อนเวลาได้ยินคนเค้าพูดกันเรื่องโดนผีอำ เราคิดตลอดเลยนะ ว่าถ้าเป็นเราโดนล่ะก็จะต้องขยับแล้วไปต่อยอีผีที่อำเราให้ได้
    แต่พอโดนจริงๆแล้วมันไม่ง่ายเลยอะ..... โคตรไม่ง่ายเลย

กล่าวขอบคุณ
    88
    ได้รับคำขอบคุณ: 48
    ประสพการไม่เคยโดน น่ะครับ แล้วก็ ไม่อยากโดนเอามากๆ เพราะกลัว ผี
    ▲Sorry For Party Rocking▲

กล่าวขอบคุณ
    42
    ได้รับคำขอบคุณ: 4
    ผมว่ามันอาจจะไม่ใช่เรื่องงเหนือธรรมชาตินะครับ(สำหรับบางคนนะ)ผมก็เคยเป็นมันมีอาการคแบบยังรู้สึกอยู่แต่ขยับตัวไม่ได้อะทรมานสุดๆๆเลย

กล่าวขอบคุณ
    75
    ได้รับคำขอบคุณ: 527
    ไม่เคยเป้นเลยตั้งแต่เด็ก ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

กล่าวขอบคุณ
    1,689
    ผมเป็นมาเกือบ 10 ครั้งเลยครับ 5555
    ตั้งเเต่เกิดอ่ะ !!

กล่าวขอบคุณ
    292
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,263
    มันก็แค่วสารตัวหนึ่ง เพื่อไม่ให้ร่างกายขยับตามความฝัน เพื่อลดโอกาสที่จะทำให้ร่างกายได้รับอันตรายระหว่างหลับ อย่างว่าแหละครับ เพราะสมมุติคุณมีของแหลมของคมอะไรวางข้างเตียงถ้าไม่มีสารตัวนี้ ตัวคุณจะขยับไปตามความฝัน ดวงไม่ดีฝันไปหยิบมีดมาแทงตัวเองตื่นมามีกกรไกรเสีบหน้าท้องก็ซวยเลยครับ ฝันมาจากจิต และจิตจะสั่งให้สมองขยับร่างกายเรา สารตัวนี้สำคัญมาก ก่อนนอนควรทำสมาธิครับทำให้สมองโล่งอย่าคิดไรมาก ถ้าคิดมากก็จะฝันครับ ความฝันไม่ได้มากจากไหนหรอกก็มากจากความคิดของที่ยังค้างคาในสมอง กับเรื่องที่คุณคิดมาก หรือ อาจเกิดจากกิริยาที่ร่างกายคุณต้องการอะไรบางอย่าง เช่นถ้าคุณปวดเหยี่ยว แต่คุณจะรู้สึกว่าไม่ได้ฝันและก็เหยี่ยว เหยี่ยวแบบไม่มีสิ้นสุดครับ เพราะสารตัวนั้นยับยั้งไว้ไม่ให้คุณเหยี่ยวรดที่นอน แต่ถ้าคุณหิวน้ำหละ ในฝันกินสิบๆขวดก็ไม่อิ่มครับ เพราะคุณนอนอยู่และไม่คิดว่านั้นเป็นฝัน พอจะเข้าใจนะครับว่าทำไมตอนเด็กๆถึงเหยี่ยวรดที่นอน

กล่าวขอบคุณ
    71
    ได้รับคำขอบคุณ: 25
    เกิดมาเคยเป็นอยู่ครั้งนึง ผ่านมาไม่ถึงเดือนเอง นอนๆอยู่ดีๆก็ตื่นทั้งตัวมันขยับไม่ได้ไอ้เราก็พยายามขยับ(เริ่มงี๊ด)ขยับไม่ได้ก็เริ่มกลัวเริ่มอึดอัดแต่อยู่ดีๆก็ตั้งสติอะไรประมาณนี้คิดถึงไอเรื่อง Sleep paralysis ที่เคยอ่านมามันก็เข้ามาในหัวเองอยู่ดีๆก็ขยับ แขน ขา ได้แต่นิ้วมันเจือกขยับไม่ได้ 555 สรุปก็พยายามขยับ จนมันขยับได้ แล้วก็นอนต่อ
    ปล.เมื่อก่อนไม่รู้จักว่าผีอำเป็นยังไง แต่เคยอ่านเรื่อง Sleep paralysis มาก่อน
    ————————————————————SNSD————————————————————

กล่าวขอบคุณ
    102
    ได้รับคำขอบคุณ: 581

อย่าหาว่างั้นงี้เลย ขอวิธีทำให้เกิดผีอำหน่อยดิ
    นานแสนนานก็จะรักเพียงคุณ ก็จะรักแค่คุณ และจะมีแค่คุณคนเดียว

กล่าวขอบคุณ
    1,689
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ comeblack อ่านกระทู้

อย่าหาว่างั้นงี้เลย ขอวิธีทำให้เกิดผีอำหน่อยดิ
    เเหม่ๆๆๆ !!
    มันเป็นกันทุกคนครับบบบ คำตอบเดียววว

รอ รอ รอ รอ รอ รอ รอ รอ รอ รอ

กล่าวขอบคุณ
    407
    ได้รับคำขอบคุณ: 40
    เจ๋งๆ ความรู้แฮะ +1
    CPU AMD FX(tm)-6100 Six-core Processor 3.80 GHz RAM 8 GB Graphic Card GT640