ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    อ.เมือง ฉะเชิงเทรา
    กล่าวขอบคุณ
    109
    ได้รับคำขอบคุณ: 48

จะเรียนเป็นช่างคับ!!!!!!!!

อยากรู้ว่าถ้าเราไปเรียนช่างอีเล็กทรอนิก เราสามารถ ต่อมหาลับ คณะอะไรได้มั้งคับ?????????

กล่าวขอบคุณ
    109
    ไม่มีใครมาตอบเลย

ก็แล้ว....ยังไง
    กล่าวขอบคุณ
    307
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,297
    สงสัยจะกินข้าวกันอยู่อะ่ครับ ใจเยนๆ ผมก็ไม่มีคสามรู้ด้านนนี้ซะด้วย

กันอินชาวปทุมธานี ?
    กล่าวขอบคุณ
    437
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,192
    Blog Entries
    5
    วิศวะ ไงคับ จากช่างอิเล็กทรอนิกส์เก่าครับ
    ธุรกิจอิเล็กทรอนิกส์
    วิศวกรรมอิเล็กทรอนิกส์ประมาณนี้ครับ

เรียนอิเล็กทรอนิกส์ไม่ยากครับ แต่ก็ยาก อย่างไรแน่
    อิเล็กก็เป็นส่วนหนึ่งของสาย(วิชา)ไฟฟ้า แต่เน้นไปทางอิเล็กทรอนิกส์นะครับ
    จขกท. คงจะรู้อยู่แล้ว

เอาเป็นว่าถ้าคำนวณไม่เก่งมาก แต่คุณความจำดีก็สามารถเรียนด้านนี้ได้ครับ
    หากแต่คุณคำนวณเก่ง ความจำดีอีกมันก็เป็นเรื่องที่สบาย สบาย

จะบอกความความลับของช่างอิเล็กครับ
    (ถ้าบอกก็ไม่เป็นความลับนะสิ ล้อเล่น มีอะไรถามได้ครับ แต่ไม่รู้จะตอบได้ไหม : ))
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย BlueFriday : 13th March 2013 เมื่อ 12:48

It's only after we've lost everything that we're free to do anything.

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

きょすけ
    กล่าวขอบคุณ
    650
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,125
    ช่างมันเถอะ!!! ล้อเล่น...

เรียนยากเหมือนกันนะ อิเล็ก คำนวน มาเต็ม บักกรีแค่จิ๊บๆ ดูวงจร มึนๆ ทำไฟสลับ LED เมาๆ 555

ทำ วิทยุ ก็สนุกดี ทำแล้ว จูนติด มีเสียง เฮ้ กับ เพื่อน เหมือน ประเทศไทย ได้ อิสระภาพ เลย = =''

ต่อ วิศวะ ไงครับ

- ::NOTEALEX:: -
    กล่าวขอบคุณ
    1,512
    ได้รับคำขอบคุณ: 494
    วิศวะครับ เพื่อนผมมาจากเทคนิคทั้งนั้น
    < HEISENBERG >

กล่าวขอบคุณ
    131
    ได้รับคำขอบคุณ: 148
    ต่อได้สิครับ

วิทฯคอม วิศวะอิเล็คฯ วิศวะอิเล็คฯกำลัง วิศวะแมคคาฯ วิศวะอุตสาหการ วิศวะเครื่องมือวัด

ถ้าจบสายช่างมา จะให้ความรู้ที่เราเรียนมาได้ต่อยอดขึ้นไปอีกแนะนำให้ลงวิศวะครับ

ผมก็จบอิเล็ค ปวช ยังมาต่อวิศวอุตสาหการได้เลย

9. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    109
    วิศ คอม ทำงานเกี่ยวกับอะไรหรอคับ แล้วอุตสาหการ ละคับ

กล่าวขอบคุณ
    420
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,714
    4
    วิศวะครับ ....

อย่างผมเรียน ช่างยนต์ มา ผมเรียน ต่อ วิศวะวิศวะแมคคาฯมาครับ ^^"

ปล. ชีวิตช่วงนั้นสนุกดี ครับ ..ยากหน่อย แต่ถ้าพยายาม จบแน่นอนครับ ^^

กล่าวขอบคุณ
    151
    ได้รับคำขอบคุณ: 88
    พื้นฐานวิศวะ คือเก่ง คำนวณ เก่งภาษา และฟิสิก เพราะ อาผมเป็น วิศวะคอมอยู่ครับ เค้าบอกตรงเด่นด้านนี้

กล่าวขอบคุณ
    131
    วิศวสายอื่นผมไม่แน่ใจครับ ไม่ขอตอบดีกว่า รอท่านอื่นมาตอบจะดีกว่าครับ

ส่วนสายอุตสาหการไว้ผมเลิกงาน กลับห้องแล้วจะมาร่ายยาวๆให้ฟังว่าสายนี้มีความโดนเด่นยังไง ทำงานยังไง

โดยจากประสบการณ์ของตัวผมเองครับ

สาธารณรัฐประประชาธิปไตยประชาชนคนกาม
    กล่าวขอบคุณ
    1,907
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,835
    2
    ต่อ ป.ตรี ได้หลายอย่างครับ ถ้าจะเอาวิศวะอิเล็กทรอนิกส์ตรงๆเลยหมาลัยที่เปิดสอนดีๆส่วนใหญ่จะอยู่ในเครือราชมงคลครับ
    สายที่ต่อได้ก็มี
    - วิศวะอิเล็กทรอนิกส์
    - วิศวะคอมฯ/วิทยาการคอมพิวเตอร์ ฯลฯ
    - วิศวะสือสาร/โทรคมนาคม/เทคโนโลยีสารสนเทศ
    - วิศวะอุตสาหการ(ผมจบอันนี้)
    - แม็คคาทรอนิกส์
    รู้แค่เนี้ย

มหาลับ งงตั้งนานแหะๆ

ปล.ในกระทู้นี้คนพิมพ์ภาษาไทยผิดกันเยอะมากรีบพิมพ์กันเหรอ?
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย chanwitpop : 13th March 2013 เมื่อ 17:18

กล่าวขอบคุณ
    638
    ได้รับคำขอบคุณ: 19
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ chanwitpop อ่านกระทู้
    ต่อ ป.ตรี ได้หลายอย่างครับ ถ้าจะเอาวิศวะอิเล็กทรอนิกส์ตรงๆเลยหมาลัยที่เปิดสอนดีๆส่วนใหญ่จะอยู่ในเครือราชมงคลครับ
    สายที่ต่อได้ก็มี
    - วิศวะอิเล็กทรอนิกส์
    - วิศวะคอมฯ/วิทยาการคอมพิวเตอร์ ฯลฯ
    - วิศวะสือสาร/โทรคมนาคม/เทคโนโลยีสารสนเทศ
    - วิศวะอุตสาหการ(ผมจบอันนี้)
    - แม็คคาทรอนิกส์
    รู้แค่เนี้ย

มหาลับ งงตั้งนานแหะๆ

ปล.ในกระทู้นี้คนพิมพ์ภาษาไทยผิดกันเยอะมากรีบพิมพ์กันเหรอ?
    แก้ไขให้นะครับ วิทยาการคอม จบ ปวช. ต่อ(ได้แค่บางที่)นะครับ เพราะคณะนี้มันแยกออกมากจาคณะวิทยาศาสตร์ประยุกต์ จึงเน้นเฉพาะสาย วิทย์-คณิตซะมากกว่า

ผมก็จบ อิเล็กฯเหมือนครับ(ป้ายแดงด้วย 55)

เอาง่ายๆนะครับ วิศวะอิเล็กฯหางานยากถึงยากมากครับ(นอกจากจะไปเรียนครูเพิ่มอีก2ปี แล้วกลับมาสอน)

ถ้าชอบแนวนี้ผมแนะนำ ไฟฟ้ากำลัง หรือแมคคาดีกว่าครับ

ถ้าเรียนไฟฟ้า ต่อ ปวส.เครื่องกลไฟฟ้า หรือ ป.ตรี วิศวะไฟฟ้า (พวกนี้งานจะชุมกว่านะครับ)

ส่วนแมคคา แรงงานขาดมากครับ(งานเยอะแน่ถ้าไม่กลัวเหนื่อย ผมก็จะต่อปวส.แมคคาเหมือนกัน ^^)

สู้ๆนะครับ เรียนช่างมันเหนื่อย

กล่าวขอบคุณ
    131
    ครับ มาต่อที่ทิ้งไว้ตอนเย็น
    อุตสาหการ เรียนหลากหลาย เรียกว่าเป็นสายผสม บางคนก็บอกว่าเป็นเป็ด หรือจับฉ่าย เพราะเรียนหลายอย่าง รู้หลายอย่าง แต่เอาแน่ไม่ได้ซักอย่าง ไฟฟ้าก็เรียน งานกลึง กัด เจาะ ไส ก็เรียน
    เขียนแบบก็เรียน ทั้งฟรีแฮนด์และโปรแกรม เขียนโปรแกรมก็เรียน อิเล็กฯ งานโลหะการ งานเชื่อม เครื่องจักรกล ก็เรียน เรียนยันเศรษฐศาสตร์
    แคลคูลัส ฟิสิกส์ เคมี อันนี้วิชาบังคับได้เจอทุกสายครับ
    ถ้าถามว่าอุตสาหการเรียนแล้วไปทำงานที่ไหน ทำอะไร พวกนี้เน้นเข้าไปทำงานในโรงงานอุตสาหกรรมครับ ไม่ว่าขนาดเล็ก กลาง ใหญ่ จะต้องมีวิศวกรอุตสาหการ
    แต่ลักษณะงานก็แตกต่างกันไป
    ถ้าอยู่ในสายงานวางแผนอาจจะดูเรื่องควบคุมปริมาณการผลิตต่อนาที ต่อวัน ดูเรื่องของดี ของเสียในสายการผลิต วางแผน วางผังโรงงาน วางตำแหน่งที่ตั้งเครื่องจักร วิเคราะห์ต้นทุน จุดขาดทุน จุดคุ้มทุน
    วางแผนซื้อเครื่องจักร วิเคราะห์อายุการใช้งาน วิเคราะห์มูลค่าซาก ใช้กี่ปีถึงจะขาย โดยส่วนใหญ่สายนี้จะดูเรื่องเม็ดเงินที่เข้า-ออกของโรงงานหรือโปรเจ็คที่เรากำลังทำ
    ถ้าสายงานผลิตอาจจะดูเรื่อง คุณสมบัติของวัสดุ วิเคราะห์แผนงานซ่อมบำรุง โดยส่วนใหญ่สายนี้จะดูเรื่องข้อมูลทางเทคนิคของวัสดุ
    นั่นแหละครับ หน้าที่โดยสังเขป อุตสาหการเรียนมาเพื่อเป็นนักวางแผน เป้าหมายของอุตสาหการคือการก้าวขึ้นไปเป็น Planning หรือ Project Engineer หรือสูงกว่านั้นเป็น Manager
    ถ้ามาทางสายอุตสาหการนี้ โอกาสจะก้าวขึ้นไปสู่จุดสูงสุดของตำแหน่งมีสูงกว่าวิศวะสายอื่นๆครับ อันนี้ไม่ได้ว่า หรือโอ้อวด หรือดูถูกวิศวะสายอื่นนะครับ เพราะอุตสาหการเรียนมาแบบนี้จริงๆ
    แต่วิศวะทุกๆสายงานต่างก็สำคัญและแตกต่างกันไป
    คนเองก็จบอุตสาหการมาครับ จากประสบการณ์ผมก็มีโอกาสได้เข้าไปทำงานให้ IRPC ซึ่งก็เป็นบริษัทในกลุ่ม ปตท มาปีกว่าเกือบ2ปี เป็น Contractor ครับแต่ทำตำแหน่ง Project Eng. ผ่านมา 3 โปรเจ็คใหญ่ๆ
    ล่าสุดก็โปรเจ็ค Turn Around 2011 ที่ผ่านมาไม่นาน ดูทั้งต้นทุนทั้ง ค่าน้ำมัน มูลค่าของที่สั่งซื้อมาซ่อมบำรุง ดูทั้งค่าแรงค่าจ้างคนงาน ดูทั้งแผนการทำงานต่อวัน วางแผนและถ่าย Schedule ให้โฟร์แมน
    เข้าประชุมงานกับ Section Manager ทุกวัน งานมูลค่า 15ล้าน แต่ดูเด็กๆมาก ถ้าเทียบกับซีเนียร์ที่เขาไปรับโปรเจ็คอื่น ช่วงนั้นเหนื่อยมากบอกตรงๆแต่คุ้มค่ากับเงินที่ได้รับ
    ตอนนี้ผมออกมาจากตรงนั้นแล้ว ย้ายมาโคราชตอนนี้ทำให้ AIS หลักๆจะอยู่ที่จอหอ โคราช ลักษณะงานก็ดูเรื่องเงินๆทองๆของบริษัท จะคล้ายๆกันกับที่เดิม
    แต่ถึงจะยังไง เรียนสายอะไรมา ทำงานตำแหน่งสูงซักเท่าไหร่ ก็ขึ้นชื่อว่าเป็นมนุษย์เงินเดือนเหมือนกันหมดครับ ขยันทำงาน ขยันทำเงินให้องค์กร ขยันไปทำงานตรงเวลา ขยันทำเอาโอที
    สุดท้ายก็ต้องรอรับเงินทุกๆสิ้นเดือนเหมือนกันหมด
    ตอนนี้ผมปลง ไม่สนใจตำแหน่งอะไรแล้ว ตอนนี้คืออยากจะออกมาหาทำธุรกิจส่วนตัวดีกว่า มีเวลาเป็นของตัวเองดี คิดไว้หลายอย่างมาก จะร่วมหุ้นกับเพื่อนแต่ไม่มีใครกล้าจะเสี่ยงด้วยซักคน
    ส่วนงานน่ะ สายนั้นงานเยอะ สายนี้งานน้อย คือจะบอกว่าวิศวะทุกๆสาย งานมันมีรออยู่แล้วครับ ถ้าจบมาแล้วเก่ง ขยัน อดทน และไม่เลือกงาน ได้ทำงานสมใจแน่นอนครับ

กล่าวขอบคุณ
    7
    ได้รับคำขอบคุณ: 313
    อย่าเพิ่งคิดเยอะ คิดยาวยันมหาลัยคับ

เอา ปวช ให้รอดก่อน ไม่ใช่ว่าผมดูถูกหรืออะไรนะ เรื่องเรียนผมไม่ห่วง

ผมห่วงสภาพแวดล้อมของคุณนะคับ

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    155
    ได้รับคำขอบคุณ: 21
    คิดให้เยอะๆ ม.ปลายไม่ใช่แค่ทางผ่าน ผมเรียนอิเล็กโทรนิกส์ ไม่จบ - - ก็เลยออกมาเรียน กศน. เพราะตอนแรกไม่ได้ศึกษาก่อนว่าอิเล้กเป้นไงใช่แบบที่เราคิดมั้ย ก็เลย fail เลย

แค่เรียนสำหรับผมก็ลำบากละ ตอนจะต่อระดับ อุดม ก็ต้องดูละเอียดอีกว่า ม.นี้ คณะ นี้ รับ ปวช. มั้ย แต่ถ้าจะเอาทางนี้จริงๆ ก็ขอแนะนำให้มุ่งมั่นสุดๆไปเลยครับ แล้วจะได้ดีเอง แทบไม่ต้องหาที่เรียนเลยก็ได้ อย่างเพื่อนผม ห้องเดียวกัน จบ ปี 3 มีที่ทำงานแน่นอน เงินดีแล้ว

แค่มันอยากเรียนต่อก้เลยสละสิทธ์ไป แหม่ น่าอิจฉา

N.A.C
    กล่าวขอบคุณ
    289
    ได้รับคำขอบคุณ: 420
    ช่างแอร์ สิครับ มีที่ต่อแน่นอนครับ ******

กล่าวขอบคุณ
    109
    อยากเข้า แมคค่า จังคับ แต่ เทคนิค ฉะเชิงเทราไม่มี แล้ว จะแนะนำอะไรดีคับ ระหว่าง ไฟฟ้า กับ อิเลค แล้ว วิศคอมเงินดีไหม

กล่าวขอบคุณ
    109
    แล้ว เรียนช่างนี้ ต้องมีส่วนให้เพื่อนช่วยไหมคับ เพราะ ผมเป็น คนคบเด็กเรียนคับ อยากที่รู้ๆกันอยู่ว่า ส่วนใหญ่เด็กที่ เข้าไปเรียนเป็นช่างมักเป็นเด็ก นักเลงๆไรเงี่ยคับ

กล่าวขอบคุณ
    109
    ขอความคิดเห็น เพิ่ม เติม หน่อยคับ

กล่าวขอบคุณ
    638
    ได้รับคำขอบคุณ: 19
    ถ้าไฟฟ้ากับอิเล็ก ผมแนะนำไฟฟ้านะครับ

เรียนช่างมีส่วนให้เพื่อนช่วยแน่นอน เพราะมันไม่ได้เรียนแต่ในห้อง ไม่ได้ใช้สมองอย่างเดียว มันต้องใช้ฝีมือด้วย 55 (บางคนเก่งแต่ใช้สมอง พอลงทำงานฝีมือ ไปไม่เป็นก็มี แต่ถ้าสู้ซะอย่าง ยังไงก็ผ่านไปได้)

นักเลงๆนี้ไมค่อยมีนะผมเรียนมา 3 ปี ยังไม่เคยตีกันในวิทลัยเลย(ออกไปตีกันข้างนอกหมด เด็กเทคนิคน่ารักกว่าที่คุณคิดครับ 55)

วิศวะคอม เงินดีนะครับ แต่ตอนนี้รู้สึกจะตกงานเยอะ ต้องรอดูอาเซียนอีกที ว่าเราจะไปแย่งงานเค้า หรือเค้ามาแย่งงานเรา ฮ่าๆ

ปล.เชียร์ไฟฟ้าสุดใจขาดดิ้น!