ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    528
    ได้รับคำขอบคุณ: 895

คำพูดจากปากทหาร 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้ .. (ซํ้าขออภัย)

บทความ เนื้อเรื่อง หรือ คำอธิบาย โดยละเอียด
    T : อ้าว เฮ๊ย!!! คุณNนี่หว่า เป็นไงมั่งล่ะมิง พ้นเกณฑ์ทหารรึยังเนี่ย

N : ยังเลยพี่ เพิ่งกลับจากใต้

T: อ่าวเหรอ เป็นไงมั่งล่ะ ทางใต้

N: โหดดีพี่ ชุดผมรอดกลับมา 49 คน ไปกัน 100 คน ใส่โลงกลับมา 51 คน

G: โอ๊วว สาดดด มิงรอดมาได้ไงวะเนี่ย ดวงดีสุด

N: เออพี่ ดวงล้วน ๆ เลย เป็นทหารเกณฑ์ไปใต้แล้วรอดกลับมาได้นี่ โดนระเบิดไปซะครึ่ง อีกครึ่งโดนยิง คุณที่
    กลับมาได้ 49 เนี่ย พิการไปอีกเป็น 10 นะพี่ โดยมากจะขาขาด

T: อ่าวเห้ย อะไรมันจะขนาดนั้นวะ ดูในข่าวก็เห็นเงียบ ๆ ลงไปตั้งเยอะพี่

N: เงียบอะไรพี่ พวกผมลาดตระเวนยิงกับพวกแม่ngเกือบทุกวัน ผมรบในป่า มันไม่มีนักข่าวตามไปทำข่าวอะดิ
    นักข่าวมันอยู่แต่ในเขตเมืองกะชานเมืองพี่

B : อืม ๆ แล้วจะพ้นเกณฑ์เมื่อไหร่วะเนี่ย

N: อีกปีนึงพี่ ตอนนี้เค้าให้กลับมาสั่งเสียทางบ้าน ฮ่าๆ ๆ ๆ เดี๋ยวเดือนพฤษภาไปอีกรอบ

G: ยังจะตลกได้นะ***

N : โหยพี่ปลงแล้ว ไปนี่ต้องไปแบบไม่คิดว่าจะรอด ไม่งั้นเครียด นี่เค้าให้กลับมาพักผ่อน แล้วก็ฝึกอีกหน่อย
    เดี๋ยวก็ลงไปลุยกะพวกแม่ngต่อ ตอนนี้ผมยิงไรเฟิลให้มันโค้งได้แล้วนะพี่ เจ๋งมะ

B: ****ไม่ใช่ลูกบอล จะได้ปั่นให้โค้งได้

N : เฮ๊ยย ได้จริง ๆพี่ เวลายิงต้องกะเวลาตอนที่กระสุนมันอยู่กลางลำกล้องแล้ วส่ายปากกรอก ยิงกลางคืนนี่โค้ง
    เห็น ๆ เลยพี่

G : เออ เชื่อ***ก็ได้ แล้วหน่วย***ใช้ปืนอะไรวะ อย่าบอกนะว่า HK

N : ไม่อ่ะพี่ หน่วยผมใช้ M16A2 หวังผลได้ประมาณ 100-200 เมตร ผมแม่นนะพี่ แต่อย่างว่า
    เวลาลุยกันจริง ๆ ไม่ได้เล็งหรอผม้แต่ว่ายิง ๆ ยัด ๆไปแถว ๆ นั้นแหละ ไม่มีใครโผล่หัวขึ้นไปเล็งศูนย์หรอก

T : เอาRED DOT ไหม กูมี กูยกให้เลย

N: ไม่เอาอ่ะพี่ บอกแล้วว่าไม่ได้เล็ง

B: แล้วในชุดลาดตระวนของ***มีพวก Minimi รึพวก Sniper ไปด้วยรึปล่าววะ

N: อ๋อ พวกMinimi จ่าเป็นคนถือ ส่วนพวกSniper มันเดินแยกไปต่างหาก 2 คน ไม่ค่อยได้ยิงเท่าไหร่หรอกพวกนี้ โดยมากถ้าเจอก็แจ้งตำแหน่งกันเฉย ๆ พวกผมเอา M16 เข้าลุยอย่างเดียวเลย นี่เดือนหน้าจะได้ M4 มาใช้แล้ว พานท้ายแบบปรับได้ด้วยนะ

T : แล้วกระสุนล่ะวะ เค้าให้กี่นัดอ่ะ

N : เท่าที่ขนไหวพี่ แต่พวกผมชอบเอาไปคนละ 5 แมก เผื่อไว้ก่อน ยิงกันจริง ๆ ส่วนใหญ่ก็ 2-3 แมก

G : แล้วระเบิดล่ะวะ

N : แรก ๆ ก็ 2 ลุกตอนหลังมันบอกงบหมด เหลือคนละลูก

T : งบเนี่ยนะหมด เห็นว่างบกลาโหมปีที่แล้วอย่างเยอะ

N: เออ ไม่รู้เหมือนกันพี่ มีให้แค่ไหนก็ใช้แค่นั้นแหละ

T : แล้วเสื้อเกราะกับหมวกล่ะ เห็นเค้ารับบริจาคกัน มีให้ใส่รึปล่าว

N: มีครับ แต่ผมไม่ค่อยใส่กันหรอก เอาตัวเบา ๆ วิ่งเร็ว ๆไว้ก่อน วิ่งช้าแล้วโดน AK ยิงนี่ เกราะไม่มีผลเลยพี่

B: อ้าวมันกันไม่ได้เหรอวะ

N: แฉลบ ๆน่ะได้พี่ ถ้าไปโดนตรง ๆ ก็ร่วงล่ะ ใส่หมวกนี่หันซ้ายหันขวายาก มองยาก แล้วเวลายิงก็หนวกหูด้วย มีเด็กพิษณุโลกคนนึงมันใส่ครบทุกอย่าง วิ่งช้า โดนเข้าไปตรงต้นคอ เรียบร้อยครับ แบกกลับได้เลย บางคนก็โดนทะลุหมวก หัวกระจาย

B : ไม่โดด ๆ ๆ ๆ เอาวะ

T: **** ไม่ใช่ Counter strike

G: เป็นไงล่ะ*** ก่อนลงไปล่ะเห็นเล่นจังเลย คุณ BATTLE FIELD

N: เจอเข้าเองเลย ฮ่า ๆ ๆ ๆ
    ผมเคยเดินลาดตระเวนไปเจอมันฝึกกันอยู่เลยนะ คุณพวกหัวหน้ามันน่ะ ทหารเก่าของเราทั้งนั้นแหละ พวกรบ
    พิเศษเลยด้วย มันปีนขึ้นต้นไม้เอาหัวทิ่มดินได้อ่ะ อย่างเทพ มันฝึกเอาไว้ซุ่มรอเราอยู่บนต้นไม้ แต่ไม่มีปัญหา
    พี่ เอา M79 สอยเอา

T: แล้วในมุมมอง*** มันจะสงบเมื่อไหร่วะเนี่ย

N: ล้างเผ่าพันธุ์สถานเดียวพี่ ไม่มีทางเลือกแล้ว เลือกเอา จะยกให้มันรึจะ ฆ่าแม่ngให้หมด ออกลูกออกหลานกัน
    ยั้วเยี้ยเต็มพื้นที่แล้วพี่ ปราบไม่หมดหรอก รอแต่ว่าเมื่อไหร่จะได้ไฟเขียว ถ้าได้ไฟเขียวเราชนะหายห่วง แต่นี่
    พวกแม่ng เช้า ๆกรีดยาง สาย ๆฝึก ตกดึกออกมาล่อเราละ มันมีเมียได้ 4 คน พวกนี้มันจะเอาลูกที่เกิดกับเมีย
    คนแรกมาเรียนในกรุงเทพ ให้เป็นมันสมอง ส่วนลูกที่เกิดกะเมียคนต่อ ๆไปนี่มันให้เข้าปอเนาะ พออายุ13 -14
    แบกปืนไหวก็ต้องออกมารบกันแล้ว

แล้วมีกฎว่าเรายิงก่อนไม่ได้ด้วยนะพี่ ต้องรอมันยิง เราถึงจะสวนได้ แต่ก็ไม่มีใครเค้าสนกันหรอกพี่ เจอแล้ว
    คุ้น ๆ หน้า ผมใส่ก่อนล่ะ

ยิ่งตอนนี้มันทะลึ่งไปฆ่าเจ้าหน้าที่ป่าไม้ แล้วพวกป่าไม้เค้าถือคติ ประมาณว่า ถ้ามาทำอะไรกับพวกป่าไม้
    เหมือนทำร้ายพวกที่เหลือทั้งหมด พวกที่เหลือ เค้าจะเอาคืนให้หนักกว่าเดิมหลายเท่า
    ป่าไม้นี่อย่างโหดนะพี่ ยิงก่อนถามทีหลัง คว้านท้องแขวนไว้บนต้นไม้หน้าหมุ่บ้านมันเลย
    แต่ผมว่าก็ดีนะ ปราม ๆเด็ก ๆ มันไว้มั่ง ไม่งั้นมันไม่กลัวหรอก ถ้าจับเป็นแป๊บเดียวเดี๋ยวมันก็ออกมายิงพวกผมใหม่

เด็กบางคนนะ มันโดนลูกหลงระเบิดพวกเดียวกันนั่นแหละ ผมไปช่วยแบกมันวิ่งออกจากพื้นที่ ช่วยทำแผล
    พอมันลุกได้ มันจะกลับบ้าน แม่ng หันกลับมาชี้หน้าผม แล้วทำท่าเอามือปาดคอ เพื่อนบางคนก็โดนทำท่า
    เอาปืนเล็งใส่ แต่ไม่เป็นไร ผมจำหน้ามันได้ละ เดี๋ยวลงไปอีกรอบค่อยไปเก็บแม่ng

G : เฮ่ย โหดว่ะ

N: ไม่โหดหรอกพี่ ไม่งั้นมันยิงพวกเราได้อีกเป็น 10

G : เอาพระพุทธชินราชไหมวะ พี่มีนะ เดี๋ยวถอดให้เลย สร้อยทองไม่ให้นะเว๊ย ฮ่า ๆ ๆ ๆ

N: ไม่เอาอ่ะพี่ เก็บไว้เหอะ คนที่มันจะตายผมเห็นแม่ngห้อยทุกอย่าง ทั้งเกราะ ทั้งพระ กระจายหมดพี่

B : แล้วมีสวัสดิการไหมวะ แบบค่าเสี่ยงภัยอะไรประมาณนี้

N : ไม่มีอ่ะพี่ ได้เงินเดือนธรรมดานี่แหละเค้าว่าไม่มีงบ แต่มีประกันชีวิตให้นะ ถ้าตายห่าไปที่บ้านก็ได้แสนนึง
    ตำรวจดิพี่สบาย สวัสดิการเพียบ รอทหารเคลียร์หมด เข้าไปถ่ายรูปกะนักข่าวอย่างเดียวเลย แล้วก็กลับบ้านนั่งรอยศขึ้น
    ถ้าไม่ทะลึ่งออกไปไหนดึก ๆ คนเดียวไม่ตายหรอกพี่

T: แล้วถ้าพ้นเกณฑ์***จะไปสอบเป็นพวกนายสิบอะไรรึปล่าวว ะ

N : ไม่เอาอ่ะพี่ เงินเดือนพอ ๆ กะพนักงาน 7-11 ผมทำงาน 7-11ดีกว่า ไม่ต้องวิ่งหนีลูกปืนและระเบิด
    พอมันรู้ว่าเราโมฯรถให้กันแรงระเบิดได้ 5 กิโล พวกแม่ng อัดดินมา 15 กิโลเฉย วันนั้นHumvee ที่ผมนั่งพลิกเลยนะพี่
    ดีนะ มันพลิกเฉย ๆ เลยยังพอยิงสวนได้ คุณพวกไปกะรถปิคอัพนี่ ลอยอย่างสูง ผมเคยขี่มอเตอร์ไซค์ตามหลัง แม่ngลอยสูงจริง ๆ
    พี่ ฮ่า ๆ ๆ ๆ

T : ตลกเหรอวะเนี่ย

N : แต่เดี๋ยวดูตอนพ้นเกณฑ์อีกทีพี่ คิดไว้เยอะไม่ได้ เดี๋ยวอีก 4-5 เดือนถ้าถ้าผมมาเตะบอลกะพวกพี่อีกรอบ ค่อยมาคุยกันเรื่องผมจะทำมาหาแดกอะไรดีกว่า

T: เออ ว่ะ ให้รอดเว๊ย

G : พระคุ้มครองนะ***

N : ขอบคุณครับพี่

B :เออป่ะ 5 โมงละ เตะบอลดีกว่า

นี่เป็นบทสนทนากับรุ่นน้องคนหนึ่งซึ่งเล่นบอลที่สนาม เดียวกันมาหลายปี แต่เค้าติดเกณฑ์ทหารโดยถูกส่งลงไปประจำการที่ 3 จังหวัดชายแดน

ไม่ รุ้จะแนะนำมันยังไง ไม่รุ้จะช่วยมันยังไง ได้แต่รับรู้และนำมาบอกเล่าให้เพื่อน ๆ ชาวไทยคนอื่นได้รับรู้ถึงชีวิตทหารเกณฑ์ที่จะถูกส่งไ ปลาดตระเวน

ถูก ส่งไปตายก่อนเมื่อเกิดเหตุ ตอนคุยกับมันน่ะสนุกสนานครับ แต่ผมเชื่อว่า พอกลับบ้านไปแล้วมีเวลานอนคิด แต่ละคนที่ร่วมสนทนากับน้องเค้า

คง ต้องเกิดความรู้รู้สึกอะไรในใจบ้างไม่มากก็น้อย จากเด็กธรรมดาที่เล่นฟุตบอลด้วยกัน เล่นวินนิ่ง เล่นเกมเหมือนเด็กทั่วไป จีบสาว มีแฟน ต้องไปสู่พื้นที่

ที่มีความขัดแย้งรุนแรง เศร้าว่ะครับ...

ร่วม ส่งกำลังใจให้เค้ากันครับ ยังไง ผมจะปริ๊นท์กระทู้นี้เอาไปให้น้องเค้า และ เพื่อน ๆ ในหน่วยอ่านซึ่งไม่รุ้ว่ามันจะเวิร์คไหม อย่างน้อยให้เค้ารู้ว่า

ถึง ทีวีจะไม่ลงข่าวทหารเกณฑ์ เวลาตายก็เป็นกรอบเล็ก ๆ อยู่ในหนังสือพิมพ์ที่ยอดขายไม่สูง แต่ยังมีคนไทยอีกหลาย ๆ คนได้รับรู้ถึงคนที่เสียสละที่แท้จริง

Credit : atcloud.com
    I5 3570K 4.1Ghz/ASRock Z77 Pro4/kingston 8gb 1600/GTX670/Raidmax 730w/thermaltake black edition v3/ เท่ห์******ยย

กล่าวขอบคุณ
    617
    ได้รับคำขอบคุณ: 57
    ความตลกที่แฝงอยู่ความเศร้า ขอให้ปลอดภัยทุกนายครับ
    พัชรศรี ปิ่นประยูร

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 8 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    426
    ได้รับคำขอบคุณ: 16
    เห็นแล้วสลดครับ ต้องยอมเสียสละเพื่อประเทศชาติ

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Bangkok, Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    34
    ได้รับคำขอบคุณ: 66
    "เพื่อนตายชายชาญทหารกล้าแดนไกล พวกเราร้อนใจห่วงใยทุกครา
    กอดปืนทรมานแม้ใครรุกรานมรณา ปกป้องพสุธาคุ้มครองผองไทย
    เราซึ้งทรวงดีว่าเพื่อนยอมพลีเพื่อใคร เราซึ้งซาบใจเฝ้าห่วงเฝ้าใยวันคืน
    สวดมนต์อวยชัยเพื่อนจงปลอดภัยยงยืน เกิดมาใช่อื่นเพื่อผืนดินไทย"

ทหารเหมือนกันครับ แต่อยู่สำนักงาน (คอ พธ. ค่าย พล.ปตอ.)
    ไม่ได้ออกไปรบกับเขา เป็นกำลังใจให้เพื่อนทหารด้วยกันครับ โดยเฉพาะคอ ร. ที่ลงใต้
    สวัสดีทุกคน ฉันคือจอร์จี้และนี่ก็คือลีออน ได้เวลาของเมก้าไบท์แล้ว

7. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ช่างตัดต่อ VDO
    กล่าวขอบคุณ
    1,159
    ได้รับคำขอบคุณ: 918
    เรื่ื่องเปิดไฟเขียวหนะ มันเป็นไม่ได้ได้หรอกครับ ผมสตั้น ตรง " พออายุ13 -14 แบกปืนไหวก็ต้องออกมารบกันแล้ว "

กล่าวขอบคุณ
    443
    ได้รับคำขอบคุณ: 438
    คิดแล้วก็น่าสงสารนะครับ รถถังซื้อทุกปีๆ ไม่เห็นเอาไปใช้เลย

กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 6,836
    ผมว่า"ตำรวจที่ไม่ดีมีไม่น้อย ตำรวจดีมีไม่เยอะ"
    ตำรวจไม่ดีนี่ก็กินแต่ภาษีชาวบ้าน ชาวเมือง ประชาชน นั่นหล่ะ กินจนอ้วนพุงย้อยล้ะ
    เอาแต่ออกหน้าออกตา มัวแต่จับรถเรื่องใส่หมวก ไมไม่ดักจับพวกค้ายาบ้างล่ะ
    แต่ตำรวจดีอ่ะก็ดีเกินไปจนซึ้งน้ำใจ ทำซะเกินหน้าที่ เสียหยาดเหงื่อทุกหยด เพื่อคำว่า "ผู้พิทักษ์สันติราษฎร์" ทำเพื่อประชาชน ทำเพื่อแผ่นดิน เหมือนกับทหาร
    แต่ก็ทำอะไรในเมื่อมนุษย์รักความสบายจนมองไม่เห็นคุณธรรม เวลานี่หล่ะที่ปีศาจจะออกอาละวาด !!! ถึงเวลาแล้วที่ยอดมนุษย์จะกฏตัว !!!

11. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

(눈œŸ_눈 ) ?
    กล่าวขอบคุณ
    865
    ได้รับคำขอบคุณ: 632
    ผมเคยเห็นกองทับเขาสั่ง อาปาเช่ กับ apc มาใหม่ด้วยนิ (เรื่องรุ่นผมจำไม่ได้) แล้วมันไปจอดอยู่ไหนหมด - -* ที่เคยเห็นก็มีแค่ เรือเหาะเน่าๆ ลำเดี่ยวเอง เหอ...
    [I5 3450—Hyper 212 evo—P8Z77-M—HyperX 8 GB— STRIX GTX 970—NZXT V2S 750W]

Bangkok, Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    34
    ได้รับคำขอบคุณ: 66
    เอาเหอะ 13 - 14 มาจับปืน อ่านแล้วนึกถึงแอฟริกาใต้ botswana, sierra leon ไรพวกนี้ สลดจริง
    สวัสดีทุกคน ฉันคือจอร์จี้และนี่ก็คือลีออน ได้เวลาของเมก้าไบท์แล้ว

กล่าวขอบคุณ
    142
    ได้รับคำขอบคุณ: 78
    ****โหดแท้เหลา ภาคใต้นี่ต้องให้ Zero(code geass) จัดการครับ เค้ามี พวกอัศวินดำคอยช่วย ฮ่ะๆๆๆ มิตรแห่งความเที่ยงธรรม เป็นมิตรกับผู้อ่อนแอ และเป็นศัตรูของผู้กดขี่

กล่าวขอบคุณ
    155
    ได้รับคำขอบคุณ: 47
    ทำไมไม่โดดๆ ๆ ๆ ๆ วะ 55555+ ฮา

แต่เศร้าจิงครับ ป่าไม้โหดสัเลย

กล่าวขอบคุณ
    784
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,275
    แสดงว่าต้องเอา Jas-39 F16 F5 ถางป่าให้เรียบสินะ

Weapon XI : Deadpool
    Here's You Contact
    กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 502
    90%ของทหารเกณฑ์ส่วนใหญ่และส่วนที่ตายมาจากภาคอีสาน ทำไมไม่ลองเอาทหารเกณฑ์ในพื้นที่นั้นลงไปทั้งหมดดูครับ เผื่อเขาจะเข้าใจกัน

#เหตุผลบ้าบอของผม 5555

(づ。◕‿‿◕。)づ
    www.jokergameth.com
    กล่าวขอบคุณ
    3,296
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,439
    Blog Entries
    3
    เป็นกำลังใจให้นะครับ

กล่าวขอบคุณ
    904
    ได้รับคำขอบคุณ: 400

เอาไอพวกนี้ไปดิ 10 คนก็อยู่ละ 555+

กล่าวขอบคุณ
    256
    ได้รับคำขอบคุณ: 279
    ศาส...บ้าอะไรอยู่ที่ไหนก็มีปัญหากับเค้าไปหมด สังเกตุดูได้จากทั่วโลก สอนให้ฆ่าคนไม่ผิด ...? บอกตรงๆคนไทยนี่ปล่อยอิสระสุดๆละ ทนอยู่กับคนไทยไม่ได้ก็ไม่ต้องไปอยู่ที่ไหนละครับ
    ผมพูดตรงๆนะส่วนนี้ ไม่จริงเถียงได้นะว่า พวกหัวรุนแรง+พวกก่อการร้าย ต่างๆล้วนมาจาก ศาส..นี้ทั้งนั้น กระทั่ง ศาส.เดียวกัน ต่างนิกาย ยังมีปัญหากันเลย บ้าบอชะมัด ผมไม่ชอบบอกตรงๆ
    ผมก็ไม่เข้าใจว่าทำไมรัฐบาลไม่เด็ดขาดอะไรเลย กระทรวงกลาโหม ก็อ่อนปลวกเปียกคอยแต่แด.... กันอย่างเดียว เรือเหาะเอย ไรเอย เอาแต่ รักสันติ รักสันติ แล้วผลเป็นผลยังไง
    ตั้งแต่ปี 2547 ยันปีนี้ มันแก้ไขได้ป่ะละ ?? พี่น้อง ทหาร ตำรวจ ครู พลเมือง ตายไปนับไม่ถ้วน ไม่เห็นหรือ ที่มีข่าวพวกสุลต่าน ฟิลิฟปินที่มันไปบุกยึดพื้นที่บางประเทศ ประเทศนั้นมันสั่งยิงไอพวกนี้ทันเลยเลย
    แบบบ้านเราเป๊ะเลยจะยืดพื้นที่คืน อ้างประวัติศาสตร์ เมื่อ100ปีที่แล้ว

ปล.ไม่ต้องมาดราม่าว่าทุก ศาสนาล้วนสอนให้ทุกคนเป็นคนดี หรือ พวกดีดีก็ยังมีนะครับ ไม่ต้องตอบมาแบบนี้ ส่วนนี้ผมรู้ครับ ผมแค่แสดงความคิดเห็นอีกด้านนึงเท่านั้นครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย good11 : 16th March 2013 เมื่อ 12:38

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

"WE WILL BE CHAMPION"
    กล่าวขอบคุณ
    1,785
    ได้รับคำขอบคุณ: 963
    เหอๆ ถ้าไม่มีทหารเกณฑ์แล้วใครจะไปยิงกับพวกนั้น???
    "I BELIEVE . YOU'RE CHAMPION"

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    ทุกฝ่ายมีมุมมองของตนเอง ผมอยากถามกลับบ้าง ทหารเหล่าน้ันรู้จักโจร ชาวบ้าน กลุ่มอิทธิพล พวกนั้นดีแค่ไหน
    เรื่องนี้จะเป็นเรื่องจริงหรือเปล่าผมไม่ทราบ(ซึ่งผมไม่คิดว่าจริงด้วยซ้ำ) แต่มุมมองมันก็เป็นแค่มุมมองของฝ่ายไทย(ซึ่งมันก็คงไม่ใช่แค่ทหารอย่างเดียว) ซึ่งผมมองไม่เห็นอะไรนอกจาก hate speech ปลิวว่อนเต็มบทสนทนา
    สิ่งที่ผมกลัวมีอยู่อย่างเดียวนั่นแหละ ถ้าความเกลียดชังเป็นสิ่งที่ทั้งฝ่ายไทยคอรัปชั่นและเหล่ากลุ่มผู้มีอิทธิพลทางภาคใต้ต้องการ
    พวกที่หลงไปกับเรื่องพวกนี้ ก็เป็นแค่ไอ้โง่ที่ถูกเขาจูงจมูกให้ขับเคลื่อนไปตามที่พวกนั้นขีดเส้นไว้นั่นแหละ

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    30
    ได้รับคำขอบคุณ: 36
    อาวุธหนักรถถัง ใช้ไม่ได้ครับ เครื่องบินด้วย เพราะถ้าจะทำอย่างนั้นจริงๆ ถอนกำลังกลับให้หมด แล้วตัดสินใจ บอม 3 จังหวัดให้หมด เพื่อนผมบอกว่า โจรใต้ มันก็คือคนในพื้นที่นั้นแหละ

กล่าวขอบคุณ
    792
    ได้รับคำขอบคุณ: 145
    ขอให้พระยะโฮวาคุ้มครองทหารสามจังหวัดชายแดนใต้ด้วยเถิด

ในใจของใครบางคน -///-
    กล่าวขอบคุณ
    1,350
    ได้รับคำขอบคุณ: 559
    พวกชอบแบ่งแยกดินแดน พวกมันทำเพื่อแบ่งแยกดินแดน
    ทำไมเราไม่แบ่งกับมันเลยหล่ะ ไอ้ม็อบ เสื้อเหลือง เสื้อแดง ทำไมไม่ไปลงใต้นู้น
    เผายาง ปาระเบิดขวดไรเนี้ย ทำไมไม่ไปทำที่ 3 จังหวัดชายแดนนู็น

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    31
    ได้รับคำขอบคุณ: 12
    รอผมเรียนจบเด่วผมจะไปช่วยฆ่าพวก****ด้วยพี่ อย่าเพิ่งตายนะ

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 10
    ผมจะเล่าให้ฟัง(ความเห็นส่วนตัวนะ) ตอนที่ผมลงไปปีแรกๆ(49-50)นั้นตอนนั้นผมยังใหม่ในเครื่องแบบอยู่ ใหระหว่างนั้นก็ทำงานอย่างที่ จขกท.เค้าเขียนนั่นแหละแต่ไม่โหดขนาดนั้น และก็มีหลักสูตรอบรมเกี่ยวกับปัญหาที่เกิดขึ้น หลังจากอบรมเสร็จก้เกิดแรงบันดาลใจเพราะรู้แนวทาง รู้ปัญหา ก็ตั้งใจทำงานทุ่มทั้งกายและใจโดยคิดว่าเราจะช่วยทำให้3จชตสงบให้ได้
    ทำอย่างนั้นมาได้ปีนึง ก็เริ่มเห็นปัญหาของการทำงานหลายอย่าง หลักๆก็ปัญหาคอร์รัปชันเรื่องนี้มีอยู่ในทุกระบบของราชการไทยและแก้ยากด้วย ตอนนั้นผมรู้สึกว่าตัวเองเหมือนเบี้ยเล็กๆที่เสี่ยงชีวิตเพื่อให้ได้ซึ่งผลประโยชน์มหาศาลของคนใหญ่คนโต ผบช.ระดับสูงไม่ได้มองเห็นคุณค่าของชีวิตเล็กๆที่สูญเสียไปเลย มองเห็นแต่สิ่งที่ตนจะได้ อุดมการณ์ของผมหมดไปในตอนนั้น เพราะไม่คุ้มค่าเลยที่จะเอาชีวิตของเรามาเสี่ยงกับการหาผมประโยชน์ของนาย โดยที่บังหน้าว่าเป็นการแก้ไขปัญหา ทุกวันนี้ผมทำงานในหน่วยปกติไม่ขอลงไปที่หน่วยเฉพาะกิจก็เพราะปัญหานี้เหละ *ผมว่าการที่ปัญหา3จชตจะแก้ได้นั้นเป็นไปไม่ได้เลย หากผู้นำและระบบที่จะมาแก้ปัญหานั้นยังมีปัญหาคอร์รัปชั่นอยู่

29. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

คิดว่าดีก็ทำต่อไป
    กล่าวขอบคุณ
    2,795
    ได้รับคำขอบคุณ: 117
    อ่านแล้วเศร้าใจรึไหร่พวกโจรจะหมดไปสักที

$treetWear
    กล่าวขอบคุณ
    311
    ได้รับคำขอบคุณ: 246
    คงต้องเลือกสักทาง
    I don't give a fuck because i'm rudeboy B)