ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

แสดงความคิดเห็นทั่วๆไป
    กล่าวขอบคุณ
    488
    ได้รับคำขอบคุณ: 547
    Blog Entries
    1

เรื่องยศทหาร ขอผู้มีความรู้จริงๆนะครับอยากได้สาระ

สมมุติว่า เริ่มไต่ตั้งแต่พลทหารไปเลย มีความเป็นไปได้มั้ยที่จะได้ ยศพันเอก มันคือความใฝ่ฝันอย่างหนึ่งในชีวิตของผมน่ะครับ
    . ..

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    เชียงใหม่ All Zone
    กล่าวขอบคุณ
    1,828
    ได้รับคำขอบคุณ: 766
    นั้นสิครับผม วันที่ 1เมษา นี้ผมก็ คัด ละ อยากเป็น จริงๆ แต่หุ่นไม่ให้เลย ...

กล่าวขอบคุณ
    488
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ napushi อ่านกระทู้
    นั้นสิครับผม วันที่ 1เมษา นี้ผมก็ คัด ละ อยากเป็น จริงๆ แต่หุ่นไม่ให้เลย ...
    ผมปีหน้าครับ ผมเองก็หุ่นไม่ให้ สูง 167 กว่า หนัก 40 ต้นๆ --* ผอมมาก คิดว่าถ้าติดก็คงจะเป็นทหารไปเลย แต่ตอนนี้ ยังไม่จบ ม.6เลย แม่ก็เอือมกับผมแล้ว เป็นลูกที่ไม่เคยทำอะไรให้พ่อแม่ภูมิใจเลยสักอย่าง กะว่าปีนี้ต้องทำให้มันเสร็จๆ พอจบม.6 ไป เป็นทหาร ถึงจะเลื่อนยศได้ อยากจะทราบเรื่องยศทหารด้วยครับ ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย
    อย่าง เช่น ผู้หมวด นี้ คือยศอะไร ผู้กอง ไม่รู้เลย
    . ..

กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 45
    พลทหาร ก็ต้องไปสมัครสอบ นายสิบ เรียนต่อนายสิบอีกสองปี ประจำการอีก 6 ปี ได้สิทธิสอบ ชั้นสัญญาบัตร แล้วก็นอกนั้นก็แล้วแต่ความสามารถไต่เต้าเอาเองครับ แต่ที่บอกนี้คือในทางทฤษฎี นะครับ ในทางปฏิบัติแทบเป็นไปไม่ได้เลยที่ ประจำการหกปี จะได้สอบนายร้อยเลย นอกจากคนที่ได้อยู่ในพื้นที่ดีๆ ที่ไม่มีเหตุการณ์ไม่สงบ แต่ส่วนมาก จบนายสิบมาใหม่ๆ จะเลือกลงใต้หมด

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    488
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ golfsorasak อ่านกระทู้
    พลทหาร ก็ต้องไปสมัครสอบ นายสิบ เรียนต่อนายสิบอีกสองปี ประจำการอีก 6 ปี ได้สิทธิสอบ ชั้นสัญญาบัตร แล้วก็นอกนั้นก็แล้วแต่ความสามารถไต่เต้าเอาเองครับ แต่ที่บอกนี้คือในทางทฤษฎี นะครับ ในทางปฏิบัติแทบเป็นไปไม่ได้เลยที่ ประจำการหกปี จะได้สอบนายร้อยเลย นอกจากคนที่ได้อยู่ในพื้นที่ดีๆ ที่ไม่มีเหตุการณ์ไม่สงบ แต่ส่วนมาก จบนายสิบมาใหม่ๆ จะเลือกลงใต้หมด
    งั้น ถ้าจากอายุ 21 ปี ถ้าเป็นไปทางทฤษฎี อายุประมาณเท่าไหร่เป็นนายร้อย
    . ..

กล่าวขอบคุณ
    15
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Lightenning อ่านกระทู้
    งั้น ถ้าจากอายุ 21 ปี ถ้าเป็นไปทางทฤษฎี อายุประมาณเท่าไหร่เป็นนายร้อย
    ประมาณ 29 - 30 นะครับ แต่อันนี้คนที่ได้สอบจริงๆ นะครับ เพราะทหารไม่เหมือนตำรวจ ตำรวจแค่ประจำการ 2 ปี ก็จะได้สิทธิสอบ นายร้อย

กล่าวขอบคุณ
    15
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ golfsorasak อ่านกระทู้
    ประมาณ 29 - 30 นะครับ แต่อันนี้คนที่ได้สอบจริงๆ นะครับ เพราะทหารไม่เหมือนตำรวจ ตำรวจแค่ประจำการ 2 ปี ก็จะได้สิทธิสอบ นายร้อย
    แต่ก็อย่างว่าแหละครับ ประเทศไทยมี เส้นเยอะไหนจะใหญ่ ก๋วยจั๊บอีก เพียบบบบบ

9. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,412
    ได้รับคำขอบคุณ: 503
    คงยากครับ - -" ถ้าเป็นประมาณ 30-40 ปีที่เเล้วคงได้ เเต่ความริงก็มีสิทธิ์ได้นะครับก็ต้องมี ผลงานที่ดี เรียนจบวุฒิซัก ป.โท ครับ

กล่าวขอบคุณ
    488
    1
    แต่ก็อย่างว่าแหละครับ ประเทศไทยมี เส้นเยอะไหนจะใหญ่ ก๋วยจั๊บอีก เพียบบบบบ
    อันเรื่องเส้นพอจะมีบ้างนิดหน่อย เพื่อนแม่เป็นเสธ.น่ะครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Lightenning : 24th March 2013 เมื่อ 08:12
    . ..

╰☆╮╰☆╮╰☆╮╰☆╮╰☆╮
    สิงอยู่ในเมะฮาเร็มทั่วๆไป =w=b
    กล่าวขอบคุณ
    239
    ได้รับคำขอบคุณ: 303
    พูดตรงๆแบบคนตระกูลทหารนะครับ ถ้าเริ่มจากยศพลทหารมีความเป็นไปได้ยากที่จะเป็นพันเอก (ถ้าไม่มีผลงานระดับไปช่วยรบสงครามโลกแบบนั้นก็ว่าไปอย่าง)
    ส่วนใหญ่ยศพันเอกมาจากการเรียนนายร้อยกันครับ ลุงของผม2คนก็เรียนจบนายร้อยมาตอนนี้เป็น เสธ(พันเอกพิเศษ) กับอีกคนเป็นพันเอก พี่สาวผมรับราชการมา4ปีแล้วได้เลื่อนขึ้น1ขั้นเป็นร้อยโท (การเลื่อนยศตามกำหนดคือ4ปี1ยศครับ)
    เว้นแต่ว่าจะมีผลงานที่มากพอดูถึงจะใช้เวลาที่สั้นกว่านี้ อ้อใช่มีอยู่แต่วิธีนี้ไม่คุ้มคือไปรบที่3จังหวัดชายแดนภาคใต้ พอเสียชีวิตได้ยศมา4ขั้นมั้งถ้าจำไม่ผิด
    ถ้าอยากเป็นพันเอกจริงๆต้องเรียนนายร้อยมาครับ ไม่งั้นคงไปถึงฝันยาก ยากมากๆด้วย เพราะลองคำนวนดูสิ ว่า4ปียศเลื่อน1ขั้น แล้วเริ่มตั้งแต่พลทหารอายุก็เท่าไหร่แล้ว พออายุ60ก็ต้องเกษียร จะไปตกอยู่ที่ยศอะไร (คิดเอาดูนะว่าคุ้มมั้ย)
    ปล.อย่าเรียน รด. แล้วหวังไปไต่เต้าเอานะ เพราะ รด. ยศมันตันสุดอยู่แค่ร้อยเอก
    ปล.ถึงตอนนี้ผมจะไม่ได้เป็นทหารหรือมีส่วนเกี่ยวกับทางทหารแต่ตอนนี้ผมก็ยศ สิบตรีแล้ว (แค่นี้ก็พอใจแล้วล่ะ)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย icezaazark : 24th March 2013 เมื่อ 08:29

13. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    488
    1
    เรียนนายร้อย เกรงว่าอายุมันจะเกินมานานแล้วน่ะสิครับ
    . ..

╰☆╮╰☆╮╰☆╮╰☆╮╰☆╮
    สิงอยู่ในเมะฮาเร็มทั่วๆไป =w=b
    กล่าวขอบคุณ
    239
    ได้รับคำขอบคุณ: 303
    ส่วนเรื่องยศทหาร จะแบ่งออกเป็นยศ สัญญาบัตร ชั้นประทวน
    ลองดูใน wiki นี้ดูนะ http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%...B8%B2%E0%B8%A3
    ส่วนจอมทัพนั้นจะเป็นใครมิได้นอกจาก ในหลวงของเรานั่นเอง

กล่าวขอบคุณ
    638
    ได้รับคำขอบคุณ: 19
    ถ้าจบจาก ร.ร. นายสิบ ทบ. มีโอกาศน้อยมากครับที่จะขึ้นเป็นพันเอก
    อย่างมากที่เป็นก็ พันตรี เนี้ยสุดๆแล้ว เท่าที่ผมรู้มา ยศที่สูงกว่านี้จะเอา
    เฉพาะคนที่จบจาก ร.ร. นายร้อย เท่านั้นครับ

ปล. ร.ร.นายสิบก็มีโควต้าไปต่อนายร้อยนะครับ แต่มันได้ยากนิดนึง ^^

กล่าวขอบคุณ
    401
    ได้รับคำขอบคุณ: 184
    จอมพล
    v
    พลเอก
    v
    พลโท
    v
    พลตรี
    v
    พันเอก
    v
    พันโท
    v
    พันตรี
    v
    ร้อยเอก
    v
    ร้อยโท
    v
    ร้อยตรี
    v
    สิบเอก
    v
    สิบโท
    v
    สิบตรี
    v
    พลทหาร

กล่าวขอบคุณ
    401
    ได้รับคำขอบคุณ: 184
    ^
    ^
    ^
    ผิดไง แก้ให้ด้วยเน้อ

กล่าวขอบคุณ
    280
    ได้รับคำขอบคุณ: 281
    สามารถ เป็นได้ แต่ยากมากๆ ต้องโดดเด่นในวงการ และมีผลงานความสามารถ

กรุณาฟังให้จบ
    กล่าวขอบคุณ
    280
    ได้รับคำขอบคุณ: 240
    พยายามเข้าหน่วยปราบปรามครับ เสี่ยงแต่ขึ้นไวมาก

กล่าวขอบคุณ
    54
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,509
    ผมไม่รู้อะไรเกี่ยวกับทหารเลย

เเต่ลุงผมเป็นทหารอยู่ ยศไหนก็ไม่ทราบ เเต่สุดท้ายยังไงรู้ไหมครับ

ลุงผมโดนระเบิด ศพสภาพดูไม่จืด ตายคาที่

เเล้วเเม่ผมที่เป็นน้องของลุงก็ไม่มีเงินอีก เพราะปกติเเม่ผมก็พึ่งเงินลุงผมนี่หละ

รักชาติรรักได้ครับ เเต่เวลาไปเป็นทหาร คุณต้องพร้อมว่า

คุณบอกบ๋ายบายคนท่คุณรักเเล้วยัง คนที่ยังต้องพึ่งคุณท่าคุณไปเขาจะมีปัญหาไหม เขาจะเสียใจเเค่ไหน

-AnU3IZ-
    พิษณุโลก/เชียงใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    106
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,063
    ถ้าพลาดเรียนนายร้อยก็สอบเอานายสิบครับ
    แต่ 4 ปี ยศเลื่อน 1 ขั้น
    สิบตรีไปพันเอกใช้เวลา 48 ปีครับ (ปลดพอดี)

สิบตรี สิบโท สิบเอก 12 ปี
    จ่าสิบตรี จ่าสิบโท จ่าสิบเอก 12 ปี
    ร้อยตรี ร้อยโท ร้อยเอก 12 ปี
    พันตรี พันโท พันเอก 12 ปี

แค่ผู้หมวดก็เท่แล้ว ร้อยตรีนะ

แต่อยากเลื่อนไวกว่านี้ก็ยอมตายในหน้าที่เอาละกันครับ 7 ขั้น อย่างไว

กล่าวขอบคุณ
    554
    ได้รับคำขอบคุณ: 343
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ icezaazark อ่านกระทู้
    พูดตรงๆแบบคนตระกูลทหารนะครับ ถ้าเริ่มจากยศพลทหารมีความเป็นไปได้ยากที่จะเป็นพันเอก (ถ้าไม่มีผลงานระดับไปช่วยรบสงครามโลกแบบนั้นก็ว่าไปอย่าง)
    ส่วนใหญ่ยศพันเอกมาจากการเรียนนายร้อยกันครับ ลุงของผม2คนก็เรียนจบนายร้อยมาตอนนี้เป็น เสธ(พันเอกพิเศษ) กับอีกคนเป็นพันเอก พี่สาวผมรับราชการมา4ปีแล้วได้เลื่อนขึ้น1ขั้นเป็นร้อยโท (การเลื่อนยศตามกำหนดคือ4ปี1ยศครับ)
    เว้นแต่ว่าจะมีผลงานที่มากพอดูถึงจะใช้เวลาที่สั้นกว่านี้ อ้อใช่มีอยู่แต่วิธีนี้ไม่คุ้มคือไปรบที่3จังหวัดชายแดนภาคใต้ พอเสียชีวิตได้ยศมา4ขั้นมั้งถ้าจำไม่ผิด
    ถ้าอยากเป็นพันเอกจริงๆต้องเรียนนายร้อยมาครับ ไม่งั้นคงไปถึงฝันยาก ยากมากๆด้วย เพราะลองคำนวนดูสิ ว่า4ปียศเลื่อน1ขั้น แล้วเริ่มตั้งแต่พลทหารอายุก็เท่าไหร่แล้ว พออายุ60ก็ต้องเกษียร จะไปตกอยู่ที่ยศอะไร (คิดเอาดูนะว่าคุ้มมั้ย)
    ปล.อย่าเรียน รด. แล้วหวังไปไต่เต้าเอานะ เพราะ รด. ยศมันตันสุดอยู่แค่ร้อยเอก
    ปล.ถึงตอนนี้ผมจะไม่ได้เป็นทหารหรือมีส่วนเกี่ยวกับทางทหารแต่ตอนนี้ผมก็ยศ สิบตรีแล้ว (แค่นี้ก็พอใจแล้วล่ะ)
    ขอแก้ข้อมูลครับ คนที่เรียน นศท.สามารถมียศมากกว่าร้อยเอกได้ครับ คือจะมีการเปิดให้เรียนเป็นรอบๆ ถ้าใครอยากเรียนต่อก็ไปสมัครได้ อาจารย์ผมไปเรียนต่อได้ยศพันโทมาแล้วครับ มีสิทธิ์แต่งเครื่องแบบเหมือนทหารยศพันโททุกอย่าง แต่จะมีป้าย นก.(นอกราชการ)ปักไว้ หรือติดไว้ครับครับ

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Capathia อ่านกระทู้
    ถ้าพลาดเรียนนายร้อยก็สอบเอานายสิบครับ
    แต่ 4 ปี ยศเลื่อน 1 ขั้น
    สิบตรีไปพันเอกใช้เวลา 48 ปีครับ (ปลดพอดี)

สิบตรี สิบโท สิบเอก 12 ปี
    จ่าสิบตรี จ่าสิบโท จ่าสิบเอก 12 ปี
    ร้อยตรี ร้อยโท ร้อยเอก 12 ปี
    พันตรี พันโท พันเอก 12 ปี

แค่ผู้หมวดก็เท่แล้ว ร้อยตรีนะ
    ถ้าเรียนจบนายสิบแล้วและไม่เรียนปริญญาตรีต่อเพื่อมาสอบเลื่อนเป็นสัญญาบัตร ถ้าจบนายสิบมาจะตันแค่จ่าสิบเอกครับ หรือจะมีโควต้าให้จ่าสอบเลื่อนเป็นนายร้อยได้ครับ ไม่อย่างนั้นก็รอบรรจุเป็นนายร้อยเมื่อใกล้จะเกษียณครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย peetdekdeee : 24th March 2013 เมื่อ 11:43

(づ。◕‿‿◕。)づ
    www.jokergameth.com
    กล่าวขอบคุณ
    3,296
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,439
    3

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    45
    ได้รับคำขอบคุณ: 13
    การที่จะเป็นนายสิบแล้วขึ้นไปยศนายร้อย ต้องสอบอย่างเดียวครับ และจะต้องมีวุฒิปริญญาตรีนิติศาสตร์ หรือรัฐศาสตร์ด้วย หรือไม่ก็ต้องเป็นนายสิบที่มีความสามารถรอบด้านจริง ทางกองเค้าอาจเสนอชื่อขึ้นไปสอบนายร้อยก็ได้ แต่ก็ต้องไปสอบสู้กับพวกสายกฎหมายหรือสายปกครองคือพวกปริญญาตรีนิติศาสตร์ หรือรัฐศาสตร์อย่างที่บอกไปแล้วด้วย ซึ่งบอกตรงๆว่ายากมาก อีกทางก็คือเป็นสิบเอกจนอายุ 55 ปี และมีอายุราชการทหารไม่น้อยกว่า 25 ปี ก็จะได้ติดยศร้อยตรีครับ

กล่าวขอบคุณ
    33
    ได้รับคำขอบคุณ: 140
    ถ้าหมวด พอมีหวังอยู่ พอเราเป็น จ่าหรือหมู่ เขาจะมี ทุนไปเรียนครับ ของกองร้อยหรือกองพัน ต้องสอบเข้า
    มันอยู่ที่โชคด้วย ครับ
    ทหารมี ประโยคนึง สิทธิเต็มที่แต่หน้าที่เต็มที

ในใจของใครบางคน -///-
    กล่าวขอบคุณ
    1,350
    ได้รับคำขอบคุณ: 559
    ทำไมไม่คิดตั้งแต่ ม.3 หล่ะครับ แล้วสอบนายร้อย เอา รู้ตัวช้าก็คงจะขึ้น ยศสูงๆ ยากนะครับ

กล่าวขอบคุณ
    36
    ได้รับคำขอบคุณ: 38
    ถ้าสอบไม่ติดนายร้อย อย่าหวังจะขึ้นพลเอก แล้วเริ่มจากพลทหารจะขึ้นนายร้อยก็ยากโขละ ได้ยินมาอย่างงั้น