ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    114
    ได้รับคำขอบคุณ: 94

Exclamation น้องหมา 1 เดือน (ปรึกษาครับ) ผิดหมวดขออภัยนะครับ = ="

คือว่า ได้หมามา ตัวนึงครับ ตอนนี้ 1 เดือนแล้ว ตัวผู้ คือแม่มันตายตอนมันอายุ 1 สัปดาห์ (โดนวางยา) แล้วคนแถวนั้นก็ดูลูกหมา มีคนรับไปเลี้ยงแล้ว แต่เหลืออยู่ 1 ตัวผมเลยรับมา

ผมอยากได้คำแนะนำครับ

คือ 1.ผมให้นอนในกรง (กรงตั้งบนโต๊ะในห้องนอน) เปิดแอร์ด้วย แต่ปูผ้าในกรง หนาๆ มีผ้าห่มให้อีก 1 ผืน (ผ้าเช็ดตัว) จะดีไหมครับ

2.สุนัขไม่ยอมทานนมจากขวดนม แต่กลับมาดูดนิ้วผม ดูดมันส์มาก เหมือนหิว

3.อาหารสุนัข คือบ้านผมมีสุนัขอยู่แล้ว 1 ตัว ตัวใหญ่แล้ว 2ปีได้ ผมเอาอาหารของมันมาผสมน้ำจนนิ่มแล้วให้กินได้ไหมครับ

4.ถ้าข้อ 3 ได้ แต่มันไม่กินครับ ต้องป้อนให้ถึงปาก

5.แล้วน้ำดื่มผมใส่ถ้วย แต่ไม่เห็นมันกิน ต้องทำไงหรอครับ

6. สุนัขตัวนี้ ไม่ได้ฉีดยาไรมาเลย 1 เดือนนี้เรียกหมอมาฉีดได้ยังครับ

7.ผมเห็นมันนอนบ่อยมากเลย กลัวมันไม่สบาย แต่จมูกมันชื้นปกตินะครับ ตัวก้ไม่ร้อน ไม่เย็น อุ่นๆ กำลังดี

8.ผมอยากให้มันร่าเริงต้องทำไงครับ

ขอความกรุณาด้วยครับ ผมรับมาเลี้ยง น่าสงสารมาก

เพื่อให้ผมได้เลี้ยงเจ้าตัวน้อยนี้ (ชื่อ อุ๊บอิ๊บ) ให้เติบโต นะครับ น่ารักมากตัวนี้ ช่วยหน่อยนะครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย earnmn : 24th March 2013 เมื่อ 22:36 เหตุผล: ใส่รูป

กล่าวขอบคุณ
    114
    ต้องการความช่วยเหลืออยู่นะครับ

[ ค ว า ย พ ย า ย า ม ]
    กล่าวขอบคุณ
    183
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,003
    เป็นปกติของลูกสุนัข 1 เดือนครับ เพราะ ยังไม่อย่านมดี เวลาเจออะไรดูดได้ก็จะดูดหมด ตามที่ผมเคยทำนะครับ ผมเทนมใส่การะมัง แล้วให้เขาดม ขอเขาดมซักแปปแล้วเขาก็จะเลียกินเอง แล้วต่อไปก็จะไม่เดือดร้อนเราครัย แต่อน่าทิ้งแช่ไว้นะครับ เพราะอาจจะเลอะบ้านได้ ควรเทให้เขากินจนอิมแล้วเอาออก เพราะไม่งั้นบ้านเหนียวแน่ ( แนะนำว่าใครทุกๆ 4 - 6 ชม. นะครับ แต่ให้เขากินจนอิ่มเลย เพราะลูกหมาวัยนี้ฟันยังไม่แข็งแรงพอที่จะเคี้ยวอาหารหมา ถ้าฟันเริ่มแข็งแรงหน่อยก็ลองนำข้าวผสมน้ำลงไปให้พอแฉะๆ แล้วเขาจะกินง่ายท้องไม่ค่อยอืดด้วยครับ แต่ในตอนนี้ให้กินนมก่อนดีที่สุดครับ (นมจืดเท่านั้น !!) )

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

I am Gundam!
    กล่าวขอบคุณ
    100
    ได้รับคำขอบคุณ: 412
    ถ้าอายุ 1 เดือนแล้วก็พาไปฉีดวัคซีนได้เลยครับ ว่าแต่พันธุ์อะไรหว่า ? ผมดูไม่ออก ฮ่าๆๆ

กล่าวขอบคุณ
    51
    ได้รับคำขอบคุณ: 25
    ผมตอบเป็นบางข้อนะครับ พอดีผมก็ไม่ค่อยรู้ด้วย

1 เปิดแอร์ก็ดีครับ แต่ว่าอย่าเปิดตลอดนะ ส่วนที่นอน หมาของผมให้นอนได้ทุกที่อะครับ แต่ถ้าคุณกลัวตัวใหญ่กัด อาจจะให้นอนในห้องของคุณแบบไม่ต้องอยู่ในกรงดีกว่านะ
    2-5 ลองเคาะๆชามข้าวดูครับ เผื่อช่วยได้(มั้ง)
    6 ไม่รู้แฮะ ลองไปถามสัตวแพทย์ดูสิ เผื่อช่วยได้
    7 หมาผมก็นอนบ่อยนะ ลองหาอะไรให้มันเล่นดูก็ได้ครับ เช่น ลูกบอล หรือ หาพวกsnackของหมาอ่ะครับ
    8 เล่นกับมันน่าจะช่วยได้บ้างนะ

ปล.ผมก็ไม่ค่อยรู้อะไรมากนะ ตอบตามวิธีที่ผมเลี้ยง

กล่าวขอบคุณ
    767
    ได้รับคำขอบคุณ: 36
    บ้านผมก็เลี้ยงนะ ช่วงแรกๆจะเป็นเหมือนกันคือมันไม่ค่อยจะกินข้าวกินน้ำ เวลาให้อาหารก็ป้อนข้าวสวยเรานี้แหละ ทำให้เละๆหน่อย ผสมตับเล็กน้อย ยัดปากไป ส่วนเรื่องกินน้ำผมไม่แน่ใจ(ส่วนใหญ่แม่เป็นคนดูแล)แต่ก็เอาน้ำใส่ขันวางทิ้งไว้ หมั่นลากคอมันมาเอาปากจุ่มน้ำ ไม่ก็ตบๆน้ำแล้วเรียกมันมากินเอง และก็เปลี่ยนน้ำบ่อย ๆ (ถ้าไม่ยอมกินจริงๆลองเปิดสายยางให้น้ำมันเข้ามากินครับ แต่ไม่แนะนำให้ทำไปตลอดนะ เดี๋ยวมันจะกินเองไม่เป็น) ส่วนเรื่องฉีดยาผมไม่แน่ใจแต่ก็ลองหาข้อมูลมาให้ http://dogbangkok.tripod.com/injection.html เรื่องนอนในห้องแอร์ผมมีความเห็นว่าควรจะไว้ในมุมอับแอร์ อย่าไว้กลางห้องโดนแอร์เป่า ขนาดหมาผมจะปีนึงแล้วพอโดนลมแอร์พัดมาทีนี้ขดเป็นกิ้งกือเลย อีกเรื่องที่ว่าหมานอนตลอดก็น่าจะเป็นเรื่องปกติ หมาผมก็เป็น นอนมันทั้งวัน ส่วนการที่จะให้มันร่าเริงก็ให้ตอนเย็นๆอะครับ จับหมาใส่ตะกร้าจักรยานขี่วนไปวนมารอบหมู่บ้าน แรกๆมันจะกลัว หลังๆกลายเป็นว่ามันมันเกาะจักรยานทุกเย็นเลย - -"

กล่าวขอบคุณ
    26
    ได้รับคำขอบคุณ: 789
    เพจ UniDog (Thailand) น่าจะช่วยคุณได้

https://www.facebook.com/unidog?fref=ts

กล่าวขอบคุณ
    114
    ขอบคุณทุกๆความช่วยเหลือนะครับ

กล่าวขอบคุณ
    280
    ได้รับคำขอบคุณ: 281
    ฉีด วัคซีนรวมเข็มแรก ตอน อายุ เดือนครึ่ง - 2 เดือน เข็มที่ 2 ก็ ห่างจากเข็มแรก ประมาณ 2 อาทิตนะครับ เพื่อกระตุ้น ส่วนพิษสุนัขบ้า ต้อง 3เดือนขึ้นไป

ต่อจากนั้นก็ฉีด ห่างกันเข็มละปี เพื่อกระตุ้นนะครับ ลูกสุนัข 1เดือนแล้ว สามารถกินอาหารเม็ดได้แล้วนะครับ แต่แนะนำผสมกับน้ำหรือนมก็ได้ให้นิ่มๆ

เพราะฟันน้องเค้ายังไม่แข็งแรง พอ 2เ ดือน จึงจะให้อาหารเม็ดได้

มีไรก็ถามผมได้ตลอดนะครับ ผมเรียนสัตวแพทย์