ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

หัวข้อ: ซื้อเวลา

สงครามเท่านั้น
    กล่าวขอบคุณ
    184
    ได้รับคำขอบคุณ: 210
    Blog Entries
    1

ซื้อเวลา

ลูกชาย : พ่อครับ ผมขอถามอะไรหน่อยได้มั้ย ?
    พ่อ : แน่นอน ได้สิ , ลูกจะถามอะไร
    ลูกชาย : พ่อครับ ใน 1 ชั่วโมงพ่อหาเงินได้เท่าไหร่เหรอครับ ?
    พ่อ : มันไม่ใช่ธุระอะไรของลูก ทำไมถึงถามอะไรแบบนี้ ?
    ลูกชาย : ผมแค่อยากรู้ ได้โปรดบอกผมเถอะครับ
    ใน 1 ชั่วโมงพ่อหาเงินได้เท่าไหร่เหรอครับ ?
    พ่อ : ถ้าลูกต้องรู้ให้ได้ พ่อก็จะบอกให้ฟัง
    ใน 1 ชั่วโมง พ่อหาเงินได้ 100 บาท
    ลูกชาย : โห !!! (ทำหน้าเศร้าพร้อมกับก้มหน้าลง)
    ลูกชาย : พ่อครับ ผมขอยืมเงินพ่อ 50 บาทได้มั้ย ?

พ่อของเขาโมโหอย่างมาก
    พ่อ : ถ้าด้วยเหตุผลที่ลูกถาม
    เพียงเพราะอยากจะขอยืมเงินพ่อ
    เพื่อไปซื้อของเล่นห่วยๆ หรือ สิ่งของไร้สาระพวกนั้น
    ลูกควรจะนำตัวเองตรงกลับไปที่ห้อง และ เข้านอน
    พร้อมกับคิดว่าทำไมถึงเป็นคนเห็นแก่ตัวแบบนี้
    พ่อทำงานหนักทุกวัน เพื่อเลี้ยงลูกที่มีนิสัยอย่างนี้เหรอ

เด็กชายตัวน้อย เงียบลง
    และค่อยๆเดินขึ้นไปที่ห้องของเขาและปิดประตูลง

พ่อนั่งลงด้วยความโมโห นึกย้อนคิดถึงคำถามของลูกชาย
    เขากล้าถามกับเราอย่างนั้นได้อย่างไร
    เพียงเพื่อแลกกับเงินบางส่วน
    ผ่านไป 1 ชั่วโมง... อารมณ์ของพ่อเริ่มสงบลง และเริ่มคิดได้ว่า
    บางทีอาจจะมีบางสิ่งที่มีราคา 50 บาท ซึ่งลูกอยากได้จริงๆ
    และความจริงแล้ว เขาก็ไม่เคยถาม หรือ ขอเงินเรามาก่อนเลย
    ดังนั้นเอง พ่อจึงตัดสินใจเดินขึ้นไปหาลูกน้อยที่ห้องนอน

พ่อ : ยังไม่นอนอีกเหรอลูก ?
    ลูก : ไม่ครับพ่อ ผมยังไม่นอน
    พ่อ : พ่อมาคิดดูแล้ว บางทีพ่อคงทำงานจนเหนื่อยเกินไป
    ถึงได้พูดกับลูกแรงขนาดนั้น
    นี่เงิน 50 บาทที่ลูกขอยืมพ่อ เอาไปสิ

หนุ่มน้อยฉีกยิ้มด้วยความดีใจ พร้อมกับลุกขึ้นอย่างรวดเร็ว
    ทันใดนั้นเอง เขาก็รีบดึงแบงค์ยับๆจำนวนหนึ่ง
    และ เศษเหรียญเล็กๆน้อยๆ ออกมาจากใต้หมอนของเขา
    เขานั่งบรรจงนับมันอย่างช้าๆ แล้วค่อยๆเงยหน้าขึ้นมองพ่อ
    ในขณะเดียวกันกับที่พ่อเริ่มจะโมโหขึ้นอีกรอบ
    เพราะเห็นลูกชายซ่อนเงินจำนวนหนึ่งไว้ใต้หมอน

พ่อ : ลูกจะเอาเงินเยอะแยะขนาดนี้ไปทำอะไร
    ในเมื่อลูกก็มีมันอยู่มากแล้ว (พ่อถามด้วยอารมณ์เริ่มโกรธ)

ลูกชาย : เพราะผมมีไม่พอครับพ่อ แต่ตอนนี้ผมมีครบแล้ว
    พ่อครับ นี่เงิน 100 บาท ผมขอซื้อเวลาทำงานของพ่อ 1 ชั่วโมง
    พรุ่งนี้ตอนเย็น พ่อช่วยกลับบ้านมาหาผมเร็วๆนะครับ
    ผมเพียงแค่อยากจะกินข้าวเย็นกับพ่อครับ

พ่อหยุดนิ่งไปชั่วขณะ เพราะความเจ็บปวดที่หน้าอก
    รู้สึกเหมือนดวงใจของเขา มันจะแตกออกเป็นเสี่ยงๆ
    พ่อรีบคุกเข่าลง โผเข้ากอดลูกชายทั้งน้ำตา
    พร้อมกับขอให้ลูกชายสุดที่รักยกโทษให้ตัวเขา

นี่เป็นเพียงเรื่องสั้นๆ ที่อยากเตือนให้คุณคิดว่า
    เราไม่ควรปล่อยให้เวลาผ่านไปอย่างไร้ความหมาย
    พรุ่งนี้ หากคุณตายลงที่ทำงานของคุณ
    ก็สามารถหาคนมาทำงานแทนที่ช่วงเวลาของคุณได้อย่างง่ายดาย
    แต่สำหรับครอบครัวและคนที่คุณรัก พวกเขาเหล่านั้น
    ไม่สามารถหาใครมาแทนที่ช่วงเวลาที่สูญเสียไปจากคุณได้

ลองถามตัวเองดูว่า ทุกวันนี้
    ตัวของคุณใช้เวลาไปกับสิ่งใดมากกว่ากัน
    ระหว่าง การทำงาน หรือว่า ครอบครัว ?

แล้วถามใจตัวเองอีกครั้ง ว่าสิ่งใดกันแน่
    ที่มีความสำคัญกับชีวิตของคุณมากกว่ากัน ?

Cr.Rish Valentine
    แปลไทยโดย : เด็กหนวด
    ปล.นี่เป็นการแปลครั้งแรกของผม ถ้ามีตรงไหน
    แปลผิด หรือ ไม่เข้าใจ ต้องขออภัยด้วยนะครับ

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 13 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    63
    ได้รับคำขอบคุณ: 421
    ถึงจะเคยอ่านมาเเล้ว เเต่อ่านอีกก็ยังซึ้ง

กล่าวขอบคุณ
    184
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sornpraram อ่านกระทู้
    ถึงจะเคยอ่านมาเเล้ว เเต่อ่านอีกก็ยังซึ้ง
    555 จ้าซึ่งดีนะ YY

Taylor Swift' [only]
    I live in The World :Thailand :Nongchok
    กล่าวขอบคุณ
    852
    ได้รับคำขอบคุณ: 510
    บอกตรงๆนะ น้ำตาคลอเลย ตอนแรกเห็นใน Face มันยาวมากไม่อยากอ่าน แต่พออ่านเท่านั้้นแหละ ...เป็นเด็กที่ซื่อมาก...(T T)

Taylor Swift | เมี๊ยว เมี๊ยว ^ω^ 

Lie To Me
    กล่าวขอบคุณ
    1,573
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,610
    น่าจะปักหมุดไว้เลยนะ ซึ้งมาก (ลูกพี่แกซื่อดีเนอะ)

กล่าวขอบคุณ
    184
    1
    ผมว่างั้นอ่ะเป็นเด็กซื้อๆ แต่อยากให้พ่อมามีเวลาอยู่ด้วย