ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ทีมข่าว YumMaMa
    กล่าวขอบคุณ
    1,332
    ได้รับคำขอบคุณ: 25,142
    Blog Entries
    5

Wink วิธีการอัพเดท firmware สำหรับ psp 1000 & 2000 ของ 3000 ก็มีนะคับ

ในกระทู้นี้สำหรับ PSP 1000 & 2000 สำหรับ 3000 รอแปปนะคับ

อย่าไปเผลออัพบน psp 3000 ละครับ ได้ทิ้งเครื่องเลยนะครับ ถ้าเผลอไปอัพน่ะ

ตัวโปรแกรมโหลดได้จาก link นี้ครับ

อัพล่าสุด 24 มีนาคม 2553

สำรอง

ส่วนวิธีการอัพ โหลดไฟล์ word ได้จาก link นี้ครับ

กรณี ของ psp 1000 อัพแล้วหน้าจอดำสนิท ไม่มีอะไรเกิดขึ้น

ลองไปอัพตัวนี้ก่อนครับ ตัว GEN B2

โหลดมาแตกไฟล์จะเจอโฟลเดอร์ ให้เข้าไปเรื่อย ๆ จนเจอโฟลเดอร์ชื่อ UPDATE

ให้ก๊อบทั้งโฟลเดอร์ UPDATE ไปวางไว้ใน mem ดังนี้

mem : PSP/GAME/UPDATE

แล้วก็รันครับ

จากนั้นก็ลองมาลง GEN D ดูครับ

ถ้าไม่ได้อีก แนะนำให้เพิ่งร้านเกมครับ ไม่เกิน 300 บาทครับ

สิ่งสำคัญ

1. ชาร์ตแบ็ตให้เต็ม 100% ก่อนอัพ
    2. ไม่ควรใช้เมมปลอมในการอัพ (เขียนว่าไม่ควรนะครับ ไม่ได้ห้ามนะ)
    3. ต้องมี firmware 4.01M33 เป็นอย่างต่ำ ถึงจะอัพได้
    อัพเป็น 5.50 GEN D3 ได้เลย ก้าวกระโดดได้เลยละ

ผมทดลองโดยการใช้เครื่องอ้วน firmware 5.00 M33-6 อัพเป็น 5.50 GEN D3 ก็อัพได้น่ะ ไม่มีปัญหา

วิธีการลงคร่าว ๆ ละกันครับ

- โหลดไฟล์มาจะได้ 550gen-d3-final.rar
    - แตกไฟล์จะได้โฟลเดอร์ 550gen-d3-final
    - เข้าไปในโฟลเดอร์ จะเจอ โฟลเดอร์และไฟล์
    ผมแนะนำให้ก๊อบโฟลเดอร์ PSP กับไฟล์ 550.PBP
    ไปวางที่หน้าแรกสุดของ mem psp
    ถ้าตอนก๊อบไปวาง แล้วมันถามว่า จะวางทับเลยไหมก็ตอบ yes ได้เลย ไม่มีปัญหา

- จากนั้นไปเปิดเครื่อง PSP จะพบ ICON Update
    - ให้กด X หรือ O ตกลงได้เลย
    - ที่หน้าจอถัดมา ให้เลือกที่คำสั่ง
    "Flash Install CFW 5.50 GEN-D3"
    แล้วกด X ยืนยัน เพื่อเริ่มการอัพเดต จากนั้นก็นั่งรอสักครู่ (ประมาณ 2-3 นาที)

- เมื่อสิ้นสุดการอินสตอลข้อมูลแล้ว ให้กด X เพื่อรีสตาร์ทเครื่อง PSP ก็เป็นอันเสร็จสิ้นการอัพเดต

************************************************************************************************

วิธีการลง 5.03 Prometheus - 4 สำหรับ PSP 300x และ 5.50 Prometheus - 4

แนะนำให้อัพ

เพราะจะทำให้เล่น Monster Hunter Portable 3rd JPN ได้ครับ

ผมแนะนำให้ คนที่ใช้ PSP

5.03 GEN C
    หรือใช้ 5.03 Prometheus - 3 อยู่นั้น
    แนะนำให้อัพเป็น 5.03 Prometheus - 4 กันนะครับ แนะนำเลย ฟันธง

ตัว CFW ตัว patch ใหม่นี้ดียังไง

ผมก็ขอตอบตรงนี้เลยครับว่า

ข้อดีแบบเด่น ๆ ที่แตกต่างกับ 5.03 GEN C นั้นก็คือ
    มันเล่นเกมที่โหลดมาจาก bit ที่เรียก firmware 6.xx ได้เลย โดยไม่ต้องทำการ Fixed ไฟล์เกมนั้น ๆ แต่อย่างใด
    เพราะขั้นตอนเอาไฟล์เกมมา Fixed หรือ Patch ให้เล่นบน firmware ต่ำ ๆ ได้นั้น
    ค่อนข้างยุ่งยากและเสียเวลาเลยทีเดียว

สามารถเล่นเกมที่ยังไม่ได้ Fixed patch และ Fixed Patch แล้วก็เล่นได้บน -4 นี้ (อ่านว่า ขีดสี่)
    ณ ปัจจุบัน ผมใช้ prometheus มาซักระยะนึงแล้ว เห็นว่า เสถียรดีแล้ว
    ดังนั้น แนะนำให้ อัพกันนะครับ

เอาละมาเริ่มกันดีกว่าครับ

ก่อนอื่น เครื่อง PSP 300x และ PSP 200x ที่เป็นบอร์ดนรกนั้น (firmware 5.03 เท่านั้นที่จะใช้ได้)
    ต้อง รัน Hen ให้ติด และ ลง GEN C ให้เรียบร้อยก่อน
    (ตรวจสอบด้วยนะครับว่า ที่ system information ขึ้นคำว่า 5.03 GEN C Full นะ)

เอาละ เมื่อเครื่องเราเป็น 5.03 GEN C full แล้ว

ก็มาลง Prometheus-4 กันได้เลย

ขั้นตอนต่อไปนี้ ทำบนคอมพิวเตอร์ของท่าน

ก่อนอื่นไปโหลด prometheus ก่อนที่ link นี้

พอกด link เข้าไปแล้ว เลื่อนลงมาข้างล่าง จะมีตัวเลขนับถอยหลัง พอนับถอยหลังเสร็จ
    ปุ่ม Download จะปรากฎ จากนั้นก็กดปุ่ม Download เพื่อทำการโหลดไฟล์ได้เลยครับ

โหลดเสร็จแล้วแตกไฟล์จะเจอโฟลเดอร์ชื่อ Hell_Prometheus-4

ดับเบิ้ลคลิ๊กเข้าไปข้างในจะเจอโฟลเดอร์ชื่อ PSP (เอาละ พักไว้ก่อน)

ให้ทำการต่อเชื่อม PSP ของคุณกับ คอมพิวเตอร์
    จะใช้สาย USB หรือใช้การ์ดรีดเดอร์ก็ได้ ตามแต่สะดวก

ให้คุณทำการก๊อบปี้โฟลเดอร์ชื่อ PSP ทั้งโฟลเดอร์ (ที่อยู่ในโฟลเดอร์ Hell_Prometheus-4 ที่โหลดมาเมื่อกี้)

ก๊อบไปวางไว้ใน memory stick duo ของคุณ
    วางที่หน้าแรกสุดของ mem นั่นละ หน้าที่มีโฟลเดอร์ชื่อ PSP อยู่แล้วนั่นละครับ วางทับได้เลย
    ถ้าตอนวางทับแล้วมันถามว่า yes ไหม ก็ตอบ yes ได้เลย ไม่มีปัญหาแน่นอน

การลงใส่ mem เสร็จแล้ว
    ก็ให้ทำการ Disconnect กับการเชื่อมต่อผ่าน USB
    หรือถ้าใครใช้การ์ดรีดเดอร์ ก็ดึงออกมาแล้วเอา mem มาเสียบที่เครื่อง PSP ซะ

ขั้นตอนต่อไปนี้ จะทำบนเครื่อง PSP

เอาละ ต่อไปนี้จะเป็นการทำบนเครื่อง PSP ซึ่งผมทดสอบกับเครื่อง psp300x ของผมเองเลย
    ที่ firmware 5.03 GEN C Full ของผม และก็ถ่ายรูปให้ดูสด ๆ เลย

ดังนั้น ผมขอเขียนตัวโต ๆ เลยว่า ถ้าทำไม่ได้ ให้ไปเพิ่งร้านเกมได้เลยครับ

เพราะที่ผมจะเขียนสอนต่อไปนี้ ผมถือว่า ละเอียดมากแล้ว และจะไม่ตอบคำถามใด ๆ เพิ่มนะครับ
    เพราะถือว่า เขียนอธิบายการลงไว้ละเอียดแล้ว

เริ่มกันเลยนะครับ

เปิดเครื่อง PSP ที่หน้าจอเมนูหลักของ PSP
    ให้เลือกไปที่ GAME และเลือกไปที่ Memory Stick ก็จะเจอไอค่อนของ 5.03 Prometheus

กดเลือกเลย จากนั้นให้กดปุ่ม L ค้างไว้ (คือ กดเลือกปุ๊บ ก็ให้รีบกดปุ่ม L ค้างไว้เลย)

อย่าปล่อยปุ่ม L จนกว่าจะมีหน้าต่างเมนูขึ้นมาที่หน้าจอแบบนี้

จะมีข้อความสีขาว ๆ 4 บรรทัดเขียนไว้ดังนี้

ก็ให้เรากดปุ่ม X เพื่อทำการ install จากนั้น มันก็จะขึ้นข้อความ ดังนี้

แป๊บเดียวเอง ก็เสร็จแล้ว จากนั้น เราก็กดปุ่ม X เพื่อทำการกลับมาสู่หน้าจอเมนูหลักของ PSP

และก็ไปเช็คดูว่า เป็น Prometheus หรือยัง

ผมอัพตัว -4 มันก็โชว์ว่าเป็นตัว -3 อยู่นะ

แต่ ก็ไม่ต้องกังวล เทสด้วยเกม Monster Hunter Protable 3rd เลย
    ผลออกมาดังนี้

ที่ทำนี่ก็เพื่อเทสให้ทุก ๆ ท่านเห็นว่า ใช้งานได้นะ prometheus ตัว patch ตัวใหม่นี้
    อ้อ เกม Monster Hunter Portable 3rd ไฟล์นี้ ผมไม่ได้ทำการแก้ไขใด ๆ เลยนะ จับใส่เมมเลย
    ไฟล์ clean iso เลยละครับ เล่นได้สบาย

เรียบร้อย ไม่ยากหรอกครับ

พูดง่าย ๆ คือ Prometheus สามารถเล่นไฟล์เกมที่เรียก firmware 6.xx โดยที่เรา
    ไม่ต้องเอาไฟล์เกมนั้นมา patch file, Fixed file ก่อนนั่นเอง

สำหรับ PSP ที่จะอัพเป็น 5.50 Prometheus - 4 อ่านดังนี้

สำหรับของตัว 100x หรือ psp รุ่นอ้วน หรือ psp 200x บอร์ดสวรรค์ ที่เป็น firmware 5.50 GEN D3 final อยู่แล้วนั้น
    หรือเป็น 5.50 Prometheus -3 อยู่แล้วนั้น
    ให้โหลดตัวนี้ไปอัพต่อได้เลยครับ

อัพเสร็จก็จะกลายเป็น 5.50 Prometheus - 4

จากนั้น ก็ลบ icon ทิ้งได้เลยครับ

*** ผมไม่ตอบคำถามว่า ลงยังไงแล้วนะครับ ถือว่า คำถามนี้สิ้นสุดด้วยโพสนี้ของผมครับ ***

************************************************************************************************

วิธีอัพ PSP Firmware 6.35 และ 6.39เป็น CFW 6.35+6.39 PRO-B10Fix

กระทู้นี้สำหรับFW6.35นะครับ FW5.03ไม่แนะนำให้อัพ

PSP Go ก็สามารถใช้ได้

ก่อนจะโพสถาม แนะนำให้อ่านให้ละเอียดก่อนครับ

ท่านใดซื้อ PSP 300x มาเป็น firmware 6.30, 6.31 ก็อัพเป็น 6.35 ซะนะครับ

ขั้นตอนที่1

ทำให้เครื่องเป็นFW6.35 แบบเพียวๆก่อน(ไม่มีตัวหนังสือต่อท้ายFW)

ถ้าเครื่องของท่านไม่ได้เป็น firmware 6.35 เช่น firmware 6.30, 6.31 เป็นต้น
    จะต้องไปอัพเป็น firmware 6.35 ก่อน โดยไปโหลดไฟล์นี้มาครับ

พอโหลดเสร็จจะได้ไฟล์ชื่อว่า
    PSP Firmware 6.35.rar

ก็ทำการ แตกไฟล์ซะ หรือการ Extract ไฟล์ นั่นละ

ก็จะได้โฟลเดอร์ชื่อ PSP Firmware 6.35 (PSPSlimHacks.com)

เข้าไปข้างในโฟลเดอร์จะเจอไฟล์ชื่อ EBOOT.PBP ขนาดประมาณ 30MB ได้

เอาละ พักตรงนี้ไว้ก่อน

จากนั้น
    ไปที่ mem psp ของเรา
    โดยการต่อเชื่อม mem psp ของเรากับคอมพิวเตอร์
    จะด้วยการใช้ ตัวการ์ดรีดเดอร์ หรือ สาย USB ก็แล้วแต่สะดวก

เมื่อต่อเชื่อม mem กับคอมพิวเตอร์เราเรียบร้อยแล้ว
    ก็เข้าไปที่ Drive ที่เป็น mem ของ PSP

จากนั้น ที่หน้าแรกของ mem จะเจอโฟลเดอร์ชื่อ PSP ให้ดับเบิ้ลคลิ๊กเข้าไป
    และก็จะเจอโฟลเดอร์ชื่อ GAME ก็ให้ดับเบิ้ลคลิ๊กเข้าไปอีกที

(ณ ตอนนี้อยู่ในโฟลเดอร์ GAME ละ)
    ในโฟลเดอร์ GAME ให้คุณสร้างโฟลเดอร์ใหม่ขึ้นมา
    ชื่อว่า UPDATE (เขียนตัวใหญ่แบบนี้เลยนะ)

จากนั้น ก็ไปเอาไฟล์ EBOOT.PBP
    ที่เราโหลดมาเมื่อตะกี้มาวางไว้ในโฟลเดอร์ UPDATE
    ดังนี้
    memของเรา : PSP/GAME/UPDATE <<<< เอาไฟล์ EBOOT.PBP วางไว้ในนี้

ลงไฟล์เสร็จละ ต่อไปเป็นขั้นตอนการอัพละครับ

ก็ชาร์จแบ็ตให้เต็ม 100% ก่อนด้วยนะ ก่อนที่จะอัพนะครับ
    ถ้าชาร์จแบ็ตเต็ม 100% แล้ว ก็เอาหม้อแปลงเสียบคาไว้ด้วยเสียบไฟด้วยนะ ตอนอัพเนี่ย
    จากนั้น เอา mem เสียบเข้ากับเครื่อง PSP ให้เรียบร้อย
    เปิดเครื่อง และเลือกไปที่ตรงคำว่า GAME
    และไปที่คำว่า Memory Stick ก็จะเจอไอค่อน

ให้เราอัพเดทเป็น 6.35 ก็กดเลยครับ

แล้วก็ทำตามไปตามปกติ เลือก Accept และก็ไปเรื่อยๆ
    มันก็จะอัพจนเป็น 100% ก็เสร็จครับ

คราวนี้ พอเราเป็น Firmware 6.35 แล้ว ก็ง่ายละครับ

ขั้นตอนที่2 (โหลดโปรแกรมCFWและเอาไปวางใน mem)

ไปโหลดโปรแกรมครับที่นี่ ( 6.35 Pro B10Fix)

ส่วนอันนี้เป็นของ 6.39 Pro B10Fix ครับ

ผมนำมารวมไว้ในกระทู้นี้เลย เพราะวิธีการลงเหมือนกันกับ 6.35 Pro B10Fix เด๊ะ ๆ

ไม่ว่าจะ 6.20 6.35 6.39 6.60 ถ้าเป็น Pro B วิธีการลงโปรแกรมเหมือนกันหมดครับผม

หลังจากโหลดไฟล์มาเสร็จจะได้ไฟล์ชื่อ 635PRO-B10.fix1.rar
    (ถ้าของใครโหลดตัว 6.39 ก็จะได้ไฟล์ชื่อ 639PRO-B10.fix1.rar นะครับ)
    แตกไฟล์ซะ (Extract to) ก็จะได้โฟลเดอร์ชื่อ PSP และ seplugins

เอาละพักตรงนี้ก่อน

จากนั้นให้ทำการต่อเชื่อม PSP เข้ากับคอมฯ จะด้วยสาย USB
    หรือจะเอา เมม ไปเสียบกับ Cardreader ก็แล้วแต่สะดวก

จากนั้นให้ทำการ copy โฟลเดอร์ชื่อ PSP และ seplugins (ที่เราแตกไฟล์มาเมื่อกี้นั่นละ)
    ไปวางไว้ที่หน้าแรกสุดของเมม ทั้งสองโฟลเดอร์เลยนะครับ

ถ้ามันถามว่า ให้วางทับเลยไหม ตอบ Yes ได้เลยครับ ไม่มีปัญหา

ลงเสร็จแล้วนะ

ขั้นตอนที่3

ยกเลิกการเชื่อมต่อของPSPกับคอมพิวเตอร์ (ต่อจากนี้ต้องทำที่เครื่อง PSP ของเรา)
    เลื่อนไปที่ Game แล้วเลือก memory stick จะเจอ ไฟล์2ไฟล์ คือ
    635 PRO Update
    และ
    635 PRO-B Fast Recovery

ให้เลือก PRO Update

ซักพักมันจะมีหน้าจอดำ ๆ มีตัวหนังสือขาว ๆ ขึ้นมาประมาณนี้

PRO-B by Coldbird & Virtuous Flame
    Press X to lunch CFW.
    Press Triangle to uninstall CFW.
    Hold L to reinstall CFW.
    Press R to exit.

มันหมายความว่า ให้เรากด X เพื่อทำการติดตั้ง CFW ของ Pro B ครับ ก็ให้ทำการกด X เลยครับ

พอกดเสร็จ

จากนั้น
    มันจะให้กด X อีกที เพื่อทำการ start เข้าสู่หน้าจอเมนูหลัก
    ก็เป็นอันเสร็จ

คราวนี้ก็จะกลับไปเป็น 6.35 PRO-B8 แล้วละครับ
    FAKE:6.39 ไม่มีไม่เป็นไรครับ ที่ผมมีเพราะผมเล่นแผ่นแท้ด้วย แต่ไม่อยากอัพFW

ไม่ยากครับ ใช้งานง่าย กดยังไงก็ติดครับ

เชิญอัพได้เลยนะครับ ไม่มีปัญหา

ไฟล์พวกนี้ผ่านการตรวจสอบและทดลองโดยผมแล้ว การันตี เครื่องท่านไม่มีปัญหาแน่นอน

เอาละพอเสร็จแล้ว มาที่หน้าจอเมนูหลักของเครื่อง PSP
    กดปุ่ม Select ค้างไว้แล้วปล่อย
    ก็จะมีเมนูขึ้นมากลางจอ
    ตรงบรรทัดที่เขียนว่า ISO MODE ประมาณนี้อ่ะนะ ให้เลือกเป็น Sony NP9660 ครับ
    จากนั้นก็ Exit ออกก็เสร็จละครับ

ตัว Fast Recovery ให้ใช้เมื่อ CFWหลุด นะครับ

[PSP 3000] Update OFW 6.60 , CFW 6.60PRO-B10

Original Firmware 6.60

Custom Firmware 6.60 PRO-B10

เครื่องที่ใช้ทำ : PSP 3006 JP OFW 6.39

วิธี update OFW

หลังจาก download ให้แตกไฟล์ ด้วยโปรแกรม winrar , winzip , 7zip (แล้วแต่) จะได้ โฟล์เดอร์ Update

ให้ copy โฟล์เดอร์ update ไปวางไว้ใน memory ของ psp ใน path /PSP/GAME/

ไปที่เมนู Game ในเครื่อง จะเห็น Update Ver 6.60

หลังจากนั้นก็ กดรันได้เลย แล้วทำการ update ตาม step (ต้องมี battery เต็มหรือเสียบสายชาร์จอยู่)

แตกไฟล์ CFW 6.60PRO-B10 จะได้ไฟล์สองโฟล์เดอร์คือ

6.60 PRO B-10 FastRecovery และ 6.60 PRO B-10 UPDATE

ให้ copy ไปไว้ใน memory ใน path /PSP/GAME/

ไปที่เมนูเกมส์ในเครื่อง รันไฟล์ Pro Update

กด X เพื่อ รัน cfw รอจนเสร็จ กด X เพื่อ start cfw

สามารถ ลบ update ของทั้ง cfw และ ofw ได้ทันที

ถ้าแบตหมด หรือปิดเครื่อง ให้รันตัว fast recovery โดยใช้เวลาไม่นาน และไม่ต้อง HEN แบบ cfw ตัวเก่าๆ

อย่าลืมกดนะคับ ^^

joker123
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย tenmza0 : 27th March 2013 เมื่อ 16:47 เหตุผล: วิธีการอัพเดท firmware สำหรับ psp 1000 & 2000 ของ 3000 ก็มีนะคับ

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 7 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Geralt of Rivia
    กล่าวขอบคุณ
    782
    ได้รับคำขอบคุณ: 136
    ขอบคุณที่มาแนะนำครับ

แต่ถามหน่อยครับ
    ผมเพิ่งซื้อเครื่องมือ 2 มา มันเป็น 5.50 Prometheus - 4 อยู่แล้วจะอัพให้มันสูงกว่านี้อีกมีไหมครับ หรือไม่จำเป็นต้องอัพ

Lie To Me
    กล่าวขอบคุณ
    1,573
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,610
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Vichey อ่านกระทู้

ผมเพิ่งซื้อเครื่องมือ 2 มา มันเป็น 5.50 Prometheus - 4 อยู่แล้วจะอัพให้มันสูงกว่านี้อีกมีไหมครับ หรือไม่จำเป็นต้องอัพ
    ถ้าไม่มีปัญหาเวลาเล่นเกมก็ใช้อันเดิมนั่นแหละครับไม่ต้องอัพก้ได้

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ทีมข่าว YumMaMa
    กล่าวขอบคุณ
    1,332
    ได้รับคำขอบคุณ: 25,142
    Blog Entries
    5
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Vichey อ่านกระทู้

อย่างที่ คุณ jokabobo147 ว่าน่านละคับ ที่อัพ FW ให้สูงขึ้นก็เพราะจะได้เล่นเกมใหม่ๆได้ ถ้าเกมไหนเล่นไม่ได้ค่อยอัพก็ได้คับ หรือเข้า มาถามผมก็ได้ ^^

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 0
    ผมอยากทราบว่าของผมFW 5.03 Prometheus เล่นเกมนี้Brave Fencer Musashiไม่ได้ครับไม่รู้เป็นเพราะอะไรเข้าเกมได้แต่เล่นไม่ได้