ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    78
    ได้รับคำขอบคุณ: 75

ลงWindowไม่ได้!!! เดือดร้อนสุดๆครับ

เนื่องจากครั้งที่แล้วมีปัญหาคอมเหมือนจะโดนไวรัส ผมมาโพสถามแล้วไม่มีใครตอบได้เลย จึงตัดสินใจจะลงWindowใหม่แต่มันลงไม่ได้ครับมันขึ้นBluescreenแบบดังภาพ
    [IMG][/IMG]

โดยขั้นตอนการลงผมเป็นดังนี้ (ทุกขั้นตอนผมBoot ผ่านFlash Driveนะ)

1.ลงWindow 7 Home Premieum SP1 64Bit ขึ้นแบบBlueScreen

2.ลงWindow 7 Professional SP1 64Bit พอมาถึงตัวนี้ผมสามารถผ่านไปถึงหน้าจอInstallได้แต่ผมก็จัดการFormat DriveC และเริ่มขั้นตอนการลง
    พอลงไปได้40กว่าเปอเซ็น เกิดErrorขึ้นและฟ้องประมาณว่ามีไฟล์สักไฟล์หายไปดังภาพ
    [IMG][/IMG]

3.ลงWindow7 Ultimate SP1 64Bit ขึ้นแบบBlueScreen

ทีนี้ผมเลยลองกลับมาลงWindow 7 Professional อีกทีปรากฏว่าครั้งนี้ไปไม่ถึงหน้าจอInstallแล้ว ขึ้นBluescreen

#ผมพยายามหาทางแก้แล้วทางGoogleบางคนบอกว่าอาจจะเกี่ยวตอนSet Biosให้เปลี่ยน
    Sata Harddisk จากACHI เป็นIDE แล้วค่อยลง ซึ่งมันก็ยังไม่ได้
    #ลองBoot ผ่านDVD ก็ไม่ได้

ตอนนี้ผมเลยจนปัญญาสุดๆครับ เลยมาขอความช่วยเหลือจากเพื่อนๆ อาจจะอธิบายเยอะไปหน่อยจนดูไม่น่าอ่าน แต่ผมอยากให้ทุกคนเข้าใจปัญหาแบบละเอียดๆนะครับ

หวังว่าจะมีสักคนผ่านเข้ามาและช่วยผมได้นะครับ ขอบคุณล่วงหน้า TT 3 TT

ปล. อ้อผมลืมบอกไปไอเจ้านี่มันเป็นNotebookนะครับ

ปล.2 จริงๆทุกอย่างมันเริ่มมาจากการที่ผมต่อเน็ตแล้วการ์ดจอผมจะทำงาน100% และร้อนมากๆอะครับ Restoreก็ไม่ได้ ผมเลยพยายามลงWindowใหม่กก็ยังไม่ได้อีก บานปลายไปเรื่อยๆ TT 3 TT
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Amzamasara : 28th March 2013 เมื่อ 07:55

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 13
    มาถามเว็บนี้อาจจะได้คำตอบยากซักหน่อย ซึ่งผมก็ไม่รู้เหมือนกัน
    แนะนำให้ไปถามเว็บ http://www.zone-it.com หมวดถาม-ตอบปัญหาไอทีแทน
    อาจจะยุ่งยากซักหน่อย สมัครสมาชิกใหม่ แต่เวลามีปัญหาผมก็ไปถามบอร์ดนี้และได้คำตอบทุกครั้ง
    โชคดีครับ

กล่าวขอบคุณ
    4
    ได้รับคำขอบคุณ: 296
    เสียบช่อง USB 3.0 รึเปล่าครับ ลองเสียช่อง 2.0 ดู
    ขอโทษอย่างแรงครับ จะปรับปรุง

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    4
    ได้รับคำขอบคุณ: 296
    ลองใช้โปรแกรมนี้ครับ ของ Microsoft โดยตรง

http://images2.store.microsoft.com/p...B-DVD-tool.exe

ทำเสร็จแล้ว Defrag flash drive ด้วยนะ
    ขอโทษอย่างแรงครับ จะปรับปรุง

กล่าวขอบคุณ
    78
    ขอบคุณท่านEmerald01 ที่ชี้แนะครับ แต่เขาปิดรับสมัครอยู่ TT 3 TT
    ส่วนท่านedwardza02 ผมใช้โปรแกรมนั้นแหละครับ แล้วก็ลองใช้ทั้ง2Portแล้วด้วย ก็ไม่ได้ครับ TT3 TT
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Amzamasara : 27th March 2013 เมื่อ 22:43

กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 82
    เอายางลบมาถูขาแรมครับ แล้วก็ลองลงใหม่ดู

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    238
    ได้รับคำขอบคุณ: 93
    ใช่หน้าจอสีฟ้า ตัวหนังสือสีขาวรึเปล่า มันมีโค๊ดก่อนหน้า Error 0x80070570 หรือ เต็มๆไหม

การลงวินโดวไม่ได้ กว้างๆก็
    1.แรม
    2.HDD
    3.DVD หรือแผ่น
    4.วินโดวที่เอามาลง

ลองไล่เช็คดูครับ จับภาพมาก็จะช่วยให้เพื่อนๆ ช่วยได้เร็ว และตรงประเด็นขึ้น
    เครดิต http://www.gggcomputer.com/index.php?topic=15444.0

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    35
    ได้รับคำขอบคุณ: 667
    ลองทำ Window ลงแฟตไดร์แบบsetupลงดู มีdvdrw ตัวอื่นอีกป่าว ลองเอา HDD ลูกนี้ไปลองเครื่องอื่นลงWindowดู มันหลายปัดใจ หรือ hdd นายอาจจะบอกว่าเราไม่ไหวแล้ว เราคงต้องกลับบ้านเก่าแล้ว อะนะ

ผมก็เคยเป้นอาการนี้ ลงได้50เปอร์เซ็นจอฟ้าสะงั้น ลอง โกสก็ไม่ผ่าน ลองลงจากแฟตไดร์ดู ผ่านสะงั้น แล้วไม่กี่เดือน hddก็จากเราไป
    CPU Core i5 2400 3.10 GHz VGA Gigabyte GTX 460 OC 1 GB RAM Kingston 4GB PSU OCZ ZS series 750w

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    78
    อ้อผมลืมบอกไปไอเจ้านี่มันเป็นNotebookนะครับ เอาHDDออกไม่ได้TT อ้ออ!!! ไอ้ที่ผมลงนั้นลงแบบFalshdriveแล้วนะครับ DVDก็ลองแล้ว

กล่าวขอบคุณ
    572
    ได้รับคำขอบคุณ: 80
    notebookจริงๆก็ถอดฮาร์ดดิสได้นะครับ ลองพลิกดูใต้เครื่องดูสังเกตไม่ยากถ้าไม่แน่ใจหาข้อมูลดูภาพในกูเกิ้ลประกอบ(ถ้ามีเครื่องอื่นที่ยังเปิดเน็ตได้)
    ถ้าให้ผมแนะนำก็ลอง ตั้งค่าฺ bios เป็นค่าเดิมจากโรงงานแล้วไปเปลี่ยนค่า Boot menu เป็น enable จะได้เลือกBootจากแฟลชไดรฟ์ได้ แล้วลงวินใหม่ดู
    ถ้ายังไม่ได้ก็แนะนำให้ทำการ แฟลชBiosเป็นตัวล่าสุดดู แล้วก็ไปเปิดBoot menuเหมือนเดิม แล้วลองลงใหม่ดูอีกที(bios โหลดจากเว็ป ผู้ผลิตnotebook ในหมวดdriver download ใส่ชื่อรุ่นให้ถูกต้อง)
    ส่วนวิธีการแฟลช หาดูใน google เอาครับ

ถ้าจะแก้ปัญหาเองผมก็แนะนำได้เท่านี้เพราะผมก็ไม่ค่อยชำนาญ

15. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    78
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ brave อ่านกระทู้
    notebookจริงๆก็ถอดฮาร์ดดิสได้นะครับ ลองพลิกดูใต้เครื่องดูสังเกตไม่ยากถ้าไม่แน่ใจหาข้อมูลดูภาพในกูเกิ้ลประกอบ(ถ้ามีเครื่องอื่นที่ยังเปิดเน็ตได้)
    ถ้าให้ผมแนะนำก็ลอง ตั้งค่าฺ bios เป็นค่าเดิมจากโรงงานแล้วไปเปลี่ยนค่า Boot menu เป็น enable จะได้เลือกBootจากแฟลชไดรฟ์ได้ แล้วลงวินใหม่ดู
    ถ้ายังไม่ได้ก็แนะนำให้ทำการ แฟลชBiosเป็นตัวล่าสุดดู แล้วก็ไปเปิดBoot menuเหมือนเดิม แล้วลองลงใหม่ดูอีกที(bios โหลดจากเว็ป ผู้ผลิตnotebook ในหมวดdriver download ใส่ชื่อรุ่นให้ถูกต้อง)
    ส่วนวิธีการแฟลช หาดูใน google เอาครับ

ถ้าจะแก้ปัญหาเองผมก็แนะนำได้เท่านี้เพราะผมก็ไม่ค่อยชำนาญ
    เดี๋ยวผมจะพยายามศึกษาดู ขอบคุณที่แนะนำครับ^^

มีใครมีทางช่วยเหลืออื่นอีกก็บอกนะครับดูท่าแล้วFlash Biosจะเสี่ยงพอควรผมไม่กล้าทำเองTT
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Amzamasara : 28th March 2013 เมื่อ 00:58

กล่าวขอบคุณ
    17
    ได้รับคำขอบคุณ: 127
    ทำไมมองไปไกลจัง บางทีตัวWindowที่เอามาลงไฟล์อาจจะไม่สมบูรณ์ก็ได้

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    27
    ได้รับคำขอบคุณ: 25
    เปลี่ยน Windows ใหม่เลยครับ ผมเคยเป็น Windows ไม่สมบูรณ์
    AMD Ryzen5 2600 @ 3.7 Ghz : Ram ADATA XPG D40 16GB(2x8GB)3200MHz Windows 10 64 bit rs4 : GALAX GTX1060 OC 6GB GDDR5

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์ไว้แล้วก็จากไป
    กล่าวขอบคุณ
    514
    ได้รับคำขอบคุณ: 300
    คุณพร้อมที่จะสละข้อมูลในเครื่องของคุณแล้วใช่ไหม
    คุณลองหาแผ่น Hiren มาทดสอบ RAM กับ HDD คุณก่อน หากคุณไม่มีพื้นอยู่เลยมันคงยากที่จะอธิบายจริงๆ(ผมจนปัญญาเอง) หาก RAM และ HDD ปกติ (การทำงานอ่านเขียน) ก็ต้องมาแก้ที่ HDD อีกทีคือมันมี bad ไหม เช็คอีกรอบ(โปรแกรมเช็ค HD tune เปิดโดยใช้ mini windows XP ในแผ่น hiren)
    ถ้ามี bad เรื่องยาว ต้อง Low Level Format แล้วลงแบ่งไดร์ลงโด้ใหม่ หากไม่หาย บอกลา HDD คุณได้เลย
    มันต้องแก้ไปทีละอย่างคุณจะเลือกทางไหนก่อนก็ได้ หา windows แผ่นใหม่ก่อน หรือ ทดสอบเครื่องคุณก่อนก็ได้ ส่วนวิธีโดยละเอียดคุณคงต้องหาวิธีใช้โปรแกรมพวกนี้ตามเว็บเอง(อ่านดีๆนะเพราะมีผลต่อข้อมูลในเครื่องคุณ)

*ถ้าเป็น windows 7 มันไม่ค่อยมีปัญหากับ IDE SATA และ ACHI หรอก มันรู้จัก 3 ตัวนี้ดี
    มันก็มีอยู่แค่นี้แหละนอกนั้นลึกเกินไป

ปล.ขอให้โชคดี

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    78
    natchanon01 OverRevJ ผมใช้Windowทั้ง3เวอชั่นในการลงแล้วอะครับ แต่เดี๋ยวผมจะลองหาโหลดของเจ้าอื่นมาลองอีกทีครับ^^

กล่าวขอบคุณ
    78
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Prirya อ่านกระทู้
    คุณพร้อมที่จะสละข้อมูลในเครื่องของคุณแล้วใช่ไหม
    คุณลองหาแผ่น Hiren มาทดสอบ RAM กับ HDD คุณก่อน หากคุณไม่มีพื้นอยู่เลยมันคงยากที่จะอธิบายจริงๆ(ผมจนปัญญาเอง) หาก RAM และ HDD ปกติ (การทำงานอ่านเขียน) ก็ต้องมาแก้ที่ HDD อีกทีคือมันมี bad ไหม เช็คอีกรอบ(โปรแกรมเช็ค HD tune เปิดโดยใช้ mini windows XP ในแผ่น hiren)
    ถ้ามี bad เรื่องยาว ต้อง Low Level Format แล้วลงแบ่งไดร์ลงโด้ใหม่ หากไม่หาย บอกลา HDD คุณได้เลย
    มันต้องแก้ไปทีละอย่างคุณจะเลือกทางไหนก่อนก็ได้ หา windows แผ่นใหม่ก่อน หรือ ทดสอบเครื่องคุณก่อนก็ได้ ส่วนวิธีโดยละเอียดคุณคงต้องหาวิธีใช้โปรแกรมพวกนี้ตามเว็บเอง(อ่านดีๆนะเพราะมีผลต่อข้อมูลในเครื่องคุณ)

*ถ้าเป็น windows 7 มันไม่ค่อยมีปัญหากับ IDE SATA และ ACHI หรอก มันรู้จัก 3 ตัวนี้ดี
    มันก็มีอยู่แค่นี้แหละนอกนั้นลึกเกินไป

ปล.ขอให้โชคดี
    จริงๆผมว่าผมก็มีพื้นฐานเรื่องแก้ปัญหาคอมพอสมควรนะ มาเจอที่คุณอธิบายนี่ผมงงเลย555 ถือว่าเป็นสิ่งแปลกใหม่เดี๋ยวผมจะลองค่อยๆศึกษาวิธีที่คุณบอกมานะครับ

ปล.ตอนนี้Drive C ผมโล่งไปDriveนึงละ ถ้าทำแบบที่คุณบอกนี่ต้องโล่งทุกไดรฟ์ใช่ไหมครับ
    ปล.2 จริงๆทุกอย่างมันเริ่มมาจากการที่ผมต่อเน็ตแล้วการ์ดจอผมจะทำงาน100% และร้อนมากๆอะครับ Restoreก็ไม่ได้ ผมเลยพยายามลงWindowใหม่กก็ยังไม่ได้อีก บานปลายไปเรื่อยๆ TT 3 TT
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Amzamasara : 28th March 2013 เมื่อ 07:54

in the dark corner of the system
    กล่าวขอบคุณ
    20
    ได้รับคำขอบคุณ: 409
    Blog Entries
    1
    iso ไม่สมบูรณ์หรือเปล่า ?
    คือมันยัง install ไม่สำเร็จใช่มั้ยครับ ?
    มันฟ้องว่าไม่สามารถ verify library ได้ (น่าจะเป็น winlogon)

ลองเปลี่ยน iso ดูหรือยังครับ
    Nothing is "Impossible" as impossible itself says "I-m-possible".
    >>งดให้ความช่วยเหลือกับผู้ใช้ภาษาไทยไม่ถูกต้อง<<
    --> ก่อนจะตั้งคำถามควรลองใช้ Google ค้นหาก่อน <--

26. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    78
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ windyremind อ่านกระทู้
    iso ไม่สมบูรณ์หรือเปล่า ?
    คือมันยัง install ไม่สำเร็จใช่มั้ยครับ ?
    มันฟ้องว่าไม่สามารถ verify library ได้ (น่าจะเป็น winlogon)

ลองเปลี่ยน iso ดูหรือยังครับ
    ผมลองเปลี่ยนทั้งเวอชั่นและก็โหลดไม่แล้วอะครับ รอบหลังๆมาขึ้นจอฟ้าตลอด

กล่าวขอบคุณ
    846
    ได้รับคำขอบคุณ: 49
    ลองหาวินโดวส์เวอร์ชั่นอื่นมาลงดูก่อนดีมั๊ยครับ....เพราะบางทีปัญหามันอาจจะอยู่ที่ตัววินโดวส์ลองเปลี่ยน flash drive ที่ใช้บู๊ตดู ถ้าไม่ได้ก็ลองเปลี่ยนแรมเพราะบางคนเปลี่ยนแรมแล้วลงได้ อาจเกิดปัญหาจาก Ram หรือไวรัสบางตัวก็ได้ ลองใช้จำพวกแผ่น Hiren boots สแกนพวกไวรัส Malware ที่ไดร์ฟหรือพาทิชั่นนั้นดูก่อน Clear Bios ด้วยก็ดี
    FX6100 3.30GHz./GIGABYTE 970A-D3/SAPPHIRE HD 6870 1GB/SSD 120GB./HDD 500GB./​AERO COOL E85-700W/GEIL 12GB.

29. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

น่าเบื่อ จังชีวิตนี้ ชิ!
    กล่าวขอบคุณ
    38
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,225
    เคยเป็น Window ไม่สมบูรณ์ตอนนั้นเครียดมาก
    แต่ดีที่มี Win 7 ตัวอื่นเลยลงแทน

ลงผ่าน USB หนูก็เคยลง USB กากๆ 8 GB ราคา 160
    ก็ไม่มีปัญหา น่าจะเป็นที่ Window เอาตัวไหนมาอ่ะ โม หรือ SP1
    ถ้าโม ไม่รู้เพราะเลิกใช้โมไปแล้ว
    ถ้า SP1 โหลดจาก Microsoft โดยตรงแล้วไปหา Crack ตอนลงเสร็จ

ส่วนใหญ่อาการแบบนี้ จะเป็นแบบโมมากกว่า

31. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    735
    ได้รับคำขอบคุณ: 161
    ลองใช้ตัว UltraISO ทำดูครับ เวลาทำปิดตัวสแกนไวรัสด้วย
    bios เป็น UEFI หรือเปล่าครับ ถ้าเป็นบอกด้วย
    bios ไม่ต้องตั้งให้ boot USB ครับ ให้กดปุ่ม F8 หรือ F12 เลือก Boot USB แทน
    เวลาลง win 7-8 ผ่าน usb มันชอบวนกลับมา ที่เดิม
    bios ที่เป็น UEFI เวลากด F8 หรือ F12 เลือก boot usb มันจะมี UEFI ตามด้วยชื่อ USB กับชื่อ USB เราเลย ซึ่งตรงนี้แหละที่ชอบเป็นปัณหา ให้เราเลือก boot ที่เป็นชื่อ usb เลยจะดีที่สุดครับ
    CPU = I5-8500 /RAM = 8G/GPU = GTX1070

33. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 18
    ส่วนตัวแล้วผม สงสัยที่ harddisk
    ถ้าใช้Hirenไม่เป็น ลองแกะ harddisk ออกมาต่อคอมเครื่องอื่น ไม่ก็external ดู
    ถ้ามันหมุนฟิ้วๆแสดงว่าดีอยู่ แต่ถ้ามันดัง กิ๊กๆ แสดงว่า เจ็งแล้ว

35. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    78
    ตอนนี้ผมลงWindowได้แล้วครับ ลองโหลดแบบในรูปแบบของRar (ก่อนหน้านี้โหลดมาเป็นแบบISO) แสดงมาไอ้ที่โหลดมาทั้งหมดไฟล์เสีย - - ขอบคุณทุกๆๆคนมากนะครับที่ช่วยเข้ามาตอบคำถามของผม ขอบคุณจากใจจริงครับ>//\\<

สมาชิกใหม่
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ 2
    ลองลงจากแผ่นยังครับ