ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

>>คนรากหญ้า<<
    กล่าวขอบคุณ
    4,413
    ได้รับคำขอบคุณ: 61,000

เฟซบุ๊กอาจอยู่ได้อีกไม่นาน เพราะวัยรุ่นยุคใหม่เริ่มเบื่อแล้ว

เฟซบุ๊กอาจอยู่ได้อีกไม่นาน เพราะวัยรุ่นยุคใหม่เริ่มเบื่อแล้ว

เฟซบุ๊ก (Facebook) อาจมีชีวิตอยู่ได้อีกไม่นาน เพราะวัยรุ่นสมัยใหม่เริ่มเบื่อเฟสบุ๊ก เนื่องจากมีแต่การแชร์ชีวิตประจำวันโอ้อวดคนอื่นมากเกินไป และขาดความเป็นส่วนตัวในการใช้งาน

เมื่อวันที่ 3 มีนาคมที่ผ่านมา แหล่งข่าวต่างประเทศได้รายงานว่า นาย Blake Ross หัวหน้าฝ่ายสินค้าของเฟซบุ๊กได้ตัดสินใจลาออกจากบริษัท หลังจากที่ได้ทราบรายงานของ Forbes ว่าเด็กยุคใหม่ในหลาย ๆ ประเทศ เริ่มไม่สนใจเฟซบุ๊กกันแล้ว และเฟซบุ๊กก็อาจจะอยู่ได้อีกไม่นานด้วย

สำหรับเหตุผลที่วัยรุ่นสมัยใหม่เริ่มไม่สนใจเฟซบุ๊กแล้ว เป็นเพราะพวกเขาคิดว่าการแชร์กิจกรรมต่าง ๆ ในชีวิตประจำวันของตัวเอง ตื่นนอนก็แชร์ กินข้าวก็แชร์ ทำงานก็แชร์ ไปเที่ยวก็แชร์ ดูหนังก็แชร์ จะนอนก็แชร์ หรือแม้กระทั่งการถ่ายรูปหน้าตาของตัวเองด้วยกล้องมือถือแล้วแชร์ให้คนอื่นดูเป็นประจำ ซึ่งเคยเป็นเรื่องที่น่าสนุก แต่ในปัจจุบันคนส่วนใหญ่เริ่มแชร์ชีวิตส่วนตัวมากเกินไป จนดูเหมือนกลายเป็นการโอ้อวด ซึ่งดูไร้สาระและน่าเบื่อ ที่จะต้องคอยแชร์เรื่องส่วนตัวให้คนอื่นได้รับรู้อยู่ตลอดเวลา อีกทั้งเฟซบุ๊กยังเต็มไปด้วยบุคคลคนไม่ใช่เพื่อน มีทั้งพ่อแม่, ญาติผู้ใหญ่, ครูอาจารย์ และบุคคลอื่น ๆ ที่พวกเขาต้องคอยกังวลอยู่ตลอดเมื่อจะโพสต์หรือแชร์อะไรสักอย่าง ว่าจะมีผลกระทบต่อชีวิตจริงของพวกเขาไหม หากบุคคลเหล่ามาเห็นเข้า เพราะไม่ว่าจะกระทำการใด ๆ บนเฟซบุ๊ก ทุกคนก็มีโอกาสเห็นได้เสมอ ถึงแม้ว่าจะพยายามกำหนดค่าความเป็นส่วนตัวแล้วก็ตาม ทำให้ขาดความเป็นตัวของตัวเองไป เนื่องจากต้องคอยสร้างภาพ เพื่อปิดบังตัวตนที่แท้จริง

ส่วนโซเชียลเน็ตเวิร์กอื่น ๆ ที่วัยรุ่นเริ่มนิยมหันไปใช้กันแทนเฟซบุ๊กก็คือ Tumblr ที่มีความเป็นส่วนตัวมากกว่าเฟซบุ๊ก โดยสามารถสร้างตัวตนได้มากกว่า 1 ตัวตน ซึ่งต่างจากเฟซบุ๊ก ทำให้สามารถระบายความเป็นตัวของตัวเองออกมาได้เต็มที่ ไม่ต้องกังวลว่าจะมีผู้ใหญ่มาเห็น อีกทั้งยังสามารถค้นหาเพื่อนที่มีความชอบและความสนใจเหมือนกันได้ง่าย ทำให้ไม่รู้สึกเหงา และนอกจาก Tumblr แล้ว บริการแชทอย่าง Snapchat ก็มีวัยรุ่นนิยมใช้เช่นกัน เนื่องเป็นบริการที่มีความเป็นส่วนตัวสูง เพราะทุกข้อความที่ส่งถึงกันจะถูกลบทันทีเมื่ออีกฝ่ายเปิดอ่าน ทำให้ไม่ต้องกังวลว่าจะมีใครมาเห็นข้อความที่พวกเขาคุยกับเพื่อน ๆ ต่างกับเฟสบุ๊กที่มีการเก็บบันทึกข้อความที่คุยเอาไว้ทั้งหมด

ทั้งนี้ วัยรุ่นสมัยใหม่เริ่มนิยมใช้โซเชียลเน็ตเวิร์กในการแชร์ความคิดและความรู้สึกต่าง ๆ มากกว่าที่จะเป็นการแชร์กิจกรรมที่ทำในชีวิตประจำวันแบบสมัยก่อน ซึ่งหากเฟซบุ๊กยังคงเป็นเช่นนี้ต่อไปก็อาจถึงเวลาจุดจบเข้าสักวัน เพราะฉะนั้นหากเฟซบุ๊กต้องการจะมีชีวิตที่ยืนยาวต่อไป ก็คงต้องปรับเปลี่ยนรูปแบบบริการให้เข้ากับความนิยมใหม่ ๆ บ้างแล้วล่ะ

อย่างไรก็ตาม ความนิยมดังกล่าวอาจไม่เหมือนกันในทุกประเทศ ยกตัวอย่างเช่นในประเทศไทย ที่ยังคงมีผู้ใช้เฟซบุ๊กนิยมแชร์กิจกรรมในชีวิตประจำวันกันเป็นปกติอยู่นั่นเอง

ที่มา http://fbguide.kapook.com/view57934.html

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    139
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,024
    ไม่แคร์ เลิกเล่นมา ปีกว่าๆแล้ว ให้มันเจ๊งๆ ไปเหอะ น่าเบื่อ ยุ่งเรื่องชาวบ้าน อีกอย่างมันทำแฟนผมติดงอมแงมด้วย

Fuck this shit
    กล่าวขอบคุณ
    1,809
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,255
    ผมก็เริ่มเบื่อแล้วครับ ไม่ค่อยอยากจะโพสอะไรแล้ว

Bangkok Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    49
    ได้รับคำขอบคุณ: 977
    หาสาระได้น้อย ที่คนจะแชร์ เกร็ดความรู้อะไรแบบนี้ ส่วนมากก็ตามข้างต้นเลย อวดไปทุกอย่าง กลับไปเล่น +google แล้ว
    i7 8700K@5GHz + AORUS GTX 1080Ti 11G

กล่าวขอบคุณ
    1,728
    ได้รับคำขอบคุณ: 175
    Blog Entries
    1
    ไม่จริงมั้ง

เมืองฝนแปดแดดสี่
    กล่าวขอบคุณ
    787
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,947
    ทะเลาะกับแฟสเพราะเฟสบ่อยมาก ฮ่าๆๆ เลิกเล่นละ

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

-VIP-
    กล่าวขอบคุณ
    275
    ได้รับคำขอบคุณ: 396

ผู้ก่อการดี
    กล่าวขอบคุณ
    146
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,346
    facebook เป็นเหมือนที่UPloadฝากรูปเท่านั้นเอง

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,155
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,568
    ผมเบื่อตั้งแต่มันเปิดใหม่ๆละ ไม่ได้เล่นมานานแล้วด้วย แถมเจอมันบล็อก FB อืก เลิกไปเลย

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    163
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,477
    facebook ผมก็ไม่ได้เอาไปทำไร เอาไว้คุยกับเพื่อนตอนเหงาแค่นั้นเอง

Weapon XI : Deadpool
    Here's You Contact
    กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 502
    ส่วนใหญ่จะแชร์แต่เพจชาเขียว = ="

- Jedi Knight -
    กล่าวขอบคุณ
    499
    ได้รับคำขอบคุณ: 716
    เฟสบุ๊ค ผมได้ของใหม่มา ก็โพสหมดอะ ใครว่าอวดช่างมัน เหมือนอยากให้คนอื่นรู้ เขาเรียกว่าแชร์ แต่บ้านเรา หมายถึงอวด คิดกันไปเองทั้งนั้น
    ---------------------- THE POWER ----------------------

กันอินชาวปทุมธานี ?
    กล่าวขอบคุณ
    437
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,192
    5
    "ในสายตาของวัยรุ่นคือ “การแชร์“ ที่เคยเป็นเรื่องสนุก น่าสนใจ ของแต่ละคน กลายเป็น “การโอ้อวด“ เรื่องส่วนตัว
    ซึ่งกลับไปยัดเยียดผู้ใช้อื่น กลายเป็นพื้นที่ในการสร้างภาพและสังคมที่น่าเบื่อ ” มันเป็นเรื่องงี่เง่า
    ที่คนต้องคอยโพสต์รูปชีวิตตัวเองตลอดเวลาโดยไม่มีเหตุผล
    ผมใช้เฟสบุ๊กติดต่อกับเพื่อนมากกว่า ประมาณสัปดาห์ละครั้ง 2 ครั้งเท่านั้น “ เด็กอายุ 15 รายหนึ่งกล่าว"

จากกระทู้เก่า ผมยังจำความคิดของเด็กอายุ 15 ได้อยู่เลย

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ boomth อ่านกระทู้
    เฟสบุ๊ค ผมได้ของใหม่มา ก็โพสหมดอะ ใครว่าอวดช่างมัน เหมือนอยากให้คนอื่นรู้ เขาเรียกว่าแชร์ แต่บ้านเรา หมายถึงอวด คิดกันไปเองทั้งนั้น
    ถ้าการแชร์อยากให้คนอื่นรับรู้ถึงเรื่องของคุณ ผมว่าไม่ผิดอะไรหรอกครับ เพราะชีวิตบางทีจะให้มีสาระไปตลอดคงเครียดไป

ถ้่าจะให้ดี ผมว่าผู้ใช้งานน่าจะรับเพื่อนเฉพาะคนรู้จัก เพราะบางทีการรับเพื่อนที่ไม่รู้ว่าตัวจริงเขาเป็นใคร มันก็อาจทำให้น่ารำคาญ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย BlueFriday : 28th March 2013 เมื่อ 11:20

It's only after we've lost everything that we're free to do anything.

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 3
    ยิ่ง ทัมไลน์ ใหม่ นี้แบบดูไม่ออกเลยอะ แบบงง

เด็ก Hip
    กล่าวขอบคุณ
    428
    ได้รับคำขอบคุณ: 353
    ผมก็เลิกเล่นแล้วล่ะ เบื่อเหมือนกัน 555+

Ⓖⓘⓝⓣⓐⓜⓐ ⒻⒸ
    กล่าวขอบคุณ
    3,332
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,418
    ผมคนนึงที่ไม่มีแอคเค้า

- Jedi Knight -
    กล่าวขอบคุณ
    499
    ได้รับคำขอบคุณ: 716
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ BlueFriday อ่านกระทู้
    "ในสายตาของวัยรุ่นคือ “การแชร์“ ที่เคยเป็นเรื่องสนุก น่าสนใจ ของแต่ละคน กลายเป็น “การโอ้อวด“ เรื่องส่วนตัว
    ซึ่งกลับไปยัดเยียดผู้ใช้อื่น กลายเป็นพื้นที่ในการสร้างภาพและสังคมที่น่าเบื่อ ” มันเป็นเรื่องงี่เง่า
    ที่คนต้องคอยโพสต์รูปชีวิตตัวเองตลอดเวลาโดยไม่มีเหตุผล
    ผมใช้เฟสบุ๊กติดต่อกับเพื่อนมากกว่า ประมาณสัปดาห์ละครั้ง 2 ครั้งเท่านั้น “ เด็กอายุ 15 รายหนึ่งกล่าว"

จากกระทู้เก่า ผมยังจำความคิดของเด็กอายุ 15 ได้อยู่เลย

ถ้าการแชร์อยากให้คนอื่นรับรู้ถึงเรื่องของคุณ ผมว่าไม่ผิดอะไรหรอกครับ เพราะชีวิตบางทีจะให้มีสาระไปตลอดคงเครียดไป

ถ้่าจะให้ดี ผมว่าผู้ใช้งานน่าจะรับเพื่อนเฉพาะคนรู้จัก เพราะบางทีการรับเพื่อนที่ไม่รู้ว่าตัวจริงเขาเป็นใคร มันก็อาจทำให้น่ารำคาญ
    ก็ถูกครับ มันไม่ได้เดือดร้อนใครเลย ผมก็ว่า ถ้าในเฟสมีเฉพาะเพื่อนคนที่รู้จัก มันก็ไม่น่าเกลียดแล้ว
    ---------------------- THE POWER ----------------------

ทัณฑ์บน ครั้งที่ 1
    กล่าวขอบคุณ
    938
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,126
    3
    อวด เหรอ ?

นิยามว่า เดก Joker ส่วนมาก ไม่เปิดหูเปิดตารับรู้โลกภายนอก คงเป็นเรื่องจริงสินะ

แค่คนตั้งสเตตัสอัพเดรดความเป็นอยู่ หรือ โพสรูปโอ้อวด จะมีเหตุผลไม่ก็ตาม

เรื่องแบบนี้ไม่เห็นแปลกเลย ทำไมต้องทำเป็นรับไม่ได้ หรือว่า คุณเป็นคนที่สังคมไม่ยอมรับหรือไม่มีจุดยืนของตัวเอง

อีกอย่างนะ สาระในเฟสเนี่ยเยอะจะตายไป แต่คุณไม่ไคว่คว้ามันเอาเอง

แม้แต่นักข่าวสมันนี้ไม่ต้องทำอะไรมากมาย เพียงแค่กระดิ๊กนิ้วคลิ๊กเฟสบุ๊คก็ได้หัวข้อมาทำข่าวแล้ว

โปรดทำความเข้าใจคำว่า Social network (สังคมนิยม) ใหม่นะ

ถ้าเกิดไม่เข้าใจ ก็กลับไปเล่นเกมอยู่แต่หน้าจอคอมของคุณต่อเถอะครับ

21. รายชื่อสมาชิกจำนวน 12 คนที่กล่าวขอบคุณ:

IT Hardware
    กล่าวขอบคุณ
    5,163
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,101
    ทุกวันนี้ผมก็ยังใช้ facebook และยังไม่เบื้อ

กล่าวขอบคุณ
    344
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,328
    เบื่อตั้งแต่วันแรกที่มีมันละ

กล่าวขอบคุณ
    215
    ได้รับคำขอบคุณ: 569
    ไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ตั้งแต่มี hi5 แล้ว เพื่อนผมบางคนไม่เล่นเฟสก็จะถูกคนอื่นๆไม่คบด้วยเพราะทำตัวแปลกแยก

เฟสบุ็กมันวัดคุณค่าการเป็นคนเชียวหรือ?
    i5-2500 3.30GHz,DDR3 4GB/1333 kingston,GTS 450 GDDR5 1GB,Asus P8H61-MLX,Neolution Phonix 500W

กล่าวขอบคุณ
    751
    ได้รับคำขอบคุณ: 63
    face ผมเอาดู gagกัยเรื่องฮาๆ เฉย

26. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,014
    ได้รับคำขอบคุณ: 656
    เหมือนจะมีมาม่า *0* ต้มน้ำรอก่อนนะครับ
    เฟสจะปิดไม่ปิดผมไม่สนยังไงก็ยังมี Line อยู่

Narcos
    กล่าวขอบคุณ
    5,181
    ได้รับคำขอบคุณ: 15,257
    เป็นไปได้ ไม่อยากให้มี facebook แต่แรกละ

อยากย้อนไปอยู่สมัยก่อน 5555

Biggysharkboy
    กล่าวขอบคุณ
    659
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,074
    ผมรำคานพวกชอบเอารูปเพจอื่นมาโพสเเล้วตัดเครดิตออก

เเละพวก Like & share ได้บุญ