ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

>>คนรากหญ้า<<
    กล่าวขอบคุณ
    4,413
    ได้รับคำขอบคุณ: 61,000

อยากรู้ไหม… ระบบการศึกษาของฟินแลนด์ คุณภาพอันดับต้นๆของโลก ต่างจากบ้านเรายังไง!??

อยากรู้ไหม… ระบบการศึกษาของฟินแลนด์ คุณภาพอันดับต้นๆของโลก ต่างจากบ้านเรายังไง!??

ประเทศฟินแลนด์ ถือเป็นอีกหนึ่งประเทศที่มีคุณภาพการศึกษาเป็นอันดับต้นๆของโลก ทั้งที่มีขนาดประชากรเพียงแค่ประมาณ 5 ล้านคนเท่านั้น แต่คุณภาพชีวิต และความเป็นอยู่ต้องถือว่าดีมาก

วันนี้ WeGoInter เลย ขอนำเสนอข้อมูลเกี่ยวกับการศึกษาของประเทศฟินแลนด์ ที่หลายคนอยากจะไปเรียนต่อว่าเป็นยังไง ขอบอกว่าหลายอย่างก็ตรงข้ามกับบ้านเราจริงๆด้วย

ไม่ต้องเน้นโรงเรียนอนุบาล
    เด็กฟินแลนด์จะเข้าเรียนประถมเมื่ออายุ 6-7 ขวบ โดยก่อนหน้านั้นจะนิยมให้ครอบครัวช่วยสอนเอง เพราะเชื่อว่าครอบครัวจะให้ความรัก ความอบอุ่น และถ่ายทอดวัฒนธรรมได้ดีกว่าในโรงเรียนอนุบาล ซึ่งจะทำให้เด็กเตรียมพร้อมได้มากกว่า

เรียนกันวันละไม่เกิน 5 ชั่วโมง!!
    ในระดับประถม จะมีการเรียนการสอนเชิงวิชาการไม่เกินวันละ 5 ชั่วโมง เพราะอยากให้เด็กหากิจกรรมที่สนใจมาทำมากกว่าการอัดความรู้อย่างเดียว ตรงข้ามกับไทยที่เรียนตั้งแต่เช้ายันเย็น แล้วเรียนพิเศษต่อตอนค่ำอีก

นักเรียนในห้อง ยิ่งน้อย…ยิ่งดี…
    การที่จำนวนนักเรียนในห้องน้อย จะทำให้ครูสามารถสอนได้อย่างทั่วถึง โดยนักเรียนในฟินแลนด์ จะมีประมาณห้องละ 12-20 คน (20 คนก็ถือว่าเยอะแล้ว) ทำให้ครูสามารถดูแลได้ดี ใครที่มีปัญหาก็สามารถช่วยเหลือได้โดยง่ายนั่นเอง

ไม่มีเกรดเฉลี่ย
    การมีเกรดเฉลี่ย จะทำให้เด็กรู้สึกแตกต่าง สร้างความภูมิใจและความน่าอายเกินไป การเรียนจึงเน้นที่การพัฒนาของเด็ก มากกว่าจะเน้นที่เกรดเฉลี่ยเพื่อแข่งขันกัน

ไม่ใช้ข้อสอบกลางของประเทศ
    เนื่องจากแต่ละโรงเรียนมีความแตกต่างกัน ทางส่วนกลางจึงไม่มีการออกข้อสอบกลางมาวัดความสามารถ แต่ให้โรงเรียนออกข้อสอบเหมาะสำหรับเด็กนักเรียน ซึ่งแบบนี้ต้องมั่นใจว่าโรงเรียนนั้นมีคุณภาพ และมีศักยภาพในการวัดระดับเด็กด้วย

มีการบริหารโรงเรียนอย่างเป็นระบบ
    การบริหารโรงเรียน มีการจ้างผู้อำนวยการที่มีความสามารถในการบริหาร มีกรรมการโรงเรียนดูแล โดยไม่เน้นที่ว่าต้องเป็นข้าราชการชั้นผู้ใหญ่ ไม่ต้องสอนหนังสือเก่งก็ได้ แต่เน้นคนที่สามารถบริหารเป็น สามารถจัดการโรงเรียนและระบบการสอนแบบมืออาชีพได้ เพราะเชื่อว่าการสอนเก่ง กับการบริหารเก่งนั้นไม่เกี่ยวข้องกัน

ครู สอบแข่งกันอย่างกับหมอ
    อาชีพครูในฟินแลนด์ ถือเป็นอาชีพที่ต้องสอบแข่งขันอย่างดุเดือด ไม่แพ้อาชีพหมอในบ้านเรา จึงสามารถคัดคนที่เก่งที่สุดของประเทศมาเป็นครูได้ แบบนี้ก็เลยทำให้การเรียนการสอนนั้นมีประสิทธิภาพ และส่งต่อคุณภาพไปสู่รุ่นต่อๆไปได้

จะเห็นได้ว่าหลายอย่าง โดยเฉพาะข้อสุดท้ายของฟินแลนด์ ที่จะแตกต่างจากเมืองไทย ทำให้ประสิทธิภาพของการศึกษานั้นเรียกว่าห่างไกลกันอีกมาก ซึ่งเมืองไทยคงต้องพิจารณานำข้อดีบางอย่างมาปรับใช้ ให้เหมาะกับสังคมไทย เพื่อการพัฒนาของคุณภาพการศึกษา ที่เป็นพื้นฐานสำคัญของการพัฒนาประเทศไทยเราต่อไปนั่นเอง….

ที่มา: http://www.wegointer.com
    อ้างอิงจาก http://board.postjung.com/667157.html#

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,001
    ได้รับคำขอบคุณ: 166
    ต่างกันมากกก

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Fluorescent Adolescent
    กล่าวขอบคุณ
    213
    ได้รับคำขอบคุณ: 926
    ในความคิดผมนะ ถ้าจะเปลี่ยนระบบการศึุกษาจริงๆ ควรเริ่มต้นตั้งแต่การอบรมเลี้ยงดูของพ่อ แม่ ผู้ปกครอง โน้นเลยล่ะ สังคมเขา กับสังคมเรามันต่างกัน ต่างประเทศเขาเลี้ยงดูให้ลูกเขาดูแลตัวเอง มีความรับผิดชอบตั้งแต่เด็ก แต่ส่วนของเรา ถ้าปล่อยอิสระมากเกินไปก็เละเทะแหละ

กล่าวขอบคุณ
    215
    ได้รับคำขอบคุณ: 569
    สงสารอนาคตเด็กไทย รุ่นลูกหลานเราครับ
    i5-2500 3.30GHz,DDR3 4GB/1333 kingston,GTS 450 GDDR5 1GB,Asus P8H61-MLX,Neolution Phonix 500W

กล่าวขอบคุณ
    198
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,972

ขออนุญาติแปะหน่อยนะครับ (เอาให้เห็นกันชัดๆ)

EDIT : ผิดพลาดก็ขออภัยด้วยครับ อ้างอิงจากคุณ semakutay กับ LIVE ขอบคุณครับ

http://pantip.com/topic/30211524

ผลที่จากการใช้ระบบนี้เป็นดังนี้ครับ

ครูบ่น สมศ. เอากระดาษมาวัดความเป็นครู
    ผู้ปกครองบ่น เด็กโดนอัดการบ้านตั้งแต่ปอหนึ่ง
    เด็กบ่นเบื่อโรงเรียน
    ผู้บริหารบ่น กระทรวงเอาแต่สั่งไม่ดูสภาพจริง
    กระทรวงบ่น การศึกษาล้มเหลว
    ผู้ประกอบการบ่น เด็กจบปอตรีทำงานไม่เป็น
    สังคมบ่น ยาเสพติด ความรุนแรงในเยาวชน

ส่วนตัวผม ยอมเกรดต่ำ แต่จิตใจสูง ไม่ยอมโกง แต่ไม่เสียเวลาท่องจำ ใช้เวลาให้มีค่า

เรื่องโดย : อ.วิริยะ ฤาชัยพาณิชย์
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Windtalkers : 29th March 2013 เมื่อ 14:06
    การประสบความสำเร็จ<<<ประสบการณ์<<<ความพยายาม<<<ความอดทน<<<ความเชื่อ<<<ความพ่ายแพ้

7. รายชื่อสมาชิกจำนวน 22 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    570
    ได้รับคำขอบคุณ: 116
    ถ้าไทยเป็นแบบนี้ค่อยน่าเรียนหน่อยนะ ผมว่า 5555+

ปล.อยากกับไปเป็นเด็กน้อยตัวเล็กๆอีกจัง

Upload Anime
    บ้านไง........จะมีที่ไหนอีก
    กล่าวขอบคุณ
    2,075
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,076
    นี้ละครับระบบที่ไม่มีการแข่งขัน

กล่าวขอบคุณ
    170
    ได้รับคำขอบคุณ: 699
    มันเป็นการแบบบริหารแบบใช้สมอง

ผมชอบมากเลยเรื่องไม่มีเกรดเฉลี่ยเนี่ย
    เพราะเกรดมันวัดคนไม่ได้

ไม่ต้องห่วงมีพ่อ-แม่ไม่กี่คนหรอกที่ออกนอกกะลาแล้ว

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    21
    ได้รับคำขอบคุณ: 75
    เฮ้อ..ในเมื่อเราอยู่ประเทศไทย มีแต่คนโกงกินกันไปวันๆ จะมีหรอครับ "ความเจริญ"

13. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,657
    ผมว่ามันมาจากความคิดของตัวเองมากกว่า

ระบบการศึกษาไทยก็ไม่ได้ด้อยกว่าประเทศอื่นๆเลย

เพียงแต่สภาพแวดล้อมต่างหากที่เป็นตัวกำหนด

บอกหน่อย ว่าความขี้เกียจนั้นเกิดจากหลักสูตรหรือตัวเอง

คนไทยสมัยท่านลองสังเกตุดู มักจะนำข้อเปรียบเทียบ

ของต่างจาก มาดูถูกบ้านเมืองเราเอาซะงั้น

ในความเป็นจริง ไม่มีประเทศไหนดีกว่าประเทศเราอีกแล้ว

สถานที่ วัฒนธรรม การอยู่การกิน ประเทศอื่นๆ มีการแข่งขันที่สูงมากๆ

คนในประเทศเขา ไม่อิสระแบบพวกเราคนไทยหรอก ไม่มีเงินมันก็ไม่อดตายจริงไหม

เพราะความดิ้นรนนั้นเอง การศึกษาเน้นไปเชิงวิชาการก็จริง

การเข้าห้องเรียนคือการพัฒนาสมองให้ได้คิด บางคนก็คิดน้อยเนื้อต่ำใจตน

ว่าตนเองทำไม่ได้ สุดท้ายท้อถอยไป แล้วมาโทษรูปแบบ แบบแผนการศึกษาไทย

คนไทยเก่งที่สุดคือ การไม่โทษตัวเองครับ อย่าดูถูกประเทศเราให้มากเลย

ไม่ว่ากฏระเบียบต่างๆ ที่กำหนดขึ้นในร.ร. หรือตามหน่วยงานต่างๆ มันมีเพราะ

ให้ทุกคนต้องอยู่ภายใต้ข้อบังคับเดียวกัน หลายๆคนส่วนใหญ่ทำได้นะ

แต่มีแค่ไม่กี่จำนวนเท่านั้นอึดอัด แล้วก็มาโวยวาย หาพวกคนที่เขาทำได้

มาเป็นพวก เพื่อที่จะล้มกฏระเบียบ แบบแผนนั้นๆ นี่ไงประเทศเรา...

หากทุกคนละความถือตัว หรือความคิดของตนเป็นใหญ่ ปรับตัวให้อยู่ในสังคม

้เชื่อครับสิ่งที่ดีที่สุดของการอยู่การกิน นั้นคือจิตใจ ถ้าประเทศไหน หรือมีผู้ปกครอง

ที่ล้วนมีจิตใจที่ดี ไม่ยึดมั่นถือมั่นในตัวตน ยอมรับความคิดเห็นส่วนมาก

นั้นแหละครับ คือประเทศที่เจริญกว่า คือเจริญด้านจิตใจ

อย่าให้วัตถุ เทคโนโลหลอมใจให้ขุ่นมัวเลย ช่วยๆกันนะครับ

อย่าดูถูกประเทศของเราเลย อย่างน้อยก็คิดในแง่ดี เพราะหลายๆด้าน

เราดีกว่าต่างประเทศเยอะ....
    "ชอบหันหลังกลับทุกครั้ง.. เมื่อตอนเวลาหันหลังหนีศัตรู"

15. รายชื่อสมาชิกจำนวน 11 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    เป็นคนอย่างไรย่อมได้ระบบอย่างนั้น
    พัฒนาสันดานของคนก่อนดีไหม?

17. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    22
    ได้รับคำขอบคุณ: 798
    ผมว่าการศึกษาไทยควรเปลี่ยนได้แล้วนะ่ บางอย่างเรียนไปก็ไม่ได้ใช้ บางวิชาก็โคตรจะเจาะลึกเลย

ทำให้เด็กต้องขวนขวายเรียนพิเศษ แล้วเด็กไทยก็เป็นเด็กที่เรียนหนักอันดับ2ของโลกอีก เเละมีเฉลี่ยนการฆ่าตัวตายเนื่องจากการเรียนถึง 300 คนต่อปีเลยนะครับ

เด็กประเทศสหรัฐอเมริกา เชื่อมั้ยครับเขาฝึกให้ใช้เครื่องคิดเลขตั้งแต่เด็ก ให้ใช้ในการสอบด้วยนะครับ

มหาวิทยาลัยฮาร์วาร์ด ซึ่งหลายตนติดว่าเรียนหนักแต่ไม่ใช่นะครับเขาค่อนข้างส่งเสริมไปทางกิจกรรมมากกว่า

แต่การสมัตรต้องใช้เกรดอย่างต่ำ 3.70นะครับ พอสัมภาษเขาจะถามถึงเรื่องกิจกรรมที่เราเคยทำเป็นส่วนใหญ่

ไม่ค่อยได้ถามเชิงวิชาการซักเท่าไหร่ครับ

ผมไม่ได้ไม่โทษตัวเองนะครับ แต่ผมเเค่เสนอวิธีการเรียนซึ่งทำให้คุณภาพชีวิตมากขึ้น

Deathcore
    กล่าวขอบคุณ
    1,887
    ได้รับคำขอบคุณ: 428
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ DkTaP82 อ่านกระทู้
    ผมว่ามันมาจากความคิดของตัวเองมากกว่า

ระบบการศึกษาไทยก็ไม่ได้ด้อยกว่าประเทศอื่นๆเลย

เพียงแต่สภาพแวดล้อมต่างหากที่เป็นตัวกำหนด

บอกหน่อย ว่าความขี้เกียจนั้นเกิดจากหลักสูตรหรือตัวเอง

คนไทยสมัยท่านลองสังเกตุดู มักจะนำข้อเปรียบเทียบ

ของต่างจาก มาดูถูกบ้านเมืองเราเอาซะงั้น

ในความเป็นจริง ไม่มีประเทศไหนดีกว่าประเทศเราอีกแล้ว

สถานที่ วัฒนธรรม การอยู่การกิน ประเทศอื่นๆ มีการแข่งขันที่สูงมากๆ

คนในประเทศเขา ไม่อิสระแบบพวกเราคนไทยหรอก ไม่มีเงินมันก็ไม่อดตายจริงไหม

เพราะความดิ้นรนนั้นเอง การศึกษาเน้นไปเชิงวิชาการก็จริง

การเข้าห้องเรียนคือการพัฒนาสมองให้ได้คิด บางคนก็คิดน้อยเนื้อต่ำใจตน

ว่าตนเองทำไม่ได้ สุดท้ายท้อถอยไป แล้วมาโทษรูปแบบ แบบแผนการศึกษาไทย

คนไทยเก่งที่สุดคือ การไม่โทษตัวเองครับ อย่าดูถูกประเทศเราให้มากเลย

ไม่ว่ากฏระเบียบต่างๆ ที่กำหนดขึ้นในร.ร. หรือตามหน่วยงานต่างๆ มันมีเพราะ

ให้ทุกคนต้องอยู่ภายใต้ข้อบังคับเดียวกัน หลายๆคนส่วนใหญ่ทำได้นะ

แต่มีแค่ไม่กี่จำนวนเท่านั้นอึดอัด แล้วก็มาโวยวาย หาพวกคนที่เขาทำได้

มาเป็นพวก เพื่อที่จะล้มกฏระเบียบ แบบแผนนั้นๆ นี่ไงประเทศเรา...

หากทุกคนละความถือตัว หรือความคิดของตนเป็นใหญ่ ปรับตัวให้อยู่ในสังคม

้เชื่อครับสิ่งที่ดีที่สุดของการอยู่การกิน นั้นคือจิตใจ ถ้าประเทศไหน หรือมีผู้ปกครอง

ที่ล้วนมีจิตใจที่ดี ไม่ยึดมั่นถือมั่นในตัวตน ยอมรับความคิดเห็นส่วนมาก

นั้นแหละครับ คือประเทศที่เจริญกว่า คือเจริญด้านจิตใจ

อย่าให้วัตถุ เทคโนโลหลอมใจให้ขุ่นมัวเลย ช่วยๆกันนะครับ

อย่าดูถูกประเทศของเราเลย อย่างน้อยก็คิดในแง่ดี เพราะหลายๆด้าน

เราดีกว่าต่างประเทศเยอะ....
    ประเทศเราก็ไม่มีดีสักเท่าไหร่อ่ะนะสมัยนี้ ผมไม่ได้หมายถึงด้านการศึกษานะแต่เป็นด้านอื่นๆ ยิ่งด้านจิตใจสมัยนี้ทุเรศกว่าสมัยก่อนเยอะ
    THE PUNISHER

กล่าวขอบคุณ
    33
    ได้รับคำขอบคุณ: 140
    คนไทยใช้ระบบ สมัยเก่าๆ คือระบบ บังคับ คือ ทาสนั้นเอง

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    รากเหง้าวัฒนธรรม สภาพสังคมมันต่างกัน เอามาเทียบกันไม่ได้ ทำได้แค่เอาสิ่งดีๆ มาปรับใช้ จะให้เหมือนเขาไปซะทั้งหมดคงไม่ไหว

ระบบการศึกษาของเขาดี แต่เอามาใช้กับบ้านเราแทั้งหมดล้วอาจเจ๊งไม่เป็นท่าก็ได้ เพราะว่าพื้นฐานคนไทยชอบทำอะไรเอาสบายเป็นที่ตั้งอะนะ

กล่าวขอบคุณ
    8,298
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,057
    ผมชอบต่างประเทศก็เพราะความคิดเคากวางเนียแหละ จะบอกยังไงดีนะบอกมไม่ค่อยจะถูก แต่ความรู้สึกได้เต็มๆ

Games Hub
    กล่าวขอบคุณ
    1,269
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,686
    Blog Entries
    1
    สิ่งที่อยากให้เปลี่ยนมากสุดก็คือ การเรียนตั้งแต่เช้ายันเย็นนั้นหละครับ
    ถ้าเป็นไปได้ผมอยากให้เรียนแค่ช่วงเช้า ช่วงบ่ายเข้าชมรมทำกิจกรรมที่ชอบกัน พอเสร็จก็กลับบ้าน
    เพราะจากตอนนี้ผมปวดหัวมากครับ จากม.5ที่ผ่านมา ช่วงเช้าก็หนักแล้ว พอช่วงบ่าย เรียนคนิดเสร็จ ต่อด้วยชีวะ 2คาบ
    แบบนี้ปวดหัวเลย
    There is no Thank You and there is nothing right as long as we're downloading illegal games.

-[S]upremE [D]e [A]cE-
    กล่าวขอบคุณ
    1,442
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,446
    ผมคิดว่านะ นักวิชาการหน้าคอมฯก็ออกจะมีเยอะแยะ มีทั้งผู้ผดุงคุณธรรม ซุปเปอร์ฮีโร่ ไอสไตน์ นักวิทยาศาสตร์(หน้าคอมฯ)

สังคมเรามีคนกลุ่มนี้อยู่จำนวนมาก แต่น่าแปลกใจจริงๆครับ

ประเทศก็ยังย่ำอยู่กับที่เหมือนเดิมไม่เปลี่ยนแปลงไปไหน เพราะอะไรกันนะ เพราะนักการเมืองรึเปล่านะ ??? เอ๋???

อ่าวๆ ท่านนักวิชาการทั้งหลาย . . . ฮี่ๆ

พร้อมที่จะโดนโจมตีในอีก 3 . . . 2 . . . 1 . . . BOOMMMMMMMM!!!!

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 128
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ matsushiro อ่านกระทู้
    ผมคิดว่านะ นักวิชาการหน้าคอมฯก็ออกจะมีเยอะแยะ มีทั้งผู้ผดุงคุณธรรม ซุปเปอร์ฮีโร่ ไอสไตน์ นักวิทยาศาสตร์(หน้าคอมฯ)

สังคมเรามีคนกลุ่มนี้อยู่จำนวนมาก แต่น่าแปลกใจจริงๆครับ

ประเทศก็ยังย่ำอยู่กับที่เหมือนเดิมไม่เปลี่ยนแปลงไปไหน เพราะอะไรกันนะ เพราะนักการเมืองรึเปล่านะ ??? เอ๋???

อ่าวๆ ท่านนักวิชาการทั้งหลาย . . . ฮี่ๆ

พร้อมที่จะโดนโจมตีในอีก 3 . . . 2 . . . 1 . . . BOOMMMMMMMM!!!!

นั่นยิ่งเป็นสิ่งที่ยืนยันได้ว่า การศึกษาในระบบมันไม่สมบูรณ์ เพราะคนนั่งเล่นคอมอยู่บ้านก็ได้ความรู้ ดีไม่ดีอาจมากกว่าอยู่โรงเรียนด้วย(เฉพาะเรื่องที่เจ้าตัวต้องการรู้) ซึ่งถ้าเอาข้อมูลตรงนี้มาปรับให้เข้ากับการศึกษาได้น่าจะดีขึ้น

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ matsushiro อ่านกระทู้

แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน คงไม่โดนบอมบ์หรอกมั้ง

ปล.ลายเซ็นฮาเงิบเลย

Bangkok Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    49
    ได้รับคำขอบคุณ: 977
    การศึกษาเป็นองค์ประกอบหนึ่ง ถ้าเลือกงาน ขี้เกียด ไม่มีหัวคิดในกาารค้า หรือความคิดที่ใหม่ก็ไม่มีทางรวย....ดูอย่างคุณตัน (อชิตัน จบม.3 ประสบความสำเร็จได้มีลูกน้องจบป.เอกก็เยอะ)...และที่รวยๆอีกเยอะที่ไม่ได้จบป.ตรี ค้นเอาเอง
    i7 8700K@5GHz + AORUS GTX 1080Ti 11G

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    24
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,667
    1
    ต่อให้เก่งยังไงไม่มีใบเกรดก็ไม่มีงาน เจอมาแล้ว บรรลุแล้วประเทศที่เรียกว่าประเทศไทยสำหรับผม หลายอย่างละ

ปล.อยากให้มีแบบ eden of the east
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย hero23093060 : 29th March 2013 เมื่อ 10:10

สงครามเท่านั้น
    กล่าวขอบคุณ
    184
    ได้รับคำขอบคุณ: 210
    1
    นี้แหละประเทศไทย ภูมิใจเทิด

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,657
    ผมว่า ให้นร. เรียนแค่ 15-20 นาทีต่อคาบเท่านั้นพอ

เพราะมากกว่านี้ เด็กไทยไม่สามารถจดจำอะไรแล้ว มันจะกลายเป็นขยะทันทีนะครับ 55+
    "ชอบหันหลังกลับทุกครั้ง.. เมื่อตอนเวลาหันหลังหนีศัตรู"

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    21
    ได้รับคำขอบคุณ: 75
    เอาง่ายๆนะครับ ด้านกินด้านท่องเที่ยว คนไทยแน่นอนอยู่แล้วครับ ดีที่สุด ถ้าจะมองในแง่ดี
    แต่ผมเน้น"การเรียนการศึกษาของประเทศไทย" วันๆเอาแต่เรียนๆ คิดว่านักเรียนเขาฉลาดหรอครับ เพราะคนเก่งกับคนที่อ่อน สมองไม่ได้เหมือนกัน จะไปรับรู้ได้หมดทุกคนไหม? ไม่หมดอยู่แล้วละครับ
    แล้วเรียนไปเพื่ออะไร ? สมัยนี้อะครับ เรียนไปเพื่อที่จะเอาไปแข่งขันบ้าบอ เรียนไปเพื่อเข้าโรงเรียน เข้ามหาลัย..ซึ่งไม่ได้เอามาใช้ในชีวิตประจำวันเลย โตไปใช้ได้แค่ไม่กี่วิชาที่เรียนมา เพื่ออะไรอะครับ ?
    แย่ๆ