ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

สมาชิกคนหนึ่งใน jokergame
    ร้านริมหาด LEMON
    กล่าวขอบคุณ
    3,257
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,816

5 สิ่งที่เกม FPS ควรจะมี!

5 สิ่งที่เกม FPS ควรจะมี!

รูปจาก : oxmonline.com

เกม FPS (First Person Shooting) มีฉากแอคชั่นตื่นเต้นสุดๆ อยู่มากมาย ในช่วงทศวรรษที่ผ่านมา เกมแนวนี้ได้รับความนิยมอย่างมาก และมีการพัฒนาความสามารถทางกราฟฟิกขึ้นมาโดยตลอด เกม FPS นั้นสามารถมีเนื้อเรื่องที่แน่น มีลักษณะการเล่นที่เจ๋งๆ แต่ว่าเกมดังๆ หลายๆ เกม กลับมาเนื้อเรื่องที่เป็นสูตรสำเร็จซะมากกว่า ซึ่งเป็นสิ่งที่สามารถจะนำมาทำให้ดีขึ้นได้

และนี่ก็คือ 5 อย่างที่เกม FPS ทุกๆ เกม ควรจะมี...

1. กราฟฟิกขั้นเทพ
    เกม FPS จะต้องมีกราฟฟิกขั้นเทพ ในเกมมันจะจำลองว่าคุณเป็นคนจริงๆ คนที่คุณเล่นอยู่ คุณสามารถเดินเข้าไปตามที่ต่างๆ และมองดูรอบๆ สิ่งของในโลกของเกมได้ เพราะฉะนั้น ทุกๆ อย่าง ตั้งแต่ฝ่ายศัตรู ไปจนถึงถังกลิ้งๆ ประกอบฉากจะต้องดูดี

ด้วยความสามารถของคอมพิวเตอร์กราฟฟิกในวันนี้ ทำให้คอมพิวเตอร์สามารถทำอะไรต่างๆ ได้หลายอย่าง ศิลปินที่ทำเกมไม่ควรที่จะพอใจในอะไรที่ต่ำกว่าความสามารถของตัวเองนะ

2. ตัวเลือก FOV
    ตัวเลือก FOV หรือ สนามมุมมอง (Field of View) เป็นสิ่งจำเป็นที่จะต้องมีสำหรับเกมในทุกวันนี้ ถ้ามุมมองมันกว้างไปหรือแคบไป อาจจะทำให้ผู้เล่นบางคนเล่นได้ไม่สะดวก หรืออาจจะเล่นไม่ได้ไปเลย

ผู้เล่นแต่ละคนมีลักษณะแตกต่างกัน เพราะฉะนั้นเกมก็ควรจะปรับตรงนี้ได้ มันไม่ใช้ฟีเจอร์ที่ซันซ้อนอะไร และก็สามารถขยายตัวเลือกเพิ่มเติมต่างๆ ให้กับผู้เล่นได้อีกด้วย

3. อาวุธที่หลากหลาย
    เนื่องจากการยิงปืนเป็นอะไรที่สำคัญที่สุดของเกม FPS มันจะดีมากถ้ามีอาวุธหลายๆ อย่างให้คุณได้เลือกใช้ได้ ไม่ต้องมีให้เลือกเป็นกุรุสๆ แต่ลองดูเกมอย่าง Half-Life 2 ที่มีชนิดของอาวุธให้ใช้เยอะมากในเกม

มันมีปืนธรรมดาๆ อย่างปืนสั้นกับปืนกล และก็มีปืนแปลกๆ อย่าง หน้าไม้ กับปืนแรงดึงดูด อะไรง่ายๆ อย่างการทำให้แรงโน้มถ่วงเปลี่ยนแปลงกับวัตถุในเกม สามารถสร้างประสบการณ์ที่แตกต่างและสนุกได้

4. ความสมดุล
    เรื่องนี้ใช้ได้ทั้งกับการเล่นคนเดียวและหลายคน แต่เราจะเน้นไปที่การเล่นแบบหลายคน ความสมดุลเป็นสิ่งที่สำคัญมากในการแข่งขันออนไลน์ มันไม่ควรจะมีคนคนนึงที่สามารถยิงคนอื่นทุกคนได้ด้วยปืนกระบอกเดียวจนจบเกม เพราะอาวุธทุกอย่างจะต้องมีทั้งข้อดีและข้อเสีย

ตัวอย่างเช่น อาจจะมีกระสุนจำนวนน้อยหน่อย ระยะยิงสั้นลง หรือความรุนแรงของปืนต่ำลงหน่อยถ้าเป็นปืนที่ยิงเร็วๆ มันมีวิธีหลายอย่างที่จะป้องกันไม่ให้ปืนกระบอกเดียวครอบอำนาจทั่วทั้งแมป

5. เรื่องราวที่เหมาะสม
    ไม่ได้หมายความว่าเกม FPS ทุกเกมมีเนื้อเรื่องแย่ แต่หมายถึงว่ามันต้องมีซักเกมที่จะเอามาปรับปรุงได้ อยากที่จะรู้สึกถึงความเชื่อมโยงกับตัวละครที่เล่น ซึ่งถ้ามันเป็นแค่ตัวละครกากๆ มันก็คงเป็นไปไม่ได้ที่จะรู้สึกอะไร

ซึ่งมันจะส่งผลทำให้โลกของเกมทั้งเกมดูน่าเชื่อถือ และดูพัฒนามาอย่างเต็มที่ การที่คุณมีปืนอยู่ในมือและไล่ระเบิดศัตรู ไมได้หมายความว่าคุณได้ดื่มด่ำเนื้อเรื่องและบรรยากาศของเกม

เกม FPS เป็นเกมที่เข้มข้น หนักแน่น มันจะต้องเข้าถึงและมอบประสบการณ์การเล่นเกมที่เข้มข้น มันมีที่ว่างให้ปรับปรุงอีกเสมอ โดยเฉพาะเมื่อในความเป็นจริงเกมหลายๆ เกมที่ออกมา มันแทบจะเป็นเกมเดียวกัน แต่ยังไงก็ตาม ยังคงบอกได้อยู่ว่า เกม FPS ยังคงเป็นเกมที่ชอบเล่นอยู่

ที่มา : gamenacho.com

บทความจาก : noob.in.th

โพลต์ครั้งแรกเมื่อ 1 พฤศจิกายน 2012

ร้อน... เรื่องปกติของเมืองไทย ทำใจเถิด...

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    170
    ได้รับคำขอบคุณ: 699
    ผมเน้น ข้อ 4 เป็นหลักครับ

ผมเลยชอบ CS มากๆ

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    129
    ได้รับคำขอบคุณ: 51
    6. cutsence

กล่าวขอบคุณ
    305
    ได้รับคำขอบคุณ: 333
    Multiplayer ล่ะ?

หรือมันมีอยู่แล้วทุกเกม

ผมไม่รู้ผมไม่ใช่คอ fps ฮ่าๆๆๆ

เสียใจด้วย ผมยังไม่โดนแบน
    กล่าวขอบคุณ
    136
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,820
    FOV ที่เหมาะสุดสำหรับเกมส์ FPS คือ 75 นะ ผมว่า

เกมส์ที่ปรับ FOV ได้ ผมเคยเห็นแค่ Far cry 3 เอง ไม่มีบุญไปเห็นเกมส์อื่นที่ปรับได้
    เมื่อความน่ารังเกียจของผมยังไม่หมด

กล่าวขอบคุณ
    10
    ได้รับคำขอบคุณ: 164
    7.AI ต้องฉลาด
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย lnwllos14 : 31st March 2013 เมื่อ 21:23
    I7 4770K - ASUS GTX 780 Directcu II OC SLI - G.Skill Trident X 2400MHz 8GBx4(32 GB) - CORSAIR AX1200 - ซะที่ไหน

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

น่าเบื่อ จังชีวิตนี้ ชิ!
    กล่าวขอบคุณ
    38
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,225
    8 ) สเปคต้องน้อย

มันขัดกับ ข้อ 1 แหะ

กล่าวขอบคุณ
    344
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,328
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kitca789 อ่านกระทู้
    6. cutsence
    cutscene ครับพี่ชาย

Motion Graphic Designer
    mutesonix™ Studio
    กล่าวขอบคุณ
    1,097
    ได้รับคำขอบคุณ: 971
    Blog Entries
    2
    อืม ๆ ๆ
    สำหรับผมน่าจะ 1 3 5 ละน่ะที่ตรงง

กล่าวขอบคุณ
    1,003
    ได้รับคำขอบคุณ: 437
    6.ราคาต้องถูกด้วยครับ
    7.อย่ารีดไถ่ตังจาก DLC

ถ้าคุณบินได้...จงบิน
    อยู่ที่ไหนก็ได้ โตแล้วแม่ไม่ว่า
    กล่าวขอบคุณ
    1,330
    ได้รับคำขอบคุณ: 273
    ผมไม่รู้ ผมมาอวยBioshock Infinite //เผ่นน

(눈œŸ_눈 ) ?
    กล่าวขอบคุณ
    865
    ได้รับคำขอบคุณ: 632
    อีกข้อ "ต้องแต่งปืนได้" ข้อนี้ผมซีเรียสสุดๆ
    [I5 3450—Hyper 212 evo—P8Z77-M—HyperX 8 GB— STRIX GTX 970—NZXT V2S 750W]

กล่าวขอบคุณ
    85
    ได้รับคำขอบคุณ: 136
    ที่สำคัญที่สุดของแนวนี้คือมันต้องมีปืนครับ
    ...

กล่าวขอบคุณ
    874
    ได้รับคำขอบคุณ: 143
    ที่สุดคือต้อง ไม่มี DLC T^T

กล่าวขอบคุณ
    280
    ได้รับคำขอบคุณ: 281
    มันไม่ง่ายเลยที่จะสร้างเกม FPS *0*

กล่าวขอบคุณ
    28
    ได้รับคำขอบคุณ: 63
    พระเอกพูดได้ด้วยดิ ฮ่าๆๆๆๆๆ