ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    27
    ได้รับคำขอบคุณ: 46

[งดมาม่า] ชอบกันไหม ? คนไทยที่ใช้ภาษาไทยในวิดีโอชาวต่างชาติอัปโหลด ของ YOUTUBE

คือผมไปเจอมาจาก เวป YOUTUBE ครับ ซึ่งชื่อคลิปคือ Original Singer of Doraemon Theme Song (Penyanyi Asal Lagu Tema Doraemon) ซึ่งวิดีโอนี้เป็นของชาวต่างชาติ
    แล้ว 9gag เอามาลงทำให้เหล่าคนไทย เข้าไปก่อดราม่า และ พิมพ์ภาษาไทยแนวโชว์ภูมิไร้มารยาท ซึ่งคอมเม้นของคลิปนี้ส่วนใหญ่โพสต์โดยคนไทยทั้งนั้น ทั้งยังใช้ภาษาอังกฤษผิดๆ ผมเชื่อล่ะ คนไทยอังกฤษเน่าติดอันดับ 2 - -* ความคิดเห็นส่วนตัวนะ ผมว่า จะคอมเม้นวิดีโอที่ชาวต่างชาติอัปโหลดน่ะ ไม่ผิดหรอก แต่ขอให้มีมารยาทหน่อย ใช้ภาษาอังกฤษ แต่อย่าใช้มั่วๆ ใช้ไม่เป็นอย่าคอมเม้นเลยจะดีกว่า
    ส่วนใหญ่คนไทยที่ใช้ภาษาอังกฤษคอมเม้นมักจะประมาณ ''i am thailand.'' ประมาณว่า ''เฮ้ยกูคนไทยนะ!'' [โชว์ภูมิประเทศแทนสัญชาติอีก - -*] ซึ่งฝรั่งก็เข้าใจครับ แต่ก็คอมเม้นมาฟัคยูเราเหมือนกัน เพราะมองว่าเราไม่มีมารยาท รองลงมาหน่อยก็แบบ ''ถ้าไม่เข้าใจก็เปิดกูเกิ้ลแปสิ ไอ่ค..ย'' เห็นมาหลายคลิปมาก คิดว่าไงกันบ้างครับเรื่องแบบนี้ - -*

http://www.youtube.com/watch?v=Q59JLnr9mPk

ใช้ภาษาเม้นมาดีๆผมว่าไม่เป็นอะไรหรอก แต่ส่วนใหญ่มันชอบป่าวประกาศว่า กูมาจากไทย นู่น นี่ นั่น มาเม้นคำหยาบ ด่าฝรั่ง - -*
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Wakeup : 2nd April 2013 เมื่อ 06:56

2. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    1,503
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,332
    ผมก็คิดเหมือนเจ้าของกระทู้นั้นแหละครับ ไม่จำเป็น ต้องคอมเม้น ภาษา อังกฤษ หรอกเน้นมารยาทก็พอ ...

ปล. ลบกระทู้เถอะตอนนี้น้ำเดือนทันม่าม่า ยังไม่ลง = =
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Guardian : 31st March 2013 เมื่อ 18:43

กล่าวขอบคุณ
    617
    ได้รับคำขอบคุณ: 46
    ถ้าคอมเม้นดีๆ ผมก็ชอบนะครับ ถ้าไม่ดีผมก็ไม่ชอบ

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ไม่มีความประนีประนอม
    ผู้ชนะในสงครามคือผู้ที่ถูกต้อง
    กล่าวขอบคุณ
    6,615
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,922
    Blog Entries
    1
    สิทธิของเค้านิ ในเมื่อ youtube สามารถพิมพ์ภาษาไทยลงไปได้ก็ไม่ใช่เรื่องผิดนิ

7. รายชื่อสมาชิกจำนวน 6 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    170
    ได้รับคำขอบคุณ: 699
    ไม่ผิดครับแต่มันเป็นมารยาทครับ
    ผมกินกระดูกไก่ในร้านอาหารหรูๆ โดยใช้มือ
    เคี้ยวเสียง เรอ เอิ้กก..... ผมไม่ผิดครับ แค่ไม่มีมารยาท
    คิดว่านะ

ผมดู streaming เกาหลี คนไทยมาพิมพ์ไทยในแชทกันเต็มเลยครับ
    ผมก็ไม่ชอบครับ จริงอยู่ที่มันมีภาษาอาหรับมาด้วย แต่เราไม่จำเป็น
    ต้องไปไร้มารยาทแบบเขานะครับ

แล้วมันจะมีคนบอกกลับว่า ถ้าคนอังกฤษ มาคอมเม้น ภาษาตัวเองในคลิปไทย
    เอาละไง ผมก็ไม่รู้ครับ

เราน่าจะใช้ภาษาอังกฤษเวลาใช้เว็บพวกนี้ดีกว่านะครับ วันนึงคงเข้าใจ

9. รายชื่อสมาชิกจำนวน 12 คนที่กล่าวขอบคุณ:

- Deception Inception -
    กล่าวขอบคุณ
    1,175
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,879
    ผมเฉยๆนะครับ แต่ก็รู้สึกดีนะว่าคนไทยอยู่ทุกที่จริงๆ 555
    แต่บางอย่าง ก็ให้มันน้อยๆหน่อย ไม่ใช่เกรียนแตก

11. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 152
    ใครสั่งใครสอนว่าใช้ภาษาของชาติตัวเองในที่ต่างๆแล้วเป็นการเสียมารยาทครับ..
    จะพูดให้ถูกก็ควรพิมพ์อังกฤษควบคู่ไปด้วยมากกว่าน๊ะ อย่าอายในความเป็นไทยครับ..
    ต่างชาติเขาเข้าใจครับว่าเราไม่ได้ใช้อังกฤษเป็นภาษาหลัก เหมือนคนใต้ อิสาน เหนือ พูดภาษากลางนั้นแหล่ะครับ..
    คนที่พร้อมจะดูถูกคนอื่นว่าต่ำกว่า ก็จะหาเหตุผลยกขึ้นมาว่ากล่าวกันเสมออยู่แล้วครับ..
    ก็เหมือนกับที่คนอเมริกาใช้อังกฤษไม่เหมือนกับฝั่งยุโรปไง ทำไมไม่มีใครว่า คิดไปเองทั้งแหล่ะครับ..

ปล. ส่วนคอมเม้นไม่ดีมันเป็นคนละเรื่องกับการใช้ภาษาน๊ะผมว่า การใช้ภาษาไม่เกี่ยวกับเรื่องมารยาทด้วยซ้ำไป..

13. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Game Reporter
    กล่าวขอบคุณ
    1,277
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,058
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ hopmbnzatou อ่านกระทู้
    สิทธิของเค้านิ ในเมื่อ youtube สามารถพิมพ์ภาษาไทยลงไปได้ก็ไม่ใช่เรื่องผิดนิ

มันต้องดูคนอัพวิดีโอด้วยครับ ถ้าอยู่ต่างประเทศ ก็ควรใช้ภาษาอังกฤษ เพราะเค้าจะได้รู้ว่าเราออกความคิดเห็นอะไร ชอบหรือไม่ชอบ

ถ้าประเทศไทยเราเป็นประเทศมหาอำนาจก็จะไม่ว่าอะไรเลย แต่นี้เราต้องใช้ภาษาเพื่อสื่อถึงการพัฒนาการของประเทศด้วยครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ~FeaR~ : 31st March 2013 เมื่อ 18:43

15. รายชื่อสมาชิกจำนวน 18 คนที่กล่าวขอบคุณ:

.: drsekyPS :.
    กล่าวขอบคุณ
    448
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,499
    ฝรั่งก็เป็นครับ...ลองอ่านดู แต่ผมเฉยๆกับเรื่องนี้..เพราะมันเป็นที่สาธารณะและก็เป็นสิทธ์ของเขา
    แล้วผมก็ไม่รู้ว่า บรรทัดฐานของ "มารยาท" มันอยู่ที่ไหน "เรื่องนี้ผมจะไม่ยุ่ง 555"

(눈œŸ_눈 ) ?
    กล่าวขอบคุณ
    865
    ได้รับคำขอบคุณ: 632
    สักวันภาษาไทยใน youtube จะหายไปในบัดดล ^ _^
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย EviLBlacK03 : 31st March 2013 เมื่อ 19:33
    [I5 3450—Hyper 212 evo—P8Z77-M—HyperX 8 GB— STRIX GTX 970—NZXT V2S 750W]

18. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    482
    ได้รับคำขอบคุณ: 115
    ก็รำคาญบ้าง เเต่ส่วนมากจะเฉยเพราะ ถ้าคลิปไหน 9GAG เอาไปลง เเน่นอนว่า คลิปนั้นเเหลกกับ Comment ภาษาไทย เเต่ก็จะมีฮานิดนึง ตรงที่ว่า คนไทยบางคนไปสมัครยูเซอร์ตั้งชื่อเเบบพวกต่างชาติ มาเขียนด่าคนไทย เป็นอังกฤษ ฮ่าๆๆๆ

แค่ได้ คุย ก็ชื่นใจ
    อย่าพูดคำว่าทำไม่ได้ถ้าคุณยังไม่ได้ทำ
    กล่าวขอบคุณ
    914
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,159
    1
    เรียกร้องความสนใจ ในประเทศตัวเองยังไม่พอยังจะเรียกร้องความสนใจในของต่างประเทศอีก "มันต้องการอะไรกันแน่"

Dead
    กล่าวขอบคุณ
    170
    ได้รับคำขอบคุณ: 407
    ดูไม่เหมาะสมเท่าไหร่

กล่าวขอบคุณ
    531
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,161
    ประเด็นหลักมันอยู่ที่มารยาทว่ะ

ส่วนที่บอกว่าเป็นสิทธิ์ ถ้าไอ้สิทธิ์นั้นมันไปเดือดร้อนคนอื่น คนอื่นมันก็มีสิทธิ์วิจารณ์การกระทำถ่อยๆแบบนั้นเหมือนกัน
    แล้วคนอัพโหลดเขาก็มีสิทธิ์ที่จะเซ็ทให้ประเทศไทยดูไม่ได้ด้วย สุดท้ายก็เดือดร้อนกันทุกฝ่าย เพราะไอ้พวกหัวเกรียนบางกลุ่ม

ยกพวกเข้าไปประกาศศักดาอะไรในนั้นเยอะแยะ กร่างชิบหา.. นอกจากจะไม่ได้ดูเมพแล้ว ฝรั่ง****จะมองไทยเป็นพวกBarbarian เพราะไอ้พวกเกรียนไม่กี่ตัว

23. รายชื่อสมาชิกจำนวน 6 คนที่กล่าวขอบคุณ:

การโหลดคือ จิตวิญญาน
    กล่าวขอบคุณ
    441
    ได้รับคำขอบคุณ: 415
    มันไม่ไม่สมควรทำนะ (: ใครท็อปเม้นขี้ทั้งคืน 5556
    thailandstar.tskk.in

กล่าวขอบคุณ
    175
    ได้รับคำขอบคุณ: 615
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Hellraizer อ่านกระทู้
    ใครสั่งใครสอนว่าใช้ภาษาของชาติตัวเองในที่ต่างๆแล้วเป็นการเสียมารยาทครับ..
    จะพูดให้ถูกก็ควรพิมพ์อังกฤษควบคู่ไปด้วยมากกว่าน๊ะ อย่าอายในความเป็นไทยครับ..
    ต่างชาติเขาเข้าใจครับว่าเราไม่ได้ใช้อังกฤษเป็นภาษาหลัก เหมือนคนใต้ อิสาน เหนือ พูดภาษากลางนั้นแหล่ะครับ..
    คนที่พร้อมจะดูถูกคนอื่นว่าต่ำกว่า ก็จะหาเหตุผลยกขึ้นมาว่ากล่าวกันเสมออยู่แล้วครับ..
    ก็เหมือนกับที่คนอเมริกาใช้อังกฤษไม่เหมือนกับฝั่งยุโรปไง ทำไมไม่มีใครว่า คิดไปเองทั้งแหล่ะครับ..

ปล. ส่วนคอมเม้นไม่ดีมันเป็นคนละเรื่องกับการใช้ภาษาน๊ะผมว่า การใช้ภาษาไม่เกี่ยวกับเรื่องมารยาทด้วยซ้ำไป..
    ผมว่าหลังๆคนไทยเรา หันมามองดูข้อตำหนิคนอื่นที่ตนเองไม่มี มายกตนให้ดูสูงกันจนเกินไปครับ แต่เรื่องภาษาผมไม่รู้เหมือนกันผมสนใจคลิปซะส่วนใหญ่ไม่ได้เลื่อนไปดูคอมเม้น

มุ่งหน้าหาความลับของโลกต่
    กล่าวขอบคุณ
    26
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,716
    ไม่สมควรครับเดี๋ยววันหลังถ้าเราเจอพวกอาหรับหรือประเทศอะไรไม่รู้มาป่วนบ้างแล้วจะรู้สึก -*- ฮึ สิทธิ์ก็สิทธิ์เดะถามจริงทุกวันนี้ดำเนินชีวิตมีใครใช้สิทธิได้เต็มร้อยบ้าง
    "จงทำในสิ่งที่เชื่อและจงเชื่อในสิ่งที่ทำ
    Space & Future Club เข้ามาได้ครับ

กล่าวขอบคุณ
    14
    ได้รับคำขอบคุณ: 31
    ผมคิดว่ามันไร้มารยาทครับ - - อย่ามาอ้างคำว่าสิทธ์ครับ ลองคิดแค่ว่า ถ้ามีคนใส่ชุดแดงเข้างานศพคนที่สนิทสนมกับคุณแล้วเขาอ้างว่า เป็นสิทธ์ของเขา คุณรู้สึกยังไง คนในประเทศเจ้าของคลิปก็รุ้สึกงั้นแหละครับ ทำอะไรคิดก่อนทำครับ

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Hip-Hop Takeover!
    กล่าวขอบคุณ
    363
    ได้รับคำขอบคุณ: 915
    ผมเฉยๆนะ แต่คอมเม้นต์เกรียนๆนี่ไม่ไหว
    จะพิมพ์ภาษาไรก็ไม่ผิดหรอก

On Da EastSide Of Da LBC

กล่าวขอบคุณ
    221
    ได้รับคำขอบคุณ: 325
    พอเจ้าของคลิปมาดูก็บล็อคประเทศไทย คนที่ไม่ได้ดูก็ อดดู

คิดว่ามันก็พอๆ กับเม้นแรก

(มันเป็นสิทธิส่วนบุคคลห้ามไม่ได้ ขึ้นอยู่กับ EQ ในสมอง)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย armaszxc : 31st March 2013 เมื่อ 19:47

.:: LIFE ::.
    กล่าวขอบคุณ
    1,876
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,525
    เม้นภาษาไทยผมเฉยๆนะ แต่ คำที่มันพิมพ์อ่ะ บ่งบอกถึงสันดารกันเลยทีเดียว

ปล.คนไทยกลัวภาษาอังกฤษนะเออ กลัวพิพม์แล้วฝรั่งไม่รู้เรื่อง กลัวนู่นกลัวนี่ สรุป พิมพ์ไทยแม่มเลย

แอบมี Earth อยู่ในใจ ก็พอ
    กล่าวขอบคุณ
    1,636
    ได้รับคำขอบคุณ: 994
    1
    เห็นแล้วรำคาญบางที พวกชอบโชว์ของเนี่ย เค้าด่าแทนที่จะโอเค ชั้นผิดนะ ชั้นยอมรับความผิด ไม่ ชั้นต้องสู้ เพื่อแผ่นดินเกิด เพื่อเอกราช โดยลืมไปว่าเค้าไม่มีใครรบกันแล้ว
    เอิร์ธน้อยผู้น่ารัก อร๊ายยยย

Bayou Country
    New Orleans, LA, United States
    กล่าวขอบคุณ
    4,555
    ได้รับคำขอบคุณ: 8,950
    ไม่ได้ขัดข้องอะไรครับ แต่ไม่ชอบเวลาบอกว่ามาจากนู่นนี่นั่นแล้วก็ไปทะเลาะกันให้เขาแบน

เพราะว่าเท่าที่ผมเห็นมา พวกฝรั่งมันก็บอกเหมือนกันว่ามาจากไหน

แถมบางคลิป ทั้งบราซิล อาหรับ ฝรั่งเศส เยอรมัน มาเต็มครับ

34. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Lie To Me
    กล่าวขอบคุณ
    1,573
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,610
    ใช้ภาษาไทยก็ได้นะในเมื่อมันเป็นสาธาณะถูกป่ะแต่ควรจะมีมารยาทไม่โพสคำหยาบโพสเกรียนๆ แต่ว่า พูดถึง ''คนไทย(เกรียนไทย)'' แล้ว.....ก็นะรู้ๆกันอยู่
    ส่วนตัวผมรำคาญพวก กุร็อคโว้ย.... กากว่ะเจอนอกจอบลาๆๆๆ........ แล้วก็เงียบไปไรแบบเนี้ยโครตเกลียดเลยทะเลาะกันไม่เป็นเรื่อง

Ex. Maboy comment

มันส่อถึงสันดานคนครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย jokabobo147 : 31st March 2013 เมื่อ 19:58

36. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    54
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,509
    ช่างมาดามครับผม 5555+

ผมดูวิดีโอไม่เคยอ่านคอมเมนต์อะ ภาษาอังกฤษก็งง ภาษาไทยก็เบื่อดราม่า ไม่อ่านเลยดีกว่า 555+