ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    19
    ได้รับคำขอบคุณ: 575

ยานเกราะต่างๆ(APC)ในกองทัพไทย part2 การคัดเลือกรกเกราะล้อยางแบบใหม่

จากที่ได้นำเสนอไปในกระทู้ที่แล้วเกี่ยวกับ APC รุ่นต่างๆที่มีประจำการในกองทัพไทย แต่ผมยังไม่ได้นำเสนอเจ้าน้องใหมในกองทัพไทย
    หรือที่หลายๆคนก็รู้กันดี นั่นคือ BTR-3E1 ซึ่งตั้งแต่การเริ่มจัดหาเมื่อ 5 ปีที่ เราก็มักจะได้ยินข่าวด้านลบ หรือข่าวเท็จต่างๆเรื่อยๆ
    ดังนั้น ผมจึงจะขอนำเสนอข้อมูลตั้งแต่การเริ่มต้นคัดเลือกยานเกราะล้อยางของกองทัพบกกันเลย
    ว่าเจ้า BTR-3E1 นั้นต่อสู้ฝ่าฟันกับรถเกราะยี่ห้ออื่นๆจนได้รับการคัดเลือกได้อย่่างไร

ความพยายามจัดหายานเกราะล้อยางของกองทัพบก เริ่มตั้งแต่ปี พ.ศ. 2540 ในคราวนั้นมียานเกราะจากบริษัทต่างๆเข้าแข่งขันกันถึง 9 แบบ ตามตารางที่ปรากฏครับ

โดยในรอบนั้น APC ที่ชนะการแข่งขันคือ LAV's จากแคนนาดา ซึ่งคือ LAV-III เอาป้อมปืน 25 mm ออกไปเพื่อสามารถบรรทุกกำลังพลได้ 11 คนตามความต้องการของกองทัพ

ภาพของ LAV-III

ภาพของ Stryker ซึ่งน่าจะเหมือนๆกับ LAV's

แต่!!!ปัญหาก็เกิดขึ้น เพราะว่าเกิดวิกฤตทางเศรษฐกิจขึ้น ทำให้กองทัพไม่สามารถของอนุมัติงบประมาณมาจัดหาได้ เจ้า LAV's จึงชวดไป

แล้วต่อมา ในปี 2547 สมัยนายก ทักษิณ ได้มีการอนุมัติให้จัดหาอีกครั้ง ภายใต้กรอบที่ว่าประเทศคู่สัญญาต้องยอมรับการจัดหาแบบแลกเปลี่ยนสินค้า
    ซึ่งประเทศจีนเป็นประเทศเดียวที่รับข้อเสนอนี้ โดยสินค้าที่ไทยเสนอแลกเปลี่ยนกับ รถเกราะ WZ-552(รุ่นขยายเป็น 8x8 ของ WZ-551) คือ ลำไย!!!
    ซึ่งโครงการก็มีอันล้มไปอีกรอบ เนื่องจากมีการทุจริตลำไย ทำให้ไม่สามารถตกลงราคาต่อกิโลกรัมของลำไยที่แน่นอนกับจีนได้ เจ้า WZ-552 ก็ชวดไปอีกราย

ภาพของ WZ-551

ต่อมาในปี 2550 ทางกองทัพได้ทำการพิจารณาแบบรถอีกครั้ง แต่ครั้งนี้ มีบริษัทใหม่ยื่นแบบบมาเข้าร่วมแข่งขันเพิ่ม 1 บริษัท
    นั่นคือ บริษัท KMDB ยื่นแบบเจ้า BTR-3E1 เข้าแข่งขันนั่นเอง ซึ่งด้วยราคา ประสิทธิภาพ ของมัน ทำให้ชนะการแข่งขันไปทันที
    โดยกองทัพได้เซ็นสัญญาจัดซื้อ 96 คัน แล้วบริษัท ก็แถมมาอีก 5 คัน(แบบลำเลียง 4+ กู้ซ่อม 1) ทำให้ในล็อตนี้ กองทัพจะได้ทั้งสิ้น 101 คัน
    ซึ่งหลังจากเซ็นสัญญาได้ไม่นาน ก็มีคนวิ่งไปฟ้อง สตง. ว่า BTR-3E1 นั้นบรรทุกได้แค่ 3+6 ไม่ใช้ 2หรือ3+11 คนต่างที่กองทัพบกต้องการ
    แต่กองทัพก็ได้ชี้แจงกับ สตง.ว่า ข้อมูลที่ขึ้นโดนทั่วไปนั้นเป็นของ BTR-3U รุ่นเก่า ซึ่งแต่ต่างจากแบบ E1 ตรงที่ระบบป้อมปืนของ E1 ไม่ใช้ปืนที่ในตัวรถ
    ทำให้มีที่ว่างเพิ่มขึ้น จนบรรทุกกำลังพลได้ครบตามความต้องการ
    ลักษณะป้อม Shturm

แต่!!!เนื่องด้วย ตอนนั้นรัฐบาลของเราเป็นรัฐบาลทหารที่มาจากการปฏิวัติ ทำให้เยอรมัน งดขายเครื่องยนต์ Deutz BF6M 1015
    อันเป็นเครื่องยนต์ตามสัญญาการซื้อ ทำให้ไทยและยูเครน ต้องตั้งกรรมการพิจารณาหาเครื่องแบบใหม่มาใช้แทนเครื่องยนต์เจ้าปัญหาตัวนี้
    แน่นอนว่า การจัดหาเครื่องยนต์จากแหล่งใหม่ นั้นโดนโจมตีจากหลายฝ่ายว่า ทุกจริตบ้างหละ เข้าเครื่องเรือมาใส่แทนบ้างหละ(จาก astv)
    แต่สุดท้าย จากการที่ สตง. ได้ไปตรวจสอบ รถ BTR จำนวน 22 คันที่มาถึงไทย เครื่องยนต์ที่ปรากฏออกมาต่อหน้าคือ
    เครื่อง mercedes MTU 6R106TD21 จัดหาจากอเมริกา ให้แรงม้าได้สูงสุด 325 แรงม้า ซึ่งน้อยกว่าของ Deutz แต่ให้รอบเยอะกว่า+กินน้ำมันน้อยกว่าแทน(2 km/L)

หลังจากผ่านวิกฤตเครื่องยนต์ไปเรามาดูว่าอะไรทำให้เจ้า BTR-3E1 ชนะรถเกราะจากเจ้าอื่นดีกว่า
    1. ระบบอาวุธที่เทียบชั้นได้กับพวก IFV อย่าง M2 Bradley หรือ BMP-3

ภาพกระสุน 30 mm ลูกระเบิด 30 mm กับ กระสุน 7.62(สองอันหลังพาดอยู่ที่พี่ทหาร)

2.ราคาต่อคัน ที่ถือว่าถูกมาก ประมาณคันละ 1.2ล้าน$ เทียบกับ BTR-80A ราคาประมาณ 1.4ล้าน$ หรือ LAV-300 ที่ราคาสูงถึง 3.5ล้าน$(ไอ้บ้านี่คันนึง ซื้อ BTR-3 ได้ 3 คัน)

3.ความสามารถในการกันกระสุน ด้านหน้า กันกระสุนขนาด 20 mm ที่ระยะ 100 เมตร ด้านข้างกัน 7.62 ได้ถึงระยะจ่อยิงก็ยังไม่เข้า(แต่ .50 เขาไม่ได้ระบุระยะไว้น่าจะประมาณ 100เมตร)
    แต่ทั้งนี่ BTR-3E1 สามารถติดตั้งเกราะเสริม Kevlar กันกระสุนเพิ่มได้อีก

4.ความน่าเชื่อถือของบริษัท หลายคนอาจสงสัยว่า บริษัท KMDB ยูเครนประเทศที่ไม่ค่อยได้ยินชื่อเนี้ย ทำไมถึงมีความน่าเชื่อถือนักละ
    คำตอบคือ ในสมัยโซเวียต ยูเครนคือแหล่งวิจัยและผลิตรถถังหลักๆของโซเวียตเลยหละ ทั้ง T-34 T-44 T-54 T-64 T-80 รวมถึง BTR อีกหลายรุ่น ต่างเกิดที่นี่
    ดังนั้น บริษัท KMDB จึงถือว่าเชื่อถือได้

ทั้ง 4 ข้อที่กล่าวมาคือสิ่งที่ทำให้ BTR-3E1 เข้ามาเป็นยานเกราะ ประจำกรมทหารราบยานเกราะ ของกองทัพไทย

สุดท้ายภาพ เจ้าหน้าที่กองทัพ ไปตรวจสอบการผลิตถึงยูเครน

credit: thaiarmedforce.com
    http://www.bloggang.com/viewdiary.ph...oup=1&gblog=58
    http://thaidefense-news.blogspot.com...tr-3e1-22.html
    http://topicstock.pantip.com/wahkor/...X12735611.html
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Markrura : 1st April 2013 เมื่อ 18:25

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 15 คนที่กล่าวขอบคุณ:

The Way of Chef .
    Thailand Lampang 52000 // Hua Hin 77110
    กล่าวขอบคุณ
    4,684
    ได้รับคำขอบคุณ: 324
    อยากเอาไว้ไปขับเล่นในเมืองจัง -3-
    ASUS M5A78L-M LX:AMD FX-8350 Kingston HyperX 8 GB Giggabyte GTX 660 OC

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    26
    ได้รับคำขอบคุณ: 57
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ CrocoZz อ่านกระทู้
    อยากเอาไว้ไปขับเล่นในเมืองจัง -3-
    ตำรวจไม่กล้าเรียกน่ะสิครับ 555+

กล่าวขอบคุณ
    153
    ได้รับคำขอบคุณ: 433
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ LordLuciferZ อ่านกระทู้
    ตำรวจไม่กล้าเรียกน่ะสิครับ 555+
    ท้าจะไฟ้ผมให้สองเลย
    แถวบ้านผมนะ เขาไปฝึกกัน ขากลับ ขี่ผ่าน ร ร ผ่าไฟแดงกันทุกคัน ใครจะกล้าไฟ้อะครับ ศพไม่สวยแน่นอน
    วิ่งไปชนกับรถถัง 55

กล่าวขอบคุณ
    105
    ได้รับคำขอบคุณ: 335
    ลาย digital ไม่สวยเลยอ่ะ มันเหมือนรถถัง 8-bitเลยอ่ะ ชอบลายแบบสมัยสงครามโลกครั้งที่ 2 มากกว่า

กล่าวขอบคุณ
    1,772
    ได้รับคำขอบคุณ: 825
    ประเทศไทยนี้ผลิตรถถังใช้เองแล้วก็ส่งออกด้วยรึปล่าวครับเคยเห็นในคู่สร้างคู่สมอยู่ นานมาล้ะ (รึแค่อะไหร่ครับผม ? )

Nothing
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,050
    ทำไมประเทศไทยไม่จัดพวกเรือ กับเครื่องบินมั้งอะ รถ apc มีเยอะแล้ว

-* BeaMZaMaSTeR *-
    แก่งคอย สระบุรี
    กล่าวขอบคุณ
    1,203
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,890
    Blog Entries
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ หนุ่มหน้าหวาน อ่านกระทู้
    ทำไมประเทศไทยไม่จัดพวกเรือ กับเครื่องบินมั้งอะ รถ apc มีเยอะแล้ว

ประเทศเราอิทธิพลจากจีนและรัสเซียรายล้อมรอบด้านเลยครับ เลยจัดกำลังของกองทัพบกเป็นอันดับ 1 เพราะมีแค่ ไทย มาเลเซีย สิงคโปร์ ฟิลิปปินส์ ที่ยังคงได้รับอิทธิพลจาก EU และ อเมริกาอยู่ (รวมอินโดนีเซียด้วยหรือเปล่านะ)

แต่ถ้าเป็นผมก็อยากจะได้เรือดำน้ำ ไม่ก็เรือราดตระเวนหนัก (Heavy Crusier) มาใช้ในกองทัพเรือเหมือนกันนะ แล้วก็อุปกรณ์ป้องกันภัยทางอากาศยังไม่ค่อยดีเท่าไร (แต่ว่ากองทัพอาจมีเทคโนโลยีอะไรซ่อนอยู่ก็ได้)

กล่าวขอบคุณ
    152
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,034
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ หนุ่มหน้าหวาน อ่านกระทู้
    กริฟเพ่นไงครับ ของดีที่มาถึงพี่ไทยแล้ว ติด 1 ใน 5 เครื่องบินขับไล่ที่ดีที่สุดในโลกด้วย สมรรถนะเยี่ยม เทคโนโลยีชั้นยอด (กริฟเพ่น4.5 F-22 5 ไล่ๆกัน)

ด้านทางน้ำ อาจจะไม่ค่อยมีของหนัก แต่ถ้าเรื่องลาดตระเวนชายฝั่ง ราชนาวีไทยก็ไม่ใช่หมูๆน่ะครับ (เล็กพริกขี้หนูจริงๆ)
    0000000000000000000000