ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    97
    ได้รับคำขอบคุณ: 13

Unhappy ใส่ RAM ใหม่แล้วเปิดเครื่องไม่ติดครับช่วยดูหน่อย

คือคอมผมปกติใส่ Kingston ddr2 bus667 2GB อยู่ แล้วเพิ่งได้แรมใหม่มา Kingston ddr2 bus800 2GB
    แล้วผมก็ใส่แรมบัส 800 เข้าไปมันก็เปิดเครื่องไม่ติดครับ
    พอถอดแรมบัส667 แล้วใส่แค่บัส800 ก็เปิดติดไม่มีปัญหา
    แล้วพอถอดบัส800 ออก แล้วลองใส่667 อันเดียวเข้าไปเหมือนเดิมมันกลับเปิดไม่ติดครับ มันดัง ตื๊ดดด ด ~
    อยากทราบว่าเป็นสาเหตุมาจากอะไรหรอครับ หรือเราต้องเข้าไปตั้งค่าใน bios ให้มันเป็นบัส 667 เท่ากัน
    ถ้าต้องเข้าไปตั้งค่า อยากทราบวิธีเข้าไปตั้งค่าหน่อยอ่ะครับ (ขอละเอียดหน่อยผมมือใหม่)

ขอบคุณที่เข้ามาอ่านครับ

กล่าวขอบคุณ
    40
    ได้รับคำขอบคุณ: 110
    สงสัยใส่แรมผิดช่อง ใส่ช่องที่สีเดียวกัน ลองดู
    ปกติแล้วเวลาเราใส่แรมที่บัสไม่เท่ากัน แรมจะปรับบัสให้
    เท่าตัวที่น้อยกว่า คือ 667
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ALMONDS : 3rd April 2013 เมื่อ 02:06

3. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    97
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ALMONDS อ่านกระทู้
    สงสัยใส่แรมผิดช่อง ใส่ช่องที่สีเดียวกัน ลองดู
    ปกติแล้วเวลาเราใส่แรมที่บัสไม่เท่ากัน แรมจะปรับบัสให้
    เท่าตัวที่น้อยกว่า คือ 667
    ตอนนี้ใส่แรมช่องสีเดียวกันแล้วครับ เปิดติดแล้วด้วย
    แต่ปัญหาที่ตามมาคือ มันอ่านแรมแค่ตัวเดียวอ่ะครับเป็น 2048 เหมือนเดิม

กล่าวขอบคุณ
    376
    ได้รับคำขอบคุณ: 62
    ท่านใช้ win 32 บิท หรอว่า 64 บิท เพราะ ถ้า 32 บิท แรมมันจะอ่านเต็มที่ได้แค่ ไม่ถึง 4 จิ้ก

กล่าวขอบคุณ
    97
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ maxluxwoo อ่านกระทู้
    ท่านใช้ win 32 บิท หรอว่า 64 บิท เพราะ ถ้า 32 บิท แรมมันจะอ่านเต็มที่ได้แค่ ไม่ถึง 4 จิ้ก
    ใช้ 7 / 32บิทครับผม

กล่าวขอบคุณ
    2,626
    ได้รับคำขอบคุณ: 216
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ GeasS อ่านกระทู้
    คือคอมผมปกติใส่ Kingston ddr2 bus667 2GB อยู่ แล้วเพิ่งได้แรมใหม่มา Kingston ddr2 bus800 2GB
    แล้วผมก็ใส่แรมบัส 800 เข้าไปมันก็เปิดเครื่องไม่ติดครับ
    พอถอดแรมบัส667 แล้วใส่แค่บัส800 ก็เปิดติดไม่มีปัญหา
    แล้วพอถอดบัส800 ออก แล้วลองใส่667 อันเดียวเข้าไปเหมือนเดิมมันกลับเปิดไม่ติดครับ มันดัง ตื๊ดดด ด ~
    อยากทราบว่าเป็นสาเหตุมาจากอะไรหรอครับ หรือเราต้องเข้าไปตั้งค่าใน bios ให้มันเป็นบัส 667 เท่ากัน
    ถ้าต้องเข้าไปตั้งค่า อยากทราบวิธีเข้าไปตั้งค่าหน่อยอ่ะครับ (ขอละเอียดหน่อยผมมือใหม่)

ขอบคุณที่เข้ามาอ่านครับ
    ลองสลับ ช่องแรมกันดูก่อนสิครับ ( หรือ ขัดแรมด้วย ยางลบ แล้วลองใส่ใหม่ดูครับ ) บอร์ดลองรับ ram 667 800 ซัพพลอตแรม กี่ gb 4gb น่าจะพอไหว บอร์ดเก่า 3-4ปีก็ใส่ได้อยู่แล้วครับ

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    97
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ anantu14 อ่านกระทู้
    ลองสลับ ช่องแรมกันดูก่อนสิครับ ( หรือ ขัดแรมด้วย ยางลบ แล้วลองใส่ใหม่ดูครับ ) บอร์ดลองรับ ram 667 800 ซัพพลอตแรม กี่ gb 4gb น่าจะพอไหว บอร์ดเก่า 3-4ปีก็ใส่ได้อยู่แล้วครับ
    ทั้งสลับทั้งขัดทั้งใส่ในช่องสีเดียวกัน มันก็ขึ้นให้เห็นแค่ใส่ตัวเดียวอ่ะครับ จนปัญญาจริงๆ

ชอบกวนTeen.เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    53
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,310
    Blog Entries
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ GeasS อ่านกระทู้
    ทั้งสลับทั้งขัดทั้งใส่ในช่องสีเดียวกัน มันก็ขึ้นให้เห็นแค่ใส่ตัวเดียวอ่ะครับ จนปัญญาจริงๆ
    ลองเข้าไบออส ไปปรับไฟแรมขึ้นหน่อยนึง

กล่าวขอบคุณ
    40
    ได้รับคำขอบคุณ: 110
    ให้ลองสบับแถวของ RAM แล้วลองเปิดเครื่องใหม่ เพื่อให้เครื่องจดจำตำแหน่ง หรือ Reset ไบออส โดยการถอด ถ่านของไบออสบนเมนบอร์ดออกสักครู่หนึง แล้วกลับเข้าไปใหม่ จากนั้นลองเปิดเครื่องใหม่อีกครั้ง (อย่าลืมตั้งเวลาและวันที่เครื่องใหม่ด้วยนะครับ)
    หรือไบออสอาจจะไม่ได้ปรับตั้งค่าความเร็วของแรมเป็น Auto

ที่อยากรู้คือ mainboard รุ่นใหน ยี่ห้ออะไร ?
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ALMONDS : 4th April 2013 เมื่อ 04:07

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 33
    งั้นลองดูนี้ด้วยครับ เปิดคอมมาแล้วเข้าไปที่Run(Windows+R)>พิมพ์msconfig>Boot>Advance Option>ดูช่องMaximumMem ติ๊กออกแล้วรีบูท