ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    19
    ได้รับคำขอบคุณ: 575

ยานเกราะกันระเบิดของไทย เพื่อนแท้ของทหาร จชต.

หลังจากที่เสร็จจากกระทู้ APC แบบต่างๆของกองทัพไทยไปแล้ว กระผมจึงของนำเสนอเกี่ยวกับ ยานเกราะกันระเบิด(Mina-protectect Vehicle)
    จากสถานะการปัจจุบัน ภัยก่อการร้าย ถือว่าเป็นภัยคุกคามหลักของประเทศไทย การซุ่มโจมตี การวางระเบิด เป็นวิธีที่ผู้ก่อการร้ายมักใช้ทำร้ายทหารและพลเรือน
    ทำให้กองทัพได้ทำการสั่งซื้อ รถเกราะ ที่มีประสิทธิภาพในการป้องกันทหารจาก กระสุนปืนและระเบิดได้ มาประจำการในกองทัพ

ปัจจุบัน กองทัพไทยมี รถเกราะกันระเบิดใช้อยู่ 2 รุ่นดังนี้

1.REVA 4x4 MPV

เป็นรถเกราะที่ผลิตในประเทศแอฟริกาใต้(อุตสาหกรรมอาวุธเขาเจริญมาก เพราะต้องคอยรับมือกับพวกกองกำลังเถื่อนติดอาวุธ)
    โดยกองทัพไทยจัดหามาทั้งสิ้นประมาณ 90 คัน ประมาณปี 2548 หรือ 2549 เนี้ยแหละ และตอนนี้ทั้งหมด ลงใต้หมดแล้ว
    สมรรถนะ เครื่องยนต์ดีเซล 6 สูบ 177 แรงม้า ระบายความร้อนด้วยน้ำ
    ระยะปฏิบัติการ 500 km ความเร็วสูงสุด 100 km/hr
    สามารถบรรทุกทหารได้ 11 คน+2คนขับ
    เกราะโดยรอบ กันกระสุนได้ถึงขนาด 7.62 mmชนิดเจาะเกราะ ที่ระยะ 30 เมตร เกราะด้านใต้เป็นแบบ V-shape ลดแรงระเบิด
    สามารถกันระเบิดได้ 15 กก.(ตามที่บริษัทบอก) สูงสุดที่กันได้จากภาคใต้ 20 kg โดยตัวถังยังไม่ทะลุ

ภาพ REVA ปฏิบัติการที่ภาคใต้

ภาพตอนโดนระเบิด 20 kg ที่ระแงะ ทหารบาดเจ็บจากการที่รถหงาย 8 คน

2 First win 4x4

ผลิตโดย บริษัทชัยเสรี ประเทศไทย จำกัด ได้รับการจัดซื้อเข้าประจำการในปี 2012 จำนวน 21 คัน(มหาดไทย 18 กองทัพ 3)
    ปัจจุบัน ยังอยู่ในขั้นตอนทดสอบ(แต่น่าจะใกล้เสร็จแล้ว) กับอุปกรณ์ต่างๆของกองทัพ เช่นทดสอบกับอุปกรณ์สื่อสาร ขีดจำกัดสูงสุดต่างๆ
    โดยสมรรถนะ เครื่องยนต์ดีเซล 300 แรงม้า สามารถทำความเร็วได้สูงถึง 110 km/hr
    เกราะสามาระกันกระสุนได้ถึงขนาด 7.62 mmชนิดเจาะเกราะ ที่ระยะ 30 เมตร เกราะด้านใต้เป็นแบบ V-shape
    ยางในแบบ Run-Flat ต่อให้ยางโดนยิงหรือระเบิด ก็สามารถวิ่งต่อได้ถึง 50 km ก่อนจะเริ่มมีปัญหาต่อระบบขับเคลื่อน(แต่ถ้าโดนระเบิดหายทั้งล้อก็ไม่ไหวนะ)
    ในอนาคตอันใกล้ หลังจากกองทัพทดสอบจนเสร็จ จะมีการสั่งซื้อเข้าประจำการน่าจะมากกว่า 100 คัน เพราะปัจจุบันความต้องการรถประเภทนี้จริงๆมากกว่า 200 คันสำหรับทั่วประเทศ

ภาพการทดสอบต่างๆของเจ้า First win

จบไปแล้วนะครับ สำรับรถเกราะกันระเบิดแบบต่างๆที่กองทัพไทยมีใช้
    ตามตรง ผมชอบเจ้า First win เนี้ยจริงๆ หน้าตาดุดันมาก หวังว่ากองทัพควรจะรีบๆซื้อไปพี่ๆทหารใน จชต. ได้ใช้นะ

ในกระทู้ต่อไปเราจะมาพูดถึงอุตสาหกรรมป้องกันประเทศ และยุทโธกปกรณ์ในไทยกัน(รวมถึงบริษัทชัยเสรีด้วย) ว่าประเทศไทยผลิตอะไรได้บ้างกัน
    สำหรับกระทู้นี้ กระผม Markrura ของจบเพียงเท่านี้ครับ

credit: thaiarmedforce.com
    thaifighterclub.org
    thaidefense-news.blogspot.com
    https://www.facebook.com/pages/Comba...785639?fref=ts ทีมงาน Combat zones

กล่าวขอบคุณ
    37
    ได้รับคำขอบคุณ: 497
    อย่างเท่เลยอ่า ><

โจรใต้มันพวก ซุ่มยิง ซุ่มวางระเบิด ทำไงถึงจะกำจัดหมดหล่ะเนี่ย -_-

กล่าวขอบคุณ
    638
    ได้รับคำขอบคุณ: 19
    แนวนี้กว่าจะมีมาให้อ่าน ฮ่าๆ

ขอบคุณ จขกท. มากครับ(รอติดตามอยู่ ^^)

กล่าวขอบคุณ
    152
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,034
    เป็นไปได้ขอรถถังในไทยน่ะครับ เอาแบบคันแรกที่ซื้อ ยัน คันสุดท้ายที่จะส่งมอบ

อยากอ่านมากๆๆ
    0000000000000000000000

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

-* BeaMZaMaSTeR *-
    แก่งคอย สระบุรี
    กล่าวขอบคุณ
    1,203
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,890
    Blog Entries
    2
    นำเสนอได้น่าสนใจมากครับผม เดี๋ยวผมรออ่านกระทู้ต่อไปเลยละกัน 555+

กล่าวขอบคุณ
    722
    ได้รับคำขอบคุณ: 123
    ระเบิดนี่มันแรงจริงๆนี่ขนาดรถกันระเบิดน่ะ

ก็ไม่รู้ไง..ถึงได้ถาม
    กล่าวขอบคุณ
    96
    ได้รับคำขอบคุณ: 282
    แบบนี้สิกระทู้ที่ทำให้ผมอยากอ่าน ทำมาเรื่อยเลยครับมีประโยชน์ดี

Call Me Doctor !!!
    กล่าวขอบคุณ
    484
    ได้รับคำขอบคุณ: 351
    ส่งโซฮานไป๊ !!!!

OverTime
    กล่าวขอบคุณ
    941
    ได้รับคำขอบคุณ: 613
    ดีแล้วครับ อย่างน้อย ชีวิตทหาร จชต. จะได้ปลอดภัยขึ้นบ้าง

-* BeaMZaMaSTeR *-
    แก่งคอย สระบุรี
    กล่าวขอบคุณ
    1,203
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,890
    Blog Entries
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kongsak055 อ่านกระทู้
    ส่งโซฮานไป๊ !!!!

มันไม่ใช่คนแล้วครับ 555+ ตีปิงปองระเบิดได้ แ.ม.ร่.งเมพ

กล่าวขอบคุณ
    1
    ได้รับคำขอบคุณ: 160
    APACHE ลำเดียวเอาอยู่ครับ ลาดตระเวนกลางคืน กวาดล้างทั้งป่า หลบยังไงก็ไม่พ้น