ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    1,952
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,658

จริงหรอครับ ? อุปกรณ์การศึกษาของ ม.รัฐดีกว่า ม.เอกชน ?

จริงหรอครับ ? อุปกรณ์การศึกษาของ ม.รัฐดีกว่า ม.เอกชน ?

เมื้อกี้ผมกลับเข้าบ้านมาตอนเย็น ผมก็บอกพ่อประมาณว่า ผมคะแนนไม่ถึงแน่ๆ ยังไงก็คงต้องเข้ามหาวิทยาลัยของเอกชน
    ซึ่งพ่อผมเป็นคนที่ค่อนข้างมี EGO และมีนิสัยดูถูกคนอื่นในระดับหนึ่ง ( อาจเป็นเพราะว่าเค้าจบมาจากจุฬา )
    เค้าพูดว่า
    " ไม่มีทางหรอก ด้านอุปกรณ์การเรียน ม.เอกชน ไม่มีทาง ดีกว่า ม.รัฐ อยู่แล้ว เพราะ ม.รัฐ ได้รับการสนับสนุนจากภาครัฐบาล "
    แล้วเค้าก็พูดต่อ ( และเคยเปรยมาหลายครั้งแล้ว ) ประมาณว่า
    " ยังไง ม.รัฐ ก็ดีกว่า ม.เอกชนอยู่แล้ว "

ผมไม่ชอบเลยครับ บอกตามตรง ผิดหวังในตัวเค้าในระดับหนึ่งเลย

ส่วนตัวผมคิดว่า อุปกรณ์การศึกษา ( คอมพ์, เครื่องต่างๆนาๆ )
    ของ ม.เอกชน ก็น่าจะไม่น่าจะด้อยกว่าของ ม.รัฐ เผลอๆ อาจจะดีกว่าด้วยซ้ำ
    เพราะ ม.เอกชน มีรายได้มากกว่า ผมก็ดูตัวอย่างจาก BU ( ม.กรุงเทพ )
    เค้าก็สร้าง BU Mall อะไรตั้งหลายพันล้าน อย่าง UTCC หรือ ABAC ก็พอๆกัน

อย่างไรก็ตาม ผมไม่ทราบข้อเท็จจริง ใครทราบอะไรอย่างไรบอกด้วยนะครับ
    // ขอบคุณครับ

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    24
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,667
    Blog Entries
    1
    ผมว่าพ่อคุณมั่วแล้วละครับหรือไม่ก็อาจยังไม่เคยเห็น รร รัฐจริงๆ

กล่าวขอบคุณ
    44
    ได้รับคำขอบคุณ: 505
    ตามเกรด มหาลัยนั้น ๆ มหาลัยไหนดังเงินก็เยอะ อุปกรณ์ก็ดี มหาลัยไหน ไม่ดังก็มีแต่ของไม่มีคุณภาพ ครับ
    OCZ Agility 4 SSD 120 GB : H100
    AMD FX-8150 3.6 GHZ : Kingston Hyper-x 8 GB : GIGABYE GTX670 OC 2GB : XFX Pro 650 !

กล่าวขอบคุณ
    198
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,972
    อุปกรณ์สิ่งของผมว่าไม่เกี่ยวหรอกครับ จะดีหรือไม่ดีขึ้นอยู่กับการใช้งานมากกว่าครับ
    การประสบความสำเร็จ<<<ประสบการณ์<<<ความพยายาม<<<ความอดทน<<<ความเชื่อ<<<ความพ่ายแพ้

กล่าวขอบคุณ
    554
    ได้รับคำขอบคุณ: 343
    ม.รัฐหลายแห่งมีอุปกรณ์ดีกว่านะครับ อย่างเช่นมหิดล แต่ก็มีม.เอกชนที่มีอุปกรณ์ ดีกว่ารัฐแต่ค่าเทอมคูณ 3,4,5 เท่าของรัฐได้เลยครับ แต่ถ้ารัฐอัพค่าเทอมมาถึงม.ของเอกชนได้นี่ อุปกรณ์ของรัฐน่าจะดีกว่านะครับ

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    แล้วแต่สถาบันนะครับ

- Jedi Knight -
    กล่าวขอบคุณ
    499
    ได้รับคำขอบคุณ: 716
    อยู่นี้ ม.เอกชน น่าเรียนนะครับ มีครบทุกอย่าง(ระบบการศึกษาก็ใหม่กว่า ไม่ค่อยมีระบบsotusให้น่าเบื่อด้วย) แล้วเรื่องอุปกรณ์การเรียน ของ ม.รัฐดีกว่า เอกชน ไม่จริงเลย ยุคสมัยมันเปลี่ยนไปเยอะแล้ว พวกหัวโบราณ คิดแต่ว่า ยังไงก็เอา ม.รัฐไว้ก่อนดีกว่า ลองไปเหยียบ ม.เอกชนในกรุงเทพ ซักครั้งแล้วจะรู้ ว่ามันน่าเรียนขนาดไหน แค่ มเอกชน ต้องเพิ่มความรับผิดชอบ มากกว่าปกตินิดนึง ส่วนใหญ่คนเรียนเอกชน หลงแสงสีในกทม เสียผู้เสียคน - -*
    ---------------------- THE POWER ----------------------

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Chiang Mai, Thailand
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 138
    จะมีอุปกรณ์ที่ดีกว่าหรือไม่นั้นผมไม่รู้นะ...... แต่ที่แน่ๆ ม.ของรัฐดีกว่าเป็นล้านเท่าครับ

คนที่จบการศึกษาจาก ม.ของรัฐ กับ คนที่จบการศึกษาจาก ม.ของเอกชน ตอนไปสมัรคงาน เขาแทบไม่ดูหรือสนใจพวกที่จบการศึกษาจาก ม.ของเอกชนหรอก เค้าจะสนใจพวกที่จบจาก ม.ของรัฐมากกว่า

เพราะว่ามันคนละเกรดกันครับ ใครๆก็ต้องการที่จะเรียนใน ม.รัฐ ทั้งนั้นแหล่ะครับ.... พวกที่เรียน ม.เอกชน ก็เลยมักจะเป็นพวกที่ไม่มีที่เรียน สอบไม่ได้ ครับ

ระบบการเรียนใน ม.เอกชนก็ไม่มีมากๆครับ สังคมในนั้นก็มีแต่พวกไม่รักเรียน สก็อย ฯลฯ

อย่าไปเรียนเลยครับ เอกชนอ่ะ ถ้าผมเป็นพ่อ ผมก็เสียใจครับที่ได้ยินแบบนี้

ขอให้ตั้งใจเรียนครับ..... อ่านหนังสือเยอะๆ..... เข้า ม.รัฐ ให้ได้ ถ้าเข้าไม่ได้ให้รอสอบปีหน้าครับ มันยังดีกว่าไปเรียนที่ ม.เอกชนนะ

10. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    21
    ได้รับคำขอบคุณ: 35
    ผมว่ายังไงก็เอา ม รัฐ ให้ได้อะครับ ค่าเรียนก็ถูก แล้วก็กว่าจะเข้าได้อะ ตัวเราก็ดูมีคุณภาพอะครับ สมัครงานที่ไหนภาษีก็ดีกว่า (ผมหมายถึงพวก วิศวะ ไรงี้อะนะ และอื่นๆ)
    แต่มันก็แล้วแต่ สาขาที่เรียนอะครับ สาขาเรียนบางสาขา เอกชนก็ดีกว่า รัฐ อยู่ที่ว่านายจะเลือกเรียนไร สาขาอะไร

LAST STAND
    FOX RIVER,ILLINOIS CHICAGO,USA
    กล่าวขอบคุณ
    859
    ได้รับคำขอบคุณ: 544
    ว่างๆให้ไปเดินใน ม.กรุงเทพ ดูครับแล้วจะรู้เลย
    อีกอย่างที่บอกว่าเรียนเอกชนจะไม่มีงานทำอันนี้ไม่เป็นความจริงเลยครับ มันอยู่ที่ตัวเราครับ และก็คณะที่เราจะเรียน เพราะส่วนใหญ่อุปกรณ์ ม.เอกชนดังๆ จะพร้อมกว่ามากเช่น เอกนิเทศมีโรงละคร มีที่ให้เด็กแสดงความสามรถได้อย่างเต็มที่ เอกโรงแรมมีศูนย์ฝึกและอุปกรณ์ครบครับ เอกคอมมัลดิมีเดีย ก็มีอุปกรณ์ที่ทันสมัย มันต่างจากเมื่อก่อนมากๆครับ ว่างให้ไปเดินดูพาพ่อไปด้วยยิ่งดี พวก ม.กรุงเทพ abac ม.ศรีปทุม ม.รังสิต
    แต่ม.เอกชนก็ต้องแลกมาด้วยค่าใช้จ่ายที่สูงแต่ก็แลกมาด้วยสิ่งอำนวยความสะดวกความเพรียบพร้อมของอุปกรณ์ที่ใช้เรียนใช้สอนครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย BentSSRU : 4th April 2013 เมื่อ 19:48
    ESCAPE IS JUST THE BEGINNING

13. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    319
    ได้รับคำขอบคุณ: 429
    ดูถูก ม.เอกชนกันจัง ม.เอกชนดังๆหลายแห่งก็มีอุปกรณ์ดีกว่าของรัฐเยอะเลยนะครับ เครื่องไม้เครื่องมือก็ใหม่เสมอของเก่าเค้าไม่ค่อยเก็บไว้ใช้เหมือนของรัฐหรอกกี่รุ่นต่อกี่รุ่นก็ไม่รู้ ส่วนเรื่องหลักสูตรก็ไม่ต้องพูดถึงเลยเป็นสากลอยู่แล้ว แต่จะมีข้อเสียประเด็นหลักคือค่าเทอมแพง
    แล้วก็จะมี ม.อีกประเภทหนึ่งคือกึ่งรัฐกึ่งเอกชนคือรัฐยังให้การสนับสนุนอยู่ถึงแม้ว่าจะพยายามแยกตัวออกมาเป็นเอกชนตัวอย่าเช่น ม.แม่ฟ้าหลวง หลักสูตรจะไม่มีแบบธรรมดา จะเป็นนานาชาติล้วนมีวิชาเดียวที่สอนเป็นภาษาไทยคือกฏหมาย ส่วนค่าเทอมก็ 15000-30000
    ส่วนเรื่องสมัครงานก็แล้วแต่ดวงเส้นสายคนรู้จักชักชวนต่างๆนานาแหละครับ ป.ตรีจบมากี่คน ความต้องการบุคลากรกี่คนก็คิดเอาเองละกันบริษัทหรือข้าราชการต่างๆบางที่เค้าไม่ได้รับคนเพิ่มเป็นจำนวนมากหรือรับถี่ๆหรอกนะครับ แต่ละที่ก็มีบุคลากรเป็นจำนวนมากอยู่แล้วนอกซะจากจะเปิดใหม่เค้าถึงจะรับเพิ่มไม่ก็พวกเกษียณลาออกต่อปีจะมีซักกี่คนเชียวก็คิดๆกันดูเองแล้วกันตรงประเด็นนี้ ส่วนสำหรับคนที่ดูถูกว่าจบเอกชนทำอะไรไม่ได้อย่าดูถูกคนกลุ่มนี้นะครับ เพราะว่าส่วนมากของคนกลุ่มนี้จบไปมักจะมีเส้นทางเดินอยู่แล้ว สานต่อธุรกิจของครอบครัวไม่ก็ เริ่มต้นธุรกิจเองซึ่งแน่นอนเงินทุนของคนกลุ่มนี้มีอยู่แล้ว จะมีซะส่วนน้อยที่จบเอกชนดังๆค่าเทอมแสนจะแพงแล้วจะไปเดินต๊อกต๋อยสมัครงานตามที่ต่างๆ

โลกนี้กำลังป่วย
    กล่าวขอบคุณ
    264
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,357
    การเรียนการสอน ไม่ได้ขึ้นอยู่กับ อุปกรณ์การเรียนอย่างเดียวนี่ครับ
    มันขึ้นอยู่กับอาจารย์ด้วย

อาจารย์จากจุฬา จากธรรมศาสตร์ จากม.อื่นๆ ก็มาสอนที่ม.เอกชนเยอะแยะ

รัฐบาลสนับสนุนหรอ สนับสนุนนิดหน่อยเท่านั้นแหละ
    ไม่งั้นจุฬา ธรรมศาสตร์ จะเปิดภาคอินเตอร์ เพื่อหารายได้เพิ่มทำไม

ถ้าถามว่า ม.เอกชนไหนดีที่สุด ในสายตาคนทำงานบริษัทส่วนใหญ่มองว่าเอแบค ดีที่สุดแล้วนะ ทั้งเรื่องอุปกรณ์ การสอน อาจารย์ และ บรรยากาศ
    เอแบคเป็น ม.อินเตอร์แห่งแรกของไทย มีต่างชาติมาเรียนกว่า 77 ประเทศทั่วโลก
    ค่าเทอมก็พอๆกับม.เอกชนอื่นๆ แต่เอแบคมาตรฐานระดับโลกครับ เอาง่ายๆคือถ้าคุณไม่ expert เรื่อง eng คือใช้สื่อสารกับฝรั่งไม่ได้ เขาไม่ให้คุณจบออกมาแน่นอน

สาวแจ่มๆก็มีเยอะ

16. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบเกรียนเป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    2,313
    ได้รับคำขอบคุณ: 223
    เอาจริงๆ เรียนที่ไหนมันก็เหมือนกันแหละ มันอยู่ที่คน

ปล.แต่คนส่วนมากเรียน ม รัฐเพราะมันถูก(ซึ่งตอนนี้มันก็ไม่ค่อยต่างกันนักหรอก 55+) เพราะงั้น ม.รัฐคนเลยคิดว่ามันดีกว่าไงครับ แบบว่าคนเก่งเข้าไปเรียนเยอะสร้างชื่อเสียง

ปล.2 อาจาร์ยผมบอกว่า อาจาร์ยไปสอนมาหลายที่ละ เค้าบอกว่า ข้อสอบของ จุฬาฯ ยากสุดละ 55+

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 221
    เหอะๆ เดี๋ยวนี้ม.รัฐออกนอกระบบกันหลายม.แล้วนะครับและมีแนวโน้มจะเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ล่าสุดก็ธรรมศาสตร์
    ผลจากการออกนอกระบบคือทำให้ไม่ได้รับเงินสนับสนุนจากรัฐ สถาบันต้องอยู่ด้วยตัวเองจัดการค่าใช้จ่ายเองไม่ต่างจากเอกชน ถ้าม.รัฐ(ซึ่งออกนอกระบบแล้ว)จ่ายเท่าม.เอกชนแถมเข้ายากกว่าต้องสอบโน่นสอบนี่ ก็จะไม่มีคนมาเรียน ซึ่งก็จะบังคับให้ม.ที่ออกนอกระบบเหล่านั้นเปลี่ยนรูปแบบการรับเข้าใหม่คือรับไม่เลือกนั่นแหละ ทีนี้ก็จะมาวัดกันที่ความเจ๋งของสถาบันแล้วล่ะครับว่าใครจะผลิตบัณฑิตที่มีคุณภาพได้มากกว่าในราคาที่ถูกกว่า พูดง่ายๆคือยี่ห้อ จุฬา-ธรรมศาสตร์จะหมดราคาไปในทันทีครับ ซึ่งก็จะเปิดโอกาสให้คนเก่งๆแต่ไม่มียี่ห้อสถาบันได้แสดงความสามารถมากขึ้นครับ(โดยเฉพาะตอนสมัครงาน)

เพราะงั้นจขกท.ถนัดอะไรก็เข้าคณะนั้นไปเถอะอย่าไปสนยี่ห้อสถาบันนักเลย อีกหน่อยก็ไร้ค่าแล้ว
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย pinkie pie : 4th April 2013 เมื่อ 22:56
    i'm brony. problem?

PlayStationRises
    กล่าวขอบคุณ
    1,545
    ได้รับคำขอบคุณ: 783
    มันก็แล้วแต่สถาบันครับ ทั้งรัฐ และ เอกชน และก็ขึ้นอยู่กับคณะ ด้วย
    เท่าที่ผมรู้จักและเห็นเองส่วนมาก พวกคณะแพทย์ จะรัฐและเอกชน คุณภาพของพอๆกันครับ
    แต่ถ้าพวก นิเทศศาสตร์โดยเฉพาะภาพยนต์ เอกชนครบครันกว่ามาก

EGO ของพ่อ คุณจะชนะได้ ด้วยความสำเร็จในชีวิตของคุณ ครับ
    It's Good For You !!!!!

จอมโจร 1412 แห่ง JKG
    กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 943
    คือต้องถามก่อนครับว่าคุณจะเรียนสายไหน ถ้าสายบริหารหรืออะไรที่จบมาแล้วทำงานเกี่ยวกับเงินๆทองๆ สมัยนี้ต้องเอกชนครับ เพราะว่าเวลารับสมัครส่วนใหญ่เค้าจะดูก่อนเลยว่าคุณจบมาจากที่ไหน ยิ่งถ้าเป็นธนาคารหรือสถาบันการเงินถ้าจบม.รัฐ บ้านไม่รวยตระกูลไม่ใหญ่โตยากแน่นอนครับ แต่ถ้าจบม.เอกชนเราก็จะมีภาษีดีขึ้นมาในระดับนึง แต่กลับกันพอเป็นสายวิศวะมันกับกลับกับสายบริหาร แถมสายวิศวะเล่นรุ่นกันอีกต่างหาก เหมือนเมื่อก่อนมีรุ่นพี่ผม(ผมเรียนพระจอมเกล้าพระนครเหนือ)ไปสมัครงานการไฟฟ้าฝ่ายผลิต เค้าถามคุณรู้มั้ยควันของโรงไฟฟ้าสีอะไร รุ่นพี่ผมตอบสีเทา เค้าบอกผิด ควันโรงไฟฟ้าน่ะสีชมพูจำเอาไว้ รู้มั้ยครับว่าทำไมเค้าถึงบอกว่าสีชมพูเพราะว่าในการไฟฟ้ามีแต่วิศวะจุฬาทั้งนั้น(แต่เห็นว่าเดี๋ยวนี้โดนแทรกแซงไปเยอะแล้ว) เพราะฉะนั้นมันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่ารัฐหรือเอกชนด้วยหรอกครับ แต่มันขึ้นอยู่กับชื่อเสียงมหาลัยด้วย เพราะฉะนั้นตอนที่เราเลือกที่เรียนน่ะผมขอให้มองเยอะๆมองกว้างๆ ไม่งั้นเราอาจเสียใจในภายหลังได้นะครับ

21. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: