ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    สาธารณรัฐประประชาธิปไตยประชาชนคนกาม
    กล่าวขอบคุณ
    1,907
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,835
    Blog Entries
    2
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ gintoki อ่านกระทู้
    ห๊ะ!!!! ...ท่านรู้ได้ไงว่าผมอยู่ที่ใหน????

อยู่ในถ้ำมันเย็นมากเลย ไม่ต้องเปิดแอร์ด้วย
    พูดเล่นแต่อยู่จริงวุ้ย!!!

2. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

~ ยูอิ โยชิโอกะ ~
    กล่าวขอบคุณ
    477
    ได้รับคำขอบคุณ: 25,652
    ไทยเราจะสร้างก็สร้างได้คับ โรงไฟฟ้า นิวเคลียร์ มันดีมากๆคับ แต่ที่มันดีมากๆ มันก็มีข้อเสี่ยงมากๆ(ข้อเสี่ยงนะคับ ไม่ใช่ข้อเสีย)เหมือนกันคับ เรื่องสิ่งแวดล้อมและมลพิษ ถ้าหากเกิดเหตุการไม่คาดฝันขึ้นแบบแผ่นดินไหวที่ญุ่ปุ่น จนโรงไฟฟ้า นิวเคลียร์ ระเบิดมีสารพิษรั่วไหลออกมา ไทยเราไม่กล้าเสี่ยงตรงนี้

พิมพ์ภาษาไทยผิดอยู่เรื่อย
    พืษณุโลก/LA/Tokyo
    กล่าวขอบคุณ
    2,108
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,794
    ผมว่าโรงไฟ้ฟ้านิวเคลียร์จำเป็นครับ แพงแค่ตอนสร้าง พอใช้จริง ต้นทุนไม่ค่อยสูง มลพิษในอากาศแทบจะเป็น0 แถมให้พลังงานได้เยอะมาก

แค่คุมมาตรฐานโรงหล่อเย็น ที่เก็บยูเรเนียม คุมระบบให้ดี ให้มีมาตรวจเช็ตตุณภาพเป็นประจำ ก็ปลอดภัยแล้วครับ

อย่างที่เยอรมันหรือฝรั่งเศส เค้าส้รางติดหมู่บ้านเลย เปิดมา30ปีจนหมดวาระ ก็ยังไม่รั่วไหล ไม่ระเบิด

ที่เชอร์โนบิลระเบิดเพราะระบบมันขัดข้อง มันเกือบ30ปีผ่านมาแล้ว สมัยนี้เป็นคอมพิวเตอร์ทันสมัยขึ้นเยอะ ปลอดภัยขึ้น
    ที่ญี่ปุ่นรังสีรั่วเพราะสึนามิกระแทกมา โรงไฟฟ้าฟุกุชิมะ ที่กันน้ำซัดเตี้ยไป (ความผิด TEPCO เต็มๆที่ไม่รอบคอบตอนสร้าง) เพราะถ้าสร้างที่กันน้ำซัดไว้สูงกว่านี้ ไม่คงไม่รั่วหรอกครับ เพราะที่มันรั่วเพราะน้ำซัด ทำให้ตัวหล่อเย็นโดนกระแทก

โดยที่ญี่ปุ่นอีก 20-30ปี รัสีจะลดลงจนอยู่ในระดับตามธรรมชาติ (พูดง่ายๆคือ0) คนจะสามารถไปอยู่ในพื้นที่รอบโรงไฟฟ้าได้ตามปกติ โดยตอนนี้ยังมีรังสีเหลืออยู่ แต่ในรัศมีออกจากโรงไฟฟ้าไป20กม ก็สามารถเริ่มไปอยู่ได้แล้ว เพราะแม้รังสีจะสูงไปหน่อย แต่ก็ยังปลอดภัยที่มนุษย์จะไปอยู่ โดยเริ่มมีคนกลับไปอยู่แล้ว แต่ยังน้อยอยู่ (แต่ต้องอยู่นอกรัศมี20กมจากโรงไฟฟ้านะ)

5. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    73
    ได้รับคำขอบคุณ: 255
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ clean1447 อ่านกระทู้
    พลังงาน Solar cell ก็ได้
    เป็นมิตรต่อโลก และไม่เป็นอันตรายต่อสิ่งมีชีวิต

เราก็ไม่ได้ต้องการพลังงานอะไรขนาดนั้น
    แพง ไม่คุ่มค้าค่าต่อปริมาณไฟฟ้า ใช้พื้นที่มาก

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    มันถึงจนมันจะเลยอยู่แล้ว พวกโลกสวยไทยแลนด์มันก็มองว่าพลังงานทางเลือกสิ แต่ดันไม่มองปริมาณการบริโภคกันเลยเนอะ เอามั้ย ใช้พื้นที่ 50% ของประเทศไปกางโซล่าร์เซลล์แล้วที่เหลือก็อัดกระป๋องกันอยู่กับค่าครองชีพผกผันตามพื้นที่อาศัย คนรวยอยู่ตึก คนจนก็นอนกับหมาข้างถนนไป เพราะเขาเวรคืนที่ดินไปสร้างแหล่งกำเนิดพลังงานกันหมดแล้ว สบายใจไทยแลนด์ โลกนี้ช่างสวยงาม
    การลดพลังงานทำได้ แต่ลดยังไงมันก็ไม่ถึงจุดหรอก ถ้าอยากให้ถึงจุดจริงๆ เริ่มจากคุณไปอยู่ป่าก่อไฟเผาถ่านเลยดีมั้ย อย่าอยู่เลยเมืองน่ะ มันไม่ได้ใช้พลังงานแค่การบริโภค แต่มันใช้กับสภาพแวดล้อมการอยู่อาศัยโดยรวมด้วย ผมกล้าพูดเลยว่าเมืองไทยไม่มีปัญญาผลิตพลังงานใช้เองหรอกทุกวันนี้อ่ะ พูดตรงๆ ทุกวันนี้เราซื้อจากลาว พม่า ทั้งนั้น กำลังผลิตเราน้อยจะตายห่า เพราะการบริโภคมันเยอะกว่าการผลิตไม่รู้ตั้งกีเท่า

ปัญหาตอนนี้ผมว่าไม่ใช่ว่าพลังงานจะพอไหม โรงไฟฟ้านิวเคลียร์จำเป็นไหม แต่ปัญญาหลักๆคือคนไทยมันสำคัญตนเองผิด คิดว่าประเทศไทยผลิตไฟฟ้าได้มาก คิดว่าพลังงานทางเลือกสามารถทดแทนได้ในปริมาณที่เหมาะสม คิดว่าทุกคนประหยัดแล้วมันจะลดการใช้พลังงานจนถึงจุดประหยัดชนิดไม่ต้องซื้อไฟฟ้าจากต่างประเทศ ผมขอขากถุยงามๆสามดอกเลยละกันว่าคุณกำลังสำคัญตนเองผิดอย่างมหันต์ พวกเราไม่ได้เจ๋งขนาดนั้น เราไม่ใช่พระเอกการ์ตูนจากเรื่องไหน ที่คิดว่าเรื่องทุกอย่างมันจะต้องเป็นอย่างที่เราคาดหวังให้มันจะเป็น หันมามองความจริงบ้าง ปัญหาพลังงานอยู่ที่ไหน การประหยัดพลังงานไม่ใช่ว่าไม่ดี แต่มันมีประสิทธิภาพจนส่งผลขนาดน้ันจริงหรือ พลังงานทางเลือกมันเจ๋งขนาดนั้นจริงหรือ การบริโภคปัจจุบันมันมีแนวโน้มมากขึ้นหรือลดลง การใช้พลังงานด้วยสภาพแวดล้อมที่เพิ่มมากขึ้น ชีวิตคนเรามันไม่เหมือนการ์ตูนช่อง 9 นะครับ
    รอวันโดนแบน

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Keroan
    กล่าวขอบคุณ
    293
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,458
    ผมว่าถ้าจะทำเขาน่าจะทำแบบโรงไฟฟ้าพลังงานงานเเสงอาทิตย์ไปเลยมันจะดีกว่านะ เเต่ต้นทุนอุปกรณ์เเพงมากกกกก

กล่าวขอบคุณ
    1,843
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,598
    พอพลังงานไม่พอใช้จริงๆ บ้านเราก็จะมีโรงไฟฟ้านิวเคลียร์แบบงงๆ เพราะไม่ได้ร่วมกันศึกษาหรือเริ่มพัฒนาอะไรเลย

พลังงานทางเลือกก็ช่วยได้แค่ประหยัดแต่ทดแทนพลังงานหลักไม่ได้

โชคดีที่ช่วงชีวิตคนยุคเรายังพอรับมือได้ แต่รุ่นหลานลงไปอาจจะเจอปัญหาหนัก

กล่าวขอบคุณ
    170
    ได้รับคำขอบคุณ: 70
    Blog Entries
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ 808080808 อ่านกระทู้
    ช่วยกันประหยัดดีกว่าจะได้ไม่ต้องสร้างเพิ่ม ปลูกต้นไม้เยอะๆแทนการตัด โลกร้อนขึ้นทุกวันก็แสดงว่าแดดดีเราก็หันมาใช้พลังงานแสงอาทิตย์ให้มากขึ้น สร้างโรงไฟฟ้านิวเคลียร์อันตรายเกินไปเพราะปัญหาโกงกินเนี้ยแหละถ้าสร้างจริงๆโรงไฟฟ้าคงไม่ได้มาตราฐานแน่ๆ มีหวังระเบิด
    การสร้างโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ต้องมีการตรวจสอบที่ดีก่อนใช้งานครับถ้าสร้างแล้วมันไม่ดีไม่ได้เกณฑ์เขาก็ไม่ให้ใช้

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    4
    ได้รับคำขอบคุณ: 43
    โรงไฟฟ้านิวเคลียร์รู้กันรึป่วว่ามันไม่ได้ก่อมลภาวะเลย อย่ามั่วแต่กลัวไม่อย่างนั้นประเทศเราก็คงไม่พัฒนาหรอกครับ โรงไฟฟ้านิวเคลียร์มันเป็นระบบปิด100%

มันใช้นิวตรอนยิงนิวเคลียสของอะตอมทำให้แตกด้วยแล้วคายพลังงานออกมา พลังงานที่ออกมามันเกิดจากมวลของธาตุที่ใหญ่กว่าเป็นธาตุเล็กแล้วมวลที่มันหายไป

เป็นพลังงาน ดังนั้นไม่ต้องกังวลไปถ้าเกิดมันเป็นระบบเปิด ปฎิกิริยาฟิชชันมันก็จะเกิดเป็นลูกโซ่ไป แต่ถ้าเป็นระบบปิดเราสารมารถควบคุม การเกิดปฎิกิริยานั้นได้โดยใช้แท่งควบคุม
    นิวตรอน โบรอนคาร์ไบด์555

อีกอย่างพลังงานจากยูเรเนียม มันคุ้มค่าและยังช่วยลดโลกร้อนด้วยวันนี้ไทยใช้ทั้งถ่านหินทั้งก๊าซ มาผลิตไฟฟ้าซึ่งสร้างมลภาวะ ทำให้เกิดซัลเฟอร์ลอยไปๆมาเป็นฝนกรดอีก

ยูเรเนียมแค่1กก. มันมีพลังเท่าพลังงสนถ่านหินเกือบ2000กก. คิดดูเราใช้ถ่านหินไปเยอะแค่ไหนในการิตไฟฟ้าให้พวกคุณใช้เนี้ยแทนที่จะเก็บถ่านหินไว้ให้มัน ทับถมไปๆเรื่อยๆจนเป็นน้ำมันยังดีกว่าอีก
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย yosapat01 : 6th April 2013 เมื่อ 14:50

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    357
    ได้รับคำขอบคุณ: 167
    ควรสร้างดิ อีก 20-30 ปี พลังงานจากเชื้อเพลิงฟอสซิล ก็จะหมดไป หรือ ค่อยๆหมดไปแล้วจะเข้าเว็บ JKG ไง

กล่าวขอบคุณ
    175
    ได้รับคำขอบคุณ: 615
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SinSu อ่านกระทู้
    แล้วจะไปสร้างหน้าบ้านใครดีเอย อ่านเป็นหน้าบ้าน คห. บนก็ได้นะ

55
    เอาไปสร้างไว้เเถวๆหนามเป้าข้างๆเขตทหารก็ดีมันโล่ง

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    72
    ได้รับคำขอบคุณ: 26
    ลดราคาจ่ายค่าไฟแต่ละหน่วยได้ประชาชนได้รับผลประโชยน์เป็นรูปธรรมเร็ว

มาตรการรักษาความปลดภัย การบำรุง ทำประกันภัย ต้องดีที่สุดด้วย เป็นผมสนับสนุนครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย SOHOT : 6th April 2013 เมื่อ 15:39

กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 152
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SOHOT อ่านกระทู้
    ลดราคาจ่ายค่าไฟแต่ละหน่วยได้ประชาชนได้รับผลประโชยน์เป็นรูปธรรมเร็ว

มาตรการรักษาความปลดภัย การบำรุง ทำประกันภัย ต้องดีที่สุดด้วย เป็นผมสนับสนุนครับ
    ร้อยเอาบาทเดียว รับรองได้ว่าเก็บค่าไฟไม่ถูกลงแน่นอนครับ ด้วยข้ออ้างที่ว่า..
    - ลงทุนไปเย๊อะ ขอเก็บค่าไฟราคานี้ไปก่อนน๊ะครับ (พอเวลาผ่านไป จนคนชาชินกับราคาที่แพงแล้ว ก็..)
    - ขอขึ้นค่าไฟเป็น...บาท เนื่องจากต้นทุนต่างๆสูงขึ้น ทำให้เรา... (ก็อ้างกันไปเรื่อย เรื่องนี้ไม่ต้องเดาครับ เชื่อซิ)

* นอกประเด็น *
    อย่าลืมน๊ะครับว่า สาธารณูปโภคต่างๆเป็นของประชาชน แค่ทำให้ไม่ขาดทุนมีกำไรนิดหน่อย แค่นี้ประชาชนได้ประโยชน์แล้ว
    แต่พอแปรรูปเป็นรัฐวิสาหกิจ-เอกชนแล้ว ยิ่งได้กำไรมาก นั่นหมายความว่าประชาชนยิ่งได้ใช้ของที่แพงมากเช่นเดียวกัน
    กำไรส่วนหนึ่งเอาไปพัฒนาประเทศจริง อิีกส่วนก็เข้ากระเป๋านายทุนจริงๆเช่นกัน จะเป็นอัตราส่วน 51:49, 70:30 หรือเท่าไหร่ก็ตาม
    คนที่ซวยก็คือประชาชนจนๆเรานี่แหล่ะครับ ขอยกตัวอย่างง่ายๆให้ดูน๊ะครับ..

สมมุตว่าเรามีเครื่องปั่นไฟอยู่หนึ่งเครื่อง เราเสียค่าน้ำมันเดือนละ 100.- ในการผลิตไฟ (ทำแบบนี้ไม่มีกำไรอะไรเลย เพราะใช้เองทำเอง)
    อยู่มามีคนมาขอเช่าฯเราในราคา 100.- เราได้ค่าเช่ามา แต่ต้องเสีค่าไฟเพิ่มเป็นเดือนละ 300.- บาท (เพราะมีต้นทุนค่าเช่า ค่าซ่อมบำรุง ค่าจ้าง ค่าเชื่อเพลิง ฯลฯ)
    สรุปว่า ยิ่งคนเช่าทำกำไรได้มากเท่าไหร่ นั้นหมายความเราจะต้องเสียค่าไฟเพิ่มมากขึ้นเท่านั้นด้วยเช่นกัน (ส่วนค่าเช่าเราได้ 100.- เท่าเดิม เพราะมีสัญญาฯระบุไว้)
    ทีนี้คุณคิดว่าเรา คนเช่า ใครกันแน่ที่ได้หรือเสียผลประโยชน์? แล้วอยู่ดีๆทำไมเราต้องเอาผลประโยชน์ของเราไปเสียหรือให้คนอื่นด้วยล่ะครับ งงน่ะครับ ^^" ..

ปล. การเสียผลประโยชน์ของประชาชนจะมากน้อยแค่ไหน ขึ้นอยู่กับอัตราส่วนการถือหุ้นของรัฐและเอกชน
    ยิ่งเอกชนถือหุ้นได้มากเท่าไหร่ เราก็ยิ่งเสียประโยชน์มากขึ้นเท่านั้น ประชาชนตาดำๆอย่างเราก็ต้องทนใช้ค่าไฟที่แพงกันต่อไปครับ..

---------------------------------------------------------------------------------------------------

อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Hellraizer อ่านกระทู้
    เอาเงินที่จะสร้างโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ มาพัฒนาพลังงานแม่เหล็กไฟฟ้าดีกว่าครับ..
    เพราะเป็นพลังงานที่ไม่มีวันหมด ไม่ต้องใช้เชื้อเพลิงใดๆ ไม่ก่อมลภาวะ ฯลฯ..

ปล. ได้ข่าวว่าคนไทยคิดค้นสำเร็จหลายคนแล้ว แต่กระทรวงพลังงานเก็บเรื่องเงียบเอาไว้..
    (น่าจะเป็นเรื่องของการเสียผลประโยชน์รายได้มหาศาลทั้งของ ปตท. การไฟฟ้า ฯลฯ เป็นต้น)

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Hellraizer : 6th April 2013 เมื่อ 17:41

เป็นมิตรกับจุดซ่อนเร้น
    Official prodj.
    กล่าวขอบคุณ
    689
    ได้รับคำขอบคุณ: 225
    คนไทยกลัวนู้นกลัวนี่ .. ไม่ได้สร้างหรอก ..

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ beever9 อ่านกระทู้
    การสร้างโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ต้องมีการตรวจสอบที่ดีก่อนใช้งานครับถ้าสร้างแล้วมันไม่ดีไม่ได้เกณฑ์เขาก็ไม่ให้ใช้
    นี่แหละที่ผมไม่ค่อยอยากเปิดประเด็นเรื่องโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ เพราะเรื่องเริ่มต้นแค่นี้ยังไม่รู้ เรื่องอื่นก็ไว้คุยกับขี้เถอะ
    อยากถกเรื่องพลังงานทางเลือก ถกเรื่องที่ทาง ถกเรื่องกำลังผลิต ถกไปเถอะ แต่ถกเรื่องปัญหาในส่วนที่มีหลักการรองรับชนิดรัดกุมมากอยู่แล้ว บางทีก็อยากจะ facepalm จริงๆ
    โดยเฉพาะพวกโลกสวยที่ไปรับพวก propaganda มาแล้วมโนเป็นตุเป็นตะแล้วเอามาเถียงนี่ ชวนปวดตับเอาง่ายๆเหมือนกันนะ
    รอวันโดนแบน

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 221
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ prodjvirusscanful อ่านกระทู้
    คนไทยกลัวนู้นกลัวนี่ .. ไม่ได้สร้างหรอก ..
    ที่กลัวเพราะไม่รู้ครับ จะให้เลิกกลัวก็ต้องให้ความรู้
    ตอนแรกผมก็กลัวเหมือนกันไอ้โรงไฟฟ้านิวเคลียร์เนี่ย แต่พอมารู้ภายหลังว่ามันไม่ใช่ว่าเอะอะจะสร้างได้ง่ายๆ ต้องมีการตรวจสอบจากองค์กรกลางอย่างเข้มงวดแถมพอสร้างเสร็จผลประโยชน์ก็คุ้มค่ามหาศาลผมก็เลยเริ่มสนใจแล้วก็สนับสนุนเต็มที่ครับ
    i'm brony. problem?

22. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    148
    ได้รับคำขอบคุณ: 212
    เรื่องนี้พูดไปก็ไม่จบหรอกครับ คนเรามันไม่รู้จักพอ "ยิ่งมีมาก ก็ยิ่งใช้มากขึ้นไปเรื่อยๆ" ผมว่าเอาไปพัฒนาสภาพแวดล้อมในประเทศให้มันดีดีกว่าครับ
    ไม่จำเป็น ต้อง เก่ง....

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    8
    ได้รับคำขอบคุณ: 4

Blah Blah Blah

เวลาเราสร้าง เราก็ไม่ได้คุมหรอก เราก็ต้องมีผู้เชี่ยวชาญมาช่วยอยู่แล้ว แล้วสร้างโรงเดียว บอกได้เลยว่าคุ้ม กลัวทำไมโรงไฟฟ้า มันไม่เกิดอุบัติเหตุง่ายหรอก

25. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    748
    ได้รับคำขอบคุณ: 304
    ผมขอให้สร้างครับ มัวแต่ว่าจะโกงกัน ก็เลยไม่ได้ทำอะไรเลยสักอย่างเนี่ยนะ บ้าไปแล้ว
    ผมชอบเนื้อหาข่าวของ จขกท. มากครับ จะกลัวทำไม ถ้าซักประเทศเพื่อนบ้านเราพังขึ้นมามันก็ตายกันหมดแหละครับในแถวๆนี้อ่ะนะ สร้างๆไปเถอะ ความเสี่ยงมันอยู่รอบทิศเราอยู่แล้ว คัดค้านกันอยู่ได้
    โรงไฟฟ้าถ่านหินกับนิวเคลียร์ ผมว่าไงๆก็ดีกว่าไปยืมคนอื่นเขาใช้อ่ะ อนาคตเป็นไงเราไม่รู้แต่ถ้าเรามีกับตัวก็ชัวร์กว่า จริงไหม มันคือความจริงครับที่ว่า สร้างมันมีผลดีกว่าไม่สร้าง แล้วผมเชื่อว่ามันมีที่ให้สร้างแน่นอนครับ ไม่ต้องมากบอกว่า "ก็สร้างที่หน้าบ้านคนที่อยากให้มีเลยสิ" เลยครับ ปล. ผมอาจพูดใช้อารมณ์ไปหน่อยโทษทีนะ
    ปล. 2 เออถ้ามันจะโกงก็โกงไปเถอะเพราะถ้าโกงแล้วมันเสร็จผมก็โอนะ เพราะพวกเราจ่ายภาษีให้พวกเขาทำนี่ โกงอ่ะไม่ว่าถ้างานเสร็จนะจ้ะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Jerryboyz57 : 9th April 2013 เมื่อ 18:25

กล่าวขอบคุณ
    1,072
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,670
    อย่าลืมฝ่ายค้านด้วยนะครับ เจ้านี้เค้ายิ่งเป็นพวกจับหัวชนปลายอยู่ด้วย ผมไม่ใช่เสื้อแดงนะครับ