ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    287
    ได้รับคำขอบคุณ: 23

Arrow ลังเลที่จะซื้อระหว่าง Iphone5 กับ Nokia Lumia 920 หรือโทรศัพท์รุ่นอื่นๆ

มีเรื่องถามครับ สำหรับเรื่องโทรศัพท์ SmartPhone ครับ ใครมีความรู้ด้านนี้หรือเป็นสาวกในแต่ละรุ่น ก็ช่วยๆผมหน่อยนะครับ

ตามหัวข้อเลยครับ คือผมกำลัง ลังเลใจมากกับสองเครื่องนี้ ยอมรับตามตรงว่าชอบทั้งสองเครื่องนี้เป็นอย่างมาก ไอโฟนชอบตรงความลื่นของมัน ส่วนโนเกียชอบตรงดีไซน์
    แต่คือ ผมลองไปอ่านใจจุดด้อยทั้งสองยอมรับว่า โนเกียด้อยกว่าเยอะมาก ถึงจะกล้องดีก็เถอะ แต่ดีไซน์และลูกเล่นมันเจ๋ง (เห็นคนใช้บอกว่า เล่นไปนานๆก็เบื่อแล้วน้อง)
    ส่วนไอโฟนก็คงไม่มีอะไรมาก แค่เปราะนิดเดียวเท่านั้น ยังมีอีกนะครับ

เห็นมีคนบอกว่าไอโฟนและโนเกีย จะมีรุ่นใหม่ในประมาณเดือนมิถุนาไม่ก็กรกฏา ผมก็เลยโคตรจะลังเลเข้าไปใหญ่อีกครับ ว่ามันจะควรรอไหม

แล้วมีโทรศัพท์อื่นๆที่น่าสนใจมากกว่านี้ไหมครับ นอกจากสองตัวนี้ แต่ผมไม่ค่อยชอบแอนดรอย = =

หนักใจมากครับสำหรับโทรศัพท์

ช่วยๆหน่อยครับ ขอบคุณมากครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย HeroDkz : 10th April 2013 เมื่อ 01:06

Who?
    กล่าวขอบคุณ
    1,802
    ได้รับคำขอบคุณ: 13,676
    Blog Entries
    2
    เน้นเล่นเกม, ตามกระแส, เล่นแอพEx - iPhone
    ชอบถ่ายรูป, อยากได้ความแปลกใหม่, มีหลายสี, ทนมือทนทีน - Lumia
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย [Really~Nuts] : 10th April 2013 เมื่อ 01:10

3. รายชื่อสมาชิกจำนวน 5 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    287
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ [Really~Nuts] อ่านกระทู้
    เน้นเล่นเกม, ตามกระแส - iPhone
    ชอบถ่ายรูป, อยากได้ความแปลกใหม่ - Lumia
    เบสิคเลยครับอันนี้ อย่าหาว่าผมพูดไม่ดีนะครับ แต่ว่า...
    เจอคำตอบแบบนี้บ่อยมาก แต่ตามกระแสมันก็ไม่ใช่เหตุอ่ะครับ บางครั้งผมชอบสวนกระแสนะ แต่ว่าความแปลกใหม่ ผมอ่านจุดด้อยแล้วท้อยิ่งกว่าอีก
    และก็ผมเล่นเกมไม่เล่น ขึ้นอยู่กับอารมณ์ด้วยครับ ไม่ได้เน้นเท่าไร แค่ใช้งานให้ดีที่สุด

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 3 คนที่กล่าวขอบคุณ:

.:: Dream Theater ::.
    Somewhere On The Earth
    กล่าวขอบคุณ
    837
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,333
    "ตามกระแส Iphone5" นอกนี้ Lumia ไม่ก็แอนดรอย แต่อวยแอนดรอยแค่นี้แหละ
    ...

7. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    287
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ BoatHaHa อ่านกระทู้
    "ตามกระแส Iphone5" นอกนี้ Lumia ไม่ก็แอนดรอย แต่อวยแอนดรอยแค่นี้แหละ
    อยากได้เหตุผลที่อวยแอนดรอยครับ...(ขออภัยที่บอกแรงไปหน่อยนะครับ แต่ว่าอยากได้เหตุผลมากกว่านี้ )

.:: Dream Theater ::.
    Somewhere On The Earth
    กล่าวขอบคุณ
    837
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,333
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ HeroDkz อ่านกระทู้
    อยากได้เหตุผลที่อวยแอนดรอยครับ...(ขออภัยที่บอกแรงไปหน่อยนะครับ แต่ว่าอยากได้เหตุผลมากกว่านี้ )
    ต่างคนต่างความคิด แต่สำหรับผมที่ชอบแอนดรอยเพราะมันยืดหยุ่นกว่าไอโฟน

เอาสายต่อคอมเครื่องไหนก็ได้ไม่ยุ่งยาก ส่งข้อมูลผ่านบลูทูธกับเพื่อนได้ เช่น เพลง ไฟล์งาน ฯลฯ ไม่ต้องผ่านแอพ

เกมถึงน้อยกว่า iOS แต่เกมสนุกๆก็มีเยอะจนเล่นไม่หมดอยู่ละ แอพน้อยกว่า แต่แอพหลักๆที่ใช้กันเป็นประจำก็มีคล้ายๆกัน

และข้ออ้างของติ่งแอปเปิ้ลที่ว่า แอนดรอย กระตุก ขอบอกเลยว่ามันลื่นถึงจะไม่ลื่นเท่า iOS แต่สำหรับผมถือว่าโอเค

มีหลายรุ่นให้เลือก หลายขนาด หลายราคา ถึงวัสดุไม่ดีเท่าไอโฟน แต่ตกพื้นก็แตกเหมือนกัน หรือไม่แตกก็แค่เป็นรอย

อีกอย่างแอนดรอย "ส่วนใหญ่" ใส่ MicroSD ได้ ใครมีตังหน่อยก็ซื้อ 32 GB ใส่มา โหลดหนังดูกันเพลิน (เรื่องแบตค่อยว่ากันอีกที - -*)

เอาไปแค่นี้ก่อนละกันนะสำหรับเหตุผลของผม ขอย้ำอีกที อันนี้คือความเห็นส่วนตัว
    ...

10. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    64
    ได้รับคำขอบคุณ: 323
    ไม่ขอเล่าของ windowsphone 8 นะครับ
    ขอเล่าตามการใช้งานจริงนะครับ สรุปเป็นข้อๆไป

note2 (android)
    ข้อดี
    -ลื่น(เพราะเป็นเรือธงไม่ลื่นก็แปลก)
    -ยืดหยุ่น ปรับแต่งได้หลากหลาย
    -มีปากกาวิเศษ
    -ไม่แถมแพ
    -หน้าจอใหญ่เล่นเว็บ,เกม,ดูหนังมันส์
    -จอ amoled สีเข้มมาก
    -คิดไม่ออก55

ข้อเสีย
    -ลื่นไม่เท่า ios
    -จอใหญ่เกินใส่กระเป๋ากางเกงไม่ได้
    -จอ amoled สีเพี้ยน(สำหรับผม),เจอแดดแรงๆตายสนิท
    -เปิดแอฟมากๆก็มีกระตุก

iphone5 (ios)
    ข้อดี
    -ลื่น เร็ว เสถียร
    -แอฟเยอะ
    -กล้องใช้งานง่ายมาก
    -เหมาะกับคนง่ายๆไม่ใช้งานอะไรมาก

ข้อเสีย
    -ระบบปิดจะทำอะไรต้องผ่านไอจูน
    -เชื่อมต่อบลูทูธกับมือถือเครื่องอื่นไม่ได้
    -ใช้ไปแปบๆก็เบื่อแล้ว

ถ้าเจลก็อีกเรื่องครับ ใช้มันส์มาก 55555

12. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    488
    ได้รับคำขอบคุณ: 140
    +1 เสียงสำหรับ Nokia ไม่ได้โฆษณานะ

แต่ที่ผมจะบอกคือ ถามใจตัวเองก่อนว่าอยากใช้งานด้านไหน มากกว่ามันขึ้นอยู่กับความจำเป็นของแต่ละบุคคล

EX. บางคนเลือก Note II เพราะในเรื่องของการใช้งาน เพราะเค้าต้องการจอที่ใหญ่และใช้งานสะดวก พ่อผมก็ซื้อมา Note II เพราะท่านจะได้ไม่ต้องใส่แว่นมาเล่นเปิดเวป เพราะจอใหญ่ครับ
    EX. บางคนเลือก Iphone อาจจะเพราะกระแส หรือความหรูหรา ในตัว Iphone หรือในเรื่องของการใช้งานที่ง่ายแสนง่าย เด็กหรือใครๆก็เข้าใจได้แค่เพียงได้เล่น แถม App เยอะด้วย
    EX. บางคนเลือก Nokia เพราะอาจจะชอบ Nokia อยู่แล้วจึงตัดสินใจและลองวัดดวงกับ OS ใหม่ของ MS ซึ่งก็มีหลายคนที่ประทับใจและไม่ เรื่องความลื่นไหล Nokia ก็ไม่แพ้Iphone เหมือนกันนะครับ และยังมี super sensitive touch ที่แม้จะใส่ถุงมือ (สำหรับต่างประเทศที่หนาว) หรือใส่ปากกาหรือกิ่งไม้ อะไรก็ได้สามารถใช้แทนนิ้วมือ ในการสัมพัสได้หมด เรื่องกล้องก็ต้องยกให้เค้าเลย Nokia

ที่ผมอธิบายข้างบนมา มันยังไม่หมดมีเยอะเหลือเกินของแต่ละยี่ห้อ

แนะนำให้รอครับ เพราะรุ่นใหม่จะมาอีกไม่นานเพื่อการตัดสินใจ จะได้ลังเลไม่ยากครับ ผมจะเน้นที่ความชอบส่วนตัวครับ พอใช้แล้วจะไม่ค่อยมีข้ออ้างหรือข้อเปรียบเทียบกับยี่ห้ออื่น
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย tide16227 : 10th April 2013 เมื่อ 14:52

14. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

•:•:• Anime Addict •:•:•
    กล่าวขอบคุณ
    6,661
    ได้รับคำขอบคุณ: 7,813
    ของแบบนี้มันต้องมีการตัดสินใจจากความเห็นส่วนตัว

อย่างผมซื้อ 920 เพราะ เป็น OS WP8 ซึ่งเป็นของใหม่ (อยากลองของใหม่)

แล้วโม้เรื่องกล้องไว้เยอะ ปกติก็ชอบถ่ายรูปพอสมควร ได้ตัวนี้มาก็โอเคโดนใจ เข้ากับไลฟ์สไตล์เราดี (แต่ติดตรงที่น้ำหนักมากไปนิดนึง)

ส่วนตัวว่า ลื่นดี แต่เหมือนยังไม่สมบูรณ์ดี ต้องรอดูอัพเดตกันต่อไป

ตอนแรกก็คิดเหมือนกันว่าจะเอา XZ แต่มันก็ไม่เปิดตัวซักที รอไปรอมาก็ไปสอย 920 มาเลย

แล้วต้องถามตัวเองด้วยว่า รอได้มั๊ย ถ้ารอได้ เดี๋ยวมีตัวใหม่ๆออกมาอีก ถ้ารอไม่ได้ก็ซื้อเลย ของที่มีในตลาด

ผมถือว่าของแบบนี้ ซื้อก่อน ได้ใช้ก่อน ไม่ปลื้มค่อยขายทิ้ง

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    2
    ได้รับคำขอบคุณ: 215
    I-phone มันตามกระแสครับ แต่พูดถึงพวกประโยชน์ในชีวิตน่าจะ Lumia นะ

18. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 10
    ผมแนะนำครับ ถ้าคุณจะซื้อ Iphone5 ผมว่าจัด iphone4s ยังจะดีซะกว่า แต่ด้วยราคาของ 4s คุณต้องดูข้อมูลของมือถือค่ายอื่นๆในราคาเท่ากับ 4s ขณะนี้ด้วยครับ
    ตัวเลือกที่ผมว่าเจ๋งสุดๆ เจ๋งกว่า lumia920 คือ Sony ExperiaZ ครับ ถ้าจะเอาความเร็ว เร็วกว่า iphone5 แน่นอน กล้องละ อ่อ 13ล้านปิกเซลครับ nokia+iphoneก็สู้ไม่ไหว ระบบปฎิบัติการก็แอนดรอยใช้ง่ายครับ ต่อเข้ากับคอมทั่วไปได้ ไม่ใช่ระบบปิดแบบ iphone
    อีกอย่างนะครับหลายๆคนในประเทศไทยเข้าใจว่า iphone ดีที่สุดนั่นคืออุปทานของคนไม่ได้ศึกษาข้อมูลครับ ปัจจุบันนี้มือถือดีๆมีมากมายไม่ใช่แค่ iphone และ iphoneก็ไม่ใช่มือถือที่ดีที่สุดในโลกเหมือนคนไทยหลายๆคนเข้าใจครับ ฝรั่งเขาก็ไม่ได้นิยมใช้กันซธหมดทุกคนหรอกครับผม
    ทั้งนี้ทั้งนั้นอยู่ที่งบและความต้องการแบบไหนครับ...อย่าไปเห่อตามใคร ซื้อให้คุ้ม แอนดรอยดีครับไม่ได้แย่ แค่ไม่ลื่นไม่เร็วเท่า ios แต่ก็ไม่ได้ช้าขนาดนั้น ช้ากวาแค่ 3-5วิ คงไม่ทำใช้ชีวิตคุณเดือดร้อนเท่าไหร่ถ้าราคาที่มากกว่าขนาดนั้น.....หรือจะลงทุนเพิ่ม 5000-10000 นึงเพื่อไวขึ้นอีกแค่ 5 วิก็ตามใจ เงินคุณครับ

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

- Jedi Knight -
    กล่าวขอบคุณ
    499
    ได้รับคำขอบคุณ: 716
    I phone ตามกระแส ตรงไหนครับ ที่บอกระบบปิด ทำไรไม่ได้ เคยลองซื้อแอฟดีๆมาใช้ยังครับ มือถือเครื่องละ 20k+ แอฟไม่กี่บาทเองครับลองซื้อดู เดี๋ยวรู้เลยว่าระบบปิดแบบนี้มันดีกับเรายังไง แบบนี้มันก็ไม่ถูก itune ใช้เป็นแล้วจะสะดวกมากเป็นระเบียบดี

Android จะบอกว่ายื่ดยุ่นกว่า มันก็จริงครับ เพราะ ผมใช้ s3(แถมตอนนี้เหมือนโดนลอยแพ)คู่ กับ 4s Rom มีให้ลงเรื่อยๆ แต่พื้นๆแล้ว แต่ละรอมไม่ต่างกันเลยครับ แต่มีพวก tweak ต่างๆมาเสริมเท่านั้นเอง มันไม่ได้ต่างไปกว่ากันขนาดฟ้ากับเหวหรอกครับ

ส่วนวินโด้โฟน(ยังไม่เคยใช้แบบจริงๆจังๆ) ถ้าชอบจริงๆก็ซื้อพวก 620 820 มาเล่นก่อนก็ได้ครับ แอฟจะได้พัฒนาเยอะๆให้เราได้ใช้กันครับ

ไม่ว่าจะมือถืออะไร os อะไร มันอยู่ที่คนใช้ครับ อย่าไปโทษมันระบบนั้นระบบนี้ มันเป้นข้ออ้างครับ ยอมซื้อแอฟของเขาซักหน่อย ทั้งแอนดรอย ไอโอเอส วินโด้โฟน แปลกนะครับ เห็นแก่ได้อย่างเดียวเลย แต่ละความเห็น
    ---------------------- THE POWER ----------------------

22. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,657
    Iphone 5
    การออกแบบ และน้ำหนัก
    - ออกแบบมาได้รูปทรงหรูหรา มีราคาเหมาะสมกับเครื่อง พร้อมน้ำหนักที่เบาและบาง การผลิตอย่างไร้รอยต่อ หน้าจอออกแบบให้รองรับการแสดงผลในยุคปัจุบันได้ดี (16:9)

ระบบปฏิบัติการ
    - iOS ออกแบบมาให้อุปกรณ์เฉพาะ ความเสถียรและความเร็ว ที่แสดงแบบ Real time คาวมลื่นไหลก็การแสดงผลที่ดีกว่า โครงสร้างของระบบ ออกแบบมาได้ดี จึงไม่จำเป็นต้องใช้ทรัพย์กรที่มาก แต่สร้างความเสถียรให้คุณรู้สึกได้ สังเกตุได้ว่าความลื่นไหลนี้มามาตั้งแต่ยุค iphone 3G ทำให้ลูกค้าร้องว้าว!!

-App มีให้เลือกมากมาย แต่คงจะทดลองได้ไม่หมด แอบขยะน้อยมาก ส่วนมากมากจากการเลือกคัดสรรมาดี

ราคา และรุ่นซีรีย์
    - ค่อนข้างมีราคาสูง โดยจะออกปีละ 1 รุ่นเท่านั้น ซึ่งแน่นอนว่าราคาจากที่ซื้อในตอนแรกจะไม่ตกลงเลย จึงเป็นที่ต้องการในสังคมมากในขณะนี้ โดยแตกต่างจากค่ายโทรศัพท์อื่นๆ ที่ออกมาหลายระดับการใช้งาน หลายราคาให้ลูกค้า แ่ต่ทาง Apple กำหนดให้ผู้ใช้ระดับล่างเลือกแค่โทรศัพท์ที่ตกรุ่นเท่านั้น ซึ้งในความเป็นจริง ความเร็วต่างๆนั้น ห่างกันแค่ไม่ถึงวินาที...ก็ตาม ไม่เหมาะสำหรับคนที่เปลี่ยนรุ่นทุกปี
    "ชอบหันหลังกลับทุกครั้ง.. เมื่อตอนเวลาหันหลังหนีศัตรู"

24. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Forward Thinking
    กล่าวขอบคุณ
    43
    ได้รับคำขอบคุณ: 590
    หน้าจอที่ ละเอียดไม่มาก และขนาดไม่ใหญ่ จะกินแบตน้อย ... จะบอกทำไม

ก็อย่างที่เข้าใจ หน้าจอใหญ่ความละเอียดเยอะ กินแบต มันไม่ได้แค่หน้าจอ Home รวมไปถึง App Game Net อื่นๆ ที่แสดงบนหน้าจอ

ทั้ง 2 รุ่น ผมมองว่า ทำได้ดีเรื่องพลังงาน Apple และ Nokia

ส่วนข้อดีหรือเสีย คงอ่านมาเยอะ ถ้าให้ตัดสินใจ ผมมองว่า ความคุ้มค่า ต่อคุณภาพ น่าจะดีที่สุด ... แล้วจะเลือกอันไหนดีละ จขกท.

26. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    64
    ได้รับคำขอบคุณ: 323
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ boomth อ่านกระทู้
    I phone ตามกระแส ตรงไหนครับ ที่บอกระบบปิด ทำไรไม่ได้ เคยลองซื้อแอฟดีๆมาใช้ยังครับ มือถือเครื่องละ 20k+ แอฟไม่กี่บาทเองครับลองซื้อดู เดี๋ยวรู้เลยว่าระบบปิดแบบนี้มันดีกับเรายังไง แบบนี้มันก็ไม่ถูก itune ใช้เป็นแล้วจะสะดวกมากเป็นระเบียบดี

Android จะบอกว่ายื่ดยุ่นกว่า มันก็จริงครับ เพราะ ผมใช้ s3(แถมตอนนี้เหมือนโดนลอยแพ)คู่ กับ 4s Rom มีให้ลงเรื่อยๆ แต่พื้นๆแล้ว แต่ละรอมไม่ต่างกันเลยครับ แต่มีพวก tweak ต่างๆมาเสริมเท่านั้นเอง มันไม่ได้ต่างไปกว่ากันขนาดฟ้ากับเหวหรอกครับ

ส่วนวินโด้โฟน(ยังไม่เคยใช้แบบจริงๆจังๆ) ถ้าชอบจริงๆก็ซื้อพวก 620 820 มาเล่นก่อนก็ได้ครับ แอฟจะได้พัฒนาเยอะๆให้เราได้ใช้กันครับ

ไม่ว่าจะมือถืออะไร os อะไร มันอยู่ที่คนใช้ครับ อย่าไปโทษมันระบบนั้นระบบนี้ มันเป้นข้ออ้างครับ ยอมซื้อแอฟของเขาซักหน่อย ทั้งแอนดรอย ไอโอเอส วินโด้โฟน แปลกนะครับ เห็นแก่ได้อย่างเดียวเลย แต่ละความเห็น
    ที่บอกระบบปิดคือหมายถึงการโอนไฟล์ผ่านสาย use ครับ ถ้าเป็น android เสียบปุบเห็นปั๊ปมันคือแฟลชไดร์ดีๆนั้นเอง แต่ ios ต้องผ่านโปรแกรมอย่างเดียวครับ

28. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    56
    ได้รับคำขอบคุณ: 123
    ผมชอบ android กว่าครับ ios ถ้าไม่เจลนี้ แล้วอยากเล่นเกมบางเกมต้องเสียตังอะครับ android หาโหลดในเน็ตเอา ส่วน wp ยังรองรับ app ไม่เยอะ ถ้า wp รองรับ app เยอะกว่านี้ใน อนาคต จัดแน่นอนครับ

30. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    287
    ต่างคนต่างความคิด เท่าที่ผมอ่านมาในแต่ละความคิดเห็น ส่วนใหญ่ยกให้ไอโฟน และบางส่วนก็ยกให้จำพวกแอนดรอยและวิน8โฟน
    คือ ถ้าจะให้ผมตัดสินใจจริงๆ ผมไม่แน่ใจหรอกครับ พอดีว่าผมเป็นคนเรื่องมากกับการใช้วัตถุในแต่ละชิ้น และก็ขอขอบคุณสำหรับหลายๆความคิดเห็นด้วย
    จะลองเอาไปเปรียบเทียบดูอีกสักพัก ซึ่งถ้าโทรศัพท์ซื้อตอนนี้แล้วอยู่ดีๆรุ่นใหม่มากันบานตะไท สงสัยผมคงต้องกัดฟันรอ Genหน้าไปเลย แต่ว่าถ้าผมเลือกได้ยังไง
    ผมจะถ่ายรูปมาให้ดูเลยเอ้า!!! ตอนนี้ขอพิจารณาต่อไปนะครับ เดียวถ้ามีคอมเม้นมาอีก ผมจะลองเปรียบเทียบอีก
    แต่ผมไม่รู้จะเป็นยังไง คือไม่ถูกกับแอนดรอยเลยสักนิด (แต่ไม่ได้แปลว่าผมเกลียดนะ แค่ไม่ชอบในสไตล์ของมันเฉยๆ)

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    ผมใช้อยู่ครับ แต่เป็น 820 ดีมากครับ โหลดอะไรก็ง่ายแอฟส่วนใหญ่มีเท่ากับ ไอโฟน เลย แต่เกมจะว่าน้อยก็ไม่น้อยน่ะแต่ไม่ค่อยสนุก กล้องชัดมากครับ

อีกเสียงครับ Lumia ชอบก็ซื้อไม่ชอบก็ไม่ซื้อ

33. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 10
    ตัวอย่างเช่นผมนะ นอกเรื่องหน่อยผมไม่ได้ใช้ทั้ง nokia และ iphone ผมใช้ samsung s3mini ครับ วันๆก็เล่น fb มั่ง lineมั่ง ถ่ายรูปมั่งก็โอเค ถ่ายรูปสวย แอพที่ทั่วๆไปก็เล่นได้ ราคาไม่แรง หมื่นเศษๆ...สำหรับผมๆว่าคุ้มแล้ว....มันอยู่ที่คุณจะเอามาทำไรนักหนากับมือถือที่คุณจะซื้อมากกว่าครับ ตัวแปรหลายๆอย่าง แต่หลักๆก็คือเงินนั่นละ งบมากน้อยแค่ไหนพอใจไม่พอใจที่มีแค่ไหน นั่นละครับซื้ออะไรก็ซื้อไปเหอะ ดีไม่ดีคุณก็ไม่รู้เพราะคุณไม่ได้ลอง...ฟังเขาเล่ามาอีกที อยู่ที่คุณซื้อแล้วเข้าใจของที่ซื้อมาและใช้ครบทุกบาทคุ้มรึยังก็พอละครับ

PooPPiEASS2
    กล่าวขอบคุณ
    713
    ได้รับคำขอบคุณ: 479
    ซักวันมันต้องแยกเป็นหมวดiosกับandroidแน่นอน แล้ว2หมวดนี้มันก็จะหาเรื่องตีกันแน่นอน แต่สำหรับผม ผมขอให้iosชนะ (ปล.ความคิดเห็นส่วนตัว)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sarin8239 : 11th April 2013 เมื่อ 10:31

กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ 1
    ผมก็เคยลังเลเหมือนคุณ นะ แต่ผม ตัดสินใจ Iphone อะ เพราะผมไม่ค่อยเล่นเกมส์ แล้วแต่อารมณ์ ส่วนใหญ่ มี โทรศัพท์ ไว้เช็ค หน้าตัวเอง เหมือนกระจก
    ค้นข้อมูลในอินเตอร์เน็ตมากมาย แปลคำศัพท์ facetime (คิดถึงคนอยู่ไกลๆ) แล้วทีนี้ เพราะผมต้องการสิ่งเหล่านี้ ทั้ง lumia และ iphone
    ก็มีทั้งคู่นิ ? แต่ว่า iphone สำหรับผม การตอบสนองมันเร็ว และเสถียร แล้วถ้า คุณไม่ทำ โทรศัพท์ รก มาก มันก็จะ คงความ เร็วนี้ไว้ได้นาน แล้วช่วงนั้นผม
    เคยดู review บราวเซอร์อินเตอร์ ใน lumia กับ iphone ปรากฎว่า iphone เร็วกว่าเยอะ ผมคนชอบท่องเน็ต หาความรู้ ก็เลยเลือกเลย

สำหรับผมนะ ระบบปฎิบัติการนี้ดี ผมเคยทำตก แล้วรวน ผมเข้าไปอ่านในเว็บเค้าบอกให้กดปุ่มแบบนี้จะเป็นการ เริ่มค่าใหม่กับระบบ ทั้งๆที่ ถ้าเป็นโทรศัพท์
    แบบอื่นเนี้ย คงได้ส่งร้านไปแล้ว แต่ สำหรับ iphone มันกลับมาเป็นปกติเฉยเลย แล้ว มันก็ไม่มีอาการรวนอีกนาน

ปล ช่วงที่ผมเลือก คือ iphone4s นะ กับ lumia ไรไม่รุลืมละ รุ่นท๊อปตอนนั้นแหละ

37. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    7
    ได้รับคำขอบคุณ: 43
    เคยใช้ 3gs(JB) ครับ ยอมรับเลยว่าฟังเพลงผ่านหูฟัง ยิ่งหูฟัง beat นะครับ สุดยอดมาก เกมก็มีคุณภาพเยอะดีครับ แต่หลังๆซิงเพลงผ่านituneแล้วหาย ลงเพลงย้ายเพลงลำบากครับ เลยได้ซื้อandroidอีกเครื่อง โหลดเพลงบนมือถือได้เลยครับ (ผมก็ใช้เหมาเพลงรายเดือนของHappyด้วยเพลงไหนไม่มีค่อยโหลดเอา) แต่เสียงสู้ iphone ไม่ได้ครับ เอาเป็นว่าตามงบและการใช้งานเลยครับ

กล่าวขอบคุณ
    85
    ได้รับคำขอบคุณ: 136
    ตามใจนายเลยครับอยากได้อะไรก็เอาอันนั้น ถ้านายจัดมาแล้วแฮปปี้ต่อให้มันราคาแค่สองร้อยมันก็คุ้มครับ
    ...

กล่าวขอบคุณ
    133
    ได้รับคำขอบคุณ: 197
    ผมใช้อยู่อะครับ 920 ตอนแรก ใช้ไอโฟนมา แล้วเบื่อ เปลี่ยนมา 920 เลย
    ตรงกับ ไลฟ์สไตล์ผมที่สุดแล้ว ชอบถ่ายรูป ส่วนตัวชอบ อะไรก็ตามที่คนส่วนมากไม่นิยมใช้กันครับ ชอบความแตกต่างมากกกกกก ประเภทยูนิคๆ เลย

จะเลือกอะไรก็นึกถึงไลฟ์สไตล์ของตัวเองเลยครับ ปล. กล้อง 920 8 ล้าน ชัดกว่า 13 ล้าน ปัจจุบันมาก ไม่ได้เว่อร์ ลองดูได้ครับ
    ตัวใหม่จะออก ผมก็ตามครับ Pureview 13 ล้าน ออกมา ก็สุดยอดอีกครับ

iphone ผมอยากกลับไปใช้เหมือนกัน ถ้า เพิ่มลูกเล่น เปลี่ยนดีไซน์ และทำงานได้มากกว่า เล่นเกมส์ คงกลับไปใช้น่ะครับ
    Huawei Mate9 Pro

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    31
    ได้รับคำขอบคุณ: 166
    ผมขอตอบเลยนะครับ ตอนแรกผมก็เป็นเหมือนท่านเลยครับ
    ต้องตัดสินใจระหว่าง iphone 5 กับ lumia 920
    แล้วผมก็เลือก Iphone 5 มาเพราะตามกระแสนิยมและมันเสถียร
    แต่ใช้ๆไปแล้วโครตน่าเบื่อเลยครับถ้าย้อนเวลาได้ผมจะซื้อ lumia 920 ครับ
    ตอนนี้ก็ั่งเสียใจที่ซื้อ iphone 5