ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ยอมรับทุกความคิดและเข้าใจ
    กล่าวขอบคุณ
    5,813
    ได้รับคำขอบคุณ: 14,923

-:[ เกมแนว RTS กำลังจะหายไปในไม่ช้าจริงหรือ?? ]:-

-:[ เกมแนว RTS กำลังจะหายไปในไม่ช้าจริงหรือ?! ]:-

RTS (Real Time Strategy) หรือเรียกแบบไทยๆ ว่าเกมแนววางแผนการรบนั่นเอง เป็นแนวเกมที่ในช่วง 5-6 ปี ก่อนมีให้เล่นเยอะมากๆ ไม่ว่าจะเป็น WarCraft, StarCraft, Battle Realms, Command & Conquer และเกมอื่นๆ อีกมากมาย ซึ่ง Hardcore Gamer หลายๆ ท่าน ต้องเคยจับมาบ้างสักเกมสองเกม หรือบางคนก็เล่นมาแล้วทุกเกมของแนว RTS เหล่านี้ แต่ปัจจุบันเกมเหล่านี้กำลังจะหายไปอย่างช้าๆ ตามกาลเวลา

การจากไปของ RTS
    ถ้าใครยังคงเล่นเกมอยู่ คงสังเกตได้ว่าเกมแนว RTS ที่ดังๆ ทั้งหลายได้เริ่มตายจากไปเรื่อยๆ อย่างที่ได้พูดถึงในข้างต้นไปแล้ว ถ้าเป็นช่วง 5-6 ปีก่อน เกมแนว RTS ได้รับความนิยมเป็นอย่างมาก แต่ในปัจจุบันเกมเหล่านี้กำลังหายไปเรื่อยๆ จะเหลือก็แค่ StarCraft II ที่เป็นแนว RTS ที่มีกระแสโด่งดังในระดับโลก แต่ถ้าเป็นเกมอื่นๆ ก็ค่อยๆ จางหายไปเรื่อยๆ ซึ่งเหตุผลหลักๆ คงมีประมาณนี้

การมาของเกม MOBA

MOBA หรือ Multi Online Battle Arena เกมกระแสใหม่ที่ต่อยอดมาจาก RTS แท้ทั้งหลาย ซึ่งมีกระแสดังมาจาก DotA โดยการเปลี่ยนการเล่นที่ยุ่งยาก กลายมาเป็นคุมฮีโร่เพียงตัวเดียว ด้วยการเล่นที่ง่ายกว่า RTS ซึงต้องใช้ฝีมือค่อนข้างสูง ทำให้ผู้เล่นเกมหน้าใหม่เริ่มมาจับทาง MOBA มากกว่า ส่งผลให้เกม RTS ค่อยๆ จางหายไปนั่นเอง

เกมแนว MOBA ที่เล่มดับกระแส RTS

Gamer รุ่นใหม่ชอบอะไรง่ายๆ

ส่วนใหญ่ผู้ที่ยังคงเล่นเกมแนว RTS มักจะเป็นเกมเมอร์รุ่นเก๋าซะมากกว่า ซึ่งผู้เล่นมือเก๋าส่วนใหญ่ที่เล่น RTS บางคนก็ย้ายไปเล่น MOBA กันซะมาก ส่วนผู้เล่นหน้าใหม่ให้มาเล่น RTS จริงๆ ก็มีส่วนน้อย โดยมากก็จะถูกชักนำไปตามกระแสเล่นเกม MOBA กับเพื่อนๆ ซะส่วนใหญ่

เล่นแค่ฮีโร่ตัวเดียว ง่ายกว่าไหนๆ

RTS ไม่เทพจริง เล่นไม่ได้

ด้วยความยากในการเล่นเกมแนว RTS ที่ต้องสร้างฐาน สร้างยูนิต บังคับยูนิตไปสู้ ฯลฯ ทำให้การจะเล่นเกม RTS ได้เก่ง ต้องใช้การฝึกพอสมควร โดยเฉพาะการเล่น Multiplayer ถ้ามือไม่เก๋าจริง เข้าไปเล่นก็อาจจะเซ็งได้ แต่กลับกันเกมแนว MOBA แม้เราจะไม่เก่งจริง แต่ก็มีคนอื่นที่สามารถพาเราผ่านไปได้ ทำให้รู้สึกมีที่พึ่งพา ต่างกับเกม RTS ที่เน้น 1-1 ซะส่วนใหญ่

การเล่นที่ต้องใช้ทักษะสูง ทำให้จำนวนคนน้อยตาม

RTS ใหม่ๆ ออกมาแล้วแป้ก

ถ้าไม่นับ StarCraft II เกมอื่นๆ ในแนว RTS ก็เริ่มไม่ได้รับความนิยมมาก ยกตัวอย่างเช่น Command & Conquer 4 ที่ทำเอาหลายๆ คนเซ็ง เรียกได้ว่าเป็นเกมปิดฉากซีรีย์ไปเลยก็ได้ ที่ยังเหลือก็คงมี Company of Heroes 2 (ซึ่งกระผมก็เกือบลืมไปแล้วว่าเกมกำลังจะมา)

เกมที่เกือบจะดับซีรีย์ Command เลยก็ว่าได้

แล้วเพื่อนๆ ละคิดว่ายังไงกันบ้าง คิดว่าเกม RTS ที่แท้จริง กำลังจะหายไปไหม และเกมแนว MOBA จะสามารถอยู่ครองใจคนได้อีกนานเท่าไหร่? อย่าลืมแชร์ความเห็นกันได้นะครับ

ปล1. มีหลายเกมที่ถูกจำกัดให้เป็น RTS แต่ RTS ในความหมายของบทความนี้จะสื่อถึงเกมแนวสร้างฐาน วางแผนการรบในตัวคนเดียว เท่านั้นนะครับ
    ปล2. เกมแนว MOBA เป็นหนึ่งในรูปแบบเกมแนว RTS แต่ทำออกมาให้เล่นง่ายขึ้น (นึกถึง DotA เป็นหลัก)
    เพื่อความเข้าใจที่ตรงกันครับ

Credit : Online Station

[ISH]
    Shinonono shrine
    กล่าวขอบคุณ
    947
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,281
    เอาจริงๆนะ ผมว่า เล่น Red alert 3

ฝ่ายอเมริกา มันส์พอๆกับ HoN เลยล่ะครับ

แต่ความสะใจมันได้คนละอย่างกัน...

Lie To Me
    กล่าวขอบคุณ
    1,573
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,610
    Ra2 Yuri starcraft warcraft BTR เมื่อก่อนเล่นแค่นี้แหละ 55+

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    3,254
    ได้รับคำขอบคุณ: 11,424
    Blog Entries
    1
    RTS เกมที่อยู่คู่กับ Mouse และ Keyboard มานาน

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย PEEIII : 11th April 2013 เมื่อ 17:45

5. รายชื่อสมาชิกจำนวน 12 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสไม่ชอบดู
    กล่าวขอบคุณ
    2,794
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,039
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ postgeno159 อ่านกระทู้
    เอาจริงๆนะ ผมว่า เล่น Red alert 3

ฝ่ายอเมริกา มันส์พอๆกับ HoN เลยล่ะครับ

แต่ความสะใจมันได้คนละอย่างกัน...
    แต่ผมว่า RedAlert2+yuri มันกว่าภาค3หลายขุมเลยนะ
    (คลุมดำทำไม)

7. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    675
    ได้รับคำขอบคุณ: 18
    ม่ายน้า!!! ผมยิ่งเป็นพวกคลั่ง RTS เลย Black&White ก็สนุกดีนะ(ถึงจะชนะได้ไม่ใช่แค่โจมตีคู่ต่อสู้ก็เถอะ) แต่ผมก็ยอมรับเหมือนกันว่าRTSยิ่งทำออกมายิ่งจำเจ(เหมือนเปลี่ยนรูปร่างหน้าตาUnitเฉยๆ แบบว่าไม่มีระบบพิเศษอะไรออกมาเพิ่ม)

คอมเมนต์เป็นชีวิตจิตใจ
    ( '/w')/( '/w')/\(' w ')/\('w\' )\('w\' )
    กล่าวขอบคุณ
    380
    ได้รับคำขอบคุณ: 721
    ยังเหลือGeneral 2 อยู่ แต่มันจะแป๊ก หรือป่าว

l3lack_l-leRo
    กล่าวขอบคุณ
    1,026
    ได้รับคำขอบคุณ: 238
    Yuri ที่หนึ่งในใจผมเลยอะ

กล่าวขอบคุณ
    125
    ได้รับคำขอบคุณ: 264
    RTS จะว่าไป มันก็เริ่มหายไปแล้วจริงๆ
    Red alert 3 ที่ออกมาแรกๆ ก็กระแสแรง แปบๆ เหมือนสะเก็ตไฟ จากนั้น ก็วูบ นิ่ง หาย ย ย ย ย
    MOBA ถามว่า มันเล่นง่ายกว่า RTS ปกติไหมก็ตอบว่า มันไม่ง่าย ที่จู่ๆ เรามาเล่นแล้ว จะเข้าใจหลักต่างๆของ MOBA เหมือน RTS ธรรมดาได้
    อย่างสังเกตุดูสิว่า ฮีโร่ แม่มอีกฝ่ายก็โคตรโหด แต่การเข้าGank กลับห่วยแตก ก็ทำให้ทีมแพ้ได้นะ กว่าจะเข้าใจสเต็ปได้กับการออกไอเท็มพลิกแพลงมาแก้ได้
    ก็ใช้เวลานานเหมือนกัน(ที่พูดคือ Dota สมัยแรกๆ เลยอ่ะ แบบ คัมภีร์ยังเป็น ใบขาวๆ อยู่ก็ว่าได้กว่าจะจำได้ กว่าจะรู็ว่าอะไรเป็นอะไร)

คหสต. ผมอ่ะนะ

"สวนกุหลาบวิทยาลัย"
    กล่าวขอบคุณ
    4,459
    ได้รับคำขอบคุณ: 525
    ผมยังคงซื่อตรงต่อ RTS นะครับ ^^

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    0
    ได้รับคำขอบคุณ: 10
    แหม่ ไอ่เราเชียร์ ตระกูล Total war ต่อไปนะ(ให้อารมณ์ใช้สมองเล่นที่แท้จริง+เครียด******) Starcraft นี่ก็ไม่ได้เล่นแข่งขัน เล่นเอาเนื้อเรื่อง ไม่แน่ใจ Civilization นี่นับเป็น RTS ด้วยมั้ยแต่มันหนุกมากมาย
    ปล. Rome 2 สินะ หึๆ =>>>> Medieval 3 เถิดดดดดด คงจะแก่หงำเหงือกก่อนจะได้เล่น

กล่าวขอบคุณ
    4
    ได้รับคำขอบคุณ: 42
    มันก็แนวเดิมๆน่ะแหละ ชวนเบื่อได้ง่ายๆ เก็บแร่(หรือแย่งน้ำมัน) ปั๊มยูนิต ยกพวกไปถล่ม แต่จุดมันส์จุดเด่นของเกมส์แนวนี้ผมว่า คือการควบคุมยูนิตของเรานี่แหละ
    แต่ถ้า MOBA ยังมีตัวให้เลือกเล่นเยอะแยะ ออกไอเท็มสายไหนได้ตามใจเรา

กล่าวขอบคุณ
    53
    ได้รับคำขอบคุณ: 296
    ผมชอบแนว RTS มากนะ มันได้คิดหลายๆสิ่งหลายๆอย่างพร้อมกันตลอดเวลา มันส์มากๆ ส่วนMOBA ผมไม่เล่นซักเกม

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    8
    ได้รับคำขอบคุณ: 26
    ยังไงก็ชอบ RTS อยู่ครับ Company of heroes นี้เกมในดวงใจเลย

One Kill One Shot
    กล่าวขอบคุณ
    978
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,003
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ salim123 อ่านกระทู้
    มันก็แนวเดิมๆน่ะแหละ ชวนเบื่อได้ง่ายๆ เก็บแร่(หรือแย่งน้ำมัน) ปั๊มยูนิต ยกพวกไปถล่ม แต่จุดมันส์จุดเด่นของเกมส์แนวนี้ผมว่า คือการควบคุมยูนิตของเรานี่แหละ
    แต่ถ้า MOBA ยังมีตัวให้เลือกเล่นเยอะแยะ ออกไอเท็มสายไหนได้ตามใจเรา
    คุณเล่น เเนว RTS ไม่เป็น ครับ ^ ^
    i7-3770K:ASRock Z77 pro4:HD 7770 VAPOR-X:Corsair 16 GB1600:XFX 750W

- [ The Gang ] -
    ตรงนี้เพราะรักเธอ
    กล่าวขอบคุณ
    1,004
    ได้รับคำขอบคุณ: 263
    ผมยังประทับใจ RTS อยู่ครับ ชอบการวางแผน เช่น Total War ปัจจุบันก็ยังเล่นอยู่

ผมว่ามันมีเสน่ห์มากเลย
    Intel Core i7-3770K 4.0 GHz | GIGABYTE Z77x-D3H | XSPC Raystorm Pro | MSI GTX 980Ti Gaming 6G | Corsair Vengeance 16GB(8x2) DDR3 | Corsair VS650

20. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    97
    ได้รับคำขอบคุณ: 335
    RTS เป็นอะไรที่เล่นยากมากๆ ครับ ซึ่งผมเล่นก็ใช้สูตรตลอดเลยมันสู้ไม่ได้

22. รายชื่อสมาชิกจำนวน 4 คนที่กล่าวขอบคุณ:

:.Party Animal.:
    R.I.P. Mitchell Adam Lucker
    กล่าวขอบคุณ
    1,322
    ได้รับคำขอบคุณ: 432
    1
    บางคนเล่น MOBA อย่างกากเลย เล่น RTS แบบเทพสุดๆก็มี

ในความคิดผมเวลาเพื่อนชวนเล่นพวก RTS งี้ ผมไม่เอาเลยครับ คือเข้าใจการเล่นของเกมนะ แต่คือเราต้องทำทุกอย่างให้เร็วที่สุดให้ดีสุด วางแผนเยอะมาก ต้องตลบตีโน่นนี้

เล่น MOBA เอาไปเทียบกับ RTS ไม่ได้หรอก บอกให้เป็น gank โน่นนี้ มันง่ายไปเลย.
    THIS IS SEMPITERNAL!

กล่าวขอบคุณ
    641
    ได้รับคำขอบคุณ: 56
    ผมว่ามันก็สนุกดีนะครับตระกูล Total War นี้ติดมากเลยตอนนี้กำลังรอ Rome 2 อยู่

25. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    219
    ได้รับคำขอบคุณ: 76
    เมื่อไรที่เราเล่นแล้วชนะโดยไม่โกงในระดับยากแล้ว โคตรภูมิใจ

กล่าวขอบคุณ
    170
    ได้รับคำขอบคุณ: 699

Riko Suminoe
    กล่าวขอบคุณ
    564
    ได้รับคำขอบคุณ: 171
    ผมยังเล่นอยู่เลยนะ Battle realms , Ra2 , Ra3 , WarCraft , Starcraft

แล้วก็ไอเกมทหารสีเขียวๆด้วย เมื่อก่อนเล่นชอบมากเลย

กล่าวขอบคุณ
    1,014
    ได้รับคำขอบคุณ: 656
    RTS สนุกมากครับทุกเกมถึงผมจะไม่เก่งแต่ขอพูดเลยว่าสนุกมากใครเล่นเทพๆเนี่ยวางแผนรบได้เลยน่า~~~

อย่าจริงจัง...
    ในบ้านหลังหนึ่ง....
    กล่าวขอบคุณ
    44
    ได้รับคำขอบคุณ: 343
    impossible creatures เกมนี้ผมชอบนะ ตอนนี้ก็ยังเล่นอยู่
    ความสุข ไม่ใช่สิ่งที่คุณจะสัมผัสมันได้เพียงตัวคนเดียว...

กล่าวขอบคุณ
    119
    ได้รับคำขอบคุณ: 154
    ผมไม่อยากให้มันหายไปนะ เพราะผมชอบดูพวกเขาเล่นกันแนว RTS อิอิ เพราะเคยเห็นคนเล่น RTS มือรัวคีบอร์ดเห็นละเมื่อยแทนอยากทำมั่งแต่ก็ทำไม่ได้
    ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ผมว่า RTS มันยากกว่า MOBA นะ เพราะผมก็ขอไปเล่นทาง MOBA ดีกว่าแต่ก็ชอบดูพวก RTS อิอิ