ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

Hank Williams
    กล่าวขอบคุณ
    18,706
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,004

Lightbulb พิพิธภัณฑ์ไดโนเสาร์ระดับโลก

ภายหลังจากภาพยนตร์เรื่องจูราสสิกพาร์คหรือชื่อในไทยว่ากำเนิดใหม่ไดโนเสาร์ ถูกฉายครั้งแรกในปี 1993 (แล้วได้นำเอากลับมาฉายใหม่ฉลองครบรอบ 20ปี ในรูปแบบ 3 มิติ ปี 2013 นี้)สร้างความตื่นเต้นให้กับผู้ชมเป็นอย่างมาก ไม่ว่าจะลูกเด็กเล็กแดง หรือผู้ใหญ่เองที่เข้าไปชมก็ต้องทึ่งกับความสมจริงของทีมผู้สร้าง (เทคโนโลยีระดับนี้เมื่อ20 ปีก่อน ถือสุดยอดมากนะค่ะ) ที่ทำให้เหล่าบรรดาไดโนเสาร์ที่ตายไปนานหลายร้อยล้านปี กลับมาลุกเดินคำรามใส่เราได้ สุดยอดมากค่ะพาออกนอกเรื่องไปไกลเสียนานถึงเวลาพาสมาชิก OZAZIC และ มิตรรักทุกท่านค่ะ มารู้จักกับสถานที่รวบรวมความรู้เกี่ยวกับเจ้าไดโนเสาร์สัตว์โลกล้านปีในทุกมุมโลกกับ “ พิพิธภัณฑ์ไดโนเสาร์ระดับโลก ” กันดีกว่า มีที่ไหนบ้าง ที่น่าไปเที่ยวชม

พิพิธภัณฑ์ประวัติศาสตร์ทางธรรมชาติเฟิร์นแบงค์ เมืองแอตแลนตา ประเทศสหรัฐอเมริกา

โครงกระดูกไดโนเสาร์ยักษ์พันธุ์ กิก้าโนโทซอรัส (เขาว่ากันว่าใหญ่กว่าโหดกว่าทีเร๊กซ์ผู้มีชื่อเสียงอีกค่ะ) ในดินแดนที่ราบสูงปาตาโกเนีย อเมริกาใต้นักโบราณคดีเขาขุดเจอซากมัน และแงะมันออกให้เราดูกันนั้นยากลำบาก เพราะซากบางส่วน ถ้าออกเอามาจากดินจากหินจริงก็อยู่ในขั้นเสี่ยงแตกหัก เสียหายง่าย ไม่สามารถขุดออกมาทั้งตัวไว้ตั้งโชว์ให้คนดูได้เต็มตาแต่ที่ พิพิธภัณฑ์ประวัติศาสตร์ทางธรรมชาติเฟิร์นแบงค์เขามีเจ้าซากไดโนเสาร์ กิก้าโนโทซอรัส ที่พบในดินแดนปาตาโกเนีย น้ำหนักกว่า 10 ตันที่สมบูรณ์แบบทั้งตัว มาตั้งโชว์ตระง่าน เป็นดิสเพลย์เพื่อให้คนดูได้จริงๆเหล่านักโบราณคดีศึกษาเรื่องไดโนเสาร์ บอกว่า ที่นี่เป็นสถานที่โชว์เจ้าไดโนเสาร์ยักษ์พันธุ์นี้ใหญ่ที่สุดเท่าที่เคยจัดมาเลยล่ะนอกจากเจ้ายักษ์โหดทีเร็กซ์ยังเรียกพี่ เป็นพระเอกของงานแล้ว ยังมีเจ้าซากไดโนเสาร์พันธุ์อื่นๆให้ดูอีก (ไม่เสนอ เดี๋ยวตัวอื่นจะน้อยใจกันพอดี) รวมทั้งจิตรกรรมฝาผนังบอกเล่าเรื่องราวประวัติศาสตร์และการวิวัฒนาการของไดโนเสาร์ให้เรียนรู้อีกด้วยค่ะ

จูราสสิคพาร์คแลนด์ เมืองอิสตันบูล ประเทศตุรกี

จูราสสิคพาร์แลนด์ แห่งนี้ เปิดตัวครั้งแรกในปี 2011 เมื่อคุณเข้าไปชมข้างในให้ความรู้สึกเหมือนได้ใกล้ชิดไดโนเสาร์ตัวเป็นๆ อย่างกับส่วมบทบาทตัวละครนักโบราณคดีจากเรื่องจูราสสิค พาร์ค มาเองเลยค่ะ
    นี่แค่ส่วนหนึ่งของการศึกษายังมีส่วนของความบันเทิงสร้างเสริมประสบการณ์อีก บนเนื้อที่กว่า 10,000 ตารางเมตร มีทั้งโชว์เจ้าซาก
    ไดโนเสาร์และซากฟอสซิลต่างๆ อีกมากมาย ผ่านการเล่าเรื่องโดยกราฟิกแอนิเมชั่นและหุ่นเคลื่อนไหวสุดไฮเทค รวมถึงการให้คนดู มาสวมบทบาทเป็นสัตว์แพทย์ดูแลตั้งแต่พักไข่ จนถึงรักษาอาการป่วยเจ้าเตโกซอรัสจำลอง อีกด้วยค่ะ
    งานนี้เล่นเอาบรรดาเด็กๆรุ่นใหม่ที่ยังไม่ได้ดูภาพยนตร์ จูราสสิค พาร์ค ของท่านผู้กำกับสปีลเบิร์กมองข้ามกันไปเลย เมื่อพิพิธภัณฑ์ไดโนเสาร์เสมือนจริงแห่งนี้สามารถสร้างสรรค์จินตนาการเด็กๆ ได้ด้วยตนเอง ไม่เหมือนเด็กรุ่นก่อนๆต้องจินตนาการตามหนัง ตามหนังสือ

พิพิธภัณฑ์อิไซโก้ เมืองเคปทาวน์สาธารณรัฐแอฟริกาใต้

ใครจะไปคิดว่าที่ทวีปแอฟริกาใต้ มีไดโนเสาร์คล้ายพันธุ์ทีเร็กซ์ และแบรคิโอซอรัสกิ้งก่าร่างยักษ์ กับเค้าด้วย แต่มันก็ปรากฏขึ้นมาแล้วจริงที่ พิพิธภัณฑ์ทางธรรมชาติอิไซโก้แต่ไม่ใช่มีแค่เจ้าไดโนเสาร์พวกนี้เพียงอย่างเดียว ที่นี่เขาขอเสนอตั้งแต่ยุควิวัฒนาการก่อนกำเนิดไดโนเสาร์เก่ากว่านั้นไปอีก ในตอนที่โลกมีสิ่งมีชีวิตเซลล์เดียวถือกำเกิดขึ้นมาตั้งแต่ยุคดึกดำบรรพ์มากๆเลยค่ะ
    นอกจากนี้ ยังจัดแสดงนิทรรศการอื่นๆกว่า 10 ตัวอย่างด้วยกันไม่ว่าจะเป็น นิทรรศการเรื่องราวความเป็นมาของไดโนเสาร์, เรื่องวงศาคณาญาติของเจ้ากิ้งก่ายักษ์และตัวอย่างซากไดโนเสาร์อดีตเจ้าถิ่นที่เคยปกครองที่นี่มาเนินนานก่อนจะสูญพันธุ์ไปตลอดกาล
    หนึ่งในไฮไลท์สำคัญของพิพิธภัณฑ์ทางธรรมชาติอิไซโก้คือ ซากกะโหลกของเจ้า คาร์ชาโรดอนโทซอรัสไดโนเสาร์นักล่าที่ยิ่งใหญ่ที่สุดในยุคนั้นเขา ว่า โหดดุร้ายไม่ใช่เล่นๆ(เป็นญาติของเจ้ากิก้าโนโทซอรัส ที่กล่าวมาก่อนหน้านั้นแหละ) จนได้ฉายายอดนักล่าเพชฌฆาตแห่งแอฟริกา เลยทีเดียวค่ะ

พิพิธภัณฑ์ไดโนเสาร์เสฉวนมณฑลเสฉวน สาธารณรัฐประชาชนจีน

ไปเที่ยวชมของชาติตะวันตกมากันเยอะแล้วคราวนี้ที่เอเซีย แถบบ้านเราก็มีสถานที่รวบรวมความรู้เกี่ยวกับไดโนเสาร์ระดับโลกเช่นกันนั่นคือ พิพิธภัณฑ์ไดโนเสาร์เสฉวน
    จีนแผ่นดินใหญ่ ก็เป็นแหล่งค้นพบซากสัตว์ดึกดำบรรพ์ที่ใหญ่เป็นอันดับต้นๆของโลกเราเลยละค่ะ โดยเฉพาะที่ มณฑลเสฉวน ทางตะวันตกเฉียงใต้ของประเทศจีน ในอดีตเป็นแหล่งที่อยู่อาศัยของไดโนเสาร์พันธุ์ต่างๆจำนวนมาก หลังจากเข้าไปข้างใน พิพิธภัณฑ์ไดโนเสาร์เสฉวนก็จะพบซากกระดูกไดโนเสาร์เป็นจำนวนมากมีโครงกระดูกที่สมบูรณ์ประกอบได้เป็นรูปร่างถึง 18 ตัว และซากฟอสซิลกว่า 200 ชิ้น ที่ไม่สามารถขุดแงะออกมาจากหินให้คนชมแบบใกล้ชิดได้อีก
    นอกจากนี้ยังมีนิทรรศการซากรอยเท้าและผิวหนังที่ขุดพบของเจ้ากิ้งก่ายักษ์ให้ได้ชมกันอีกด้วย โดย พิพิธภัณฑ์ไดโนเสาร์เสฉวน เป็นอีกหนึ่งสถานที่ท่องเที่ยวยอดนิยมของคนจีนสามารถดึงดูดนักท่องเที่ยวให้มาเที่ยวชมมากถึง 7 ล้านคนต่อปีเลยละค่ะ

ศูนย์ศึกษาไดโนเสาร์ไวโอมิง, รัฐไวโอมิงประเทศสหรัฐอเมริกา

จุดเด่นของ ศูนย์ศึกษาไดโนเสาร์ไวโอมิง นั่นคือจุดโชว์ซากโครงกระดูกไดโนเสาร์ยักษ์กว่า 106 ฟุตนี่คือหนึ่งในซากไดโนเสาร์ที่ยาวที่สุดในโลก ที่เขาขุดเจอกันมา
    เท่านี้ไม่พอศูนย์ศึกษาไดโนเสาร์ ที่ไวโอมิง ยังแสดงโชว์เจ้าซาก อาร์คีออปเทอริกซ์ บรรพบุรุษของเหล่าสัตว์ปีกทั้งหมายที่สมบูรณ์แบบแห่งหนึ่งของโลก นอกจากนี้ยังมีโครงกระดูกของ ไทรเชอราทอปส์, เตโกซอรัส และวงศาคณาญาติของไดโนเสาร์อื่นๆอีกมากมาย เดินชมทั้งวันก็ยังชมไม่หมดเลยค่ะงานนี้

พิพิธภัณฑ์บรรพชีวินวิทยารอยัลเทอเรลล์ , รัฐแอลเบอร์ตา ประเทศแคนาดา

ตั้งอยู่ในเขตเมืองดรัมเฮลเล่อร์รัฐแอลเบอร์ตา ทางทิศตะวันออกเฉียงเหนือประเทศแคนาดา ในอดีตที่ตั้งพิพิธภัณฑ์แห่งนี้อยู่ในบริเวณที่มีการพบซากไดโนเสาร์ และซากฟอสซิลเป็นจำนวนมาก เขาเลยตั้งพิพิธภัณฑ์ขึ้นมาใกล้ๆนี่แหละ จะได้เก็บรวบรวม ดูแลซากเหล่านี้ได้ง่าย
    พิพิธภัณฑ์บรรพชีวินวิทยารอยัลเทอเรลล์ เป็นที่เดียวของแคนาดาที่มุ่งเน้นเฉพาะการศึกษาวิทยาศาสตร์เรื่อง บรรพชีวินวิทยา (วิชาที่ศึกษารูปร่างและลักษณะวิวัฒนาการของสิ่งมีชีวิต) ซึ่งผสมผสานองค์ความรู้วิทยาศาสตร์หลายแขนงเข้าด้วยกันเช่น วิชาเคมี ฟิสิกส์ ชีววิทยา และ ธรณีวิทยา เป็นต้นโดยเป็นสถานที่รวบรวม และเก็บรักษาซากฟอสซิลจำนวนมากมายกว่า 130,000 ตัวอย่าง มีซากโครงกระดูกไดโนเสาร์นานาพันธุ์ตั้งแสดงให้นักท่องเที่ยวได้ชมและพระเอกของที่นี่คือ “แบล็กบิวตี้”เจ้าซากไทแรนโนซอรัส สีเข้มอันเงางาม ยืนตระง่านโชว์ผู้มาเยือน
    นอกจากนี้ทางพิพิธภัณฑ์ได้จัดโปรแกรมร่วมกับโรงเรียนต่างๆ เป็นประจำ เพื่อถ่ายทอดวิชาบรรพชีวินวิทยาให้กับนักเรียนนักศึกษาได้เข้ามาชม มาเรียนรู้กันที่พิพิธภัณฑ์แห่งนี้ด้วยค่ะ

พิพิธภัณฑ์ไดโนเสาร์แห่งชาติ, กรุงแคนเบอร์ราประเทศออสเตรเลีย

กรุงแคนเบอร์รา เป็นสถานที่เก็บรวบรวมซากฟอสซิลดึกดำบรรพ์ก่อนประวัติศาสตร์ที่ใหญ่ที่สุดในประเทศออสเตรเลีย นักท่องเที่ยวสามารถเข้าไปเรียนรู้เรื่องราวเกี่ยวกับไดโนเสาร์ไม่ว่าจะเป็นถิ่นกำเนิด แหล่งพำนัก การสูญพันธุ์ และชมซากพืชซากสัตว์ ที่มีมาเมื่อประมาณหลายล้านปีก่อนโน้นเลยค่ะ
    นักท่องเที่ยวยังสามารถสัมผัสแตะต้องตัวอย่างกระดูกไดโนเสาร์ทีมีอายุประมาณ 150 ล้านปีได้ด้วยเยี่ยมไปเลย! และยังชมชิ้นงานแสดงอื่นๆ อีกกว่า 300 ชิ้นซึ่งมีอายุย้อนหลังไปไกลอีกประมาณ 450 ล้านปีเลยทีเดียวนอกจากนี้ เด็กๆ ยังสามารถใกล้ชิดเจ้าหุ่นไดโนเสาร์ที่สามารถเคลื่อนไหวและส่งเสียงคำรามได้ หุ่นไดโนเสาร์ยักษ์เหล่านี้ ใช้เทคโนโลยี แอนิเมทรอนิกส์ ซึ่งเป็นเทคโนโลยีระดับสูงเพื่อเลียนแบบสิ่งมีชีวิตหรือสิ่งที่อยากให้ดูเหมือนมีชีวิตเคลื่อนไหวได้ คงสนุกถูกใจควบคู่กับการเรียนรู้ของเหล่าเด็กน้อยทั้งหลายอย่างแน่นอนเลยค่ะ

ศูนย์วิจัยวิทยาศาสตร์ทางธรรมชาติรอยัลเบลเยี่ยม, กรุงบรัสเซลส์ ประเทศเบลเยี่ยม

ภายใน ศูนย์วิจัยวิทยาศาสตร์ทางธรรมชาติรอยัลเบลเยี่ยม เป็น ห้องโถงขนาดใหญ่กว้าง แลดูสบายตา ประกอบด้วยโครงกระดูกไดโนเสาร์ และฟอสซิลอื่นๆ อีกเป็นจำนวนมากเนื่องจากมีพื้นที่แสดงโชว์มากนี่เอง ทำให้นักท่องเที่ยวสามารถเดินชมรอบๆเจ้าโครงกระดูกกิ้งก่ายักษ์ ได้ถึงทุกซอกทุกมุมโครงกระดูกกันเลยทีเดียวค่ะ
    นอกจากนี้ยังมี เทคโนโลยีแสดงข้อมูลบนจอภาพให้ความรู้เกี่ยวกับการขุดพบไดโนเสาร์และวิวัฒนาการอื่นๆ ของสัตว์ดึกดำบรรพ์ ให้นักท่องเที่ยวได้เสริมความรู้กันอีกด้วย
    เป็นพิพิธภัณฑ์ที่จัดแสดงความรู้ในเรื่อง“โลกแห่งวิวัฒนาการ” ของสิ่งมีชีวิตต่างๆ รวมถึงไดโนเสาร์จากพื้นที่ห่างไกลกันระหว่าง เกาะมาดากัสการ์และทวีปแอนตาร์กติกา ในเวลาช่วง 4 พันล้านปีก่อนหน้านั้น(นักธรณีวิทยาเชื่อว่าเมื่อก่อนโลกเราประกอบด้วยพื้นแผ่นดินเดียวกัน ก่อนเปลือกโลกค่อยๆเคลื่อนแยกออกจากกันจนกลายเป็นทวีปต่างๆ ในอย่างปัจจุบันนี้)

พิพิธภัณฑ์ฟิลด์, เมืองชิคาโกประเทศสหรัฐอเมริกา

เมื่อนักท่องเที่ยวมาถึงที่พิพิธภัณฑ์ฟิลด์ ชิคาโกจะได้พบกับ “ซู“ เจ้าโครงกระดูกไทแรนโนซอรัส ขนาดใหญ่สมบูรณ์แบบ ซึ่งคอยให้การต้อนรับนักท่องเที่ยวอยู่เป็นประจำใครหลายๆ คน คงคุ้นหน้าคุ้นตากับเจ้าซู อยู่เหมือนกัน เพราะเคยสวมบทบาทการแสดงเป็นเจ้าทีแร๊กซ์น่ากลัว แต่ขี้เล่น ในภาพยนตร์เรื่อง Night at the Museum มาแล้วนะ ซึ่งความประทับใจนี่เอง จึงเป็นจุดดึงดูดนักท่องเที่ยวให้มาเยือนพิพิธภัณฑ์ฟิลด์ มาอย่างต่อเนื่อง

พิพิธภัณฑ์ประวัติศาสตร์ธรรมชาติเบอร์ลิน, กรุงเบอร์ลินประเทศเยอรมนี

เป็นที่จัดแสดงโชว์ซากกระดูกต่างๆจำนวนมาก ซึ่งส่วนใหญ่ถูกขุดพบจากประเทศ แทนซาเนีย ในช่วงศตวรรษที่ 20 รวมไปถึงการจำแนกสปีชี่ย์สายพันธุ์ของสัตว์ต่างๆในโลก
    แต่สิ่งที่น่าประทับใจที่สุดของพิพิธภัณฑ์ประวัติศาสตร์ธรรมชาติเบอร์ลินคือ แกลเลอรี่แสดงโครงกระดูกขนาดใหญ่ สูง 41 ฟุต 5 นิ้ว ของแบรคิโอซอรัส ไดโนเสาร์พันธุ์คอยาวที่ทางกินเนสบุ๊คได้บันทึกไว้ว่าเป็นแกลเลอรี่เกี่ยวกับไดโนเสาร์ที่ใหญ่ที่สุดในโลกมาแล้ว
    นอกจากเจ้าแบรคิโอซอรัสพระเอกของงานแล้ว ยังมีโครงกระดูกคีออปเทอริกซ์ บรรพบุรุษของนก ที่สมบูรณ์แบบและเป็นจุดศึกษาการเชื่อมโยงระหว่างไดโนเสาร์และสัตว์ปีกใหญ่ที่สุดในโลกอีกด้วยค่ะ
    เห็นแต่ละที่แล้วล้วนน่าไปเที่ยวชมเสียจริงๆ แม้จะเลยวัยเด็กมานมนานแล้วก็ตาม แต่ถ้าเคยได้ดูเรื่องจูราสสิกพาร์ค มา ก่อนละก็น่าจะทำให้คิดถึงในวัยเยาว์ ที่อยากจะเห็นไดโนเสาร์ตัวใหญ่ๆ เป็นๆ เคลื่อนไหวและส่งเสียงคำรามได้อีก อย่างใกล้ชิดแบบนี้ คงแฮปปี้น่าดูเลยนะค่ะ

ขอบคุณภาพและข้อมลูจาก คุณ Angella จากเว็บ ozazic.net และ M.Thai ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย bigbang06 : 12th April 2013 เมื่อ 18:14

2. รายชื่อสมาชิกจำนวน 14 คนที่กล่าวขอบคุณ:

บอกดีไหมน่ะ
    กล่าวขอบคุณ
    1,097
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,194
    ในเมืองไทย มีไหมครับเนี่ย มากไปเดินเล่นดูเพลิน ๆ

4. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

JokergameTH
    กล่าวขอบคุณ
    1,316
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,153
    อยากไปเหมือนกันนะ แต่เงินไม่มี
    . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . . .

6. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

Drama " Tea Time " :)
    Kanagawa,Yokohama,Japan
    กล่าวขอบคุณ
    6,664
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,180
    Blog Entries
    3
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ whitebaa555 อ่านกระทู้
    ในเมืองไทย มีไหมครับเนี่ย มากไปเดินเล่นดูเพลิน ๆ
    มีครับ

พิพิธภัณฑ์สิรินธร ตำบลโนนบุรี อำเภอสหัสขันธ์ จังหวัดกาฬสินธุ์

ผมไปมาแล้วสุดยอดมากๆครับ

8. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    460
    ได้รับคำขอบคุณ: 650
    เมืองไทยนี่เลยพบได้ตามข้างทาง

10. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

Games Hub
    กล่าวขอบคุณ
    1,269
    ได้รับคำขอบคุณ: 2,686
    Blog Entries
    1
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ akegvd อ่านกระทู้

There is no Thank You and there is nothing right as long as we're downloading illegal games.

12. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    กล่าวขอบคุณ
    225
    ได้รับคำขอบคุณ: 154
    อ้างถึง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ akegvd อ่านกระทู้

ประเทศอื่นมีแบบเราป่ะล่ะ จงภูมิใจไว้
    "คนบางคนทำตัวเหมือนหมา แต่หมาบางตัวดีกว่าคนบางคน"

14. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ: