ยินดีต้อนรับเข้าสู่ jokergameth.com
jokergame
jokergame shop webboard Article Social

Colocation, VPS

joker123

เว็บไซต์เราจะอยู่ไม่ได้หากขาดเขาเหล่านี้ รวมช่วยกันสนับสนุนสปอนเซอร์ของพวกเรา

colocation,โคโลเคชั่น,ฝากเซิร์ฟเวอร์ game pc โหลดเกม pc slotxo Gameserver-Thai.com Bitcoin โหลดเกมส์ pc
ให้เช่า Colocation
รวมเซิฟเวอร์ Ragnarok
Bitcoin

ชอบโพสต์เป็นชีวิตจิตใจ
    มี2บ้านก็วันเว้นวัน
    กล่าวขอบคุณ
    435
    ได้รับคำขอบคุณ: 461

เคยคิดบ้างไหม ถ้าญี่ปุ่นไม่โจมตีเพิรฮาเบอร แต่โจมตีจีน เกาหลีและเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ จะเป็นยังไง

หลังจากที่รู้กันนะครับญี่ปุ่นในสงครามโลกครั้งที่สอง นั้นยิ่งใหญ่มาก มากขนาดไทยยังเชื่อว่าญี่ปุ่นจะเป็นผู้ชนะสงคราม แต่ว่าด้วยความคิดที่เกินสามัญสำนักจนข้ามขั้นกลายเป็นความโลฌ อยากเป็นใหญ่เหนือ อเมริกา เลยทำให้ประเทศที่ถ้าไม่ไปหาเรื่องอาจกลายเป็นขั้วมหาอำนาจติด1-3 ไปเลยก็ได้(ถ้าเดาไม่ออกคิดถึงเกมนะ)

ลองมาคิดกันเล่นนะถ้าญี่ปุ่นไม่หาเรื่องอเมริกา ญี่ปุ่นจะเป็นประเทศที่ยิ่งใหญ่เหมือนอเมริกาหรือรัสเซียไหม
    ถ้าผมเป็นจักรพรรดผมจะสั่งให้เล่นจีนบรูไนเกาหลีและครอบครองอาเซียนให้หมดผมคิดว่าญี่ปุ่นเมพแน่นอน
    CPU I7 3770K OC 4.5 GHz GTX680 SLI OC 1109GHz RAM 8GB ASUS Z77P8L

กล่าวขอบคุณ
    1,072
    ได้รับคำขอบคุณ: 3,670
    ยิ่งคิดยิ่งปวดหมองเล่นๆครับ

กล่าวขอบคุณ
    152
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,034
    ถ้าบุกเข้าจีนจริงๆ ถ้าวัดกันที่ความเก่งกล้าในตัวทหารแบบหัวต่อหัว ญี่ปุ่นชนะในจุดนี้

แต่ถ้านับจากจำนวนทหาร ยุทโธปกรณ์ จีนอาจจะได้เปรียบ(หรือเปล่า)

จะว่าไปญี่ปุ่นก็ขึ้นชื่อด้านเครื่องบิน กับกองเรือรบอันเกรียงไกร

แถมในแถบอาเซี่ยน+แปซิฟิด ญี่ปุ่นก็ยึดได้เกือบหมดแล้ว

สรุปแล้ว ไม่รู้ครับว่าจะยึดจีนได้หรือไม่ แต่ถ้ายึดได้แบบสมบูรณ์

คงจะได้เป็นขั้วอำนาจที่น่ากลัวพอๆกับอเมกาและโซเวียต(ในสมัยนั้น)ก็เป็นได้....
    0000000000000000000000

"Thank You"
    กล่าวขอบคุณ
    11,566
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,104
    ผมก็ปวดหัว ไอเกาหลีเหนือบ้าสงคราวหรอ ??

อยู่ดีไม่ว่าดีประกาศสงครามสะงั้น Homefont กับ Red Dawn โหดแบบนั้นไม่ไหวอ่ะ

เจง เจง กิสข่าน
    กล่าวขอบคุณ
    236
    ได้รับคำขอบคุณ: 902
    แนะนำให้ไปเล่น Heart of Iron รับรอง ความคิดของตุณได้รับการตอบสนองแน่

มี2บ้านก็วันเว้นวัน
    กล่าวขอบคุณ
    435
    ได้รับคำขอบคุณ: 461
    ดักไว้ก่อนเพื่อโครจะตอบ
    สาเหตุที่ บักยุ่นปี่เข้าร่วมสงครามเราไม่นับนะครับ แต่เพื่อโครไม่รู้ ก็ลุงแซมอีกละครับ ความชั่วที่โลกลืม 1940คว่ำบาททางการค้ากับยุ่นปี่ เพราะพี่ยุ่นปีบุกแมนจู ลุแซมโมโหเพราะสัญญาสันนิบาตที่ลุงแซมเป็นคนคิดแต่ไม่เข้าร่วมแล้วไปเห็นยุ่นปี่เมิน เลยหัวเสียแหย่โน้นนี่นั้นจนยุ่นปี่ทนไม่ไหว้(เหมือนเกาหลีเหนือมะ)บุกฮาวาย แต่ลุงแซมเหมือนจะรู้เลยวางเหยือไว้ที่ฮาวาย ทีนี้เข้าใจแล้วเนอะเพราะถ้ายุ่นปี่ทนต่อการยั่วของลุงแซมได้ก็ได้ยิ่งใหญ่ไปแล้ว

เพิ่มอีกนิด ที่ลุงแซมวางเหยื่อไว้ที่ฮาวายก็เพราะจะแก้เขิลเข้าร่วมสงครามด้วย ข้อสังเกตุนะคับอยู่ที่เรือบรรทุเครื่องบิน3ลำ ทำไมมันบังเอิญโครตๆอยู่ๆก็ได้รับคำสั่งออกเรือทั้งๆที่ไม่น่ามีภารกิจถึงต้องใช้ขนาด3ลำ อีกนิด ที่แมนจูไม่ถูกยึดง่ายๆเพราะลุงแซมอีกน่ะเหละแอบส่งอาวุทอาหาร และความช่วยเหลือยุ่นปี่เลยยั่วคนแมนจู เล่นไล่ฆ่าเป็นผักปลา(อิจฉามั้ง) ถ้าลองคิดดีๆนะถ้ายุ่นปีของเอเชียได้2ใน3นี่คงดีพิลึก
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย THE_NOKIA_LOVE : 13th April 2013 เมื่อ 00:13
    CPU I7 3770K OC 4.5 GHz GTX680 SLI OC 1109GHz RAM 8GB ASUS Z77P8L

อากินจางงง..!!!
    ร้านสารพัดรับจ้างกินจัง(ทำได้ทุกอย่างแต่หมู่นี้ทำแล้วไม่เห็นจะได้ตัง??)
    กล่าวขอบคุณ
    128
    ได้รับคำขอบคุณ: 868
    อ่าว!!!! นึกว่าหนังเพิรฮาเบอร ของผกก. ไมเคิล เบย์ 55555

There you'll be

I'll keep a part of you with me And everywhere I am, there you'll be โอ้เย้~

โอ้วววว สุดยอดหนังก็ดี เพลงก็ซึ้ง ...ไปดูอีกดีกว่า!!!!!
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย gintoki : 13th April 2013 เมื่อ 00:57

8. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    8
    ได้รับคำขอบคุณ: 23
    ญี่ปุ่นมันเล่นจีนและเกาหลีเหนือก่อนเล่นอ่าวเพิร์ลไม่ใช่หรอครับและเป็นสาเหตุที่ปัจจุบันคนจีนและเกาหลีเกลียดญี่ปุ่น หรือผมจำผิด

สมรภูมิทางตะวันออก(เอเชีย)

สมรภูมิทางตะวันออก ซึ่งรับผิดชอบโดยญี่ปุ่นเป็นด้านหลัก โดยมีชื่อเรียกยังสามารถแยกเป็นกลุ่มย่อยได้อีกคือ

สมรภูมิในจีน
    ซึ่งกองทัพบกญี่ปุ่นได้ดำเนินการมานานก่อนที่จะเกิดสงครามโลกครั้งที่2 อย่างเป็นทางการ โดยได้ทำการยึดครองเมืองและบริเวณชายฝั่งของจีนเป็นส่วนใหญ่ รวมถึงการจัดตั้งประเทศแมนจูกัวซึ่งมีจักรพรรดิปูยีเป็นประมุข และได้ทำการยึดครองกรุงหนานจิง(นานกิง)ที่เป็นเมืองหลวงของจีน(ของรัฐบาลก๊กมินตั่งในยุคนั้น) และได้ทำการสังหารหมู่ชาวจีนทีโด่งดังขึ้น ซึ่งรุนแรงมากจนกระทั่งทำให้สมาชิกพรรคคอมมิวนิสต์ในเมืองนานกิงยังรับไม่ได้ ญี่ปุ่นต้องเผชิญกับแนวร่วมต่อต้านญี่ปุ่นซึ่งเป็นการร่วมมือระหว่างพรรคคอมมิวนิสต์จีนซึ่งมีเหมาเจ๋อตงเป็นผู้นำและพรรคก๊กมินตั๋น(ประชาธิปไตย)ที่มีเจียงไคเช็กเป็นผู้นำ หลังจากเกิดกรณีซีอันขึ้น ทั้งที่ 2 พรรคนี้เคยเป็นศัตรูกันมาก่อนโดยพรรคคอมมิวนิสต์ได้ทำการสู้รบและดำเนินการ"สงครามกองโจร" ที่กลายเป็นแบบอย่างของสงครามกองโจรยุคใหม่ขึ้นโดยมีฐานที่มั่นหลักอยู่ที่เยนอาน ตามเขตตอนเหนือและแมนจูเรียส่วนพรรคก๊กมินตั๋นได้ย้ายเมืองหลวงไปอยู่ที่ฉ่งชิ่ง(จุงกิง)และได้รับการสนับสนุนจากสัมพันธมิตรที่อยู่ในอินเดีย บทบาทของพรรคก๊กมินตั๋นและพรรคคอมมิวนิสต์จีน ในเรื่องบทบาทความสำเร็จในการต่อต้านญี่ปุ่น พรรคก๊กมินตั๋นมุ่งการปราบคอมมิวนิสต์มากกว่าการรบกับญี่ปุ่น

การรบชนะจีนซึ่งเป็นประเทศที่ได้ชื่อว่ายิ่งใหญ่ที่สุดในเอเชียนั้น ยิ่งทำให้ชาติญี่ปุ่นมีความเชื่อมั่นในการทหารของตนเอง ทำการรุกรานประเทศอื่นๆอย่างไม่เกรงกลัว และยังประกาศสงครามกับสหรัฐอเมริกาโดยการส่งเครื่องบินไประเบิดเรืออริโซน่าที่อ่าวเพิร์ล เป็นชนวนจุดระเบิดสงครามโลกครั้งที่สองในภูมิภาคเอเชีย

Credit : http://www.baanjomyut.com/library_2/world_war_2/07.html
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Riversboy : 13th April 2013 เมื่อ 00:13
    ...เอิ่ม...

TAMe.Taylor Swift
    กล่าวขอบคุณ
    207
    ได้รับคำขอบคุณ: 386
    ก็เพราะว่าที่ญี่ปุนบุกจีนกะเกาหลี ทำให้ทุกวนนี้เป็นอย่างที่เห็นไงครับ

เรียกว่าคความผิดพลาดของผู้นำในสมัยนั้นของญี่ปุนเลยทีเดียว จนทุกวันนี้ยังต้องเองรับผิดชองเป็นนัยๆ

เพราะญี่ปุ่น ทำใก้เกาหลี แบ่งเป็น 2 ฝ่ายชัดเจน ลองไปหาอ่านดีๆนะครับ

จริงๆแล้วไม่ว่าญี่ปุ่นจะทำไง สุดท้าย ก็เป็นแบบปัจจุบันครับ ในสมัยนั้น สหรัฐแค่ต้องการ เชือดไก่ให้ลิงดู

ทำให้ทุกวันนี้เราเข้าใจกันแบบนั้นท

สมาชิกเต็มตัว
    กล่าวขอบคุณ
    13
    ได้รับคำขอบคุณ: 34
    Blog Entries
    1
    ถ้าญี่ปุ่นเขาไม่แหย่อเมริกานะครับผมว่าแถบนี้คงกินยาวไม่น้อยเหมือนกัน (คิดว่านะครับ)

-ผมว่าญี่ปุ่นจะมีชัยเหนือรัสเซียและจีนที่คาบสมุทรเกาหลี และจะไม่เกิด คิม จอง เอล และ อี ซึง มัน มาทะเลอะกันเองโดย2ยักษ์ใหญ่ที่เส้นขนานที่38
    -ผมคิดว่า"จีน"คงล่มสลายแน่นอน โดยไม่ต่างจากตอนที่อังกฤษรุกรานอินเดียสมัยล่าอนานิคมและก่อตั้งwest indies
    -SEA เกินครึ่งหลังสงครามจบคงได้เรียนภาษาญี่ปุ่นเป็นภาษาหลักกันเลยทีเดียว555+
    -Australia ผมว่าพี่ยุ่นหวังจะกินยาวแน่นอนหลังกำชัยในasiaขนาดนั้น
    -ก็อย่างที่หลายๆคนบอก ญี่ปุ่นคงเป็นมหาอำนาจอันดับต้นๆของโลกเลยทีเดียว

ก็คร่าวๆจากความรู้อันน้อยนิดของผมก็คงประมาณนี้ ผิดถูกอย่างไรขออภัยนะครับ

กล่าวขอบคุณ
    187
    ได้รับคำขอบคุณ: 147
    ผมนึกถึงแต่...

http://www.youtube.com/watch?v=NeLH0larJTc

~ A Little Bitz ~
    กล่าวขอบคุณ
    59
    ได้รับคำขอบคุณ: 486
    ตอนสงครามโลกครั้งที่2 นั้นเกาหลีเป็นของญี่ปุ่นครับ และญี่ปุ่นก็บุกจีนด้วยเช่นกัน

ถ้าจะให้คุ้นๆหน่อยก็นึกถึงการสังหารหมู่ที่นานกิง ไงล่ะครับ
    ~ My Android My HTC ~

แอบมี Earth อยู่ในใจ ก็พอ
    กล่าวขอบคุณ
    1,636
    ได้รับคำขอบคุณ: 994
    1
    ญี่ปุ่นตอนนั้นเขาเคยยึดโซนเอเชียไปเกือบหมดแล้วไม่ใช่หรอครับ อย่าลืมสิ เขาบุกจีนกับเกาหลีก่อนเราอีก
    เอิร์ธน้อยผู้น่ารัก อร๊ายยยย

ชอบดูไม่ชอบโพสต์
    กล่าวขอบคุณ
    5
    ได้รับคำขอบคุณ: 20
    รู้สึกว่าพี่ไทยของเราจะตกลงกะญี่ปุ่นด้วยนิครับ ว่าถ้าญี่ปุ่นชนะสงคราม ไทยจะได้คุมเอเชียอาคเนย์ทั้งหมด ..... ได้ยินมาจากคนเก่าคนแก่ สุกท้ายพี่ไทยก็หักหลังเค้า(เรียกว่าเจ้าเล่ห์ดีกว่าเนอะ) ทำให้ประเทศญี่ปุ่นไม่ค่อยชอบคนไทยเท่าไร(คนไทยไปอยู่ที่ญี่ปุ่นได้ยาก เพราะเค้าแค้นฝังใจ อันนี้เพื่อนพ่อที่ไปเรียนญี่ปุ่นเล่าให้ฟังครับผม) จริงเท็จประการใดรอผู้เชี่ยวชาญมายืนยัน

16. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    92
    ได้รับคำขอบคุณ: 720
    ตอนนั้นเกาหลี เป็นจังหวัดหนึ่งของญี่ปุ่นและญี่ปุ่นก็ใช้เกาหลีเป็นฐานที่มั่นในการตีจีน จนเกิดเหตุการหลั่งเลือดนานกิง ลองไปหาดูครับภาพโหดร้ายมาก ส่วนเมกา ยังไงๆก็จะร่วมสงครามอยู่แล้ว อยู่ที่ช้าหรือเร็วแค่นั้นแหละ

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    กล่าวขอบคุณ
    41
    ได้รับคำขอบคุณ: 5,032
    2
    จินตนาการเอาดิครับ มาถามทำไม

เสพติด Anime ขั้นงอมแงม
    กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 285
    ประวัติศาสตร์มันซับซ้อน ขนาดไทยเห็นติ๋มๆนี้ก็ร้ายกว่าที่คิด(ฮา)

ส่วนตัวผมคิดว่าตอนนี้ญี่ปุ่นก็เป็นประเทศที่ยิ่งใหญ่อยู่นะ ถึงจะไม่มหาอำนาจเหมือนรัสเซีย พี่เมก้า ก็เหอะ

ด้านการค้า เทคโนโลยีต่างๆ พี่แกก็ใช่ย่อย

ต้องพูดว่า ถ้าเมก้าไม่เข้าร่วมสงคราม ดีกว่านะครับ

เพราะตามที่ผู้ใหญ่เล่าให้ฟัง (คนเก่าคนแก่เล่าปากต่อปากมา แอบนั่งฟังมา)

ในตอนนั้นหากเมก้าไม่มีท่าทีจะเข้ามาร่วมสงครามละก็ ยุ่นคงไม่ไปตี เพิล์ล

ตามความคิดส่วนตัวแม้ยุ่นจะมีกำลังพลรบที่มีประสิทธิภาพ(ไม่ต้องสงสัยในศักยภาพของทหารเขาเลย ยอมสละชีพเพื่อชาติตนเองขนาดไหน ก็เป็นที่เลื่องลือกัน)

ตอนประมาณ ม3 ครูสังคมเคยเล่าเรื่องเกี่ยวกับสงครามโลกที่ไทยไปเอี่ยวด้วย เรื่องขบวนการเสรีไทยฯลฯ

ก็คิดได้ว่าหากไม่มีเสรีไทยในตอนนั้น ประเทศไทยคงการเป็นประเทศแพ้สงครามแหละครับ

ตอบตามประเด็นที่ว่ามาผมคิดว่า

-คงจะกินอณาเขตไปจนเกือบอินเดียกลายๆ จรดลงมาประมาณsea เผลอออสเตรเลียโดนด้วย เพราะเขตการรุกรานของญี่ปุ่นก็กว้างขวางแล้ว แต่เนื่องจากกำลังพลรบ มีไม่มากเท่าจีน หรือประเทศต่างๆ

(บ้านเขาเล็ก) คงจะไปต่อได้ยาก

-หากไม่มีสองประเทศ รัสเซีย/เมก้า ผมว่าอักษะคงครองโลกแล้วประเทศไทยก็เป็นใหญ่ไปแล้ว (ฮิ้วๆ)

ตามที่ จขกท.เกริ่นไว้รู้สึกว่าเกาหลีจะเคยเป็นเมืองขึ้นเขานะครับ จากหลักฐานต่างๆที่ญี่ปุ่นทิ้งไว้ การแต่งกาย(ที่ผสมกับจีน)ภาษา(ที่ปนกับจีน)

แต่ก็แพ้สงครามไป จนได้

เป็นความเข้าใจของผมล้วนๆนะครับ ไม่ได้มีเจตนาจะบิดเบือนประวัติศาสตร์อย่างใด
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย gog_2944 : 13th April 2013 เมื่อ 11:00

20. สมาชิกที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    15
    ได้รับคำขอบคุณ: 211
    1
    ถ้าไม่โจมตีอเมริกา ญี่ปุ่นก็ไม่น่าจะทำสงครามต่อได้นะ ก็คงได้แค่รักษาดินแดนที่มีต่อไป

เพราะการที่ญี่ปุ่นบุกยึดครองเอเชียได้ก็เพราะไปซื้อทรัพยากรมาจากประเทศต่างๆ หัวเรือใหญ่แน่นอนคือสหรัฐซึ่งขายน้ำมันให้เป้นจำนวนมาก

ทีนี้ชนวนเหตุเพิร์ลฮาเบอร์ถ้าผมจำไม่ผิดก็เกิดจากการที่สหรัฐออกมาแสดงท่าทีต่อต้านการรุกรานจีนของยุ่น คว่ำบาตรยุ่น ไม่ส่งออกทรัพยากรทำการรบให้ สุดท้ายยุ่นเลยโมโหลงบอมบ์ซะ

ซึ่งถ้าลองเปลี่ยนอดีต ให้ญี่ปุ่นสงบเสงี่ยมกับสหรัฐ แล้วเดินหน้าโจมตีประเทศต่างๆต่อ สหรัฐยังคงต่อต้านการกระทำของยุ่นแน่นอน ฉะนั้นยุ่นจะยังคงไม่ได้น้ำมันจากสหรัฐต่อไป

ทางออกเดียวคือการพึ่งพาตัวเอง เอาทรัพยากรในประเทศไปใช้ในการการบุกประเทศจีน เกาหลี หรือแม้แต่SEA ทั้งอย่างนั้นเลย

โดยรวมแล้วผมมองว่ามันเป็นไปไม่ได้ ประเทศเล็กๆแค่นั้นยังไงก็ต้องพึ่งน้ำมันจากเมกาอยู่ดี ไม่งั้นก็ไม่มีอะไรไปบุกเขา

สรุป ผมว่าถึงไม่โจมตีอเมริกา ก็คงไม่ได้ยิ่งใหญ่มาก ทำได้แค่รักษาสถานะในขณะนั้นได้อย่างเดียว เพราะทรัพยากรไม่เพียงพอต่อการขยายอำนาจ

คิดดูว่าไม่มีผู้สนับสนุนด้านทรัพยากร แล้วยุ่นจะทำยังไง เอาแค่จีนประเทศดียวก็ยังไม่รู้เลยว่ายุ่นจะมีปัญญายึดครองทั้งประเทศได้ไหม เผลอๆโดนตบคืนกลับบ้าน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Neotridagger : 13th April 2013 เมื่อ 12:36

Forever...
    กล่าวขอบคุณ
    64
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,560
    เพิร์ล ฮาเบอร์จะถูกโจมตีรึเปล่าไม่สำคัญครับ สำคัญที่ว่าโซเวียตจะเข้ากับฝ่ายไหนต่างหาก เพราะนาซีแพ้ก็โซเวียตนี่แหละครับ ทำให้ญี่ปุ่นก็เจอปัญหาเช่นกัน เพราะโซเวียตก็หันมาเล่นญี่ปุ่นต่อในตอนปลายของสงคราม ถ้าโซเวียตเข้ากับพวกนาซีก็จบเห่โลกนี้ (จริงๆเคยทำสัญญาจะไม่รุกกันนะ แต่คือฮิตเลอร์ไม่ชอบสตาลินและกลัวว่าสตาลินจะรอให้พวกยุโรปสู้กันจนเปลี้ยแล้วจะใช้กำลังยึดให้หมด) และถึงญี่ปุ่นจะไม่มีอเมริกาคอยขวาง แต่สุดท้ายแล้วญี่ปุ่นต้องโจมตีสหรัฐอย่างแน่นอน เพราะฟิลิปปินส์เป็นเมืองขึ้นของสหรัฐ มันเหมือนเป็นก้างขวางคอ
    ถ้าคุณยังไม่รู้จักกับคำว่า "ความล้มเหลว" ก็ไม่มีทางที่คุณจะรู้จักกับคำว่า "ความสำเร็จ"

กล่าวขอบคุณ
    1,062
    ได้รับคำขอบคุณ: 68
    ดูท่าจขกท จะไปเอาความเข้าใจนี้มาจากในเกมส์ล้วนๆเลยนะครับ สงสัยจขกท ไม่ค่อยได้ศึกษาเท่าไหร่
    ในตอนนั้นญี่ปุ่นมีอำนาจเหนือคาบสมุทรเกาหลีอย่างสมบูรณ์แบบมาก่อนสงครามโลกครั้งแรกอีกครับ(ได้มาช่วงสงคราม ญี่ปุ่น-รัสเซียในปี ค.ศ.1905 โน่น) และช่วงนั้นทั้งเกาหลีก็เป็นของญี่ปุ่นเช่นเดียวกัน อีกทั้งยังมีบางส่วนในแคว้นแมนจูเรียที่ตกเป็นของญี่ปุ่น
    หลังจากนั้น สงครามจีน-ญี่ปุ่น ที่เริ่มในปี 1931 ก็ทำให้ญี่ปุ่นได้ครอบครองแคว้นแมนจูเรียและญี่ปุ่นก็ตั้งชื่อใหม่ว่าแมนจูกัว ในปี1937 สงครามพึ่งมาเริ่มรบกับจีนอย่างจริงจังก๋ในช่วงนี้นะแหละครับ ทำให้บางคนสงสัยว่ารบตั้งนานทำไมญี่ปุ่นทำจีนแค่นิดเดียวเอง อีกอย่างญี่ปุ่นต้องการปฏิรูปการเมืองของแมนจูกัวให้พร้อมก่อน
    ซึ่งถ้าเป็นการรุกอย่างจริงจังมากกว่านี้ ด้วยความทันสมัยกว่าของอากาศยาน ยานเกราะ และจำนวนที่มากกว่ารวมถึงพลขับที่ถูกฝึกมาดีกว่า ก็สร้างความได้เปรียบอย่างมากแล้วให้ญี่ปุ่น แม้ว่าทหารราบของจีนจะเยอะกว่า แต่ทหารราบญี่ปุ่นค่อนข้างได้รับการฝึกมาดีกว่าหน่อย
    ญี่ปุ่นมีอาวุธหนักพร้อมมากว่า ผมหมายถีงพวก ปืนครก ปืนกลหนัก ปืนกลเบา และปืนใหญ่ ของดังกล่าวญี่ปุ่นมีเยอะกว่า แถมแผนการในช่วงแรกนั้นญี่ปุ่นสามารถวางได้เหนือกว่า โดยรวมแล้วจีนมีดีกว่าแค่กำลังพลทหาร
    แค่อเมริกาไม่พอใจ ที่สมาชิกของสันนิบาตชาติอย่างญี่ปุ่นดันไม่ทำตามกฏที่กำหนดไว้ อีกทั้งตอนนั้นญี่ปุ่นไปเข้าร่วมกับอักษะ จึงวางมาตรการค่ำบาตร ไม่ส่งเหล็กเส้น น้ำมันให้ญี่ปุ่น
    ของดังกล่าวญี่ปุ่นไม่มีเป็นของตัวเอง ทางอเมริกาได้ยื่นข้อเสนอเอาไว้ว่าหากญี่ปุ่นถอนกำลังออกจากจีน ทางสันนิบาตชาติจะยกแมนจูกัวให้ และจะยกเลิกมาตรการคว่ำบาตร
    ญี่ปุ่นเห็นว่ามันเป็นการหยามหน้ามาก ญี่ปุ่นไม่พอใจอย่างยิ่งจึงถอนตัวออกจากสันนิบาตชาติ ในแถบเอเชียตะวันออกเฉียงใต้หรือที่อินโดนีเซียมีน้ำมันและทรัพยากรเพียงพอต่อญี่ปุ่น ญี่ปุ่นรู้ดีว่าการเปิดศึกในแถบภูมิภาคนี้ มันจะทำให้อเมริกาเข้าสู่สงครามกับญี่ปุ่นอยู่แล่วอย่างแน่นอน
    ซึ่งถ้าญี่ปุ่นไม่โจมตีเพิร์ล ฮาเบอร์ สุดท้ายก็ยังต้องรบกับอเมริกาอยู่ดี แถมที่ร้ายกว่าคือ อเมริกาจะมีเวลาเตรียมตัว ญี่ปุ่นมีโอกาสแพ้สูงกว่านี้อีก การฉวยโอกาสโจมตีอ่าวเพิร์ลจะทำให้อเมริกายังไม่ทันได้ตั้งตัวและยังไม่สามารถฟื้นตัวได้อีกด้วย เพราะต้องใช้เวลาอีกเป็นปี ซึ่งญี่ปุ่นคาดกาลไว้แล้ว ว่าจะบุกให้เร็วที่สุด
    โดยยังต้องพึ่งการสร้างยุทธการขั้นแตกหักอีกด้วย แต่ที่ทะเลคอรัล ญี่ปุ่นไม่สามารถบรรลุตามจุดประสงค์สูงสุดได้ นั้นคือการสร้างยุทธการขั้นแตกหักให้อเมริกา แต่ญี่ปุ่นดันมาโดนแตกหักซะเองที่มิดเวย์
    สรุปเลยคือถ้าไม่ตีอ่าวเพิร์ล ยังไงญี่ปุ่นจะแพ้ง่ายยิ่งกว่านี้อีก และบางคนถามว่าทำไมไม่ตีรัสเซีย เพราะญี่ปุ่นไม่อยากถอนตัวจากจีน ญี่ปุ่นให้ความสำคัญกับภูมิภาคจีนมาก หากไปตีรัสเซียแลัวจะเอาอะไรมาตีเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ซึ่งมีปัจจัยต่อการทำสงครามของญี่ปุ่นอยู่
    อีกทั้งก่อนหน้านั้เคยโดนกองทัพแดงตบเกรียนแตกมาก่อน แม้ว่าจะเป็นสงครามช่วงสั้นๆ และญี่ปุ่นจะไม่ได้ทุ่มกำลังแบบเต็มความสามารถเข้าตีรัสเซียก็ตาม แต่ก็รู้ว่าการยึดรัสเซียมันช่างไร้ค่ายิ่งกว่าบุกจีน

24. รายชื่อสมาชิกจำนวน 2 คนที่กล่าวขอบคุณ:

กล่าวขอบคุณ
    784
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,275
    ถ้าไม่ยิง Nuke ญี่ปุ่นไม่สงบศึกแน่ครับ ที่แน่ๆ

ถูกระงับใช้งาน (Banned)
    Denver, Colorado, United States
    กล่าวขอบคุณ
    3,027
    ได้รับคำขอบคุณ: 4,922
    1
    ถามว่าเคยคิดมั้ย?
    ไม่เคยอะ

กล่าวขอบคุณ
    282
    ได้รับคำขอบคุณ: 1,736
    ผมว่า จขกท. พลาดล่ะ
    ไปหาข้อมูลมาใหม่ดีกว่ามั้ง
    รอวันโดนแบน

กล่าวขอบคุณ
    414
    ได้รับคำขอบคุณ: 62
    จำได้ว่าบุกยึดฝั่งปลายขวาของจีนได้ละ และก็วางกำลังกดดันโซเวียต สามารถกดดันได้จนโซเวียตส่งทหารมาฝั่งขวาของประเทศเป็นล้านคน ตอนเยอรมันบุกโซเวียตเลยบุกทะลวงได้โดยง่าย(ช่วงแรก) พอญี่ปุ่นแพ้ กำลังล้านกว่าของโซเวียตก็ทุ่มบุกถล่มเบอลิน ฉะนั้น หากอเมริกาประกาศเข้าร่วมสงครามช้ากว่านี้ อาจหมดพ้นช่วงหนาวในโซเวียต เยอรมันส่งกำลังเสริมสามารถรุกเข้าต่อไปได้ และเกาะอังกฤษอาจโดนบุกถล่มไปแล้ว ประมาณนั้นแหละครับ

อเมริกา จริงๆก็ส่งโน่นส่งนี่ช่วยเขาอยู่เยอะแยะครับ มีเรือดำน้ำส่งอาวุธ ยุทโธปกรณ์ต่างๆ ช่วยเหลือประเทศสัมพันธมิตรที่ยุโรปอยู่เป็นเนืองๆ เจ้าตัวก็กำลังจะเข้าสงครามอยู่แล้ว เลยส่งกำลังไปเตรียมไว้ที่อ่าวเพิล แล้วก็เพื่อหน้าตัวเองจึงกดดันญี่ปุ่นต่างๆนาๆ ข่าวที่แอบช่วยเหลือประเทศต่างๆก็ทำให้มันหลุด อักษะรู้เข้าก็เลยบุกเข้าอ่าวเพิลครับ

ปัจจัยที่ญี่ปุ่นบุกอเมริกามีเยอะมากครับ หลากหลายเหตุผล บ้างก็ว่าสายอเมริกาในญี่ปุ่นจัดฉากต่างๆนาๆ บ้างก็มาตราการต่างๆ ไม่รู้เหมือนกันใครถูกใครผิด มันเป็นสงคราม

สำหรับญี่ปุ่น ถ้ายังไม่มีเรื่องกับอเมริกา ก็คงจะบุกต่อไปได้อีกถึงครึ่งจีน(บุกหมดไม่ได้แน่ๆ มีทหารอังกฤษกับจีนมากมายช่วยกันยัน) และเพิ่มแรงกดดันมหาศาลโซเวียตต่อแหละครับ เท่าที่ผมรู้ มั่วๆเอา 5555

กล่าวขอบคุณ
    26
    ได้รับคำขอบคุณ: 789
    มันเป็นแผนครับ ซื้อเวลาให้ นาซี บุกยุโรปดึง อเมริกามารบกับญี่ปุ่น

แล้ว อีกอย่าง ผมว่านะ ที่เกาหลีมันแยกเป้นเหนือกับใต้ มันเป็นผลจากสงครามเย็นมากกว่า